"พระเก๊มาจากไหน"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 7 พฤษภาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    อุ้ย ตายแล้ว พระผงของขวัญวัดปากน้ำรุ่นแรก พระพิมพ์ซุ้มกอกำแพงเพชร พระไพรีพินาศปี95 เก็บเข้าเซฟหมดเลย ปัจจุบัน ห้อยแต่พระพิมพ์ที่พวกท่านบอกว่าเก๊ อ่ะ....

2. jack5487

jack5487 เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    อ้างอิง:

บอกว่า ผมขายพระเก๊กิน ใช่หรือไม่ </TD></TR></TBODY></TABLE>

3. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    เป็นไงครับ

เสียผลประโยชน์กันมากเลยน๊ะ

ถ้าเป็นลูกผู้ชาย เขียนอะไร ก็ต้องรับผิดชอบใช่ใหม

บอกว่า ผมขายพระเก๊กิน ใช่หรือไม่

เมื่อถึงเวลา ย่อมรู้เอง ว่าอะไรเป็นอะไร
    ตอนนี้ยังมีเวลา มีกำลังที่จะทำเรื่องต่างๆ ก็ทำไป รีบทำเยอะๆกับเรื่องที่ทำแบบในกระทู้นี้ เวลาที่คนมีชีวิตอยู่ไม่เกิน 100 ปี เวลาน้อยนัก

จะได้ไปใช้เวลาส่วนใหญ่ ที่อื่น

ที่ติดตามผมมาพักนึงเนี่ย รอจังหวะอยู่..........

ส่วนการกระทำ ไปพิสูจน์เอง พิสูจน์การกระทำของตนเองด้วยตัวเอง

คนทุกคน สามารถพูดให้เป็นประโยชน์กับตัวเองและตัวเองถูกต้อง

แต่จะถูกต้องตรงกับ บัญชีของนายนิริยบาลและเบื้องบน หรือไม่เป็นอีกเรื่อง

.

4. jack5487

jack5487 เป็นที่รู้จักกันดี

ขี้เกียจคุยกะพวก 18 มงกฎ ขายพระเก๊ หลอกชาวบ้านตาดำๆ

<TABLE id=post167195 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" class=thead><!-- status icon and date -->[​IMG] 23-12-2005, 06:59 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" class=thead align=right> #1 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" class=alt2 width=175>sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_167195", true); </SCRIPT>
    สมาชิก ยอดนิยม
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 11:33 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 5,240 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 131,843 ครั้ง ใน 17,946 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 13767 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_167195 class=alt1><!-- icon and title -->[​IMG] พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ถ้าต้องการที่จะได้......................<O:p</O:p
    <O:p</O:p

พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสกไว้ (มีการจัดสร้างในสมัยรัชกาลที่ 4 ,รัชกาลที่ 5) ถ้าท่านใดต้องการที่จะได้เพื่อไว้บูชา ผมพอมีจะแบ่งปันให้ได้

สำหรับผู้ที่นับถือและบูชาหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรครับ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ถ้าเป็นพระพิมพ์ที่เป็นพิมพ์พระสมเด็จวังหน้า ผมขอองค์ละ 1,000.- บาท ,พิมพ์สมเด็จกรมเจ้าคุณท่า องค์ละ 1,500.-บาท ,พิมพ์สมเด็จกรมเจ้าคุณท่าคะแนนร้อย องค์ละ 2,000.- บาท ,พิมพ์สมเด็จเนื้อปัญจศิริ (ไม่ใช่รุ่นแรกนะครับ ) องค์ละ 1,000.-บาท พิมพ์ปี 2408 องค์ละ 500.- บาท แต่ถ้าเป็นพิมพ์อื่นๆ ผมขอองค์ละ 500.-บาท

ส่วนเงินนั้น ผมขอให้นำไปบริจาคให้กับ สภากาชาดไทย , มูลนิธิชัยพัฒนา , โรงพยาบาลสงฆ์ ,วัดพระพุทธบาทน้ำพุ ลพบุรี ที่ใดที่หนึ่งก็ได้นะครับ

