พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร::: [​IMG]
    พระกรุสมเด็จที่ได้รับมาจากร้านค้าของเก่าแห่งหนึ่งย่านสีลม ผมเกรงว่าฝรั่งจะได้ไป จึงขอบูชามา ได้รับมานานมากกว่า ๕ ปีแล้ว เพิ่งจะนำมาล้างน้ำวันนี้เอง ผมสังเกตว่า พระสมเด็จแห้งเร็วมาก แสดงว่า ภายในแห้งแล้ว เมื่อทำความสะอาดล้างคราบกรุออกแล้ว จึงนำมาบันทึกภาพดู ผลเป็นอย่างที่เห็นครับ

"ตัวอย่างพระ"บนไหโบราณ เพื่อให้ทราบว่าภายในคือพระพิมพ์ใดบ้าง คะเนด้วยน้ำหนัก และขนาดไหประมาณว่าน่าจะมีราว ๑๐๐ องค์ ก็ไม่ทราบว่าจะมีพระคะแนนในไหด้วยหรือไม่ แต่อาจจะนำพระคะแนนบรรจุไว้ต่างหากอีกไห เพื่อการนับจำนวนการสร้างพระพิมพ์ก็เป็นได้

การบรรจุในลักษณะนี้เป็นวัดราษฎร์ไม่ใช่วัดหลวง หรือวังหลวง วังหน้า การบรรจุเป็นคนละลักษณะกัน จึงมีลักษณะของคราบกรุต่างกัน

พระสมเด็จองค์นี้เนื้อหาเป็นยังไงบ้างครับ...
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

เดี๋ยวจะโดน ไหมือผี พระมือผี อีกนะครับ
    แต่มีใบเดียวหรือครับคุณเพชร ถ้ามี 2 ใบอย่าลืมผมนะครับ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร::: [​IMG]
    ชั่วโมงนี้นำ"ไหโบราณ"มาให้ชมอีก ๑ ใบ คราวนี้ไหโบราณใบนี้อายุเก่ากว่า ใบแรกที่ post ไว้ คราบกรุที่ขึ้นที่ไห คล้ายไข่แมลงแบบนี้อายุเท่าไหร่ดี หากพิสูจน์คราบดิน คราบกรุที่ติดที่ไหนี้ได้ พระเครื่องในไหนควรที่จะมีอายุไม่น้อยกว่าคราบกรุที่ไห...ไหใบนี้ผมพบที่พิษณุโลก บรรจุพระสมเด็จวัดพลับ พิมพ์ตุ๊กตาเล็ก
    <!-- / message --><!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

นี่ก็เหมือนกัน เดี๋ยวจะโดน ไหมือผี พระมือผี อีกนะครับ
    แต่มีใบเดียวหรือครับคุณเพชร ถ้ามี 2 ใบอย่าลืมผมนะครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

ขอให้คุณเพชร มอบไหให้ผม อย่างละ 1 ใบ

<!-- / message --><!-- sig -->[/quote]

ท่านใดเห็นแล้วต้องตาต้องใจ รีบหาคำตอบกันมา
    ผมเตรียมกองเชียร์ให้ทุกๆท่านแล้วนะครับ

2. sithiphong

3. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post1296713 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">22-06-2008, 12:35 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#17747 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>kaicp<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1296713", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: เมื่อวานนี้ 09:00 PM
    Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 700
    ได้รับอนุโมทนา 1,308 ครั้ง ใน 197 โพส
    พลังการให้คะแนน: 167 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1296713 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->[​IMG] พระแก้วมรกตและพระกรุวัดพระแก้ว
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ผมบูชาพระแก้วมรกตขนาด ๙ นิ้วมาชุดหนึ่ง
    ใต้ฐานบรรจุด้วยพระผงที่เป็นพระแก้วมรกตเช่นกัน
    พระผงที่บรรจุนั้น ลองพิจารณาดูว่าเก่าหรือเปล่า
    แล้วจะเข้าใจกันมากขึ้น ในเรื่องพระกรุวัดพระแก้วครับ
    <!-- / message --><!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

พี่ครับ ถ้าผู้อ่าน ไม่สนใจที่จะศึกษาจริงๆแล้ว คงยากที่จะได้รู้
    ถ้าดูเนื้อหาว่าเก่าเป็น เพียงแค่นี้ก็น่าจะรู้แล้ว แต่ส่วนใหญ่ดูเนื้อหาว่า เก่าหรือไม่เก่ กันไม่เป็นจริงๆ

ส่วนผู้ที่รู้เรื่องพระกรุวัดพระแก้วแล้ว จะยิ่งชอบ ยิ่งหลงไหลในความมหัศจรรย์ในความอัจฉริยะขององค์ผู้ให้สร้าง ,ช่างสิบหมู่ที่บรรจงสร้างความวิจิตรพิศดารให้ลูกหลานได้มีโอกาสชื่นชมในความงามครับ

อีกเรื่องคือ ผมทราบว่า ในตอนนี้ มีคนเสียผลประโยชน์เืนื่องจากการขายพระ ซึ่งเป็นคนขายพระในระดังล่างและค่อนข้างระดังกลางๆ บางกลุ่มบางพวก พระที่อยู่ในมือคนเหล่านั้นขายไม่ออกจริงๆ

คนหันไปศึกษาพระวังหน้ากันมากขึ้น ทำให้มีการจ้างคนมาป่วนบ้าง เพื่อสร้างความไม่น่าเชื่อถือกับพระวังหน้า

และหรือ มาสร้างชื่อเสียงให้กับตนเองบ้าง

แต่ก็ไม่มีปัญหาครับพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ที่โดนข้อหาเป็นแก๊ง 18 มงกุฎ ให้เขาพูดกันไปเถอะ ประสบการณ์ที่ผ่านมา ที่ผมได้เห็น ได้รู้ ได้ทราบมา ให้เวลาเขาพูดไป เขาคงพูดไปได้ไม่เกิน 80 ปีหรอก ให้พวกคนบางกลุ่ม บางพวก พวกบัวใต้น้ำพูดไปมากๆ พูดไปเยอะๆ ให้เขาสร้างกรรมเพื่อตัวเขาเองมากๆ แล้วคนเหล่านี้จะได้ทราบ ได้รู้ ได้เห็นเองว่า กรรมที่สร้างขึ้นเอง จะได้รับผลอย่างไร

ส่วนระดับ... ยังคงมึนอยู่ เพราะเห็นเนื้อหาทรงพิมพ์ แต่ว่ากลับคำตนเองไม่ได้ และไม่มีพระแนวนี้มากนัก จึงไม่สามารถสร้าง ดีมานด์ และ ซับพลาย

ผมเองไม่สนใจว่า จะมีคนมาทำบุญแล้วรับพระวังหน้ากับผมหรือไม่ ผมเก็บไว้บูชาเองได้ ผมเก็บไว้เพื่ออัญเชิญท่านไปในที่ๆเหมาะสมได้

แต่เมื่อหลังจากผมได้ยุติการมอบพระวังหน้าแล้ว หากมีความประสงค์ที่อยากได้พระวังหน้า คงต้องมาร่วมทำบุญในจำนวนที่ต้องสูงมากๆ บอกได้ว่าต้องเป็นหมื่น เป็นขั้นต่ำ

เืรื่องนึงที่จะบอกว่า พระวังหน้า หรือพระวังหลวง (พระกรุวัดพระแก้ว) หาไม่ยาก แต่ก็ไม่ง่ายเช่นกัน เพราะหากตรวจสอบแต่ "รูป" (เนื้อหาทรงพิมพ์) เพียงประการเดียว ผมรับรองได้ว่า โดนหลอกได้แน่นอน เท่าที่ปัจจุบันไปรู้และเห็นมา

แต่ถ้าตรวจสอบ "นาม" (พลังอิทธิคุณ) "ได้" แต่ตรวจ "ไม่เป็น""การตรวจสอบพลังอิทธิคุณ ได้ " กับ "การตรวจสอบพลังอิทธิคุณ เป็น" เป็นอย่างไร ต้องไปหาอ่านในกระทู้พระวังหน้าฯเอง ผมขึ้เกียจ(อีกแล้ว) ที่จะอธิบายใหม่ เดี๋ยวจะถูกข้อหาสร้างเืรื่องใหม่อีก

<TABLE class=tborder id=post1297731 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">22-06-2008, 05:51 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#17757 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>drmetta<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1297731", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 04:03 AM
    Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 15
    ได้รับอนุโมทนา 879 ครั้ง ใน 102 โพส
    พลังการให้คะแนน: 98 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1297731 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->เรียน คุณสิทธิพงศ์ และคุณเพ็ชร ที่นับถือ

เมื่อ สองปีก่อนนี้ ก่อนที่ผมเองจะได้ยินชื่อคุณเพ็ชร หรือแม้แต่ คุณสิทธิพงศ์มีรุ่นน้องคนหนึ่ง มอบพระ รูปเหมือนของ สมเด็จ ปางเทสนา ด้านหลังมีพระธาตุตามรูปข้างล่าง (รูป ๑) แล้วบอกว่านี้เป็นพระกรุวัดพระแก้วนั่นเป็นครั้งแรกที่ผมได้ยินคำว่า กรุวัดพระแก้ว ซึ่งผมคิดในใจว่าจริงหรือ?(เพราะไม่เคยได้ยินว่าสมีพนะ กรุวัดพระแก้ว และเคยทราบ,
    เข้าใจว่าท่านสมเด็จไม่เคยสร้างรูปเหมือนท่านเอง-ซึ่งผมอาจจะเข้าใจผิด)

ต่อจากนั้นผมมีโอกาส เดินทางไปวัดพุทธนิมิตร (วัดภูค่าว)และได้นมัสการพระอาจารย์ณรงค์ ชยมงคโลเจ้าอาวาส พร้อมนั้นท่านได้มอบพระสมเด็จให้องค์ (รูป ๒) เพียงแต่บอกว่าให้เก็บไว้ดีๆและให้ทำดีๆเท่าทีตนเองคิดว่าดีจริงโดยจิตของตัวเองเป็นที่ตั้งแล้วจะดีเองแล้วก็กราบท่าน จากนั้นก็ลาท่าน แล้วก็เดินออกจากศาลาโดยไม่คิดอะไร
    ก็มีไวทยากรเดินตามมาแล้วบอกว่าท่ายเจ้าอาวาส ให้มาพาไปดูอะไรหน่อย เมื่อประตูวิหารเปิดผมย่างก้าวเข้าไป ผมขนลุกทั้งตัวที่ได้เห็นภาพเช่นเดียวกัมที่คุณเพ็ชรถ่ายมานอกจากนั้น สิ่งนี้เป็นสิ่งที่ทำให้พูดไม่ออกและตกใจอย่างมาก คือ ลุงไวทยากรบอกผมว่า ท่านเจ้าอาวาสบอกให้ผมพิจารณาองศ์โน้น พระองศ์นั้น เป็นพิมพ์เดียวกับพิมพ์ที่รุ่นน้องผมให้
    คือ ปางท่านสมเด็จเทศนา ผมไม่รู้ว่าจะคิดหรือพูดหรือแม้แต่จะเดาอะไรทั้งสิ้นเมื่อชมพระทั้งสิ้นก็เดินกลับไปลาท่ายอีกครั้ง ผมพูดไม่ออกมท่านก็ได้แต่ยิ้มๆ

จากนั้นผมจึงทำการค้นหา คำว่า กรุวัดพระแก้ จึงได้ยินชื่อท่านอาจารญ์ประถม แล้วก็คุณสิทธิพงศ์, คุณเพ็ชร รวมทั้งพี่ๆ น้องๆ ของเราแล้วก็เริ่มทำบุญ ผมไปวัดเมื่อวันที่ ๒๙ ตุลาคม ๒๐๐๖ แล้วผมสมัคร เป็นสมาชิก พลังจิต เมื่อ ๐๘ มิถุนายน ๒๐๐๗

