พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

2. sithiphong

3. sithiphong

4. sithiphong

.

ตามรูป

มีธงธรรมจักร ทั้งของประเทศไทย และ ประเทศอินเดีย

มีรูปองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระนามสมณโคดม

มีรูป พระแก้วมรกต , พระพุทธสิหิงค์ , พระพุทธชินราช , พระประธานที่พระอุโบสถวัดบวรสถานสุทธาวาส(วังหน้า) และ หลวงพ่อโสธร

มีรูปพระอานนท์เถระเจ้า , คณะหลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดร , หลวงปู่แสง , สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์(เจริญ) และ หลวงปู่ม่น วัดเนินตามาก

มีรูปหลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง , สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี , หลวงปู่ยี วัดดงตาก้อนทอง , หลวงปู่กรมพระยาปวเรศ , หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน , หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า , หลวงปู่ภู วัดอินทรวิหาร , หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว และ หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์

.

5. ปฐม

ปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2005
    ขอบคุณครับคุณเฉลิมพล แหมอึ้งเลยรึครับพี่ท่าน ผมเข้าใจดีแล้วละครับถ้าใครไม่โดนกับตัวไม่รู้คำนิยามนี้จริงๆครับ

6. ปฐม

การที่ผมได้ตั้งใจไปในครั้งนี้ถือว่าเป็นบุญของผมอย่างมากครับ ที่ได้ไปกราบปู่ประถม ได้ไปหว้พี่...และเจอท่านพี่คนดังที่อยากเจอมานานจนเดียวนี้เขาเรียกอาจารย์ และได้เจอพี่ๆสมาชิกอีกหลายท่าน ที่ได้มอบความรู้และข้อคิดต่างๆให้ผม ที่สำคัญจริงๆผมได้ไปไหว้พระแก้วและพระที่วังหน้ามารวมถึงศาลหลักเมือง ทำให้ผมเกิดมีความสุขอย่างประหลาด ยิ่งได้มาดูภาพฝีมือช่างไม่ว่าวัดพระแก้ว รึที่วังหน้า บอกได้เลยครับว่าภูมิใจในฝีมือบรรพบุรุษของเรายิ่งนัก ส่วนพระที่พี่ท่านฝากถวายพระ รวมถึงลูกแก้วผมจะทำตามหน้าที่ ที่ได้รับมอบหมายมาอย่างดีที่สุดครับพี่ท่าน ขอโมทนาบุญกับพี่ท่านทุกประการครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2012
  7. ปฐม

ต้องขอขอบพระคุณ พี่tawatdจริงๆนะครับที่ช่วยขับรถมารับและมาส่ง หวังว่าผมคงมีโอกาสได้เจอพี่อีกนะครับ

8. ปฐม

ผมอยากจะเจอท่านพี่กูรู กับท่านพี่เพชรจริงๆเลยละครับ หวังว่าสักวันผมคงจะมีโอกาสได้เจอกันนะครับ แต่ในกระทู้ผมได้เจอและรับความรู้จากพี่ท่านทั้งสองเสมอมา ขอบคุณครับผม

9. ปฐม

โหผมนึกภาพบ้านพี่กูรูไม่ออกจริงๆว่าจะใหญ่โตสักขนาดไหน

10. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    มีข้อคิด จากร้านข้าวต้มยามเช้าครับ ยืนยันว่าเป็นเรื่องจริงเกิดขึ้นเช้านี้ บริเวณ สีลม แต่เพิ่งว่างลงให้อ่านกันครับ แม่ค้าขายข้าวต้มถามพ่อค้าร้านผลไม้ว่า
    แม่ค้า: เมื่อวานถูกหวยรึ ปล่าว
    พ่อค้า: เดี๋ยวนี้ไม่ได้ซื้อแล้ว
    แม่ค้า: กลัวรวยหรือ
    พ่อค้า: ไม่หรอกเปลี่ยนใหม่แล้วเอาเงินที่จะซื้อ งวดล่ะ100 เก็บใส่ซองไว้ รวบรวม 1ปี 24งวด ก็2400 ปลายปีแกะซอง ออกมา ก้ถูก เลขท้าย 2ตัวแล้ว เห็นรึปล่าว
    เห็นมั้ยครับ หลักข้อคิดง่ายๆ เลย ก้เลยนำมาฝากกันครับ หุ หุ

11. sithiphong

ผมตั้งใจเลิกซื้อหวยแล้วครับ

.

12. sithiphong

คงต้องยืมคำคุณเพชร

ไม่เอาครับอาจารย์ ไม่ไหว

เพราะ อาจารย์ อาเจียน อาจม

ส่วนเรื่องพระวังหน้า และลูกแก้ว พี่ฝากเราเป็นธุระให้ด้วย

พิมพ์ 2408 พี่ฝากเลี่ยมด้วยน๊ะครับ

ส่วนฝีมือช่างสิบหมู่แห่งวังหน้า และวังหลวง มีฝีมือแค่ไหน เพียงไปชม พี่ว่า น่าจะพอทราบได้ ดังนั้น หากมีสิ่งที่สร้างขึ้นแล้วบอกว่า เป็นฝีมือช่างสิบหมู่ คงพอดูได้ว่า ใช่หรือไม่ใช่ ครับ

.

13. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คงมีโอกาสครับ

ฟัง"ปู่..เล่าให้ฟัง"ดีกว่าครับ สาระเต็มๆ และดีๆทั้งนั้น..

14. nongnooo

มือผี ผิดพิมพ์ ย้อยยุค ปล่าวครับ ลุง อ.เพชร หุ หุ

15. sithiphong

.

