พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

นอกจากธรรมะ ที่เราต้องศึกษาและปฎิบัติกันให้ดีมากๆ

เรายังต้องใช้ชีวิตในปัจจุบันให้ดี ศึกษาทั้งเรื่องของประเทศชาติ ศึกษาเรื่องการดำรงชีวิต หากเรามีความเป็นอยู่ที่ลำบาก ยังมีครอบครัวที่ต้องรับผิดชอบ แล้วเรายังมีจิตที่จะศึกษาและปฎิบัติธรรมได้อย่างไร

ผมจึงได้นำเรื่องราวต่างๆที่เกี่ยวข้องกับการดำเนินชีวิต ที่นอกเหนือจากธรรมะ นอกเหนือจากพระเครื่อง ที่สำคัญที่สุดคือการร่วมทำบุญและปฎิบัติธรรม เพื่อเป็นสิ่งที่ให้ทุกๆท่านได้เป็นสิ่งที่รู้ ให้เท่าทันโลกปัจจุบันให้มากที่สุดครับ

โมทนาสาธุครับ

.

2. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    กำลังจาถามเลยครับว่าสนใจองค์ไหน เจอท่านปา-ทานพูดอย่างนี้เปลี่ยนเป็นนิสัยไม่ดีดีกว่าครับ 55555 เดี๋ยวบอกขอสมเด็จทองเนื้อแปดอย่างนี้ก็หน้ามืดครับ55555อีกทีครับ เดี๋ยวนี้ต้องระวังครับ ชอบมีเพื่อนดีคอยผลักดันเรื่อยอ่ะครับ หุหุ.......

3. sithiphong

ผมมีคำถามมาถามทุกท่าน แต่ไม่มีรางวัลให้

เรื่องนี้ผมจะบอกว่า หากทุกๆท่านได้อ่านแล้ว ผมขอสองคำตอบ (จริงๆน๊ะ จะบอกให้)

คำตอบแรก เป็นความคิดที่เกิดขึ้นครั้งแรกในการอ่านคำถามจบ ส่วนคำตอบที่สอง เป็นความคิดที่ผ่านการคิดด้วยเหตุผลอย่างรอบคอบแล้ว

ผมสมมุตให้ท่านผู้อ่าน เป็นคนทำงานที่รับเงินเดือน ไม่ใช่งานอิสระน๊ะครับ

คำถามมีดังนี้

1.ท่านได้รับเงินเดือนๆละ 10,000 บาท แต่นาย ก.ได้รับเงินเดือนๆละ 8,000 บาท

และ

2.ท่านได้รับเงินเดือนๆละ 13,000 บาท แต่นาย ก.ได้รับเงินเดือนๆละ 15,000 บาท

ผมถามว่า ท่านเลือกข้อใด

แต่อย่าลืม ตอบ 2 ครั้ง(ตามที่ผมได้อธิบายข้างบน)นะครับ

4. sithiphong

เผย'คนกรุง'ระวังไข้เลือดออกระบาด
    <table style="width: 480px;"><tbody><tr><td valign="top">
    </td> <td valign="top">http://www.dailynews.co.th/web/html/popup_news/Default.aspx?Newsid=167080&NewsType=1&Template=1

เมื่อวันที่ 13 มิ.ย. นายจักรพันธ์ พรนิมิตร ที่ปรึกษาของผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร (กทม.) ในฐานะประธานคณะกรรมการประสานงาน และติดตามนโยบายของ ผู้ว่าฯ กทม.กลุ่มกรุงธนใต้ พร้อมคณะกรรมการกรุงธนใต้ ลงพื้นที่รณรงค์ป้องกันโรคไข้เลือดออกที่ชุมชนคานเรือ เขตภาษีเจริญ

นายจักรพันธ์ กล่าวว่า การลงพื้นที่เพื่อรณรงค์ให้ประชาชนเกิดความตื่นตัว และตระหนักถึงการป้องกันโรคไข้เลือดออกในชุมชน เนื่องจากปีนี้การระบาดของโรคไข้เลือดออกทวีความรุนแรงมากขึ้น จากการรายงานของสถานพยาบาลในกรุงเทพฯ ตั้งแต่วันที่ 1 ม.ค.-11 มิ.ย. ที่ผ่านมา พบผู้ป่วยด้วยโรคไข้เลือดออก 2,739 ราย และมีผู้เสียชีวิตด้วยโรคไข้เลือดออก 4 ราย เมื่อเทียบกับช่วงเวลาเดียวกันของปี 2550 พบว่ามีผู้ป่วยเพิ่มขึ้น 800 ราย หรือราว 30% เพราะมี 1,939 ราย และผู้เสียชีวิตเพิ่มขึ้น 2 ราย จากที่เคยมี 2 ราย

