**พระกรรมฐานสาย ลป.ชอบ ลป.คำดี ลป.หลุย และครูบาอาจารย์สายต่างๆ**//

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Lo_olLo, 12 พฤษภาคม 2016.

1. Choocharttee

Choocharttee สมาชิก

29 พฤษภาคม 2021
    ได้รับพระแล้วครับ ขอโมทนาในกุศลจิตของทุกท่านที่ร่วมกันทำความดีในเขตพระพุทธศาสนาครับ

2. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 กรกฎาคม 2012
    หลวงปู่ทวด เนื้อว่านยามงคล
    ที่ระลึก 200 ปีวัดโพธิ์ชัย พระผงปั้มแบบโบราณ
    (ปั้มมือย้อนยุค)

......เนื่องในโอกาสครบรอบ 200 ปีของวัดโพธิ์ชัย ทางคณะ คุณโอฬาร บุญประยง ได้จัดสร้างพระหลวงปู่ทวดเนื้อว่านยา แบบพิมพ์ย้อนยุค(กดมือพิมพ์แบบโบราณ ไม่ได้จัดสร้างผ่านโรงงาน) โดยได้ขออนุญาตหลวงปู่เทือง ญาณธโร จัดสร้างไว้เป็นที่ระลึกผู้มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญกับวัดในโอกาสนี้

.....เหตุแห่งการจัดสร้าง....
    เนื่องจากทางคณะได้โอกาสอันดีด้วยทั้งวาระและมวลสารมงคล ซึ่งทางคณะจึงขออนุญาตองค์หลวงปู่เทือง(เจ้าอาวาส) จัดสร้างพระหลวงปู่ทวดในครั้งนี้โดยคุณโอฬาร บุญประยง อดีต สจ.จังหวัดเลย ได้มอบมวลสารอันเป็นมงคลมาให้เป็นมวลสารหลักถึง 2 อย่างคือ

1.พระผงเนื้อว่านรุ่นแรก ปี2497 ที่ถือเป็นพระเครื่องรูปลักษณ์องค์หลวงปู่ทวดครั้งแรกของวัดช้างให้ โดยมีการอธิษฐานจิตพลังงานจากหลวงปู่ทวด ผ่านพระอาจารย์ทิม เจ้าอาวาสวัดช้างให้ในเวลานั้น พระหลวงปู่ทวดที่จัดสร้างในวาระนี้ที่มีประสบการณ์มากที่สุดและถือว่าเป็นพระ "นิรันตราย" แห่งยุคปัจจุบันราคาองค์สมบูรณ์ถึงหลักล้านไปแล้วครับ

ที่ไปที่มาขององค์พระชุดนี้คือ เมื่อปี 2539 คุณโอราฬ ประสบอุบัติเหตุทางรถทัวร์ขณะเดินทางจากเมืองเลยไปเชียงใหม่ ซึ่งรถได้ตกเขาบริเวณไปทางด้านซ้ายของจังหวัดเลย ในเวลานั้นมีคนที่ร่วมนั่งรถไปด้วย 35 คน อุบัติเหตุรถตกเขาในครั้งนั้นมีผู้เสียชีวิตถึง 28 คนและได้รับบาตรเจ็บอีกหลายคน แต่คุณโอฬารไม่เป็นอะไรเลยมีเพียงรอยฟกช้ำเล็กน้อยเท่านั้น แต่ที่หน้าเสียดายคือพระหลวงปู่ทวดองค์ปี2497 ที่คุณโอราฬพกติดตัวเป็นประจำที่ได้รับจากคุณพ่อสมัยรับราชการใหม่ๆ กระเด็นออกจากกระเป๋าเสื้อของคุณโอฬารไปในขณะที่รถตกเขา และถูกฝากระโปงข้างรถทับจนแตก(แตกในกรอบทอง)

ในเวลาต่อมาคุณโอฬารได้นำพระหวงปู่ทวดที่แตกหักนี้ ไปเล่าให้หลวงปู่ศรีจันทร์ฟัง(ปี2539 ซึ่งขณะนั้นหลวงปู่ศรีจันทร์ยังดำรงณ์ธาตุขันธ์อยู่) หลวงปู่ศรีจันทร์บอกคุณโอฬาร
    "ไม่ต้องเสียดายหรอก สงใสหลวงปู่ท่านอยากให้กระจายบารมีท่านมั่ง คุณก็เอาพระแตกหักนี้ไปผสมสร้างหลวงปู่ทวดใหม่ต่อสิ จะได้มีหลวงปู่ทวดหลายๆองค์ ผู้คนก็จะได้บูชากันด้วย" คุณโอฬารว่า "ที่หลวงปู่พูดก็จริง สงใสหลวงปู่ทวดอยากให้กระจายพลังงานท่าน ให้เนื้อพระที่มัพบลังงานบารมีของท่านได้กระจายไปทั่วทุกองค์" หลังจากนั้น คุณโอฬารก็ทยอยมอบมวลสารนี้ให้กับคนที่รู้จักเพื่อนฝูงที่จะจัดสร้างพระ ให้ไปเป็นมวลสารตั้งต้นให้ไปเรื่อยๆ จนเหลือชุดสุดท้ายที่คุณโอฬารได้เก็บไว้ และได้นำมา"จัดสร้างพระหลวงปู่ทวดชุดนี้ ใช้ผสมเป็นมวลสารหลวงปู่ทวดด้วย....."

