พระกรุฮอดแห่งอาณาจักรล้านนาอายุ 1,300 ปี

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 11 กรกฎาคม 2007.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เอ่อ...พี่เม้า สมัยหนุ่มๆผมถนัดไปทางเล่นปาหี่น่ะครับ ชอบจัดฉาก เลยลองเอาความสามารถด้านนี้มาทดลองทำงานด้านจัดฉากถ่ายภาพพระด้วยกล้องราคาถูกๆแบบนี้ดู องค์พระจริงก็อาจธรรมดาในสายตาคนทั่วไปครับ พอได้แสงธรรมชาติมาช่วยหน่อย เปิดความไวของแสงช่วยอีกนิด และใช้พื้นฉากดำช่วยขับให้พระท่านขับประกายบารมีธรรมแห่งองค์ท่านออกมา เลยสว่างไสวเป็นพิเศษครับ..

ถือว่าชมกันสนุกๆนะครับ องค์ที่ผ่านมานี้เป็นองค์แรกในชีวิตที่ผมได้รับมา จึงรู้สึกรักองค์นี้มากเป็นพิเศษ เวลาถ่ายภาพพระองค์นี้เลยใส่จิตวิญญาณของความรักเข้าไปด้วย...ผมมีความรู้สึกว่า การสร้างพระกรุฮอดนี้ของคนโบราณ เขาทำได้พิถีพิถันละเอียดอ่อนจริงๆ เป็นรายละเอียดแบบองค์ต่อองค์ เหมือนการสร้างพระประจำตัวยังไงยังงั้นครับ ความใสของแก้วชนิดนี้เมื่อต้องแสงจะสีขององค์พระนี้จะแปรเปลี่ยนไปบ้างจากเดิมด้วยการผสมสีตามธรรมชาติ ความแปรเปลี่ยนตรงนี้กลายเป็นการนำมาใช้ฝึกกรรมฐานโดยใช้เป็นกสินก็ได้ สมาธิรวมตัวเร็วมาก เห็นสีในจิต รายละเอียดขององค์พระก็ตามมาเลยครับ ในแนวทางารฝึกมโนมยิทธิของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านให้เราเห็นภาพพระที่เราชอบ แปลสีขององค์พระเป็นสีใส ในแบบที่ผมประยุกต์คือ เห็นสีบุษย์น้ำผึ้งของพระกรุฮอดก่อน รายละเอียดขององค์พระตามมาทันที จากนั้นกสิณสีเหลืองเป็นสีใสประกายเพชรทันที เนื่องจากเราชินกับแก้วสีโปร่งแสงนี้อยู่แล้ว เทียบกับพระพุทธแบบทึบแสงการเข้าถึงขั้นนี้ช้ากว่ามากครับ ประการต่อมาผมรู้สึกว่าแสงเงาขององค์พระนี้คล้ายมีชีวิตชีวา อาจเพราะมีความกลมกลืน และโปร่งแสงกับแวดล้อม ความรู้สึกร่วมของผู้สวมใส่จึงรู้สึกเกิดความรู้สึกร่วมไปกับองค์พระแก้วสีนี้ มากกว่าพระพุทธแบบผง หรือโลหะที่ดูทึบแสง คล้ายกับการดูทีวีสี กับทีวีขาวดำสมัยก่อนยังไงยังงั้น ผมรู้สึกว่าเป็นพุทธานุสติได้อย่างดีมาก เป็นอะไรที่แปลกสำหรับผมนะครับ ที่สามารถจำรายละเอียดขององค์พระได้ดีแม้องค์พระไม่อยู่กับตัว คล้ายๆพลังหินเรียกร้องให้เราไปหาแบบนั้นครับ ผมคิดว่าพี่เม้าเข้าใจความรู้สึกการเรียกร้องแบบนี้นะครับ...
    <!-- / message --><!-- sig -->

2. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    (verygood) เข้าใจทุกรายละเอียดที่คุณเพชร ถ่ายทอดออกมา
    สามารถสร้างจินตภาพจากการอ่านได้เป็นอย่างดี ขอโมทนาเป็นอย่างยิ่งครับ

3. :::เพชร:::