นายจักรพันธ์ กล่าวว่า ที่น่าเป็นห่วงอย่างยิ่ง เนื่องจากปัญหาโลกร้อน ทำให้วงจรชีวิตของยุงนานขึ้น จึงได้กำชับให้รณรงค์ต่อเนื่อง และให้เสนอแผนป้องกันโรคไข้เลือดออกอย่างเป็นระบบ ใช้มาตรการกำจัดลูกน้ำยุงลาย 5 ป ได้แก่ “ปิด” ฝาภาชนะ เช่น โอ่งน้ำให้เรียบร้อย “เปลี่ยน” คือ เปลี่ยนน้ำในภาชนะกันไม่ให้ยุงลายไปวางไข่ “ปล่อย” คือ ปล่อยปลาหางนกยูงลงในแหล่งน้ำเพื่อให้กินลูกน้ำยุงลาย “ปรับ” คือ ปรับสิ่งแวดล้อมไม่ให้เป็นแหล่งเพาะพันธุ์ยุงลาย และ “ปฏิบัติ” คือ กำจัดยุงลายเป็นประจำทุก ๆ 7 วัน เพื่อตัดวงจรไข้เลือดออกตั้งแต่ต้นอย่างจริงจังในทุกพื้นที่ โดยได้นำทรายอะเบทมาแจกให้กับประชาชน และฉีดพ่นสารเคมีกำจัดลูกน้ำยุงลายในชุมชน.
    </td></tr></tbody></table>

5. nongnooo

ง่ายครับ นิสัยมนุษย์นี่ต้องบอกว่าน่าจะเป็นสัตว์โลกชนิดเดียวที่มีความขี้อิจฉาย่อมเห็นคนอื่นดีกว่าตนไม่ได้ แน่นอนครับแทบจะตอบได้เลยว่าข้อแรกย่อมรู้สึกว่าเออยังมีคนแย่กว่าแฮะ ในทางกลับกัน ข้อ2 ก็รู้สึกแอะ เราได้น้อยกว่าคนอื่นเหรอ แต่เป็นผมๆจะเลือกข้อ2ครับอ่ะนี่คือตอบครั้งแรกครับ
    ตอบครั้งที่2นะครับ ผมขอแนะนำนะครับ ใครสนใจทางศาสตร์นี้ที่เป็นทางจิตวิทยาวิเคราะห์ ครับ หาหนังสือที่ยังพอหาได้ที่เอเชีย บุค ชื่อ why people make mistake ผมจำชื่อคนแต่งไม่ได้ครับ แต่หนังสือseries ล่าสุด ของamos travosky ชื่อ heuristic and biasครับ ผมชอบมากเพราะประยุกต์ใช้กับชีวิตจริงได้ดีมากๆครับ ตอบตามนี้ครับ ผมก็เลือกข้อ2อยู่ดีครับ
    55555ท่านปา-ทานมาใช้กับผมไม่ได้หรอกครับ เพราะผมฝึกมาดีแล้วครับ หุ หุ หุ (รางวัลขอเป็นสมเด็จอัศนีนะครับ)

6. sithiphong

7. sithiphong

ท่านอื่นๆว่าไงครับ อย่าลืมตอบนะครับ

เอ่อออออออออออ ไม่มีรางวัลน๊าาาาาาคุณnongnooo

.

8. nongnooo

9. sithiphong

10. sithiphong

<table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr><td class="thead"> ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 18 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 16 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> sithiphong, nongnooo+</td></tr></tbody></table>
    เอ่อ คุยกันสองคน เดี๋ยวหลายๆท่านไม่มีส่วนร่วมน๊ะะะะะะะะะจ้าาาาาาาาาาาาาา

.

