**พระกรรมฐานสาย ลป.ชอบ ลป.คำดี ลป.หลุย และครูบาอาจารย์สายต่างๆ**//

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Lo_olLo, 12 พฤษภาคม 2016.

1. songsakth

songsakth เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7
    สวัสดีครับอาจารย์
    ได้รับรูปพุทธพรหมประสิทธิ และ ตะกรุดพุทธพรหมประสิทธิ ที่อาจารย์มีความกรุณามอบให้แล้วครับ
    ขอขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างยิ่งครับ

2. supachaipnu

supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ได้รับ พระพุทธพรหมประสิทธิ์ และตะกรุดพระพรหมประสิทธิ์ แล้วครับ
    ขอบพระคุณมากครับ
    ขออนุโมทนาบุญกับอาจารย์ด้วยครับ

3. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 กรกฎาคม 2012
    ตะกรุด "พระสีวลีมหาลาโภ"
    (มหาแห่งโชคลาภ และความอุดมสมบูรณ์)
    .....วันนี้ผู้เขียนได้มีโอกาส เข้าไปสนทนากับท่าน อ.บุญเลิศ เชื่อบุญมี อาจารย์ฆราวาสสายวัดประดู่ทรงธรรม และอดีตข้าราชการวัฒนธรรมจังหวัด(ฝ่ายพิธีกรรม) เพื่อหาลือเกี่ยวกับกิจการงานของทางมูลนิธิและงบประมาณประจำปี(ไปกับหมู่คณะ)

....ครั้งนี้ครับผู้เขียนได้ขอโอกาสสอบถามท่านเกี่ยวกับเรื่อง "ตะกรุดมหาลาโภ" อีกด้วย ท่านกรุณาตอบว่า "ตอนนี้ท่านได้ลง ยันต์นะพระสีวลีอยู่ ได้ใช้สูตรนะพระสีวลีตามตำราของวัดประดู่ทรงธรรม(1 ในยันต์นะ 108) ซึ่งยันต์นี้หลวงพ่อกวย ท่านก็ใช้เช่นกัน" ซึ่งต้องลงทีละดอก "และมีบทสวดกำกับในการภาวนา
    ซึ่งบทสวดนี้ท่านว่ามาจากพระไตรปิฏก คือ พระสุตตันตปิฎกขุททกนิกาย อปทาน ภาค ๒ -พุทธวังสะ-จริยาปิฎก ว่าด้วยคาถาที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสแต่งตั้งพระสีวลี เป็นพระผู้เลิศกว่าภิกษุอื่นในเรื่องผู้มีลาภมาก..."

....ครูบาอาจารย์ท่านใช้บทนี้ในการภาวนาให้เกิด "ความอุดมสมบูรณ์" แลเป็นสื่อถึงพลังงานด้านลาภสักการะขององค์พระสีวลีด้วย

....ผู้เขียนจึงขออนุญาตสอบถามท่านว่า"แล้วยันต์ นะมี กับ นะเงิน และชุดคาถาที่พระพุทธเจ้าตรัสสรรเสริญพระสีวลี" ไม่ลงพร้อมกันครับ

....อ.บุญเลิศกว่าว่า "ลงพร้อมกันไม่ได้ ยันต์คนละสูตร คนละคาถากัน ต้องลงทีละยันต์ เสกที่ละยันต์ ภาวนาทีละบท เพราะแต่ละยันต์มีคุณไม่เหมือนกัน และเมื่อลงครบทุกยันต์แล้ว คุณวิเศษแต่ละอันจะเกื้อหนุนกันเอง ด้วยการอธิษฐานจิตของครูบาอาจารย์
    (อธิษฐานจิตรวมยันต์) นี้..."

