**พระกรรมฐานสาย ลป.ชอบ ลป.คำดี ลป.หลุย และครูบาอาจารย์สายต่างๆ**//

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Lo_olLo, 12 พฤษภาคม 2016.

1. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 กรกฎาคม 2012
    ขออนุญาตปิดยอดร่วมบุญ
    รับหลวงปู่ทวดเนื้อว่านมงคล ดังนี้ครับ

- shaj 5 อนปัจจัยแล้ว
    - danaitorn 20 โอนปัจจัยแล้ว
    - pcharn 20 โอนปัจจัยแล้ว
    - อาทิตย์03 10 อนปัจจัยแล้ว
    - ktv 10 อนปัจจัยแล้ว
    - sumobaimon 20 โอนปัจจัยแล้ว
    - yaboyabo 4 อนปัจจัยแล้ว
    - ddon7650 10 อนปัจจัยแล้ว
    - api_suphot 10 โอนปัจจัยแล้ว
    - somsakasat 2 อนปัจจัยแล้ว

****ต้องขออนุโมทนาครับสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ***
    ส่วนท่านสมาชิกที่จองไม่ทันต้องขออภัยด้วยนะครับ ผู้เขียนจะจัดส่ง รูปพุทธพรหมประสิทธิและตะกรุดให้แทนนะครับ ฟรีๆไม่มีค่าส่งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2022
  2. Choocharttee

Choocharttee สมาชิก

29 พฤษภาคม 2021
    จองไม่ทันครับ. โมทนาบุญกับทุกท่านครับ

3. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบูชาตะกรุดพุทธพรหมประสิทธิ์ 1 ดอกครับ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

4. Perfectionist

Perfectionist เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว ไม่ทัน รอตั้งแต่เมื่อวาน อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

5. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    มาไม่ทัน

6. ktv

ktv เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วครับอาจารย์ 15/03/65 เวลา 07.57 น.จำนวน 400 บ.

7. yaboyabo

yaboyabo เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    วันนี้โอนเรียบร้อยครับอาจารย์ ขออนุโมทนาบุญกับอาจารย์ และทุกท่านครับ

8. sit_tae

sit_tae สมาชิกใหม่

ไม่ทันครับรอบนี้

9. songsakth

songsakth เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7
    จองไม่ทัน อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

10. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

...วันนี้ 16/3/2565 เวลาประมาณ 16.30 น. ทางคณะได้เดินทางเข้ากราบนมัสการหลวงปู่เทือง ญาณธโร หลวงปู่เมตตามอบ
    - หลวงปู่ทวด เนื้อว่านมงคล
    - ตะกรุดพุทธพรหมประสิทธิ(ตามตำราเดิมโบราณ)
    - ภาพพุทธพรหมประสิทธิ(เลี่ยมกันน้ำ)

****ซึ่งหลวงปู่เมตตาอธิษฐานจิตไว้ 2 คืนครับ
    (ตั้งแต่วันที่ 14 มีนาคม 2565)****

และหลวงปู่ได้คืนให้คณะจัดสร้าง และในส่วนหนึ่งคณะจัดสร้างน้อมถวายคืนหลวงปู่ไว้แจกในงาน 200 ปีวัดโพธิ์ชัยในวาระโอกาสนี้ด้วยครับ ในการนี้เฉพาะจำนวนปัจจัยของสมาชิกทุกท่านที่น้อมถวายวัด
    ร่วม บุญจำนวน 5800 บาท (เฉพาะในบอร์ดนี้)คือ

- สมาชิกในเว็ปร่วมบุญบูชาหลวงปู่ทวดจำนวน 3800 บาท และ
    - จำนวน 2000 บาท ของท่านสมาชิก คุณ somsakasat ที่ ร่วมบุญเป็นการเฉพาะสร้างองค์พระสีวลีของวัดในโอกาสนี้ครับ

**บัดนี้ปัจจัยของท่านสมาชิกทุกท่านได้สำเร็จในบุญแล้ว ร่วมกันอนุโมทนาบุญกันอีกครั้งได้เลยนะครับ อนุโมทนาครับ**

ลำดับต่อไปผู้เขียนจะได้จัดส่งวัตถุมงคล
    ให้สมาชิกทุกท่านต่อไปโดยเร็วนะครับ
    ขออนุโมทนาครับ..

11. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    อนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ ด้วยครับ

12. Lo_olLo

.....วันที่ 18และวันที่ 21 มีนาคม 2565 ได้จัดส่ง "หลวงปู่ทวด เนื้อว่านมงคล และ ตะกรุดพุทธพรหมประสิทธิ" ให้สมาชิกทุกท่านที่ร่วมบุญครบแล้วนะครับ ส่วนท่านใดอยากได้รหัสไปรษณีย์สามารถแจ้งขอรับทาง PM ได้เลยครับ

***ส่วนท่านสมาชิกที่ขอรับตะกรุดพุทธพรหมประสิทธิเข้ามา และ ภาพพุทธพรหมประสิทธิ จะทยอยจัดส่งให้ทุกท่านต่อไปนะครับ หลายท่านมากครับทั้งสมาชิกเก่า และ สมาชิกใหม่ จะรีบทยอยจัดส่งให้โดยเร็วต่อไปนะครับ

ขอขอบคุณ และ อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2022
  13. sit_tae

sit_tae สมาชิกใหม่

ชอรับตะกรุดพรหมประสิทธิ์ 1 ดอก. และภาพพรหมประสิทธิ์1 รูป ครับอาจารย์ ขอบคุณครับ

14. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ผมได้รับพระผงหลวงปู่ทวด พระพุทธพรหมประสิทธิ์(เลี่ยมกรอบ) ภาพพระพุทธฯ และตะกรุดพระพรหมประสิทธิ์ แล้วครับอาจารย์ ขอบพระคุณมากครับ

15. Lo_olLo

ประกาศแจ้งเรื่อง
    "งดการแจกรูปพุทธพรหมประสิทธิ และ ตะกรุดพุทธพรหมประสิทธิครับ"

(แจกหมดแล้วครับ)

.....ด้วยผู้เขียนได้ประกาศแจกวัตถุมงคลประจำปีใหม่นี้ก็คือ "รูปภาพพุทธพรหมประสิทธิ" และ "ตะกรุดพุทธพรหมประสิทธิ" ที่ผ่านพิธีตามแบบโบราณจราย์ ทั้งพิธีบูชาพระโดยอาจารย์สายฆราวาส"วัดประดู่ทรงธรรม"(อ.บุญเลิศ) และ ผ่านพิธีอธิษฐานจิตโดยพระสงฆ์(หลวงปู่เทือง)

.....ซึ่งถือเป็นวิชาสายเมตตาที่หาผู้ทำได้ยากยิ่ง และได้นำยันต์ "พุทธพรหมประสิทธิ" มาประทับทั้งในรูปและตะกรุดในการนี้ด้วย ถือเป็นมงคลอันสูงสุดในวาระนี้ครับ

....หลังจากที่ผู้เขียนได้ประกาศแจกไปแล้วนั้น ปรากฏว่ามีผู้ศรัทธามีความประสงค์ขอรับวัตถุมงคลชุดนี้เป็นจำนวนมากครับ
    (กว่า 84 รายชื่อ) ซึ่งจริงๆแล้วเกินจำนวนที่ผู้เขียนคาดไว้จำนวนมากครับ เพราะตะกรุดมีแค่ 55 ดอกเท่านั้น(แจกจริงแค่ 40 ดอกเพราะมีศิษย์สายนอกขอไปอีกจำนวนหนึ่ง)

...ดังนั้นเมื่อวัตถุมงคลไม่เพียงพอ ผู้เขียนจึงขออนุญาตเรียนแจ้งว่า
    1.บางท่านที่ขอมาช่วงแรกๆก่อน จะได้รับ "ตะกรุดพุทธพรหมประสิทธิ" และ รูปภาพแบบไม่เลี่ยมนะครับ (แต่สามารถนำไปให้ร้านเลี่ยม แล้วนำไปติดตัวเองได้ครับ)

