พระครูพิทักษ์ศาสนวงศ์ (หลวงพ่อไก่) **บุญใหญ่ร่วมลงชื่อสวดพาหุง ฯ 2609 จบ บูชาพุทธชยันตี**

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 13 มีนาคม 2011.

1. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยค่ะพี่ สาธุ สาธุค่ะ วันนี้เจนทำงานบ้าน สวดไปได้ตั้ง 80 จบแหน่ะ อย่างนี้เจนต้องถึงไวแน่ๆ แต่เจนใช้นับ 1 -80 เอา แบบที่พี่วิภาบอก เจนคงใช้ไม่ได้ค่ะ คือตอนเจนทำงานบ้านนั้น เจนหักนิ้วมิได้ค่ะ แหะ แหะ ขอบคุณที่พี่ร่วมลงชื่อสมัครค่ะ เจนปลาบปลื้มใจมากค่ะพี่ สาธุธรรมค่ะพี่ ขอให้พี่วิภามีความมหาสิริมงคลทั้งทางโลกและทางธรรม ยิ่งๆ ขึ้นไปด้วยเทอญ สาธุค่ะ สาธุ

2. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ สาธุ คุณโมกขทรัพย์ คุณได้รับบุญนั้น ณ บัดเดี๋ยวนี้ค่ะ

ลองสวดอิติปิโสไหมค่ะ ^_^

3. MayBuddhaBlessYou

สาธุ โมทนาบุญในการสวดอิติปิโส ของคุณ jakpong ตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบันด้วยค่ะ โมทนาบุญด้วค่ะที่ลงชื่อสมัคร เจนดีใจมากๆ ค่ะ เดี๋ยวเจนะเพิ่มรายชื่อให้ค่ะพี่ ขอบคุณที่แนะนำเครื่องนับค่ะ เจนจะไปซื้อที่ร้านเครื่องเขียนค่ะ

ที่สวดไปแล้วไม่นับดีกว่านะค่ะ เริ่มต้นใหม่เลยค่ะพี่ เพราะการสวดครั้งที่เพื่อน้อมถวายต่อ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ฉลองพุทธชยันตี 2600 ปี โดยเฉพาะ และสวดถวายหลวงพ่อท่านด้วยค่ะ

สาธุค่ะ สาธุ เจนก็เพิ่งทราบว่า นั่งแบบไม่ต้องให้หลังตรงก็ได้ ปกตินี้นั่งต้องขัดสมาธิ แล้วหลังต้องตรง จะได้ดำรงสติให้แม่น หลวงพ่อท่านเมตตาสอนนั่ง นอน ยืน เดิน ได้ทั้งนั้น ให้สบายจะได้พิจารณาอะไรออก สาธุในธรรมของหลวงพ่อท่านด้วยค่ะ กราบหลวงพ่อพระอาจารย์ใหญ่สุดเศียรเกล้าเจ้าค่ะ

4. MayBuddhaBlessYou

สาธุค่ะ สาธค่ะพี่ พวกเราที่ลงชืื่่อจะได้มีรายชื่อในบัญชีหางว่าวของหลวงพ่อพระอาจารย์ใหญ่ท่าน ส่งบูชาเจดีย์จุฬามณี ด้วยหรือค่ะนี่ ทำไมโชคดีมากๆ อย่างนี้ หลวงพ่อท่านเมตตามากๆ กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อเจ้า้ค่ะ

PS: ไปอ่านที่ Pantip แล้วค่ะ กระทู้ดีมากๆ ค่ะ

5. MayBuddhaBlessYou

วันนี้มีผู้สมัครสวดอิติปิโส 2601 จบ 3 ท่าน คุณแม่หมูอ้วน คุณjakpong และคุณธัญนัทน์ บุญกว้าง รวม 7 คนแล้วค่ะ ขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ สาธุ เพื่อนๆ ท่านใดจะร่วมลงชื่อ ขอโมทนาบุญด้วยอย่างสูงค่ะ

6. สุคน

สุคน เป็นที่รู้จักกันดี

มาอนุโมทนาด้วยจ้ะ จะมาเฝ้าทุกวันเลยน๊า.. มาให้กำลังใจ

ขอให้เทวดาท่านเมตตาดูแลกระทู้ให้อยู่รอดปลอดภัย อยากรู้ป่ะท่านบอกว่าไง อิอิ..

