เพื่อการกุศล " พระลีลาแพร่บุญ " โครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุ ฯ ครั้งที่ ๖ ......หมดเขตร่วมบุญแล้ว

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย ผาแดง, 18 เมษายน 2012.

1. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

นำแบบพระสมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบ ที่จะใช้จัดสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุ ในครั้งที่ ๑ นี้มาให้ชมกันครับ ช่างเพิ่งส่งเมลมาให้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      364.5 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      348.2 KB
      เปิดดู:
      39
  2. ยันต์ครู

ยันต์ครู เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน

วันนี้ผมไปกราบนมัสการ หลวงปู่ครูบาบุญมา วัดสวนดอก อายุ ๙๑ ปีมาครับ และท่านเมตตาจารแผ่นชนวนให้ด้วยครับ

ส่วนภาพขณะหลวงปู่จารแผ่นชนวนและรายละเอียดจะนำมาให้ชมกันวันหลังครับ

3. ยันต์ครู

๕ สิงหาคม ๒๕๕๕

พระราชปริยัตโยดม (หลวงปู่ครูบาโอภาส </SPAN>โอภาโส) วัดจองคำ
    อ.งาว จ.ลำปาง อายุ ๘๑ ปี พรรษา ๖๑

ก่อนหน้านี้เมื่อเดือนมิถุนายน ที่ผ่านมาผมได้เดินทางมาตระเวณจารแผ่นชนวนในเขตจังหวัดลำปางมาแล้วครั้งนึง แต่ในวันนั้นผมมุ่งหน้าลงใต้ไปทาง อ.เถิน ซึ่งที่แรกผมก็คิดว่าพระเถราจารย์ใน จ.ลำปางที่มีชื่อเสียงก็ได้ไปมาหมดแล้ว แต่แล้ววันนึงหลังจากที่ผมได้พูดคุยกับ อาจารย์ฆาราวาส ที่ผมเคารพนับถือมากท่านนึง ถึงเรื่องโครงการสร้างพระ อาจารย์ท่านนั้นก็แนะนำพระเกจิอาจารย์อีกรูปนึงที่ควรจะไปกราบนมัสการอย่างยิ่ง เพราะนอกจากจะมีจริยาวัตรงดงามแล้ว ยังเก่งทางด้านวิทยาคมเป็นอย่างยิ่งด้วย

หลังจากนั้นอีกสองวันถัดมาผมไม่รีรอให้เวลาผ่านไป เพราะว่าใกล้ถึงวันหลอมชนวนรอบที่สองแล้ว ผมจึงควบรถคู่ใจออกจากบ้านตั้งแต่เช้ามืดมุ่งหน้าสู่จังหวัดลำปางอีกครั้ง โดยวัดแรกของวันนั้นผมไปกราบนมัสการหลวงปู่ครูบาศรี วัดบ้านเป้าก่อน หลังจากนั้นก็ออกเดินทางต่อไปยัง อ.งาว เพื่อไปกราบนมัสการหลวงปู่ครูบาโอภาส แห่งวัดจองคำ โดยผมไปถึงวัดประมาณเกือบสิบโมงเช้า พอผมจอดรถที่หน้ากุฏิก็รีบเดินขึ้นบันไดเพื่อจะเข้าไปพบหลวงปู่ แต่จู่ๆหลวงปู่ก็เปิดหน้าต่างออกมาแล้วถามผมว่า"มาธุระอะไร มาจากที่ไหน" ผมก็บอกท่านไปว่า"เดินทางมาจาก จ.เชียงใหม่ จะมากราบนมัสการหลวงปู่ครับ"แล้วท่านก็เรียกให้ผมเข้าไปพบในห้องบนกุฎิของท่าน

เมื่อผมกราบนมัสการท่านเสร็จ ผมก็พูดคุยกับท่านอีกสักพักพอได้จังหวะผมก็เล่าเรื่องโครงการสร้างพระบรรจุกรุฯให้ท่านฟังและขอให้ท่านจารแผ่นชนวนให้ เมื่อท่านฟังจบก็ซักถามรายละเอียดเพิ่มเติมอีกพอสมควร จากนั้นท่านก็เริ่มลงมือจารแผ่นชนวนและอธิษฐานจิตให้และท่านยังให้พรเกี่ยวกับเรื่องการสร้างพระฯในครั้งนี้ทำนองว่าให้ประสบความสำเร็จอย่าได้มีอุปสรรคใดๆ ยาวมากครับแต่ผมจำคำพูดท่านไม่ได้แล้ว ก่อนกราบลาท่านๆยังได้มอบพระเครื่องให้ผมมา ๒ องค์ รูปภาพของท่านอีก ๓ รูปครับ

