{{{พระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อวัดท่าซุง}}} สวยและแท้ แบ่งพี่น้องร่วมบุญบูชา ◕‿◕

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย panchita, 6 กันยายน 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผงๆที่ติดองค์พระพยายามทำความสอาดบ่อยๆนะค่ะ ไว้นานๆมันจะทำให้พระยุ่ยทั้งองค์เลยค่ะ(ไม่ใช่พระธาตุนะค่ะ) ที่บ้านมีเป็น1000ๆองค์เลยค่ะ ซื้อมาทีละถุงๆละ100องค์(ที่แรกกะว่าจะทำเป็นของชำร่วยแต่งงานพี่ชาย แต่ก็ไม่ได้ใช้) เมื่อก่อนถุงละ1000บาทเองค่ะ จำได้รุ่น2 ตอนนั้นหลวงพ่อท่านได้ส่ง(ลูกแก้วจักพรรดิ์)ให้พวกเราจับด้วย วันนั้นนั่งอยู่ใกล้หลวงพ่อ ช่วยหลวงพ่อรับถังสังฆทาน รุ่น2ตอนปลุกเสกไฟดับ หมาทั้งวัด(หอน) แต่รุ่น2นี้อานุภาพสุดๆเลยค่ะ วันนั้นยังได้เอาพระประทานที่บ้านไปเข้าพิธีด้วยหลายองค์ค่ะ

2. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    โมทนา สาธุ กับกุศลกรรมตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันของคุณแมวน้ำ9 ด้วยนะคะ

พระคำข้าวองค์นี้ พัณณ์ได้มาจากศิษย์เก่าท่านหนึ่ง ท่านเอาออกมาให้ร่วมบุญค่ะ

ซึ่งท่านก็เก็บมาร่วม 20 ปีแล้ว รับจากหลวงพ่อเช่นกัน

ลักษณะที่สังเกตเห็นก็จะเป็นใยเส้นใสๆ สีขาว ขึ้นที่ขอบและด้านหน้าด้านหลังค่ะ

ได้มาหลายองค์นะคะ บางองค์จะเป็นเกล็ดและผลึกใสปิ๊งสีขาวขึ้นตามองค์พระด้วยค่ะ

จะใช่พระธาตุหรือไม่ พัณณ์ก็ไม่ทราบค่ะ และก็ไม่กล้าบอกว่าไม่ใช่ ^^

สิ่งที่เป็นอัปมาโณ บางครั้งก็อยู่เหนือสายตาเราจะเห็นได้ค่ะ แต่รับรู้เสมอได้ด้วยใจ ^^

พัณณ์ขออนุญาตแสดงความเห็นว่า หากคุณแมวน้ำ9 พอมีเวลา อยากให้ลองแยกองค์พระนำมาบรรจุใส่ถุงซิบเล็กๆ

หรือบรรจุใส่กล่อง จัดเรียงไว้ให้สวยงาม ให้สมกับที่หลวงพ่อและผู้มีพระคุณท่านทำไว้ให้เป็นสมบัติอันล้ำค่าของเรา

ส่วนองค์ท่านจะเป็นอย่างไร ก็ปล่อยให้เป็นสภาพนั้นแบบเดิมๆ อย่าไปเช็ดเลยค่ะ

หลวงพ่อท่านทำมาให้ดีแล้วค่ะ ไม่มีสิ่งใดจะทำลายได้ นอกจากฝีมือของเรานี่เองแหละค่ะ แหะๆ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำและเรื่องราวดีๆ ได้รับทราบก็ปีติชื่นใจไปด้วยค่ะ

ไว้มาเล่าสู่กันฟังอีกนะคะ ^____^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2011
  3. หวงจื้อเซวียน

หวงจื้อเซวียน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    พระคำข้าวของคุณ1000 มีแต่แจ่มๆทั้งน้าน
    สุดยอดไปเลยคร๊าบบบบบ....

