พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

2. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ panyathai [​IMG]
    คุณเพชรครับ รับทราบตามที่คุณเพชรบอกครับ

เรื่องที่จะเล่าให้ฟังก็คือ...
    ผมรู้จักเว็บนี้จากการเสิร์ชคำว่า "วังหน้า" แล้วก็ติดตามอ่านอยู่ระยะหนึ่ง
    ใจก็อยากจะร่วมทำบุญกับอีกหลายท่าน ที่โพสต์ลงในเว็บ
    แต่ก็ไม่ได้ทำสักที แล้วก็เกือบจะเลิกเข้ามาแล้ว เมื่อไปพบกระทู้ที่ถกเถียงกันแบบมีมิจฉาทิฐิ
    (เป็นปกติของผมครับ ถ้าที่ไหนวุ่นวายหนอ ผมก็หนี)

...ทีนี้ เมื่อคืนวันที่๒๔ ผมฝันถึงพระภิกษุองค์หนึ่ง ท่านมอบแก้วใสๆให้ผม ๒ ชิ้น (ตอนนั้นผมก้มกราบท่านอยู่ในระยะใกล้มาก จำได้ว่าเมื่อเงยหน้าก็เพียงแต่เห็นจีวรท่านแต่ไม่เห็นเห็นหน้าชัด)
    รุ่งขึ้นภรรยาก็ชวนผมไปทำบุญรดน้ำดำหัวครูบาอาจารย์ที่เราเคารพรักเป็นที่สุด ที่ อ.ลี้ จ.ลำพูน ผมก็ตอบตกลง ระหว่างทางก็พูดเรื่องนี้ให้เธอฟัง ภรรยาผมเธอมีประสพการณ์อยู่บ้างก็ได้แต่ยิ้มๆ ไม่พูดอะไร
    ...เราไปทำบุญกันวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เอง เมื่อผมกลับมาถึงบ้านก็คิดถึง "วังหน้า" อีก จึงเสิร์ชอีกครั้ง ก็ดูไปเรื่อยๆ ในที่สุดก็มาหยุดอยู่ที่กระทู้คุณเพชร นี่แหละครับ ผมเองก็สมใจปรารถนาในการบริจาคทำบุญด้วย เพราะตัวเองก็ทำบุญมาหลายแบบหลายอย่าง แต่ช่วงที่ผ่านมานั้นผมมาคิดได้ว่า ผมยังไม่เคยทำบุญถวายเป็นพระราชกุศลแด่บุรพกษัตริย์และในหลวงของเราเลย ผมจึงตั้งจิตอธิษฐานไว้ว่าจะหาโอกาสทำบุญดังกล่าวด้วย
    ครับ ก็เพียงเล่าสู่ให้ฟัง และผมจะบูชารักษาสิ่งอันเป็นสิริมงคลที่กำลังจะได้รับนี้ไว้ตลอดไปครับ
    (หมายเหตุ : ครูบาอาจารย์ที่ผมเคารพรักเป็นที่สุด เคยจัดสร้างเหรียญขึ้นมารุ่นหนึ่ง เป็นรูปพระจอมเกล้าและพระปิ่นเกล้า ผมสงสัยจึงถามขึ้นว่า ท่านมีความหมายอย่างไร - ท่านตอบว่า "คิดถึงอดีตที่เคยเป็น")
    ขอบคุณครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ผมกับคุณเพชร หรือท่านอื่นๆ ก็มีที่มาที่แตกต่างกัน อีกทั้งอุปนิสัยของแต่ละท่านก็แตกต่างกัน ซึ่งเหตุที่มารวมกัน ก็เพราะเป็นหน้าที่ของแต่ละคนที่เป็นสายบุญเดียวกัน มาร่วมกันทำบุญต่อ

จากอุปนิสัยที่แตกต่างกัน แต่มีจุดมุ่งหมายเดียวกันคือ งานบุญเพื่ออุปถัมภ์,สืบทอดพระศาสนา และความศรัทธาที่เป็นจุดศูนย์รวมเดียวกัน จึงทำให้อุปถัมภ์ค้ำชูและเกื้อกูลกันต่อๆมา