[​IMG] [​IMG]
    [​IMG]<O:p

ขนาดไฟล์:
      671.1 KB
      เปิดดู:
      321
      ขนาดไฟล์:
      642.1 KB
      เปิดดู:
      312
      ขนาดไฟล์:
      412.1 KB
      เปิดดู:
      294
      ขนาดไฟล์:
      675.1 KB
      เปิดดู:
      378
      ขนาดไฟล์:
      619.8 KB
      เปิดดู:
      289
      ขนาดไฟล์:
      510.1 KB
      เปิดดู:
      302
      ขนาดไฟล์:
      408.1 KB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      343.2 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      464 KB
      เปิดดู:
      19
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2014
  4. ผาแดง

คุณณัฐชา ศิรินันท์ ร่วมจองสร้างพระบรรจุกรุจำนวน ๒ ชุด เป็นเงิน ๓๐๐ บาท

คุณกนกลักษณ์ รวิโรจน์โสภณ ร่วมจองสร้างพระบรรจุกรุ จำนวน ๔ ชุด เป็นเงิน ๖๐๐ บาท และร่วมบริจาคกับโครงการสร้างพระฯอีกจำนวน ๔๐๐ บาท รวม ๑,๐๐๐ บาท

ขอขอบพระคุณและโมทนากับทั้งสองท่านด้วยครับผม

5. ยันต์ครู

มาชมการจารแผ่นชนวนของพระคณาจารย์ทางจังหวัดพะเยากันต่อครับ

<O:p
    หลวงปู่ศวัส ศิริมงฺคโล วัดเกษตรสุข
    <O:pต.แม่กา อ.เมือง จ.พะเยา อายุ ๖๙ ปี

สิบโมงกว่าๆ ผมขับรถออกจากวัดจองคำ อ.งาว จ.ลำปาง มุ่งหน้าขึ้นเหนือ เพื่อไปกราบนมัสการหลวงปู่ศวัส แห่งวัดเกษตรสุข เมื่อไปถึงวัดเวลาใกล้เพลแล้วครับ พอจอดรถได้ผมรีบตรงดิ่งไปยังกุฏิหลวงปู่ทันที
    พอเข้าไปในกุฏิก็พบกับหลวงปู่กำลังต้อนรับญาติโยมอยู่พอดี มีทั้งที่มาทำบุญสะเดาะเคราะห์ มาให้หลวงปู่อาบน้ำมนต์ให้ มีทั้งมาดูดวง และขอเช่าบูชาวัตถุมงคล ผมนั่งคอยอยู่สักครู่ก็ถึงคิวผมเข้าไปกราบนมัสการหลวงปู่ พอกราบท่านเสร็จ เนื่องจากใกล้เวลาเพลเต็มที่แล้ว ผมก็เลยรีบเล่าเรื่องโครงการสร้างพระให้ท่านฟัง และขอให้ท่านจารแผ่นชนวนให้ เมื่อท่านฟังจบก็จารแผ่นชนวนและอธิษฐานจิตให้ครับ

ขนาดไฟล์:
      432.2 KB
      เปิดดู:
      267
      ขนาดไฟล์:
      448.9 KB
      เปิดดู:
      252
      ขนาดไฟล์:
      459.9 KB
      เปิดดู:
      255
      ขนาดไฟล์:
      425.9 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      379.5 KB
      เปิดดู:
      36
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2012
  6. ยันต์ครู

วันที่ ๕ สิงหาคม ๒๕๕๕

พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ (หลวงปู่ครูบาปวง ธมฺมปญฺญมหาเถร)
    วัดศรีโคมคำ พระอารามหลวง (วัดพระเจ้าตนหลวง)
    ตำบลเวียง อำเภอเมือง จังหวัดพะเยา อายุ ๙๖ ปี พรรษา ๗๔

สิบเอ็ดโมงกว่าๆ ผมออกเดินทางต่อมุ่งหน้าเข้าสู่ตัวเมือง จ.พะเยา เพื่อไปกราบนมัสการหลวงปู่ครูบาปวง แห่งวัดศรีโคมคำหรือวัดพระเจ้าตนหลวง วันนั้นตั้งแต่เช้ายังไม่ได้ทานอะไรเลยครับต้องรีบหน่อยเพราะมีเวลาน้อยแต่ยังต้องไปอีกหลายวัด พอเข้าเขตตัวเมืองเพื่อไม่ให้เสียเวลาผมก็จอดรถลงไปสอบถามเส้นทางไปวัดศรีโคมคำ พี่ๆชาวพะเยาเขาอัธยาศัยดีครับ บอกเส้นทางให้ละเอียดเลย ขับรถไปครู่เดียวก็ถึงวัดศรีโคมคำ ตอนนั้นก็เกือบเที่ยงแล้วครับ ผมเอาไปจอดบริเวณหน้าวัด พอลงรถได้รีบตรงดิ่งไปหาร้านอาหารทันทีเพื่อหาอะไรใส่ท้องสักหน่อย สิบนาทีผ่านไป(แบบว่าทำเวลาครับ) ผมก็เดินข้ามถนนเข้าสู่บริเวณวัดครับ