แล้วให้แจ้งที่อยู่มาให้ผม ผมจะจัดส่งพระไปให้ครับ

[b-wai] [b-wai] [b-wai]

ปัจจุบันนี้ (เริ่มตั้งแต่ วันที่ 6 เมษายน 2549)

ผมได้ยุติการแจกพระในกรณีการทำบุญ ด้านบน(ถ้าเป็นพระพิมพ์ที่เป็นพิมพ์พระสมเด็จวังหน้า ผมขอองค์ละ 1,000.- บาท ,พิมพ์สมเด็จกรมเจ้าคุณท่า องค์ละ 1,500.-บาท ,พิมพ์สมเด็จกรมเจ้าคุณท่าคะแนนร้อย องค์ละ 2,000.- บาท ,พิมพ์สมเด็จเนื้อปัญจศิริ (ไม่ใช่รุ่นแรกนะครับ ) องค์ละ 1,000.-บาท พิมพ์ปี 2408 องค์ละ 500.- บาท แต่ถ้าเป็นพิมพ์อื่นๆ ผมขอองค์ละ 500.-บาท

</TD></TR></TBODY></TABLE>

อ้างมูลนิธิมากมายลับหลังทำไงรู้ๆกันอยู่ คนใกล้ๆตัวยังไม่รู้ไส้เลย
    น่าสงสาร รีบๆเห็นทางออกเถอะ

พอเถอะอย่าทำลายคนไปมากกว่านี้เลย สงสารเขาหน่อย เคยมีคนเอาพระที่โดนคุณหลอกมาให้ดู เห็นแล้ว อนาถใจ

5. sithiphong

อ้างอิง:
    เป็นไงครับ

ถ้าเป็นลูกผู้ชาย เขียนอะไร ก็ต้องรับผิดชอบใช่ใหม

บอกว่า ผมขายพระเก๊กิน ใช่หรือไม่

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ราตรีกาล [​IMG]
    อาไรกาน เสียผลประโยชน์อาไรกาน
    คนทำงานกินเงินเดือนแบบกระผมไม่ใช่พ่อค้าขายพระเก๊นี่

มานช่างร้อนรุ่มหัวจายยละสิ นี้ละหนากรรมแต้ๆเจ้า

อ้างอิง:
    อ้างอิง:

เมื่อถึงเวลา ย่อมรู้เอง ว่าอะไรเป็นอะไร
    ตอนนี้ยังมีเวลา มีกำลังที่จะทำเรื่องต่างๆ ก็ทำไป รีบทำเยอะๆกับเรื่องที่ทำแบบในกระทู้นี้ เวลาที่คนมีชีวิตอยู่ไม่เกิน 100 ปี เวลาน้อยนัก

จะได้ไปใช้เวลาส่วนใหญ่ ที่อื่น

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border: 1px inset ;"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    อ้างอิง:
    เป็นไงครับ

บอกว่า ผมขายพระเก๊กิน ใช่หรือไม่ </td> </tr> </tbody></table>

เป็นลูกผู้ชาย กล้าโพสก็กล้ารับผิด-ชอบด้วย ให้พิสูจน์ว่าความคิดคุณถูกหรือไม่ถูก ตามนี้ครับ

บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ sithiphong กับบุคคลใช้ชื่อในเว็บพลังจิตชื่อ ราตรีกาลขอตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบานต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,พระอรหันต์ทุกๆพระองค์ และทั้ง 16 ชั้นฟ้า และองค์พยามัจจุราชเจ้า ว่า ผมไม่ได้ขายพระเก๊กิน ขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ sithiphong จงประสบกับความสำเร็จตลอดกาล และขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อราตรีกาล จงประสบกับความวิบัติตลอดกาลและเมื่อตายไปจงอยู่ในนรกขุมสุดท้ายและต่อไปถ้ายังคงเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ ขอให้เกิดในยุคที่ไม่มีพระพุทธศาสนาและเป็นยุคที่มีภัยภิบัติตลอดกาล แต่ถ้าผม ขายพระเก๊กิน ขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ sithiphong จงประสบกับความวิบัติตลอดกาลและเมื่อตายไปจงอยู่ในนรกขุมสุดท้ายและต่อไปถ้ายังคงเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ ขอให้เกิดในยุคที่ไม่มีพระพุทธศาสนาและเป็นยุคที่มีภัยภิบัติตลอดกาล และขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อราตรีกาล จงประสบกับความสำเร็จตลอดกาล การถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบานดังกล่าวนี้ ต้องให้อีกฝ่ายยินยอมให้ถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบานนี้ จึงจะมีผลในการถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบาน แต่หากอีกฝ่ายไม่ยินยอมให้ถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบาน ก็ให้มีผลตลอดกาล และทุกๆคนไม่มีเวรกรรมและไม่เป็นเจ้ากรรมนายเวรซึ่งกันและกันตลอดไป