<!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

4. sithiphong

รูปถ่ายองค์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ,องค์สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช และพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
    ผมเป็นผู้ที่ถ่ายรูปมาเอง ขอสงวนลิขสิทธิ์สำหรับผู้ที่ดาวน์โหลดไป ห้ามนำไปหาผลประโยชน์ทั้งทางตรงและทางอ้อม แต่อนุญาตให้นำไปสักการะบูชาได้เท่านั้น

โมทนาสาธุครับ
    sithiphong

5. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

โชคดีมาก่อนบ่าย(คลายเครียด) รอผมเดี๋ยวนะครับ ขอนั่งทางในหาคำตอบก่อน

6. sithiphong

ไว้วันที่นัดพบกัน ผมจะนำพระพิมพ์ที่สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสีและหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน อธิษฐานจิตไว้ก่อนปี พ.ศ.2415 ผมจะนำไปให้ชมกันครับ

ส่วนพระฐานผ้าทิพย์ (หรือที่เรียกกันว่า พระบัณฑูร) ที่สร้างในสมัยรัชกาลที่ 5 (ก่อน ปี พ.ศ.2428) ซึ่งผมเองไม่เคยเห็นมาก่อนเลย หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า ,หลวงปู่อิเกสาโร และหลวงปู่ขรัวขี้เถ้า อธิษฐานจิต ผมจะนำไปให้ชมเช่นกันครับ

ไว้ผมจะโทร.แจ้งอีกครั้งนะครับว่า จะเจอกันเมื่อไหร่

.

7. ตั้งจิต

อ้างอิง:
    ผมได้รับไหในคราวเดียวกันในร้านค้าของโบราณย่านสีลมมา ๒ ใบครับ อีกใบเป็น"ไหพระรอด" หากชมรูปจะเห็นเองว่า ไม่ใช่ไหในสมัยปัจจุบัน ไหลักษณะมีหู และห่วง ๔ ข้างลองจินตนาการนะครับว่า ห่วง ๔ ข้างนี้จะวางในลักษณะไหน หรือตำแหน่งไหน หากเฉลยไปเกรงว่าจะเป็นการชี้นำ และง่ายเกินไปที่จะเฉลย เราต้องรู้แบบ(pattern) การคิดของคนโบราณว่าคนสมัยปัจจุบันมีปัญญา ความคิด หรือคาดเดาความคิดของคนโบราณได้หรือไม่ หากขนาดเรื่องแบบนี้ยังไม่สามารถคาดเดาได้ จะไปเดาความคิดของการสร้างพระพิมพ์สมัยอดีตได้อย่างไร เสมือนชั้นอนุบาลยังสอบไม่ผ่าน จะไปถามว่าเข้าศึกษาในมหาวิทยาลัยไหนดี ในทำนองนั้น ถูก ผิด อย่างไรก็พิจารณากันเองครับ

ลองทายกันนะครับว่า"ไหกรุพระรอด" มีหน้าตาอย่างไร บ่ายๆจะเข้ามาเฉลยครับ

ต้องเดาแล้วครับ
    น่าจะเป็นลักษณะมีหูทั้ง 4 ด้าน เหนือ ใต้ ออก ตก แต่หูไหจะอยู่ต่ำกว่าปากไหนะครับ แล้วก้มีห่วงคล้องอยู่ทุกหูเพื่อความสะดวกในการหิ้วนะครับ

ลักษณะตำแหน่งหูคล้ายๆอย่างนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2008
  8. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณตั้งจิต พยายามทายอีกท่าน ก็ยังไม่ถูกทีเดียวครับ หูหิ้วทั้ง ๔ วัดระดับแล้ว อยู่ในระดับปากไห

ได้เวลาแล้ว เฉลยเลยดีกว่า คุณน้องนู๋ทายเพียงท่านเดียว แต่ก็ไม่ถูกครับ..

พระรอดบนไห วางเรียงกันคล้ายงบน้ำอ้อย พระรอดภายในไหนี้กะเอาจากขนาดของไห และน้ำหนัก น่าจะมีขั้นต่ำราวๆ ๒๐๐ องค์
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

9. ตั้งจิต

น่าจะให้ลองทายต่อนะครับว่ามีพระรอดอยู่ข้างในกี่องค์;)

10. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระเครื่ององค์หนึ่งที่ได้รับมาจากนักขุดหาสมบัติที่พิษณุโลกราว ๕ ปีก่อน ท่านบอกว่า ผู้ขุดค้นได้พบพระเครื่ององค์นี้บนโครงกระดูก เป็นพระเครื่องเนื้อปูน ด้านหน้าเป็นพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕ น่าจะเป็นช่วงปี ๒๔๕๑ และด้านหลังได้มีการประทับรอยสัญญลักษณ์ "พระมหาพิชัยมงกุฏ" ลึกลงไป
    [​IMG]พระมหาพิชัยมงกุฏ

พระเครื่ององค์นี้คะเนว่า มีอายุในราว ๑๐๐ ปี สมัยโบราณการนำพระมหาพิชัยมงกุฏมาประทับบนพระเครื่องได้ต้องไม่ใช่ราษฎรทั่วไปอย่างแน่นอน อีกทั้งในสมัยปัจจุบัน การกดพิมพ์พระผงก็ยัไม่เคยเห็นการจัดสร้างโดยประทับเป็นรอยพระบรมฉายาลักษณ์แต่ประการ...
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2008
  11. ตั้งจิต

ตอนนี้ผมเริ่มคิดหนักแล้วว่าจะย้ายไปอยู่ข้างบ้านใครดี เพราะมีลุงข้างบ้านที่แจ่มๆให้เลือกเยอะจัง
    (ping)

12. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    พระสมเด็จชำรุด

วันนี้ขอนำภาพพระสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่องค์ชำรุดมาให้ศึกษากันครับ
    สังเกตเนื้อพระด้านในจะเห็นเศษพระกำแพงหักที่นำมาเป็นส่วนผสมในการทำพระพิมพ์ได้ชัดเจนตามรูปครับ