1
    หึหึ สมควรห้อยพระมหาอุด(เขียนแบบนี้ถูกต้องที่สุด ได้สอบถามอาจารย์ปู่ประถมแล้วครับ)ครับ จะดีที่สุด ปิดหู ปิดตา ปิดทวารทั้งหมด แล้วกิเลสจะไม่เกิดครับ

4. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    <TABLE class=tborder id=post623673 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 11:45 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #1 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>เด็กนครสวรรค์<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_623673", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 11:54 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 0 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 0 ครั้ง ใน 0 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_623673 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->สอบถามพี่เพชรครับ ช่วยดูเทริดขนนกกรุฮอดด้วยครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->พอดีได้มาด้วยความบังเอิญ ก็หาข้อมูลทางอินเตอร์เนต Link ไปโน่นนี่ จนมาเจอกระัทู้ของพี่เข้า...องค์นี้เป็นพระใหม่หรือเก่าครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

5. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณครับ พี่เม้า ที่นำ post มาให้ชมครับ ผมได้ตอบทาง PM ให้น้องไปแล้วครับ ขอโทษที่ไม่สามารถบอกในนี้ได้

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD> </TD><TD width="100%"><!-- main page contents --><SCRIPT type=text/javascript><!--function check_all_group(checkobj, value){ formobj = checkobj.form; for (var i = 0; i < formobj.elements.length; i++) { elm = formobj.elements; if (elm.type == "checkbox" && elm.value == value) { elm.checked = checkobj.checked; } }}//--></SCRIPT><FORM action=private.php method=get><INPUT type=hidden name=s> <INPUT type=hidden name=pp> <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><THEAD><TR><TD class=tcat>[​IMG] ข้อความส่วนตัวในแฟ้ม: Items ที่ส่งไปแล้ว<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("nav_pmfolders.listinfo"); </SCRIPT> [​IMG] </TD></TR></THEAD><TBODY id=collapseobj_pmlistinfo><TR><TD class=panelsurround align=middle>
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>Folder Controls</LEGEND><TABLE cellSpacing=3 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>Items ที่ส่งไปแล้ว contains 211 messages.
    You have 417 messages stored, of a total 65535 allowed. (Empty Folder)</TD></TR><TR><TD><TABLE style="BORDER-RIGHT: 2px groove; BORDER-TOP: 2px groove; BORDER-LEFT: 2px groove; BORDER-BOTTOM: 2px groove" cellSpacing=1 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD title="Messages stored in this folder: 211" style="FONT-SIZE: 10px; BACKGROUND-COLOR: red" width=1> </TD><TD title="อนุญาตให้เก็บข้อความ จำกัดไว้ได้มากสุด: 65535" style="FONT-SIZE: 10px; BACKGROUND-COLOR: green" width=99> </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD>ข้ามไปที่แฟ้ม:
    <SELECT onchange=this.form.submit(); name=folderid> <OPTION value=0>Inbox (206 ข้อความ)</OPTION> <OPTION value=-1 selected>Items ที่ส่งไปแล้ว (211 ข้อความ)</OPTION></SELECT><INPUT class=button type=submit value=Go> </TD></TR></TBODY></TABLE></FIELDSET> ​

