"พระเก๊มาจากไหน"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 7 พฤษภาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เออ..เมิ่งไปเหอะ ทีหลังอย่าตั้งกระทุ้แหนบคนอื่น ถ้าไม่มีหลักฐานมายัน

ตรูก้ไปแระ บาย

2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผมจะไม่ตอบโต้อีกแล้วครับ ต่อไปก็จะเป็นการให้ข้อมูลเรื่องพระเก๊ ส่วนใครที่จะแสดงอาการกระฟัดกระเฟียด ปึงปังหยาบคายก็สุดแท้แต่ครับ
    [​IMG]ถึงบางพูดพูดดีมีศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
    [​IMG]แม้พูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะถูกผิดในมนุษย์เพราะพูดจา

[​IMG]เป็นมนุษย์สุดจะดีที่ฝีปาก ถ้าพูดมากแต่ไร้ค่าพาเสียศรี
    [​IMG]แม้พูดน้อยด้อยราคาค่าไม่มี แม้พูดไม่ดีเสียค่าราคาคน

[​IMG]อันพูดดีใช่จะดีเพราะฝีปาก คำพูดดีหายากสุดขัดสน
    [​IMG]คำพูดชั่วมีทั่วทุกตัวตน คนพูดดีจึงค้นไม่พบพาน

3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

คุณซิมเบ้ ใช้วาจาที่สุภาพชนเขาใช้หน่อย เพราะในเวบรณรงค์ให้ใช้วาจาสุภาพ คำโบราณแอ๊วแบ๊วไม่ต้องนำมาใช้ เดี่ยวโดนแบนนะคะ

โต้กันอย่างมีเหตุและผลเหมือนที่นักการเมืองชักแม่น้ำทั้งห้ามาค้านกันหน้าทีวีแต่ลับหลังนั่งกินเค๊ก(ส่วนแบ่ง) ด้วยกันนั่นแหละค่ะ แต่เรื่องนี้เราไม่มีส่วนแบ่ง เรามีแต่เหตุผลที่จะนำมาซึ่งความกระจ่างค่ะ

อ้าว...ไหนว่านัดกันไปท่าพระจันทร์ วันอาทิตย์นี้ไปกันไหม ยายว่างค่ะ เอากล้องวีดีโอไปด้วยไหมคะ คุณมันตรัยไปกับยายไหมคะ สายเลือดนักข่าวนักเขียนอย่างยายผีป่า เจาะลึกอยู่แล้วค่ะ

น้องโจนี่บุดดิสซึ่มว่างไหมคะ

แล้วเอามาเทียบกันเลยค่ะว่าเนื้อพระพิมพ์พระที่คุณๆ ว่านั้นมันเหมือนหรือต่างอย่งไรกับพระของคุณสิทธิพงษ์ค่ะ แล้วหากว่างจะพาเจาะลึกกว่านี้

โทหาเลยนะคะ

๐๘๙๒๕๕๔๘๓๗ พรุ่งนี้ว่างสามสี่ชั่วโมงค่ะ
    <TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

4. ไอ้ใบ้

สันดานเลว จะไปแล้วยังแหนบอีก ชิ้ววววว

5. parasite_moll

parasite_moll Active Member

พิมพ์แล้วลบ ลบแล้วพิมพ์ จะตอบก็กลัวจะกระทบกระเทือนศรัทธาคนอื่น

เพราะผมเองก็ดูพระไม่เป็น เลยสรุป ... เอาเป็นว่าผมเชื่อพี่มันตรัยมากกว่าละกัน

อย่าลืมนะครับว่าเรากำลังซื้อ-ขาย-ศึกษา-และสะสมก้อนดินหรือเหล็กปั๊มกันอยู่

ผมยังนั่งคิดอยู่(ตอนนี้) ว่าหลังจากที่ กด "ส่งข้อความ " ไปแล้ว

จะโดนอะไรจากสมาชิกท่านอื่น ๆ บ้าง แต่เอาเหอะครับ ผมยอมรับความโง่เขลาของตัวเองครับ

6. DevilBitch

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ถ้ากระทู้นี้มาจากความคิดของคุณมันตรัย ไม่ไปยกเนื้อหาจากบทความของคอลัมนิสต์หนังสือพิมพ์รายวันนั้นมา คงจะคิดว่าคุณเป็นคนกล้าคิดกล้าทำค่ะ

