พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร::: [​IMG]
    <TABLE class=tborder id=post1055001 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] เมื่อวานนี้, 01:36 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#16055 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1055001", true); </SCRIPT>
    สมาชิก ยอดนิยม
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 03:07 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 1,628 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 119,183 ครั้ง ใน 16,456 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 13627 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1055001 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->เรียน พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกๆท่าน

ผมมาแจ้งข่าวเพิ่มเติมเรื่องของการไปร่วมทำบุญและพบปะสังสรรค์กันในครั้งหน้า ผมได้รับข่าวดีมาก เนื่องจากพระอาจารย์รูปหนึ่งที่ผมได้ติดต่อนิมนต์มาร่วมในงาน ทางพี่ท่านนึงแจ้งข่าวมาว่า พระอาจารย์จะลงมา เพื่อแจ้งข่าวงานบุญสร้างศาลาปฎิบัติธรรมที่ จ.เชียงใหม่ ซึ่งยังขาดงบประมาณในการก่อสร้าง ประมาณหนึ่งแสนกว่าบาท

ดังนั้น ผมจึงมาเรียนพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกๆท่าน ว่า ผมจะนำล็อคเก็ตหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ด้านหลังเป็นหลวงพ่อเงิน 1 องค์ ไปมอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ 7,777 บาท ,ล็อคเก็ตหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ด้านหลังเป็นหลวงปู่ม่น วัดเนินตามาก 1องค์ มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ 6,666 บาท ,พระสมเด็จ(เนื้อปูนเพชรผสมพระธาตุ) มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 4,444 บาท ,สมเด็จกลักไม้ขีด มอบให้กับท่านที่ร่วมทำบุญ 5,000 บาท และพระสมเด็จอกครุฑ(รุ่น2) มอบให้กับผู้ที่ร่วมทำบุญ 2,000 บาท ,พระสมเด็จ(ที่สร้างก่อนปี พ.ศ.2415 และทันสมเด็จพระพุฒจารย์โต พรหมรังสี ซึ่งแต่เดิมผมจะแจกฟรี) มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 300 บาท อีกทั้งยังมีตะกรุดซึ่งพระอภิญญาใหญ่ท่านอธิษฐานจิต(เช่นหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน ,หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่าฯลฯ) แจกฟรี ซึ่งหลังจากงานในวันนั้น ผมจะเก็บแล้ว และคงไม่นำออกมาแล้วจนกว่าจะถึงวาระและเหตุอันควร

และขอเรียนเชิญพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกๆท่านไปร่วมงานบุญนี้กัน ห้ามพลาดโดยเด็ดขาดนะครับ

ส่วนท่านใดจะมาและมากันกี่ท่าน โปรดแจ้งผมก่อนวันที่ 31 มีนาคม 2551 นี้นะครับ ผมจะได้เตรียมเรื่องอาหารให้เพียงพอกับจำนวนท่านที่จะไปร่วมงานกัน

สำหรับท่านที่แจ้งเข้ามาแล้วที่จะไปร่วมงานบุญและพบปะสังสรรค์กัน
    1.คุณตั้งจิต 4 ท่าน
    2.คุณพุทธันดร 2 ท่าน
    3.พี่ตุ่น 1 ท่าน
    4.คุณปุ๊ 1 ท่าน
    5.น้องเอ 1 ท่าน
    6.จาน chaipat 2 ท่าน
    7.เพื่อนผม(รัช) 1 ท่าน
    8.คุณkaicp 2 ท่าน
    9.คณะพี่แอ๊ว 3 ท่าน
    10.คุณnongnooo 2 ท่าน
    11.คุณtawatd 1 ท่าน
    12.คุณkwok 1 ท่าน
    13.คุณkhongbeng 1 ท่าน
    14.คุณdrmetta 2 ท่าน
    รวม 24 ท่าน

ส่วนท่านอื่นๆที่ประสงค์จะไปร่วมงานบุญและพบปะสังสรรค์กัน ผมรบกวนแจ้งให้ผมทราบด้วยนะครับ (โพสลงบอร์ดก็ได้หรือโทร.หาผมก็ได้ครับ)

