พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อย่าเพิ่งเบื่อเลยครับตาลุง ถือว่าให้ความรู้หลานๆมัน ยังไม่ทันขอตาลุงเลยนะเนี่ย ไม่รู้ว่าตาลุงไปติดเชื้อคุณ new มาได้ยังไง ดีที่ side head lock ทัน..หุ..หุ...

2. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    ม่ายเป็งไร ขอก้อ บ่ให้สิ หุ หุ อ่าเจอแล้วครับ พระในตำนาน ของลุงเพชรครับ ป่ามะม่วง กรุแรกครับ ดีปล่าวแรงปล่าวครับ ลุงเพชร ลุงหนุ่ม ลุงนิว และลุงพิงค์ ครับ หุ หุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2011
  3. :::เพชร:::

1
    ตาลุงเมตตามอบกรุแรกให้ สงสัยพี่ไฟดูดมีฆ้อน ขวาน ตะปู ตามมาแน่!! ยังไม่ทันจะนิมนต์หลวงปู่ท่านเลย ปู่ ๑ กับปู่ ๒ ก็เมตตาละ หุ..หุ..สงสัยปีใหม่ปีนี้โชคจะดีกว่าปีนี้ และปีไหนๆ แต่ผมก็ยังยืนคำเดิมครับ ฝากกูรู และคุณ Pink เอาไว้ก่อนดีกว่าครับ เอาไว้ มีงานบุญใหญ่ ค่อยมอบให้ผู้มีวาสนารายถัดไปนะครับ ผมได้รับกระแสเมตตาก็ปิติแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องครอบครอง...

4. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร::: [​IMG]
    อย่า เพิ่งเบื่อเลยครับตาลุง ถือว่าให้ความรู้หลานๆมัน ยังไม่ทันขอตาลุงเลยนะเนี่ย ไม่รู้ว่าตาลุงไปติดเชื้อคุณ new มาได้ยังไง ดีที่ side head lock ทัน..หุ..หุ...
    </td> </tr> </tbody></table>
    อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ newcomer [​IMG]
    โอ้โห เดินตั้งหลายกิโล พอถึงสวนลุมก็น่าจะหิวอีกแล้ว ครับ
    อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ newcomer [​IMG]
    อาจารย์เพชร พูดอาราย ไม่รู้เรื่ิองเลย ครับ

อ่า กูรู เร็วไม่ธรรมดา

.

5. sithiphong

.

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร::: [​IMG]
    ผม กลัวว่า ผบ.ท่านจะติดใจจริงๆเลย ทานไป 1 ข้อ ใช้เวลาลดอาทิตย์นึง ทีมเราทานกันอย่างน้อย 4-5 ข้อต่อคน สงสัยผบ.ท่านจะไม่ต้องไปทำงานนะ..55555
    อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pinkcivil [​IMG]
    ต้องอดอาหารลดข้าวเย็นตามหลังซัก 1 อาทิตย์ครับ(deejai)

อย่าลืม สั่ง คาจัก(หรือยี่จัก) ครับ

ผมว่าสุดยอดอร่อยมาก

.

6. nongnooo

ลุงเพชรรับที่ผมจัดให้แต่ทีแรกดีแล้วครับ กรุระยองจำนวน 2องค์ นำไปศึกษาดูความเหมือนหรือต่างของเนื้อครับ ยืนยันว่าเวลานี้หายากมากครับ เมื่อวานป่ามะม่วงกรุ1 ผมก็เจอเพียงแต่ไม่ได้นิมนต์ ส่วนกรุระยองนั้นไม่ต้องพูดถึง ไม่มีเลยครับ ผมว่าสุดท้ายคงไม่ได้เพิ่มครับ หุ หุ

7. nongnooo

เนื้อและหนังมันน้อยครับ ท่านโด ต้องคนเดียว 1ขา(100บาท) ครับ หุ หุ

8. :::เพชร:::