ผมเป็นคนที่ไม่ชอบผู้ที่ปรามาสเป็นอย่างมาก แต่ในปัจจุบันก็เริ่มละ เริ่มวางลงบ้างแล้ว ไม่อยากจะไปเป็นเจ้ากรรมนายเวรซึ่งกันและกันของกลุ่มผู้ที่ปรามาส ผมจึงปล่อยให้เป็นไปตามกรรมที่คนเหล่านั้นกระทำขึ้นเอง

ผมเชื่อว่า หลายๆท่านก็เป็นคนในยุคนั้น กลับมารวมตัวกันเพื่อสืบสานในสิ่งที่ตนเองได้ช่วยกันสร้าง ช่วยกันทำขึ้น ตามวาระและหน้าที่(ที่ได้รับมอบหมาย)ของแต่ละท่าน

สิ่งใดที่เป็นสิ่งที่มีความขัดแย้ง ก็ขอให้ข้ามไป ผมเองเคยบอกในกระทุ้นี้หลายครั้งแล้วว่า ขอให้ได้ธรรมะกลับออกไป จึงเป็นสิ่งหนึ่งที่สามารถมองให้เป็นธรรมะได้ และขออโหสิกรรมด้วยครับ

โมทนาบุญทุกประการครับ

.

3. panyathai

panyathai สมาชิกใหม่

เรียนคุณเพชร
    เรื่อง กรรม ใดๆก็ตามที่ผมกล่าวถึง ไม่ใช่คุณเพชรและเพื่อนครับ
    เป็นกระทู้อื่นๆ ซึ่งผมไม่ได้สนใจเลยครับ (ชื่อยังไม่ได้จำเลยครับว่าเป็นใคร)
    มุ่งมาเรื่องสร้างบุญบารมีอย่างเดียว
    ดังนั้นสบายใจเถิดครับ ท่านไม่มีอกุศลกรรมใดๆแม้แต่น้อยที่ล่วงละเมิดจนทำให้เกิดโทษ ท่านมีแต่จะได้รับอานิสงค์ผลบุญนี้ร่วมกันครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

4. sithiphong

งานสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ผมคิดว่าน่าจะใกล้เสร็จแล้ว เหลือแต่เพียงการสร้างพระพุทธรูปแทนองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า 4 พระองค์และองค์พระศรีอาริยเมตตรัย ,การสร้างฉัตรที่จะนำไปประดิษฐ์บนยอดพระเจดีย์และการตกแต่ง คาดว่าไม่น่าจะเกินสิ้นปีนี้อย่างแน่นอน

เมื่อผมจบงานสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งแล้ว ผมคงจะไปทำหน้าที่(ที่ผมตั้งใจไว้)ก็คือ การเขียนหนังสือ ซึ่งผมคงไม่มีเวลาในการเข้ามาในเว็บพลังจิตอีก และเพื่อป้องกันการนำกระทู้พระวังหน้าฯนี้ ของผู้ไม่ประสงค์ดี นำไปหาประโยชน์ ผมคิดมีอยู่ 2 ประเด็นก็คือ การปิดกระทู้นี้ หรือ การลบกระทู้ ส่วนจะทำอย่างไร ผมขอไปปรึกษากับท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ,พี่ที่ผมเคารพ และพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ว่า จะทำอย่างไรดี ?????????

