พระยามาธิราชอีกหนึ่งชาติได้เป็นพระพุทธเจ้า

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย lotte, 23 พฤศจิกายน 2004.

1. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

ขอพูดหน่อยนะครับ ผมจะพูดตอนที่ผม รู้เท่านั้น ถ้าไม่รู้ หรือไม่ได้อ่านมาจะไม่พูด ปี ๓๐ ผมบวช ที่วัดท่าซุง หลวงพ่อ ฤาษีบวชให้ ปีนั้น บวช ๓๐ องคื ปีเดียวกับ พระ อ.เล็ก วัดท่าขนุนครับ ผมได้ฉายาว่า พระสุธรรมมะวิริโย ผมไม่ชอบ ฉายานี้เลย มีความเพียร นำหน้า ผมอยากมีปัญญามาก อารมย์ หงุดหงิด นิดหน่อย นึกในใจว่า ปีหน้า ถ้ากูได้ บวชอีก กูไม่เอา ฉายานี้ จะเอาฉายา พระสุธรรมมะปัญโญ เป็นฉายาของพระ อ.เล็ก วัดท่าขนุน หลวงพ่อท่านพูด สวนมาเลย ท่านพูดว่า บัญชา ถ้าใครบวช ปีหน้า ให้ใช้ฉายาใคร ฉายามัน ไม่ให้เปลี่ยน ผมสดุ้งโหยงเลยครับ

และขอต่ออีกนิดครับ หลวงพ่อท่านพูดว่า จริงๆไม่อยากพูดหรอก ถ้าใครไปปรามาส กรรมมันจะหนัก ในเมื่อเหตุ มันเกิด อย่างนี้ ไม่มีทางเลือก ครับ ท่านกล่าวว่า ท่านเกิดเป็นลูก พระพุทธเจ้าหลายพระองค์ และเจอพระพุทธเจ้า เกินกว่า ๑๐ พระองค์ และท่านเอง ได้เกิด เป็นลูก สมเด็จองค์ปฐม ไม่รู้เท่าไหร่ ตัวหลวงพ่อเอง ท่านก็พูด พระพุทธเจ้า พระยากรณ์ หลายพระองค์ ท่านก็จะได้เป็นพระพุทธเจ้า พระองค์ หนึ่ง ชื่อ จำไม่ได้ ถ้าไม่ลาพุทธภูมินะ แต่พระองค์ท่านได้ลาพุทธภูมิแล้วในชาตินี้ เพื่อมาช่วยพระศาสนา ให้ครบ ๕,๐๐๐ ปี

ขอพูดอีก ไหนก็ไหนๆ แล้ว ใครรู้จัก สมเด็จองค์ปฐมบ้าง ถ้าท่านไม่กล่าวถึงไว้ เมื่อก่อน ไม่มีใครรู้จักเลย สมเด็จองค์ปฐม ชื่อซ้ำกันหลายพระองค์ ท่านเป็นองค์ ต้นของราชวงค์ พุทธภูมิ พระพุทธสิขีทศพลที่ ๑ บำเพ็ญบารมีมาถึง ๔๐ อสงไขย กัป กำไลยแสนกัป ไม่มีครูอาจารย์มาก่อน ไม่มีต้นแบบเดิน พระองค์ค้นพบพระนิพพาน เป็นองค์แรก เลยบัญญัติ ต้นแบบ และตำราไว้ให้เดิน ใครจะเป็นอะไร ต้องบำเพ็ญบารมี อย่างไร ท่านบอกไว้หมด ไม่สามารถ มาเขียน ไว้ในที่นี้หมด ได้ นี่แค่อีกตัวอย่างเท่านั้น และผมเอง แค่รู้ เรื่อง เศษๆ ยังรู้ ไม่ได้ หนึ่งในแสนในล้านที่ท่านสอนเลย

เอาแค่ สัมผัส ผีเทวดา และสิ่งต่างๆในโลกเรานี้ แทบจะไม่รู้เรื่อง แล้วจะไปรู้อะไร กับโลกอื่น โลกเรานี้ ยังมีอะไร ที่เราไม่รู้อีกมากมายนัก ยังไม่รู้เลย แค่นี้ดีกว่า พูดไป มาก ก็เสียเวลา ไปมากแล้วจบครับ

2. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    2
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bosslnwskr10
    อ่ะครับ จะลองทำตามนะครับ

แต่ยังไงก็ไม่เชื่อยู่ดีนะครับ.....
    เพราะยังไงช่วงบารมีสุดท้าย ต่อให้ได้รับพยากรณ์แล้ว ก็ต้องใช้เวลาถึง4อสงไขย เป็นอย่างน้อย ถึงจะสำเร็จโพธิญาณได้
    อย่างพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุปันนะครับ

ถ้าเกิดอีกหนึ่งชาติจะได้เป็นพระพุทธเจ้า ก็น่าจะได้รับพยากรณ์จากพระพุทธเจ้ามาแล้ว

หรือผมเข้าใจผิดตรงใหน ชี้แจงได้นะครับ

เมื่อปี พ.ศ. ๒๕๒๘ ผมนั่งฟังหลวงพ่อ ฤาษี พระราชพรหมยานเถระ วัดท่าซุง อ.เมืองจ.อุทัยธานี ที่ศาลาพระพินิจ ท่านเทศเป็นวันพระ ผมจะเอา หัวใจ ที่จำได้ในวันนั้น มาพูด ณเวลานี้จนกลายเป็นเทปและหนัง ที่พระท่านอัดไว้ จะเชื่อหรือไม่เชื่อ ก็สิทธิ์ของท่านอยู่แล้ว ทุกอย่างผมก็อธิบายไปแล้ว บางอย่างไม่ต้องอธิบายอีก ความรู้ที่ได้มา ไม่ใช่ อานตำราอย่างเดียว แต่ไปประสพของจริงมาด้วยครับ หลวงพ่อท่านกล่าวไว้ว่า สายของท่าน อย่างน้อย ติดตามกันมา ๑๐ อสงไขย กำลัยแสนกัป แล้วท่านหยุดนิดหนึ่ง แล้วพูดว่า แต่ส่วนใหญ่ ติดตามกันมา ๑๖ อสงไขย กำลัยแสนกัป สายเรามาจาก วิริยาธิกะ

เมื่อหัวหน้าลา พุทธภูมิ ลูกหลานบริษัท บริวาร พักพวก เพื่อนพ้อง ย่อมลาตาม แต่ที่ไม่ลา กำลังใจเขายังสูงอยู่ แต่ก็อาจจะไปลาใกล้ๆตาย ก็มี ที่ไม่ลาก็เยอะนะ ก็มีเยอะ แต่ส่วนใหญ่จะลา เรื่องเหตุผล พอรู้แต่ไม่ขออธิบาย เพราะรู้ไม่หมด และพูดที่อื่นมาบ้างแล้วครับ จริงๆก็ไม่อยากจะ พูดอีก เพราะพูดมาหลายที่แล้วครับ ผมสัมผัสของจริงมาก็ไม่น้อย คนที่เป็นพระโพธิสัตว์ ผู้หญิงผู้ชาย พระฆราวาส แม้แต่ สัตว์เดรัชฉาน ที่ท่านเกิดมาเป็นพระโพธิสัตว์ และเลี้ยงมาแล้วครับ แม้คนบางคน ขอโทษ แล้ว ยังดันทุรังต่ออีก แสดงว่า มันขอไปทีครับ

3. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เมื่อทรงตระหนักว่าใกล้จะสิ้นพระชนม์แล้ว พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวรับสั่งให้เจ้าพระยาศรีสุริยวงศ์ เจ้าพระยาภูทราภัยและพระเจ้าน้องยาเธอกรมหลวงวงศาธิราชสนิท เข้าเฝ้า เพื่อรับสั่งราชการเป็นครั้งสุดท้าย แล้วรับสั่งลา ว่า