11. sithiphong

ไปไหนกันหมดละเนี่ย

12. sithiphong

http://www.posttoday.com/newsdet.php?sec=invest&id=243987

ผู้ค้าทองเสนอตัว นายหน้าอนุพันธ์

โพสต์ทูเดย์ — สมาคมทองขอเอี่ยวตลาดอนุพันธ์ เสนอเป็นโบรกเกอร์ กลัวลูกค้าหายไปลงทุนในตลาดล่วงหน้า ด้านหุ้นเรือจม ค่าระวางเรือทรุด ส่วนถ่านหินพุ่ง วานนี้ ตลาดอนุพันธ์ (ประเทศไทย) หรือ TFEX จัดสัมมนาก่อนจะเปิดซื้อขายโกลด์ฟิวเจอร์ประมาณ ก.ย.นี้
    นายกฤชรัตน์ หิรัณยศิริ รองเลขาธิการสมาคมค้าทองคำ กล่าวว่า ทางสมาคมเสนอให้มีการซื้อขายเป็นเงินเหรียญสหรัฐสำหรับอนุพันธ์ทองคำ เพื่อให้นักลงทุนต่างประเทศที่เข้ามาซื้อมีความสะดวก
    ขณะเดียวกันยังเสนอให้บริษัทผู้นำเข้าทองคำที่มีส่วนแบ่งตลาดเกิน 50% ทำหน้าที่เป็นโบรกเกอร์หรือนายหน้าซื้อขายในตลาดอนุพันธ์ และเป็นมาร์เก็ตเมกเกอร์ได้และให้ใช้เวลาซื้อขายตามเวลาจริง (เรียลไทม์) โดยส่งมอบได้ทั้งเงินสดและทองคำ
    “สมาคมกังวลว่าหากมีการซื้อขายอนุพันธ์ทอง ทำให้ผู้ค้าทองในประเทศที่มี 7,000 แห่ง ได้รับผลกระทบ เพราะคนซื้อทองจริงลดลงและหันไปลงทุนทองในตลาดอนุพันธ์แทน ดังนั้นจึงต้องการให้มีการแก้ไขกฎเกณฑ์ต่างๆ ที่รัดกุมและเป็นประโยชน์กับทุกฝ่าย”
    นายกฤชรัตน์ ยังกล่าวว่า การลงทุนในทองคำจะได้รับ ผลตอบแทนที่ดีกว่าดอกเบี้ยเงินฝาก และสูงกว่าอัตราเงินเฟ้อที่สูงอยู่ในขณะนี้ หากลงทุนในระยะกลาง-ยาว หรือถือครองนานกว่า 1 ปี ขึ้นไป
    ด้านหุ้นที่เกี่ยวเนื่องกับสินค้าโภคภัณฑ์มีทั้งขึ้นและลงวานนี้ โดยดัชนีค่าระวางเรือตกต่ำสุดเป็นประวัติการณ์ วันเดียวทรุดตัวลงเฉียด 1,000 จุด โดยลงมาอยู่ที่ 10,142 จุด ขณะที่ราคาถ่านหิน พุ่งขึ้นไปอยู่ที่ 155.50 เหรียญสหรัฐต่อตัน ทำให้ราคาหุ้นบริษัท โทรีเซนไทยเอเยนต์ซีส์ (TTA) ลงแรงปิด 39.25 บาท ติดลบ 4.50 บาท หรือ 10.29% ส่วนหุ้นบ้านปู (BANPU) ได้รับผลดี ระหว่างวันขึ้นไปถึง 516 บาท แต่ปิดเท่ากับ วันก่อน 504 บาท

13. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    บังเอิญผ่านมาทางนี้ โดยผ่านมาทางกระทู้เฮียหนุ่มอีกที ก็เลยถือโอกาสร่วมบุญด้วยเลยครับ คาดว่าปัจจัยคงจวนจะครบตามที่ได้ตั้งใจไว้แล้วนะครับ
    ถ้าโอนแล้ว (กะว่าจะโอนพรุ่งนี้) แล้วจะเข้ามาโพสแจ้ง จำนวนเงินให้ทราบอีกทีครับ
    โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ
    พระรอดสวยดีครับคุณเพชร
    ให้บังเอิญอีกว่า พอจะโพสดันโพสไม่ได้ ลองหลายทีแล้ว ก็เลยฝากเอามาแปะไว้ที่กระทู้นี้แทนละกันนะครับ วานเฮียหนุ่มโพสต่อให้ด้วยครับ (หาของดีไว้ให้ผมใช้บ้างนะ ได้หรือยัง)
    อ่านแล้วก็อย่าเพิ่งงงนะครับ คือว่าผมจะโพสในกระทู้คุณเพชร เรื่องสร้างพระปางอุ้มบาตร แล้วโพสไม่เข้าอ่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2008
  14. sithiphong

แนะคนใช้รถเทียบ 3 ข้อมูลก๊าซแอลพีจี-เอ็นจีวี

http://www.posttoday.com/topstories.php?id=244077
    โดย Post Digital วันที่ 14 มิถุนายน 2551