2.เศษพระสมเด็จบางขุนพรหม(กรุเก่าวัดบางขุนพรหม) ซึ่งเป็นพระเศษที่แตกหักสมัยออกมาจากกรุใหม่ๆ(ราวๆปี 2509ที่เปิดกรุ) เป็นของเก่าที่คุณโอฬารได้มาจากลุงของคุณโอฬาร ที่เป็นอดีตนายตำรวจคนติตตาม พล.ต.อ.เผ่า ศรียานนท์ ไปเปิดกรุพระสมเด็จบางขุนพรหมเมื่อปี 2509 ซึ่งพระสมเด็จกรุบางขุนพรหมนี้ "คือพระที่สมเด็จโต แห่งวัดระฆังท่านอธิษฐานจิตและบรรจุกรุไว้ที่เจดีย์วัดบางขุนพรหม" แต่เจดีย์วัดบางขุนพรหมแตก อันเนื่องมาจากสถานะการสงครามโลกครั้งที่ 2 เมื่อสงครามจบลงทางราชการจึงได้ทำการบูรณะ แต่บังเอิญไปเห็นพระสมเด็จบางขุนพรหมที่บรรจุอยู่ จึงได้นำออกมาให้บุคคลทั่วไปได้บูชาเพื่อหาปัจจัยบูรณะวัดในโอกาสนี้เมื่อปี 2509 (ซึ่งเปิดกรุในปีนั้นแต่สมบูรณ์ก็มาก พระแตกหักก็ไม่น้อย)....

.....ซึ่งทางคณะได้ทำการพลีมวลสารมงคลทั้ง 2 อย่างแล้ว อย่างชัดเจนทุกขั้นตอน ก่อนนำไปผสมผงวิเศษ 3 ประการคือ....

1.ผงนวหรคุณ(หลวงปู่เทือง) ที่ผสมกับพระผง "นวหรคุณ" พระพุทธ9ประการ
    2.ผงไตรสรณะคมน์(อ.บุญเลิศ) ลบสูตร อ.เทพ สาริกาบุตร(วัดประดู่ทรงธรรม)
    3.ผงจักรพรรดิ์(หลวงตาม้า) ผงสูตรหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ

และ ใต้องค์ทุกองค์จะบรรจุตะกรุดเงิน "ยันต์นะล้อมโลก" ตำราหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญด้วย ซึ่ง อ.บุญเลิศ เรียนวิชานี้มาจากพระครูใบโสภณ ซึ่งพระครูใบโสภณ ไปเรียนมาจากหลวงปู่ดู่อีกทีนึ่ง...

โดยยันต์นะล้อมโลกนี้ ถือเป็นยันต์เอกของหลวงปู่ดู่เลยทีเดียว ท่านมักจะใช้จารพระและลงตะกรุดด้วยยันต์นี้เสมอ โดย นัยยะยันต์นี้เป็นประการอุปเท่ห์ว่า
    "เป็นทั้งยันต์กรองและเป็นทั้งยันต์ปิด" เป็นยันต์กรองคือ กรองสิ่งไม่ดีทั้งหลายที่เข้ามาหาผู้มียันต์นี้ติดตัว ให้เหลือแต่สิ่งที่ดีดีเข้ามาในชีวิต ส่วนเป็นยังปิดก็คือ "เวลาลงยังต์ท่านจะให้ผู้ลงภาวนา ให้ปิดป้อง ล้อมกัน ปิดไว้ให้มั่น นะ กันอาวุธ" ความหมายก็ตรงตัวครับ "พุทธคุณเป็นไปในทางป้องกันสิ่งไม่ดีทั้งปวง"