เมื่อเข้าไปในวัดผมก็รีบเดินไปกุฏิหลวงปู่ครับ พอเข้าไปถึงก็มีพี่ๆ อยู่ประมาณ ๓-๔ คนนั่งอยู่หน้ากุฏิ ผมก็เลยถามพี่เขาว่า"หลวงปู่อยู่หรือเปล่าครับ ผมมาจากเชียงใหม่ พอดีจะสร้างพระไปถวายวัดเพื่อฝังกรุ จะขอให้หลวงปู่จารแผ่นชนวนให้หน่อยครับ"พี่ๆเขาก็อัธยาศัยดีแถมใจดีอีกครับ ตอบผมมาว่า"หลวงปู่อยู่ข้างในเพิ่งฉันเพลเสร็จ เข้าไปนั่งรอข้างในเลย"พอผมเข้าไปนั่งข้างในพี่เขาก็เข้าไปบอกหลวงปู่ จากนั้นพี่เขาก็มานั่งคุยด้วย

ครู่เดียวหลวงปู่ก็ออกมาพบด้วยสีหน้ายิ้มแย้มแจ่มใส สัมผัสได้ถึงความเมตตาครับถึงแม้หลวงปู่ท่านจะอายุมากถึง ๙๖ ปีแล้วก็ตาม จากนั้นผมก็เล่าเรื่องโครงการสร้างพระให้ท่านฟัง เมื่อท่านฟังจบก็ซักถามนิดหน่อย จากนั้นก็รับแผ่นตะกั่วไปลงมือจารให้จากนั้นก็อธิษฐานจิตให้ครับ ก่อนกราบลาท่านกลับท่านก็บอกให้ผมเดินทางไปหาหลวงปู่ครูบาก้ำ แห่งวัดบุญเกิด ที่อำเภอดอกคำใต้ครับแล้วยังให้พรว่า"ขอหื้อการสร้างพระในครั้งนี้จงสำเร็จและศักสิทธิ์เน้อ"

อัตชีวประวัติ
    นามเดิมชื่อ ปวง นามสกุล วงศ์เรือง เกิดวันพุธที่ ๑๑กรกฎาคมพ.ศ. ๒๔๖๐ที่บ้านสางเหนือ ตำบลตุ่น อำเภอเมืองพะเยา จังหวัดเชียงราย (ในขณะนั้น) เป็นบุตรของ พ่อหนานปุ๊ด วงศ์เรืองโยมมารดาชื่อแม่หลวงวงศ์เรือง
    บรรพชาเป็นสามเณรเมื่อวันที่ ๑๕ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๗๕ที่วัดสางเหนือ ตำบลตุ่น อำเภอเมืองพะเยา จังหวัดเชียงราย โดยมีพระอธิการตื้อ ธมฺมวํโส เป็นพระอุปัชฌาย์
    อุปสมบทเป็นพระภิกษุเมื่อวันที่ ๑๐ มิถุนายน พ.ศ. ๒๔๘๑ ณ พัทธสีมาวัดสางเหนือ โดยมีพระอธิการตื้อ ธมฺมวํโส วัดศรีบุญเรือง ตำบลตุ่น เป็นพระอุปัชฌาย์ พระปวง ธมฺมวํโสวัดศรีบุญเรือง เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระตุ้ย ญาณรํสี วัดบ้านสันกว๊าน ตำบลตุ่นเป็นพระอนุสาวนาจารย์
    การศึกษา
    จบประถมศึกษาปีที่ ๔ โรงเรียนบ้านสาง ตำบลตุ่น อำเภอเมืองพะเยา จังหวัดเชียงราย
    พ.ศ. ๒๔๗๖สอบได้นักธรรมชั้นตรี สำนักเรียนวัดสางใต้
    พ.ศ. ๒๔๘๓สอบได้นักธรรมชั้นโท สำนักเรียนวัดมหาพฤฒาราม กรุงเทพฯ
    พ.ศ. ๒๔๘๔สอบได้เปรียญธรรม ๓ ประโยค สำนักเรียนวัดยานนาวา กรุงเทพฯ
    พ.ศ. ๒๔๘๕สอบได้เปรียญธรรม ๔ ประโยค สำนักเรียนวัดเบญจมบพิตรฯ กรุงเทพฯ
    พ.ศ. ๒๔๘๗สอบได้เปรียญธรรม ๕ ประโยค สำนักเรียนวัดเบญจมบพิตรฯ กรุงเทพฯ
    การปกครองคณะสงฆ์
    พ.ศ. ๒๔๘๔เป็นเจ้าอาวาสวัดเมืองชุม ตำบลแม่ต๋ำ อำเภอเมืองพะเยา จังหวัดเชียงราย
    พ.ศ. ๒๔๘๔เป็นเจ้าคณะอำเภอเมืองพะเยา
    พ.ศ. ๒๔๙๗เป็นเจ้าอาวาสวัดศรีอุโมงค์คำ (วัดสูง) ตำบลเวียง อำเภอเมืองพะเยา จังหวัดเชียงราย
    พ.ศ. ๒๕๐๑เป็นรองเจ้าคณะจังหวัดเชียงราย
    พ.ศ. ๒๕๑๒เป็นเจ้าอาวาสวัดศรีโคมคำ (วัดพระเจ้าตนหลวง) ตำบลเวียงพะเยา
    พ.ศ. ๒๕๒๑เป็นเจ้าคณะจังหวัดพะเยา
    พ.ศ. ๒๕๒๖เป็นรองเจ้าคณะภาค ๖
    พ.ศ. ๒๕๔๒เป็นที่ปรึกษาเจ้าคณะภาค ๖
    สมณศักดิ์
    พ.ศ. ๒๔๘๙พระครูสัญญาบัตรชื่อ พระครูพินิตธรรมประภาส
    พ.ศ. ๒๔๙๙พระราชาคณะชั้นสามัญชื่อ พระโศภณธรรมมุนี
    พ.ศ. ๒๕๒๔พระราชาคณะชั้นราชชื่อ พระราชวิสุทธิโสภณ
    พ.ศ. ๒๕๓๒พระราชาคณะชั้นเทพชื่อ พระเทพวิสุทธิเวที
    พ.ศ. ๒๕๓๗พระราชาคณะชั้นธรรมชื่อ พระธรรมวิมลโมลี
    พ.ศ. ๒๕๕๑พระราชาคณะชั้นหิรัญบัฎ (รองสมเด็จ) ชื่อพระอุบาลีคุณูปมาจารย์