อธิบดีกรมธุรกิจพลังงาน แนะประชาชนเปรียบเทียบ 3 ข้อมูลคือ ราคา-ต้นทุนถังและจำนวนปั๊ม ของก๊าซแอลพีจี และ เอ็นจีวี ก่อนตัดสินใจติดตั้งก๊าซในรถยนต์ ชี้ระยะยาวเอ็นจีวีได้เปรียบ
    นายเมตตา บันเทิงสุข อธิบดีกรมธุรกิจพลังงาน เปิดเผยว่า จากกรณีที่มีประชาชนจำนวนมากที่นำรถยนต์ไปติดตั้งก๊าซแอลพีจี ซึ่งเป็นก๊าซหุงต้ม แทนการใช้น้ำมันในขณะนี้ว่า อยากให้ประชาชนใช้ข้อมูลเปรียบเทียบความคุ้มค่าในอนาคตระหว่างก๊าซแอลพีจี ที่ต้นทุนได้ผันแปรตามราคาน้ำมัน และก๊าซเอ็นจีวี(NGV) ซึ่งเป็นก๊าซธรรมชาติที่ไทยผลิตได้เอง และรัฐบาลสนับสนุนให้ใช้งานในรถยนต์ เนื่องจากในเดือนกรกฎาคมนี้ รัฐบาลจะเริ่มปรับราคาก๊าซแอลพีจีในส่วนที่ใช้ในรถยนต์และอุตสาหกรรมขึ้น แต่จะยังอุดหนุนในส่วนที่ใช้ในครัวเรือนกิโลกรัมละ 18 บาท ต่อไป ซึ่งจะส่งผลให้รถที่ใช้ก๊าซแอลพีจีมีต้นทุนสูงขึ้นตามทิศทางของราคาแอลพีจีในตลาดโลก ทำให้อนาคตเอ็นจีวีได้เปรียบ

ส่วนกรณีที่ประชาชนให้เหตุผลว่า จุดเติมก๊าซแอลพีจีมีมากกว่านั้น นายเมตตาระบุว่า เนื่องจากเป็นก๊าซที่ใช้มานานถึง 25 ปี จึงมีจุดเติมมากกว่า ขณะที่เอ็นจีวีเพิ่งจะเริ่มต้นใช้ในรถยนต์เพียง 1-2 ปีเท่านั้น และมั่นใจว่า ในครึ่งหลังของปีนี้ จุดเติมเอ็นจีวีจะมีมากขึ้น ส่วนราคาถังก๊าซเอ็นจีวีที่ยังแพงอยู่ ก็จะมีราคาลดลงไปในเร็ว ๆ นี้ หลังจากรัฐบาลให้การสนับสนุนชัดเจน โดยขณะนี้ได้เจรจากับผู้ผลิตถังเอ็นจีวีทั่วโลก เพื่อนำเข้ามาใช้งานในไทยให้เพียงพอ และราคาถูกลง ส่วนราคาก๊าซเอ็นจีวีนั้น ในช่วงนี้รัฐบาลยังสนับสนุนที่ 8.50 ต่อกิโลกรัม และแม้ว่าอนาคตจะหมดช่วงเวลาสนับสนุน ก็มั่นใจว่า จะไม่สูงเท่ากับก๊าซแอลพีจี ที่ขณะนี้ไทยเริ่มนำเข้าจากต่างประเทศเพราะผลิตได้ไม่เพียงพอ.

15. sithiphong

ได้แล้วครับน้า สำหรับน้าแผนได้เสมอ ไม่มีปัญหาครับ

ช่วงนี้น้าเป็นไงบ้างครับ สบายดีนะครับ

16. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ผมร่วมตอบคำถามด้วยละกัน
    อ่านแล้วก็รู้สึกว่า คนถามอยากได้คำตอบอะไรฟะเนี่ย..
    ผมรู้สึกว่าถ้าเป็นอันแรกก็ดีครับ เราได้เงิน 10,000 แต่นาย ก.ได้แค่ 8,000 ก็เป็นเรื่องของนาย ก.ที่จะต้องแก้ไขตัวเองเพื่อให้ได้เงินมากขึ้น
    อันที่สอง เราได้ 13,000 ก็ดี ได้มากกว่าเก่าอีกแฮะ ส่วนนาย ก.ได้ 15,000 ก็เป็นเรื่องของนาย ก.เขาคงมีดี จึงได้มาก ไม่ได้รู้สึกอิจฉาอะไร ตัวเลขไม่ได้มีผลอะไรสำหรับเรา
    คนถามไม่มีรางวัลอะไรให้ แล้วจะถามทำไมเนี่ย...คนตอบเซ็ง

