เพื่อการกุศล " พระลีลาแพร่บุญ " โครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุ ฯ ครั้งที่ ๖ ......หมดเขตร่วมบุญแล้ว

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย ผาแดง, 18 เมษายน 2012.

1. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

มีให้ร่วมบุญสร้างพระบรรจุกรุครับ ชุดละ ๑๕๐ บาท รวมค่าจัดส่ง มีพระจำนวน ๑๑ องค์ ๑๐ องค์รวบรวมไปบรรจุกรุ อีก ๑ องค์ มอบให้เป็นที่ระลึกครับผม

หรือลองโหลดไฟล์ด้านล่างเพื่ออ่านรายละเอียดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2012
  2. ยันต์ครู

ยันต์ครู เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญร่วมทำบุญสั่งจองพระบรรจุกรุ ครั้งที่ ๑ (ภาคกลาง) จำนวน ๘,๔๐๐ องค์

ขอเชิญสั่งจองพระบรรจุกรุ
    (บรรจุกรุประมาณปลายเดือน พฤศจิกายน ๒๕๕๕)

สั่งจองชุดละ ๑๕๐ บาท (จัดส่งฟรี)

ท่านจะได้รับพระสมเด็จปรกโพธิ์เนื้อตะกั่วจำนวน ๑๑ องค์
    - พระ ๑๐ องค์ ทางโครงการฯ นำไปบรรจุกรุ (ด้านหลังไม่ตอกโค๊ด)
    - พระ ๑ องค์ มอบให้เป็นที่ระลึกในการทำบุญ
    (พระที่ระลึกบรรจุกล่อง , ด้านหลังตอกโค๊ด , เนื้อหามวลสารผ่านพิธีปลุกเสกเช่นเดียวกับพระบรรจุกรุ)

***รีบสั่งจองด่วนขณะนี้พระที่ระลึกเหลือจำนวนจำกัดเพียงแค่ห้าร้อยกว่าองค์เท่านั้น***

สั่งจองได้ที่ จ.ส.อ.ราเชนทร์ โต๊ะกลม โทรฯ 086-133-7341 (AIS) 09.00 – 20.00 น.

วิธีการชำระปัจจัยร่วมทำบุญ

1. โอนเงิน เข้าบัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงไทย สาขา เขาพระงาม
    ชื่อบัญชี จ.ส.อ.ราเชนทร์ โต๊ะกลม
    เลขที่บัญชี 135-0-21916-9

2. ธนาณัติสั่งจ่าย ปณ.สันทราย รหัสไปรษณีย์ 50210
    นายวรุณ หงสกุล
    หมู่บ้านโชควารีโฮม
    189 / 219 ซ.9 หมู่ 9
    ต.หนองจ๊อม อ.สันทราย
    จ.เชียงใหม่ 50210

หมายเหตุ

1.แผ่นชนวนมวลสารที่ใช้สร้างพระบรรจุกรุ มีำน้ำหนักรวมกันมากถึงร้อยกว่ากิโล(ถือว่าหนักแน่นมากครับ)
    2.ตอนที่ยังไม่ปั๊มเป็นองค์พระ แผ่นชนวนเกือบทั้งหมดได้ผ่านพิธีพุทธาภิเษกมาเกือบสิบพิธีแล้วครับ ยังไม่นับรวมที่ปลุกเสกเดี่ยว

3.พระชุดนี้จะนำเข้าพิธีพุทธาภิเษกไม่น้อยกว่า 3 พิธี และนำไปให้พระคณาจารย์ปลุกเสกเดี่ยวอีกไม่น้อยกว่า 3 - 5 รูปครับ

ขนาดไฟล์:
      106.1 KB
      เปิดดู:
      468
      ขนาดไฟล์:
      104.4 KB
      เปิดดู:
      386
      ขนาดไฟล์:
      54.2 KB
      เปิดดู:
      380
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2012
  3. ยันต์ครู

อานิสงส์ของการสร้างพระบรรจุกรุ

อานิสงส์การสร้างพระเพื่อบรรจุกรุ

" การสร้างพระเครื่องให้มีขนาดเล็กเพื่อที่จะสามารถสร้างได้จำนวนมาก สำหรับบรรจุในพระพุทธเจดีย์ เพื่อว่าในอนาคตเมื่อพระพุทธศาสนาเสื่อมลง วัตถุต่างๆ พังทลายยังสามารถพบรูปสมมุติของพระพุทธเจ้า เพื่อแสดงให้เห็นความเจริญรุ่งเรืองของพระพุทธศาสนา เป็นหลักฐานทางวัตถุว่า ที่นี่มีพระพุทธศาสนา มีผู้ศรัทธาในคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า และปฏิบัติตาม เป็นพุทธานุสติ ธัมมานุสติ สังฆานุสติ รวมทั้งเป็นสิ่งระลึกอันประเสริฐของบุคคล ผู้คนรุ่นแต่ก่อน ปัจจุบันและต่อไปในอนาคต "