1
    กูรูไม่ค่อยชอบพูดอะไร ๓ ครั้ง เกิน ๒ ครั้งมีโกรธจริงๆ ถ้าอย่างนั้นผมขอรับไว้ด้วยความเต็มใจครับ..:cool:

9. :::เพชร:::

1
    หากท่านโด ลดน้ำหนักลงก่อนแล้วไปทานละก็ต้องพอแน่..เหอๆๆ

10. :::เพชร:::

1
    วันพรุ่งนี้ มะรืนนี้ผมจะยุ่งมาก น่าจะไม่มีเวลาเข้าเวป เลย post ภาพสุดท้ายนี้เอาไว้ก่อนพระทวาราวดีพระพุทธเจ้าปางบำเพ็ญทุกขกิริยา ขออนุญาตเผยให้เห็นไม่เต็มองค์ ดีเปล่าครับลุงหนุ่ม ลุงกูรู ตาลุงข้างบ้าน..

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2011
  11. sithiphong

ผมมีแต่พระบูชาครับ

เรื่องแรงหรือไม่แรง ต้องกูรูครับ

.

12. Pinkcivil

Pinkcivil เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2010
    สวยงามอ่อนช้อยมากครับ

:cool::cool::cool:

13. TrainSSS

TrainSSS สมาชิกใหม่

30 สิงหาคม 2011
    เรียนคุณสิทธิพงษ์
    จะขอร่วมทำบุญ 1,000บาท โดยมีความปราถนาที่จะขอรับพระปิดตาที่หลวงปู่เทพโลกอุดรปลุกเสกพิมพ์หลวงพ่อแก้ว ได้ไหมครับ รบกวนแจ้งอีกครั้งว่าจะทำบุญที่ไหนอย่างไรนะครับ
    ผมพยายามเข้าศึกษาในขอความเก่าๆ กระทู้แรกๆ ก็พยายามอ่านแต่ก็มีปัญหาว่าเน็ทที่มีช้า และ
    1.เข้าไม่ได้ในหลายๆหน้า(ตอนนี้2429หน้า) ไม่ต่อเนื่อง
    2.เครื่องคอมฯอีกเครื่องเข้าไม่ได้ ไม่รู้ทำไม เข้าได้เฉพาะเครื่องนี้ซึ่งเป็นของแฟนใช้ไปทำงาน
    ไม่ทราบว่ามีวิธีในการเข้าศึกษาที่ง่ายและสะดวกไหมครับ เนื่องจากไม่เก่งเรื่องคอมฯครับ

ขอบคุณครับ
    เทรน

ขนาดไฟล์:
      324.8 KB
      เปิดดู:
      48
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2011
  14. sithiphong

.

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TrainSSS [​IMG]

จะขอร่วมทำบุญ 1,000บาท โดยมีความปราถนาที่จะขอรับพระปิดตาที่หลวงปู่เทพโลกอุดรปลุกเสกพิมพ์หลวงพ่อแก้ว ได้ไหมครับ รบกวนแจ้งอีกครั้งว่าจะทำบุญที่ไหนอย่างไรนะครับ
    ผมพยายามเข้าศึกษาในขอความเก่าๆ กระทู้แรกๆ ก็พยายามอ่านแต่ก็มีปัญหาว่าเน็ทที่มีช้า และ
    1.เข้าไม่ได้ในหลายๆหน้า(ตอนนี้2429หน้า) ไม่ต่อเนื่อง
    2.เครื่องคอมฯอีกเครื่องเข้าไม่ได้ ไม่รู้ทำไม เข้าได้เฉพาะเครื่องนี้ซึ่งเป็นของแฟนใช้ไปทำงาน
    ไม่ทราบว่ามีวิธีในการเข้าศึกษาที่ง่ายและสะดวกไหมครับ เนื่องจากไม่เก่งเรื่องคอมฯครับ