แต่นี่ที่ยายมาค้านเพราะบทความของนายนักเขียนคนนั้น

พูดแบบลูกผู้ชายกับลูกผู้หญิงแก่ๆ อย่างยายผีป่าคุยกันเลยนะคะ คุณเรียนรู้เรื่องพระกรุวังหน้า พระวัดพระแก้ว พระสมเด็จของหลวงปู่โตลึกมากเพียงไรคะ

หากแต่ผิวเผิน แล้วไปเชื่อตามนายนักเขียนคนนั้นแล้วเอามาเป็นข้อสรุปว่าคุณสิทธิพงษ์(เพราะคือผู้เริ่มนำพระกรุวังหน้ามาให้ทำบุญในเวบ) มีแต่พระผีพระเก๊

ยายขอบอกตามตรงนะคะว่า คุณสิทธิพงษ์และเพื่อนๆ ก้รู้ว่าพระที่นำมานั้นมีบ้างทีแท้และไม่แท้

แต่ยายขอบอกว่า พระที่ได้จากคุณสิทธิพงษ์ไม่มีไม่ขลังค่ะ

ถามน้องโจนี่บุดดิสซึ่มในฐานะเป็นเด็กรุ่นใหม่ที่สนใจในการปฏิบัติธรรมนะคะ น้องเขาลูกหลานพระท่าน รับรองค่ะว่าน้องเขารู้ว่าพระที่นำเข้าพิธี ล้วนมีพุทธานุภาพทั้งนั้น ดังนั้นคนที่เขาทำบุญกับคุณหนุ่ม เขารู้ว่าเขาต้องการบุญ

คุณเคยทำบุญกับพวกเราไหมคะ คงไม่เคยนะคะ เพราะคุณนิยมสะสมพระที่ตลาดยอมรับเพื่อการค้าค่ะ

</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">

7. ไอ้ใบ้

เคารพในสิทธิ์ของท่านครับ

8. DevilBitch

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ใครที่เคยทำบุญกับสำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง และที่อื่นๆ ที่ให้โอนเงินเข้าบัญชีวัดเลย บัญชีของโครงการในหลวง ในวังทุกโครงการแล้วแต่จิตศรัทธาของท่านแล้วนำสลิปมาขอรับพระจากคุณหนุ่ม หากมีความรู้สึกว่าเสียใจที่ได้พระเก๊ ช่วยคืนพระด้วยค่ะ

หากอยากได้เงินคืน ก็จะให้คุณหนุ่มไปขอคืนจากทางวัดค่ะ อย่างที่ลงไปกับเจดีย์ ก็ไปเอาอิฐเอาทอลอกมาแทนดีไหมคะ

ขอให้ทุกท่านลงชื่อคืนพระได้ ณ กระทู้นี้ค่ะ

9. ไอ้ใบ้

ดีงับยาย อยู่หม่องได๋ล่ะนี้ คิอฮอดหลายๆๆ

10. DevilBitch

คุณมันตรัยเบอร์โทยายก็ลงให้แล้ว ขอให้คุณเปิดเผยตัวตนที่แท้จริง ชื่อจริง นามสกุลจริง อย่างที่ยายผีป่าทำสิคะ แล้วเรานัดเจอกัน มีคนกลางที่อยากไปสมทบด้วยก็ได้ ยายว่างพรุ่งนี้เท่านั้นค่ะ นอกนั้นมีงานบุญงานบ้านให้ทำเยอะ ไม่ว่าง

รอคนโทมายังไม่คนโทมา บอกนัดภายในหนึ่งชั่วโมงนี้นะคะ ยายจะได้จัดตารางการดำเนินชีวิตได้ถูกต้อง เดี๋ญวแวะไปที่เดลินิวส์ด้วย ไปหานักเขียนคนนั้น ไปพบ บก. ด้วย จะได้รู้ว่าคนเขียนอายุเท่าไร นั่งเทียนเขียนหรือไม่ ไปฟังคนมาทั้งๆ ที่ศึกษษไม่ลึกพอไหม

