พระพุทธรูปดินปั้น ทำเองกับมือ ใครๆก็ทำได้ค่า...

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย BuddhaBucha, 9 ตุลาคม 2010.

1. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนแรกเข้าใจว่าสามีกลับมาจะเริ่มทำแต่มันไม่ใช่อย่างที่เราคิดเพราะต้องใช้เวลาและภาษาการสื่อสาร สถานที่ที่ปั้นดินเผา เขาจะอยู่เฉพาะของเขาต้องใช้เวลาสืบเสาะหา บ้านเมืองอยู่ห่างไกลกันมากแต่ก็ดีนะ ความลำบากเป็นพื้นฐานแห่งความมุ่งมั่นไม่ท้อแต่ขอเวลา ค่ะ

2. BuddhaBucha

BuddhaBucha เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2010
    โมทนาค่ะพี่นุช ยิ่งลำบากยิ่งได้ย้ำแรงกำลังศรัทธาของเรานะคะ :) พี่นุชมุ่งมั่นมากๆ ต้องทำสำเร็จอย่างแน่นอน ค่อยๆวางแผนไปก็ได้ค่ะ หรือถ้าทำดินเผามันลำบากเกินไป ลองหาดินแบบอื่นปั้นดูก้ได้นะคะ อย่างดินประดิษฐ์ หรืออาจจะเป็นปูนอะไรอย่างนี้ ลองปรึกษาคุณแฟนดูนะค๊าาา ^^

3. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    งดงามจริง ๆ..................

4. ลุงเจ

ลุงเจ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    ยังไม่เคยปั้นพระเลยครับ
    แต่เคยซ่อมแซมพระที่คอหัก ชำรุด ให้ดีดังเดิมเท่านั้น
    อนุโมทนา สาธุ ในกุศลความดีครั้งนี้ด้วย หากมีโอกาสจะลองปั้นพระบ้าง

5. น้อมบูชา

น้อมบูชา สมาชิกใหม่

ธรรมะเล่าสู่กันฟัง

สวัสดีครับผมคนหน่ึงท่ีชอบการปั้นพระมากครับเพ่ิงจะหัดปั้นเองครับผมและก็ปิติมากท่ีใด้ทำครับ

6. น้อมบูชา

น้อมบูชา สมาชิกใหม่

หาดินยากมากครับผมก็เลยหาดินเหนียวท่ีบ้านมาแช่น้ำให้ละลายและก็กล่ันกรองเอาเศษหญ้าเเละเศษหินออกตอนนี้ใด้ดินที่ละเอียดมากครับผสมกับทรายบ้านๆเม็ดเล็กละเอียดมากครับตอนนี้ก็กำลังปั้นอยู่ถ้าเสร็จแล้วขออณุญาติอัญเช็ญรูปท่านลงน่ะครับผม