ขอบคุณครับ
    เทรน

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอโมทนาบุญครับ

สำหรับการทำบุญ ยินดีครับ

แต่ว่า ในปัจจุบัน มีการให้เช่าพระวังหน้าด้วยจำนวนเงินที่สูงมาก บางเว็บฯยังนำพระเก๊มาให้เข่าองค์ละ 5,000 บาท ก็ยังมี

หากต้องการที่จะได้จริงๆ ผมให้ร่วมทำบุญ 4,000 บาท โดยแบ่งการทำบุญดังนี้

1.มูลนิธิราชประชานุเคราะห์ จำนวนเงิน 1,000.-บาท

[​IMG] [​IMG]

2.มูลนิธิชัยพัฒนา จำนวนเงิน 1,000.-บาท
    ชื่อบัญชี มูลนิธิชัยพัฒนา
    บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 067-2-00011-9
    ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาย่อยสวนจิตรลดา
    เมื่อโอนเงินร่วมทำบุญแล้ว ให้เขียนชื่อ ที่อยู่ เบอร์โทรศัพท์ให้ชัดเจนแล้วส่งไปที่เบอร์FAX 0-2282-3339
    โทรศัพท์ 0-2282-4425-8 ,0-2282-3338

3.สภากาชาดไทย จำนวนเงิน 1,000.-บาท
    ชื่อบัญชี : สภากาชาดไทย เพื่อการรับ
    บริจาคเงินต่าง ๆ
    เลข ที่ : 045-2-88000-6
    ประเภท : ออมทรัพย์
    ธนาคาร : ไทยพาณิชย์
    สาขา : สภากาชาดไทย
    หมายเหตุ :แฟกซ์ใบนำฝากพร้อมชื่อ-ที่อยู่ ที่หมายเลข
    0-2256-4064
    สอบถามโทร 0-2256-4068

หรือแฟ็กซ์ที่หมายเลข0-2256-4069
    สอบถามโทร. 02-256-4000
    ต่อ 3293 และ 3299
    E-mail finance@redcross.or.th

4.ทุนนิธิสงเคราะห์สงฆ์อาพาธ ท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร 1,000.-บาท
    ชื่อบัญชี "ศ. ทุนนิธิสงเคราะห์สงฆ์อาพาธ อ.ประถม อาจสาคร" (pratom foundation)
    บัญชีออมทรัพย์ หมายเลข 348-1-23245-9
    บัญชีธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขาถนนวิภาวดีรังสิต (ซันทาวเวอร์ส)

เมื่อร่วมทำบุญแล้ว ให้โพสสลิปลงในกระทู้พระวังหน้าฯ
    ในกรณีโพสสลิป ให้ขีดชื่อ - นามสกุล ,ที่อยู่และเบอร์โทรศัพท์ของท่านออก ให้เหลือแค่รายละเอียดการโอนเงินร่วมทำบุญเท่านั้น

ผมจะจัดส่งพระปิดตา พิมพ์หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ให้ 1 องค์ครับ

ส่วนค่าจัดส่ง ไม่ต้อง ผมจ่ายให้เองครับ
    (มีน้องของผมบางท่าน ได้ร่วมจ่ายค่าจัดส่งให้เช่นกัน)

ส่วนเรื่องของการศึกษา คงต้องใช้ความพยายามในการอ่านในกระทู้พระวังหน้าฯเท่านั้นครับ ผมไม่มีการลงในเว็บอื่นๆ แต่อาจจะมีบางเรื่องที่ผมไม่ได้ลงในกระทู้พระวังหน้าฯเว็บพลังจิต แต่ผมไปลงในเว็บใต้ร่มธรรมครับ

.<!-- google_ad_section_end -->

15. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TrainSSS [​IMG]

ขอบคุณครับ
    เทรน

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    .