</TD></TR></TBODY></TABLE></FORM>
    <FORM action=private.php?do=managepm&folderid=-1 method=post><INPUT type=hidden name=s> <INPUT type=hidden value=managepm name=do> <INPUT type=hidden value=-1 name=folderid> <TABLE style="MARGIN-BOTTOM: 3px" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=bottom><TD align=right>
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=3 border=0><TBODY><TR><TD class=vbmenu_control style="FONT-WEIGHT: normal">หน้าที่ 1 จากทั้งหมด 5 หน้า</TD><TD class=alt2>1</TD><TD class=alt1>2</TD><TD class=alt1>3</TD><TD class=alt1>4</TD><TD class=alt1>5</TD><TD class=alt1>></TD><TD class=vbmenu_control id=pagenav.86 title="" style="CURSOR: hand" state="false" unselectable="true">[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>​
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><THEAD><TR><TD class=tcat style="PADDING-RIGHT: 0px; PADDING-LEFT: 6px; PADDING-BOTTOM: 6px; PADDING-TOP: 6px" colSpan=4><LABEL for=checkall_all>ข้อความ: 211 <INPUT id=checkall_all title="Check / Uncheck All" onclick=js_check_all(this.form) type=checkbox name=allbox> </LABEL>ข้อความส่วนตัวในแฟ้ม: Items ที่ส่งไปแล้ว<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("nav_pmfolders.messagelist"); </SCRIPT> [​IMG] </TD></TR></THEAD><TBODY><TR><TD class=alt2 ondblclick="toggle_collapse('pmf-1_today')" style="PADDING-BOTTOM: 3px; CURSOR: pointer; PADDING-TOP: 3px; BORDER-BOTTOM: 1px outset" width="100%" colSpan=3><LABEL for=checkall_-1_today>ข้อความ: 3</LABEL> [​IMG] วันนี้
    </TD><TD class=alt2 style="PADDING-RIGHT: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-BOTTOM: 0px; PADDING-TOP: 0px; BORDER-BOTTOM: 1px outset" align=middle><INPUT id=checkall_-1_today title="Select / deselect all in this time period" onclick="check_all_group(this, '-1_today')" type=checkbox></TD></TR></TBODY><TBODY id=collapseobj_pmf-1_today><TR><TD class=alt1>[​IMG]</TD><TD class=alt2> </TD><TD class=alt1Active id=m191487 width="100%">18-07-2007 กรุฮอด
    03:08 PM <!--เด็กนครสวรรค์-->เด็กนครสวรรค์
    </TD></TR></TBODY></TABLE></FORM></TD></TR></TBODY></TABLE>

6. SERAPHIM

SERAPHIM เป็นที่รู้จักกันดี

โดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่ถึงยุคนะครับพี่เพชร น่าจะแกะใหม่แล้วทำเ่ก่า

7. SERAPHIM

ไหนๆๆก็ว่าไม่ถึงยุคแล้ว มาดูที่ว่าถึงยุคบ้างละกันนะครับ
    ที่ว่าไม่ถึงยุคนั้นเพราะ
    - ผิวไม่มีคราบพุของดิน+ปูนเก่าในกรุเลย ถ้าอ้างว่าล้างออกผิวต้องมีสึกบ้างอย่างที่เคยลงรูปครั้งก่อนครับ
    -รายละเอียดเยอะเกินไป เส้นเล็กมาก สมัยนั้นเครื่องเจียรหินไม่มีอย่างสมัยนี้นะครับ
    -ศิลปะไม่ถึง ดูออกว่าได้เปลือกแต่ยังไม่ซึมถึงยุค โดยสังเกตุที่พระพักตร์ พระเนตรโปนมากอย่างดูออกว่าตั้งใจให้โปน ถึงแม้ไปดูลักษณะของหริภุญชัญ ถ้าโปนอย่างที่แกะองค์นี้
    จะพบเปนพวกรูปยักษ์มากกว่าที่จะเปนพระ ขอยกตัวอย่างแค่นี้พอละกันนะครับ

ปล. ถ้ามีสิ่งใดผิดพลาด พาดพิงทำท่านใดไม่พอใจก็ขออภัยด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      33.1 KB
      เปิดดู:
      368
      ขนาดไฟล์:
      33.1 KB
      เปิดดู:
      295
      ขนาดไฟล์:
      38.4 KB
      เปิดดู:
      384
      ขนาดไฟล์:
      38.1 KB
      เปิดดู:
      310
      ขนาดไฟล์:
      16.1 KB
      เปิดดู:
      376
      ขนาดไฟล์:
      15.6 KB
      เปิดดู:
      283
      ขนาดไฟล์:
      15.1 KB
      เปิดดู:
      355
      ขนาดไฟล์:
      14.7 KB
      เปิดดู:
      286
  8. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณ คุณseraphim ที่มาตอบให้ความเห็นดีมากครับ ความรู้ของคุณนี่ไม่จำกัดอายุจริงๆ น้อยคนที่อายุเท่าคุณศึกษาได้เช่นนี้ ชื่นชมครับ
    ความเห็นของผมใกล้เคียงกันครับ มีเสริมเล็กน้อย ลักษณะคราบกรุดูตลกมาก และที่สำคัญ เท่าที่ผมทราบและผ่านตามาไม่เข้ากับพิมพ์พระเทริดใดเลยครับ เช่นกันนี่เป็นเพียงความเห็นผมเท่านั้น
    ขอบคุณครับ
    nongnooo...