เรื่องของอาหารที่จะถวายพระภิกษุ 2 รูป และอาหารที่จะเลี้ยงผู้ที่ไปร่วมงาน ผมจะขอให้ทุกๆท่านที่ไปร่วมงาน ช่วยกันเฉลี่ยค่าใช้จ่ายนะครับ ผมไม่อยากจะรบกวน 2 -3 ท่านที่นำอาหารมาให้เราทานกันทุกๆครั้ง

ขอขอบคุณและโมทนาสาธุครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

สำหรับพระบรมสารีริกธาตุ (วรรณะสีทองอุไร วรรณณะสีขาวนวล และพระเสโทธาตุ) และพระธาตุ (พระโมคคัลลานะเถระเจ้า ,พระสารีบุตรเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า ,พระธาตุหลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด ) ,พระพุทธรูปปางลีลา ,พระพุทธรูปปางนาคปรก ,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร(นั่งตอไม้) ,สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ,หลวงปู่พระอุปคุตเถระเจ้า(เนื้อหิน) และพระอานนท์เถระเจ้า(เนื้อหิน) ที่ผมจะอัญเชิญไปสรงน้ำและพระพุทธรูป(หินเขียวโขง) ที่พี่ท่านนึงจะอัญเชิญไปสรงน้ำนั้น

การสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุ ผมจะใช้น้ำเปล่าสรง ส่วนพระพุทธรูป,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรและสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ผมจะใช้น้ำอบไทยสรง

ดังนั้น พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกๆท่าน ขอให้นำขวดน้ำที่ไม่ได้ใช้ไปด้วยนะครับ จะได้ขอต่อน้ำที่สรงพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุกลับไปบ้าน ไว้ดื่มหรืออาบได้ เพื่อความเป็นสิริมงคลกับตนเองและครอบครัว

ส่วนน้ำอบไทยที่สรงพระพุทธรูป,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรและสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ถ้าท่านต้องการน้ำที่สรง ขอให้นำขวดเปล่าอีกขวด เพื่อไปต่อน้ำที่สรงด้วยนะครับ

ผมยังมีตะกรุดแจกสำหรับทุกๆท่านด้วยนะครับ

มาย้ำห้ามพลาดโดยเด็ดขาด ได้ทั้งบุญ ได้ทั้งสิ่งที่เป็นสิริมงคลกลับบ้าน ได้ทั้งมาพบหน้า มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ผมเองแทบจะเร่งวันเร่งคืนให้ถึงไวๆ (ไม่ใช่มาม่า) นะครับ

โมทนาสาธุครับ
    .

2. sithiphong

กว่าจะมาเจอกันก็แสนยาก

เจอกันแล้วรักษาน้ำใจและมิตรภาพให้ยั่งยืนนั้นแสนยากเย็นแสนเข็นกว่า

.

3. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pucca2101 [​IMG]
    ขอโทษนะคะเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ หากไม่สามารถไปร่วมงานได้ จะขอร่วมทำบุญโดยโอนเงินไปให้ได้หรือเปล่าคะ ถ้าได้ขอรายละเอียดเลขที่บัญชีธนาคารด้วยนะคะ
    ขอบคุณค่ะ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo [​IMG]
    รอคุณsithiphongมาตอบดูนะครับ ตามความเห็นผมยินดีครับเพียงแต่จะโอนไปที่ไหนเท่านั้นครับ
    ขอบคุณและโมทนาในจิตกุศลครับ
    ขอโมทนาบุญกับคุณpucca2101ด้วยนะครับ แต่เนื่องจากงานนี้จะเป็นงานภายในซึ่งตั้งใจจะทำกันทุกๆปี ปีนี้เป็นปีที่ 2 เรื่องของงานบุญต่างๆก็จะเป็นงานภายในกันเอง

ส่วนจะร่วมทำบุญเพื่อสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง หมายเลขบัญชีจะมีอยู่ที่ลายเซ็น(ด้านล่าง)นะครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

4. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

เฮ้อ. จะไปเมืองหลวงอยู่ไม่กี่วันแล้ว งานหลวง(หมายถึงงานหลวงจริงๆน่ะแหละ)ยังไม่เสร็จเลย ขอแวะพักมาทำงานราษฏร์(เล่นเน็ทนี่ล่ะ) ซักหน่อย(smile)

5. sithiphong

เรื่องที่คุยกับเพื่อนๆ น้องๆ เมื่อวานนี้ เรื่องของปี พ.ศ.2395 ผมว่าผมเจอแล้ว น่าจะเป็นเหตุจากเรื่องนี้

คงจะต้องไปหาข้อมูลเพิ่มเติมอีก คิดว่าจะต้องได้ข้อสรุปแน่นอน

จะเป็นลักษณะคล้ายๆกันกับเรื่องของ ปี พ.ศ.2367 ซึ่งจะต้องไปค้นหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกครั้งครับ

.

6. ตั้งจิต

ปกติเวลาชมคุณหนุ่มผมมักชมทางpm วันนี้ขอชมออกนอกหน้า(บอร์ด)ซักหน่อย ด้วยความเสียสละทุ่มเทแรงกายแรงใจทรัพย์ส่วนตัวทั้งหมดของคุณหนุ่ม จึงทำให้ผมได้มีโอกาสมารู้จักประวัติความเป็นมาของหลวงปู่เทพโลกอุดร ได้รับพระพิมพ์ที่หลวงปู่อธิษฐานจิต ฯลฯ ได้ทำบุญใหญ่ ได้มีมิตรธรรม ฯลฯ
    ก็เพราะคุณหนุ่มได้เสียสละทรัพย์ส่วนตัวรวบรวมพระพิมพ์ ทุ่มเทศึกษา ค้นคว้าและเผยแพร่ ได้นำพระพิมพ์มาจูงใจให้ผมได้ทำบุญใหญ่ๆ มาวันนี้คุณหนุ่มก็ทุ่มเทเขียนหนังสือที่จะทรงคุณค่ายิ่งใหญ่อีก
    ขอบุญกุศลทั้งหลายที่เกิดก่อ ได้หนุนนำให้คุณหนุ่มและครอบครัวบรรลุความสุขความสำเร็จทางโลก และบรรลุธรรมสูงสุดโดยพลันครับ
    เพื่อเป็นแรงใจในยามที่รู้สึกเหน็ดเหนื่อยเมื่อยล้าครับ

โมทนาสาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2008
  7. sithiphong

อ้างอิง:
    อ้างอิง:
    ตอนนี้มีเงินหลายๆท่านอยู่กับผม (ทั้งกลุ่มที่ทำงานที่นัดสังสรรค์กันทุกเดือน ,ทั้งเงินของพี่ท่านนึง) กลัวงง
    (ขึ้เกียจรับผิดชอบเรื่องเงิน เรื่องของเรื่อง)
    ในความเห็นผม น่าจะมอบภาระ(อีกแล้ว)ให้กับพี่จิ๋วครับ ส่วนเรื่องของการซื้อของบางอย่างเช่นแก้วน้ำ ,จานกระดาษ ,ช้อน-ซ่อมพลาสติก ผมซื้อให้ได้และเต็มใจครับ

.

ไม่ไหวจริงๆนะครับ ผมเองก็ไม่ค่อยมีเวลาแล้วครับ ไหนต้องคอยหาข้อมูลที่จะเขียนหนังสือ ไหนจะช่วยพี่ท่านนึงในการสร้างพิพิธภัณฑ์ ขนาดงานที่บ้านทุกอย่างก็มอบให้กับ ผบทบ.ผมไปหมดเลย ทั้งยังทำสวนเอง