4. panchita

สวัสดีค่ะคุณหวง ขอบคุณค่ะ ท่านมาโปรดพัณณ์ชั่วคราวล่ะคะ

หมดเวลาของพัณณ์เมื่อไร ท่านก็ไปโปรดผู้อื่นต่อ แหะๆ

ค่อยๆ บูชามาทีละองค์ล่ะค่ะ ด้วยความรักและความอดทน 555

อกทนต่อการงานน่ะค่ะ มีกำลังใจในการทำงานขึ้นเยอะเลยยย

คุณหวงนำมาแบ่งกันชมบ้างจิคะ

5. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ค่ะ ที่เล่าให้ฟังคือพระคำข้าวที่บ้านก็ขึ้นผงขาวๆแบบนี้ค่ะ จะต้องหมั่นเอาออกมาใช้(ผู่กัน)บัดๆออกไปแต่บัดไปบัดมาก็ท้อใจเพราะทำไม่ไหวมีอยู่เต็มไปหมด แล้วก็อย่าโดนน้ำนะคะจะขึ้นเป็นเกล็ดค่ะ ดิฉันเอาไปบรรจุที่(พระเจดีย์พุฒตานที่วัดท่าซุง)อยู่มากเลยค่ะ เมื่อครั้งงานบรรจุพระบรมธาตุเจดีย์พุฒตานที่วัดท่าซุงสนุกมากๆเลยค่ะ ได้พัดถวายหลวงพ่อพระราชพรหมยานด้วยค่ะ ดิฉันช่วยพี่ตุ๋ม(แสงเดือน พร้อมพันธุ์) จัดเครื่องแก้วและดอกไม้สด จึงได้มีโอกาศบรรจุแผ่นดวงอยู่ใน(หีบพระธาตุสมเด็จองค์ปฐม-เค้าเอาตู้เซฟมาติดกระจกสวยงาม) ก่อนวันงานคืนนั้นได้ขึ้นไปโปรยข้าวตอกดอกไม้และเหรียญเงิน-ทองในพระธาตุ เค้าเอาทรายมาถมเป็นชั้นๆแล้วเอาของมีค่าต่างๆใส่เข้าไปแล้วเอาทรายมาถมขึ้นเรื่อยๆ พอวันงานคนเต็มไปหมดแน่นไปหมด อยู่ข้างหลังหลวงพ่อดูท่านเอาพระธาตุใส่ในโถแก้ว แล้วเอาน้ำมันจันท์สีเหลืองๆแทใส่ แล้วอัญเชิญไปไว้ในหีบเซฟ แล้วเจ้าหน้าที่ก็เอาเข้าไปบรรจุตรงกลางเจดีย์ ค่ะ .....
    กราบแทบบาทท่านพ่อท่านเจ้าคุณพระราชพรหมยานและพระเดชพระคุณหลวงตามหาบัว ผู้เป็นพ่อแม่ครูอาจารย์เจ้าค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2011
  6. panchita

พัณณ์มีเพื่อนผู้หญิงคนหนึ่ง เขามีปัญหาเรื่องเงินไม่ค่อยคล่องตัว แม่ก็เป็นอัมพาตอีก ค่ารักษาต้องมีตลอด

วันหนึ่งพัณณ์ชวนเขาไปทำบุญที่บ้านสายลม ก็ให้เขาอธิษฐานว่า หากได้งานใหม่ เงินเดือนดีๆ จะมาทำบุญสังฆทานชุดใหญ่

ปรากฎว่าหลังจากนั้น 3 วัน ก็มีบริษัทใหม่เรียกตัวเขาไปทำงานจริงๆ ได้เงินเพิ่มจากเดิมอีก 10,000 บาท

แล้วเขาก็ได้ไปทำสังฆทานชุดละ 2,000 ตามที่ได้อธิษฐานไว้

พัณณ์ก็แนะนำให้เขาบูชาพระคำข้าวขึ้นคอ..เขาก็ยังรีรออยู่ อาจจะยังไม่ค่อยเชื่อ

ในที่สุดเมื่อเดือนก่อน เขาก็โทรมาบอกว่า อยากได้พระคำข้าวรุ่น 2 สักองค์ เลี่ยมเงินให้ด้วยเลย

พัณณ์ก็จัดการไปให้ พร้อมให้พระคาถาเงินล้านไปด้วย แนะนำให้ท่องทุกวัน วันละ 9 จบ

อย่าท่องด้วยความโลภนะ ให้ท่องไปสบายๆ เรื่อยๆ จนเป็นสมาธิเป็นฌาณ

เพียง 2 อาทิตย์หลังจากนั้น เขาก็โทรมา..บอกว่าได้เช็คจากเงินบำนาญของพ่อเขาที่เสียชีวิตไป

ทั้งๆที่ไม่คิดว่าจะได้แล้ว ยื่นเรื่องมาหลายปี ปรากฎว่าอยู่ดีๆก็ได้รับเช็คเป็นจำนวนเงิน 1 ล้านบาทค่ะ

เขาเกิดความมั่นใจมากขึ้น และก็ยังปฎิบัติเรื่อยมา ฟังเสียงสวดมนต์หลวงพ่อด้วย

ท่องคาถาเงินล้านไปด้วย..และอีกแล้วค่ำคืนนี้..ก็โทรมาอีกครั้ง

น้ำเสียงดีใจมาก...ว่าได้เช็คเงินสดมาอีกแล้ว เป็นค่ารักษาพยาบาลให้แม่ อีก 1 แสนบาท

ไม่รู้ได้มาได้ไง มีเงินรักษาแม่ และตอนนี้ก็คล่องตัวทุกอย่างขึ้นมากๆ

เขาบอกว่า ตอนนี้เชื่อสุดใจแล้วว่าพระคำข้าวนี้ ช่วยเขาไว้จริงๆ พระคาถาเงินล้านที่สวดทุกวัน ก็ได้ผลจริง

พัณณ์ฟังเรื่องราวของเพื่อนก็ปีติไปด้วยค่ะ..นี่เป็นผลแห่งกำลังใจที่มุ่งมั่นทำจริง

ทุกท่านอย่าทิ้งพระคาถาเงินล้านนะคะ หลวงพ่อบอกว่า ถ้าแค่วันละ 9 จบยังทำไม่ได้

ก็ไม่ต้องไปทำไรกิน ให้มันจนไปอย่างนั้นแหละ แหะๆ

ก็เป็นเรื่องราวดีๆ ที่นำมาเล่าสู่กันฟังค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. หวงจื้อเซวียน

หวงจื้อเซวียน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมยังไม่มีพระคำข้าวสวยๆเลยครับ ก่อนหน้านี้เน้นเก็บแต่พระคำข้าวราคาประหยัด
    เพราะตั้งใจจะเอาไว้แจกจ่ายให้พี่น้อง เพื่อนฝูง เมื่อถึงคราวจำเป็น
    แล้วผมก็ชอบเก็บสมเด็จองค์ปฐมก็เลยหมดตังไปก่อนครับ ^_^

8. panchita

โมทนา สาธุ ด้วยค่ะ ในเจตนาอันเป็นกุศลผลบุญ

ที่จะสร้างบารมีนี้เป็นปรมัตถทานบารมี ขอให้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันค่ะ

ไม่ต้องสวย หรือเป็นพระคำข้าวก็ได้ค่ะ

อาจจะเป็นรุ่นใดที่ทำให้ปลื้มๆ หรือประทับใจก็ได้ค่ะ แบ่งกันชมได้ค่ะ

พัณณ์ชมทีไรก็น้อมโมทนา กับทุกท่าน พัณณ์ว่าได้บุญกุศลดีนะคะ

เพราะทำให้ใจเราเป็นสุข และเป็นมุทิตาด้วยค่ะ ^^

9. panchita

" ตั้งสติอยู่ในอารมณ์ปัจจุบัน พิจารณาให้เห็นสภาพการเกิดดับอยู่ตลอดเวลา

ทั้งสภายภายนอก สภาพภายใน หรือ กายเรา กายเขา วัตถุธาตุทั้งหมด

ทั้งที่ป็นรูป ทั้งที่เป็นนาม....จิตจะเกิดอารมณ์ไม่ยึด ไม่เกาะอะไรทั้งสิ้น

เห็นแต่สิ่งที่เป็นสมมติ...จิตจะมีหน้าที่ตามรู้อย่างเดียว

รู้แล้ววาง...รู้แล้วปล่อย เป็นไปเองโดยอัตโนมัติ

ตรงนี้เป็นกำลังของวิปัสสนาญาณ ปัญญามันเกิด"

