พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ไปหาเรื่องของเหรียญในสมัยรัชกาลที่ 4 และรัชกาลที่ 5 ไม่ค่อยได้ข้อมูลอะไรเลย สงสัยว่าต้องไปหาซื้อหนังสือ หรือว่าไปหอสมุดแห่งชาติ

กาลามังchaipat ไปด้วยกันหรือเปล่าคร๊าบบบบบบบบ จะได้หาเวลาไปซะหน่อย

.

2. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
  3. sithiphong

คุณnongnooo รู้จักสังขยาไหมครับ

ลอกมาอ่านแล้วไปดู แล้วก็เข้าใจเอง สุดท้ายต้องเหมาไปหาสมเด็จโต เพื่ออัพราคา ทั้งๆที่ยังไม่รู้ว่า แท้เป็นอย่างไร หรืออย่างไรจึงเรียกว่าแท้ / เก๊เป็นอย่างไร หรืออย่างไรจึงเรียกว่าเก๊

สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า มีทั้งทันและไม่ทันสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสีท่านอธิษฐานจิต เนื้อหาทรงพิมพ์เดียวกัน มีทั้งทันและไม่ทัน แถมมีเก๊อีก

ต้องระวังและใช้การพิจารณามากๆหน่อยนะครับ

.

4. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo [​IMG]
    บ่ช่ายพุทธพาณิชย์ แต่มีราคา ทำบุญก็บ่หู้ น่ายินดี พระหลวงปู่ ขจรขจายไกลครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

แถมถ้าเจอ "พระสมเด็จกรมท่า ร.4" สงสัยจะหงายท้องกันตึง ไปหลายเว็บแล้ว ดันไปตลอดเหมือนกัน

ไว้จะนำไปให้ชมนะครับคุณnongnooo "พระสมเด็จกรมท่า ร.4 เนื้อสีฟ้า" สวยจริงๆครับ
    "แต่สีไม่ใช่สีที่ลงนะครับ"
    โมทนาสาธุครับ

.

5. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo [​IMG]
    บ่ช่ายพุทธพาณิชย์ แต่มีราคา ทำบุญก็บ่หู้ น่ายินดี พระหลวงปู่ ขจรขจายไกลครับ
    งั้นผมกลับบ้านแล้วนะครับ "ท่านกาลามังchaipat "ครับ
    สวัสดีทุกท่าน และสวัสดีท่าน"กาลามังchaipat"ครับ ไว้เจอกันใหม่วันพรุ่งนี้
    .

6. nongnooo

อ่า ท่านปา-ทานเจอบ้างแล้วครับแต่ยังไม่ละเอียดมากแต่ก็พอไหวครับ
    หนังสือชื่อ เบี้ย บาท กษาปณ์ แบงก์ (นวรัตน์ เลขะกุล)
    เหรียญ ร.4ที่คุยกัน ชื่อ เหรียญพระแสงจักร-พระมหามงกุฏ เริ่ม ผลิตปี พศ.2401ครับ มีรูปเหรียญทองคำด้วยครับ (หน้า 73-75ครับ)

7. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ผมมีอยู่ 2 เหรียญเป็นเหรียญ 1 บาทเนื้อเงิน กับ เหรียญ 50 สตางค์เป็นเนื้อทองแดง เดี๋ยวนี้มีของปลอมเยอะ

ดูข้อมูลได้จาก http://staff2.kmutt.ac.th/~techfair/money.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2008
  8. nongnooo

ขอบคุณครับคุณกวง เหมือนหนังสือเลยครับ

9. nongnooo

ผมเป็นพุทธพาณิชย์บ้างได้มั้ย ท่านปา-ทาน บางองค์ไปหามาอย่างมากก็ 1000บาท ไป ปล่อยสัก ครึ่งราคา 100000บาทเอาเงินมาทำบุญกันดีมั้ยครับ
    55555พูดไปอย่างนั้นแหละครับ ใจไม่ทำไม่ได้ครับ(u)

10. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

11. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ใช่ครับจิตใจเราไม่ยอมทำหรอกครับ เพราะพวกเรามีจุดมุ่งหมายและวัตถุประสงค์ที่แน่วแน่ในการสร้างบุญ

12. sithiphong

อ้างอิง:

มาขอเล่าเรื่อง "สังขยา" สักนิด

ณ ร้านน้ำผลไม้แห่งหนึ่ง มีน้ำทุกประเภทขาย เช่น น้ำมะนาว ,น้ำส้ม ,น้ำลำไย ,น้ำเก็กฮวย ,น้ำใบบัวบก ,น้ำชา ,กาแฟ ,โอวัลติล ,ช็อคโกแล็ต ,น้ำแดง ,น้ำเขียว ฯลฯ

บ๋อย "สวัดดีครับ วันนี้รับอะไรดีครับ หรือว่าเหมือนเดิม"

nongnooo "วันนี้รู้สึกว่าอากาศร้อน ขอน้ำส้มสักหน่อย"

บ๋อย "แหม วันนี้ทานน้ำนางเอกเลยนะครับ โปรดรอสักครู่"

เวลาผ่านไปสัก 5 นาที

nongnooo "น้องๆ น้ำส้มพี่ได้ยัง ทำไมนานจัง"

บ๋อย "ได้แล้วครับ" พร้อมทั้งรีบเดินและถือแก้วน้ำที่เป็นสีแดง

nongnooo "อ้าว พี่สั่งน้ำส้ม แล้วเอาอะไรมาให้เนี่ย"

บ๋อย "นี่ก็น้ำส้มที่พี่สั่ง ไม่ใช่หรือครับ"

nongnooo "เฮ้ย น้ำส้มอะไร สีแดง"

บ๋อย "ผมจะไปถาม จานchaipat (เจ้าของร้าน) ให้นะครับ"
    พร้อมทั้งเดินไปหาจานchaipat คุยกันสักครู่ จานchaipat ก็ได้เดินมาหาคุณnongnooo

จานchaipat "น้ำส้มที่ร้านเราเป็นพิเศษครับ สูตรพิเศษ ใช้น้ำส้ม 2 ส่วน ,น้ำมะนาว 1 ส่วน และน้ำแดง 5 ส่วนครับ"

nongnooo "????????"

.

13. sithiphong

อ้างอิง:
    อ่า ท่านปา-ทานเจอบ้างแล้วครับแต่ยังไม่ละเอียดมากแต่ก็พอไหวครับ
    หนังสือชื่อ เบี้ย บาท กษาปณ์ แบงก์ (นวรัตน์ เลขะกุล)
    เหรียญ ร.4ที่คุยกัน ชื่อ เหรียญพระแสงจักร-พระมหามงกุฏ เริ่ม ผลิตปี พศ.2401ครับ มีรูปเหรียญทองคำด้วยครับ (หน้า 73-75ครับ)

ขอบคุณครับ

http://staff2.kmutt.ac.th/~techfair/money.html

.

14. nongnooo

โอ๊ย ดื่มไปก็ปวดท้องครับ(tm-love)

15. sithiphong

พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า ในความคิดเห็นผม มีน่าจะไม่น้อยกว่าหลักแสนกลางๆ แน่นอน

พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า ที่เป็นพระคะแนนร้อยที่อยู่กับผม(และเคยอยู่กับผม) มีไม่น้อยกว่า 2,000 องค์ และที่คุณปุ๊ ก็น่าจะไม่ต่ำกว่าเป็นพันองค์ นี่แค่ 2 คนเท่านั้น พระสมเด็จที่เป็นพระคะแนนร้อย จะเป็นพระที่มีการตัดขอบโค้งตามขอบกระจก ไม่ใช่พระสมเด็จองค์เล็กๆนะครับ

นั่นก็หมายความว่า พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า มีการสร้างเป็นจำนวนมาก แต่การสร้างนั้น เป็นการสร้างกันตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 4 ต่อมาจนถึงรัชกาลที่ 5 ข้อมูลผมคงบอกได้เพียงเท่านี้ กลัวคนลอกไปอีกแล้วไม่ยอมบอกที่มาและที่ไป หุหุหุ

.