(จะโดนข้อหาไรป่าว ถ้าโพสต์แถวนี้ แต่ถ้าพันทิป โพสต์ไม่ได้ค่ะ)

7. jakpong

jakpong เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อฝากมา ใครที่รักในหลวง ห่วงแผ่นดิน ช่วยกันสวดคาถานี้ด้วยเพื่อช่วยกันแก้ปัญหาความวุ่นวายต่างๆ ที่จะเกิดในชาติ บ้านเมือง

รับฝากจากกลุ่มรสธรรม

ขอขยายความ ให้ชัดเจน
    บทสวดพิทักษ์แผ่นดิน
    ใต้ร่มโพธิสมภารน "จักรีมหาราชา"

นะโมพุทธายะ นะโมจักรีมหาราชา
    นะมะพะธะ นะโมพุทธายะ
    ยะมะพะจะพะกะสะ คุรุละปาละวะสะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2012
  8. MayBuddhaBlessYou

พี่ต้องมาทุกวันนะค่ะ มาให้กำลังใจพวกเราค๊า อยากรู้ค่ะ อยาก อยาก มีเทวดาดูแลกระทู้ด้วยหรือค่ะ เจนไม่รู้เลย ท่านบอกว่าอย่างไรค่ะท่าน รอ รอ รอ......

9. MayBuddhaBlessYou

รักในหลวง ห่วงแผ่นดิน ที่สุด ขอร่วมสวดด้วยค่ะ ช่วงนี้ทำไมได้สวดมนต์เยอะมาก ก็ไม่รู้ค่ะ ปกติ สวดไม่มากเลย (deejai)

10. สุคน

สุคน เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ไม่เชิงเทวดาดูแลกระทู้หรอกค่า เทวดาดูแลคนทำความดีมากกว่าค่ะ

แต่ว่าบางที ที่พันทิป กระทู้จะโดนโจมตีได้เนืองๆ
    เราก็กลัวเขาวิบากหนัก น้องที่ทำงานด้วยกันก็เลยบอกพี่ๆ สงสัยต้องขอเทวดาช่วย ก็เลยนึกว่าจะขอพรเทวดาค่ะ

ท่านก็เลยมาให้พรค่ะ เอารวมๆ เลยนะคะ..

เรา : ขอพระสยามเทวาธิราช ช่วยปกป้องคุ้มครอง กระทู้เผยแผ่พุทธศาสนาที่ถูกที่ตรง ทุกๆ กระทู้เลยนะเจ้าคะ

ท่านเทวดา..

" ลูกๆ ของกู.. กูจะช่วยเอง

มึงทำมากันเยอะแล้ว..กูจะช่วยนำ ช่วยหนุน
    วางใจเถอะ..
    เออ.. จะพยายามดูแลให้ทั่วถึง
    จะปลุกระดมเทวดาประจำบ้าน ประจำเมือง ให้มาดูแลในจุดนี้
    หน้าที่เรา..ได้พวกเจ้ามาช่วยต่างหาก
    อนุโมทนา สาธุ ..ขอบใจที่นึกถึงพ่อ
    ให้พ่อมามีส่วนร่วมในงานนี้.. ทำนุ บำรุง ศาสนา ต่ออายุประเทศชาติ
    อนุโมทนา สาธุ..
    ขอให้เทวดา สิ่งศักดิ์ทั้งหลาย มาอนุโมทนากับบุญใหญ่นี้ โดยทั่วกัน สาธุๆ"

ประมาณนี้แหละค่า..เอามาฝากเป็นกำลังใจ..ทำความดีไม่มีใครเห็น เทวดาเห็นค่ะ
    และถ้าทำความดีมีอุปสรรค ถ้าตรวจสอบว่าตนเองพยายามมากแล้ว บางทีขอเทวดาช่วยทีบ้างก็ได้ค่ะ ไม่ใช่ร้องขอ แต่ว่าแบบ.. ขอกำลังใจ ขอแรงเชียร์จากท่านทั้งหลายค่ะ

เมื่อทำความดีแล้ว ก็ถวายพวกท่านด้วยค่ะ

ออกแนว เป็นกำลังใจของกันและกันค่ะ พวกท่านเห็นเราเป็นลูกหมดเลย เราก็เห็นท่านเป็นพ่อเช่นกันค่ะ

11. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสดิ์ค่ะคุณเจนและสมาชิกกระทู้ทุกๆท่าน ติงขอร่วมอนุโมทนาและขอลงชื่อสวดอิติปิโส ๒๖๐๑ จบด้วยนะคะ
    น้อมอนุโมทนาเป็นอย่างสูงค่ะ สาธุๆๆ

12. jakpong

ผมถือเอาวันนี้ เริ่มนับสวดแล้วกัน เพราะเป็นวันพระใหญ่ สวดเมื่อเช้า 108 จบแล้ว แล้วจะแจ้งมาเรื่อย ๆ

13. MayBuddhaBlessYou

สาธุค่ะท่านธัมมทีโป และโมทนาบุญกับท่านพ่อเทวดาทุกท่านที่มาช่วยดูแลคนทำความดีทุกคนค่ะ ท่านธัมมทีโปคุยกับเทวดาได้ด้วย บารมีท่านมากจริงๆ ค่ะ สาธุบุึญด้วยค่ะ เจนยังไม่เคยคุยกับใครเลยค่ะ คงต้องเพียรพยายามอีกมาก

โมทนากับคุณติงติงด้วย เจนนึกในใจอยู่แล้วว่า คุณครูติง ไม่น่าจะพลาดงานบุญใหญ่ครั้งนี้ค่ะ สาธุค่ะ