“วันนี้พระจันทร์เต็มดวงเป็นวันเพ็ญ อายุของฉันจะดับในวันนี้แล้ว ท่านทั้งหลายกับฉันได้ช่วยทำนุบำรุงประคับประคองกันมา บัดนี้กาลมาถึงฉันแล้ว ฉันจะขอลาท่านทั้งหลาย ด้วยฉันออกอุทานวาจาไว้เมื่อบวชอยู่นั้นว่า วันใดเป็นวันเกิด อยากจะตายในวันนั้น วันฉันเกิดเป็นวันเพ็ญ เดือน 11 วันมหาปวารณา เมื่อป่วยไข้จะตายให้สิทธิ์ ณ วิทาริก อันเตวาสิกยกลงไป จะขอตายในท่ามกลางสงฆ์ เมื่อเวลาที่พระสงฆ์กระทำวินัยกรรมมหาปวารณา ก็บัดนี้เห็นจะไม่ได้พร้อมตามความที่ปรารถนาไว้ เพราะเป็นคฤหัสถ์เสียแล้ว ฉันจะขอลาท่านทั้งหลายไปจากภพนี้ในวันนี้แล้ว ฉันขอฝากลูกของฉันด้วย อย่าให้มีภัยอันตรายเป็นที่กีดขวางในการแผ่นดิน ถ้าจะมีความผิดสิ่งหนึ่งสิ่งใดเป็นข้อใหญ่ ขอแต่ชีวิตไว้ให้เป็นแต่โทษเนรเทศ ขอให้ท่านเป็นที่พึ่งแก่ลูกของฉันต่อไปด้วยเถิด”

“ฉันจะขอพูดด้วยการแผ่นดิน ยังหาได้สมาทานศีล 5 ประการไม่ ฉันเป็นคนป่วยไข้ จะขอสมาทานศีล 5 ประการเสียก่อน แล้วจึงจะพูดด้วยการแผ่นดิน” จึงทรงตั้งนโม 3 จบ ทรงสมาทานศีล 5 และตรัสภาษาอังกฤษ การตรัสภาษาอังกฤษเพื่อแสดงให้เห็นว่าพระสติยังดีอยู่ไม่ฟั่นเฟือน

“ตัวท่านกับฉันได้ช่วยกันทำนุบำรุงแผ่นดินมา ได้อยู่เย็นเป็นสุขตลอดมาจนสิ้นตัวฉัน ถ้าสิ้นตัวฉันแล้ว ขอท่านทั้งหลายจงช่วยกันทำนุบำรุงการแผ่นดินต่อไปให้เรียบร้อย สมณพราหมณ์อาณาประชาราษฎรจะได้ที่พึ่งอยู่เย็นเป็นสุข แต่ต้องรับฎีการ้องทุกข์ของราษฎรให้เหมือนฉันที่เคยรับมาแต่ก่อน

อนึ่งผู้ที่จะเป็นพระเจ้าแผ่นดินต่อไปภายหน้าให้พร้อมกันเลือกหาเอาเถิด จะเป็นพี่ก็ตาม จะเป็นน้องก็ตาม จะเป็นลูกก็ตาม จะเป็นหลานก็ตาม สุดแต่จะเห็นพร้อมกัน ท่านพระองค์ใดมีปรีชาญาณควรจะรักษาแผ่นดินได้ ก็ยกขึ้นเป็นเจ้า จะได้ทำนุบำรุงแผ่นดินและพระราชวงศานุวงศ์และราษฎรให้อยู่เย็นเป็นสุขต่อไป อย่าหันเหียนตามพระกระแสพระเจ้าแผ่นดินก่อนเลย เอาแต่ความดีความเจริญเป็นที่ตั้ง” (สมเด็จฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ 2514 : 171-172)