ขนาดไฟล์:
      732.2 KB
      เปิดดู:
      290
      ขนาดไฟล์:
      583.2 KB
      เปิดดู:
      323
      ขนาดไฟล์:
      370.1 KB
      เปิดดู:
      269
      ขนาดไฟล์:
      376.1 KB
      เปิดดู:
      264
      ขนาดไฟล์:
      372.1 KB
      เปิดดู:
      261
      ขนาดไฟล์:
      500 KB
      เปิดดู:
      278
      ขนาดไฟล์:
      396.3 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      351.8 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      287.3 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      393.5 KB
      เปิดดู:
      29
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2012
  7. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ผมไปตั้งกระทู้ให้เช่าบูชาพระเครื่องวัตถุมงคลนำครึ่งหนึ่งหรือทั้งหมดมาช่วยกระทู้นี้นะครับ

ขออนุโมทนาครับ ทำดีทำโลด

8. ยันต์ครู

ขอขอบพระคุณ คุณ glassbuddha2009 ที่ให้ความช่วยเหลือโครงการสร้างพระบรรจุกรุฯ มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ และขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

9. ผาแดง

รับทราบครับผม ขอขอบพระคุณและโมทนาในกุศลจิตครั้งนี้ด้วยครับ

10. ผาแดง

นำสมุด บ/ช ที่ปรับรายการแล้วมาให้ชมครับ

- วันที่ ๗/๙/๕๕ คุณแสงแข ร่วมบูชาวัตถุมงคล จำนวน ๑,๐๔๐ บาท

- วันที่ ๑๐/๙/๕๕ คุณmuangake ร่วมบูชาวัตถุมงคล จำนวน ๑,๐๔๐ บาท

- วันที่ ๑๐/๙/๕๕ หักจ่ายค่าSMS บริการแจ้งยอดเงิน จำนวน ๑๐ บาท

- วันที่ ๑๐/๙/๕๕ คุณเอพยากรณ์ ร่วมบูชาวัตถุมงคล จำนวน ๔๖๐ บาท

- วันที่ ๑๓/๙/๕๕ คุณณัฐชา ศิรินันท์ ร่วมจองสร้างพระบรรจุกรุจำนวน ๒ ชุด เป็นเงิน ๓๐๐ บาท

- วันที่ ๑๔ /๙/๕๕ คุณกนกลักษณ์ รวิโรจน์โสภณ ร่วมจองสร้างพระบรรจุกรุ จำนวน ๔ ชุด เป็นเงิน ๖๐๐ บาท และร่วมบริจาคกับโครงการสร้างพระฯอีกจำนวน ๔๐๐ บาท รวม ๑,๐๐๐ บาท

ยอดคงเหลือ จำนวน ๕๒,๕๓๘.๐๘ บาท

ขอขอบพระคุณและโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับผม

11. ยันต์ครู

มาชมภาพการจารแผ่นชนวนของพระคณาจารย์จังหวัดพระเยากันต่อครับ

พระครูสุนทรพุทธิคุณ ( สงบ กตสนโต ) วัดต๊ำน้ำล้อม
    ต.บ้านต๊ำ อ.เมือง จ.พะเยา อายุ ๖๘ ปี พรรษา ๔๘