9. :::เพชร:::

1
    การตรวจสอบของแท้ ความจริงดูจากรูปคงดูได้เพียงเบื้องต้นเท่านั้นรูปพิมพ์ เราก็ไม่ทราบจริงๆ เพราะวัดในเมืองฮอดที่กินอาณาบริเวณนั้นกว้างขวางมากแต่ละวัดก็สร้างพระพิมพ์กัน รูปทรงของพระองค์นี้อาจจะผิดสัดส่วนไปบ้าง เศียรโตไปนิด ส่วนสีนั้นเป็นสีบุษย์น้ำผึ้ง เป็นกรุฮอดครับ เพียงแต่ทัน หรือไม่ทันยุคแบบที่น้อง SERAPHIM วิเคราะห์ไว้นั้นก็มีส่วนถูกครับ เครื่องขัดหินสมัยปัจจุบัน เทียบกับสมัยก่อน ผมคิดว่าเครื่องมือปัจจุบันดีกว่า แต่แปลกที่แกะออกมาแล้ว สวยงามสู้ของโบราณไม่ได้ ของปัจจุบันบางองค์ยังสวยน้อยกว่าพระองค์นี้ของน้องเด็กนครสวรรค์ไม่ได้เลยนะ การตรวจเบื้องต้นในอีก 3 ลักษณะต้องสัมผัสของจริง ถึงจะทราบ การแกะของช่างหลวงหริภุญชัย ละเอียดสวยงาม และการจัดเก็บก็คงไม่ได้วางตามพื้น คงจะมีภาชนะรองรับบรรจุอย่างดี คราบกรุก็ไม่น่าจะมาก เหมือนวัดชาวบ้าน ผมเทียบกับพระวังหน้านะครับ คราบกรุแทบไม่มี หากได้เห็นภาชนะบรรจุจะเข้าใจครับ อีกทั้ง เครื่องถ้วยชามเบญรงค์สมัยนั้น ใช้ความร้อนมากกว่า 1000 องศา ความร้อนในกรุ ไม่ถึง 1000 องศา ดังนั้นไม่มีผลกับภาชนะบรรจุมาก แต่องค์พระอาจแตกลายงา เพราะแห้งจัด อัญมณีที่นำมาแกะเป็นพระนี้ อายุเก่าแก่มาก แต่ละชิ้นเป็นพันๆปี ความร้อนไม่มีผล พระแก้วนี้ลักษณะพิเศษคือการดูดความร้อนดี คลายความร้อนก็ดี

10. :::เพชร:::

1
    พระแก้วกรุฮอดโบราณที่น้อง SERAPHIM นำมาให้ชมกัน องค์ที่มีเครื่องทรงทองคำนั้น เครื่องทรงประดับเศียรพระนั้น ดูแล้วเป็นศิลปะอยุธยา เพราะผมเคยเห็นพระบูชาทรงเกศหนามทุเรียนนี้ ทำได้สวยครับ แต่อาจขัดกับยุคสมัยไปหน่อยนะครับ ตามชอบของเจ้าของครับ

อยากให้มองในแง่ผลการนำมาปฏิบัติทางสมาธิดีกว่านะครับ ได้ประโยชน์มาก ความใสเป็นอโลกสิณ เป็นกสิณสีอะไรตามแต่เนื้อพระแก้วนั้น ความเย็นของแก้ว ทำให้ดึงจิตดิ่งได้เร็ว สงบได้เร็ว เห็นสี เห็นรายละเอียดของภาพพระพักตร์ หรือดวงพระเนตร หรือพระโอษฐ์ หรือพระอุระ อันนี้ แล้วแต่จริตของคนคนนั้นครับ ปัจจุบันพระแก้วแบบนี้ไม่ค่อยจะอยู่ในมือของชาวบ้านๆครับ ส่วนมากไปอยู่กับคหบดี นายตำรวจชั้นผู้ใหญ่ ผู้พิพากษา ชาวต่างประเทศ โดยเฉพาะพวกนิยมหินทั้งหลาย พวกนี้จับพลังเก่งมากๆ เครื่องไม้เครื่องมือในการตรวจออร่า เค้าก็มี ฯลฯ