13. Wirak

Wirak Active Member

ขอร่วมทำบุญเพิ่มนะครับ

ผมขอร่วมทำบุญเพิ่มเพื่อบูชาพระอีก 1 องค์นะครับ

14. sithiphong

ผมรบกวนแจ้งด้วยนะครับว่า จะร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง หรือ สภากาชาดไทย,มูลนิธิชัยพัฒนา,มูลนิธิพระดาบสครับ

ส่วนรายละเอียดผมจะนำมาแจ้งอีกครั้งนะครับ

15. sithiphong

การร่วมทำบุญกับมูลนิธิ 3 แห่ง
    <O></O>

1.มูลนิธิชัยพัฒนา<O></O>
    http://www.chaipat.or.th/chaipat/ind...d=20&Itemid=58

การบริจาคสมทบมูลนิธิชัยพัฒนา <O></O>
    1. บริจาคโดยโอนผ่านทางธนาคาร ดังนี้

- บริจาคสมทบมูลนิธิชัยพัฒนา

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาย่อยสวนจิตรลดา ชื่อบัญชี มูลนิธิชัยพัฒนา
    บัญชีออมทรัพย์ เลขที่บัญชี 067-2-00011-9 <O></O>

2. บริจาคเป็นธนาณัติ / ตั๋วแลกเงินไปษณีย์

กรุณาสั่งจ่าย มูลนิธิชัยพัฒนา
    ปณ. จิตรลดา กรุงเทพมหานคร 10303

กรณีโอนเงินผ่านทางธนาคาร : ใคร่ขอความกรุณาผู้บริจาคนำสำเนาใบโอนเงิน
    พร้อมเขียนชื่อ - ที่อยู่ พร้อมเบอร์ติดต่อกลับอย่างชัดเจน
    ส่งกลับมาที่ โทรศัพท์ 0-2282-4425-8 และ 0-2282-3338
    โทรสาร 0-2282-3339

หมายเหตุ จำนวนเงินที่บริจาคสามารถนำไปลดหย่อนภาษีเงินได้ภายในปีที่บริจาค<O></O>
    <O></O>

2. มูลนิธิพระดาบส
    http://www.onec.go.th/coleg/dabot/dabot6.htm<O></O>
    <O></O>

การบริจาค<O></O>

การบริจาคเงินเพื่อโดยเสด็จพระราชกุศล

สมทบทุน มูลนิธิพระดาบสสามารถทำได้โดยวิธีดังต่อไปนี้<O></O>

• เช็คขีดคร่อมสั่งจ่ายในนาม “ มูลนิธิพระดาบส ”
    • ธนาณัติสั่งจ่าย นายเกษม วัฒนชัย ปณ . วังเทวะเสม์
    รหัสไปรษณีย์ 10205
    • โอนเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์ชื่อ “ สำนักงานมูลนิธิพระดาบส ”
    ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด( มหาชน ) สาขาเทเวศร์
    เลขที่บัญชี 020-2-54900-4<O></O>
    <O></O>

ผู้สนใจสามารถติดต่อสอบถามรายละเอียดได้ที่
    มูลนิธิพระดาบส 384-386 ถนนสามเสน
    (ตรงข้ามหอสมุดแห่งชาติ)
    แขวงดุสิต เขตดุสิต กรุงเทพมหานคร 10300
    โทรศัพท์ 0-2282-7000,0-2281-0377
    โทรสาร 0-2280-0155<O></O>

3.สภากาชาดไทย
    http://www.redcross.or.th/donation/moneydonate.php4
    บริจาคเงิน<O></O>
    สิทธิประโยชน์พิเศษจากการบริจาค นอกจากเป็นกุศลบุญของผู้บริจาคแล้ว สภากาชาดไทยยังมอบสิทธิประโยชน์พิเศษแก่ท่าน ดังนี้<O></O>
    <O></O>

บริจาคเงินหรือสิ่งของ <O></O>
    20,000 บาท (สองหมื่นบาท) <O></O>
    สิทธิที่จะได้รับ<O></O>
    ได้รับสิทธิสมาชิกกิตติมศักดิ์ 1 ท่าน<O></O>
    <O></O>

200,000 บาท (สองแสนบาท)<O></O>
    ได้รับพระราชทาน เหรียญกาชาดสมนาคุณชั้นที่ 2 จำนวน 1 ท่าน หรือได้รับสิทธิสมาชิก กิตติมศักดิ์<O></O>
    <O></O>

400,000 บาท (สี่แสนบาท)<O></O>
    ได้รับพระราชทาน เหรียญกาชาดสมนาคุณชั้นที่ 1 จำนวน 1 ท่าน จากสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯสยามบรมราชกุมารี หรือได้รับสิทธิสมาชิกกิตติมศักดิ์<O></O>
    <O></O>

ประโยชน์ของการเป็นสมาชิกสภากาชาดไทย<O></O>
    <O></O>

ได้รับลดหย่อน ค่าห้องพิเศษ ค่าผ่าตัด และค่าผ่าตัดคลอดบุตรกึ่งหนึ่ง ของอัตราที่กำหนด เมื่อเข้ารับการรักษาตัวอยู่ในโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ และโรงพยาบาลสมเด็จตพระบรมราชเทวี ณ ศรีราชาของสภากาชาดไทย และได้รับลดหย่อน ค่ารักษาพยาบาล ตามระเบียบของกระทรวงสาธารณสุข เมื่อเข้ารับการรักษาตัวในโรงพยาบาล สังกัดกระทรวงสาธารณสุข<O></O>
    • ประดับเข็มได้ทั่วไป และประดับเข็มเข้าชมงานกาชาดได้ โดยไม่ต้องเสียค่าบัตรผ่านประตู<O></O>
    • กรณีที่ท่านเป็นสมาชิกสภากาชาดไทย ไม่ว่าประเภทใด ทั้งสามีและภรรยา บุตรธิดาของท่าน ที่มีอายุที่ต่ำกว่า 12 ปี จะได้รับสิทธิตามข้อ 1 ด้วยเช่นกัน<O></O>
    กรุณาเลือกรูปแบบการบริจาคเงิน<O></O>
    ผ่านเครือข่ายอินเทอร์เน็ต
    <?xml:namespace prefix = v /><v:shape id=_x0000_i1026 style="WIDTH: 12.75pt; HEIGHT: 11.25pt" alt="" type="#_x0000_t75"><v:imagedata src="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CKTB_User%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_image001.gif" o:href="http://www.redcross.or.th/bullet/32.gif"></v:imagedata></v:shape>พิมพ์แบบฟอร์มการบริจาคเงิน(เพื่อนำไปชำระเงินทางธนาคาร)<O></O>
    หมายเหตุ จำนวนเงินที่บริจาคสามารถนำไปลดหย่อนภาษีเงินได้ภายในปีที่บริจาค<O></O>