17. พรหมประกาศิต

อ้าว...ยังไม่นอนอีกเหรอครับ ผมสบายดี ไม่ได้เจอกันซะนาน เฮียคงสบายดีเช่นกันนะ ผมได้ไปถนนประชาอุทิศ ที่พระรามสองบ่อยๆ แต่จำซอยบ้านเฮียหนุ่มไม่ได้แล้ว ถ้าได้ไปอีกจะแวะไปเยี่ยมสักหน่อย ผมแวะไปส่งน้องๆในเว็ปที่ทางเข้าบ้าน ที่ซอย10 อ่ะครับ

18. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    55555 โมทนาบุญกับคุณพรหมประกาศิตด้วยครับ งานบุญกระทู้เฉพาะกิจถวายพระปางอุ้มบาตรปิดพอดีเลยครับ เนื่องจากได้จำนวนปัจจัยครบถ้วนเมื่อ บ่ายโมงวันนี้เองครับ แต่เพื่อไม่ให้เสียศรัทธาก็จะรวมไปในการสร้างบุษบก - ถ้วยเบญจรงค์บรรจุพระธาตุโมคคัลลานะเพื่อบรรจุที่บุษบก - ผอบพระธาตุอีก ๙ ใบเพื่อบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะถวายวัดอีก ๙ แห่ง - อาสนะรองรับ - ผ้าห่มคลุมองค์ท่าน

ที่ post ไม่เข้านี่ สงสัยอิทธิคุณของพระลำพูนที่เด่นไปทางคงกระพันหรือเปล่าครับ...

19. :::เพชร:::

1
    ขอขอบคุณคุณตั้งจิตที่ได้เข้ามาช่วยเหลือแจ้งปิดยอดงานบุญถวายพระปางอุ้มบาตรเหนือบุษบกด้วยนะครับ

โดยยอดเงินปัจจัยเพื่อการได้มาของพระปางอุ้มบาตรอายุมากกว่า ๑๐๐ ปีองค์นี้ บัดนี้ได้ปัจจัยเกินจำนวนแล้ว โดยเมื่อเช้านี้(เสาร์ที่ ๑๔ มิ.ย. ๒๕๕๑) ได้มีผู้ร่วมปัจจัยจำนวน ๔ ท่าน ดังนี้

๒๓)คุณ ตา ๒,๐๐๐ บาท
    ๒๔)คุณ จินตนา ๔๖๔ บาท
    ๒๕)คุณ jirautes และครอบครัว ๓๐๐ บาท
    ๒๖)คุณ พรเทพ และครอบครัว ๕๐๐ บาท

ปัจจัยเกินมา ๘๐๐.๓๘ บาท

ผมจึงขอเกลี่ยยอดเงินทำบุญถวายพระปางอุ้มบาตรนี้เพื่อให้ทุกท่านที่มีศรัทธาบริจาคปัจจัยร่วมบุญถวายพระปางอุ้มบาตรนี้สามารถได้ร่วมบุญได้โดยถ้วนหน้ากัน โดยส่วนที่เกินจากแต่ละท่านนี้จะขอนำไปสมทบเป็นการร่วมบุญสร้างบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะ ถ้วยเบญรงค์ ๑ ใบ และผอบบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะอีก ๙ ใบ อาสนะรองรับ และผ้าห่มคลุมองค์ท่านในช่วงสุดท้ายของงานบุญนี้อีกต่อหนึ่งครับ

ผมขอนำมาเกลี่ยแบบนี้ครับ
    คุณจินตนา ๒๖๓.๖๒ บาท(ร่วมบุญสร้างบุษบกฯ ถ้วยเบญรงค์ของเก่าสมัยรัชกาลที่ ๕ ผอบบรรจุพระธาตุฯ อาสนะรองรับ และผ้าห่มคลุมองค์ท่าน จำนวน ๒๐๐.๓๘ บาท)

คุณjirautes ๑๐๐ บาท(ร่วมบุญสร้างบุษบกฯ ถ้วยเบญรงค์ของเก่าสมัยรัชกาลที่ ๕ ผอบบรรจุพระธาตุฯ อาสนะรองรับ และผ้าห่มคลุมองค์ท่าน จำนวน ๒๐๐ บาท)

คุณพรเทพ ๑๐๐ บาท(ร่วมบุญสร้างบุษบกฯ ถ้วยเบญรงค์ของเก่าสมัยรัชกาลที่ ๕ ผอบบรรจุพระธาตุฯ อาสนะรองรับ และผ้าห่มคลุมองค์ท่าน จำนวน ๔๐๐ บาท)

ปัจจัยเกินมา ๘๐๐.๓๘ บาทของทั้ง ๓ ท่านนี้รอสมทบร่วมบุญสร้างบุษบกฯ ถ้วยเบญรงค์ของเก่าสมัยรัชกาลที่ ๕ ผอบบรรจุพระธาตุฯ อาสนะรองรับ และผ้าห่มคลุมองค์ท่าน