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 19 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 14 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, :::เพชร:::+, nongnooo+, train@sss, D-Crew </TD></TR></TBODY></TABLE>

อ่า สวัสดีครับลุงเพชร และ ลุงกูรู ครับ

.

16. sithiphong

เหอๆๆๆๆๆ

เล่นนำมือผีมาลง สร้างความสับสนให้กับผู้อ่านอีก

เกือบลืม ลุงเพชร ลืมลงรูปนี้ด้วยครับ อิอิ

.

17. sithiphong

.

โลหิตหมดคลังเลือด วอนประชาชนบริจาคช่วยผู้ป่วยด่วน!

โลหิตหมดคลังเลือด วอนประชาชนบริจาคช่วยผู้ป่วย ด่วน! (สภากาชาดไทย)

ศูนย์บริการโลหิตแห่งชาติวอนประชาชนบริจาคช่วยผู้ป่วยด่วน! หลังโลหิตในคลังเลือดหมด

สภากาชาดไทยประกาศขอรับบริกาคเลือดด่วน หลังโลหิตในศูนย์บริการโลหิตแห่งชาติหมด โดยแพทย์หญิงสร้อยสอางค์ พิกุลสด ผู้อำนวยการศูนย์บริการโลหิตแห่งชาติ สภากาชาดไทย เปิดเผย เนื่อง จากในช่วงหลังปีใหม่ที่ผ่านมา ได้รับโลหิตบริจาคเฉลี่ยวันละ 1,200 ยูนิตเท่านั้น ขณะที่ยอดการขอใช้โลหิตของผู้ป่วยในโรงพยาบาลกว่า 100 แห่ง เพิ่มสูงมากถึงวันละ 4,000 ยูนิต ทำให้สภากาชาดไทยไม่สามารถส่งมอบโลหิตให้พอกับความต้องการของแต่ละโรงพยาบาล ได้ จนทำให้ผู้ป่วยหลายคนเสียโอกาสในการรักษาเนื่องจากไม่มีโลหิต

ส่วนสาเหตุที่ช่วงนี้มีผู้บริจาคโลหิตน้อยลง ทางสภากาชาดคาดว่าผู้บริจาคโลหิตส่วนหนึ่งที่เป็นนักเรียน นักศึกษาอยู่ในช่วงเรียนชดเชยและเตรียมตัวสอบ และประชาชนอาจอยู่ในช่วงการฟื้นฟูบ้านเรือนจากภาวะน้ำท่วม ทั้งนี้ จึงขอเชิญบริจาคโลหิตได้ที่ ศูนย์บริการโลหิตแห่งชาติ ถนนอังรีดูนังต์ และหน่วยรับบริจาคโลหิตเคลื่อนที่ โทรศัพท์ 0 2256 4300, 0 2263 9600-99 ต่อ 1101 หรือดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ ปฏิทินเวลารับบริจาคโลหิต

http://www.redcross.or.th/calendar-blood

ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก
    เฟซบุ๊ก The Thai Red Cross Society

-http://health.kapook.com/view36189.html-

-http://www.redcross.or.th/calendar-blood-

.

18. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    นำมาฝากกันครับ หากมีความจำเป็นที่ต้องไปในสถานที่อโคจรทั้งหลาย ก่อนที่จะเข้าไปในสถานที่อโคจรให้สวด...
    อิติภะคะโว

กลับออกมาจากสถานที่อโคจรให้สวด
    โสภะคะวา

หรือก่อนที่จะเข้าไปในสถานที่อโคจรให้สวด
    อะระหัง

กลับออกมาจากสถานที่อโคจรให้สวด
    หังระอะ

แต่ไม่รับประกันหากใช้สลับกันนะครับ เช่นก่อนเข้าไป ใช้อิติภะคะโว แต่พอกลับออกมากลับสวดหังระอะ...

ว่าแต่คืนนี้กูรูต้องผ่านไปซื้อนมในเวลากลางคืนเหมือนทุกคืนหรือเปล่า....หุ..หุ...

19. nongnooo

อ่าวันนี้มีสาระมาฝากทั้งวันครับ ผมเล่าคร่าวๆนะครับ เมื่อ2-3 สัปดาห์ก่อนผมได้รับเมล์จาก พี่ชายที่รู้จักกันท่านหนึ่ง หัวข้อเรื่อง ทำผมเอะใจว่า พี่เค้าไม่น่าส่งมา ก้เลยลองเปิดดู ปรากฎชัดเลยครับ เป็นspam mail หลังจากนั้น คนที่อยู่ใน contact ผมล้วนได้รับ spamตัวนี้ ตอนแรกผมนึกว่าไม่ซีเรียส จนมีคนที่2-3คนโทรกลับมา ว่า โดนspam แล้วให้ล้างเครื่องลงโปรแกรมใหม่เลย เพื่อป้องกันการhack ข้อมูลของเราออกไป แต่โปรแกรม ผมมากเลยทำทันทีไม่ได้ ผมจึงสรุปดังนี้หากใครเจอแบบผม คือมีเมล์แบบนี้แล้วเปิดไปเป็นรูป iphon4s ก็โดนแล้วครับ
    1. mail ที่โดนโจมตีคือ hotmail
    2.วิธีแก้เบื้องต้นคือลบเมล์ทั้งหมดออก ทั้งในถังขยะด้วย
    3.ลบ contact ให้หมดแต่ต้องจดหรือ saveขึ้นมาก่อนครับเพื่อป้องกันการส่งข้อมูลออก
    4.ลบเมล์ต้องสงสัยทันทีโดยอย่าเปิดดูครับ
    น่าจะปลอดภัยขึ้น ระดับหนึ่ง หากจะดีก็ต้องใช่ anti virus full scan ครับ หุ หุ

20. sithiphong

.

ขอบคุณครับ ลุงกูรู

.