********************************************<O></O>
    <O></O>

กติกา การร่วมทำบุญกับมูลนิธิชัยพัฒนา ,มูลนิธิพระดาบส และสภากาชาดไทย โดยท่านที่ร่วมบุญ โอนเงินเข้าบัญชีมูลนิธิชัยพัฒนา ,มูลนิธิพระดาบสและสภากาชาดไทยเอง และนำสลิปการโอนเงินหรือใบอนุโมทนาบัตรมาแจ้งในกระทู้ พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้ ครับ<O></O>

<O></O>

หากท่านที่ร่วมทำบุญ จำนวน 1,000 บาท ผมขอมอบพระสมเด็จ (ชุด 2408 ชุด 44 พิมพ์ พิมพ์หน้าเดียว ) จำนวน 1 องค์ ผมจะเป็นผู้เลือกให้นะครับ พระสมเด็จมีผมมอบให้ผู้ที่ร่วมทำบุญ มีจำนวน 5 องค์ ปัจจุบัน 31/5/2551 (คุณพรสว่าง_2008 ได้จองไว้ 1 องค์ แต่ผมลืม ผมขอเพิ่มการมอบพระพิมพ์อีก 1 องค์) สรุป พระสมเด็จ(ชุด2408 ชุด 44 พิมพ์หน้าเดียว) หมดแล้ว
    1.ลูกลพ.เขาสาริกา (จอง 1 องค์) (โอนเงินทำบุญวันที่ 21/5/2551) ส่งพระพิมพ์แล้วเมื่อ 22/5/2551

2.คุณnarin96 (จอง 1 องค์) ส่งพระพิมพ์แล้ว(26/05/2551) (โอนเงินทำบุญวันที่ 28/5/2551)

3.คุณพุทธันดร (จอง 1 องค์) (โอนเงินทำบุญวันที่.โอนแล้ว.) พระพิมพ์ถวายแม่ชีณัฐทิพย์

4.คุณพุทธันดร (จอง 1 องค์) (โอนเงินทำบุญวันที่.โอนแล้ว.) พระพิมพ์ถวายแม่ชีณัฐทิพย์

5.คุณChanayotha (จอง 1 องค์) (โอนเงินทำบุญวันที่ 30/5/2551) ส่งพระพิมพ์แล้ว

6.คุณพรสว่าง_2008 (จอง 1 องค์) โอนเงินร่วมบุญ 1,500 บาท (โอนเงินทำบุญวันที่ 3/6/2551) รอส่งพระพิมพ์

หากท่านที่ร่วมทำบุญ จำนวน 2,000 บาท ผมขอมอบพระสมเด็จ (อกครุฑ อาบน้ำว่าน ) จำนวน 1 องค์ ผมจะเป็นผู้เลือกให้นะครับ พระสมเด็จมีผมมอบให้ผู้ที่ร่วมทำบุญ มีจำนวน 10 องค์
    1.คุณชวภณ (จอง 1 องค์) (โอนเงินทำบุญวันที่ 23 พค.51) ส่งพระพิมพ์วันนี้ (26/05/2551)

2.คุณkwok (จอง 1 องค์) ส่งพระพิมพ์ (โอนเงินทำบุญวันที่25/05/2551)

3.คุณเทพารักษ์ (จอง 1 องค์) ส่งพระพิมพ์วันนี้ (26/05/2551) (โอนเงินทำบุญวันที่ 25/05/2551)

4.คุณเพพัง (จอง 1 องค์) รอส่งพระพิมพ์ (โอนเงินทำบุญกับสภากาชาดไทย มาประมาณ 2 ปี )

5.คุณMusuksan (จอง 1 องค์) (โอนเงินร่วมทำบุญวันที่ 23/06/2551) รอส่งพระพิมพ์

6.คุณ..... (จอง 1 องค์) ยังไม่ได้โอนเงินร่วมบุญ (โอนเงินทำบุญวันที่.......)

7.คุณ..... (จอง 1 องค์) ยังไม่ได้โอนเงินร่วมบุญ (โอนเงินทำบุญวันที่.......)

8.คุณ..... (จอง 1 องค์) ยังไม่ได้โอนเงินร่วมบุญ (โอนเงินทำบุญวันที่.......)

9.คุณ..... (จอง 1 องค์) ยังไม่ได้โอนเงินร่วมบุญ (โอนเงินทำบุญวันที่.......)

10.คุณ..... (จอง 1 องค์) ยังไม่ได้โอนเงินร่วมบุญ (โอนเงินทำบุญวันที่.......)