10. Ton_Ton

Ton_Ton เป็นที่รู้จักกันดี

แอบลงในกระทู้พี่แตนบ้าง อิอิ
    ปรกติไม่ค่อยมีประสพการณ์ แต่การเงินมักจะคล่องตัวครับ
    เงินที่ต้องได้มักจะมาเร็วกว่าคนอื่นครับ

11. panchita

สาธุ ใช่แล้ว การปฏิบัติบวกกับกำลังใจที่มุ่งมั่น ยิ่งเห็นผลเร็วจ๊ะ

เห็นองค์พระคำข้าวปิดทอง สวยงามมากนะน้องต้น

ยิ่งห่มจีวรทอง ยิ่งดูสวยงามขึ้น ขอโมทนา ในพุทธบูชาด้วยค่ะ

เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้เห็นองค์ปิดทองลงให้จองเท่าไรเลยเนาะ ^^

12. Ton_Ton

Ton_Ton เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นสิครับพี่

ผมเข้าใจว่าพระองค์ที่ปิดทองส่วนใหญ่เกิดจากความชอบของเจ้าของพระด้วยครับ ยิ่งถ้าปิดทองเดิมกับพระสวยด้วยถือว่าหายากมากครับ ต้นเองก็ชอบพระปิดทอง ยิ่งถ้าเป็นพระองค์สวยปิดทองนี่ห้ามใจไม่อยู่จริงๆ

องค์ที่เอามาลงนี่มีความพิเศษตรงที่เป็นพระคำข้าวองค์แรกที่บูชาในชีวิต (เป็นพิมพ์พระบาทขีดรุ่น2) มาพร้อมพระหากหมาง(ปิดทองเช่นกัน) เป็นพระที่เวลาแขวนผมจะแขวนคู่กันตลอดครับ