ผมจะเริ่มทยอยถ่ายรูปพระพิมพ์ และวัตถุมงคลต่างๆ ทั้งของผม ,ของท่านอาจารย์ประถม ,ทั้งของพี่ใหญ่ ,ทั้งของคุณปุ๊ และอีกหลายๆท่าน อีกทั้งต้องไปขอยืมหนังสือจากเพื่อนท่านนึงที่อยู่ชลบุรี ส่วนหนังสือที่ผมได้ยืมมาแล้ว ก็คือผมได้ไปยืมหนังสือจาก พล.ต......ท่านนึงมา 11 เล่ม ซึ่งบางเล่มผมก็ไม่สามารถไปหาซื้อได้เอง และค้นหาข้อมูลต่างๆจากผู้ที่ผมเห็นว่ารู้จริงๆ ผมไม่กล้าเรื่องของข้อมูล หากเรานำเสนอในข้อมูลที่ไม่ถูกต้อง ผมกลัวเรื่องของกรรมครับ

คิดว่าไม่น่าจะน้อยกว่า 1-2 ปี กว่าหนังสือจะเสร็จสมบูรณ์ครับ

ขอบคุณครับ

แต่หนังสือที่ผมจะเขียน จะเป็นการต่อยอดจากหนังสือที่ท่านอาจารย์ประถม ท่านเขียนไว้นะครับ และที่คิดไว้จะเป็นการอิงกับประวัติศาสตร์ เป็นการศึกษาประวัติศาสตร์ในอีกแง่มุมนึง ส่วนรูปนั้นบอกได้ว่า เยอะแน่นอน จุใจแน่ๆครับ

.

8. sithiphong

ทำดีนั้นทำแสนยาก มักจะเหน็ดเหนื่อยมาก บางครั้งเหนื่อยจนท้อ มีอุปสรรคอยู่โดยตลอด มากันเป็นระลอกคลื่นทั้งเล็กและใหญ่ ทำดีหรือทำบุญถ้ายิ่งใหญ่มากขึ้นเท่าไร มารก็จะใหญ่ตามขึ้นเท่านั้นครับ

แต่เมื่อตั้งใจที่จะทำแล้ว ก็ต้องมีใจเป็นหลักใหญ่ มีสติและใช้ปัญญาในการกำกับ มี ผบทบ.เป็นกำลังใจและช่วยเหลือ มีอาจารย์เป็นที่ปรึกษา มีเพื่อนๆคอยเป็นแรงและกำลังใจหนุนอีกหลายๆแรง ผลที่ได้เพียง ณ ปัจจุบันก็นับว่า ยอดเยี่ยมแล้ว

พอผมได้รับพระบรมสารีริกธาตุ(พระเสโทธาตุ)มา นั่นก็หมายความว่า ผมได้มีมุมมองเรื่องของการทำดี พระพุทธองค์ทรงลำบากกว่าผมและทุกๆท่านมากมายมหาศาล เพียงเรื่องเล็กๆน้อยๆที่ผมได้ทำ เทียบไม่ได้กับเศษธุลีที่ติดพระบาทของพระพุทธองค์เลย จึงทำให้ผมยิ่งมีกำลังใจมากขึ้น อีกทั้งการทำดี ผมเองคิดว่าไม่จำเป็นที่จะต้องประกาศให้ใครรู้ว่า ทำอะไร อย่างไร ที่ไหน ท่านที่มีหน้าที่(เบื้องบน)และองค์พยามัจจุราชเจ้า ท่านย่อมทราบดี

ส่วนท่านผู้อ่านก็เช่นกัน ทำดีก็ย่อมดีกับตัวเอง ผมเองไม่ใช่คนดีอะไร ยังเป็นปุถุชนคนธรรมดา แต่ก็ยังมีความเป็นห่วงทุกๆท่าน ทำดีก็เพื่อตัวเอง แต่ผลที่ได้ ไม่ใช่ได้เพียงตัวเองเท่านั้น แต่ยังได้ไปถึงครอบครัว ,สังคม และประเทศชาติด้วย ร่วมด้วยช่วยกันทำดีเพื่อตนเอง เพื่อครอบครัว เพื่อสังคม เพื่อพระศาสนา เพื่อประเทศชาติของเราทุกๆคน

.