ขอโมทนาบุญครับ

สำหรับการทำบุญ ยินดีครับ

แต่ว่า ในปัจจุบัน มีการให้เช่าพระวังหน้าด้วยจำนวนเงินที่สูงมาก บางเว็บฯยังนำพระเก๊มาให้เข่าองค์ละ 5,000 บาท ก็ยังมี

หากต้องการที่จะได้จริงๆ ผมให้ร่วมทำบุญ 4,000 บาท โดยแบ่งการทำบุญดังนี้

1.มูลนิธิราชประชานุเคราะห์ จำนวนเงิน 1,000.-บาท

2.มูลนิธิชัยพัฒนา จำนวนเงิน 1,000.-บาท
    ชื่อบัญชี มูลนิธิชัยพัฒนา
    บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 067-2-00011-9
    ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาย่อยสวนจิตรลดา
    เมื่อโอนเงินร่วมทำบุญแล้ว ให้เขียนชื่อ ที่อยู่ เบอร์โทรศัพท์ให้ชัดเจนแล้วส่งไปที่เบอร์FAX 0-2282-3339
    โทรศัพท์ 0-2282-4425-8 ,0-2282-3338

3.สภากาชาดไทย จำนวนเงิน 1,000.-บาท
    ชื่อบัญชี : สภากาชาดไทย เพื่อการรับ
    บริจาคเงินต่าง ๆ
    เลข ที่ : 045-2-88000-6
    ประเภท : ออมทรัพย์
    ธนาคาร : ไทยพาณิชย์
    สาขา : สภากาชาดไทย
    หมายเหตุ :แฟกซ์ใบนำฝากพร้อมชื่อ-ที่อยู่ ที่หมายเลข 0-2256-4064
    สอบถามโทร 0-2256-4068
    หรือแฟ็กซ์ที่หมายเลข0-2256-4069
    สอบถามโทร. 02-256-4000
    ต่อ 3293 และ 3299
    E-mail finance@redcross.or.th

4.ทุนนิธิสงเคราะห์สงฆ์อาพาธ ท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร 1,000.-บาท
    ชื่อบัญชี "ศ. ทุนนิธิสงเคราะห์สงฆ์อาพาธ อ.ประถม อาจสาคร" (pratom foundation)
    บัญชีออมทรัพย์ หมายเลข 348-1-23245-9
    บัญชีธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขาถนนวิภาวดีรังสิต (ซันทาวเวอร์ส)

เมื่อร่วมทำบุญแล้ว ให้โพสสลิปลงในกระทู้พระวังหน้าฯ
    ในกรณีโพสสลิป ให้ขีดชื่อ - นามสกุล ,ที่อยู่และเบอร์โทรศัพท์ของท่านออก ให้เหลือแค่รายละเอียดการโอนเงินร่วมทำบุญเท่านั้น

ผมจะจัดส่งพระปิดตา พิมพ์หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ให้ 1 องค์ครับ

ส่วนค่าจัดส่ง ไม่ต้อง ผมจ่ายให้เองครับ
    (มีน้องของผมบางท่าน ได้ร่วมจ่ายค่าจัดส่งให้เช่นกัน)

ส่วนเรื่องของการศึกษา คงต้องใช้ความพยายามในการอ่านในกระทู้พระวังหน้าฯเท่านั้นครับ ผมไม่มีการลงในเว็บอื่นๆ แต่อาจจะมีบางเรื่องที่ผมไม่ได้ลงในกระทู้พระวังหน้าฯเว็บพลังจิต แต่ผมไปลงในเว็บใต้ร่มธรรมครับ

.<!-- google_ad_section_end -->

ในชีวิตผมนี้ ตั้งแต่ได้พบได้เห็นบุคคลต่างๆมากมาย

ผมยังไม่เคยเห็นใคร หรือ ท่านใด ที่ช่วยเหลือผู้คนได้มากขนาดในหลวง

สำหรับบุคคลธรรมดา ที่ไม่ใช่พระสงฆ์ ในหลวงเป็นบุคคลที่สุดยอดของโลกนี้แล้วครับ

ทำบุญร่วมกับพระองค์ท่าน ต้องดีเลิศแน่นอน

ผมรับประกันได้ครับ

ผมเองอย่างที่เคยบอกไว้ในกระทู้พระวังหน้าฯ ผมเองทำบุญเกือบทุกวัน ยกเว้นวันอาทิตย์ที่บางครั้งก็ลืมทำ ผมจะมีอยู่ 1 กล่องที่ผมทำบุญกับมูลนิธิราชประชาฯ หรือ มูลนิธิชัยพัฒนา หรือ สภากาชาดไทย ครับ