เรามาหาคำตอบกันนะคะ

คุณอาจถูก ยายอาจผิดค่ะ หรือไม่มีใครถูกใครผิดเลยก็ได้ เพราะทั้งหมดล้วนไม่รู้อะไรเลย

เวบนี้เน้นเรื่องธรรมะและคุณธรรม คนที่เขามาเขาต้องการมาสร้างบุญกัน เราต้องนำเสนอให้รู้แจ้งเห็นจริง ไม่ใช่ตีให้แตกแล้วบินไป

เราเคยคิดว่าคนที่จะเข้าห้องวัตถุมงคล โดยเฉพาะคนขายของนี่ ต้องเสนอบัตรประจำตัวประชาชนค่ะ และคนที่จะโจมตีใครนั้น ควรเปิดเผยตัวตนที่แท้จริง เพราะคนที่เขามาบอกบุญ เขาบอกชื่อจริง เสียงจริงกันทุกคน

11. ไอ้ใบ้

กระทู้เรื่องเกี่ยวกับแบบนี้ พอเขาตั้งขึ้นมา 2 วันหายไปจากหน้าจอ มันก้ไปดันขึ้นมาใหม่ ไม่มีอะไรหรอก มันมาแหนบไปอย่างนั้นแหละ

เคยปรารภไปแล้วว่าพระวังหน้า มีทั้งจริงและปลอม แต่มันเหมาไม่เลิก
    ประหนึ่งว่าตรูนี้แน่ เก่ง มีจริยธรรม มาสอนคนไม่ให้หลงเชื่อ

คนที่มันเถียงด้วยส่วนใหญ่จะใช้วาจาไม่เปง ไม่ถึงพริก เค้าเลยบ่ายหน้าหนี

ตรูสุดทนแล้ว เกลือมันต้องจิ้มกับเกลือ ถือจะได้จัย

หวังว่าคงไม่มาอีก ถ้ามาเมื่อไหร่ ตรูไม่ใหญ่หรอก แต่ตรูจะจองล้างจองผลาญมันเอง ไอ้ทีมนี้

12. กัมมสัทธา

กัมมสัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    ดีครับ อย่าเพี่งจบกันนะครับ กำลังติดตาม แก้เซ็งดีจัง แล้ว พระวังหลังไม่มีมั่งหรือครับ

13. พระองค์ที่สิบ11

พระองค์ที่สิบ11 Active Member

พระสมเด็จแบบนี้มีมากเกินไปเปล่า มากเกินไปเปล่า สงสัยจะไม่ใช่วังหน้าวังหลังนะ คงจะเป็นหลังร้านหรือหน้าร้านมากกว่า เห็นพระสมเด็จแบบนี้ แบบนี้ .............. ?

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 พฤษภาคม 2008
  14. ไอ้ใบ้

เอาชื่อพระเจ้ามาเล่น ไอ้ขี้กรากเฮ้ย กร้ากกกก
    พวกเมิงมาครบทีมแล้วยัง

15. พระองค์ที่สิบ11

พระองค์ที่สิบ11 Active Member

มีสติหน่อย ขี้กราก มันก็ยังพอรักษาให้หายกันได้ แต่นิสัยนี่ซิ มันรักษายากเอาการเลย นิสัยมันรักษายากเอาการเลย

16. DevilBitch

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off"></TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    ไปทำวัตรเย็นได้แล้วถ้าเป็นพระจริง

17. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    คุณ ซิมเบ้ พอนะครับ อย่าใช้คำไม่สุภาพอีกเด้อ มันบ่ดี

18. องค์เทพ

องค์เทพ เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    ถูกกกกกกกกกกกกก ๆ ต้องนะครับ เบื่อพวก...เต็มทีแล้ว

19. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

<table class="tborder" style="margin: 6px 0px;" id="post1080666" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr><td class="thead" style="font-weight: normal;"> 01-04-2008, 06:55 PM </td> </tr> <tr> <td class="alt1"> คำตอบ: 55
    [​IMG] ที่เห็นและเป็นไป...เกี่ยวกับวัตถุมงคล
    เปิดอ่าน: 1,467
    ถูกเขียนโดย พระสายพร
    ผมไม่คิดจะปรามาสนะครับผม...

