"พระเก๊มาจากไหน"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 7 พฤษภาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ว่า การแต่งเรื่องหลอกคนบนเว็บ หรือการโกหกพระอริยะสงฆ์ บาปหรือเปล่า มีกรรมอย่างไรบ้าง

มีการกระทำหลายๆอย่าง จนพระอริยะสงฆ์ ท่านจึงต้องรีบมรณะภาพ

เรื่องเหล่านี้ ใครทำใครได้ ใครกินใครอิ่ม ย่อมรู้ด้วยตัวของตัวเอง

.

2. sithiphong

ต้องเป็นมาตรฐานเดียวกันนะครับ
    ผมมั่นใจใน น้อง komodo

คนเราต้องเคารพในความคิด ความเห็น ความรู้

หากไม่รู้จริง ไม่รู้เรื่อง แต่มาป่วน ไม่รู้ว่าเืพื่อสร้างในตนเองมีชื่อ เพราะว่าเวลาอยู่ที่เดิม ต้องเดินของ และรับตังมาป่วนหรือเปล่า

คนเราทำอะไร หลอกคนอื่นได้เสมอ แต่หลอกพยามัจจุราช และเบื้องบนไม่ได้ (||)(||)(||)(||)(||)

.

3. ringside

ringside เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    พระเก๊มาจากกไหน

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:"Angsana New"; panose-1:2 2 6 3 5 4 5 2 3 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:16777219 0 0 0 65537 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Angsana New";} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 90.0pt 72.0pt 90.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:ตารางปกติ; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> [FONT=&quot]ขออนุญาตออกความเห็นและต้องขออนุญาตเอ่ยชื่อสมาชิกสองท่าน[/FONT]
    <o:p> </o:p>
    [FONT=&quot]ความเห็นของสมาชิกทั้งสองรายนี่ 180 องศาอยู่แล้วครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]คุณสิทธิพงศ์ มีข้อมูลอยู่ ถือเป็นตำรา ที่มั่นใจว่าถูกต้อง[/FONT] [FONT=&quot]เก่าจริง มีอิทธิคุณ<o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]การนำพระเครื่องกรุวัดพระแก้ววังหน้ามาเผยแพร่ เจตนาเพื่อให้สมาชิกสะสมเก็บไว้[/FONT]
    [FONT=&quot]หรือนำขึ้นแขวนคอ [/FONT]
    [FONT=&quot]ส่วนคุณมันตรัย เล่นหาสะสมแบบตลาดนิยม ไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับพระกรุวัดพระแก้ววังหน้า[/FONT]
    [FONT=&quot]หรือมีก็แค่ข้อมูลขอคอลัมน์ลิสต์ ที่สามารถนำไปทิ่มแทงใครก็ได้ตลอดเวลา[/FONT]
    [FONT=&quot] ไม่สงสัยในพฤติกรรมของเซียนพระ เจตนาในการซื้อเพื่อขายเป็นหลัก[/FONT]
    [FONT=&quot]ก็เลยโต้แย้งกันมาตลอด เกือบจะกลายเป็นคู่อาฆาตไป
    [/FONT]

[FONT=&quot]คุณสิทธิพงศ์ บอกว่า ตนเองยังมีพระอยู่มากมาย[/FONT]
    [FONT=&quot]ในขณะที่คุณมันตรัยไม่เคยมี ไม่เคยเห็น ไม่เคยหยิบขึ้นมาส่อง[/FONT]
    [FONT=&quot]คุณสิทธิพงศ์ น่าจะมีน้ำใจ ส่งพระกรุวังหน้า ไปให้คุณมันตรัยซักองค์ [/FONT]
    [FONT=&quot]เพื่อให้คุณมันตรัยได้ศึกษา จะนำไปคุ๊ยแคะแกเกาหรือหักดูเนื้อในเพื่อพิสูจน์[/FONT]
    [FONT=&quot]หรือนำไปขึ้นคอแล้วแต่คุณมันตรัย ก็น่าจะดีไม่น้อย[/FONT] [FONT=&quot]เอาแบบไม่ต้องสวยมาก.....ก้อด้าย<o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]เมื่อคุณมันตรัยได้รับพระไป ก็ให้เวลาสักสามเดือน หกเดือน เพื่อพิสูจน์ตามวิธีของคุณมันตรัย[/FONT]
    [FONT=&quot]แล้วค่อยมาลงความเห็นกันอีกที[/FONT]
    [FONT=&quot]คุณสิทธิพงศ์กับคุณมันตรัยว่าไงครับ [/FONT]
    [FONT=&quot]และคุณมันตรัยจะยอมเปิดเผยสถานที่เพื่อในการส่งพระเครื่องหรือไม่<o:p></o:p>[/FONT]

4. sithiphong

คุณยายผีป่า นัดมันตรัย และผมไปเจอกัน ยังไม่ไปเลย
    เรื่องที่ผมจะส่งไปให้ คงไม่ได้ แต่ถ้านัดไปเจอกัน แล้วพิสูจน์โดยให้มันตรัย หักพระพิมพ์(พระเครื่อง)กลางองค์ พอไหวครั

.