.<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- sig -->

การร่วมทำบุญเืพื่อรับพระวังหน้าในกระทู้พระวังหน้าฯและกระทู้ที่sithiphong ได้ตั้งขึ้นเพื่องานบุญทุกๆงาน

หมายเหตุ 1 ผมไม่ถ่ายรูปพระพิมพ์ลงในเว็บครับ

หมายเหตุ พระ พิมพ์(พระเครื่อง)ที่ผมจะมอบให้เพื่อเป็นพุทธานุสติและเพื่อบูชานั้น เป็นพระพิมพ์(พระเครื่อง)ที่ไม่สามารถนำไปซื้อขายในวงการพระเครื่องไทย(วง การซื้อ-ขายพระ) ได้ หากท่านต้องการพระพิมพ์(พระเครื่องที่สามารถนำไปซื้อขายในวงการพระเครื่องของเมืองไทย (วงการซื้อ-ขายพระ) ก็ไม่ต้องร่วมทำบุญและรับพระพิมพ์(พระเครื่อง)ไป

แต่ พระพิมพ์(พระเครื่อง) ที่ผมมอบให้นั้น เป็นพระพิมพ์(พระเครื่อง) ที่สร้างขึ้นที่วังหน้า โดยกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ มีพระบัณฑูรให้สร้างขึ้น โดยช่างสิบหมู่แห่งวังหน้าเป็นผู้สร้าง และนำเข้าพระราชพิธีพุทธาภิเษกหลวงที่วัดบวรสถานสุทธาวาส (พระอุโบสถประจำวังหน้า) มีการอาราธนาคณะหลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดร(คณะโสณะ-อุตระ) และ หรือ สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี และ หรือ กลุ่มหลวงปู่องค์อภิญญาใหญ่ (เช่น หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน , หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า , หลวงปู่ภู วัดอินทรวิหาร , หลวงปู่กรมพระยาปวเรศ เป็นต้น) อธิษฐานจิต ระหว่างปี พ.ศ.2400- 2428 หรือ พระที่สร้างขึ้นที่วังหลวง นำเข้าพระราชพิธีพุทธาภิเษกหลวงที่ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม(วัดพระแก้ว) ปี พ.ศ.2429-2434

แต่ หากจะนำไปเพื่อเป็นพุทธานุสติ และหรือการห้อยคอเพื่อคุ้มครองตนเอง และหรือการบูชาต่างๆ เพื่อเป็นการบูชาพระคุณองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามกุกุกสันโธ ,องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม สมณโคดม ,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ,สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ( การบูชาพระคุณพระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุธเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า เนื่องจากการนำเข้าพิธีพุทธาภิเษกเพิ่มเติม) ,การบูชาพระคุณองค์พระมหากษัตริย์ไทยทุกๆพระองค์ ,พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ,องค์อุปราชวังหน้า รัตนโกสินทร์ทุกๆพระองค์ และทั้งช่างสิบหมู่แห่งวังหน้า ,วังหลวง ,วังหลัง ,ช่างราษฎร์ทุกๆท่านและเทพเทวาทั้ง 16 ชั้นฟ้าและที่อยู่ในองค์พระพิมพ์(พระเครื่อง)ครับ

ซึ่ง เรื่องที่ผมได้บอกนั้น เป็นความเชื่อ ,ความเห็นของผม รวมทั้งคณะของผม ซึ่งก็แล้วแต่ท่านผู้ร่วมทำบุญและท่านผู้อ่านทุกๆท่าน จะมีความคิดเห็นอย่างไร ก็สุดแล้วแต่ครับ

โมทนาบุญทุกประการกับทุกๆท่านครับ

16. sithiphong

17. sithiphong

.

<TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width=640 align=center border=0><TBODY><TR><TD>[SIZE=+1]<CENTER>วันสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช[​IMG]
    </CENTER>[/SIZE]

</TD></TR><TR><TD align=middle>[​IMG]</TD></TR><TR><TD align=middle>[​IMG]</TD></TR></TR><TR><TD align=middle>[​IMG]๏ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช หรือ สมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรี</TD></TR><TR><TD>๏ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช มีพระนามเดิมว่า “สิน” พระราชสมภพเมื่อวันที่ ๑๗ เมษายน พ.ศ. ๒๒๗๗ เป็นบุตรของ “ นายไหฮอง ” และ “ นางนกเอี้ยง ”ซึ่งพระยาจักรีได้ขอไปเลี้ยงเป็นบุตรบุญธรรม ตั้งแต่ยังเยาว์เมื่ออายุได้ ๕ ปี พระยาจักรีได้นำไปฝากเรียนกับพระอาจารย์ทองดี วัดโกษาวาส(วัดคลัง ) โดยเรียนหนังสือขอมและหนังสือไทยจนจบบริบูรณ์ แล้วจึงเรียนพระไตรปิฎกจนแตกฉาน เมื่ออายุครบ ๑๓ ปี เจ้าพระยาจักรีได้นำตัวเด็กชายสิน ไปถวายตัวเป็นมหาดเล็กในสมเด็จพระธรรมราชาธิราชที่ ๓(สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศ ) พระองค์ได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ทำราชการกับหลวงศักดิ์นายเวรซึ่งเป็นบุตรของพระยาจักรี เมื่อมีเวลาว่างจะไปเรียนวิชากับอาจารย์จีน อาจารย์ญวนและอาจารย์แขก จนสามารถพูดภาษาทั้งสามได้อย่างคล่องแคล่ว เมื่ออายุครบ ๒๑ ปี ได้อุปสมบท ณ วัดโกษาวาส พระภิกษุสิน อยู่ในสมณเพศได้ ๓ พรรษา ก็ลาสิกขาและกลับเข้ารับราชการตามเดิม ด้วยความฉลาดรอบรู้ขนบธรรมเนียม ภารกิจต่างๆเป็นอย่างดี จนสามารถทำงานต่างพระเนตรพระกรรณได้ จึงได้รับพระกรุณาโปรดเกล้าฯให้เป็นมหาดเล็กรายงานราชการทั้งหลายในกรมมหาดไทย และกรมวังศาลหลวง ครั้น พ.ศ. ๒๓๐๑ สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศเสด็จสวรรคต สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอุทุมพรเสด็จเสวยราชสมบัติได้ ๓ เดือนเศษ ก็ถวายราชสมบัติให้พระเชษฐาสมเด็จพระบรมราชาที่ ๓ (สมเด็จพระเจ้าเอกทัศน์) สมเด็จพระเจ้าเอกทัศน์โปรดเกล้าฯ ให้นายสิน มหาดเล็กรายงานเป็นข้าหลวงเชิญท้องตราราชสีห์ขึ้นไปชำระความหัวเมืองฝ่ายเหนือ ซึ่งนายสินปฏิบัติราชการได้สำเร็จเรียบร้อย จนมีความชอบมาก จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯให้เป็นหลวงยกบัตรเมืองตาก ช่วยราชการพระยาตาก เมื่อพระยาตากถึงแก่กรรม ก็โปรดให้เลื่อนเป็นพระยาตากเพื่อปกครองเมืองตาก