ส่วนเรื่องเว็บไซด์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ผมขอปรึกษากับคุณเพชร และพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ อีกครั้งว่า จะทำกันหรือไม่อย่างไร โดยส่วนตัวผม ผมมีความต้องการที่จะทำ เป็นการเชิดชูพระคุณและพระเกียรติครูบาอาจารย์ ให้กับคนรุ่นหลังได้ทราบถึงข้อมูลต่างๆ และหากเป็นสายบุญเดียวกันก็คงได้มีโอกาสพบกัน เพื่อร่วมกันเป็นกำลังของพระศาสนา ตามแต่ความถนัดและความสามารถของแต่ละท่าน เหมือนกับจิ๊กซอ ต่อกันครั้งละแผ่น จนครบและออกมาเป็นรูปที่สวยงาม เหมือนกับฟันเฟืองของนาฬิกา ที่ช่วยกันเดินทำให้เข็มของนาฬิกาเดินไปตามทางที่ควรจะเป็น

ทั้งนั้นทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับครูบาอาจารย์ท่านจะเป็นผู้ที่กำหนดมาให้เราไปทำในเรื่องใดๆ บุญจัดสรรครับ

โมทนาสาธุครับ

.

5. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอโมทนาด้วยครับ วาระจัดสรรต่างๆพระท่านเตรียมไว้แล้ว ถึงเวลาก็รู้เอง ขนาดชีวิตประจำวัน และงานผมในเวลานี้ ผมก็ยังไม่ไปกะเกณฑ์เลย ให้ครูบาอาจารย์ชี้นำพาไปยังเหตุของการกระทำใดๆที่เหมาะสมกับเรา ให้มันรู้ไปว่ามันจะแย่ มันจะตกต่ำ ผมไม่เชื่อว่าท่านจะปล่อยให้ผมจนหนทาง จนความคิด จนทรัพย์ทางโลก จนอริยทรัพย์ทางธรรม

6. sithiphong

เรื่องของการจะบอกว่า ใช่หรือไม่ อย่างไร กับพระวังหน้า หรือพระวังหลวง (ที่รวมๆแล้วเรียกว่า กรุวัดพระแก้ว) และพระพิมพ์ที่สร้างขึ้นและได้รับการอธิษฐานจิตจากสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ก่อน ปี พ.ศ.2415

จะไม่มีสิ่งใดเป็นสิ่งที่บ่งบอกได้ว่า ใช่หรือไม่ เนื่องจากคนในยุคนี้ ไม่มีใครที่จะเกิดทันในยุคนั้นแม้แต่คนเดียว และหนังสือต่างๆที่เขียนกันขึ้นมาและมีการตั้งกฎเกณฑ์ต่างๆ ก็มาจากคนกลุ่มเดียวคือกลุ่มที่ค้าขายพระพิมพ์

จากหลักเศรษฐศาสตร์เบื้องต้น ดีมานด์และซับพลาย เมื่อสร้างความต้องการซื้อจากคนกลุ่มใหญ่ได้เป็นจำนวนมาก จะทำอย่างไรให้ราคาพุ่งขึ้นสูงมาก ก็ต้องสร้างซับพลายโดยจำกัดเนื้อหาทรงพิมพ์ ว่ามีกันแค่ 3 วัด มีเนื้อหาทรงพิมพ์เท่านี้ เมื่อพระพิมพ์มีน้อย แต่ความต้องการของคนมีมาก ย่อมทำให้ราคาพุ่งสูงขี้นอย่างที่เราๆท่านๆ คงไม่มีวาสนาได้ครอบครอง อีกทั้งผู้ที่เขียนหนังสือและค้าขายพระ ก็ไม่ต้องเสียภาษีให้กับประเทศชาติ ซึ่งเป็นการเอาเปรียบกับสังคมด้วย

หรืออย่างเรื่องของมวลสาร "ปูนเพชร" หรือ "ปูนเปลือกหอย" ก็อีก คนที่เขียนตำราว่า ต้องมีมวลสารแบบนี้ เนื้อหาทรงพิมพ์แบบนี้ ยังไม่มีความรู้เกี่ยวกับปูนทั้งสองประเภทนี้เลย แล้วจะเขียนให้คนเชื่อถือได้อย่างไร

หรืออย่างเรื่องของการลบผง คนที่เขียนตำรา ไม่มีคนไหนเลยที่ลบผงเป็น แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่า การลบผง ใช้อะไรลบ วิธีการลบนั้นลบอย่างไร ผงที่ได้มาในแต่ละครั้งเรียกว่าอะไร ใช้บทสวดอะไรในการลบผง