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      12.2 KB
      เปิดดู:
      394
      ขนาดไฟล์:
      88.8 KB
      เปิดดู:
      520
  6. sithiphong

ผมมาเตือนสำหรับท่านผู้อ่าน

หากไม่รู้ ไม่ทราบจริงๆ ว่าพระวังหน้าเป็นอย่างไร ให้วางอุเบกขาไว้นะครับ

มาดูที่ผมไปถ่ายออร่ามา ผมใส่พระวังหน้าไปถ่ายออร่า

ระยะเวลาจากการถ่ายรูปบน ห่างจากรูปล่าง ประมาณ 5 นาที

เมื่อวันเสาร์ที่ 8 ธันวาคม 2550 ผมไปถ่ายรูป(ออร่า) มา 2 รูปนะครับ

โดยรูปแรกจะใส่พระพิมพ์

รูปที่สองไม่ใส่รูปพระพิมพ์ (สีขาวที่หน้าผม ผมขอปิดหน้าผมเองนะครับ)

7. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแค่หน้าแรกก็รู้ว่ามีประโยชน์

ให้กำลังใจครับ

8. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจที่มีคนเห็นแสงสว่างครับ ถึงจะเป็นแสงสว่างที่ปลายอุโมง แต่มันก็ทำให้หลายๆคนได้รู้ความจริงที่รอวันปรากฏ

9. kim_osk119

kim_osk119 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่รู้ที่มาครับ รู้แต่ที่ไป "อเวจี" ครับผม

10. mankit

mankit Active Member

22 สิงหาคม 2007

ผมเป็นคนหนึ่งที่สนใจและศรัทธาในองค์หลวงปู่พระครูโลกอุดรและพระพิมพ์
    วังหน้าครับ คุณเคยโพสต์เรื่องกาลามสูตรก่อนจะเล่าประวัติหลวงปู่ แล้วทำไมคุณจึงไม่เปิดโอกาสให้ผู้อื่นได้พิจารณาตามหลักกาลามสูตรล่ะครับ
    ผมเองไม่ใช่ผู้ปฏิบัติธรรมที่เคร่งครัดหรือสามารถถอดจิต ถอดกายทิพย์ได้
    ผู้ที่สามารถทำได้ก็นับว่าเป็นผู้มีบุญบารมีสั่งสมในตัวพอสมควรแต่ยังเป็นเรื่อง
    ฌานโลกีย์ใช่ไหมครับ(ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า) ครูบาอาจารย์บอกว่าถ้าติดหลง
    กับฤทธิ์อำนาจ ความสามารถนั้นจะเสื่อมไปและอาจเกิดความหลงเข้าใจผิดได้
    เหมือนพระที่สามารถบอกหวยได้แม่นยำแต่จะบอกได้เพียงไม่กี่งวดก็จะผิดพลาด
    เพราะเชื่อมั่นในความสามารถของตัวเองว่าเก่งแล้ว การปฏิบัติอาจหย่อนยาน
    หรือมุ่งที่จะมองให้เห็นตัวเลขให้ได้ สมาธิจึงเสื่อมถอยทำให้ฤทธิ์คลายไปด้วย การที่คุณอ้างว่าสามารถพบกายเนื้อของหลวงปู่ได้นับเป็นบุญของคุณแต่ไม่ควร
    จะใช้ความสามารถนี้มาใช้อ้างเพื่อให้คนอื่นเชื่อตามควรให้เขาพิสูจน์ด้วยตนเอง
    โดยการแนะนำแนวทางที่จะพิสูจน์ ไม่ใช่ใช้วิธีทางวิทยาศาสตร์เช่นถ่ายรูปออร่า ใช้ตามหลักกาลามสูตรนะครับและการที่มีผู้ไม่เห็นด้วยก็เป็นสิทธิของแต่ละคน ไม่น่าจะต้องท้าสาบานด้วยถ้อยคำรุนแรงแต่อย่างใดทำให้ผู้อื่นมองว่าคุณใช้
    อารมณ์ซึ่งไม่ใช่วิสัยผู้ที่ปฏิบัติกรรมฐานจนถึงระดับถอดจิตได้์
    หลวงปู่ดู่ท่านสอนว่า"คนดีไม่ตีใคร" ด้วยความปรารถนาดีครับ.