คติความเชื่อของพุทธศาสนิกชนเชื่อว่า อานิสงส์สร้างพระได้ชื่อว่าเจริญกรรมฐานข้อพุทธานุสติและเป็นการบูชาพระรัตนตรัย สร้างบุญกุศลที่มั่นคงถาวรชั่วนิจนิรันดร์กาล ทั้งแก่ตนและแก่บุคคลผู้ร่วมอนุโมทนา สร้างความเจริญรุ่งเรืองให้แผ่ไพศาลไปได้ไกล ได้ร่วมกิจกรรมอันจักนำประโยชน์สุขสู่ตนและสู่สังคมฯลฯ นอกจากนี้พระสงฆ์ทั้งในอดีตและปัจจุบันแสดงธรรมเทศน์ เกี่ยวกับกับอานิสงส์สร้างพระเช่น

๑.หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.พระนครศรีอยุธยา แสดงธรรมไว้ว่าสร้างพระ ๑ องค์ได้อานิสงส์ ๕ กัปป์ ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่สร้างด้วยอะไรก็ตามหมายความว่า บุญกุศลจะตามหนุนส่งท่านไปทุกภพทุกชาตินานถึง ๕ กัปป์

๒.หลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว จ.สุพรรณบุรี เคยแสดงธรรมไว้ว่าผู้ใดสร้างรูปพระพุทธเจ้า จะเป็นองค์เล็กเท่าต้นคาก็ดี ใหญ่กว่าต้นคาก็ดี ผู้นั้นจะได้เป็นพรหมเป็นอินทร์หมื่นชาติแสนชาติ ถ้าเป็นมนุษย์จะได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิหมื่นชาติแสนชาติ จะไม่เป็นผู้ตกต่ำเลยตราบจนกว่าเข้าสู่นิพพาน

๓.พระครูพัฒนกิจจานุรักษ์ หรือครูบาชัยยะวงศาพัฒนา วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม จ.ลำพู เคยแสดงธรรมไว้ว่า การสร้างพระเปรียบได้กับธนาคารบุญ ซึ่งจะเกิดบุญกุศลกับผู้ที่มีส่วนในการสร้าง โดยบุญกุศลนั้นจะเกิดขึ้นทุกครั้งที่มีผู้มากราบไหว้สักการบูชา เท่ากับจำนวนคนและจำนวนครั้ง

การสร้างพระบรรจุกรุเรื่องของ...พลังศรัทธา ความเชื่อ และค่านิยม : ชั่วโมงเซียนโดย อรรถภูมิ บุญเกียรติ"

4. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    สวยมากเลยครับ

มีโปรแกรมปลุกเสกยังไง เมื่อไหร่ครับ ?

5. ผาแดง

สวัสดีครับทุกๆท่าน

ที่ตั้งใจไว้นะครับ งานพุทธาภิเษกที่จะฝากเข้าร่วมพิธี

๑. งานพุทธาภิเษกของวัดท่าช้าง อ.วิเศษชัยชาญ จ.อ่างทอง ประมาณกลางเดือน ต.ค.๕๕ ส่วนวันที่แน่นอนต้องรอหลวงพี่เปี็ยกท่านกำหนดอีกครั้ง

๒. งานพุทธาภิเษกหลวงปู่ทวดล้านนา วัดป่าแพ่ง อ.เมือง จ.เชียงใหม่ ๓ พ.ย. ๕๕ (พิธีนี้คุณยันต์ครู จะรับไปดำเนินการให้ )

๓. งานพุทธาภิเษก วัดชากกอไผ่ อ.บ้านค่าย จ.ระยอง ๑๐ พ.ย. ๕๕ (ได้ประสานกับน้าต๋อย เซมเบ้ ไว้แล้ว)

แต่ถ้าในห้วงเวลาก่อนกลางเดือน พ.ย.๕๕ มีพิธีพุทธาภิเษกของวัดอื่น ที่สามารถประสานงานขอเข้าร่วมพิธีได้อีก ก็จะฝากเข้าร่วมพิธีเพิ่มอีกครับ<O:p</O:p
    <O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2012
  6. ผาแดง

