พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. ปฐม

ปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2005
    สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านไม่ได้หายไปไหนครับแค่ไปทำงาน แทบไม่ได้หลับได้นอนแค่นั้นเองครับ เลยไม่ได้มีเวลามาเข้ากระทู้เลยครับผม ขอขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านที่ไปไหว้พระที่วังหน้ามานะครับ ทำให้ผมได้รับความประทับใจในรูปต่างๆที่ได้ชมมา เห็นภาพพระภายในพระอุโบสถผมถึงกับอึ้งในงานฝีมือของช่างในสมัยนั้น แต่ละภาพผมพยายามดูอย่างละเอียดเท่าที่จะทำได้ทุกภาพเหมือนภาพกำลังบอกเรื่องราวต่างๆในสมัยนั้น เหมือนกับช่างในสมัยนั้นได้บอกเล่าเรื่องราวต่างๆผ่านภาพให้เราได้เข้าใจเลยนะครับ ผมสะดุดกับภาพตะขาบตัวใหญ่จริงๆ แต่ทำไมไปอยู่ในทะเลแถมมีปูตัวใหญ่อีกต่างหากคิดไปว่าผู้วาดอยากจะบอกอะไรผู้ดูกันนะแต่สำหรับผมบอกตรงๆคิดไม่ออกเลยครับ 555
    แต่รู้สึกภูมิใจอย่างมากครับว่าสิ่งที่ผมได้สวมใส่และให้ความเคารพติดกายไปไหนด้วยเสมอ นั้นก็เป็นฝีมือของช่างสมัยนั้นด้วยมันทำให้ผมอดยิ้มน้อยๆไม่ได้จริงๆเลยครับผม น่าเเสียดายที่บุคคลมากมายเห็นเป็นของไม่มีคุณค่า สำหรับผมแล้วเป็นเหมือนของอันทรงคุณค่าสามารถบอกเล่าเรื่องราวสืบทอดไปชั่วลูกสืบหลานเลยละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2012
  2. TrainSSS

TrainSSS สมาชิกใหม่

30 สิงหาคม 2011

ต้องขอบอกว่าพระสมเด็จหายากครับที่สมเด็จโตเสก เมื่อก่อนผมอยากได้มาก ราคาสูงมาก ไม่มีโอกาสที่จะได้ของแพงหลักล้าน
    จนเมื่อได้มีโอกาสมาพบกระทู้พระวังหน้านี้ ได้ความเมตตาจากคุณเพชร จึงได้พระดีที่หลวงปู่เทพโลกอุดรและสมเด็จโตเสกไว้บูชา ไม่งั้นคงยากส์จริงๆที่จะได้มา
    ยิ่งถ้าเสาะหา และดูไม่เป็น คงไม่เจอครับ

3. TrainSSS

TrainSSS สมาชิกใหม่

30 สิงหาคม 2011
    ต้องขอขอบคุณพี่สิทธิพงษ์ ,คุณเพชร และทุกท่าน ที่ได้โพสครามรู้ไว้ ทำให้ได้มีโอกาสเข้ามาพบเจอ
    ขอบคุณมากครับ

4. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

หนทางพิสูจน์ม้า

กาลเวลาพิสูจน์คน

.

5. sithiphong

ฝีมือช่างสิบหมู่ ต้องมีคุณภาพแบบนี้

ไม่ใช่ช่างพันโหล พวกช่างพันโหล ชอบทำของเก๊

ที่สำคัญ ดันทะลึ่งมีคนดูของเก๊ เป็นของแท้อีก

สำคัญไปกว่านั้น ดันทะลึ่ง มีคนเชื่อตามอีก

ตามไปกันทั้งฝูง

เวลากลับมาสู่เส้นทางธรรม ก็ยิ่งยากมากหากไปไกลมาก

.

6. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อย่างที่บอก อย่าเผลอนำไปให้เสี้ยนเขาดูให้ละกัน เผลอจะรีบกระตุกสร้อยขาดแทบไม่ทัน เมื่อนั้นอาจจะไปฝันถึงพระสมเด็จหลักล้าน ผมจะกระซิบอะไรให้ทราบอย่างนึง หากคุณหมั่นขยันทำบุญกับคุณลุงหนุ่ม ไม่ต้องมาก แต่บ่อยๆ ให้ชื่อคุณติดในโผทำบุญบ่อย อย่าว่าแต่พระสมเด็จหลักล้านเลย พระที่หายากกว่านั้นคุณก็มีวาสนาจะได้ อย่างพระพุทธมหาธรรมราชาที่มีชนวนสำคัญอยู่ หรือพระพิมพ์ที่เป็นที่รักของ ๓ โลก หรือกลักไม้ขีดทุกรุ่น หรือสมเด็จอศจร.ที่เสกในฤกษ์ เพียง ๒๐๐ องค์ หรืออย่างพี่ท่านหนึ่งพระหลวงปู่ทวดปี พ.ศ. ๒๔๙๗ ที่เสี้ยนให้ราคาสูงๆกัน พี่ท่านหนึ่งก็มอบแบบให้เปล่าๆกันมาแล้ว และอื่นๆอีกมากมาย สิ่งสำคัญคือ... ทำใจสบายๆ ไม่ต้องไปคิดอยากได้ ไปเรื่อยๆ วันหนึ่งเมื่อฟ้าเปิด ก็จะได้รับกันเอง..

กระทู้นี้คุณสามารถชมพระเครื่องเก่าหายากได้ ซึ่งคุณก็ลองไปชมกับกระทู้พระเครื่องอื่นในความต้องของตลาดดูเอา ว่าอันไหนเป็นประโยชน์กับคุณมากกว่า ผมเชื่อว่า คนทุกคนย่อมเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้ตนเอง...

นี่ครับ พระพิมพ์หลวงปู่ทวด เนื้อดินเผา ที่มีอายุมากกว่า ๔๐๐ ปี พูดง่ายๆ เป็นพระที่สร้างในสมัยหลวงปู่ทวดวัดแค เกาะลอย จ.พระนครศรีอยุธยา แต่ขอไม่แจ้งว่า สร้างเนื่องในโอกาสใด แล้วทำไมถึงจะไปอยากได้ปี ๒๔๙๗ ของที่เสี้ยนตามหากัน เพียงพิมพ์เดียวก็จบแล้ว ผมคิดว่า ในกรุใต้ฐานพระประธานไม่น่าจะมีเกินกว่า ๓๐๐ องค์ ปัจจุบันไม่มีแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2012
  7. :::เพชร:::

1
    ขยันอ่านความเป็นมาของกระทู้นี้ เลือกแต่สิ่งที่ดีงาม สิ่งแย่ๆ ห่วยแตกอย่าไปรับเอามา เช่นการทะเลาะวิวาทกันต่างๆที่เป็นมิจฉาทิฐิ ให้ศึกษาธรรมของหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ความรู้ต่างๆของอาจารย์ปู่ พระพิมพ์ที่เขาให้ทำบุญ คุณก็หมั่นสังเกต เพราะเขาย่อมไม่เอาของเก๊มาให้คุณทำบุญ ก็ไม่เข้าใจว่า ทำไมถึงใจร้อนเร่งรีบอยากจะออกไปตามหาพระเครื่องกัน ไม่ต้องรีบร้อนขนาดนั้นหรอกครับ มีความสามารถในการหาก็หาได้ทุกวันครับ ยกเว้นบางพิมพ์ที่สร้างน้อยมากๆ อันนี้ขึ้นกับวาสนา หมั่นทำบุญครับ ลองถามกูรูสิครับ ทำไมหลวงปู่พระโสณะเถระเจ้าถึงมาโปรดทุกๆครั้ง วันหนึ่งเมื่อเข้าใจแนวทางการเผยแผ่ธรรมของหลวงปู่ท่าน ใจเริ่มเย็น เริ่มสงบ หลวงปู่ท่านก็จะมาโปรดเอง...

8. sithiphong

พระสมเด็จที่วงการซื้อขายพระเครื่องของเมืองไทย กำหนดราคากันเป็นล้านนั้น

เหมือนกับเป็นการกำหนดสเป็คไว้ ว่า ต้องเนื้อแบบนี้ พิมพ์แบบนี้ ราคาเท่านี้ หากแตกต่างไป (ผิดสเป็ค) ก็จะบอกว่าเก๊ ทั้งๆที่ คนที่กำหนดว่า พระสมเด็จต้องเนื้อแบบนี้ พิมพ์แบบนี้ แท้ ไม่มีใครเกิดทันสักคน