หลังจากเจ้าพระยาศรีสุริยวงศ์ เจ้าพระยาภูทราภัย และพระเจ้าน้องยาเธอกรมหลวงวงศาธิราชสนิท เข้าเฝ้าพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวแล้ว คณะผู้เข้าเฝ้าได้กลับออกมาพักอยู่ในท้องพระโรงเพื่อรอดูว่าพระอาการประชวร จะเป็นเช่นไรต่อไป ไม่มีท่านใดในคณะผู้เข้าเฝ้าคาดคิดเลยว่าพระเจ้าอยู่หัวใกล้จะเสด็จ สวรรคตอยู่แล้ว เพราะขณะที่มีพระราชกระแสรับสั่งนั้นพระสุรเสียงยังชัดเจนแจ่มใส พระสติสัมปชัญญะก็สมบูรณ์ดี เจ้าพระยาศรีสุริยวงศ์เองถึงกล้าลงเรือกลับไปพักผ่อนเพื่อบรรเทาความอ่อน เพลียที่บ้านท่าน ซึ่งอยู่ทางอีกฝั่งหนึ่งของแม่น้ำ แต่แล้วก่อนถึงเวลา 21 นาฬิกาเล็กน้อย ก็มีผู้ไปตามท่านที่บ้านพร้อมทั้งแจ้งข่าวว่า “พระเจ้าอยู่หัวกำลังจะสวรรคต” ถึงตอนนั้นเหตุการณ์ก็สายเกินไปเสียแล้ว เพราะกว่าเจ้าพระยาศรีสุริยวงศ์จะลงเรือกลับไปถึงพระบรมมหาราชวัง พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จสวรรคตไปแล้วเมื่อหลายนาทีก่อนหน้า นั้น (มงคล เดชนครินทร์ 2547 : 32-33)

เหตุการณ์ขณะเสด็จสวรรคตนั้น เจ้าพระยามหินทรศักดิ์ธำรงได้บันทึกไว้อย่างละเอียด มีใจความดังนี้
    “ครั้นเวลา 2 ทุ่ม 6 บาท จึงรับสั่งเรียกพระยาบุรุษรัตนราชพัลลภว่า พ่อเพ็งเอาโถมารองเบาให้พ่อที พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภจึงเข็ญเอาโถพระบังคนขึ้นไปบนพระแท่น ถวายลงพระบังคนแล้วก็พลิกพระองค์ไปข้างทิศตะวันออก รับสั่งบอกว่าจะตายเดี๋ยวนี้แล้ว แล้วพลิกพระองค์หันพระพักตร์สู่เบื้องตะวันตก ก็รับสั่งบอกอีกว่า จะตายเดี๋ยวนี้แล้ว แล้วก็ทรงภาวนาว่า อรหังสัมมา สัมพุทโธ ทรงอัดนิ่งไปแล้วผ่อนอัสสาส ปัสสาส เป็นคราวๆ ยาวแล้วผ่อนสั้นเข้าทีละน้อยๆ ทรงพระสุรเสียงมีสำเนียงดัง โธ โธ ทุกครั้ง สั้นเข้า โธ ก็เบาลงทุกที ตลอดไปจนยามหนึ่งก็ดังครอกเบาๆ พอระฆังยามหอภูวดลทัศไนย์ย่ำก่างๆ นกตุ๊ดก็ร้องขึ้นตุ๊ดหนึ่ง พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จสู่สวรรคต”
    พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงเป็นกษัตริย์รัชกาลที่ 4 แห่งพระบรมราชจักรีวงศ์ เสด็จเถลิงถวัลยราชสมบัติเมื่อวันที่ 6 เมษายน พ.ศ. 2394 ตรงกับเดือน 5 ขึ้น 3 ค่ำ ปีกุน จุลศักราช 1213 พระชนมายุขณะเมื่อขึ้นครองราชย์ 47 พรรษา และเสด็จสวรรคต เมื่อวันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2411 ตรงกับเดือน 11 ขึ้น 15 ค่ำ ปีมะโรง จุลศักราช 1230 ขณะพระชนมายุ 64 พรรษา สิริรวมเวลาเสวยราชย์ 17 ปี 5 เดือน 29 วัน
    http://topicstock.pantip.com/religious/topicstock/2010/04/Y9080915/Y9080915.html