ถ้าจำไม่ผิด ต้นได้ยินมาว่าเราสามารถขอพรพระคำข้าวได้วันละ 1 ข้อครับ

13. panchita

ใช่ๆ...พี่ก็ชอบแบบปิดทองนะ แต่ต้องปิดทองเดิมจากวัดนะคะ แหะๆ

พี่ออกแนวอนุรักษ์นิดหนึ่งมั๊ง...ชอบแบบสภาพเดิมจากวัดมากที่สุด

แต่แบบไม่ปิดทองก็มีลวดลาย มีรายละเอียดให้ส่อง ให้พิจารณามากกว่า

ส่องได้นานหน่อย เพลินมากกว่าหน่อย 555 ชวนส่องพระซะงั้น

องค์พระที่เราปลื้มหรือประทับใจ จึงอาจไม่ใช่องค์สวยที่สุดที่เรามี

แต่อาจเพราะมีที่มาหรือเรื่องราวที่เราจำได้ขึ้นใจ โมทนา จ๊ะ

ช่วงนี้ ลุยเก็บพระคำข้าวเลยชิมิคะน้องต้น ดีแล้วๆ ลุยเลย ^^

เรื่องการขอพรพระวันละ 1 ครั้ง อันนี้พี่ก็ยังไม่เคยได้ยินมาก่อนนะจ๊ะ

และก็ยังไม่เคยขอเกิน 1 ครั้งสักที อิอิ

ปกติเราก็ขอพรท่านหลังใช้คาถา อิทธิฤทธิ ฯ อยู่แล้ว

ก็คงขอกันครั้งละ 1 ข้อ....อ้อ...ขอบอกพี่น้องทุกท่าน

เทวดาท่านตรงไปตรงมา..อยากได้อะไรต้องขอต้องบอกท่านนะคะ

และที่พัณณ์ทำอยู่...จำมาจากป้าชาโดว์ ท่านเขียนบันทึกไว้

หลังจากท่อง อิทธิฤทธิ ฯ จบ ให้ต่อด้วย "สัมปติจฉามิ" คือ ให้ผลเร็วๆ ไว ๆ ค่ะ

ลองไปทำกันดูนะคะ ได้ผลแล้วเล่าสู่กันฟังด้วยค่ะ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2011
  14. MasterTest

MasterTest เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    มาเยี่ยมกระทู้ครับ.... :)

อ่านหนังสือของคุณชาโดว์เห็นคุณชาโดว์บอกว่าตอนนั้นลูกศิษย์หลวงพ่อมักจะลองฝีมือปิดทองพระคำข้าวกันเอง ก็อยากจะลองปิดทองพระด้วยเองสักครั้งมั่ง ตอนนี้หาข้อมูลเตรียมไว้เพียบเลย แต่ก็ยังไม่กล้าเลยครับเพราะพระองค์เล็กมาก ถ้าทำไม่ดีแล้วกลัวว่าจะทำให้พระสวยน้อยลง แต่คิดแผน 2 เอาไว้แล้วว่าถ้าปิดทองแล้วเส้นสายไม่คมหรือดูแล้วเลอะเทอะก็จะปิดทองทั้งองค์ไปเลยแบบที่คุณอโกจเรเอามาลงให้ชม 555+
    [​IMG][​IMG]

แต่ถ้าจะทำจริงคงต้องเริ่มจากทำภู่กันเองก่อน คือมีความรู้สึกว่าถ้าเอาเส้นผมของเราเองมาทำเป็นภู่กันเอาไว้สำหรับปิดทององค์พระได้ก็น่าจะดี เพราะอยู่สูงสุดบนหัวของเรา แต่คงต้องรอให้ผมยาวสักนิดนึงก่อน เพราะตอนนี้ผมตัดผมเอง ใช้ปัตตาเลี่ยนไถๆเอา เกือบๆจะเป็นสกินเฮดเลย ตัดทรงนี้วันแรก มีแต่คนถามว่าไปบวชที่ไหนมา เอิ๊กๆๆๆ :)

15. MasterTest

เคยอ่านเจอที่ไหนสักที่ที่บอกว่าขอพระท่านได้วันละครั้ง บางท่านมีหนักกว่านั้นอีกคือบอกว่าในชั่วชีวิตนี้ขอได้แค่ 3 ครั้งเท่านั้นเอง อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน ท่านอาจจะขอได้ 3 ครั้งจริงๆก็ได้ แต่ผมก็ขอพระท่านทั้งวันท่านก็ให้ได้ทั้งวันเลยนะ ขอแล้วนึกว่าถ้าได้ก็ดีถ้าไม่ได้ก็ถือว่าจับเอาเป็นพุทธานุสติเลย ยังไงก็ไม่มีขาดทุน เอิ๊กๆๆๆๆ :)

16. panchita

สวัสดีค่ะ...ขอบคุณค่ะที่มาเยี่ยมเยียนกันนะคะ

พัณณ์อ่านโพสต์พี่ทีไร ได้ขำทุกทีเลยค่ะ 55

พัณณ์จำได้เหมือนกัน คุณป้าเล่าเรื่องปิดทอง

พัณณ์เองก็เคยหาศึกษาในเว็บค่ะ อยากทำเองบ้าง แต่ล้มเลิกความคิดเสียก่อน

พี่ก็ลองปิดจากพระอื่นๆก่อนนะคะ พอมือนิ่งแล้วหรือคิดว่าชำนาญแล้ว ก็ค่อยมาปิดองค์จริง...