เกือบบ่ายโมงผมก็ออกเดินทางจากวัดศรีโคมคำ มุ่งหน้าไปยังวัดอนาลโย เพื่อกราบนมัสการหลวงพ่อไพบูลย์ แต่ไปถึงวัดแล้วปรากฏว่าไม่พบท่านเนื่องจากท่านไปสร้างวัดที่ อ.แจ้ห่ม จ.ลำปาง จะกลับมาช่วงเย็นๆ ผมจึงเดินทางต่อไปยังวัดต๊ำน้ำล้อม ซึ่งอยู่ไม่ไกลกันนัก เพื่อกราบนมัสการครูบาสงบ กตสนโต

พอไปถึงวัดต๊ำน้ำลอ้มผมก็เจอเณรรูปนึง จึงขอให้เณรไปเรียนหลวงพ่อว่าผมเดินทางมาจากเชียงใหม่ เพื่อมากราบนมัสการท่าน เมื่อเณรไปบอกสักครู่ หลวงพ่อก็ออกมาผมก็กราบท่านแล้วแนะตัวให้ท่านทราบว่า”ตุ๊ลุงครับ ผมมาจากเจียงใหม่ ตี๊มาวันนี้ พอดีว่าผมจะสร้างพระไปตานวัดจำนวน ๘๔,๐๐๐ องค์ เพื่อสืบทอดอายุพระพุทธศาสนา ก่เลยจะขอหื้อตุ๊ลุงเขียนแผ่นยันต์หื้อครับ “ พอท่านฟังจบก็มีสีหน้าเคร่งเครียดขึ้นมาทันที แล้วถามผมด้วยน้ำเสียงดุๆหน่อย “พระอะหยัง จะสร้างอย่างใด จะเอาไปตานตี้ไหน”เอาแล้วไงครับ จากนั้นท่านก็ซักถามละเอียดยิบ ผมก็ตอบท่านไปตามความเป็นจริงละเอียดยิบเหมือนกันครับ พอท่านได้ฟังที่ผมอธิบาย จากที่ตอนแรกเหมือนจะดุๆ ท่านก็เริ่มดูมีเมตตามากเลยครับ (ประมาณว่าทีแรกคงมองว่าผมเป็นนักสร้างพระขายหรือเปล่าก็ไม่ทราบครับ) นั่งคุยอยู่กับท่านอีกสักครู่ ท่านก็เรียกเณร ให้ไปจัดเตรียมขันครูมาให้ท่าน เมื่อเณรยกเอาขันครูมาให้ท่านๆ ก็ยกขันครูขึ้นบริกรรมคาถา จากนั้นก็เริ่มจารแผ่นชนวนแล้วอธิษฐานจิตให้ครับ พอทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยท่านก็นั่งพูดคุยกับผมต่อ ทั้งเรื่องการสร้างพระในครั้งนี้ แล้วก็เรื่องอื่นๆด้วยครับส่วนใหญ่ก็จะเป็นเรื่องเกี่ยวกับวัด พระ และพระพุทธศาสนา ผมนั่งคุยอยู่กับท่านราวชั่วโมงเศษๆ ก็กราบลาท่านกลับเพื่อเดินทางต่อครับ

ขนาดไฟล์:
      666.3 KB
      เปิดดู:
      379
      ขนาดไฟล์:
      440.9 KB
      เปิดดู:
      361
      ขนาดไฟล์:
      469.4 KB
      เปิดดู:
      359
      ขนาดไฟล์:
      468 KB
      เปิดดู:
      359
      ขนาดไฟล์:
      461.8 KB
      เปิดดู:
      358
      ขนาดไฟล์:
      435.9 KB
      เปิดดู:
      346
      ขนาดไฟล์:
      335.6 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      373.2 KB
      เปิดดู:
      27
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2012
  12. ผาแดง

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

สำหรับความคืบหน้าของโครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุ รวม ๘๔,๐๐๐ องค์ ครั้งที่ ๑ จำนวน ๘,๔๐๐ องค์นั้น วันเสาร์ที่ ๒๒ ก.ย. นี้ก็จะเป็นกำหนดการปั๊มพระแล้วนะครับ ก็จะนำภาพมาให้ชมกันในภายหลัง

ส่วนรายชื่อวัดที่จะนำพระที่จัดสร้างขึ้นมานี้ไปบรรจุกรุไว้นั้น เนื่องจากเกินกำหนดระยะเวลามาแล้วยังไม่มีพี่ๆน้องๆ ท่านใดเสนอรายชื่อมาเลย คงจะต้องขออนุญาตใช้สิทธิ์ของทีมงานซึ่งประกอบด้วยผม ,ยันต์ครู และlavar181 ในการตัดสินใจคัดเลือกกันเอง แต่ก็จะอยู่ในหลักเกณฑ์การพิจารณาเหมือนเดิมที่เคยระบุไว้ ต่างกันที่ไม่ลงคะแนนโหวตเท่านั้นเอง ซึ่งในเบื้องต้นนี้น่าจะเป็นวัดในเขต จ.อุทัยธานี แต่หลังจากที่ไปดูสถานที่จริงแล้ว จะนำรายละเอียดมาให้ทราบกันอีกครั้งหนึ่งนะครับ