ส่วนการอธิฐานจิตเดี่ยวนั้น องค์แรกที่ตั้งใจไว้เป็นหลวงปู่สม วัดโพธิ์ทองครับ เนื่องจากท่านได้เมตตากับโครงการสร้างพระเพื่อบรรจุกรุฯ นี้มาตั้งแต่เริ่มแรก

ส่วนรายนามพระเถราจารย์ต่อจากนี้เป็นรายนามที่ตั้งใจไว้นะครับ เนื่องจากเป็นรายนามที่เคยไปขอความเมตตาให้ท่านจารแผ่นชนวนมาตั้งแต่การสร้างแล้ว ก็จะพยายามตะเวนนำให้ท่านอธิฐานจิตเดี่ยวให้ได้มากที่สุดนะครับ ทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ<O:p</O:p

7. ผาแดง

๑. หลวงปู่สม วัดโพธิ์ทอง อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง<O:p</O:p
    ๒. หลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง<O:p</O:p
    ๓. หลวงพ่อเกลื่อน วัดรางฉนวน อ.แสวงหาจ.อ่างทอง<O:p</O:p
    ๔. หลวงปู่สรวง วัดถ้ำพรหมสวัสดิ์ อ.พัฒนานิคม จ.ลพบุรี<O:p</O:p
    ๕. หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน อ.เมือง จ.ลพบุรี<O:p</O:p
    ๖. หลวงพ่อสุนทร วัดหนองสะเดา อ.หนองแค จ.สระบุรี<O:p</O:p
    ๗. หลวงพ่อเสน่ห์ วัดพันสี อ.หนองขาหย่าง จ.อุทัยธานี<O:p</O:p
    ๘. หลวงพ่อสมคิด วัดเนินสาธารณ์ อ.หนองฉาง จ.อุทัยธานี<O:p</O:p
    ๙. หลวงตาเร่ง วัดดงแขวน อ.สว่างอารมณ์ จ.อุทัยธานี<O:p</O:p
    ๑๐. หลวงพ่อสมชาย วัดวังบุญ อ.สว่างอารมณ์ จ.อุทัยธานี<O:p</O:p
    ๑๑. ครูบาอุ่น วัดโรงวัว อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่<O:p</O:p
    ๑๒. ครูบาเสน่ห์ วัดเชียงขาง อ.สารภี จ.เชียงใหม่<O:p</O:p
    ๑๓. ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อน อ.หางดง จ.เชียงใหม่<O:p</O:p
    ๑๔. ครูบาอินตา วัดศาลา อ.หางดง จ.เชียงใหม่<O:p</O:p
    ขอบพระคุณทุกท่านที่ติดตาม โมทนากับทุกท่านที่ร่วมบุญกันครับผม

8. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    งดงามครับผม มีเนื้อทองแดงด้วยใช่เปล่าครับ

9. ผาแดง

ขอบคุณท่านสารวัตรครับผม

เนื้อทองแดงไม่ได้จัดสร้างครับ ต้องขออภัยครับเนื่องจากที่เห็นคล้ายสีทองแดงเนื่องจากแสงสะท้อนจากผ้าม่านสีส้มในห้องครับ

มีเฉพาะเนื้อตะกั่วเนื้อเดียวครับผม

พระที่มอบให้เป็นที่ระลึกในการร่วมสร้างพระบรรจุกรุนี้ ก็เป็นเนื้อตะกั่วครับ เนื้อชนวนและพิธีการเสกทั้งพุทธาภิเษกและอธิฐานจิตเดี่ยวเหมือนกับพระที่นำไปบรรจุกรุครับ ต่างกันที่พระที่ระลึกจะตอกโค็ตและเลขจำนวนครั้งที่ ( ๑ ) ไว้ที่ด้านหลังครับ

10. ยันต์ครู

สวัสดีครับทุกท่าน

สำหรับพระสมเด็จปรกโพธิ์ฯ ที่จะบรรจุกรุครั้งที่ ๑ นั้น ผมจะนำขึ้นมาเข้าพิธีพุทธาภิเษก หลวงปู่ทวดล้านนา ที่วัดป่าแพ่ง อ.เมือง จ.เชียงใหม่ ในวันที่ ๓ พ.ย. ๕๕ ครับ ซึ่งในงานวันนั้นจะมีพระคณาจารย์ผู้ทรงคุณมานั่งปรกหลายรูปด้วยกันครับ อาทิเช่น

๑.หลวงปู่คำบุ วัดกุดชมภู จ.อุบลราชธานี
    ๒.หลวงปู่แขก วัดสุนทรประดิษฐ์ จ.พิษณุโลก
    ๓.หลวงปู่สรวง วัดถ้ำพรหมสวัสด์ จ.ลพบุรี
    และยังมีพระคณาจารย์ที่มีชื่อเสียงทางภาคเหนืออีกหลายรูปด้วยกันครับ