</TD></TR><TR><TD align=middle>

</TD></TR>

<TR><TD>ในปี พ.ศ. ๒๓๐๗ พม่ายกกองทัพมาตีหัวเมืองปักษ์ใต้ของไทย โดยมีมังมหานรธาเป็นแม่ทัพ ปรากฏว่าพม่าตีเมืองทางใต้ได้อย่างง่ายดาย จึงตีเรื่อยตลอดหัวเมืองทางใต้จนถึงเมืองเพชรบุรี ทางกรุงศรีอยุธยาได้ส่งกองทัพไทยซึ่งมีพระยาโกษาธิบดีกับพระยาตากไปรักษาเมืองเพชรบุรีไว้ จนตีพม่าแตกถอยไปทางด่านสิงขร ต่อมาปี พ.ศ. ๒๓๐๘ พม่ายกกองทัพมาตีไทยอีก พระยาตากได้มาช่วยรักษาพระนครไว้ได้ จึงได้บำเหน็จความดีความชอบในสงคราม จึงโปรดให้เลื่อนเป็นพระยาวชิรปราการเจ้าเมืองกำแพงเพชร แต่ยังไม่ทันได้ปกครองเมืองกำแพงเพชรก็เกิดศึกกับพม่าครั้งสำคัญขึ้น จึงถูกเรียกตัวให้เข้ารับราชการในกรุง เพื่อป้องกันพระนครจนถึงปี พ.ศ. ๒๓๐๙ ขณะที่ไทยกับพม่ากำลังรบกันอย่างดุเดือด พระยาวชิรปราการเกิดท้อแท้ใจหลายประการคือ

</TD></TR><TR><TD>๑. พระยาวชิรปราการ คุมทหารออกไปรบนอกเมืองจนได้ชัยชนะยึดค่ายพม่าได้ แต่ทางผู้รักษาพระนครไม่ส่งกำลังไปหนุน ทำให้พม่าสามารถยึดค่ายกลับคืนได้

</TD></TR><TR><TD>๒. ขณะที่ยกทัพเรือออกรบร่วมกับพระยาเพชรบุรีนั้น พระยาวชิรปราการเห็นว่าพม่ามีกำลังมากกว่า จึงห้ามมิให้พระยาเพชรบุรีออกรบ แต่พระยาเพชรบุรีไม่เชื่อฟัง ขืนออกรบและพ่ายแพ้แกพม่าจนตัวตายในที่รบ พระยาวชิรปราการถูกกล่าวหาว่าทอดทิ้งให้พระยาเพชรบุรีเป็นอันตราย

</TD></TR><TR><TD>๓. ก่อนเสียกรุง ๓ เดือน พม่ายกทัพเข้าปล้นพระนครทางด้านที่พระยาวชิรปราการรักษาอยู่ เมื่อเห็นจวนตัวพระยาวชิรปราการ จึงยิงปืนใหญ่ขัดขวางโดยมิได้ขออนุญาตจากศาลาลูกขุน จึงถูกฟ้องชำระโทษให้ภาคทัณฑ์

</TD></TR></TD><TR><TD align=middle>
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

</TD></TR><TR><TD>ด้วยสาเหตุดังกล่าว พระยาวชิรปราการเห็นว่า ขืนอยู่ช่วยป้องกันพระนครต่อไปก็ไม่มีประโยชน์อันใด และเชื่อว่ากรุงศรีอยุธยาต้องเสียแก่พม่าในครั้งนี้เป็นแน่ ด้วยผู้นำอ่อนแอและไม่นำพาต่อราชการบ้านเมือง จึงรวบรวมสมัครพรรคพวกได้ประมาณ ๕๐๐ คน ตีฝ่าวงล้อมออกจากค่ายพิชัย มุ่งออกไปทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ ในสมัยพระเจ้าเอกทัศน์ จึงนับว่าเป็นพระมหากษัตริย์องค์สุดท้ายของกรุงศรีอยุธยา หลังจากเสียกรุงศรีอยุธยาแล้วบ้านเมืองเกิดแตกแยก หัวเมืองต่างๆตั้งตัวเป็นใหญ่ ต่างคนต่างรวมสมัครพรรคพวกตั้งเป็นก๊กต่างๆ ได้แก่ก๊กสุกี้พระนายกอง ก๊กพระยาพิษณุโลก ก๊กเจ้าพระฝางก๊กเจ้าพระยานครศรีธรรมราช และก๊กเจ้าพิมาย