วันไหนใจสบายๆ มีเวลา มีสมาธิดีๆ เราทำด้วยใจที่เคารพในพระรัตนตรัย ใจย่อมเกิดเป็นปีติสุข

พัณณ์มั่นใจว่า ด้วยเจตนาอันเป็นกุศลเช่นนี้ ผลก็ย่อมเป็นกุศลด้วย

สวยไม่สวยถูกใจทางโลกหรือไม่ ค่อยว่ากันอีกทีค่ะ แหะๆ

รอคอยชมผลงานของพี่นะคะ ^___^

อ้อ แล้วผมเราจะเส้นเล็กและอ่อนนุ่มเท่าขนม้าขนกระต่ายหรือคะ

พัณณ์ว่าพู่กัน เขาคงผ่านขั้นตอนการทำความสะอาดและพัฒนามาอย่างดีแล้ว

ผมของเราถึงจะอยู่บนหัว น้องก็พิจารณาว่ามันสกปรกเสมอเลยอ่ะค่ะ แหะๆ

17. MasterTest

ก็ถ้าเรากำลังพิจารณาขันธ์ 5 อยู่ เราก็คิดว่ามันเป็นปฎิกูลไง แต่ถ้าเราจะคิดทำไว้สำหรับบูชาพระเราก็ต้องถือว่านี่เป็นสิ่งที่สูงที่สุด เราจะบูชาพระด้วยสิ่งที่สูงสุดของเราไง มีเคล็ดนิดเดียวเอง ถ้าตอนนั้นเราคิดว่าเป็นปฎิกูลแล้วเอาไปบูชาพระก็กลายเป็นทาสทาน ขาดทุนไปซะอีก จริงมั๊ย เอิ๊กๆๆๆ :)

ของบางอย่างเปลี่ยนได้ง่ายนิดเดียว แค่เราเปลี่ยนความคิด จริงมั๊ย :)

พอพูดเรื่องเปลี่ยนความคิดแล้วนึกถึงเรื่องนี้ คิดว่าถ้าเล่า คงจะมีใครได้ประโยชน์ไปบ้างล่ะน่า ไม่งั้นคงไม่คิดอยากเล่า

พี่ (ไหนๆคุณน้องพัณณ์ก็เรียกผมว่าพี่แล้ว แต่ผมยังไม่รู้เลยว่าใครอายุมากกว่าใคร แต่ขอรับสมอ้างไปพลางๆก่อนแล้วกัน ถ้าคุณพัณณ์อาวุโสกว่าก็ขอกราบขออภัยไว้ล่วงหน้าเน้อ... 555+) คือพี่สอนลูกน้องที่ต้องรับโทรศัพท์ลูกค้าเสมอๆว่า คน 2 คน ทำงานเหมือนกันอยู่ในสถานการณ์เดียวกัน คนนึงกำลังทำบุญ ส่วนอีกคนกำลังตกนรก เพราะอะไร?

เพราะคนแรกรับสายของลูกค้าที่โทรเข้ามาบ่น แล้วก็คิดว่าเค้ากำลังมีความทุกข์ เราสงสารเค้า และเรากำลังช่วยแก้ปัญหาให้เค้า ช่วยให้เค้ามีความสุข และถ้าเค้ามีความสุขเราจะมีความสุขไปด้วย (เป็นกุศลกรรมกี่ตัวนับดูเลย)

ส่วนอีกคนรับสายของลูกค้าโทรมาบ่นเหมือนกันแต่คิดว่า น่าเบื่อ น่ารำคาญ งานนี้ช่างไม่เหมาะกับเราเลย มีแต่คนโทรมาบ่นทั้งวัน ทำงานแล้วเหมือนตกนรก

เรื่องนี้เป็นเรื่องจริง เห็นเองจากลูกน้องตัวเองจริงๆ เลยเก็บเอามาสอนใจตัวแล้วก็บอกกับคนอื่นๆด้วยว่า ถ้าทำอะไรแล้วมันมีความทุกข์ ก็ไม่ต้องไปทนมัน และไม่ต้องไปพยายามเปลี่ยนอย่างอื่นเพื่อที่จะทำให้เรามีความสุขขึ้นด้วย และไม่ต้องคิดหนี แต่ให้เปลี่ยนความคิดเอานิดเดียว ใช้ได้เลย ใช้ได้จริงและได้ผลเร็วเท่ากับความคิด คือคิดปุ๊บเสร็จปั๊บเลย ใช้ชีวิตได้คล่องตัวดีมากๆโดยที่ไม่ต้องผิดศีล ไม่ผิดกรรมบท 10 แต่อย่างใด