.....ผู้เขียนเรียนสอบถามต่อว่า "แล้วยันต์นี้เด่นด้านไหนครับ" อ.บุญเลิศกล่าว
    "ยันต์นี้จริงๆมีคุณทุกด้านนะ เพราะพระสีวลีนอกจากท่านจะเด่นทางมหาลาภแล้ว ท่านยังเป็นพระอรหันต์ขีณาสพ กล่าวคือ ทรงอภิญญา๖ วิชา๓ และมีวิมุตติญาณทัศนะ ดังนั้นท่านจึงมีคุณวิเศษเด่นมากทุกด้านจริงๆ"

ผู้เขียนขออนุญาตท่านถ่ายรูปมาให้ท่านสมาชิกได้ชมกันก่อนครับ
    ว่าตอนนี้ท่านเพิ่งลง "นะพระฉิมพลี" และท่านบอกว่า
    ยันต์นี้พิเศษกว่าที่อื่นคือ "ด้านล้างยันต์ลงคำว่า พระสีวลี"ตรงๆเลยครับ
    ไม่ได้ลง นะชาลีติ แบบที่อื่น เพราะท่านบอกว่า นะชาลิติ มาจากบทพระคาถา "ค่ายเพชรพระพุทธเจ้า" แต่คาถาที่ท่านลงคือคาถา"หัวใจพระสีวลี" เลยครับ

***ตอนนี้ท่านลงครบ 80 แผ่นแล้วครับต่อไปจะลงนะมีและนะเงิน และชุดคาถาบทพระพุทธเจ้าสรรเสริญพระสีวลีต่อไป***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2022
  4. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ประสบการณ์ "ตะกรุดจักรพรรดิตราธิราช" ที่มีสมาชิกท่านหนึ่งเล่า(พิมพ์)มาทางผู้เขียนใน Pm อ่านครับ และได้รับอนุญาตจากเจ้าของเรื่องประสบการณ์ ให้นำมาลงเพื่อเป็นวิทยาทานและเป็นกำลังใจศรัทธาแก่ผู้ปฏิบัติและเห็นผลครับ...ขอขอบคุณและอนุโมทนากับท่านเจ้าของเรื่องมา ณ โอกาสนี้ครับ

***โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านครับ****
    ***หมายเหตุ**ผู้เขียนได้ทำการแคปหน้าจอในกล่องข้อความ(ตัวจริงที่พิมพ์มา) มาเป็นแบบไฟร์รูปให้อ่านกันนะครับมีทั้งหมด 4 หน้าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. sit_tae

sit_tae สมาชิกใหม่

ขอบคุณท่านอาจารย์ครับได้ของที่ท่านอาจารย์ส่งให้แล้วขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

6. Choocharttee

Choocharttee สมาชิก

29 พฤษภาคม 2021
    วันนี้ได้มงคลวัตถุจากท่านอาจารย์แล้วครับ. ขอบพระคุณและโมทนาบุญในความดีที่ท่านได้ทุ่มเทใช้กำลังกายและกำลังใจในการทำความดีไว้ในเขตพระพุทธศาสนาด้วยครับ

7. Lo_olLo

......ท่าน อ.บุญเลิศ กรุณาบอกว่าตอนนี้ลงตะกรุดใกล้เสร็จทุกเคล็ดวิชาแห่งองค์พระสีวลีมหาลาภแล้ว ท่านจะให้เสร็จก่อนวันนี้ที่ 4 เมษายน 2565 เพื่อให้ตรงกับฤกษ์มหัทธโนฤกษ์ ทางโหราศาสตร์อินเดีย(ภารตะ)เรียกว่าฤกษ์มหาสมบัติ แปลว่า ผู้มั่งมี ผู้รุ่งเรือง เศรษฐี ท่านจะใช้ฤกษ์นี้ทำพิธีอธิษฐานบูชาพระสีวลี และ หลวงปู่เทือง ญาณธโร ท่านจะเมตตาอธิษฐานจิตให้อีกประมาณ 2-3 วันครับ

......หลังจากนั้นจึงค่อยนำมาตอกโค๊ตและม้วนครับ
    กะว่าจะเปิดจองในวันที่ 3 เมษายนนี้(เวลาประมาณ 20.00 น.) จัดสร้างจำนวน 80 ดอก ร่วมบุญดอกละ 80 บาท

....ส่วนปัจจัยจำนวนนี้น้อมถวายหลวงปู่เทือง เพื่อการสร้างพระสีวลีองค์ใหญ่ วัดโพธิ์ชัยต่อไปครับ

........วิชานี้ถือว่าเป็นสุดยอดหัวใจมหาลาภ(พระสีวลีโดยตรง) ให้ตรงกับเจตนาที่สร้างพระสีวลีองค์ใหญ่ที่วัด เพื่อเป็นสื่อให้ตรงกับตะกรุดพระสีวลีชุดนี้ครับ...