ซ้ำร้ายไปกว่านั้น ปัจจุบัน พระสมเด็จ (ที่วงการซื้อขายรับรอง) เปรียบเหมือนกับตั๋วเงิน 1 ฉบับ ที่เวลาผู้ครอบครองพระสมเด็จ (ที่วงการซื้อขายรับรอง) สามารถนำไปใช้ในลักษณะของการมอบ(ตั๋ว)เงินในการทำธุรกิจ

ส่วนเรื่องพระวังหน้านั้น วงการซื้อขายพระเครื่องเมืองไทยต้องไม่ยอมรับว่า มีจริง ก็เนื่องจากว่า หากยอมรับเมื่อไหร่ วงการซื้อขายพระเครื่องของเมืองไทย ล้มทั้งหมด พระที่ราคาแพงๆ(ราคาหลายแสน หรือราคาหลายล้าน) ก็เหลือไม่กี่ร้อย ผลประโยชน์หายวับไปกับตา

สำหรับท่านผู้อ่าน ก็เลือกเอง

ผม , สมาชิกชมรมพระวังหน้า และคณะ ได้เลือกแล้วว่า จะเลือกห้อย หรือ เลือกที่จะบูชาแล้วครับ

.

9. sithiphong

รูปที่เห็นก็คือ พระธาตุเสด็จมาที่พระบูชาของวังหน้าครับ

หลายๆท่านที่มีพระบูชาของวังหน้า หากมีการปฎิบัติสมาธิ หรือ สวดมนต์ พระธาตุมักจะเสด็จมาครับ

รูปที่เห็นคือเท้าของพระบูชาสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี(หน้าตัก 5") ของเพื่อนผมเองครับ

.

10. :::เพชร:::

1
    สิ่งที่สำคัญกลับอยู่ที่ว่า คุณสามารถทำจิตเชื่อมกระแสบุญกับองค์ผู้สร้าง ผู้เสกได้หรือไม่ หากทำได้ "พระพิมพ์ที่เหมาะสม" ผมใช้คำนี้ เพราะมันครอบคลุมความปรารถนาลึกๆในใจ ในจิตของคุณ จะให้คุณได้พบ อาจจะต้องแลกกับปัจจัยเล็กๆน้อยๆ หรือกระทั่งการได้เปล่า หรือเป็นการสมนาคุณที่ได้ทำบุญร่วมกันเพื่อเป็นกำลังใจ สำคัญที่จิตครับ

เมื่อเชื่อมกายวาจาใจได้ ก็เหมือนมีองค์ท่านชี้นำ แนะนำใกล้ๆ บางท่านเรียกลางสังหรณ์ บางท่านเรียกบังเอิญ แต่ทำไมบังเอิญบ่อยจัง เมื่อ ๘ ปีก่อน ผมไปพบรูปหล่อบรมครูหมอชีวกโกมารภัจจ์เข้าของที่หลวงพ่อบ๋าวเอิงสร้างไว้ที่วัดญวน สะพานขาว ที่ร้านขายของเก่าแห่งหนึ่ง ตอนนั้นผมยังไม่ทราบว่าวัดนี้ดังเรื่องอะไร ชื่อก็ไม่อยู่ในทำเนียบวัดดัง เพียงเกิดศรัทธาปฏิปทาของบรมครูแพทย์ท่านเท่านั้น เสาะหาประวัติท่านมาอ่าน เห็นว่าสวยดี รูปเล็กขนาด ๑ นิ้ว แต่ความละเอียดของเส้นเอ็นต่างๆ ชัดเจนมาก ก็เก็บเอาไว้ จนเมื่อ ๓ ปีก่อนได้มอบตัวเป็นศิษย์เรียนเภสัชกรรม เวชกรรม ก็ถือว่า ได้เข้ามาศึกษาวิชาของ"ปู่"โดยตรง ก่อนเรียนก็ไหว้ปู่ กล่าวคำสักการะปู่ด้วยคำโบราณ ผนึกกายวาจาใจเป็นหนึ่ง ปู่ท่านก็รับรู้รับทราบความตั้งใจนี้ จึงได้สนใจนำมาดูอีกครั้ง ก็ได้พบว่า เป็นพระหลวงปู่ที่วัดนี้จัดสร้างในจำนวนจำกัดพร้อมองค์ใหญ่ที่ประดิษฐานในอุโบสถนั่นเอง และพิมพ์ที่ถูกต้องต้องให้สังเกตว่า ที่ติ่งหูด้านซ้ายขององค์พระจะต้องมีตุ้มหูอยู่เพียงข้างเดียว...