ผมไม่คิดจะปรามาสนะครับผม แต่ผมอยากจะทราบครับว่าพระธาตุหาง่ายและมีอยู่มากจริงหรือเปล่าครับ เห็นนำมาแจก และนำมาให้บูชากันมากมาย ปกติจะเป็นของรักของหวงแต่ทำไมถึงนำมาแจก มาให้บูชากันง่ายจังเลยครับ...

</td> </tr> </tbody></table><table class="tborder" style="margin: 6px 0px;" id="post990282" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"> <tbody><tr> <td class="thead" style="font-weight: normal;"> ห้อง: พระเครื่อง - วัตถุมงคล [​IMG] 20-02-2008, 09:07 AM </td> </tr> <tr> <td class="alt1"> คำตอบ: 752
    [​IMG] ...ให้บูชาพระไม่แพง.....เพื่อสมทบทุนหล่อพระทองคำ...แจกฟรีพระธาตุชานหมากหลวงพ่อฤษี
    เปิดอ่าน: 19,139
    http://palungjit.org//attachment.php?attachm...

http://palungjit.org//attachment.php?attachmentid=282219&stc=1&thumb=1&d=1203408908...

</td> </tr> </tbody></table><table class="tborder" style="margin: 6px 0px;" id="post988346" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"> <tbody><tr> <td class="thead" style="font-weight: normal;"> ห้อง: พระเครื่อง - วัตถุมงคล [​IMG] 19-02-2008, 09:26 AM </td> </tr> <tr> <td class="alt1"> คำตอบ: 752
    [​IMG] ...ให้บูชาพระไม่แพง.....เพื่อสมทบทุนหล่อพระทองคำ...แจกฟรีพระธาตุชานหมากหลวงพ่อฤษี
    เปิดอ่าน: 19,139
    ----สนใจครับแต่ขอดูองค์จริง...

----สนใจครับแต่ขอดูองค์จริง และขอดูแบบชัดๆๆด้วยครับผม เพราะปกติเหรียญนี้เมื่อ 5-6 ปีที่แล้วก็ราคาครึ่งหมื่นหรือเกือบหมื่นเลยครับ และของปลอมก็มีมากมายครับผม เอาองค์จริงมาดูดีกว่าครับผม...

</td> </tr> </tbody></table><table class="tborder" style="margin: 6px 0px;" id="post817823" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"> <tbody><tr> <td class="thead" style="font-weight: normal;"> ห้อง: พระเครื่อง - วัตถุมงคล [​IMG] 17-11-2007, 01:05 PM </td> </tr> <tr> <td class="alt1"> คำตอบ: 6
    [​IMG] แบ่งให้บูชาพระผงรุ่นเกษาและจีวร...หลวงปู่บุดดา วัดกลางเจริญชูศรี
    เปิดอ่าน: 174
    ที่วัดยังมีอีกเยอะ ราคาไม่แรงด้วย

ที่วัดยังมีอีกเยอะ ราคาไม่แรงด้วย

</td> </tr> </tbody></table><table class="tborder" style="margin: 6px 0px;" id="post817816" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"> <tbody><tr> <td class="thead" style="font-weight: normal;"> ห้อง: พระเครื่อง - วัตถุมงคล [​IMG] 17-11-2007, 01:01 PM </td> </tr> <tr> <td class="alt1"> คำตอบ: 3
    [​IMG] แบ่งให้บูชา..พระสมเด็จหลวงปู่สี ฉันทสิริ วัดเขาถ้าบุญนาค ปี2518 (ทันท่านอธิษฐานจิต)
    เปิดอ่าน: 161
    สามพัน แรงไปเปล่า

สามพัน แรงไปเปล่า

</td> </tr> </tbody></table><table class="tborder" style="margin: 6px 0px;" id="post815981" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"> <tbody><tr> <td class="thead" style="font-weight: normal;"> ห้อง: พระเครื่อง - วัตถุมงคล [​IMG] 16-11-2007, 12:27 PM </td> </tr> <tr> <td class="alt1"> คำตอบ: 6
    [​IMG] สมเด็จอุณาโลมกับ นางพญา ส.ก. 2519 ของดีจริงที่ยังไม่แพง
    เปิดอ่าน: 544
    จริงหรือ ที่วัดยังมีอยู่ ราคานี้จริงหรือ