แต่ในช่วงก่อนและหลังวันที่ ๓ พ.ย.๕๕ นั้นผมก็จะตระเวณนำไปให้พระคณาจารย์ ปลุกเสกเดี่ยวหลายรูปเหมือนกันครับ

ขนาดไฟล์:
      23.6 KB
      เปิดดู:
      226
      ขนาดไฟล์:
      61.4 KB
      เปิดดู:
      252
  11. สิ้นภพ

สิ้นภพ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2009
    ขอร่วมบุญด้วย3ชุดครับ....ถ้าโอนเงินเเล้วจะเเจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ

12. ผาแดง

รับทราบครับ

ร่วมทำบุญสร้างพระบรรจุกรุชุดละ ๑๕๐ บาท จำนวน ๓ ชุดครับ

โมทนาด้วยครับผม

13. ผาแดง

สวัสดีครับทุกๆท่าน

ตามที่เกริ่นไว้ก่อนหน้านี้ว่าเนื่องจากไม่มีท่านใดเสนอรายชื่อวัดที่มีความต้องการจะรับพระที่จัดสร้างขึ้นในครั้งนี้ไปบรรจุไว้ ดังนั้นขออนุญาตใช้สิทธิ์ของทีมงานจัดสร้างในการตัดสินใจ วันนี้ผมจะเดินทางไปจ.อุทัย เพื่อดูข้อมูลของวัดที่คาดว่าจะนำพระที่จัดสร้างขึ้นในครั้งนี้ไปบรรจุไว้นะครับ ได้รายละเอียดอย่างไรแล้วจะนำมาให้ผู้ร่วมบุญได้รับทราบกันนะครับ

14. ยันต์ครู

ขออนุโมทนาบุญครับ

15. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งพี่ผาแดงครับ วันที่ 6 ตุลาคม ผมจะไปถวายพระนะครับ ที่วัดโพธิ์ทองครับ

16. ผาแดง

รับทราบครับ ขอบคุณน้องป็อปที่แจ้งข่าว แล้วจะโทร.หาครับ

17. ผาแดง

สวัสดีตอนเช้าครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน

มาเล่ารายละเอียดที่ค้างไว้ให้รับทราบกันครับ

เมื่อวันเสาร์ออกเดินทางไปจ.อุทัยเพื่อไปดูข้อมูล ของวัดจำนวนสองแห่งที่มีผู้แจ้งรายชื่อมาหลังจากที่หมดกำหนดเวลาแล้ว โดยท่านหนึ่งโทร.มาคุยด้วย ตัววัดอยู่ใน อ.สว่างอารมณ์ และอีกท่านหนึ่ง PM มาหลังจากที่ได้โพสไปว่าพระที่สร้างขึ้นครั้งนี้ อาจจะไปบรรจุที่ จ.อุทัย ตัววัดอยู่ใน อ.หนองฉาง ก็ได้นำรายชื่อทั้งสองวัดตรวจสอบข้อมูลเบื้องต้นจากgoogle และคนที่รู้จักเพื่อเป็นข้อมูลดิบในมือก่อนแล้วดังนี้
    <O:p</O:p
    วัดใน อ.สว่างอารมณ์ อยู่ห่างจากตัวอำเภอเกือบสิบกิโล สภาพตัววัดเป็นวัดขนาดเล็กอยู่ในชุมชน มีเสนาสนะวัตถุครบทุกอย่าง เจ้าอาวาสเป็นระดับพระครูสังฆรักษ์ การศึกษา น.ธ.เอก และปริญญาตรี พุทธศาสตร์บัณฑิต (พธ.บ.)
    ส่วนวัดใน อ.หนองฉางเป็นวัดขนาดใหญ่ อยู่ติดกับตัวตลาด มีเสนาสนะวัตถุครบทุกอย่าง แม้กระทั่งรั้วสเตนเลส เจ้าอาวาสเป็นระดับรองเจ้าคณะจังหวัด การศึกษาน.ธ.เอก ฯลฯ และปริญญาเอก จากประเทศอินเดีย
    ซึ่งถ้ามองจากกติกาที่ตั้งไว้ในเบื้องต้น( ลองอ่านเปรียบเทียบจากด้านล่างที่copyมาให้อ่านซ้ำกันครับ )แล้วว่าพระที่จัดสร้างขึ้นมานี้ จุดประสงค์คือต้องการให้วัดที่ได้รับพระไปบรรจุกรุไว้เพื่อเป็นทุนในการซ่อมแซมเสนาสนะวัตถุทั้งหลายภายในวัดเมื่อเกิดชำรุดทรุดโทรมขึ้นมาในอนาคตดังนั้นถ้าเปรียบเทียบทั้งสองวัดจากกติกาข้อที่ว่า
    - เป็นวัดที่ขณะนี้ไม่มีเจ้าอาวาสหรือพระลูกวัดที่มีความรู้ความสามารถในด้านต่างๆโดดเด่นจนสามารถหาปัจจัยได้โดยง่ายกว่าวัดอื่นๆ
    ซึ่งถ้ามองจากจุดนี้ วัดที่มีเจ้าอาวาสที่มีความรู้ความสามารถมากกว่าก็คงไม่ผ่าน ก็เลยตกลงใจกันในทีมงานว่าไปดูสถานที่จริงวัดใน อ.สว่างอารมณ์ก่อน
    " ข้อพิจารณาสำหรับวัด ที่จะได้รับพระที่จัดสร้างขึ้นมานี้ไปบรรจุไว้<O:p</O:p
    ๑. อยู่ในภาคกลาง(เนื่องจากเป็นการสร้างครั้งแรกขอเริ่มที่ภาคกลางก่อนเพื่อสะดวกในการประสานงาน)<O:p</O:p