เพียงพิมพ์นี้ของวัดนี้ที่หลวงพ่อบ๋าวเอิงท่านทำภาพ"ปู่"ที่ลายก้นหอยนิ้วโป้งให้นายช่างดูถึง ๒ ครั้งนี้เพียงปั้นมวยผมด้านหลังให้ถูกต้องเท่านั้น ผมก็ไม่นึกอยากได้ของที่ไหนอีกเลย นี่คือความสุดๆของความปรารถนาในจิตลึกๆที่"ปู่"ท่านทราบ ท่านก็มาสงเคราะห์ให้คนที่ทำจิตเชื่อมกับกระแสท่านได้ให้สมปรารถนา ผมก็ทำเท่านั้นจริงๆ

• Copy of P1010318.JPG
      Copy of P1010318.JPG
      ขนาดไฟล์:
      12.6 KB
      เปิดดู:
      153
    • Copy of P1010322.JPG
      Copy of P1010322.JPG
      ขนาดไฟล์:
      12.5 KB
      เปิดดู:
      147
      ขนาดไฟล์:
      86.7 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      15.2 KB
      เปิดดู:
      149
      ขนาดไฟล์:
      15.3 KB
      เปิดดู:
      149
      ขนาดไฟล์:
      14.3 KB
      เปิดดู:
      147
  11. :::เพชร:::

1
    หรือพระบูชาพระเศรษฐีนวโกฐก็ตาม ปัจจุบันยังสร้างได้ไม่งามเท่าสมัยโบราณ ที่โหรชื่อดังไปสร้างไว้ หรือทุกรุ่นที่มีการจัดสร้างก็ตาม ไม่มีองค์ไหนงามเท่างานเมื่อ ๑๐๐ กว่าปี สังเกตที่พระศอที่รับกับพระพักตร์ ๙ พักตร์เอาละกัน ปัจจุบันพระศอสร้างกันหนา และอย่างใหญ่ ลองดูงานของวังหน้า ลงรักปิดทองโบราณแบบนี้มีที่ไหนทำได้งามกว่านี้ ช่วยกรุณาบอกผมด้วย ผมจะตามไปดู...

12. :::เพชร:::

1
    มีพระเศรษฐีนวโกฐองค์ไหนที่งามสะดุดตาคุณๆบ้าง พระศอใหญ่ๆกันทั้งนั้น...

13. ปฐม

จริงครับพี่หนุ่มฝีมือระดับช่างสิบหมู่ย่อมไม่ธรรดาแน่นอน ยิ่งได้ชมภาพในพระอุโบสถก็บอกได้แล้วละครับว่าท่านเหล่านั้นทำอะไรต้องทำแบบอย่างดีพิถีพิถัน

14. ปฐม

จริงดังพี่เพชรท่านว่ามาทุกประการครับ ผมก็ได้รับคำชี้แนะจากพี่ท่านนี้เสมอมา ขอบพระคุณนะครับพี่เพชรที่นำองค์หลวงปู่ทวดที่ชาวใต้เราเคารพเป็นนักหนามาให้ชมกันเป็นบุญตาของผมจริงๆ แถมยังได้รับทราบข้อมูลเด็ดที่ไม่เคยรู้และทราบมาก่อนด้วย

15. :::เพชร:::

1
    พระหลวงปู่ทวด หรือสมเด็จเจ้าพะโค๊ะผมติดตัวเพียง ๓ องค์นี้ ไม่มีของปี ๒๔๙๗ อย่างที่บอกให้ทราบกัน และเป็นการมอบให้ด้วยจากญาณลาภีบุคคลที่ไปนำมาจากที่วัดแคโดยตรง ทำนองว่า ของๆท่านทำไมท่านจะไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหน รวมถึงองค์แร่พญาเหล็กดำที่ท่านเดินทางไปที่ถ้ำนั้นโดยตรง รวมๆแล้วมีไม่ถึง ๓๐ องค์ในถ้ำแห่งนั้น เพราะเท่าที่นับๆแล้วลูกศิษย์ลูกหาที่ท่านมอบให้มีไม่เกินนี้ครับ และปัจจุบันถ้ำแห่งนั้นได้ปิดแล้ว ประวัติความเป็นมาท่านก็เล่าของท่านไป ได้รับทราบมาก่อนที่จะทราบข่าวจากหนังสือที่ตีพิมพ์ด้วยซ้ำไป ส่วนเนื้อทองแปดนี้พี่ท่านหนึ่งมอบให้ เป็นของวังหน้าก็อย่างน้อยอีก ๑๕๐ ปี ก็ยังดีกว่า ๒๔๙๗ นะท่าน...