2.ส่วนท่านที่ได้รูปภาพ "พุทธพรหมประสิทธิ" แบบเลี่ยมพราสติกกันน้ำแล้ว จะไม่ได้รับตะกรุดนะครับ เพราะว่าตะกรุดหมดแล้วครับ หมดแบบไม่เหลือเลยครับ

ดังนี้ผู้เขียนจึงขออนุญาตนำเรียนเพื่อทราบไปยังท่านสมาชิก และ ขออภัยท่านสมาชิกทุกท่านที่ไม่สามารถแจกให้ทุกท่านได้ครบนะครับ(เพราะของมีจำนวนจำกัดครับ) **ตอนนี้กำลังทยอยส่งให้ทุกท่านจำนวน 84 รายชื่อ จะได้รับทุกท่านนะครับ

****แต่ไม่ว่าจะเป็นรูปภาพ หรือ ตะกรุด "พุทธพรหมประสิทธิ" ก็ดีล้วนแล้วแต่ผ่านพิธีเดียวกันทั้งสิ้นครับ มีตัวยันต์เหมือนกันมีพุทธคุณเหมือนกันทุกประการครับ*****

และเนื่องจากวัตถุมงคลชุดนี้ทั้งหมดไม่ว่ารูปหรือตะกรุดตอนนี้ "หมดแล้วนะครับ" จึงขออนุญาตงดแจกครับ...

อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2022
  16. Lo_olLo

รูปหล่อพระสีวลีขนาดใหญ่
    ประดิษฐาน ณ วัดโพธิชัย
    เพื่อเป็นสื่อระลึกถึงคุณแห่งพระสีวลี "มหาลาโภ"

ยันต์ต่างๆที่ลงบรรจุในตะกรุด "พระสีวลีมหาลาโภ"
    .....วัตถุมงคลที่ระลึกสำหรับผู้ที่มีจิตศรัทธาร่วมบุญกับการสร้าง "องค์พระสีวลี" สูง 6.5 เมตรดังกล่าวของวัดในโอกาสนี้ครับคือ "ตะกรุดพระสีวลีมหาลาโภ" ซึ่งตะกรุดชุดนี้นะครับ ทางคณะจัดสร้างได้ขอโอกาส "หลวงปู่เทือง ญาณธโร" เมตตาจัดสร้างขนาดยาว 2 นิ้วซึ่งเป็นตะกรุดขนาดเล็กสามารถพกติดตัวบูชาได้เหมาะสมไม่ใหญ่จนเกินไปครับ

....ไว้มอบเป็นที่ระลึกของขวัญสำหรับท่านที่ร่วมบุญกับทางวัดในโอกาสนี้ครับ ซึ่งตะกรุดดังกล่าวทางคณะได้รับความเมตตา ทั้งองค์หลวงปู่เอง และ อาจารย์ฆราวาส(ท่านอาจารย์บุญเลิศ) จัดสรรในการกำหนดวิธีลงยันต์ให้
    เพื่อให้เป็นมหาลาภ สมกับเป็นยันต์ที่เกี่ยวข้องกับองค์พระสีวลี "ที่เป็นพระสาวกแห่งพระพุทธเจ้าว่าเป็นผู้เลิศด้านลาภสักการะอันยอดยิ่งกว่าภิกษุอื่นใด ถ้าองค์พระสีวลีไปที่แห่งใด ที่นั้นจะไม่มีคำว่า อด อยาก ยาก จน และในทางกลับกันที่ ที่พระสีวลีไปจะมีแต่ความอุดมสมบูรณ์ เจริญงอกงามสมดังบุญญาบารมีแห่งองค์พระสีวลีที่ท่านได้บำเพ็ญทานบารมีมาหลายภพชาติ จนได้บรรลุธรรมและบวชในสำนักแห่งพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันนามว่า"พระสมณะโคตะมะพุทธเจ้า" และได้เป็นเอตทัคคะผู้เลิศกว่าภิกษุอื่นด้านผู้มีลาภมาก ดังคำตรัสสรรเสริญว่า...