ผมเห็นด้วยกับคุณ nongnooo นะครับ น้อง SERAPHIM มีพื้นฐานที่ดีมาก ได้เปรียบพี่ๆสมัยนั้นกันมากหลายขุม พี่ต้องขอคำแนะนำจากน้องแล้วละครับ

11. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแสดงความคิดเห็นสักหน่อยครับ เรื่องการดูว่าพระพิมพ์หรือพระเครื่องนั้น นอกจากการดูที่เนื้อหาทรงพิมพ์แล้ว (ผมให้ความสำคัญ 30 %) ยังต้องดูที่องค์ผู้เสกอีก (ผมให้ความสำคัญ 70 %) การที่จะทำให้พระเก่านั้น ปัจจุบันทำได้ไม่ยากนัก เพียงแต่ว่าจะทำหรือไม่เท่านั้น ฝีมือของคนที่ทำพระปลอมนั้นเก่งครับ คราบกรุต่างๆ สามารถทำให้เหมือนได้และมีความแข็งแกร่งได้ แต่สิ่งที่คนที่ทำพระปลอมทำไม่ได้คือพลังขององค์ผู้เสก ขออธิบายเพิ่มเติม พลังขององค์ผู้เสกเปรียบเทียบได้คล้ายๆกับคลื่นวิทยุ แต่ละองค์ผู้เสกพลังจะไม่เหมือนกัน แต่ถ้าองค์ผู้เสกอยู่สายเดียวกันพลังนั้นจะมีความคล้ายกัน

มาพูดกันต่อเรื่องเนื้อหาทรงพิมพ์กันอีกสักนิด การที่จะมีคราบกรุหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับผู้สร้างจะบรรจุอย่างไร บางรุ่นจะบรรจุภายในฐานเจดีย์หรือฐานพระ ซึ่งจะไม่มีการบรรจุลงในภาชนะ แต่บางรุ่นจะบรรจุลงในภาชนะก่อนแล้วจึงจะนำไปไว้ในพระเจดีย์หรือใต้พระ

บางแห่งการทำพระปลอมนั้น มีการสืบทอดอาชีพนี้มารุ่นต่อรุ่น บางพิมพ์บางรุ่นของพระพิมพ์หรือพระเครื่อง เขาสามารถทำแล้วเก็บไว้ได้นานก็มี ผมเคยเจอคำพูดของ...... จะทำให้เก่าแค่ไหน ทำพิมพ์อะไร ได้ทั้งนั้น เจอคำพูดแบบนี้ก็เกือบมึนอยู่เหมือนกันครับ

.

12. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณครับ น้อง chaipat สงสัยพี่อาจจะต้องมอบให้น้อง 1 องค์แล้วนะครับ สังหรณ์ใจมากๆเลย ว่าจะเสียของรัก ให้คนรู้ใจ

13. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับ คุณ ลุงเพชรด้วยนะครับ...ที่นำความรุ้ดีๆมาให้พวกเราได้ศึกษากันครับ... อิอิอิ ^_^

14. :::เพชร:::

1
    555 ผมสงสัยตั้งนานว่าคุณพ่อมดโลจิจะสืบสายจากทางเมอร์ลินหรือไม่นะ ที่แท้มาทางสายของพอตเตอร์นี่เอง เอาว่าเรียกพี่ดีกว่าลุง นะครับ วัยให้แต่ใจยังไม่ให้ครับ มีคำแนะนำเชิญเลยครับ

15. :::เพชร:::

1
    พระแก้วกรุฮอดนี้ทั้งหมดได้เข้าพิธีเสาร์ 5 วันที่ 7 เม.ย. 2550 แล้ว ที่บ้านอาจารย์ปู่ประถม วันนั้นพรหมเทพเทพยดาอาจารย์ทั้งหลายเสด็จมากันมากมาย พระพุทธเจ้าพระนามกุกกุสันโธเป็นประธาน หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์ และหลวงปู่สมเด็จโต พรหมรังสี รวม 7 พระองค์ และองค์อื่นๆอีก นกสาริกาเกาะเต็มหลังคาบ้านอาจารย์ประถม ไม่ทราบพระเดิมนั้นพิธีเป็นอย่างไร ผู้ใดเสกบ้าง ก็ถือว่าพิธี เสาร์ 5 นี้พระองค์ใหม่เสกได้แรงกว่า พลังเดิมก็ยังพบครับ ไม่ได้หายไปไหน ก็บันทึกไว้ครับ