11. มันตรัย

ยังขอยืนยันเรื่องพระกรุวังหน้าพระกรุธาตุพนม พระขุนฯอะไรนั่น เก๊ทั้งนั้น และขอให้ผู้ที่เช่าพระพวกนี้ ไปเดิน "ท่าพระจันทร์" ไปเดินให้ได้นะครับ เสาร์,อาทิตย์นี้ ไปให้ได้จะได้ทราบว่าอะไรเป็นอะไร ซะทีครับ ของจริงที่พิสูจน์ได้ ใครเอาพระเก๊มือผีมาลงขายตามเวปต่างๆ น่าจะเดือดร้อนแล้วครับถึงออกมาท้าสาบาน

12. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    กล้องออร่าถ่ายยังไงก็มีแสงตอนวันเกิดผมก็ไปถ่ายแสงแบบที่เห็นอ่ะครับมันสื่อเกี่ยวกับร่างกายครับไม่ใช่ใส่พระแต่อย่างเดียวลองไปดูที่สถาบันได้ออร่าคือการพยากรณ์ร่างกายครับ

13. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off"></TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

นมัสการ(หากท่านเป็นพระจริง)

สำรวมกรรมบทสิบด้วยเจ้าค่ะพระคุณท่าน หากพระคุณท่านศึกษาเกี่ยวกับการสร้างพระของสมเด็จโตนั้น จะทราบว่าท่านสร้างไว้เยอะจริงๆ ค่ะ

และถ้าคอลัมนิสต์หรือท่านที่เชื่อว่าพระเพดานโบสถ์วัดพระแก้ว พระกรุวังหน้าไม่มีจริง

ขอให้รวบรวมปัจจัยของท่านแล้วเข้าไปทำบุญกับโครงการของในรั้วในวังบ้างนะคะ เผื่อหูตาท่านจะสว่างบ้าง

เมื่อก่อนยายผีป่าก็คิดเหมือนพวกคุณค่ะ และมองว่าพิมพ์พระเหล่านี้เหมือนพระทำขึ้นมาเพื่อการตลาด และเคยได้เห็นที่มันทำเลียนแบบแต่เนื้อต่างกันค่ะกับที่เขานายพลท่านหนึ่งท่านสวมมาเมื่อสามปีก่อนในวันงานที่ออฟฟิสของเราเปิดที่ตึกใหม่ ท่านสนิทกับครอบครัวเรา และให้เกียรติมาร่วมงาน

ยายพูดรายละเอียดมากกว่านี้ไม่ได้ แต่ท่านใดที่เข้าใจว่ากรุวังหน้าไม่มีจริง ขอให้ลองทำตามที่ยายบอกนะคะ ของจริงมีเยอะ ของทำเลียนเพื่อความประสงค์ของผู้ทำนั้นก็มีมากค่ะ

เพื่อนคนหนึ่งไม่ใช่สมาชิกเวบ แต่เรานับถือกัน เขาก็ไม่เชื่อว่าพระกรุวังหน้ามีจริง เขาเห็นพระเหล่านี้ตั้งแต่วัยรุ่น หลายปีแล้ว เลยมองว่านี่คือพระสนาม ยายก็บอกว่า อาจจะใช่ที่พระที่คุณเห็นคือของทำให้เป็นพระสนาม หรือทำใหม่เพื่อขายกัน แต่ที่ยายรู้คือ มีจริง และของจริงเนื้อสวยมากๆ มีหลายพิมพ์แปลกๆ