A3%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%A5%E0%B8%B5-jpg.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2022
  8. Lo_olLo

.....ขออนุญาตเปิดร่วมบุญ "สร้างพระสีวลี" ขนาดใหญ่ ณ วัดโพธิชัย ท่านที่ร่วมบุญจำนวน 80 บาทจะได้รับ "ตะกรุดพระสีวลีมหาลาโภ" 1 ดอก จัดสร้างเพียง 80 ดอกเท่านั้ครับ ปัจจัยส่วนี้น้อมถวายหลวงปู่เทือง เพื่อการสร้างพระสีวลีต่อไป...

....ตะกรุดพระสีวลีมหาลาโภ....

ตะกรุดพระสีวลีมหาลาโภนี้ ทางคณะได้รับความเมตตา ทั้งองค์หลวงปู่เอง และ อาจารย์ฆราวาส(ท่านอาจารย์บุญเลิศ) จัดสรรในการกำหนดวิธีลงยันต์ให้ เพื่อให้เป็นมหาลาภ สมกับเป็นยันต์ที่เกี่ยวข้องกับองค์พระสีวลี "ที่เป็นพระสาวกแห่งพระพุทธเจ้าว่าเป็นผู้เลิศด้านลาภสักการะอันยอดยิ่งกว่าภิกษุอื่นใด ถ้าองค์พระสีวลีไปที่แห่งใด ที่นั้นจะไม่มีคำว่า อด อยาก ยาก จน และในทางกลับกันที่ ที่พระสีวลีไปจะมีแต่ความอุดมสมบูรณ์ เจริญงอกงามสมดังบุญญาบารมีแห่งองค์พระสีวลีที่ท่านได้บำเพ็ญทานบารมีมาหลายภพชาติ จนได้บรรลุธรรมและบวชในสำนักแห่งพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันนามว่า"พระสมณะโคตะมะพุทธเจ้า" และได้เป็นเอตทัคคะผู้เลิศกว่าภิกษุอื่นด้านผู้มีลาภมาก ดังคำตรัสสรรเสริญว่า...

เอตะทัคคัง ภิกขะเว มะมะ สาวะกานัง ภิกขุนัง ลาภีนัง ยะทิทัง สีวลีติ
    แปลว่า ดูกรภิกษุทั้งหลายในบรรดาสาวกของเรา ภิกษุสีวลีเลิศกว่าภิกษุทั้งหลายฝ่ายที่มีลาภมาก
    ....ในส่วนยันต์ที่ครูบาอาจารย์เลือกมาลงในตะกรุดครั้งนี้มีด้วยกัน 3 ชุดยันต์ และ1 ชุดคำตรัสของพระพุทธเจ้าที่ทรงสรรเสริญพระสีวลี เป็นภาษาขอม(อักษรธรรม) อีก1ชุดคาถา ดังนี้ครับ

1.ยันต์นะพระฉิมพลี(ยันต์หลวงพ่อกวยใช้) ซึ่งยันต์นี้ อ.บุญเลิศ ท่านได้เรียนมาจากพระครูสาร์ส จิตธัมโม (วัดโพธิสมโภช) ที่พระครูท่านเคยศึกษาจากตำราหลวงพ่อกวยอีกที ซึ่งถือเป็นยันต์ครูแห่งมหาลาภ ที่หลวงพ่อกวยท่านเลือกใช้มาโดยตลอด ซึ่งเรียกว่า "ยันต์ดวงแก้วพระสีวลี" ท่านว่า ดีเลิศนักแลด้านโชคลาภ