</TD></TR><TR><TD>พระยาวชิรปราการได้จัดเตรียมกองทัพ สะสมเสบียงอาหารศาสตราวุธและกองทัพเรืออยู่เป็นเวลา ๓ เดือนก็ยกกองทัพเรือเข้ามาทางปากน้ำเจ้าพระยา ตีเมืองธนบุรีแตก จับนายทองอินประหารแล้วเลยไปตีค่ายโพธิ์สามต้นจนแตกยับเยิน สุกี้พระนายกองตายในที่รบ ขับไล่พม่าออกไปพ้นแผ่นดินไทยสำเร็จในปี พ.ศ. ๒๓๑๐ ซึ่งใช้เวลากู้อิสรภาพกลับคืนจากพม่าภายในเวลา ๗ เดือนเท่านั้น จากนั้น พระยาวชิรปราการจึงยกทัพกลับมากรุงธนบุรีและปราบดาภิเษกเป็นพระมหากษัตริย์ ทรงพระนามว่า “สมเด็จพระบรมราชาที่๔” แต่ประชาชนนิยมเรียกพระนามว่า “พระเจ้าตากสิน” เมื่อวันที่ ๒๘ ธันวาคม พ.ศ. ๒๓๑๑ และสถาปนากรุงธนบุรีเป็นราชธานีด้วยและต่อจากนั้นพระเจ้าตากสินก็ยกกองทัพไปปราบปรามก๊กต่างๆจนราบคาบ ทรงใช้เวลารวบรวมอาณาเขตอยู่ ๓ ปี คือตั้งแต่ พ.ศ. ๒๓๑๑ - พ.ศ. ๒๓๑๓ จึงได้อาณาเขตกลับคืนมา รวมเป็นพระราชอาณาจักรเดียวกันดังเดิม สมเด็จพระเจ้าตากสินทรงสวรรคตเมื่อ พ.ศ. ๒๓๒๕ สิริพระชนมายุได้ ๔๘ พรรษา ทรงครองราชย์เป็นเวลา ๑๕ ปี พระองค์ทรงเป็นพระมหากษัตริย์ที่ทรงพระปรีชาสามารถ กอบกู้ประเทศชาติให้เป็นเอกราชอิสรภาพตราบเท่าทุกวันนี้ ประชาราษฎร์ผู้สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ จึงยกย่องถวายพระเกียรติพระองค์ท่านว่า “มหาราช” คณะรัฐบาล ข้าราชการ พ่อค้า ประชาชนทุกหมู่เหล่า ได้พร้อมใจกันสร้างอนุสาวรีย์เพื่อน้อมรำลึกในพระเกียรติประวัติ เกียรติยศ เกียรติคุณ ให้ปรากฏกับอนุชนตราบเท่าทุกวันนี้

</TD></TR>
    </TBODY></TABLE>

-http://irrigation.rid.go.th/rid15/ppn/Datebook/28%20December/Taksinday.html-

.

ขนาดไฟล์:
      49.9 KB
      เปิดดู:
      213
  18. sithiphong

19. nongnooo

พี่ไฟดูดโทรมาฝากแจ้งให้ทราบกันครับว่า รับปีใหม่นี้ เหมือนกับปีที่แล้ววังหน้าได้เปิดให้เข้า กราบไหว้พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ หลายองค์ครับ ควรหาโอกาสไปกันนะครับ

20. sithiphong

.

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo [​IMG]
    พี่ไฟดูดโทรมาฝากแจ้งให้ทราบกันครับว่า รับปีใหม่นี้ เหมือนกับปีที่แล้ววังหน้าได้เปิดให้เข้า กราบไหว้พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ หลายองค์ครับ ควรหาโอกาสไปกันนะครับ
    ไว้นัดไปกันครับ

.