สรุปรายชื่อ และจำนวนปัจจัยในงานบุญถวายพระปางอุ้มบาตรอายุมากกว่า ๑๐๐ ปี ประดิษฐานไว้เหนือบุษบกพระโมคคัลลานะอายุ ๕๐๐ ปี ดังนี้ครับ

ขอแนะนำผู้ที่ต้องการร่วมบุญถวายพระพุทธรูปปางอุ้มบาตรอายุมากกว่า ๑๐๐ ปีเพื่อประดิษฐานเหนือบุษบกพระโมคคัลลานะอายุ ๕๐๐ ปีนี้

๑) สามารถจะร่วมบุญจำนวนเท่าใดก็แล้วแต่ท่าน โดยโอนเข้าบัญชีที่ post ไว้ในหน้าที่ ๑-๒(ขอปิดการร่วมบุญรายการนี้)

๒) ผู้ที่มีเกณฑ์พระประจำวันพุธกลางวัน (พระปางอุ้มบาตร) เป็นพระเสวยอายุในปีนี้ ควรจะร่วมบุญนี้ เพราะเหตุว่าพระพุธเป็นพระที่จะดูแลชีวิตความเป็นอยู่ของท่านถึง ๑๗ ปีเลยทีเดียว

๓) ผู้ที่ต้องการเสริมดวงทักษาในตำแหน่งต่างๆทางโหราศาสตร์ เช่น อาจจะเป็นศรี หรือเดช หรืออายุ ฯลฯ ก็จะได้กำลังมากขึ้น

.....................................................................

การร่วมบุญถวายพระปางอุ้มบาตรนี้ ผมขอใช้หลักเกณฑ์นี้ครับ

๑) ท่านจะร่วมบุญด้วยเท่าไหร่ก็ตามแต่สมัครใจโดยจะบันทึกชื่อไว้ตามลำดับ

๒) เมื่อครบตามจำนวนปัจจัยที่ได้พระปางอุ้มบาตรองค์นี้แล้วก็จะปิดรายการบุญนี้ทันที

๓) ไม่มีวัตถุมงคลมอบให้

....................................................................

รายชื่อผู้ร่วมบุญถวายพระปางอุ้มบาตรเหนือบุษบกพระโมคคัลลานะ

๑) คุณ :::เพชร::: ๑,๐๐๐ บาท
    ๒) คุณ nongnooo ๕๐๐ บาท
    ๓) คุณ guawn ๑๐๐ บาท
    ๔) คุณ kwok ๔๐๐ บาท
    ๕) คุณ sithiphong - ภรรยา และทั้ง ๒ ครอบครัว ๕๐๐ บาท
    ๖) คุณ newcomer ๓๐๐ บาท
    ๗) คุณ พิมพาภรณ์ ๑๐๐ บาท
    ๘) คุณ aries2947 - ภรรยา และครอบครัว ๒๐๐ บาท
    ๙) คุณ marcbangkok ๕๐๐ บาท
    ๑๐)คุณ sira ๒๐๐ บาท
    ๑๑)คุณ ตั้งจิต และครอบครัว ๒๐๐ บาท
    ๑๒)คุณ นายคัง และครอบครัว ๑,๐๐๐ บาท
    ๑๓)คุณ hongsanart ๑,๐๐๐ บาท
    ๑๔)คุณ ศิษย์ต่างแดน ๕๑๗.๓๘ บาท
    ๑๕)คุณ พรสว่าง_2008 ๓๐๐ บาท
    ๑๖)คุณ chaipat และภรรยา ๑๑๙ บาท
    ๑๗)คุณ พุทธันดร ๕๐๐ บาท
    ๑๘)คุณ ชวภณ-ภรรยา และครอบครัว ๑,๐๐๐ บาท
    ๑๙)คุณ ชาญณวิทย์ และภรรยา ๕๐๐ บาท
    ๒๐)คุณ pondkantana - ภรรยา และครอบครัว ๑,๕๐๐ บาท
    ๒๑)คุณ littlelucky ๑๐๐ บาท
    ๒๒)คุณ จาตุรงค์ ๒,๐๐๐ บาท
    ๒๓)คุณ ตา ๒,๐๐๐ บาท
    ๒๔)คุณจินตนา ๒๖๓.๖๒ บาท(ร่วมบุญสร้างบุษบกฯ ถ้วยเบญรงค์ของเก่าสมัยรัชกาลที่ ๕ ผอบบรรจุพระธาตุฯ อาสนะรองรับ และผ้าห่มคลุมองค์ท่าน จำนวน ๒๐๐.๓๘ บาท)
    ๒๕)คุณjirautes ๑๐๐ บาท(ร่วมบุญสร้างบุษบกฯ ถ้วยเบญรงค์ของเก่าสมัยรัชกาลที่ ๕ ผอบบรรจุพระธาตุฯ อาสนะรองรับ และผ้าห่มคลุมองค์ท่าน จำนวน ๒๐๐ บาท)
    ๒๖)คุณพรเทพ ๑๐๐ บาท(ร่วมบุญสร้างบุษบกฯ ถ้วยเบญรงค์ของเก่าสมัยรัชกาลที่ ๕ ผอบบรรจุพระธาตุฯ อาสนะรองรับ และผ้าห่มคลุมองค์ท่าน จำนวน ๔๐๐ บาท)