ใครบอกพระองค์ไปไม่ดีกลับไปคิดใหม่ครับ ส่วนการแบ่งธรรมยุติ และมหานิกาย เป็นการจัดระบบแบบแผน ไอ้ที่แตกแยกนั่นเป็นเรื่องส่วนบุคคลตีกันเองไม่เกี่ยวกับพระองค์

4. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา ที่นำข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากมาเผยแผ่

5. choksila58

choksila58 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2012
    1
    ..ผมเห็นด้วย ร.4 ท่านทำประโยนช์กับพระพุทธศาสนาและประเทศไว้มากมายจะตกนรกได้อย่างไร เหตุที่ท่านตั้งนิกายขึ้นมาใหม่เพราะไม่อยากขัดแย้งกับพระนิกายเดิมมันยากที่จะเปลี่ยนแปลง ตั้งนิกายใหม่เลยดีกว่าง่ายต่อการปกครอง เพราะผู้ที่เข้ามาย่อมพอใจในวัตรปฎิบัติที่เคร่งครัดตรงตามพระวินัยอย่างถูกต้อง และเจตนาของท่านไม่ได้ต้องการทำสังฆเภทเหมือนเทวทัตหากแต่ต้องการความถูกต้องมีข้อยุติมีความยุติธรรมถูกต้องอย่างแท้จริงจึงมีนิกายใหม่ "ธรรมยุติ" หรือธรรมอันถูกต้องยุติธรรมไม่ผิดเพี้ยน.. สาธุ ๆ

6. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ไม่รู้ว่าเก่งมาจากใหนนะ สรุปได้ขนาดได้
    พระพุทธเจ้าตรัสแล้ว ยังมาแก้กันได้ คนพุทธสมัยนี้เก่งกันจัง
    พระพุทธเจ้าพยากรณ์แล้ว ก็เปลี่ยนได้

พวกค้านคำตรัสพระพุทะเจ้าเยอะมากขี้น จนไม่ไหวแล้ว
    อย่าว่าแต่เว็ปพลังจิต เมื่อคนไม่ฟังคำตถาคตแล้ว
    ผมจะหันหลังให้ศาสนาพุทธในยุคนี้เหมือนกัน

7. EterNalStaR

EterNalStaR Active Member

ไร้สาระมากค่ะ ได้รับพยากรณ์แล้วถอนได้ ถ้าบอกว่ากำลังจะรับพยากรณ์แล้วสู้ไม่ไหวถอนไปถึงจะเชื่อค่ะ ครูบาอาจารย์แต่ละท่านเนี่ยต่อให้เป็นโพธิญาณก็ไม่ได้หมายความว่ารู้ทุกอย่างนะ เพราะแต่ละท่านต่างก็ยังมีอวิชชาอยู่ทั้งนั้น ไม่อย่างนั้นจะมีพระพุทธเจ้าไว้ทำไมกันคะ ถ้าเชื่อครูบาอาจารย์มากกว่าพระพุทธเจ้าก็อย่ามีศาสนาพุทธจะดีกว่านะ อ้างท่านโน้นท่านนี้ไปเรื่อยจนพากันลืมไปแล้วล่ะมั้งว่าใครเป็นพระศาสดา แล้วโพธิญาณถึงจะรับพยากรณ์แล้วบารมีเต็มแล้วก็ไม่ใช่ว่าจะลงมาง่ายๆนะ มันต้องมีพิธีรีตองอะไรต่อมิอะไรมากมาย ไหนจะหาพุทธมารดาที่เหมาะสม ที่เกิด วันเวลาที่เหมาะสม

8. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    โยงไปเรื่อย มั่วไปหมด ตอบไมได้ตรงคำถามเลย...

สักแต่ว่าอยากพูดก็พูด..

9. choksila58

choksila58 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2012
    1
    ..เป็นไปไม่ได้หรอกบอสส พระพุทธเจ้าตรัสหนึ่งไม่มีสองคำไหนคำนั้นเปลี่ยนแปลงไม่ได้ บางทีท่านอาจจะท้อขอลาแต่ถึงเวลาจริงๆ ลาไม่ได้กำลังใจกลับมาเหมือนเดิม..