9. sithiphong

เรื่องราวของหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ขอให้ใช้วิจารณญาณในการอ่านและรับข้อมูลด้วยนะครับ

มิใช่ว่า ผมมีข้อมุลของผม แล้วจะบอกว่าข้อมุลของท่านอื่นๆไม่ใช่ ไม่ใช่อย่างนั้น แต่ต้องพิจารณาให้ดี ให้ถี่ถ้วนด้วยนะครับ

ด้วยความเป็นห่วง

.

10. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    มหาโมทนาสาธุครับ ท่านปา-ทาน ณ .ขณะนี้เรายังเป็นมนุษย์ปถุชนธรรมดาอยู่ เพราะฉะนั้น เรามุ่งในทางธรรม ทำบุญกุศลแล้ว อย่าลืมทางโลกคือครอบครัวด้วยล่ะครับ :love:

11. sithiphong

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=headline vAlign=baseline align=left>ไมโครซอฟท์เตือนภัยไวรัสแฝงในไฟล์ Word
    http://www.manager.co.th/CyberBiz/ViewNews.aspx?NewsID=9510000035422
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#cccccc height=1>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left>โดย ผู้จัดการออนไลน์</TD><TD class=date vAlign=baseline align=left>24 มีนาคม 2551 18:12 น.</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=right border=0><TBODY><TR><TD width=5>[​IMG]</TD><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=150 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle>คลิกที่ภาพเพื่อดูขนาดใหญ่ขึ้น</TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle width=150>[​IMG] </TD></TR><CAPTION align=bottom>บรรยากาศการซื้อขายโปรแกรมไมโครซอฟท์ออฟฟิศ ล่าสุดไมโครซอฟท์ออกมาประกาศเตือนภัยให้ระวังการเปิดไฟล์เอกสารและไฟล์ฐานข้อมูลในโปรแกรม Word และ Access </CAPTION></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE> ไมโครซอฟท์ออกโรงเตือนภัยให้ชาวไอทีระมัดระวังการเปิดไฟล์บนระบบปฏิบัติการวินโดวส์ (Windows) โดยเฉพาะอย่างยิ่งหากเป็นไฟล์ตระกูล .doc สำหรับเปิดในโปรแกรม Word เนื่องจากวินโดวส์ยังมีข้อบกพร่องที่อาจเป็นช่องโหว่ให้ผู้ร้ายออนไลน์ติดตั้งมัลแวร์หรือซอฟต์แวร์ประสงค์ร้ายลงในเครื่องได้จากทางไกล

ไมโครซอฟท์ระบุว่ากำลังอยู่ระหว่างการตรวจสอบมัลแวร์แฝงในไฟล์ Word ตามที่ได้รับรายงานมา อย่างไรก็ตาม อาจยังมีไฟล์ตระกูลอื่นที่แฝงภัยมัลแวร์แต่ยังไม่มีการรายงานในขณะนี้

"อย่าเปิดหรือเซฟไฟล์ Word ที่คุณได้รับจากแหล่งที่ไม่น่าไว้วางใจ หรือแม้แต่การได้รับโดยเหนือความคาดหมายจากเป็นแหล่งไว้วางใจได้" ไมโครซอฟท์โพสต์ข้อความไว้ที่เว็บไซต์ตั้งแต่วันศุกร์ที่ผ่านมา

ไม่ใช่แค่ Word

ไมโครซอฟท์ให้ข้อมูลว่าพบรูรั่วในส่วน Jet Database Engine ซึ่งใช้ในโปรแกรมซอฟต์แวร์ฐานข้อมูลหลายชนิดรวมถึง Microsoft Access ด้วย จุดนี้ไมโครซอฟท์ระบุว่ากำลังเร่งตรวจสอบเพื่อหาความเป็นไปได้ว่าจะมีโปรแกรมอื่นๆที่มีช่องโหว่เปิดให้ผู้ร้ายออนไลน์โจมตีในลํกษณะนี้ได้อีกหรือไม่