13. ยันต์ครู

มาชมภาพการจารแผ่นชนวนของพระคณาจารย์จังหวัดพะเยากันต่อครับ

เจ้าคุณพระมงคลวัฒน์ (หลวงปู่ครูบาก้ำ กัลยาณธัมโม) วัดบุญเกิด
    ต.บุญเกิด อ.ดอกคำใต้ จ.พะเยา อายุ ๙๒ ปี พรรษา ๗๒

ประมาณบ่ายสามโมงครึ่ง ผมเดินทางไปถึง อ.ดอกคำใต้ เพื่อกราบนมัสการ หลวงปู่ครูบาก้ำ แห่งวัดบุญเกิด ตามคำแนะนำของหลวงปู่ครูบาปวง วัดศรีโคมคำ พอไปถึงวัดผมก็รีบตรงดิ่งไปยังกุฏิหลวงปู่ทันทีครับ พอดีเจอกับเณร ๒ รูป จึงขอให้เณรช่วยไปบอกหลวงปู่ให้ทีว่าผมเดินทางมาจากเชียงใหม่จะมากราบนมัสการท่าน ผมนั่งคอยอยู่ครู่เดียวหลวงปู่ก็ลงมาจากชั้นบนของกุฏิ ผมจึงรีบก้มลงกราบไหว้สาท่านทันทีครับ จากนั้นผมก็แนะนำตัวแล้วก็เล่าเรื่องโครงการสร้างพระให้ท่านฟัง และขอให้ท่านจารแผ่นชนวนให้ หลวงปู่ก็เมตตาจารและอธิษฐานจิตให้ครับ

อัตชีวประวัติ
    หลวงปู่เจ้าคุณพระมงคลวัฒน์ (หลวงปู่ครูบาก้ำ)</SPAN>เจ้าอาวาสวัดบุญเกิด ( รองเจ้าคณะ จ. พะเยา) ต. บุญเกิด อ. ดอกคำใต้ จ. พะเยา
    เกิดวันจันทร์ที่ ๑๙ กันยายน พ.ศ. ๒๔๖๔ แรม ๓ ค่ำ เดือน ๑๐ ปี ระกา
    บิดาชื่อ นาย เฮือน ธรรมขันธ์
    มารดาชื่อ นาง เย็น ธรรมขันธ์
    ณ บ้านเลขที่ ๕๑ หมู่ ๔ ต. บุญเกิด อ. ดอกคำใต้ จ. พะเยา<O:p
    บรรพชา<O:p
    วัน จันทร์ ที่ ๑๖ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๗๕ ขึ้น ๑๒ ค่ำ เดือน ๖ ปี วอก
    ณ วัดดอนเหล็ก ต.ดอนศรีชุม อ. ดอกคำใต้ จ. พะเยา
    อุปสมบท
    วันจันทร์ ที่ ๑๐ มีนาคม พ.ศ. ๒๔๘๔ ขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๕ ปี มะโรง
    ณ วัดดอนเหล็ก ต.ดอนศรีชุม อ. ดอกคำใต้ จ. พะเยา

ขนาดไฟล์:
      508.1 KB
      เปิดดู:
      456
      ขนาดไฟล์:
      482.6 KB
      เปิดดู:
      362
      ขนาดไฟล์:
      456.5 KB
      เปิดดู:
      359
      ขนาดไฟล์:
      427.5 KB
      เปิดดู:
      396
      ขนาดไฟล์:
      456 KB
      เปิดดู:
      380
      ขนาดไฟล์:
      560.7 KB
      เปิดดู:
      367
      ขนาดไฟล์:
      325.1 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      402 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      289.4 KB
      เปิดดู:
      18
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2012
  14. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขออนุญาต ขอประชาสัมพันธ์งานบุญของผมเองสักนิดนึงครับ แค่ 1 ความคิดเห็นนะครับ

เปิดรับมวลสารสร้างพระบูชาเนื้อผงหน้าตัก 9 นิ้วแจก<!-- google_ad_section_end -->​

<HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->[​IMG]
    ครั้งก่อนผมสร้างพระแก้วถวายไว้ในพระพุทธศาสนา 500 องค์