รวมปัจจัย ๑๕,๐๐๐ บาท จำนวนปัจจัยที่ได้พระปางอุ้มบาตรองค์นี้ มีผม และคุณหนุ่มทราบกันเพียง ๒ คนเท่านั้น

ส่วนปัจจัยที่เกินมาจำนวน ๘๐๐.๓๘ รอร่วมบุญสร้างบุษบกฯ-ถ้วยเบญรงค์ของเก่าสมัยรัชกาลที่ ๕-ผอบบรรจุพระธาตุฯ-อาสนะรองรับ และผ้าห่มคลุมองค์ท่าน

ขอโมทนาบุญที่ได้ร่วมกันถวายพระปางอุ้มบาตรประดิษฐานเหนือบุษบกด้วยนะครับ เมื่อบุษบกสร้างเสร็จแล้วเมื่อใด ในวันที่ถวายบุษบก-พระปางอุ้มบาตร-ถ้วยเบญรงค์บรรจุพระธาตุโมคคัลลานะ-อานะ-ผ้าห่มคลุมองค์พระ ใคร่ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆไปร่วมบุญกันนะครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

20. :::เพชร:::

1
    และตามสัญญาที่ได้แจ้งไว้ว่า หากปัจจัยที่ร่วมบุญถวายนี้ครบตามจำนวนแล้ว จะ post ภาพให้ได้ชมกันว่าพระปางอุ้มบาตรที่คุณหนุ่มบอกว่าสวยงามนั้นสวยงามยังไง และยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอื่นที่มาเสริมให้เรื่องราวของความศรัทธาที่จะร่วมกันถวายพระปางอุ้มบาตรเหนือบุษบกนี้มีคุณค่า และเกิดบุญ เกิดอานิสงค์กันถ้วนหน้ากันมากมายเพียงนี้ ซึ่งเมื่อนำเหตุการณ์มาประมวลกันตั้งแต่วันที่แจ้งเรื่องการถวายพระปางอุ้มบาตรนี้ จนถึงเวลานี้ ผมสามารถพูดได้ว่าเกิดจากพุทธบัญชา และวาระพาไปเท่านั้น เราทุกคนไม่สามารถจะไปกำหนดอะไรได้เลยจากการเดินทางไปเชียงใหม่ลำพูนเที่ยวนี้ที่ผ่านมา

เริ่มต้นเมื่อวันอาทิตย์ที่ ๑ มิ.ย. ๒๕๕๑ จากการที่หลวงพี่(ท่านมีญานของสมเด็จพระบรมไตรโลกนารถ)ที่ดูแลพระโมคคัลลานะอายุ ๕๐๐ ปีองค์นี้ท่านเห็นว่าควรที่จะประดิษฐานพระปางอุ้มบาตรเหนือบุษบกที่ประดิษฐานพระโมคคัลลานะ

เมื่อผมได้ทราบความนี้ ด้วยความรู้สึกว่าน่าจะหาพระโบราณซักองค์หนึ่ง จึงขออาสาไปหาพระปางอุ้มบาตรโบราณองค์นี้

ผมเชื่อว่าคุณหนุ่มสามารถจะดำเนินการจัดหามาได้อย่างแน่นอน จึงโทรศัพท์แจ้งความประสงค์ให้คุณหนุ่มทราบในบ่ายวันนั้น(อาทิตย์ที่ ๑ มิ.ย.)ทันที

วันเสาร์ที่ ๗ มิ.ย. ๒๕๕๑ ผม และคณะอยู่ที่ลำพูนเนื่องในวาระตามรอยพระแม่จามเทวีอยู่ ขณะนั้นผมอยู่ที่วัดดอนจั่น จ.เชียงใหม่อยู่ พระอธิการอนันต์ หลวงพ่อเจ้าอาวาสวัดดอนจั่นได้กล่าวแนะนำในตอนหนึ่งว่าให้คณะเราไปที่วัดพระธาตุศรีจอมทอง ขณะนั้นในคณะยังไม่มีผู้ใดทราบความเป็นมาของวัดพระธาตุศรีจอมทองเลยว่ามีอะไรที่วัดนี้บ้าง...