"ในขณะนี้ เราทราบเพียงว่าการโจมตีครั้งนี้พุ่งไปที่กลุ่มเป้าหมายด้วยความพยายามใช้รูรั่วนี้ อย่างไรก็ตาม การโจมตีนี้ยังต้องใช้ความร่วมมือจากผู้บริโภคอีกหลายขั้นตอนกว่าจะบรรลุผล สิ่งที่เกิดทำให้เราเชื่อว่าความเสี่ยงจะจำกัดกลุ่มไม่ขยายวงกว้าง"

ไมโครซอฟท์ยังไม่ประกาศกรอบเวลาออกชุดอุดช่องโหว่โปรแกรมที่เกิดขึ้น ขณะเดียวกันก็ไม่ยืนยันว่าจะออกชุดแก้ไขข้อบกพร่องโปรแกรมฉุกเฉินหรือ emergency patch ก่อนการออกชุดอัปเดทความปลอดภัยชัดหลักหรือซีเคียวริตี้อัปเดทที่คาดว่าจะออกสู่สาธารณชนในวันที่ 8 เมษายนนี้

ไมโครซอฟท์ระบุว่าผู้ใช้โปรแกรม Word 2007, 2003, 2002 และ 2000 ล้วนมีความเสี่ยง เว้นแต่ว่าจะใช้งานบน Windows Vista และ Windows Server 2003, Service Pack 2 เนื่องจากระบบปฏิบัติการสองรุ่นนี้ใช้ Jet Database Engine เวอร์ชันใหม่ซึ่งไม่มีรูรั่ว

นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่มีการเตือนภัยแฝงมากับไฟล์เอกสาร Word หรือซอฟต์แวร์ฐานข้อมูล ในเดือนธันวาคมที่ผ่านมา ทีมเครือข่ายเตือนภัยคอมพิวเตอร์ของสหรัฐฯ US-CERT (United States Computer Emergency Readiness Team) เคยประกาศเตือนภัยไวรัสแฝงในไฟล์ Microsoft Access Database นามสกุล .mdb ซึ่งมีลักษณะการจู่โจมเดียวกัน เชื่อว่าเป้าหมายการโจมตีอยู่ที่รูรั่วในส่วน Jet Database Engine เช่นกัน

Company Related Links :
    Microsoft

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

12. sithiphong

http://www.84000.org/anisong/09.html

09 อานิสงส์สร้างศาลาโรงธรรม

...อนาถปิณฑิกเศรษฐี ได้สร้างอารามเชตวันมหาวิหารถวายแก่ พระศาสดา และสาวกทั้งหลาย
    อยู่มาวันหนึ่งพระสาวกก็ปรารภกันว่าอนาถปิณฑิกเศรษฐี มีจิตศรัทธา
    สร้างวัดวาอารามทั้งหลายถวายเป็นทานแก่พระพุทธเจ้า กับทั้งเป็นผู้เลี้ยงคุ้มครองรักษาพระศาสดาจะเป็นประโยชน์อย่างไรหนอ สมเด็จพระพุทธเจ้าได้ทรงทราบโดยพระญาณของพระองค์แล้วเสด็จมา ในที่พระสงฆ์ประชุมนั้น แล้วทรงถามดูกรภิกษุทั้งหลายได้ประชุมกันด้วยเรื่องอะไร ภิกษุมีพระอานนท์ เป็นต้น ก็กราบทูลว่าข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ ได้ปรึกษากันด้วยเรื่องอนาถปิณฑิกเศรษฐี ได้ก่อสร้างอาคามถวายพระพุทธเจ้าจะเป็นประโยชน์ จะได้อานิสงส์แก่ท่านอย่างไรพระพุทธเจ้าข้า