ยายมานี่ไม่อยากงัดข้อกับใคร แต่มาเพื่อยืนยันว่า มีจริง เราจะได้ไม่ทิ้งสมบัติของแผ่นดินให้เสียค่าไป

เจอของจริงให้เก็บไว้ ของปลอมก็เก็บไว้ได้ค่ะ เพราะเป็นสัญลักษณ์ของพระพุทธเจ้า ของครูบาอาจารย์

คุณสิทธิพงศ์เท่าที่ยายทราบมานะคะ เงินทุกบาททุกสตางค์ไม่เคยนำเข้ากระเป็ฃ๋าตัวเอง

ยายบอกเพื่อนที่ค้านว่าเอาพระปลอมมาให้คนบูชาว่า

"ให้มองว่าเขาเอาพระมาให้คนที่ร่วมทำบุญนะคะ เงินเหล่านั้นเห็นแล้วว่าสร้างวัดที่แร้นแค้นให้เป็นที่รู้จักและมีหลายๆ อย่างตามที่ต้องการ สร้างเจดีย์ได้ลุล่วงเร็วกว่ากำหนด ยายอยากถามคนทีส่งเงินทำบุญว่า

"คุณต้องการทำบุญหรือต้องการซื้อพระเครื่องเพื่ออวดใครๆ ว่านี่คือพระของแท้"

อย่างยายผีป่าไม่เคยรับประกันว่านี่คือพระแท้หากไม่รู้ที่มา แต่จะบอกว่าถ้าทำบุญเท่านี้ คุณจะได้รับวัตถุมงคล ของที่ระลึกนะ คนที่เขาไม่รับก็มี แต่สิ่งที่เขาได้คือ ได้มีโอกาสทำบุญรู้จักการเสียสละทรัพย์สร้างคุณงามความดีแล้วนะคะ ยายไม่อยากเปรียบเทียบจิตใจและความคิดของคนที่ชอบทำบุญกับคนที่ชอบสะสมพระเครื่องเพื่อการโอ้อวดหรือเพื่อการปล่อยทำกำไรต่อ มันระดับจิตใจจิตสำนึกต่างกันค่ะ"

คุณต้องการมาเปิดเผยในสิ่งที่คุณรู้มา (รู้ลึกหรือไม่เราไม่รู้นะคะ) ยายก็มีสิทธิ์ในการเปิดเผย

เชิญคอลัมนิสน์ติดต่อยายผีป่ามานะคะ ยายจะพาไปค้นหาความจริงที่แท้จริง จะได้ไม่นำเสนอตามที่ตนรู้หรือรับรู้มาแล้วมาวิเคราะห์ ถ้าคุณพบความจริงแล้ว คุณจะกล้าพิมพ์ใหม่ขอขมาพระรัตนตรัย ขอขมาแผ่นดินไหมและผู้ที่เชื่อตามคุณไหมคะ เดี๋ยวยายผีป่าจะนัดผู้หลักผู้ใหญ่ให้ จะได้รู้ว่าเนื้อพระของจริงกับของทำเลียนแบบนั้นต่างกันอย่างไรนะคะ