16. satan

พระดีๆทั้งนั้นเลยนะครับ...ผมเองก็กำลังหาแก้วโป่งข่ามขนาดใหญ่เพื่อทำพระแก้วด้วยล่ะครับ อิอิอิ...^O^ (verygood)

17. satan

555 ~^O^ งั้นก็เรียกพี่ก็แล้วกันครับ อิอิอิ...เห้นพระแก้วมานานแล้วแต่ไม่มีโอกาสเข้ามาดู..แต่พอมาดู..โอ้โห..สวยๆทุกองค์เลย อิอิอิ ^_^

18. เด็กนครสวรรค์

เด็กนครสวรรค์ สมาชิก

17 กรกฎาคม 2007
    ขอขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ เวปนี้อบอุ่นดี

19. SERAPHIM

พี่เพชรคับ ผมรู้นิดๆหน่อยๆเท่านั้นแหละคับ เทียบกับพี่แล้วยังห่างหลายขุม
    ต่อไปช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องเกศแบบหนามทุเรียนนี่ อยุธยาตอนปลายก็ชอบทำครับ อย่างพระอัครสาวกวัดเชิงท่า(รึเปล่า)
    ที่พี่จะบูรณะนั่นก็เปนตัวอย่างทางศิลปะองค์หนึ่งครับที่ทำพระเกศแบบนี้
    ส่วนหริภุญชัยช่วงปลาย ราวพุทธศตวรรษที่16-18นั้นก็ฮิตทำแบบนี้เหมือนกันครับ
    เม็ดพระศกหนามทุเรียน ถ้าว่างๆไงได้มาลำพูน นมัสการพระบรมธาตุหริภุญชัยแล้วลองแวะเข้าพิพิธภํณฑสถานแห่งช้าติลำพูนครับ ของดีๆพุทธศิลที่เปียมด้วยศรัทธามีให้ยลมากครับ
    ส่วนในกรณีของพระแก้วองค์นั้น คิดว่าเครื่องทรงครอบพระเศียรทำใหม่ แต่ที่เปนหนามทุเรียนเพื่อให้เข้ากับเนื้อแก้วเดิมมั้งครับ

20. SERAPHIM

พี่สิทธิพงษ์ก็พูดมาถูกครับ ในแง่พุทธคุณแล้วก็สำคัญอยู่มากครับ

ผมก็เคยลองไปคุยกับพระที่วัดที่รู้จัก ถามว่าเวลาหล่อพระแล้วทำเก่า(กรณีสำริด)เค้าทำไง คราบกรุทำไง พอได้ยินแล้วอึ้งเรย วิธีแรกเหมือนกับเร่งกระบวนการวิทยาศาสตร์ที่เกิดขึ้นในระยะหลายร้อยปีบนผิวพระนั่นเอง
    (แต่ถ้าองค์เล็กก้อแอบจับผิดโดยการดูการเข้าดินหุ่นแกนข้างในได้ง่ายครับ)
    ส่วนในกรณีพระแก้ว-หินแกะนั้น ช่างที่ไปให้แกะพระนั้นเค้าก็บอกครับ วิธีทำเก่า
    จะใช้พวกenamel หรืออารัยซักอย่างเนี่ยแหละครับที่พวกหมอฟันใช้เคลือบผิวฟันช่วยแต่งเอาครับ

ส่วนของเรื่องกรุฮอดนั้น วัดที่กรุี่แตกตอนกรมศิลปฺเปิดกรุก่อนเขื่อนท่วมนั้นมีเด่นๆประมาณว่า
    วัดศรีโขง วัดดอกเงิน วัดหลวงฮอด พระที่พบตอนนั้นมีคราบกรุเยอะเปนส่วนใหญ่ ออกจาเปนสีคราบปูนและดินแดง ซึ่งเปนดินแถวนั้น(อันนี้ผมค้นอ่านจากบันทึกกรมศิลป์เอานะครับ)