องค์สมเด็จพระพุทธเจ้าได้ตรัสพระธรรมเทศนาว่า ในกาลครั้งหนึ่งมีพระเจ้าสุทัสน์ได้เสวยราชสมบัติเป็นกษัตริย์ในเมืองสุทัสน์นคร ในครั้งศาสนาของพระพุทธเจ้าปิยทัสสีได้สร้างอารามเป็นทานแก่พระพุทธเจ้าปิยทัสสี แล้วตั้งปณิธาน ความปรารถนาว่า ขอให้ข้าพเจ้าได้เป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งเถิด เมื่อสิ้นชีพตามอายุขัยแล้วก็ได้บังเกิดในสวรรค์ชั้นดุสิต เสวยสมบัติทิพย์มีนางฟ้าเทพอัปสรแสนหนึ่งเป็นบริวาร มีวิมานทองสูง ๔๕ โยชน์ มีอายุยืนนานได้พันปีทิพย์ ครั้นจุติก็มาเกิดเป็นบุตรพยากาวิตะกษัตริย์ ในเมืองเสถะนคร ชื่อว่ารามวัตติกุมาร ครั้นเจริญวัยแล้วได้ดาบกายสิทธิ์ มีวชิราเพชรช้างแก้ว ม้าแก้ว วัวแก้ว ปราสาทแก้ว เกิดขึ้นด้วยบุญกุศลราศี ที่ได้ก่อสร้างอารามศาลาให้เป็นทาน ครั้นได้ละจากอัตตภาพนั้น ก็ได้เสริมสร้างบารมีจนมาเกิดเป็นองค์พระตถาคตในกาลบัดนี้เมื่อพระบรมศาสดาได้แสดงพระธรรมเทศนาจบลงแล้วเหล่าภิกษุทั้งหลายก็ได้สำเร็จพระโสดาบัน พระสกทาคามี พระอนาคามีและพระอรหันตปฏิสัมภิทาญาณ

13. sithiphong

http://www.84000.org/anisong/20.html

20 อานิสงส์รักษาศีล
    ......พ่อค้าสำเภา ได้ไปค้าขายหัวเมืองต่าง ๆ ในท้องมหาสมุทรอยู่มาวันหนึ่งเกิดมรสุมพายุพัดอันแรงกล้า จนพวกพ่อค้าสำเภาหมดปัญญาแก้ไขได้คิดทอดอาลัยตามแต่บุญกรรม หัวหน้าพ่อค้าสำเภาเรียกมาพร้อมกัน ๕๐๐ คน ให้สมาทานศีลเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวไปในชาติหน้ากันเถิด

เมื่อสมาทานศีลจบแล้ว เรือสำเภาก็แตก จมลงในมหาสมุทรนั้น พ่อค้า ๕๐๐ คน ถึงแก่ความตายพร้อมกันหมดด้วยอำนาจรักษาศีลด้วยความตั้งใจเพียงชั่วครู่เท่านั้น ก็ไปเกิดในสวรรค์มีวิมานทองเป็นที่อยู่ตลอดทั้ง ๕๐๐ คน

14. sithiphong

เอตทัคคะ

• เอตทัคคะ เป็นตำแหน่งทางพุทธศาสนาที่พระบรมศาสดาได้ประทานแต่งตั้งให้พุทธบริษัท คือ
      ภิกษุ ภิกษุณี อุบาสก อุบาสิกา ผู้มีความรู้ความสามารถเด่นกว่าท่านอื่นๆในด้านนั้นๆ
      และแต่ละตำแหน่ง พระพุทธองค์ประทานแต่งตั้งเพียง รูปเดียว ท่านเดียวเท่านั้น
    • เหตุผลที่พระพุทธองค์ทรงยกย่องพุทธบริษัททั้ง 4 ไว้ในตำแหน่ง คือ
      • ได้รับการยกย่องตามเรื่องที่เกิดขึ้น ( อัตถุปปัตติโต ) ได้แสดงความ สามารถให้ปรากฏ
        โดยสอดคล้องกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น
      • ได้รับการยกย่องตามที่ได้สะสมบุญมาในอดีตชาติ ( อาคมันโต ) ได้สร้างบุญสะสมในด้านนั้น
        มาตั้งแต่อดีตชาติ พร้อมทั้งตั้งจิตปราถนา เพื่อบรรลุตำแหน่งนั้นด้วย
      • ได้รับการยกย่อง ตามความเชี่ยวชาญ ( จิณณวสิโต ) มีความเชี่ยวชาญเฉพาะเรื่องเป็นพิเศษ
      • ได้รับการยกย่องตามความสามารถเหนือผู้อื่น ( คุณาติเรกโต ) มีความสามารถในเรื่องที่ทำให้
        ได้รับตำแหน่งเอตทัคคะเหนือกว่าผู้อื่นที่มีความสามารถอย่างเดียวกัน