หากมองดูกันในปัจจุบันนี้ ที่คุณเพชรเคยมาบอกก็คือ หลวงพ่อคูณ พระพิมพ์และวัตถุมงคลของท่าน ที่ท่านอธิษฐานจิตมีจำนวนมากมาย แต่ในยุคสมัยรัชกาลที่ 4 และรัชกาลที่ 5 สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี พระองค์ท่านเป็นผู้ที่คนทั้งหลายในแผ่นดินให้ความเคารพนับถือเป็นจำนวนมาก จะอธิษฐานจิตเพียงแค่ 3 วัดกระนั้นหรือ

อีกทั้งการตรวจสอบพระพิมพ์นั้น ผมเองเคยบอกไว้ในกระทู้นี้จนจำไม่ได้ว่ากี่ครั้งแล้วว่า หากจะนำพระพิมพ์ไปตรวจสอบ ขอให้นำไปให้พระวิปัสนาญาณ(เช่น สายพระอาจารย์มั่น ตามดอยต่างๆ) ไม่น้อยกว่า 5 องค์ท่านตรวจสอบดูให้ว่า เป็นพระพิมพ์ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรหรือสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี พระองค์ท่านอธิษฐานจิตหรือไม่ และผลที่ตรวจสอบนั้น ต้องตรงกันทั้งหมด จึงจะเชื่อถือได้

ผมเคยไปที่วัดแห่งหนึ่ง(ขอสงวนชื่อไว้ แต่หากอยากทราบว่าเป็นวัดไหน ผมเคยบอกในกระทู้นี้ ลองค้นหาดูครับ) ผมนำไปให้หลวงปุ่...ท่านดูให้ ท่านเอ่ยปากขอพระพิมพ์กับผม ทั้งๆที่ท่านเป็นลูกศิษย์ของ.... สายธรรมยุต แต่ลูกศิษย์ท่านที่อยู่ใกล้เคียงกัน บอกว่า พระสมเด็จองค์ที่เขาห้อยอยู่นี้องค์ละ 3 ล้าน หลวงปุ่.....ท่านยังไม่ชายตามองเลย

ท่านผู้อ่าน ตื่นแล้วหรือยัง ท่านจะตื่นหรือไม่ตื่นก็เป็นเรื่องของท่าน ผมและผู้คนอีกมากพอสมควร ตื่นแล้ว ตื่นจากฝัน มาสู่ความเป็นจริง

ของจริงย่อมพิสูจน์ได้เสมอ

.

7. :::เพชร:::

1
    ขอขอบคุณ และโมทนาบุญทุกอย่างจากใจอีกครั้งครับ กระทู้พระวังหน้ายินดีต้อนรับเพื่อนๆผู้ใฝ่รู้ความจริงของพระวังหน้า วังหลวง ศิลปะแห่งวังหน้า วังหลวงทุกแขนงครับ ความจริงพระเครื่องเป็นเพียงงานทางพุทธศาสนางานหนึ่งของช่างสิบหมู่แห่งวังหน้า วังหลวงเท่านั้นครับ ใครจะกล่าวยังไงก็ตามแต่ โทษก็เกิดกับคนผู้นั้นเอง ไว้วันหน้ามีโอกาสจะได้คุยกันในหมวดเครื่องเบญจรงค์ เครื่องลายน้ำทองกัน จะสนุกกว่าครับ เข้าใจ"วิธีคิด" จะคาดเดา"วิธีการ"ออก หลายเดือนที่ผ่านมา มีโอกาสพบปะเรื่องราวของวัตถุมงคลดีๆมากมาย ผมก็เข้าใจว่า ผมเพียงทำหน้าที่เก็บรักษาไว้ชั่วคราว เพื่อรอเจ้าของจริงเท่านั้น หมดวาระก็คงไม่ได้พบกันอีก ต่างก็นำสังขารนี้ไปทำงานด้านอื่น...