วันอาทิตย์ที่ ๘ มิ.ย. ๒๕๕๑ ประมาณ ๑๐ โมงเช้า คณะผมกำลังตามรอยพระแม่จามเทวีอยู่ที่วัดพระธาตุดอยน้อย(เป็นวัดที่มีอายุร่วม ๑,๒๐๐ ปีที่พระแม่จามเทวีเคยเสด็จมาสร้างไว้ก่อนจะเดินทางไปหริภุญไชย และเคยบวชพราหมณ์) คุณหนุ่มได้โทรศัพท์มาถึงผม และแจ้งว่าสามารถหาให้ได้แล้ว องค์พระมีความสูงมาก(ความสูงเท่าเอว) และสวยงามมาก

วันอาทิตย์ที่ ๘ มิ.ย. ๒๕๕๑ เวลาประมาณบ่ายโมง(ก่อนเดินทางขึ้นเครื่องในช่วงบ่าย ๓ โมงครึ่ง) คณะผมกำลังได้เดินทางมาถึงวัดพระธาตุศรีจอมทอง ขณะกำลังห่มผ้าองค์พระบรมธาตุเจดีย์ประดิษฐานพระโมลีธาตุ(กระโหลกศีรษะส่วนขมับขวา)ภายในวิหารจตุรมุข ผมก็ถึงกับขนลุกขนพอง เมื่อได้เห็นพระปางอุ้มบาตรรายรอบพระบรมธาตุเจดีย์ประดิษฐานพระโมลีธาตุ(กระโหลกศีรษะส่วนขมับขวา) ซึ่งปกติวัดทั่วไปอาจจะพบเพียงพระปรำจำวันเท่านั้นที่มีครบ ๘ ปาง แต่วัดนี้เน้นพระปางอุ้มบาตรเท่าที่เห็นมากกว่า ๑๐ องค์ในพระอริยาบทต่างๆกัน ทั้งอุ้มบาตร และสะพายบาตร จึงทราบด้วยจิตว่าพระท่านทราบตั้งแต่หลวงพี่ที่ท่านได้เอ่ยแนะนำในช่วงต้นเดือนมิ.ย.แล้ว และพระปางอุ้มบาตรมากมายท่านก็มาโมทนาบุญด้วย ก็แล้วแต่ท่านผู้อ่าน ผู้ติดตามงานบุญนี้จะเชื่อ หรือไม่นะครับ ...

ก็ขอจบบันทึกที่มาของการได้พระปางอุ้มบาตรเพียงเท่านี้ครับ..

ขอขอบคุณคุณหนุ่ม และขอโมทนาบุญร่วมกันถวายพระปางอุ้มบาตรไว้เหนือบุษบกทุกๆประการ และขอน้อมถวายอานิสงค์การถวายพระปางอุ้มบาตรนี้แด่องค์อัครปฐมกษัตริย์แห่งหริภุญไชย บูรพกษัตราธิราชทุกๆองค์ในสมัยสุโขทัย สมัยอยุธยา สมัยธนบุรี สมัยกรุงรัตนโกสินทร์ แม่ทัพ นายกอง ไพร่พล ผู้คนทั้งหลายที่ปกป้องผืนแผ่นดิน อันมีพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชมหาราช รัชกาลที่ ๙ แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ และขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลอันพึงมีพึงได้นี้แด่เทพเทวาทั่วสากลพิภพ เทพเทวาที่ได้รับการมอบหมายให้ปกปักรักษาพระกรุลำพูนทุกๆองค์ เทพเทวาที่ปกปักรักษาองค์พระปางอุ้มบาตรนี้ พระยายมราช และท่านท้าวจตุโลกบาลทั้ง ๔ ขอพระยายมราช และท่านท้าวจตุโลกบาลทั้ง ๔ได้โปรดโมทนาส่วนกุศลนี้ และขอพระยายมราช ท่านท้าวจตุโลกบาลทั้ง ๔ จงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลของผู้ร่วมบุญทั้ง ๒๖ รายชื่อข้างต้นนี้ในการถวายพระปางอุ้มบาตรโบราณอายุมากกว่า ๑๐๐ ปีเหนือบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะอายุ ๕๐๐ ปี ด้วยเทอญ....

<!-- / message --><!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2008