เนื้อหาพิมพ์มาจาก หนังสือ เอตทัคคะ ในพระพุทธศาสนา
        พระครูกัลยาณสิทธิวัฒน์ (สมาน พรหมอยู่ / กัลยาณธัมโม)
        ISBN : 974-344-157-3
        น.ธ.เอก,ป.ธ.๔,พ.ม.,พธ.บ.,M.Ed.
        โรงพิมพ์ บริษัท สหธรรมิก
        ๕๔/๖๗, ๖๘,๗๑,๗๒ ซอย ๑๒ ถนนจรัญสนิทวงศ์ แขวงท่าพระ
        เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพมหานคร ๑๐๖๐๐
        หาซื้อได้ตามร้านหนังสือระดับกลางขึ้นไป มีทุกร้านครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

| หมวด ภิกษุ | หมวด ภิกษุณี | หมวด อุบาสก | หมวด อุบาสิกา |
    http://www.84000.org/one.html

15. sithiphong

พระสารีบุตรเถระ (อัครสาวกฝ่ายขวา) เอตทัคคะในทางผู้มีปัญญา
    เบื่อโลกจึงออกบวช / ได้รับยกย่องในทางผู้มีปัญญา / ถูกพระภิกษุหนุ่มฟ้อง / เปรียบตนด้วยอุปมา ๙ อย่าง / ถูกพราหมณ์ตี / ถูกนันทกยักษ์ทุบ / เป็นต้นแบบการทำสังคายนา / พระธรรมเสนาบดีสารีบุตรนิพพาน / เทศน์โปรดโยมแม่แล้วนิพพาน

พระมหาโมคคัลลานเถระ (อัครสาวกฝ่ายซ้าย) เอตทัคคะในทางผู้มีฤทธิ์
    ทรงแสดงอุบายแก้ง่วงแก่พระโมคคัลลานะ / ได้รับยกย่องในทางอิทธิฤทธิ์ / มีความสามารถในทางอิทธิปาฏิหาริย์ / ทรมานพญานาค / มีอัธยาศัยกว้างขวาง / ถูกโจรทุบ / บุพกรรมของท่าน / กราบทูลลานิพพาน

พระอนุรุทธเถระ เอตทัคคะในทางผู้มีทิพยจักษุญาณ
    พี่ชายชวนบวช / ไม่รู้จักคำว่า

16. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 15 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 13 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>:::เพชร:::, narongwate</TD></TR></TBODY></TABLE>
    โอ๊ต ... ช่วยแจ้งที่อยู่ให้พี่ด้วย เพื่อส่งของไปให้ เงิน ๗๐๐ บาทพี่ได้มอบให้พี่หนุ่มเพื่อร่วมบุญทุกอย่างกับสนส.ผาผึ้งแล้วเมื่อวานนี้(๒๓ มีนาคม ๒๕๕๑)

PM ของเราใช้ไม่ได้แล้วหรือ???

17. ตั้งจิต

ขอบคุณครับ น้องเอ คงหมายถึงพระร่วงเจ้า มังครับ
    สมหวัง ดังตั้งใจ ก็ใช่หวัง
    ผิดหวัง ไม่สมหวัง ใช่ ตั้งจิต
    ที่แน่คิด อุเบกขา ธรรมมาเพิ่ม
    คือส่วนเดิม ที่ตั้งไว้ ไปนิพพาน
    คิคิ ไม่มีไรครับ สำบัดสำนวน กวนใจเล่นน่ะน้องเอ(ping-love

18. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

สมาชิกใหม่ขอร่วมทำบุญด้วย 2000 บาท นะคะพรุ่งนี้จะโอนเงินไปให้ค่ะ

19. nongnooo

You are wake up so early.
    Are you dream about the precious rock amulet?

20. nongnooo

As the president said before you say words belong to you,after you say you belong to words.(deejai)