โมทนาสาธุกับพี่ jakpong ด้วยค่ะ วันนี้ 108 จบเลยเชียวหรือค่ะ สาธุค่ะ สาธุ ^_^ วันนี้วันพระหรือค่ะ เมื่อเช้าเจนสวดไปได้ 54 จบ กะเอาไว้ว่าอย่างน้อยต้องขอ 108 จบค่ะ ประเดี๋ยวว่างๆ เจนจะสวดเพิ่มค่ะ สาธุบุญด้วยค่ะ

งานนี้รู้สึกอิ่มบุญ สนุกในการทำความดี ขยันในการทำแต่สิ่งที่ดีๆ ให้กับชีวิต รู้สึกว่า รู้สึกว่า I feel so Good ค๊่า

14. Jit D

Jit D เป็นที่รู้จักกันดี

ผมร่วมด้วยครับพี่เจน วันนี้ขอเริ่มวันแรกเลยครับ สิ้นสุดวันที่ 3 มิ.ย.ใช่มั้ยครับ หนักพอดูครับ อาทิตย์หน้าออกบูธที่เมืองทองทั้งอาทิตย์ด้วยครับ
    แต่ขอเริ่มตั้งสัจจะบารมีเลยครับ สวดอิติปิโส 3 ห้อง 2601 จบ สาธุครับ

15. MayBuddhaBlessYou

โมทนาสาธุค่ะ สาธุ หากจบได้วันที่ 3 มิ.ย.นี้ก็โมทนาบุญอย่างสูงสุดค่ะ จบวันไหนก็ได้ค่ะ ไม่ต้องรีบเร่ง เดี๋ยวจะเครียดค่ะ สวดตอนสบายๆ สวดตอนว่างๆ หากตั้งใจสวดแบบจัดหนักๆ ทำแบบสุดหัวใจเพื่อให้ทันวันที่ 3 มิ.ย นี้ พี่เจนก็ขอโมทนาบุญด้วยทุกประการค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้ น้อง Jit D สู้ๆๆๆๆๆ ค่ะ chearr เดี๋ยวลงชื่อเพิ่มให้ค่ะ สวดได้เท่าไหร่ รบกวนมาแจ้งที่กระทู้หากมีเวลาว่างนะค่ะ พี่เจนจะได้ update ให้ค่ะ

16. MayBuddhaBlessYou

วันนี้นอกจาก น้อง Jit D มาร่วมลงชื่อสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธชยันตี แล้ว ยังมี สมาชิกอีก 1 ท่าน ที่ลงชื่อเพิ่มคือ piralrat (คุณพิรัลรัตน์) ค่ะ ขอโมทนาในจิตอันเป็นบุญกุศลของท่านด้วยค่ะ สาธุค่ะ สาธุ

ขณะนี้มีผู้ร่วมสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธชยันตี แล้ว 10 ท่านค่ะ สาธุค่ะ:cool:

17. MayBuddhaBlessYou

ถึงวันนี้เจนสวดได้ 378 จบ เหลืออีก 2,223 จบ ถึงจะทันวันที่ 3 มิ.ย อย่างไร ก็อยากให้ทันวันที่ 3 มิ.ย นี้ค่ะ ถึงตัวไม่ไป ใจส่งไปถึงก่อนแล้วค่ะ เจนต้องสวดวันละประมาณ 159 จบ ถึงจะทันวันงานค่ะ คิดว่าทำได้ค่ะ จะพยายามดูค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้พี่น้องผองเพื่อนทุกท่านที่ร่วมบุญใหญ่สวดอิติปิโส 2601 จบ ครั้งนี้ค่ะ สู้ๆ นะค่ะ :z2

18. MayBuddhaBlessYou

19. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    คุณเจน พี่มารายงานการตั้งจิตสวดบทสรรเสริญ พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณ เริ่มเมื่อวันศุกร์ที่พี่สมัครร่วมสวดมนต์ได้ 30จบ เสาร์ได้ 60จบ วันนี้วันอาทิตย์ได้เยอะหน่อยสวดสบาย ๆ ได้ 150จบ รวมแล้วตอนนี้ก็ได้ 240จบค่ะ

20. jakpong

มารายงานผลด้วยครับ วันที่ 20 เริ่ม ด้วย 108 จบ สวดมนต์เย็น 108 จบ สวดมนต์เช้า 108 จบ 3 วัน ได้ 324 แล้วครับ

ผมสวดตามปกติ คือมีพิธีการ อื่น ๆ ด้วย คือ นะโม 3 จบ แล้วก็ สวด พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ตามด้วย พาหุง มหากา ชินบัญชร แล้วก็ สวดอิติปิโส 3 ห้อง 108 จบ เสร็จแล้วก็ อุทิศบุญกุศล แผ่เมตตา กรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวร ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง ประมาณ ตี 4 เสร็จ 6 โมงเช้า เตรียมตัวไปทำงาน พอดี