หัวข้อต่อไปนี้เป็นแนวทางที่ใช้ในการพิจารณา อาจปรับรายละเอียดได้อีกหรือพี่ๆน้องๆเห็นควรว่าจะเพิ่มรายละเอียดในลักษณะใดก็เสนอกันเข้ามาได้นะครับ
    - เป็นวัดที่มีศาสนสถานครบแล้ว
    - เป็นวัดที่ขณะนี้ไม่มีเจ้าอาวาสหรือพระลูกวัดที่มีความรู้ความสามารถในด้านต่างๆโดดเด่นจนสามารถหาปัจจัยได้โดยง่ายกว่าวัดอื่นๆ
    - เจ้าอาวาสเป็นผู้มีจริยานุวัตรงดงาม ชาวบ้านรอบๆวัดให้ความเคารพนับถือ และให้ความร่วมมือกับทางวัดเป็นอย่างดีเมื่อมีการประกอบพิธีทางศาสนาเช่น วันพระ วันมาฆะบูชา วันวิสาขะบูชา เข้าพรรษา ออกพรรษา ฯลฯ
    - ยอมรับระยะเวลา ๓๐ ปีในการทำหน้าที่เก็บรักษาของทางวัด หลังจากนั้นทางวัดมีสิทธิ์ที่จะเปิดกรุเพื่อนำพระที่บรรจุไว้ขึ้นมาให้ญาติโยมบูชาเพื่อหาปัจจัย หากมีศาสนสถานในวัดเกิดชำรุดทรุดโทรมขึ้นมา (เนื่องจากระยะเวลาประมาณ ๓๐ ปีนี้ ซึ่งเป็นระยะเวลาที่ศาสนสถานเริ่มมีการชำรุดแล้ว )
    - แต่หากครบระยะเวลา ๓๐ ปีแล้ว มีศาสนสถานในวัดนั้นชำรุดทรุดโทรมขึ้นมา ทางวัดมีสิทธิ์ที่จะพิจารณาเองว่าจะหาปัจจัยมาบูรณะซ่อมแซมเอง หรือจะเปิดกรุขึ้นมาให้บูชาหาปัจจัยมาบูรณะซ่อมแซมก็ได้ "

ต้องขออภัยครับที่ล่าช้าเนื่องจากเกิดปัญหาทำให้ต้องวิ่งรถไปอุทัยซ้ำอีกครั้งในวันอาทิตย์ ขออนุญาตมาเล่าต่อช่วงกลางวันครับ เตรียมตัวไปทำงานก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2012
  18. ยันต์ครู

สวัสดีครับทุกท่าน

ช่วงเย็นผมจะนำภาพพระคณาจารย์ที่จารแผ่นชนวนให้กับโครงการสร้างพระบรรจุกรุครั้งที่ ๑ เป็นรูปสุดท้ายมาให้ชมกันครับ

19. สิ้นภพ

สิ้นภพ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2009
    วันนี้ช่วงเที่ยงกว่าๆได้โอนเงินให้เเล้วนะครับ จำนวน 450 บาท รบกวนช่วยตรวจสอบด้วยนะครับ....อนุโมทนาครับ

20. ยันต์ครู

รับทราบครับ ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญด้วยครับ