2.ยันต์มี ซึ่งยันต์นี้เป็นหนึ่งในยันต์ 108 นะของตำราวัดประดู่ทรงธรรม ชื่อก็บอกอยู่แล้วครับว่า "มี" หมายถึง ทำให้มาก ทำให้เพิ่ม อะไรประมาณนี้และได้นำมาลงคู่กับยันต์"นะเงิน"

3.ยันต์นะเงิน ซึ่งยันต์นี้ก็เป็นหนึ่งในยันต์ 108 นะของตำราวัดประดู่ทรงธรรม ซึ่งมักนำมาลงและเสกคู่กับยันต์ "มี" ซึ่งเป็นยันต์ข้างต้นที่ได้อธิบายไปแล้วครับ และใช้เสกร่วมกัน "และนำมาสมาสกัน" เพื่อให้เกิดเคล็ดทางภาษาว่า "นะมีเงิน" (ความหมายทั้ง 2 นะนี้ชัดเจนครับ มีเงิน)

4.คือชุดอักขระขอม(ภาษาธรรม) คำตรัสของพระพุทธเจ้า ซึ่งโบราณจารย์ท่านว่า ไม่มีคำใดในโลกจะศักดิ์สิทธิ์เท่าคำของพระพุทธเจ้าอีกแล้ว พระพุทธเจ้าตรัสเป็นคาถาใดไว้ คาถานั้นจะเป็นคำศักดิ์สิทธิ์และเป็นคำจริงตลอดกาล ไม่มีเปลี่ยนแปลง (เป็น อการิโก) ดังนั้นครูบาอาจารย์จึงนำชุดคาถา(คาถาตรัสยกย้องพระสีวลี)นี้มา รจนา จากภาษาบาลีแปลเป็นอักษรขอม(อักษรธรรมซึ่งถือเป็นอักษรบริสุทธิ) มาประทับลงในตะกรุดชุดนี้ครับ ความว่า...

เอตะทัคคัง ภิกขะเว มะมะ สาวะกานัง ภิกขุนัง ลาภีนัง ยะทิทัง สีวลีติ
    แปลว่า ดูกรภิกษุทั้งหลายในบรรดาสาวกของเรา ภิกษุสีวลีเลิศกว่าภิกษุทั้งหลายฝ่ายที่มีลาภมาก (อ้างอิง : พระไตรปิฎก เล่มที่ ๓๓ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๒๕ ขุททกนิกาย อปทาน ภาค ๒ -พุทธวังสะ-จริยาปิฎก ว่าด้วยบุพจริยาของพระสีวลีเถระ )

****เมื่อจองร่วมบุญแล้วอย่าเพิ่งโอนปัจจัยนะครับ รอการยืนยันจำนวนอีกครั้งจึงค่อยโอนปัจจัยครับ อนุโมทนาครับ....

9. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    ร่วมบุญ 8 ดอก

10. sumobaimon

sumobaimon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญตะกรุด 10 ดอกครับอาจารย์

11. somsakasat

somsakasat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญตะกรุดพระสีวลี 3 ดอกครับ

12. ddon7650

ddon7650 มโนปุพฺพงฺคมา ธมฺมา มโนเสฎฐา มโนมยา

ร่วมบุญ 3 ดอกครับ

13. yaboyabo

yaboyabo เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ร่วมทำบุญ 4 ดอก ครับอาจารย์

14. amarin1978

amarin1978 สมาชิก

25 กรกฎาคม 2006
    ขอจองร่วมบุญ3ครับ

15. pcharn

pcharn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญตะกรุด 12 ดอกครับอาจารย์

16. somsakasat

somsakasat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญเพิ่มอีก 3 ดอกครับ

17. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอร่วมบุญบูชาตะกรุดพระสิวลี5ดอกครับอาจารย์

18. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    ขอจองตะกรุด "พระสีวลีมหาลาโภ" 5ดอกครับ

19. danaitorn

danaitorn Active Member

ร่วมบุญ 8 ดอก

20. อาทิตย์03

อาทิตย์03 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2015
    ร่วมทำบุญ 5 ดอกครับ