16. ปฐม

เหนือคำอธิบายจริงๆเลยครับพี่ท่าน หลังจากได้ชมภาพ ผมจะไปไหว้สมเด็จท่านบ่อยครับที่วัดพะโค๊ะ และไม่ลืมไปไหว้พระเจดีย์ที่ท่านได้สร้างไว้ในสมัยที่ท่านมีชีวิตอยู่ คนสงขลาเองบางท่านยังไม่ทราบเลยครับ ขอบพระคุณนะครับพี่เพชรที่นำรูปหลวงปู่ทวด(สมเด็จเจ้าพะโค๊ะ)มาให้ได้ชมบารมีท่าน

17. ปฐม

ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับพี่ท่าน

18. :::เพชร:::

1
    เอาไว้สงกรานต์ปีนี้ อาจจะบอกวิธีการสะเดาะเคราะห์ฉบับของหลวงปู่ทวดท่านให้ทราบกัน ยังไม่มีที่ไหนเผยแพร่ เป็นอะไรที่ธรรมดา และง่ายๆ ที่หลวงปู่ทวดท่านถือเอาความง่ายเข้าไว้ และสบายๆ แต่ถูกต้องตามหลักการ ที่บอกว่าอาจจะบอกในวันสงกรานต์ ก็เพราะเป็นวันคล้ายวันเกิดของหลวงปู่ทวดท่าน ขอดูเหตุการณ์กันไปก่อน..

ให้สังเกตุว่า พระพิมพ์นี้กับพระบูชาหลวงปู่ทวดที่วัดแคองค์นี้มีความคล้ายคลึงกันยังไง ภาพพระบูชาองค์นี้ ผมตั้งจิตขอขมาหลวงปู่ท่าน แล้วขอถ่ายภาพเอาไว้ แล้วนำไปพิมพ์เป็นภาพถ่ายขนาด4P มอบให้ญาณลาภีหลวงปู่ได้แจกจ่ายแก่ลูกศิษย์ลูกหากัน เมื่อครั้งที่"หลวงปู่"ท่านเสด็จไปที่วัด ก็เพราะมีนิมิตให้นำกลับมาซ่อมแซม แถมยังบอกน้ำหนักของพระบูชาองค์นี้ได้เป๊ะชนิดไม่คลาดเคลื่อนว่ากี่กิโลกี่ขีด(สั่งให้นำตาชั่งมาชั่งให้ดู) ..

และพิเศษกว่านั้น..พระบูชาองค์นี้ หลวงปู่ท่านก็ได้อนุญาตให้ยกขึ้นบนศีรษะแล้วให้อธิษฐานจิตด้วย...หุ..หุ..เป็นยังไงน้องปฐม...

19. Nui28

Nui28 สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2011
    วันนี้ ผมได้รับพระปิดตา พิมพ์หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ และพระผงยาวาสนาเรียบร้อยแล้วครับ สวยสมบูรณ์ดีครับ ขอบคุณมากๆ ครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยคับ คุณสิทธิพงศ์<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

20. Nui28

Nui28 สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2011
    ผมเป็นคนหนึ่งที่นับถือหลวงปู่ทวดมากเช่นกัน ทุกครั้งที่ผมกลับบ้านผมก็จะไปไหว้ท่านอยู่เสมอ เพราะบ้านผมห่างจากวัดพะโค๊ะเพียง 2 กม.เท่านั้น
    และพระที่ผมติดตัวตลอดคือหลวงปู่ทวดวัดพะโค๊ะ พิมพ์กรรมการ (แต่ปัจจุบันนี้ได้พระพิมพ์ของหลวงปู่เทพโลกอุดรจากคุณสิทธิพงศ์มาเมื่อวันนี้ก็จะอาราธนาทั้ง 3 องค์เลยครับ