5. sithiphong

6. nut1319

nut1319 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เคยโพสถามท่านผู้รู้ไปครั้งหนึ้งแล้วค่ะ สำหรับพระสมเด็จที่ตาให้พ่อเก็บไว้ตอนนี้ที่บ้านก็ยังเก็บไว้บนหิ้งพระ ถึงว่าจะไม่ใช่ของแท้ แต่ก็มีคุณค่าทางจิตใจมากๆค่ะ

7. ringside

ringside เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    คุณยายผีป่า นัดมันตรัย และผมไปเจอกัน ยังไม่ไปเลย
    เรื่องที่ผมจะส่งไปให้ คงไม่ได้ แต่ถ้านัดไปเจอกัน แล้วพิสูจน์โดยให้มันตรัย หักพระพิมพ์(พระเครื่อง)กลางองค์ พอไหวครั

คุณสิทธิพงศ์ ครับ

คุณมันตรัย ไม่มีข้อมูลมาก่อน ทั้งพิมพ์ทรงและเนื้อ ฝังใจอยู่แต่ว่าเป็นของปลอม ส่งให้ดู ยังไงก็ไม่สามารถตัดสินใจได้ในทันที
    ถ้าคุณมันตรัยยอมรับจากคุณซักองค์ เพื่อนำไปศึกษาคุณคงไม่ใจจืดใจดำ หรอกนะ
    นี่ก็รอคุณมันตรัยอยู่ ว่าจะตอบมายังไง หรือจะหลบไปแล้วก็ไม่รู้

8. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ขณะนี้เวลาประมาณบ่าย3

เรื่องที่โต้กันนี้ผมไม่ฟันธงว่า ใครผิดใครถูกแต่โต้กันไปก็หาข้อสรุปไม่ได้ เอาเป็นว่า รอโต้กันใน(ร่าง) กฎระเบียบของห้องพระเครื่องดีกว่าครับอดใจรอสักนิด รอให้พ้นวันวิสาขบูชาไปก่อนครับ จะให้เวลาโต้แย้งกันอย่างมีเหตุและผลและทีมงานขออนุญาตสรุปความเห็นและประกาศเป็นกฎต่อไป

แนวคิดนี้ทางพี่ WebSnow มอบหมายให้ผมและทีมงานอีกหลายท่านเข้ามาช่วยกันศึกษาครับ และขอให้ทุกท่านอดใจไว้โต้กันในกระทูนั้นดีกว่าครับคิดว่าสิ้นเดือนจะเอา(ร่าง)ขึ้นให้ดูครับ

จริงๆแล้วกะว่าจะไม่เข้ามายุ่งเพราะเนื้อหาก็มีประโยชน์ แต่เมื่อเกิดการบานปลายและกลายเป็นโต้เถียงและทะเลาะกัน ก็คงต้องเข้ามาดูแล

ก็ขอให้มั่นใจนะครับว่า ทีมงานมาในฐานะคนกลาง เพื่อปกป้องผลประโยชน์ของเพื่อนสมาชิกครับ

ขอความกรุณาจากเพื่อนๆด้วยนะครับ

9. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ อยากบอกว่า ผมเองนั้นไม่เคยเข้าไปยุ่มย่ามในกระทู้ต่างๆของทางพระเก๊มือผีเลยนะครับ แล้วทำไมคนพวกนั้นถึงได้เดือดเนื้อร้อนใจเข้ายุ่มย่ามในกระทู้ของผมซึ่งลงเรื่องราวเกี่ยวกับพระเก๊มือผี ผมได้บอกหลายครั้งว่า สำหรับคนที่สนใจเรื่องราวของพระแท้สากลนิยม และเอาเรื่องราวของพระเก๊มือผีมาเปรียบเทียบ หากทางเวปจะปิดกระทู้นี้ ก็ควรจะปิดกระทู้ที่ทางเวปเห็นว่าเป็นคู่กรณีกับผมด้วย เพราะว่าถ้าปิดกระทู้นี้ แล้วปล่อยให้อีกกระทู้ยังอยุ๋ ก็ดูเหมือนว่าจะไม่เป็นธรรมนะครับ เพราะผมตั้งกระทู้ขึ้นมา สำหรับคนที่เชื่อถือพระแท้สากลนิยม แต่นี่ทางคู่กรณีเข้ามาวุ่นวายกับกระทู้ของผมเอง ลองพิจรณาดูนะครับ เรื่องพระเก๊มือผีท่าพระจันทร์ ใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็น่าจะเป็นเรื่องของบุคล ใครที่เชื่อและมีข้อมูลก็นำมาลงที่กระทู้นี้ แต่ทางคู่กรณีกลับเข้ามาโจมตีและใช้ถ้อยคำผสุรวาส เหมือนเด็กที่มีความผิดปรกติอะไรสักอย่างในใจ น่าจะเกิดจากการที่รุ้สึกว่าตัวเองโดนแบ่งพื้นที่ในกระทู้ซึ่งเมื่อก่อนมีแต่คนให้ความสำคัญเป็นอันดับหนึ่ง แต่มาตอนนี้กลับถูกมองด้วยความไม่แน่ใจ ลองพิจรณาดูนะครับ กระทู้นี้ทางผมเป็นคนตั้งขึ้นมาเพื่อให้คนที่ไม่เชื่อในเรื่องราวพระเก๊มือผี เข้ามาอ่านและศึกษา ไม่ใช่ให้กลุ่มของใครกลุ่มนึงเข้ามาฟอกตัวหรือว่าเข้ามาป่วนให้กระทู้นี้ถูกลบเพื่อเหตุผลบางอย่าง ผมเองเคยเรียนหนังสือ เจอครูที่เป็นสาวแก่ หรือเราเรียกกันว่า"โอลเมด" พวกนี้อารมณ์จะแปรปวนรุนแรง เนื่องจากไม่ได้แต่งานมีครอบครัว จิตหมกมุ่นสิ่งใดสิ่งหนึ่งจนหลงเมามัว ใครมีความคิดที่ทำให้สะเทือนจิตใจ ก็จะแสดงออกในลักษณะรุนแรง ด่าทอ ไม่ใช่แต่อาการนี้จะเกิดกับสาวแก่อย่างเดียว แต่คนที่หมกมุ่นอะไรจนเกินขอบเขต ก็มักจะมีอาการแบบนี้ และมีอีโก้สูงมาก

10. eka.11@hotmail.com

eka.11@hotmail.com Active Member

จาทาเลาะกันทามมาย จาพระเก๊พระแท้ยังไงซะเราก็กราบไหว้พระพุทธเจ้าองค์เดียวกัน ท่านคงไม่อยากให้เรามาเถียงกันหรอกครับ เพราะจาเก๊หรือแท้ก็เป็นเพียงเครื่องระลึกถึงท่าน แขวนคอได้หมดแหละครับ ผมว่าถ้ามีทาน ศีล ภาวนา พระที่เราใส่ทุกองค์ท่านก็ศักดิ์สิทธิ์หมดแหละครับ บุญรักษาทุกท่านครับ สวัสดี

11. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ก็สรุปว่าคุณมันตรัย และคุณ sithiphong ยอมรับให้ผมปิดกระทู้แล้วครับ ส่วนยายผีป่าผมโทรไปคุยแล้วครับ

ก็สรุปว่า ผมจะแจ้งให้คนที่เค้าสามารถปิดกระทู้นี้มาจัดการต่อนะครับ

สรุปว่า ทางเว็บไม่สรุปว่าใครผิด หรือ ใครถูกนะครับ

เหตุผลที่ปิด เพราะเกิดความขัดแย้งทางแนวคิด และไม่สามารถหาข้อสรุปได้ การยุติโดยคนกลางจึงเหมาะสมที่สุดครับ

ก็ขอให้ต่างฝ่ายต่างอโหสิกรรมให้แก่กันนะครับ

ขออนุโมทนา

12. คณากร

คณากร เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    พระเก๊ก็แหล่มได้ รองใส่ดูถ้าถูกกับตัว ก็ใส่ ถ้าไม่ถูกกับตัว ก็เก็บไว้บนหิ้งพระ สะสมไว้

13. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ไม่ต้องปิดก็ได้นะคะ เพราะว่าปิดแล้ว มันก็ตั้งห้องใหม่ได้ กระทู้หากไม่อยากให้ใครตอบค้าน ก็ให้ระบุไปด้วยสิคะว่า ห้องนี้ต้องการคนที่เชื่อตามเขา ไม่ต้อนรับคนมายุ่งวุ่นวาย(ค้าน)

เอาเก็บไว้ได้ค่ะเป็นกรณีศึกษา เหมือนที่คมบอกยายผีป่าว่า "เรื่องของเขา แล้วแต่ว่าใครจะเชื่อใคร ให้ยายวางเฉย "

แต่ที่มานี่ยังขอยืนยันว่า

พระวังหน้ามีจริง พระหลวงปู่โตท่านสร้างแล้วแยกไปบรรจุกรุในสถานที่ต่างๆ นั้นมีจริง

และโรงงานทำพระเลียนแบบนั้นมีจริง เขาทำเพื่อการค้าผลประโยชน์ของเขา แต่อย่าเหมาสิคะว่า "พระวังหน้า พระกรุวัดพระแก้วไม่มีจริง"

ทีมงานที่เกี่ยวข้องก็เด็ก สมัยยายเดินสนามหลวง พวกคุณยังเดินเตาะแตะ บ้างยังไม่เกิดก็มีนะคะ

ใครจะแบนยายเชิญนะคะ เพราะยายไม่มีปลอกคอ ไม่มีอะไรตีตราว่า "ห้ามทำอะไรให้ภาพลักษณ์เสีย" ยายผีป่าชอบรักษาสิ่งที่ถูกต้อง ภาพลักษณ์มารยาทจอมปลอม ทำไม่เป็น

</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

14. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    นิ่มๆ แต่คมยิ่งกว่ามีดโกนครับนั่นเป็นวาทะของยายผีป่า

ดีใจที่ยายออกมาตักเตือนพี่น้องผองเพื่อนที่หน้าเวปบ้าง

ทั้งพระวังหน้าและวังหลวง ผมช่วยยืนยันว่ามีจริงและมากมายครับ

เช้านี้เก้าโมงมีบวงสรวงที่วัดวรเชษฐ์ อยุธยา หลวงปู่ละมัยก็มาและอีกหลายองค์

ใครว่างไปได้ ก็เรียนเชิญครับ สิ่งใดที่เราไม่รู้ ไม่เห็น สัมผัสไม่ได้

พึงอย่ารีบด่วนปรามาสว่าไม่มี ผมก็ไม่อยากเห็นการขัดแย้งแบบรุนแรง

ขอธรรมะรักษาทุกท่านครับ

15. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

สรีระบอกให้ เพียง ชาย หญิง
    จิตใจ - คุณธรรม บ่งทราบ ความเป็นคน

ด้วยความนับถือครับคุณยายผีป่า

16. Komodo

145
    เปิดกระทู้ต่อแล้วนะครับ

อ้างอิงจากความเห็นของพี่ WebSnow

"พระวังหน้า" เพื่อรักษาผลประโยชน์ของทุกๆฝ่ายและลดความขัดแย้งลง ขอเสนอทางเลือกดังนี้
    http://palungjit.org/showthread.php?t=128079

อยู่ด้วยกันอย่างถ้อยทีถ้อยอาศัยนะครับ

ขอให้เจริญทางโลก และทางธรรม

17. มันตรัย

ขอบคุณมากครับ จะพยายามหาข้อมูลมาให้มากที่สุดครับ

18. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    10
    โตขอยืนยันในความ"ดี"ของคุณหนุ่ม อย่างที่ทุกๆท่านทราบการโอนเงินทำบุญต่างๆ ผู้ร่วมทำบุญ ได้โอนเข้าทางสำนักสงฆ์หรือ"โรงเรียนพระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง"(โดยตรง) และไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น....นอกจากนี้ยังจะต้อง"ควักเนื้อ" ในการจัดส่งวัตถุมงคล ให้ผู้ร่วมทำบุญอีก...

เท่าที่ได้ร่วมทำบุญสร้างบรามีมากับคุณหนุ่ม สิ่งนึงที่เห็นได้ก็คือคุณหนุ่มมีความระมัดระวังในเรื่อง"เงินทำบุญ"อย่างยิ่งๆ แม้แต่การเลี้ยงญาติโยมที่มาร่วมทำบุญ ก็ต้องจัดหามาอีกต่างหากมีความเคารพในพระรัตนไตรอย่างมาก

19. sithiphong

โมทนาสาธุครับคุณโต

.<!-- / message --><!-- sig -->

20. มันตรัย

สำหรับคนที่ต้องการดูว่าพระเก๊มือผีมาจากไหน ก็ขอให้ย้ายไปกระทู้"ท่าพระจันทร์"ได้เลยนะครับ เพราะว่าตอนนี้กระทู้นี้ได้ถูกใช่ไปในเจตนาอื่นแล้วครับ กระทู้"ท่าพระจันทร์" คงเป็นประโยน์สำหรับคนที่อยากทราบว่าพระเก๊มาจากไหนจริงๆนะครับ ไม่ใช่สำหรับการฟอกตัวของใคร

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้