อันนี้ถือเป็นหลักเลยว่าอะไรๆมันก็อนิจจัง อะไรก็ตามที่มันมีมุมที่ไม่ดีได้ มันก็ต้องมีมุมที่ดีได้เหมือนกัน เลือกหยิบมาใช้ให้เป็นแล้วจะเป็นกำไรชีวิต จริงๆนะ

เอ๊ะ บ่นไรไปเนี่ย สงสัยจะแก่จริงๆตามที่คุณน้องพัณณ์เรียกว่าพี่ซะแล้วมั๊งเรา เอิ๊กๆๆๆๆ :)

18. panchita

โมทนา สาธุ ในกุศลกรรมของพี่มาสเตอร์ด้วย

ไม่รู้แหละ เหมาเรียกพี่ไปแว้ว อายุไม่สน 55

เห็นด้วยเลยค่ะทุกอย่างเพียงเปลี่ยนมุมมองค่ะ..ใจเราจะเป็นสุข

แต่ต้องใช้ปัญญาหรือความจริงประกอบไปด้วย

แต่ละบุคคลก็จะพิจารณากันได้มากน้อยต่างกัน

ตอนนี้พัณณ์ก็ทุกข์กับผมอยู่ค่ะ เพราะผมร่วงเยอะมาก...555

นี่ยังเลวอยู่ ไปนึกเสียดายผมที่ร่วงไปอีกแน่ะ ไปรักษาก็ต้องเสียเงิน..สรุปว่า ช่างมัน เสียดายเงินค่ะ อิอิ

พัณณ์ชอบวีธีการบริหารคนของพี่นะคะ

เราสอนคนให้เปลี่ยนที่ความคิดก่อน แล้วความประพฤติเขาคงจะดีขึ้นเอง

แต่กลับบางคน เราเปลี่ยนเขาไม่ได้จริงๆ ไล่ออกก็ไม่ได้ จึงต้องวางเฉยซะ

ไม่งั้นเราทุกข์ด้วยแน่ เลยต้องเลือกใช้คนให้ถูกกับงานที่สุดค่ะ

เขาจะได้มีความสุขที่สุด แล้วงานก็ออกมาดีขึ้นด้วย

เฮ้อ...คุยไปคุยมา พวกเราก็มีแต่เรื่องทุกข์ๆ ไม่รู้จักจบ

รีบๆ สะสมบารมี หนีไปพระนิพพานกันดีกว่าค่ะ สู้ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2011
  19. baimin

baimin เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007

20. panchita

สวัสดีวันพระ วันมาฆบูชา ค่ะพี่น้องทุกท่าน

วันที่พระอรหันต์จำนวน 1,250 รูปที่พระพุทธองค์ได้ทรงบวชให้โดยตรง

มาประชุมพร้อมกัน โดยมิได้นัดหมาย ที่วัดเวฬุวัน

และทุกท่านล้วนเป็นพระอรหันต์ที่ทรงอภิญญา 6

พระพุทธองค์จึงทรงให้โอวาทปาฎิโมกข์ คือ

การไม่ทำความชั่วทั้งปวง การบำเพ็ญความดีให้ถึงพร้อม

และการทำจิตของตนให้ผ่องใส

ในวันนี้พี่น้องทุกท่านคงได้ร่วมกันสร้างความดี

ด้วยใจที่เคารพในพระคุณความดีของพระพุทธองค์

ที่มีให้แก่พวกเราเหนือจะประมาณได้

ขอกราบโมทนา สาธุ กับกุศลกรรมอันพึงจะบังเกิดกับทุกท่านด้วยนะคะ _/\_

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้