ครั้งนี้สืบเนื่องจากผมได้รับการยืนยันจากโรงงานแก้วโซดาไลม์ซิลิก้าโรงงานสุดท้ายที่ผมทาบทามให้ช่างเป่าแก้วด้วยปอดมาสร้างพระแก้วหน้าตัก 9 นิ้ว แต่ได้รับคำตอบว่า ทีมช่างซึ่งถือว่า เก่าแก่และเก่งที่สุดของไทยด้วยการเป่าแก้วด้วยปอด สรุปความเห็นพ้องต้องกันว่า ต้องฝึกทักษะช่างที่เก่งที่สุดของไทยทั้งทีมเป็นเวลา 2 เดือนจึงจะสามารถสร้างพระแก้วองค์นี้ได้ ค่าใช้จ่ายตรงนี้ค่อนข้างสูงมากมากกว่ากติกาปกติ คือปกติถ้ารับงานขั้นต่ำ 500 ชิ้น ค่าฝึกทักษะนี้ฟรี กติกานี้ใช้ไม่ได้ในกรณีนี้ ( ค่าใช้จ่ายตรงนี้สูงจนต้องเพิ่มขั้นต่ำเป็นเดือนละ 500 องค์ต่อเนื่อง 12 เดือนโรงงานจึงจะพอคุ้ม ) ผมจึงขอแม่พิมพ์คืน

และเมื่อรับแม่พิมพ์คืน ผมคิดว่า ผมจะสร้างพระเนื้อผงมวลสารด้วยการใช้แม่พิมพ์เหล็กชุดนี้ซึ่งมีราคาหลายแสนบาทในปัจจุบัน ผมจึงเปิดรับมวลสารต่าง ๆ เพื่อสร้างพระบูชาหน้าตัก 9 นิ้วรุ่นนี้สำหรับการแจกจ่ายไปตามที่ ๆ มีคนเขียนขอมาที่กระทู้นี้ ( ท่านที่บริจาคมวลสารจะได้รับเป็นท่านแรก ๆ ) มวลสารในการสร้างพระพิมพ์หน้าตัก 9 นิ้วครั้งนี้ ผมขอเป็นมวลสารที่สมควรแก่การสร้างเป็นพระบูชา คือไม่เอามวลสารประเภทพราย ภูติ หรือกุมารทอง เพราะการสร้างไปเป็นพระประธานในบ้าน ควรเป็นสายพระพุทธแท้ ๆ และมวลสารชั้นสูงล้วน ๆ จะดีกว่า

มวลสารประเภทโลหะจะให้หลอมละลายทำเป็นแผ่นปิดก้นพระหรือไม่ หรือต้องการให้ใส่ลงไปในองค์พระ กรุณาแจ้งด้วยครับ

ท่านที่ส่งมวลสาร กรุณาเขียนกำกับด้วยว่า เป็นมวลสารอะไร และบอกถึงที่มาได้ด้วยจะยิ่งเป็นพระคุณครับ ขออนุโมทนา

ส่งมวลสารได้ที่
    นายสมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล
    3/391
    หมู่บ้านบ้านแก้ววิลล่า ค. 2
    ถนนลาดพร้าววังหิน 68
    ต./อ. ลาดพร้าว
    กรุงเทพฯ 10230

e-mail : glassbuddha2009@yahoo.com
    e-mail : glassbuddha2009@hotmail.com

โทรมือถือ 086-1050222
    facebook พระภิกษุสมัครให้ผมในชื่อ สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล และ somboon tiyawongsakul แต่ผมยังใช้ไม่ค่อยเป็น กรุณาสอนด้วยครับ
    [​IMG][​IMG][​IMG]

ขอเชิญตามเข้าไปดูในกระทู้ตามลิ๊งค์เลยนะครับ ขอบพระคุณเจ้าของกระทู้มากครับ

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR vAlign=bottom><TD>[​IMG]</TD><TD></TD><TD width="100%">PaLungJit.com > พลังจิต > พระเครื่อง วัตถุมงคล > ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล </TD></TR><TR><TD class=navbar style="FONT-SIZE: 10pt; PADDING-TOP: 1px" colSpan=3>[​IMG]เปิดรับมวลสารสร้างพระบูชาเนื้อผงหน้าตัก 9 นิ้วแจก

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    http://palungjit.org/threads/เน€เธ›...‰เธฒเธ•เธฑเธ-9-เธ™เธดเน‰เธงเนเธˆเธ.360424/

15. ผาแดง

โมทนาบุญกับพี่glassbuddha2009 ด้วยครับผม

16. ผาแดง

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกๆท่าน

สำหรับการปั๊มพระของ โครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุ รวม ๘๔,๐๐๐ องค์ ครั้งที่ ๑ จำนวน ๘,๔๐๐ องค์ เมื่อวันเสาร์ที่๒๒ กันยา ที่ผ่านมานี้ก็ลุล่วงไปด้วยดีครับ ได้เริ่มปั๊มพระนำฤกษ์ ซึ่งมีเวลาในฤกษ์ของภูมิปาโลฤกษ์อยู่ประมาณ ๒๕ นาที ก็ได้พระมาจำนวนหนึ่ง แต่ในส่วนของจำนวนที่เหลือ ทางโรงงานได้แจ้งว่าจะรีบเคลียร์งานของวัดอื่นให้เสร็จก่อน(คิวก่อนหน้าโครงการฯ ) แล้วจะเร่งปั๊มส่งให้ครบตามจำนวน