จริงหรือ ที่วัดยังมีอยู่ ราคานี้จริงหรือ

</td> </tr> </tbody></table><table class="tborder" style="margin: 6px 0px;" id="post777036" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"> <tbody><tr> <td class="thead" style="font-weight: normal;"> ห้อง: พระเครื่อง - วัตถุมงคล [​IMG] 26-10-2007, 03:12 PM </td> </tr> <tr> <td class="alt1"> คำตอบ: 13
    [​IMG] พระเลียนแบบ ของหลวงพ่อ ที่ผมมีความผิดพลาดของผมที่ไม่น่าให้อภัย
    เปิดอ่าน: 570
    ถามหน่อยว่าองค์ที่ 5 กับองค์ที่ 6...

ถามหน่อยว่าองค์ที่ 5 กับองค์ที่ 6 เขาดูกันอย่างไรว่า แท้ หรือไม่แท้ ช่วยตอบที ญาติโยม

</td> </tr> </tbody></table> <table class="tborder" style="margin: 6px 0px;" id="post760946" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr> <td class="thead" style="font-weight: normal;"> ห้อง: พระเครื่อง - วัตถุมงคล [​IMG] 17-10-2007, 08:31 AM </td> </tr> <tr> <td class="alt1"> คำตอบ: 1,296
    [​IMG] ..ภาพพระจากอัลบัมเหรียญของฉัน 2...(แบ่งกันไว้ใช้แบบถู๊ก ถูก)
    เปิดอ่าน: 39,633
    ---ทำไมถึงทำอย่างนี้---

---ทำไมถึงทำอย่างนี้---

</td></tr></tbody></table>

20. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    ขอก้อบมาลงหน่อยนะ เผื่อจะตื่นขึ้นมาบ้าง

พระสมเด็จเบญจรงค์หรือปัญจสิริที่เป็นแบบมาตรฐานของจริงเขามีอยู่ ลองอ่านบทความที่เคยลงในหนังสือพุทธามหาเวท ตามคำให้การของท่านพระยาทิพยโกษาก่อนครับ ส่วนอย่างอื่นเดี๋ยวค่อยว่ากัน

20 ประวัติพระสมเด็จ ฯ วังหน้า จากบันทึกของ มหาอำมาตย์ตรี พระยาทิพโกษา (สอน โลหะนันท์)
    บทความจาก ปีที่ 2 ฉบับที่ 13 เดือนเมษายน 2549

ผมได้รับบันทึกฉบับนี้จากความ กรุณาของ ด.ต.ประดิษฐ์ โพธิ์แดง (ตำรวจน้ำ) ท่านส่งแฟกซ์ให้ทั้งฉบับ แต่ไม่ทราบว่าท่านอยู่ที่ไหน ขอขอบพระคุณท่านนายดาบตำรวจ
    เป็นอย่างสูง ....เมื่ออ่านดูก็เห็นว่า สนุกสนานและน่าสนใจดี จึงนำมา ลงให้ผู้อ่านได้อ่านต่อ ท่อนแรกเป็นบันทึกของ มหา อำมาตย์ตรี ต่อจากนั้น เขียนโดย
    เซียนพระชื่อ คุณสมศักดิ์ ฉัตรจรัส แสง ความจริงผมอยากนำมาลงทั้ง หมดแต่บทความที่เขาส่งมาเลอะ เลือนบางทีเนื้อหาสำคัญไม่สามารถ
    คาดเดาได้จึงคัดเอาเฉพาะที่เกี่ยวข้อง กับพระสมเด็จฉัพพรรณรังสีเพื่อ เสริมบทความฉบับที่ผ่านมาเรื่อง สมเด็จพระฉัพพรรณรังสี สันยาสี ขอนำมาถ่ายทอดให้
    ผู้อ่านอีกต่อหนึ่ง ขอเรียนว่า ลอกมา ทั้งดุ้น สมเด็จพระพุฒาจารย์(โต) ขึ้น ไปนมัสการพระพุทธบาทคราวใด เป็นต้องมีไตรไปพาดที่หัวนาค ตีนกระได
    แล้วนิมนต์พระชักบังสุกุล ให้โยมผู้หญิงของท่านที่เมืองพิจิตทุก คราวว่า

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้