พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ในบาตรของพระบูชา ปางอุ้มบาตรองค์นี้

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

ผมได้นำเงินเหรียญ จำนวน 10 บาท ซึ่งเป็นทั้งเหรียญเงินและเหรียญทอง อยู่ในเหรียญเดียวกัน ใส่บาตร เพียงคนเดียวเท่านั้น เรียบร้อยแล้ว คุณเพชรเองก็ลืมเช่นกันครับ

มาแจ้งให้ทุกๆท่านทราบครับ

2. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    ท่านปา-ทานนี่ชอบแอบมีอารายพิเศษ คนเดียวอยู่เรื่อยเชียว....

3. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo [​IMG]
    องค์นี้ผมขออนุญาตตั้งชื่อให้ครับ ว่า "ล่องลอยบนนภา" หุ หุ หุ หุ หุ(smile)
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    นี่เป็นความฉลาดของคนโบราณอย่างหนึ่ง ที่คนยุคปัจจุบันคิดไม่ได้เหมือนกับคนโบราณ

ทั้งแง่ของพุทธศิลป์ ,ทั้งศิลปบนองค์พระพิมพ์ และพลังอิทธิคุณขององค์พระพิมพ์ ต้องบอกว่า สุดยอดแห่งความสุดยอดแล้วครับ

ขอกราบขอบพระคุณท่านผู้อธิษฐานจิต ,ท่านผู้สั่งให้สร้าง ,ท่านผู้สร้าง(ช่างสิบหมู่) และท่านเจ้าของเดิมทุกๆท่าน ที่ทำให้เราชนรุ่นหลังได้มีโอกาสมีสิ่งที่ล้ำค่าให้ได้บูชากันครับ

.

4. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ในบาตรของพระบูชา ปางอุ้มบาตรองค์นี้

[​IMG][​IMG][​IMG]

ผมได้นำเงินเหรียญ จำนวน 10 บาท ซึ่งเป็นทั้งเหรียญเงินและเหรียญทอง อยู่ในเหรียญเดียวกัน ใส่บาตร เพียงคนเดียวเท่านั้น เรียบร้อยแล้ว คุณเพชรเองก็ลืมเช่นกันครับ

แหม ก็อยากทำครับ คุณเพชรและพี่ท่านนึงก็น่าจะเห็นผมทำอยู่ แต่ก็ไม่ได้สะกิดใจ และที่สำคัญเวลาใส่บาตรท่าน ก็ตั้งจิตว่า เราได้ใส่บาตรองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าด้วยครับ (good)

5. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005

ดูดู๊ ดูเธอทำ ทำมั้ยถึงทำกับชั้นได้

6. sithiphong

เมื่อวานนี้ ไม่ได้เข้ามาแก้ข่าวเรื่องเวียนหัว เพราะว่าไม่ไหวจริงๆ

ผมไม่ได้เวียนหัวครับ แต่ปวดหัวมากๆ ตอนบ่ายสองโมงผมทานยา พาราไป 2 เม็ด ช่วงบ่ายสี่โมงเย็น ทานพาราไปอีก 2 เม็ด ไม่ผ่านครับ ยังคงปวดหัวอยู่ ผมทานพอนสแตนไป 1 เม็ดอีกครั้งช่วงหกโมงเย็น แล้วสักประมาณสองถึงสามทุ่ม ผมก็หลับไป มาตื่นอีกครั้งประมาณ ห้าทุ่มเกือบๆเที่ยงคืน พอเที่ยงคืนกว่าๆก็หลับต่อ

มาช่วงเช้านี้ ตอนนี้ก็ยังมีอาการตึงๆอยู่นิดหน่อย แถมมีอาการเพิ่มก็คือปวดหลัง

กลับไปเย็นนี้คงต้องไปทานน้ำมนต์แน่นอน ไม่งั้นไม่ไหวแน่ๆ

ที่เล่าให้ฟัง อยากจะบอกว่า ตัวเราเอง สามารถยกหรือถือสิ่งของไว้ได้ในจำนวนจำกัด บางท่านอาจจะถือไว้ได้ช่วงนึงครั้งละ 10 กก. บางท่านอาจจะถือไว้ได้ช่วงนึงครั้งละ 50 กก. บางท่านอาจจะถือไว้ได้ช่วงนึงครั้งละ 100 กก. ซึ่งแต่ละท่านถือไว้ได้ไม่เท่ากัน