8. sithiphong

ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิตพระเณรบช.ออมทรัพย์ 2030-06304-5 บัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธ.กรุงไทย สาขาพนมสารคาม
    กราบนมัสการและกราบเรียนหลวงพ่อแผน และพระคุณเจ้าครับ

วันนี้ผมได้รับจดหมายและแผ่น CD แล้วนะครับ ผมจะจัดส่งจดหมายและแผ่น CD ให้กับมูลนิธิทิศโก้เพื่อการกุศลต่อไปครับ

กราบนมัสการด้วยความเคารพครับ
    sithiphong

9. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ panyathai [​IMG]
    เรียนคุณเพชร
    เรื่อง กรรม ใดๆก็ตามที่ผมกล่าวถึง ไม่ใช่คุณเพชรและเพื่อนครับ
    เป็นกระทู้อื่นๆ ซึ่งผมไม่ได้สนใจเลยครับ (ชื่อยังไม่ได้จำเลยครับว่าเป็นใคร)
    มุ่งมาเรื่องสร้างบุญบารมีอย่างเดียว
    ดังนั้นสบายใจเถิดครับ ท่านไม่มีอกุศลกรรมใดๆแม้แต่น้อยที่ล่วงละเมิดจนทำให้เกิดโทษ ท่านมีแต่จะได้รับอานิสงค์ผลบุญนี้ร่วมกันครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

อืมมมมมมมมมมมมมม เก็บเยอะจริงๆครับคุณเพชร
    (good)
    .

10. :::เพชร:::

1
    วันที่ลงจากเขาพระธาตุอินทร์แขวน มีน้องชาย หรือไม่ใช่ชายใน trip ท่านหนึ่ง ขอชม"พระ"ที่ผมเหน็บไว้ พระองค์นี้คือ พระสมเด็จวังหน้าน้ำประสาน ลงรักปิดทอง บรรจุรูปหล่อลอยองค์สมเด็จโตที่ด้านหลัง มันหัวเราะ พูดจาถากถางพระสมเด็จองค์นี้ ผมพิจารณาเข้าไปใน"จิต"ของน้องท่านนี้แล้วรู้สึกถึงเคราะห์กรรมที่ได้รับในชาตินี้ ด้วยเหตุกรรมใดหนอถึงเกิดมาเป็นชายก็ไม่ชาย เป็นหญิงก็ไม่ใช่หญิง กรรมใดหนอ จิตบอกว่า กรรมจากการผิดศีลข้อกาเมฯ และศีลสุราเมฯ นี้เองที่เป็นเหตุ และเวลานี้ยังเพิ่มเติม"วจีกรรม"เข้าไปอีก ไม่ทราบว่าไปปรามาสพระผู้เสกอย่างน้อยเป็นพระอภิญญา ๔ รูปขึ้นไป และองค์สมเด็จโตอีก(เพราะไปวิจารณ์ถึงรูปหล่อที่รู้ไม่จริงโดยตรง) สงสัยคราวนี้คงไม่พ้นสัตว์นรก เปรต อสุรกาย บุญทำไม่สุด แต่บาปนั้นทำสุดๆไปเลยน้อง สมความปรารถนาอย่างแน่นอน...
    <!-- / message --><!-- sig -->

11. sithiphong

ผมขอเพิ่มเติมคุณเพชรอีกสักหน่อย

ในความเห็นผม ไม่เพียงแต่ "วจีกรรม" แต่รวมไปทั้ง "กายกรรม" และ "มโนกรรม" เรื่องของ "วจีกรรม" เป็นคำพูดที่ได้พูดออกไป แต่การพูด ก็คือ "กายกรรม" ส่วนความคิดที่ทำให้พูดออกไป นั่นก็คือ "มโนกรรม"

ผมบอกได้แต่เพียงว่า การลงไปนั้นลึกมาก ต้องให้คนเหล่านั้นไปพิสูจน์เอง ว่าการกระทำของตนเอง มีผลอย่างไร ต้องได้รับกรรมเช่นไร

แต่ถ้าท่านผู้อ่านตื่นแล้ว หากเคยล่วงเกินไป ผมแนะนำให้ไปขอขมาพระรัตนตรัย ,องค์ผู้อธิษฐานจิต ,ทุกๆพระองค์ที่มีพระราชดำรัสและพระบัณฑูรให้สร้าง ,ท่านผู้สร้างทุกๆท่าน อีกทั้งเทพเทวาทั้ง 16 ชั้นฟ้า จากหนักจะได้เบาขึ้น

โชคดีนะครับทุกๆท่าน

.