<O></O>
    <O></O>

หมายเหตุ 1 ผมไม่ถ่ายรูปพระพิมพ์ลงในเว็บครับ<O></O>

หมายเหตุ 2 หากท่านที่มีประสงค์จะร่วมทำบุญ แต่ไม่มั่นใจว่า พระพิมพ์(พระเครื่อง)ที่ผมจะมอบให้เพื่อเป็นพุทธานุสติและเพื่อบูชา เป็นพระพิมพ์(พระเครื่อง)ที่ไม่แท้หรือไม่เป็นที่นิยมของวงการพระเครื่องไทย(การซื้อ-ขาย) ก็ไม่ต้องรับพระพิมพ์(พระเครื่อง)ไปครับ<O></O>

หมายเหตุ 3 ท่านใดจองและร่วมทำบุญก่อน มีสิทธิ์ได้ก่อน (การทำบุญกับมูลนิธิทั้ง 3 แห่ง ทำเร็ว บุญได้เร็วครับ)<O></O>
    <O></O>

โดยท่านที่ร่วมทำบุญ ต้องสแกนหรือถ่ายรูปใบอนุโมทนาบัตรหรือสลิปการโอนเงินที่เป็นชื่อของท่านให้ผมทราบก่อน แล้วผมจะส่งพระพิมพ์ให้ ส่วนค่าจัดส่ง,ค่ากล่องและเรื่องอื่นๆที่เกี่ยวข้อง ผมเป็นผู้จ่ายให้เองครับ

<!-- / message --><!-- sig -->

16. sithiphong

http://palungjit.org/showthread.php?p=1215400#post1215400

งานบุญ ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว102 บช.ออมทรัพย์เลขที่ 1890-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ

ชุดพิเศษ 2

1.ครั้งแรกในเดือน มกราคม 2550
    ผมนำเข้าพิธีพุทธาภิเษก การอาราธนาพระบารมี พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า และหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า
    ซึ่งผมเรียกพระพิมพ์ที่เข้าพิธีพุทธาภิเษกในครั้งนี้ว่า พระพิมพ์ชุดพิเศษ 2

2.ครั้งที่สองในเดือนกุมภาพันธ์ 2550
    ผมนำพระพิมพ์เข้าพิธีพุทธาภิเษก การอาราธนาพระบารมี พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า และหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์
    ซึ่งผมเรียกพระพิมพ์ที่นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกในครั้งที่สองว่า พระพิมพ์ชุดพิเศษ 2

พระปิดตาวังหน้า(หลังแบบ)
    ร่วมทำบุญ 700 บาท/1องค์ จำนวน 2 องค์
    (พี่ท่านนึง จอง 1 องค์) คงเหลือ 1 องค์
    (คุณชวภณ จอง 1 องค์) หมดแล้ว ส่งพระพิมพ์แล้ว

พระสมเด็จวังหน้า
    ร่วมทำบุญ 700 บาท/1องค์ จำนวน 5 องค์
    (พี่ท่านนึง จอง 1 องค์) คงเหลือ 4 องค์
    (คุณชวภณ จอง 1 องค์) คงเหลือ 3 องค์ ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณnarin96 จอง 1 องค์) คงเหลือ 2 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณ jirautes จอง 1 องค์) คงเหลือ 1 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว

พระสมเด็จวังหน้า
    ร่วมทำบุญ 700 บาท/1องค์ จำนวน 5 องค์
    (พี่ท่านนึง จอง 1 องค์) คงเหลือ 4 องค์
    (คุณชวภณ จอง 1 องค์) คงเหลือ 3 องค์ ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณnarin96 จอง 1 องค์) คงเหลือ 2 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณ jirautes จอง 1 องค์) คงเหลือ 1 องค์ โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณเกสรซ์ จอง 1 องค์) หมดแล้ว โอนเงินร่วมบุญแล้ว ส่งพระพิมพ์แล้ว

พระสมเด็จหลังเบี้ย
    ร่วมทำบุญ 500 บาท/1องค์ จำนวน 5 องค์
    (คุณชวภณ จอง 1 องค์) คงเหลือ 3 องค์ โอนเงินร่วมบุญแล้ว ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณเชน จอง 1 องค์) คงเหลือ 2 องค์ โอนเงินแล้ว ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณชวภณ จอง 1 องค์) คงเหลือ 1 องค์ ส่งพระพิม์แล้ว
    (คุณวินัยธร จอง 1 องค์) หมดแล้ว โอนเงินร่วมบุญแล้ว ส่งพระพิมพ์แล้ว

พระสมเด็จไกเซอร์
    ร่วมทำบุญ 500 บาท/1องค์ จำนวน 5 องค์
    (คุณชวภณ จอง 1 องค์) คงเหลือ 3 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณpucca2101 จอง 1 องค์) คงเหลือ 1 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณjirautes จอง 1 องค์) หมดแล้ว (โอนเงินร่วมทำบุญแล้ว 11/6/2551) รอส่งพระพิมพ์

พระเก๋งจีนไตรโลกอุดร(เนื้อกรมท่า)
    (คุณชวภณ จอง 1 องค์) คงเหลือ 3 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณเชน จอง 1 องค์) คงเหลือ 1 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณเชน จอง 1 องค์) หมดแล้ว (โอนเงินร่วมบุญแล้ว ) ส่งพระพิมพ์แล้ว

พระเก๋งจีนไตรโลกอุดร(เนื้อปัญจสิริ)
    (คุณkwok จอง 1 องค์) คงเหลือ 2 องค์ โอนเงินร่วมบุญแล้ว รับพระแล้ว
    (คุณพรสว่าง 2008 จอง 1 องค์) คงเหลือ 1 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณpucca 2101 จอง 1 องค์) หมดแล้ว (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว

พระสมเด็จ(เนื้อปัญจสิริ)
    ร่วมทำบุญ 500 บาท/1องค์ จำนวน 7 องค์
    (พี่ท่านนึง จอง 1 องค์) คงเหลือ 6 องค์
    (คุณชวภณ จอง 1 องค์) คงเหลือ 5 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณnarin96 จอง 1 องค์) คงเหลือ 4 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณ jirautes จอง 1 องค์) คงเหลือ 3 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณwood6208 จอง 1 องค์) คงเหลือ 2 องค์
    (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณonimaru_u จอง 1 องค์) คงเหลือ 1 องค์ ส่งพระพิมพ์แล้ว (โอนเงินร่วมบุญแล้ว)
    (คุณเชน จอง 1 องค์) หมดแล้ว (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว

พระปิดตาวังหน้า(สองหน้า)
    พระปิดตาวังหน้า สีดำ/1องค์ ร่วมทำบุญ 500 บาท จำนวน 5 องค์
    (คุณชวภณ จอง 1 องค์) คงเหลือ 4 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว

พระปิดตาวังหน้า สีขาว/1องค์ ร่วมทำบุญ 500 บาท จำนวน 5 องค์
    (คุณชวภณ จอง 1 องค์) คงเหลือ 4 องค์ โอนเงินร่วมบุญแล้ว ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณpucca 2101 จอง 1 องค์) คงเหลือ 3 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณsoc191 จอง 1 องค์) คงเหลือ 2 องค์ โอนเงินร่วมบุญแล้ว** ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณTOEFL_iBT จอง 1 องค์) คงเหลือ 1 องค์ โอนเงินร่วมทำบุญแล้ว รอส่งพระพิมพ์

พระปิดตาสี่กร (เนื้อปัญจสิริและเนื้อกรมท่า)
    พระปิดตาสี่กร เนื้อปัญจสิริ/1องค์ ร่วมทำบุญ 500 บาท จำนวน 5 องค์
    (คุณชวภณ จอง 1 องค์) คงเหลือ 3 องค์ โอนเงินร่วมบุญแล้ว ส่งพระพิมพ์แล้ว (รอส่งเพิ่มเติม) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณkwok จอง 1 องค์) คงเหลือ 2 องค์ โอนเงินร่วมบุญแล้ว รับพระแล้ว
    (คุณเทพารักษ์ จอง 1 องค์) คงเหลือ 1 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณเชน จอง 1 องค์) หมดแล้ว ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณเชน จอง 1 องค์) โอนเงินแล้ว ส่งพระพิมพ์แล้ว

พระปิดตาสี่กร เนื้อกรมท่า/1องค์ ร่วมทำบุญ 500 บาท จำนวน 5 องค์
    (คุณชวภณ จอง 1 องค์) คงเหลือ 3 องค์ โอนเงินร่วมบุญแล้ว ส่งพระพิมพ์แล้ว(รอส่งเพิ่มเติม) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณเทพารักษ์ จอง 1 องค์) คงเหลือ 2 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณเชน จอง 1 องค์) คงเหลือ 1 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณเชน จอง 1 องค์) หมดแล้ว (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว

พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า (รักแดงหรือชาด)
    ร่วมทำบุญ 500 บาท/1องค์ จำนวน 10 องค์
    (พี่ท่านนึง จอง 1 องค์) คงเหลือ 9 องค์
    (คุณชวภณ จอง 1 องค์) คงเหลือ 8 องค์ โอนเงินร่วมบุญแล้ว ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณเชน จอง 1 องค์) คงเหลือ 7 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณonlyboon จอง 1 องค์) คงเหลือ 6 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณพรสว่าง 2008 จอง 1 องค์) คงเหลือ 5 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณชวภณ จอง 1 องค์) คงเหลือ 4 องค์ ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณofferrer จอง 1 องค์ ผมเลือกให้) คงเหลือ 3 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณเชน จอง 2 องค์) คงเหลือ 1 องค์ (โอนเงินร่วมบุญแล้ว ส่งพระพิมพ์แล้ว
    (คุณเชน จอง 1 องค์) หมดแล้ว (โอนเงินร่วมบุญแล้ว) รอส่งพระพิมพ์

หมายเหตุ
    1.คุณพรหมประกาศิต ร่วมทำบุญ 5,000 บาท
    2.คุณลูกลพ.เขาสาริกา ร่วมทำบุญ 2,000 บาท (ขอรับพระผงยาวาสนา 1 องค์) ส่งพระพิมพ์แล้ว
    3.คุณseata<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> ร่วมทำบุญ 200 บาท (ขอรับผ้ายันต์ครอบจักรวาล ) ส่งผ้ายันต์แล้ว (26/5/2551)
    4.คุณนคร (เว็บอกาลิโก) ร่วมทำบุญแล้ว 1,000 บาท (รอรับพระสมเด็จเนื้อขาว ปิดทองร่องชาด 2 องค์) ส่งพระพิมพ์แล้ว

หมายเหตุ 2 หากท่านที่มีประสงค์จะร่วมทำบุญ แต่ไม่มั่นใจว่า พระพิมพ์(พระเครื่อง)ที่ผมจะมอบให้เพื่อเป็นพุทธานุสติและเพื่อบูชา เป็นพระพิมพ์(พระเครื่อง)ที่ไม่แท้หรือไม่เป็นที่นิยมของวงการพระเครื่องไทย(การซื้อ-ขาย) ก็ไม่ต้องรับพระพิมพ์(พระเครื่อง)ไปครับ

หมายเหตุ 3 หากผมลงรายละเอียดการทำบุญ(ไม่ว่าจะลงชื่อท่านผู้ร่วมทำบุญ ,การส่งพระพิมพ์ หรือจำนวนเงินที่ร่วมทำบุญ ฯลฯ)

พระวังหน้า ที่ผมนำมามอบให้กับผู้ที่ทำบุญในกระทู้ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว102 บช.ออมทรัพย์เลขที่ 1890-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ และผมได้บอกบุญในกระทู้พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้ เป็นพระพิมพ์ที่ไม่สามารถที่จะนำไปซื้อ-ขายในวงการพระเครื่องของเมืองไทยได้

แต่หากจะนำไปเพื่อเป็นพุทธานุสติ และหรือการห้อยคอ และหรือการบูชาต่างๆ เพื่อเป็นการบูชาพระคุณองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามกุกุกสันโธ ,องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม สมณโคดม ,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ,สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ( การบูชาพระคุณพระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุธเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า เนื่องจากการนำเข้าพิธีพุทธาภิเษกเพิ่มเติม) ,การบูชาพระคุณองค์พระมหากษัตริย์ไทยทุกๆพระองค์ ,พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ,องค์อุปราชวังหน้า รัตนโกสินทร์ทุกๆพระองค์ และทั้งช่างสิบหมู่แห่งวังหน้า ,วังหลวง ,วังหลัง และช่างราษฎร์ทุกๆท่านครับ