เอตะทัคคัง ภิกขะเว มะมะ สาวะกานัง ภิกขุนัง ลาภีนัง ยะทิทัง สีวลีติ
    แปลว่า ดูกรภิกษุทั้งหลายในบรรดาสาวกของเรา ภิกษุสีวลีเลิศกว่าภิกษุทั้งหลายฝ่ายที่มีลาภมาก

....ในส่วนยันต์ที่ครูบาอาจารย์เลือกมาลงในตะกรุดครั้งนี้มีด้วยกัน 3 ชุดยันต์ และ1 ชุดคำตรัสของพระพุทธเจ้าที่ทรงสรรเสริญพระสีวลี เป็นภาษาขอม(อักษรธรรม) อีก1ชุดคาถา ดังนี้ครับ

1.ยันต์นะพระฉิมพลี(ยันต์หลวงพ่อกวยใช้) ซึ่งยันต์นี้ อ.บุญเลิศ ท่านได้เรียนมาจากพระครูสาร์ส จิตธัมโม (วัดโพธิสมโภช) ที่พระครูท่านเคยศึกษาจากตำราหลวงพ่อกวยอีกที ซึ่งถือเป็นยันต์ครูแห่งมหาลาภ ที่หลวงพ่อกวยท่านเลือกใช้มาโดยตลอด ซึ่งเรียกว่า "ยันต์ดวงแก้วพระสีวลี" ท่านว่า ดีเลิศนักแลด้านโชคลาภ

2.ยันต์มี ซึ่งยันต์นี้เป็นหนึ่งในยันต์ 108 นะของตำราวัดประดู่ทรงธรรม ชื่อก็บอกอยู่แล้วครับว่า "มี" หมายถึง ทำให้มาก ทำให้เพิ่ม อะไรประมาณนี้และได้นำมาลงคู่กับยันต์"นะเงิน"

3.ยันต์นะเงิน ซึ่งยันต์นี้ก็เป็นหนึ่งในยันต์ 108 นะของตำราวัดประดู่ทรงธรรม ซึ่งมักนำมาลงและเสกคู่กับยันต์ "มี" ซึ่งเป็นยันต์ข้างต้นที่ได้อธิบายไปแล้วครับ และใช้เสกร่วมกัน "และนำมาสมาสกัน" เพื่อให้เกิดเคล็ดทางภาษาว่า "นะมีเงิน" (ความหมายทั้ง 2 นะนี้ชัดเจนครับ มีเงิน)

4.คือชุดอักขระขอม(ภาษาธรรม) คำตรัสของพระพุทธเจ้า ซึ่งโบราณจารย์ท่านว่า ไม่มีคำใดในโลกจะศักดิ์สิทธิ์เท่าคำของพระพุทธเจ้าอีกแล้ว พระพุทธเจ้าตรัสเป็นคาถาใดไว้ คาถานั้นจะเป็นคำศักดิ์สิทธิ์และเป็นคำจริงตลอดกาล ไม่มีเปลี่ยนแปลง (เป็น อการิโก) ดังนั้นครูบาอาจารย์จึงนำชุดคาถา(คาถาตรัสยกย้องพระสีวลี)นี้มา รจนา จากภาษาบาลีแปลเป็นอักษรขอม(อักษรธรรมซึ่งถือเป็นอักษรบริสุทธิ) มาประทับลงในตะกรุดชุดนี้ครับ ความว่า...

เอตะทัคคัง ภิกขะเว มะมะ สาวะกานัง ภิกขุนัง ลาภีนัง ยะทิทัง สีวลีติ
    แปลว่า ดูกรภิกษุทั้งหลายในบรรดาสาวกของเรา ภิกษุสีวลีเลิศกว่าภิกษุทั้งหลายฝ่ายที่มีลาภมาก (อ้างอิง : พระไตรปิฎก เล่มที่ ๓๓ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๒๕ ขุททกนิกาย อปทาน ภาค ๒ -พุทธวังสะ-จริยาปิฎก ว่าด้วยบุพจริยาของพระสีวลีเถระ )