12. :::เพชร:::

1
    เอาไว้ผมจะนำภาพวัดๆหนึ่งทางแถบอีสานมาให้ชมกัน ศาลาหลังนี้สร้างด้วยพระสมเด็จทั้งหลัง กลิ่นผงมวลสารตลบอบอวลไปทั้งศาลา กะคะเนด้วยสายตาน่าจะไม่น้อยกว่า ๑ ล้านองค์ และศาลาหลังนี้เองที่เป็นพิพิธภัณฑ์บรรจุพระบูชา พระเครื่องสมเด็จต่างๆ ของวังหน้า และวังหลวง พระโบราณหลายยุคหลายสมัยทั้งหลาย ตาจะได้สว่างกันซะที สมัยที่เจ้าอาวาสรูปนี้เป็นฆราวาสท่านก็ไม่ใช่ธรรมดาครับ...

13. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    ผมว่าพวกเราย่อมทราบกันดีครับเพราะต่างคนต่างมีประสบการณ์ที่แปลกๆกันทั้งนั้น ดังนั้นวาระใดๆย่อมเป็นไปตามบุพกรรมของแต่ละท่านครับคงต้องไปพบเจอกันเอง และน่าจะต้องเน้นว่าผมไม่รู้จักด้วยนะครับ

14. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    อีกแล้วครับท่านเพชร..........ใช่เปล่าครับ พระสมเด็จหลุดหล่นจากเพดานโบสถ์ลงมาเป็นที่อัศจรรย์ว่าไม่แตกหักนะครับ

15. panyathai

panyathai สมาชิกใหม่

คุณเพชร ครับ
    ผมคงจะไม่ได้มาที่เว็บบอร์ดนี้บ่อยนัก
    หากวันหน้าได้ขึ้นมาเชียงใหม่ ยินดีต้อนรับนะครับ โทรหาได้ตลอด(บ่ายๆ)
    เผื่อได้พบปะพูดคุยถึงเรื่องราวของ "วังหน้าวิไชยชาญ" กรมพระราชวังบวรฯในในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กันอีกครับ
    (ผมคงเข้าใจถูกต้องนะครับ เกี่ยวกับประวัติพระองค์ท่านๆเป็นพระราชโอรสของพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว - ใช่มั้ยครับ / ถ้าสนทนาแบบสามัญชน ท่านเป็นลูกพี่ลูกน้องกับ ร.5 -อาวุโสมากกว่า)

16. :::เพชร:::

1

17. :::เพชร:::

1
    ท่านผู้เชื่อในพระวังหน้าแล้ว หากนำไปแสวงหาประโยชน์ใส่ตัว ให้ลองสังเกตว่า เงินที่ได้มานั้น จะพอค่ารักษาพยาบาลตนเอง รวมไปถึงลูกหลานบริวารหรือไม่ แล้วอย่าไปโทษว่าทำไมบูชาพระวังหน้าแล้วทำไมถึงย่ำแย่ หรือชีวิตตกต่ำขนาดนี้...

18. sithiphong

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 12 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 7 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, :::เพชร:::+, littlelucky+, THANAKIM </TD></TR></TBODY></TABLE>

มีสมาชิกล่องหนอีกแล้วครับท่าน

.

19. sithiphong

ลุงเม้า ปรากฎตัวด้วย ผมรู้น๊ะ

.

20. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณครับ มีวันนั้นแน่นอนครับ