14. มันตรัย

คุณยายผีป่าครับ แยกแยะประเด็นด้วยนะครับ นี่เรากำลังพูดถึงเรื่องการที่ผมเอาเรื่องพระเก๊มือผีมาเปิดเผย ว่าที่จริงนั้นมันเป็นพระที่มีวางขายตามแหล่งปลอมพระมานาน ไม่เกี่ยวข้องกับการทำบุญใดๆ ถ้าพวกของคุณไม่มักง่ายเอาพระเกีมือผีเหล่านี้มาให้ทำบุญ โดยอ้างเรื่องราวต่างๆพวกผมก็จะไม่เข้ามาก้าวก่ายในบุญที่พวกคุณทำกัน แต่ผมเองอยากเห็นน้องๆพี่ๆเพื่อนๆรุ่นใหม่ ไม่ให้ไปหลงกับพระเก๊มือผีพวกนี้เท่านั้นเอง แล้วถ้าพวกคุณทำพระขึ้นมา ในรูปแบบของคุณเอง คุณจะเล่าเรื่องราวอะไรเกี่ยวกับนรกสวรรค์หรือเทพยาดา ผมก็จะไม่เข้าไปวุ่นวาย ไม่มีใครเขาสนใจหรอกครับว่าคุณยายผีป่าจะเข้าใจเกี่ยวกับพระเก๊มือผีอย่างไร ไม้แก่ดัดยาก แต่คนอื่นๆที่อยากรุ้เรื่องพระแท้สากล เขาจะได้ไม่หลงไปกับพระเก๊มือผีแบบนี้ เขาเรียกว่าหลง หลงจนเมามัว

15. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

16. pasit_99

pasit_99 การเวียนว่ายตายเกิดนั้นน่ากลัว

เอาหลักฐาน + เหตุผล มาถกกันดีกว่า
    ไม่ใช่กล่าวหากันลอยๆ พออีกฝ่ายมาแย้ง
    ก็หาว่าร้อนตัว ผมเปิดอ่านดูแล้วว่า
    มีความพยายามยั่วยุ อีกฝ่ายทนไม่ได้ก็จะมี
    คนมาเสริม

การท้าสาบานคงไม่จบ ยกเว้น กล้าไปสาบานหน้าวัดพระแก้ว
    ผมว่าไม่กล้าหรอก แค่สาบานผ่านกระทู้ยังไม่กล้าเลย

คุณมันตรัย เมื่อไหร่จะไปถ่ายรูปพระปลอมมาโชว์ซะที
    ที่ท่าพระจันทร์ที่คุณว่านะ
    อีกฝ่าย ก็เอาจดหมายเหตุ และหลักฐานมาโชว์กันจะๆเลย
    ดีมั้ย ถ้าแสดงชัดว่า ใครโกหก เป็นอันยุติในกระทู้นี้

17. มันตรัย

ไปถ่ายรูปมาก็เปล่าประโยชน์ครับ และไม่ใช่ว่าจะกล้าสาบานหรือไม่ เรื่องแบบนี้ผมถือว่าไร้สาระครับ ที่มันทวนสาบานก็มีกันถมเถ อยากให้คนที่เชื่อว่าสมเด็จกรุวังหน้า กรุตุพนมมีจริง ไปเดินดูด้วยตัวเอง เอาของที่มีไปเปรียบเทียบดู

18. pasit_99

pasit_99 การเวียนว่ายตายเกิดนั้นน่ากลัว

ถ้าเช่นนั้น ผมไม่เชื่อคุณครับ พูดตรงๆ
    ส่วนกรุวังหน้า หรือ กรุธาตุพนมอะไรนั่น ผมไม่ได้สนใจว่าจริงหรือไม่
    การจะพิสูจน์อะไรสักอย่าง ต้องมีข้อตกลงร่วมกัน ว่าจะใช้กติกาอะไรมาตรวจสอบ
    โจมตีผู้อื่น แต่ไม่ยอมให้ตรวจสอบ ไม่แมนนะ

เรื่องสาบานที่คุณว่า ไร้สาระ ก็สาบานไปสิครับ เพราะคุณว่าไม่มีผลอยู่แล้วนี่

19. มันตรัย

มันก็เป็นสิทธิ ของคุณครับ เพราะที่ผมทำนี่ บอกแล้วว่าเพื่อให้คนที่สนใจพระเครื่องแท้สากลนิยม เขารู้ว่าพระเหล่านั้นเป็นพระเก๊ คุณไม่ชอบพระเครื่องแท้สากลนิยม ก็ไม่มีใครห้ามครับ ที่นี่เขาต้องการให้รู้ว่าพระเก๊มือผีเป็นยังไง ผมก็มีหน้าที่จะเอาเรื่องราวพระเก๊มือผีเหล่านี้มาตีแผ่ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับรายได้แต่ประการได หากคนที่เขาเชื่อว่าพระเก๊มือผีไม่มีจริง นั่นก็ถูกต้องสำหรับเจตนารมณ์ของผมและของคนที่เล่นหาพระแบบสากลนิยมครับ ส่วนคนที่เชื่อและชอบพระเก๊มือผีแบบนั้น ก็สุดแท้แต่ครับไม่ได้ไปห้ามปรามใคร

20. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    ทุกท่านล้วนเกิดไม่ทัน

สวัสดีครับผมขอพูดในฐานะคนกลางนะครับ ผมเริ่มศึกษาพระสมเด้จวัดระฆัง มากว่า 10 กว่าปี และลองผิดลองถูกหมดเงินมาเป้นแสน จนทุกวันนี้ผมขอยืนยันว่าพระสมเด้จวัดระฆังของแท้นั้นเป้นที่หวงแหนแก่คนที่มีไว้ครอบครองมาก และพระสมเด้จวัดระฆัง บางขุนพรหม เกศไชโยนั้นหาของแท้ได้ยาก วัดบางขุนพรหม และวัดเกศไชโยก็พอหาดูได้ไม่ยากนัก เพราะยังพอหาได้กันอยู่เพราะท่านสร้างไว้เป้นที่ระลึกไว้จำนวนมาก แต่พระสมเด็จวัดระฆังของแท้นั้นหาได้ยากมากเต็มแก่ เพราะท่านทำไว้น้อยองค์ และพระที่ลงโชวตามหนังสือ ตามเว็บไซดืต่างๆล้วนหาของแท้แทบไม่ได้เลย ยิ่ง นิตยาสาร บุญพระเครื่องนี่นะ พระเก๊เกือบ 90 % ก็ว่าได้ .แต่พระกรุวังหน้า พิมพ์ต่างๆนั้นผมยอมรับว่า มีทั้งของเก๊และของแท้ ตาดีได้ตาร้ายเสียครับ พระวังหน้าตอนนี้มีออกมาดาดดื่นตามตลาดทั่วไปแม้แต่ที่โคราชเองยังมีกลาดเกลื่อน แต่ของดีนั้นมีอยู่แน่นอนแล้วแต่บุยของไคร..ท่านจึงว่าเล่นพระแค่ชอบ หรือ ตาดีได้ตาร้ายเสีย
    ในค่ายทหารสุระนารีก็มีนายทหารหลายท่านสะสมเก็บพระวังหน้าพิมพ์ต่างๆไว้เยอะ เพราะเค้าคิดว่า ไครไม่เชื่อก้ช่าง ยิ่งดี จะได้ไม่มีไครมาแย่ง ยิ่งเก็บได้สบาย ในอนาคต พระเหล่านี้จะออกมามีคุณค่าอย่างแน่นนอน อย่างน้อยผมคนนึงละที่เก็บๆๆอะไรที่มีเยอะ ก็ปล่อยๆ แต่พระคุณหนุ่ม สิทธิพงษ์ ที่ผมบูชาร่วมทำบุญมาดุเนื้อหาแล้ว ผมมั่นใจว่าพระแกแท้ถูกทั้งเนื้อหาและความเก่าเก็บ ผมจึงได้ติดต่อขอบุชาไว้เพิ่มเพื่อเก็บไว้ให้ลูกหลานต่อไป
    ผมไม่ได้เข้าข่างคุณ หนุ่มนะครับ เมื่อก่อนก็เป้นอริกันอยุ่พักหนึ่ง ตอนนี้ผมคือโจรกลับใจแล้ว เพราะเหตุผลหลายๆอย่างที่ได้รับ มั่นใจว่าพระคุณหนุ่ม ดีแท้แน่นอน เดินหาดูตามตลาดพระ ไม่เคยเจอเลย ถึงเจอเนื้อหามวลสาร และความเก่าเทียบกันไม่ได้เลยจริงๆ .ขอบคุรครับที่รับฟัง

-พระวังหน้าของเก๊ก็มีเยอะ.และของแท้ก็ยังมีปนเปกันอยู่ ตาดีได้ตาร้าย..นะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้