******ตะกรุดชุดนี้มีจำนวนจำกัดนะครับหน้าจะลงไม่เกิน 80 ดอก(จารมือโดยหลวงปู่และอาจารย์บุญเลิศ) มีจำนวนจำกัดครับ หมดแล้วหมดเลยนะครับ
    (แล้วจะแจ้งเปิดให้ร่วมบุญกันเร็วๆนี้ครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2022
  17. pcharn

pcharn เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระผงหลวงปู่ทวด พระพุทธพรหมประสิทธิ์ และตะกรุดพระพรหมประสิทธิ์ แล้วครับอาจารย์
    ขอบพระคุณมากครับ

18. Lo_olLo

......ยันต์ดวงแก้วพระสีวลี อ.บุญเลิศ ท่านกรุณาเล่าให้ผู้เขียนฟังครับว่า "ท่านไปเรียนวิชานี้มาจากพระครูสาร์ส จิตธัมโม ซึ่งตอนนั้นท่านอยู่วัดวัดกษัตราธิราช(วัดของหลวงปู่เทียม) ต่อมาพระครูสาร์สท่านออกมาจำพรรษาเป็นเจ้าอาวาส อยู่วัดโพธิสมโภช จ.กาญจนบุรี จนท่านมรณะภาพเมื่อปี 2545"

.....ท่าน อ.บุญเลิศ กล่าวว่า ท่านได้เรียนวิชาลงยันต์ดวงแก้วพระสีวลีนี้จากพระครูสาร์สนี้เอง ซึ่งพระครูสาร์สท่านเรียนจากตำราของหลวงพ่อกวย ทั้งวิธีลงและวิธีอธิษฐานจิต ท่านกล่าวว่าอุปเท่ห์ยันต์นี้ "เมตตาโชคลาภดีนักหนากลับจนให้รวยพลิกชีวิตได้เลย โบราณจารย์ท่านว่าสมัยก่อน ครูบาอาจารย์ท่านจะลงใส่ผ้าจีวรขนาดเล็กๆไว้ให้ลูกศิษย์ติดตัวไปค้าไปขาย(คล้ายๆลักษณผ้ายันต์) ต่างพากันร่ำรวยกันเป็นอันมาก แต่ถ้ามิอาจร่ำรวยได้ ผู้นั้นก็จะไม่ตกต่ำอับจน จะอยู่อย่างสุขสบายตามอัตภาพไม่เดือนร้อน นี้โบราณจารย์สมัยก่อนท่านทำให้ศิษย์ไว้ติดตัว ด้วยเจตนาแบบนี้"

พระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุนลงใส่จีวรให้ลูกศิษย์

สมัยก่อนท่าน(อ.บุญเลิศ)ลงให้กับพวกคนค้าคนขายในตลาดท่านว่าสมัยก่อนพวกนี้ยังแบกหาบขายของอยู่เลย จนปัจจุบันเป็นเฒ่าแก่เจ้าของธุระกิจรายใหญ่ในจังหวัดกันหมดแล้ว...." นี้พุทธคุณดีนะ (ท่านกล่าวเพียงสั้นๆ)

.....ซึ่งครั้งนี้ท่านเมตตาลงให้อีกครั้งครับ เพื่อไว้ให้เป็นที่ระลึกผู้ร่วมบุญ กับทางวัดโพธิ์ชัยสร้างพระสีวลีขนาดใหญ่ (ทราบว่าจะฝากหลวงปู่อธิษฐานจิตไว้ 3 วัน 3 คืน) และพิธีบูชาพระอีกครั้ง ถึงเป็นตะกรุดแห่งโชคลาภในปีนี้ก็ว่าได้ครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2022
  19. ktv

ktv เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระ ลป.ทวด และ ตะกรุดรวมรูปพุทธพรหมประสิทธิ์แล้วครับอาจารย์ ขอบคุณครับ

20. yaboyabo

yaboyabo เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ได้รับพระผงหลวงปู่ทวด พระพุทธพรหมประสิทธิ์ และตะกรุดพระพรหมประสิทธิ์ แล้วครับอาจารย์ ขอบพระคุณมากครับ ขออนุโมทนาบุญกับอาจารย์ด้วยครับ