ซึ่งเรื่องที่ผมได้บอกนั้น เป็นความเชื่อ ,ความเห็นของผม รวมทั้งคณะของผม ซึ่งก็แล้วแต่ท่านผู้ร่วมทำบุญและท่านผู้อ่านทุกๆท่าน จะมีความคิดเห็นอย่างไร ก็สุดแล้วแต่ครับ

โมทนาบุญทุกประการกับทุกๆท่านครับ

17. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    เรียน ท่านผู้อ่านทุกๆท่าน

ผมมีรูปหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 5 พระองค์ ( หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า 2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า 3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า(หลวงปู่ขรัวขี้เถ้า) 5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า(หลวงปู่หน้าปาน) อธิษฐานจิตทั้ง 5 พระองค์) อยู่จำนวนหนึ่ง

และผมมีผ้ายันต์ครอบจักรวาล (รายละเอียดด้านล่าง) อยู่จำนวนหนึ่ง

ซึ่งท่านที่ร่วมทำบุญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว102 บช.ออมทรัพย์เลขที่ 1890-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ ที่มีความประสงค์ที่จะขอรับไว้เพื่อบูชา โปรดแจ้งมาให้ผมทราบด้วยนะครับ

ส่วนรายละเอียดเรื่องของผ้ายันต์ครอบจักรวาล ตามนี้ครับ
    เชิญร่วมบุญผ้ายันต์ครอบจักรวาลรุ่นพิเศษเพื่อแจกจ่ายผู้ปฎิบัติงานใน 3 จังหวัดภาคใต้
    http://palungjit.org/showthread.php?p=583434
    http://www.palungjit.org/board/showt...434#post583434

เรื่องที่เกี่ยวข้องกับพิธีพุทธาภิเษก วันอังคารที่ 10 กรกฎาคม 2550<O></O>
    กระทู้พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้<O></O>
    หลวงปู่สุภา กันตสีโล โพสที่ 6010 หน้าที่ 601<O></O>
    หลวงปู่สุภา กันตสีโล โพสที่ 6034 หน้าที่ 604
    <O></O>สำเร็จลุน โพสที่ 6138 หน้าที่ 614<O></O>
    พระครูโพนเสม็ด (ญาคูขี้หอม) โพสที่ 6139 หน้าที่ 614<O></O>
    พระอาจารย์สีทัตถ์ วัดท่าอุเทน นครพนม โพสที่ 6140 หน้าที่ 614<O></O>
    พระอาจารย์สีทัตถ์ วัดท่าอุเทน นครพนม โพสที่ 6141,6142,6143 หน้าที่ 615<O></O>
    พระครูโพนเสม็ด (ญาคูขี้หอม) โพสที่ 6176,6178,6179,6180 หน้าที่ 618<O></O>
    พระอาจารย์สีทัตถ์ วัดท่าอุเทน นครพนม โพสที่ 6181,6182,6183,6184,6185 หน้าที่ 619<O></O>
    พระครูวิหารกิจจานุการ (หลวงพ่อปาน) โพสที่ 6186,6187,6188 หน้าที่ 619<O></O>
    พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) โพสที่ 6189 หน้าที่ 619<O></O>

ผ้ายันต์ครอบจักรวาลนี้ ได้รับการอธิษฐานจิต จาก หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 5 พระองค์ ,สำเร็จลุน พระครูโพนเสม็ด (ญาคูขี้หอม) พระอาจารย์สีทัตถ์ วัดท่าอุเทน นครพนม ,พระครูวิหารกิจจานุการ(หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค) พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง) , หลวงปู่สุภา กันตสีโล

โมทนาสาธุครับ<O></O>

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โชคชัยชนะ [​IMG]
    สำหรับผ้ายันต์ครอบจักรวาล ที่จะมอบให้กับท่านที่ร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ถ้าหากว่า งานสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งเสร็จเรียบร้อย หรือผมเห็นว่า สมควรที่จะยุติการมอบผ้ายันต์ ผมก็จะไม่นำมามอบให้อีกนะครับ เป็นผ้ายันต์ที่รวมองค์ผู้อธิษฐานจิตไว้ถึง 3 สาย ซึ่งไม่ธรรมดาครับ

สำหรับการมอบผ้ายันต์ให้กับทหารๆ ที่ผ่านมา เท่าที่ตรวจสอบมานั้น ยังไม่มีผู้ที่ได้รับอันตรายเลยครับ

.

อย่าลืมแจ้งมานะครับ สำหรับท่านที่ร่วมบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งทุกๆท่านครับ

18. sithiphong

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=headline vAlign=baseline align=left>15 ไม้มงคลตามความเชื่อจีน ดั่งแก้วสารพัดนึกเสริมบารมี-เฮง เฮง
    http://www.manager.co.th/China/ViewNews.aspx?NewsID=9510000078026
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#cccccc height=1>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left>โดย ผู้จัดการออนไลน์</TD><TD class=date vAlign=baseline align=left>3 กรกฎาคม 2551 07:52 น.</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=420 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=420>[​IMG] </TD></TR><TR><TD class=Image vAlign=baseline align=left>ไม้มงคลตามความเชื่อโบราณ</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE> หนังสือพิมพ์รายสัปดาห์- รู้จัก 15 ไม้มงคลจีน ตามความเชื่อโบราณ พร้อมความหมายอวยพร โอกาสไหนควรปลูก หรือ มอบแก่กัน เผย 5 กลุ่มหลัก ทั้งชื่อพ้องเสียง,ลักษณะดี,ความหมายดีจากบทกวี,ความเชื่อโบราณ และแพทย์สมุนไพรจีน ซึ่งล้วนแต่เป็นมงคล พร้อมต้นไม้ 3 ชนิด

19. Wirak

Wirak Active Member

ขอร่วมทำบุญเพิ่มนะครับ

ครั้งที่แล้วผมร่วมบุญกับมูลนิธิชัยพัฒนา สลิปการโอนเงินนะครับ

องค์นี้ขอร่วมบุญกับมูลนิธิพระดาบสนะครับ

ขนาดไฟล์:
      331.6 KB
      เปิดดู:
      91
  20. ตั้งจิต