ส่วนภาพในวันปั๊มขออนุญาตติดค้างไว้ก่อนครับ เสร็จออกจากโรงงาน ก็พาแม่บ้านไปธุระที่ระยองเพิ่งจะเข้าบ้านเมื่อสักครู่นี้เอง หลังจากที่ลดขนาดภาพแล้ว จะนำมาลงให้ชมบรรยากาศวันปั๊มพระกันครับ

ขอบพระคุณทุกๆท่านที่ติดตาม โมทนากับทุกๆท่านที่ร่วมบุญกันครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2012
  17. ผาแดง

สวัสดีครับ

นำภาพและรายละเอียดวันปั๊มพระเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาให้ชมกันครับ

วันนั้นผมเดินทางไปถึงโรงงานปั๊มพระ ประมาณบ่ายโมงกว่าๆเพื่อเตรียมจัดเครื่องบวงสรวง ที่อาจารย์ผู้ให้ฤกษ์ท่าน กำหนดเวลาที่จะใช้เริ่มปั๊มพระ คือเวลา ๑๕.๕๙ น. ซึ่งเป็นภูมิปาโลฤกษ์ จนประมาณสามโมงครึ่ง พระสงฆ์จำนวน ๙ รูปจากวัดเกาะแก้วนครสวรรค์ ที่ทางโรงงานนิมนต์ไว้ให้มาสวดชยันโต พร้อมด้วยพระครูพิทักษ์ทีปรัตน์ ( สมพงษ์ ฐานวโร นธ.เอก ) เจ้าอาวาสวัดเกาะแก้วนครสวรรค์ จ.ชลบุรี ซึ่งจะมาเป็นองค์นั่งอธิฐานจิตให้ในระหว่างที่ช่างปั๊มองค์พระก็เดินทางมาถึง ก็เข้าไปพูดคุยให้ท่านทราบถึงโครงการสร้างพระ ฯนี้ เล็กน้อย

ก็มาเริ่มบวงสรวงบอกกล่าวอารธนาอัญเชิญ สมเด็จฯองค์ปฐม ท่านมาเป็นองค์ประธาน อัญเชิญพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ อัญเชิญพระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ อัญเชิญพระโมคัลลาน์ พระสารีบุตร พระกัจจายนะ พระสิวลี พระอุปคุต หลวงปู่โลกอุดร หลวงปู่ทวด หลวงปุ่โต ฯลฯ เชิญเทพเชิญพรหม ทุกชั้นฟ้า ฯลฯ เชิญปู่ฤาษี ฯลฯ มาร่วมกันโมทนา อำนวยอวยชัยในการปั๊มพระในครั้งนี้

เมื่อบวงสรวงเสร็จก็ใกล้ได้ฤกษ์พอดี มานิมนต์พระครูพิทักษ์ทีปรัตน์ เข้านั่งถือสายสิจญ์เตรียมอธิฐานจิตให้ตรงหน้าแท่นปั๊มพระ เมื่อได้เวลา ๑๕.๕๙ น.พระสงฆ์เริ่มสวดชยันโต ช่างก็เริ่มลงมือปั๊มพระไปเรื่อยๆ จนเกือบหมดฤกษ์ก็ให้ช่างเปลี่ยนเอาบล๊อคยันต์ด้านหลังออกเอาหลังเรียบใส่แทน ปั๊มไปจนหมดฤกษ์ ก็มาเรียนท่านพระครูพิทักษ์ทีปรัตน์ ว่าหมดเวลาแล้ว ก็ออกมาพูดคุยกับท่านเรื่องรายละเอียดของโครงการฯ ที่ท่านสนใจสอบถามอยู่อีกครู่หนึ่ง ก็ถวายปัจจัยให้ท่าน แล้วรับพร

กลับจากไปส่งท่านที่รถ เข้ามาในโรงงาน ช่างกำลังตัดขอบอยู่พอดี เลยบอกช่างไม่ต้องตัดขอบจนหมด เหลือสภาพเดิมไว้ให้บ้าง

วันนั้นกว่าจะเสร็จออกจากโรงงานก็ร่วมๆหกโมงเย็นแล้วครับ ขอบคุณน้องlavar181 ที่ช่วยถ่ายภาพ ขอบพระคุณทุกท่านที่มาร่วมพิธี ขอบพระคุณทุกๆท่านที่ร่วมบุญกันครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2012
  18. ผาแดง

ภาพพระสมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบ เนื้อตะกั่วครับ

ขนาดไฟล์:
      377.2 KB
      เปิดดู:
      268
      ขนาดไฟล์:
      389.6 KB
      เปิดดู:
      235
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2014
  19. ผาแดง

เปรียบเทียบขนาดกับเหรียญหนึ่งบาท

ขนาดไฟล์:
      569.3 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      181.1 KB
      เปิดดู:
      32
  20. แมนลพบุรี

แมนลพบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากครับพี่ผาแดงแล้วแบบนี้บรรจุกรุทั้งหมดแล้วมีให้บูชาหรือเปล่าครับ