อยากจะบอกว่า นี่คือวาสนาบารมีของแต่ละคนที่ไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน หากถือไว้เกินกำลัง ทำให้มีผลต่อตนเองได้ และสิ่งที่สำคัญที่สุด ต้องดูว่า ถือไว้เพื่ออะไร

มีหลายสิ่งหลายอย่างหลายเรื่องที่เกี่ยวข้องกับพระวังหน้าฯ ,พระวังหลวง และพระวังหลัง ในบางเรื่องผมเคยอธิบายให้ทราบกันในกระทู้พระวังหน้าฯนี้แล้ว ลองไปหาอ่านกันดูนะครับ

โมทนาสาธุครับ

.

7. sithiphong

ผมจะบอกว่า ในการทำบุญร่วมกันกับผมหรือคุณเพชร มักจะมีการทดสอบกำลังใจกันอยู่หลายๆครั้ง ซึ่งบางครั้งผมหรือคุณเพชร จะไม่บอกว่า ดีหรือไม่อย่างไร หรือการที่จะมอบหรือไม่มอบวัตถุมงคลต่างๆ

เรื่องของการทดสอบกำลังใจนั้น ในความเห็นของผมเอง ผู้ที่นับถือหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร หรือการบูชาพระวังหน้าฯนั้น มักจะถูกทดสอบกำลังใจเสมอ แต่จะหนักมากหรือน้อยนั้น ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายประการ เช่น การนับถือด้วยความศรัทธาหรือไม่ การที่ในอดีตมีความผูกพันธ์กันมาหรือไม่ ฯลฯ

ตัวเราเอง ต้องสู้กับอุปสรรคต่างๆที่ถาโถมเข้ามาอย่างเต็มกำลัง แต่ถ้าเมื่อไหรที่ไม่ไหว หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรและหรือสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสีท่านจะมาสงเคราะห์ให้เอง ซึ่งก็แล้วแต่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรและหรือสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสีท่านเห็นสมควรครับ

ผมเชื่อว่า ท่านจะมาสงเคราะห์ลูกหลานของท่านแน่นอนครับ

8. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]

ไม่ได้ทำอะไรเลยน๊ะ เหออๆๆๆๆๆ

ก็ไม่บอกนิว่า จะร่วมทำบุญใส่บาตรด้วยหนะ

จะได้เป็นตัวแทนใส่บาตรท่าน

.

9. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร::: [​IMG]
    พระปางอุ้มบาตรที่ไปพบที่พระธาตุศรีจอมทองโดยไม่อยู่ในโปรแกรม จึงสมควรมอบพระธรรมฑูตให้เป็นพระของขวัญ พร้อมด้วยน้ำสรงพระทักษิณโมลีธาตุ(กระโหลกศีรษะส่วนขมับขวา)
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________

อีกเรื่องที่ยืนยัน

"ของจริงต้องพิสูจน์ได้เสมอ"

มหามุทิตาโมทนาสาธุครับ

10. sithiphong

11. sithiphong

อ้างอิง:
    ผมยังไม่ได้ส่งพระพิมพ์ให้กับคุณ เพพัง ,คุณพรสว่าง_2008 ,คุณเชน และคุณjirautes ผมจะรีบดำเนินการจัดส่งให้นะครับ

สัปดาห์นี้ ผมจะจัดส่งให้แน่นอนนะครับ

ต้องขอโทษด้วยที่จัดส่งให้ล่าช้ามากๆ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

12. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าและครอบครัว ขอโมทนาบุญที่คุณหนุ่มได้ถวายเหรียญใส่บาตรประหนึ่งถวายแด่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าด้วยครับ สาธุ