16. nongnooo

ผมเดาว่าบอก บ่ได้มั้งครับ: bat:

17. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า ในความคิดเห็นผม มีน่าจะไม่น้อยกว่าหลักแสนกลางๆ แน่นอน

พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า ที่เป็นพระคะแนนร้อยที่อยู่กับผม(และเคยอยู่กับผม) มีไม่น้อยกว่า 2,000 องค์ และที่คุณปุ๊ ก็น่าจะไม่ต่ำกว่าเป็นพันองค์ นี่แค่ 2 คนเท่านั้น พระสมเด็จที่เป็นพระคะแนนร้อย จะเป็นพระที่มีการตัดขอบโค้งตามขอบกระจก ไม่ใช่พระสมเด็จองค์เล็กๆนะครับ

นั่นก็หมายความว่า พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า มีการสร้างเป็นจำนวนมาก แต่การสร้างนั้น เป็นการสร้างกันตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 4 ต่อมาจนถึงรัชกาลที่ 5 ข้อมูลผมคงบอกได้เพียงเท่านี้ กลัวคนลอกไปอีกแล้วไม่ยอมบอกที่มาและที่ไป หุหุหุ

ผมไม่บอกครับเรื่องของ "เคล็ดแต่ไม่ลับ" แต่"เคล็ดขัดยอก" ก็ตัวใครตัวเผือกนะคร๊าบบบบบบบ

.

18. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    เรียน พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกๆท่าน

ผมมาแจ้งข่าวเพิ่มเติมเรื่องของการไปร่วมทำบุญและพบปะสังสรรค์กันในครั้งหน้า ผมได้รับข่าวดีมาก เนื่องจากพระอาจารย์รูปหนึ่งที่ผมได้ติดต่อนิมนต์มาร่วมในงาน ทางพี่ท่านนึงแจ้งข่าวมาว่า พระอาจารย์จะลงมา เพื่อแจ้งข่าวงานบุญสร้างศาลาปฎิบัติธรรมที่ จ.เชียงใหม่ ซึ่งยังขาดงบประมาณในการก่อสร้าง ประมาณหนึ่งแสนกว่าบาท

ดังนั้น ผมจึงมาเรียนพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกๆท่าน ว่า ผมจะนำล็อคเก็ตหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ด้านหลังเป็นหลวงพ่อเงิน 1 องค์ ไปมอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ 7,777 บาท ,ล็อคเก็ตหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ด้านหลังเป็นหลวงปู่ม่น วัดเนินตามาก 1องค์ มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญ 6,666 บาท ,พระสมเด็จ(เนื้อปูนเพชรผสมพระธาตุ) มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 4,444 บาท ,สมเด็จกลักไม้ขีด มอบให้กับท่านที่ร่วมทำบุญ 5,000 บาท และพระสมเด็จอกครุฑ(รุ่น2) มอบให้กับผู้ที่ร่วมทำบุญ 2,000 บาท ,พระสมเด็จ(ที่สร้างก่อนปี พ.ศ.2415 และทันสมเด็จพระพุฒจารย์โต พรหมรังสี ซึ่งแต่เดิมผมจะแจกฟรี) มอบให้ผู้ร่วมทำบุญ 300 บาท อีกทั้งยังมีตะกรุดซึ่งพระอภิญญาใหญ่ท่านอธิษฐานจิต(เช่นหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน ,หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่าฯลฯ) แจกฟรี ซึ่งหลังจากงานในวันนั้น ผมจะเก็บแล้ว และคงไม่นำออกมาแล้วจนกว่าจะถึงวาระและเหตุอันควร

และขอเรียนเชิญพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกๆท่านไปร่วมงานบุญนี้กัน ห้ามพลาดโดยเด็ดขาดนะครับ

ส่วนท่านใดจะมาและมากันกี่ท่าน โปรดแจ้งผมก่อนวันที่ 31 มีนาคม 2551 นี้นะครับ ผมจะได้เตรียมเรื่องอาหารให้เพียงพอกับจำนวนท่านที่จะไปร่วมงานกัน

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=alt2>[​IMG]
    595.3 KB, ดาวน์โหลด 18 ครั้ง

</TD><TD class=alt1>ชื่อกระทู้: ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ
    ส่งข้อความ: «ไม่มีข้อมูล»

</TD><TD class=alt2>14-03-2007 08:34 AM

</TD><TD class=alt1 style="PADDING-RIGHT: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-BOTTOM: 0px; PADDING-TOP: 0px" align=middle><INPUT type=checkbox value=yes name=deletebox[292170]></TD></TR><TR><TD class=alt2>[​IMG]
    65.6 KB, ดาวน์โหลด 14 ครั้ง

</TD><TD class=alt1>ชื่อกระทู้: ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ

</TD><TD class=alt2>14-03-2007 08:34 AM

</TD><TD class=alt1 style="PADDING-RIGHT: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-BOTTOM: 0px; PADDING-TOP: 0px" align=middle><INPUT type=checkbox value=yes name=deletebox[292169]></TD></TR><TR><TD class=alt2>[​IMG]
    [​IMG] DSC_0115 8 x 12 ss.jpg
    48.0 KB, ดาวน์โหลด 130 ครั้ง

</TD><TD class=alt1 style="PADDING-RIGHT: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-BOTTOM: 0px; PADDING-TOP: 0px" align=middle><INPUT type=checkbox value=yes name=deletebox[292168]></TD></TR></TBODY></TABLE>
    โมทนาสาธุครับ
    สำหรับท่านที่แจ้งเข้ามาแล้วที่จะไปร่วมงานบุญและพบปะสังสรรค์กัน
    1.คุณตั้งจิต 4 ท่าน
    2.คุณพุทธันดร 2 ท่าน
    3.พี่ตุ่น 1 ท่าน
    4.คุณปุ๊ 1 ท่าน
    5.น้องเอ 1 ท่าน
    6.จาน chaipat 2 ท่าน
    7.เพื่อนผม(รัช) 1 ท่าน
    8.คุณkaicp 2 ท่าน
    9.คณะพี่แอ๊ว 3 ท่าน
    10.คุณnongnooo 2 ท่าน
    11.คุณtawatd 1 ท่าน
    12.คุณkwok 1 ท่าน
    13.คุณkhongbeng 1 ท่าน
    รวม 22 ท่าน

ส่วนท่านอื่นๆที่ประสงค์จะไปร่วมงานบุญและพบปะสังสรรค์กัน ผมรบกวนแจ้งให้ผมทราบด้วยนะครับ (โพสลงบอร์ดก็ได้หรือโทร.หาผมก็ได้ครับ)

เรื่องของอาหารที่จะถวายพระภิกษุ 2 รูป และอาหารที่จะเลี้ยงผู้ที่ไปร่วมงาน ผมจะขอให้ทุกๆท่านที่ไปร่วมงาน ช่วยกันเฉลี่ยค่าใช้จ่ายนะครับ ผมไม่อยากจะรบกวน 2 -3 ท่านที่นำอาหารมาให้เราทานกันทุกๆครั้ง

ขอขอบคุณและโมทนาสาธุครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

19. nongnooo

55555ผมไม่ได้หมายถึงท่านปา-ทาน ผมหมายถึงคนอื่นครับ เค้าไม่น่าจาบอกได้ว่า สร้างเมื่อใด

20. nongnooo

เอ้ ยั่วเหมือนกันนี่ อารายเอ่ย ต้องกระซิบนะ ถ้าดังเดี๋ยวท่านตั้งใจมาอีกครับ: bat: