พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

งานฝีมือของช่างสิบหมู่(ทั้งวังหน้าและวังหลวง)ในสมัยโบราณ แต่ละท่านนั้นฝีมือเฉียบขาด ไม่ว่าจะเป็นงานการสร้าง ,การตกแต่ง ,การปิดทองร่องชาด(ลงรักปิดทอง) หรืออื่นๆ ทำได้อย่างละเอียดมากๆ บางองค์จีวรก็มีลักษณะพริ้วเหมือนกับจีวรที่เป็นผ้าต้องลม บางองค์จีวรเป็นลายดอกไม้ บางองค์มีลักษณะการเคลื่อนไหวเหมือนการเดินจริงๆ งดงามมากจริงๆ หรือพระพิมพ์นั้นก็สร้างโดยมีความละเอียด ,ความคมชัด เช่นพระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่าพิมพ์พระประธาน มีพระเนตร ,พระกรรณ ,ฐานต่างๆชัดเจน ที่สำคัญการสร้างต้องถูกลักษณะเช่นพระบูชาก็ต้องถูกต้อง ถูกลักษณะ (ขอสงวนสิทธิ์ไม่แจ้งว่า ที่ถูกต้องนั้นต้องมีลักษณะเป็นอย่างไร) อีกทั้งการตกแต่งก็ยังทำด้วยความปราณีตอีก

.

2. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ทำภไมเหงาล่ะครับ วันก่อนเพิ่งจะดีใจสุดๆเอง
    หรือว่าวันนี้
    ผบ.ไม่อนุมัติ อันใด ยุง เหลือบฤาริ้นพรายลอบกล้ำ
    ผิวชนม์แต่จะกราย ยังยาก ใครจักอาจให้ชอกช้ำ ใจ เหงา;)

3. khongbeng

khongbeng เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2006
    ร่วมอนุโมทนาบุญ ทำบุญตูุ้พระไตรปิฏกบรรจุในพระเจดีย์ชัยผาผึ้งครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    เหงาเพราะคิดถึงคุณตั้งใจนั่นเองครับ ผมลืมบอกพี่ อ.ยังถามถึงเลยครับ555(^)

5. sithiphong

6. sithiphong

http://palungjit.org/showthread.php?p=1015654#post1015654
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chaipat [​IMG]
    เดือนนี้ผมและครอบครัว ได้โอนร่วมบุญไป 500.- บาท
    (พระไตรปิฎก)
    โดยมีพ่อแม่ผม พ่อแม่แฟน แม่ใหญ่หวี และบรรพบุรุษก็ขอให้บุญกุศลนี้ถึงทุกท่านด้วยครับ
    สาธุครับ

คงเหลือ 2,000.- บาทครับ

สาธุครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    โมทนาสาธุครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

7. ตั้งจิต

คิ๊ดทึ้งฉั่นไหม ทำไหม่ ไม่หม่า หา...
    (sing)

8. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo [​IMG]
    เหงาเพราะคิดถึงคุณตั้งใจนั่นเองครับ ผมลืมบอกพี่ อ.ยังถามถึงเลยครับ555(^)

ท่านอาจานchaipat ยังถามหาอยู่บ่อยๆเลยครับ แต่ไปหาไม่ไหว ท่านอาจานchaipat กลัวระเบิดครับ
    (||) (||) (||)

9. ตั้งจิต

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]

ท่านอาจานchaipat ยังถามหาอยู่บ่อยๆเลยครับ แต่ไปหาไม่ไหว ท่านอาจานchaipat กลัวระเบิดครับ
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    เอ ก็ชัดแล้วนี่ครับ อาจาน ถ้าเห็นสีเทา ก็ดาราตลกอาวุโสไงครับ (deejai)

โอ่โอ ปักษ์ใต้บ้านเราๆ
    แม่น้ำภูเขา มีระเบิดรถไฟ ๆ
    จะไป่ไน๋ มีระเบิดมากมาย
    (sing)

10. sithiphong

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=headline vAlign=baseline align=left>จื่อลู่เหวยหม่า (指鹿为马): ชี้กวางเป็นม้า
    http://www.manager.co.th/China/ViewNews.aspx?NewsID=9510000026328
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#cccccc height=1>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left>โดย ผู้จัดการออนไลน์</TD><TD class=date vAlign=baseline align=left>4 มีนาคม 2551 16:50 น.</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=350 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=350>[​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE> ในสมัยฮ่องเต้องค์ที่ 2 ของราชวงศ์ฉิน มีขุนนางระดับสูงนามว่า เจ้าเกา (赵高) เป็นคนมักใหญ่ใฝ่สูง เฝ้าคิดช่วงชิงบัลลังก์ฮ่องเต้ แต่อย่างไรก็ตาม ในราชวังก็ยังคงมีขุนนางที่จงรักภักดีต่อฮ่องเต้อยู่ไม่น้อยที่เป็นเสี้ยนหนามของเจ้าเกา ดังนั้นเจ้าเกาจึงคิดหาวิธีที่จะทดสอบว่าตนเองมีบารมีมากน้อยแค่ไหน รวมทั้งยังสามารถตรวจสอบได้ว่าใครเป็นปรปักษ์ต่อเขา

วันหนึ่งขณะที่ฮ่องเต้กำลังออกว่าราชการ เจ้าเกาให้คนจูงกวางเข้ามาในเขตพระราชฐาน 1 ตัว แล้วเขาจึงกราบทูลต่อฮ่องเต้ว่า
    “กระหม่อมได้นำม้าลักษณะดีตัวนี้มาถวายต่อพระองค์”

ฮ่องเต้ได้ฟังก็คิดในใจว่า นี่มันกวางชัดๆ จึงตรัสกับเจ้าเกาว่า
    “เจ้าเกาท่านผิดแล้ว นี่มันกวางชัดๆ ใยท่านบอกว่าเป็นม้า”

แต่อย่างไรเสียเจ้าเกาก็ดันทุรังว่าสัตว์ที่ตนเองนำมานั้นเป็นม้าอย่างแน่นอน ทำให้ฮ่องเต้เริ่มหวั่นไหวใจ ตรัสถามว่า หากเป็นม้าทำไมมีเขายาว เมื่อเห็นดังนั้น เจ้าเกาก็ดำเนินตามแผนที่วางไว้ กล่าวคือหันไปทางขุนนางน้อยใหญ่ที่อยู่ในที่นั้นและกราบทูลฮ่องเต้ว่า
    “หากพระองค์ไม่เชื่อ สามารถสอบถามเหล่าขุนนางพวกนี้ได้ว่าแท้จริงแล้วสัตว์ตัวนี้คืออะไร”

พลัน เหล่าขุนนางก็เข้าใจแผนการของเจ้าเกา ที่ต้องการตรวจสอบว่ามีคนคิดเป็นปรปักษ์กับเขาหรือไม่ บรรดาขุนนางน้อยที่ขี้ขลาดตาขาวหลายคนต่างก้มหน้านิ่งไม่กล้าพูดจา เนื่องจากไม่กล้าขัดใจเจ้าเกา แต่ทางหนึ่งก็ไม่อยากกล่าวคำที่เห็นชัดๆว่าเป็นเท็จออกมา มีขุนนางซื่อสัตย์บางคนยืนยันว่าที่เห็นอยู่เป็นกวางอย่างแน่นอน และอีกหลายคนที่เป็นคนของเจ้าเกา หรือคิดที่จะสวามิภักดิ์ต่อเจ้าเกา ก็ตอบว่า ที่เห็นนั่นคือม้าอย่างมิต้องสงสัย

ด้วยแผนการนี้ ขุนนางโฉดจึงสามารถแบ่งแยกขุนนางในวังได้ว่าใครเป็นพวกเดียวกับเขา และใครไม่ใช่ หลังจากนั้นจึงค่อยๆ หาวิธีการกำจัดคนที่ไม่คิดสวามิภักดิ์ต่อตนออกไปจนหมดสิ้น

ปัจจุบันใช้สำนวนนี้เพื่อเปรียบเทียบ การจงใจบิดเบือนข้อเท็จจริง กลับขาวเป็นดำ กลับดำเป็นขาว

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

11. sithiphong

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 13 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 10 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, nongnooo+, พันวฤทธิ์ </TD></TR></TBODY></TABLE>

คุณnongnooo ไว้ช่วงเย็นๆ ผมว่าจะนำคฑามาลงให้ชมกัน (ถ้าไม่ลืม)ครับ

.

12. sithiphong

ต้องส่งอาจานchaipat ไปลุยแล้วครับ เพราะว่าแค่เห็นเพียงแว็บเดียว แว็บเดียวจริงๆ บอกได้ทันทีว่ารุ่นนี้เป็นพิมพ์อะไร รุ่นไหน

เวลาที่ไปที่ไหนมีระเบิด แว็บเดียวก็เห็นแล้วครับ แต่จะหลบทันหรือเปล่า ผมไม่รู้ต้องรอพิสูจน์กันครับอาจานchaipatครับ

13. sithiphong

มาชมกันนะครับ

รูปพระธาตุหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้
    นโม โพธิสัตว์โต อคันติมายะ อิติภะคะวา
    กราบ กราบ กราบ กราบ กราบ
    ซึ่งเดิม ความยาวเพียงครึ่งเดียว และความกว้างเพียงสองในสามครับ

ผมได้อัญเชิญถวายพระอาจารย์นิล เพื่อบรรจุในพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งเรียบร้อยแล้ว เมื่อวันที่ 2 มีนาคม 2551

มาชมคฑา(บางส่วน) ซึ่งสร้างในสมัยรัชกาลที่ 5 ผมได้ยืมพี่ท่านนึงมาถ่ายรูปเก็บไว้เพื่อศึกษาครับ

ผมสงวนลิขสิทธิ์รูปพระธาตุหลวงปู่ทวดและรูปคฑา ไม่ให้นำไปหาผลประโยชน์ทั้งทางตรงและทางอ้อมโดยเด็ดขาดครับ

แต่ดาวโหลดไปเพื่อสักการะบูชาเอง ได้นะครับด้วยความยินดี

.<!-- / message --><!-- sig -->

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2008
  14. โชคชัยชนะ

โชคชัยชนะ เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2007
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    มาชมกันนะครับ

รูปพระธาตุหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้
    นโม โพธิสัตว์โต อคันติมายะ อิติภะคะวา
    กราบ กราบ กราบ กราบ กราบ
    ซึ่งเดิม ความยาวเพียงครึ่งเดียว และความกว้างเพียงสองในสามครับ

ผมได้อัญเชิญถวายพระอาจารย์นิล เพื่อบรรจุในพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งเรียบร้อยแล้ว เมื่อวันที่ 2 มีนาคม 2551

มาชมคฑา(บางส่วน) ซึ่งสร้างในสมัยรัชกาลที่ 5 ผมได้ยืมพี่ท่านนึงมาถ่ายรูปเก็บไว้เพื่อศึกษาครับ
    [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    ส่วนเรื่องของวิธีการใช้คฑาหรือคฑาดีอย่างไรนั้น ขอสงวนสิทธิ์ไม่แจ้งให้ทราบครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

15. ตั้งจิต

โอ้โฮ งดงามมากๆครับทั้งพระธาตุ และคฑา เป็นวาสนา เป็นบุญตา

กราบ กราบ กราบ ครับ

16. sithiphong

โอ้โห คุณตั้งจิต อดใจไม่ไหว โทร.หาผมทันทีเลยนะเนี่ย สวยละซิสำหรับคฑา ที่คุณnongnooo แซวผมว่า ผ้าเช็ดตัวแห้งหรือยัง ก็จากคฑานี่แหละครับอาจานchaipat ;)
    .

17. ตั้งจิต

ผมนั่งดูดื่มด่ำ ซาบซึ้งไม่ไปไหนเลยครับ
    ว่าแต่เหงื่อไหลท่วมตัวหรือครับ ผ้าเช็ดตัวเลยยังไม่แห้ง

18. sithiphong

19. ตั้งจิต

งั้นกระซิบคุณน้องหนูเบาๆตรงนี้เลยครับ(เสียงแหบๆด้วย) คุณน้องหนูครับเมื่อเจอกัน รบกวนช่วยนำพระสมเด็จที่เป็นรุ่นพิเศษมาให้ผมด้วยนะครับ อะ พิมพ์ตกไป ให้ผมชมน่ะ คิคิ

20. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    โอ้โห คุณตั้งจิต อดใจไม่ไหว โทร.หาผมทันทีเลยนะเนี่ย สวยละซิสำหรับคฑา ที่คุณnongnooo แซวผมว่า ผ้าเช็ดตัวแห้งหรือยัง ก็จากคฑานี่แหละครับอาจานchaipat ;)

เหงื่อผมไม่ไหลครับ แต่น้ำลายไหลเหมือนหลายๆคน รวมๆแล้วน้ำลายหยดกันเต็มโอ่งแล้วมั้งครับ

อยาก(อีกแล้ว)เก็บไว้เป็นเจ้าของคนเดียว แต่ไม่มีวาสนาบารมีที่จะเก็บไว้ทั้งหมดคนเดียวครับ กิเลสอ้วนอีกแล้วหนอเรา

.