13. sithiphong

http://palungjit.org/showthread.php?p=1282722#post1282722

ขอนำมาโชว์บ้างครับ สำหรับหิน
    ซึ่งองค์อธิษฐานจิต ก็คือ หลวงปู่สมเด็จกรมพระยาปวเรสครับ

พระพุทธรูป (ขนาดเล็ก) ปางต่างๆ

สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี

พระอานนท์เถระเจ้า

พระอุปคุตเถระเจ้า

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

14. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    อ่านดูแล้วเข้าใจว่าเกี่ยวกับการแขวนพระใช่ไหมครับ
    พอดีเดือนที่แล้วได้ความรู้เกี่ยวกับการแขวนพระจากอาจารย์อาชวินมาครับ เกี่ยวกับว่าเราจะแขวนพระองค์นั้นๆได้หรือไม่

1.ดูง่ายๆเลยถ้ากลับมาบ้านถอดพระออกแล้วรู้สึกโล่งสบายเลย แสดงว่าพระแรงไปหรือไม่ถูกกับพระชุดนั้นครับ

2.การทดสอบง่ายๆ ถ้าแขวนเดี่ยว ให้นำองค์พระมากำไว้ในมือและลองสูดหายใจลึกๆ ถ้ารูสึกแน่นติดขัด ตั้งแต่คอแล้วก็ไม่ควรใส่ครับ ถ้าหายใจโล่งถึงท้องแสดงว่าใส่ได้สบายๆครับ

3.ถ้าแขวนหลายองค์ ให้ถอดพระมาวางบนโต๊ะด้านหน้า หันด้านฐานพระออกจากตัว เอามือซ้าย(มือขวาก็อาจจะได้รึเปล่าไม่แน่ใจนะครับ) วางไว้เหนือกลุ่มองค์พระแล้วสูดหายใจเข้าลึกๆดูตามหลักเดียวกันครับ ลองย้ายตำแหน่งพระสลับซ้ายขวา หรือย้ายองค์กลางมาข้างๆแทน และหายใจลึกๆดู จะพบว่าไม่เหมือนกันครับ พระบางองค์แขวนเดี่ยวไม่ไหวแต่พอมีองค์อื่นมาประกอบใส่ได้สบายขึ้นครับ

ตอนที่ผมลองดูครั้งแรกประหลาดใจมากครับเพราะไม่นึกว่าสลับพระซ้ายขวาจะรูสึกสบายต่างกันจริงๆ ใครลองทดสอบดูได้ผลอย่างไรบอกกันบ้างนะครับ

15. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo [​IMG]
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 32 คน ( เป็นสมาชิก 1 คน และ บุคคลทั่วไป 31 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>nongnooo </TD></TR></TBODY></TABLE><!-- currently active users -->
    <!-- Who Has Read a Thread. -->โหพ่อแม่พี่น้อง จำนวน สามสิบเอ็ดคน ยินดีต้อนรับครับ ท่านปาทานกำลังเวียนหัวไม่สบายครับ พักผ่อนมากๆคร๊าบ

เรื่องของการห้อยพระ เป็นเรื่องเล็กน้อย สำหรับเรื่องที่ผมได้อธิบายไปแล้ว

เรื่องของการห้อยพระ หากพระพิมพ์ที่ได้รับการอธิษฐานจิตจากองค์ผู้อธิษฐานจิตที่เก่งมากๆ ก็จะมีอาการกันทุกคน เพียงแต่ว่าผู้ที่ห้อยนั้น จะปฎิบัติธรรมหรือไม่ มีศีลครบหรือไม่ และกำลังของวาสนาบารมีของแต่ละคนไม่เท่ากัน บางพิมพ์ผมเองก็เป็น แต่เป็นอยู่วันนึง บางคนเป็นสองถึงสามวัน บางคนเป็นสัปดาห์ก็มี แล้วร่างกายของผู้ห้อย ก็จะปรับสภาพรับกับพลังอิทธิคุณขององค์พระพิมพ์ได้ และขึ้นอยู่กับองค์ผู้อธิษฐานจิต ว่าท่านจะอธิษฐานจิตเพื่อใช้ประโยชน์ทางไหนด้วย

แต่สิ่งที่ผมบอกก็คือ การครอบครอง ของแผ่นดินและของสงฆ์ในบางชิ้น(หรือบางสิ่งบางอย่าง) ครับ

วัตถุมงคลหรือทรัพย์สินบางอย่าง เจ้าของเดิมเขาก็ยังอยู่ ยังไม่ได้ไปไหน เขาห่วงของเขามากๆ เรื่องนี้เป็นเรื่องอันตรายมากๆ หากว่าเราไม่สามารถติดต่อสื่อสารกับเจ้าของเดิมได้ ก็ต้องระมัดระวังให้มากที่สุดและมากเป็นพิเศษครับ

ผมเองเคยมี "จักร" และ "ตรีศูรย์" ซึ่งผมได้บูชามาเป็นปี แต่ต่อมาผมได้รับคำแนะนำจากพระอาจารย์รูปหนึ่งและพี่ที่ผมเคารพท่านหนึ่งว่า ให้นำไปไว้ที่วัด เนื่องจากเป็นของสูง เราไม่สมควรจะมีไว้ในครอบครอง (องค์ที่เป็นผู้ดูแล "จักร" และ "ตรีศูรย์" นี้เป็นองค์พระสยามเทวาธิราช) สุดท้ายผมได้ถวาย "จักร" และ "ตรีศูรย์" แด่พระอาจารย์นิล เพื่อบรรจุในพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง แต่ในการที่ผมบูชาไว้ระยะเวลานึง ก็ไม่ได้ทำให้ผมเกิดปัญหา เพียงแต่เหมือนกับผมต้องแบกน้ำหนักที่เกิดอัตราที่ผมจะรับได้ไว้ชั่วคราว แต่ในสิ่งอื่นๆ อาจจะไม่ใช่อย่างที่ผมอธิบายไว้นะครับ

.

16. sithiphong

เรื่องของการห้อยพระ มีศิลปที่ควรรู้อยู่เช่นกัน ผมได้ลงไว้ในกระทู้นี้ แต่ไม่ทราบว่าอยู่ช่วงไหน ก็คือ ศิลปการใช้พระเครื่อง ที่ท่านอาจารย์ประถม อาจสาครเป็นผู้ที่เขียน

บอกกันอีกหน่อย การห้อยพระพิมพ์ หากว่าห้อยพระพิมพ์ที่ได้รับการอธิษฐานจิต คนละสาย แต่ห้อยรวมกัน เช่น การอธิษฐานจิตจากพระภิกษุ หรือการอธิษฐานจิตจากพระฤาษี ก็จะมีลักษณะที่เกิดขึ้นก็คือ พลังอิทธิคุณก็จะแย้งหรือขัดกัน หรือแม้แต่ห้อยพระพิมพ์ที่ได้รับการอธิษฐานจิตจากพระภิกษุ แต่คนละสาย ก็มีเช่นกัน เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนเป็นอย่างมาก ไว้ผมจะมาอธิบายให้ฟังอีกครั้ง ขอเวลาไปเขียนเรื่องให้ก่อนครับ

.

17. sithiphong

พระสมเด็จ ที่ไม่แท้ หากเรานำเข้าพิธีพุทธาภิเษก หรือเราใช้การอาราธนาพระบารมีองค์สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี เรื่องนี้ก็เป็นเรื่องที่ค่อนข้างมีรายละเอียดมากอยู่พอสมควร

ไว้มีโอกาส ผมจะนำมาเล่าสู่กันฟัง ถ้าไม่ลืม ช่วยเตือนกันด้วยนะครับ

.

18. sithiphong

สิ่งที่สำคัญที่สุด สำหรับทุกท่านที่มีพระวังหน้า หรือพระวังหลวง หรือพระวังหลัง (พระกรุวัดพระแก้ว) หรือพระพิมพ์ที่สร้างขึ้นที่วังหน้าหรือวังหลวง แล้วนำไปทอดกฐินเป็นกฐินหลวง ที่วัดต่างๆรอบพระนคร 11 วัด(เท่าที่ทราบมา แต่เป็นวัดไหนบ้าง ผมทราบมาเพียงสองถึงสามวัดเท่านั้นครับ)

คือเรื่องทรัพย์แผ่นดิน และทรัพย์ของสงฆ์

ต้องทำบุญชำระหนี้สงฆ์ และทำบุญคืนแผ่นดิน

อีกเรื่องคือ การทำบุญและกรวดน้ำ ต้องถวายและอุทิศให้ดังนี้

1.องค์ผู้อธิษฐานจิต
    2.องค์ผู้สั่งให้สร้าง
    3.ผู้สร้าง
    4.เจ้าของเดิม

หากท่านใดอ่านแล้ว สงสัยว่าคืออะไร เป็นอย่างไร สอบถามได้กับผมหรือคุณเพชรหรือคุณnongnooo ก็ได้นะครับ

19. Phocharoen

Phocharoen เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ สุทธิพงษ์
    ผมได้รับข้อมูลของวัดที่ผม จะนำพระพิมพ์ไปเพื่อมอบให้ญาติโยมที่มาทำกุศลดังนี้
    . 1. ท่านเจ้าอาวาส ชื่อ ท่านมานัส เป็นสาย หลวงพ่อ สนองวัดสังฆทาน นนทบุรี
    2. ชื่อ สำนักปฏิบัติธรรมสวนป่า หลัง รร เซ็นต์ปอลคอนแวน อ. ศรีราชา ชลบุรี
    3. ท่าน มานัสเป็นคนทางใต้ ชาวบ้านที่มาทำกุศล ทุกอาชีพครับ
    4. บุคคลที่ ผทรู้จัก ที่มาประจำ รู้จัก พระบรมครูฯ ครับ
    5. ผมเอง เป็นคน นนทบุรี
    6. รูป ภาพวัด ผมขอโทษ ไว้คราวหน้า สิ่งก่อสร้างที่ขาดแคลนคือ ทางขึ้น ศาลาปฏิบัติธรรม บนเขา , ศาลาปฏิบัติธรรม 2 เรื่องหลักครับ
    ขอบคุณครับที่เราตั้งใจทำกุศลกันทุกคนรวมทั้งท่านสมาชิกทุกท่าน

20. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Phocharoen [​IMG]
    คุณ สุทธิพงษ์
    ผมได้รับข้อมูลของวัดที่ผม จะนำพระพิมพ์ไปเพื่อมอบให้ญาติโยมที่มาทำกุศลดังนี้
    1. ท่านเจ้าอาวาส ชื่อ ท่านมานัส เป็นสาย หลวงพ่อ สนองวัดสังฆทาน นนทบุรี
    2. ชื่อ สำนักปฏิบัติธรรมสวนป่า หลัง รร เซ็นต์ปอลคอนแวน อ. ศรีราชา ชลบุรี
    3. ท่าน มานัสเป็นคนทางใต้ ชาวบ้านที่มาทำกุศล ทุกอาชีพครับ
    4. บุคคลที่ ผทรู้จัก ที่มาประจำ รู้จัก พระบรมครูฯ ครับ
    5. ผมเอง เป็นคน นนทบุรี
    6. รูป ภาพวัด ผมขอโทษ ไว้คราวหน้า สิ่งก่อสร้างที่ขาดแคลนคือ ทางขึ้น ศาลาปฏิบัติธรรม บนเขา , ศาลาปฏิบัติธรรม 2 เรื่องหลักครับ
    ขอบคุณครับที่เราตั้งใจทำกุศลกันทุกคนรวมทั้งท่านสมาชิกทุกท่าน

ขอบคุณครับ

อยากเห็นเร็วๆจังเลยว่า วัดมีลักษณะอย่างไร บริเวณวัดเป็นอย่างไร

ผมเองต้องไปชลบุรีเร็วๆนี้ อาจจะไปแวะเยี่ยมท่านเจ้าอาวาสและคุณPhocharoen ที่ชลบุรี น่าจะเป็นเดือนหน้าครับ

*****เลขโพสนี้ดีจริงๆ*****<!-- / message --><!-- sig -->