ทางคณะได้ขอความเมตตาจาก อ.บุญเลิศ ลงตะรุดนี้ให้เพื่อมาบรรจุในองค์พระทุกองค์ครับ

รุ่นนี้ถือว่า สุด สุดจริงๆ

.....ซึ่งการจัดสร้างในครั้งนี้ เจตนาของผู้สร้างคือ "การปั้มพระแบบโบราณ" โดยนำผงวิเศษทั้งหมดที่ได้กล่าวไปแล้วนั้น นำมาผสมกับว่านยา 32ชนิด เช่น ว่านยาเขียว ว่านเขาเงินเขาทอง ว่านพญาเสือ ว่านไพรดำ ว่านไหลไฟ เป็นต้น ซึ่งทั้งหมดล้วนแต่เป็นของมงคลทั้งสิ้น(ว่านบางอย่างหายากมากๆ) นำมาบดละเอียดผสมยางไม้ ผสมปูนเล็กน้อยเพื่อให้พระประสานกัน ก่อนจะกดปั้มมือแบบโบราณที่ละองค์ "ด้วยบล็อกแกะจากหิน" และนำผมผสมยาเขียน(ยาเขียว คือ น้ำว่านชนิดหนึ่งมีสีเขียว) ทำให้พระออกสีเขียวอ่อนสวยมาก

.....เนื่องจากพระทั้งหมด กดพิมพ์แบบโบราณ (handmade) ไม่ผ่านโรงงาน งานพระกดพิมพ์จึงออกแบบได้คราสสิคดังเดิม(สวยแบบธรรมชาติ) งานพิมพ์จึงแตกต่างกันออกไปบ้างเล็กน้อยทั้งขนาด และ ความสวยงาม แต่ทุกองค์เป็นมวลสารเหมือนกันทั้งหมด ฉะนั้นมวลสารทั้งหมดจึงผสมอย่างเต็มที่แน่นอนครับ...

....พิมพ์แบบโบราณนี้ จริงๆเป็นเจตนาของผู้สร้างนะครับ ที่อยากสร้างให้แบบย้อนยุค ดูแล้วขลังดังเดิม ด้านหลังจะตอกโค๊ต "ท" ซึ่งหมาย หลวงปู่เทือง ญาณธโร จัดสร้างจำกัดเพียง 500 องค์เท่านั้นครับ(ในไม่มีวาระสำคัญๆแบบนี้คงไม่ได้สร้าง)

ส่วนตัวผู้เขียนคิดว่า "พระหลวงปู่ทวดปี 2497" ราคาแพงมาก(หลักล้าน)และหาได้ยากแล้ว พระชุดนี้สามารถใช้แทนกันได้เลยครับเพราะ "พระทุกองค์มีอณูพลังงานของพระพิมพ์หลวงปู่ทวดปี 2497 เหมือนกันทุกองค์" นี้ยังไม่รวมว่า มีว่านมงคลต่างๆ(32 ชนิดแทน อาการ32) ผงวิเศษพุทธคุณที่ลบและอธิษฐานจิตโดยครูบอาจารย์ที่ทรงคุณวิเศษ ขึ้นคอแขวนองค์เดี่ยวไปที่ไหนอุ่นใจแน่นอนครับ(มีบารมีหลวงปู่ทวดเต็มๆ)

------ในจำนวน 500 องค์ ผู้เขียนอาจจะเปิดให้บูชาแค่ประมาณ 120 องค์นะครับ(เพราะคาดว่าผู้ทราบข่าว(นอกเว็ป)คงจองกันภายในไม่กี่นาทีหมดแน่นอน) ที่นำมานี้เผื่อท่านสมาชิกท่านใดสนใจ
    เห็นทางคณะบอกมาว่าให้บูชาเพียงองค์ละ 30 บาทเท่านั้น(ซึ่งจริงๆเป็นราคาร่วมบุญ และอยากให้ท่านที่ศรัทธามีไว้บูชาเท่านั้นครับ จริงๆถ้ามวลสารและพิธีดีๆแบบนี้องค์ละ 100 ก็มีคนจองเต็มครับ)

****ถือเป็นโอกาสมงคลครั้งนี้เท่านั้นครับ ไว้เปิดจองจะแจ้งให้ท่านสมาชิกที่มีจิตศรัทธาทราบอีกครั้งนะครับ จึงเรียนแจ้งมาเพื่อทราบ****

ของดี 200 ปีวัดโพธิ์ชัยในรอบปีนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2022
  3. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รูปภาพ "พุทธพรหมประสิทธิ"
    ของแจกที่ระลึก 200 ปีวัดโพธิชัย "สุดยอดแห่งพุทธคุณเมตตา"

....รูปภาพขนาดห้อยคอ "พุทธพรหมประสิทธิ" ที่จัดทำขึ้นขนาดเล็ก กระดาษโฟโต้อย่างดีเลี่ยมกันน้ำ สำหรับแขวนติดตัวก็ได้ แขวนรถก็ได้ ที่จะเป็นของที่ระลึกในงาน 200 ปี วัดโพธิ์ชัยในปีนี้ครับ..

.
    ...โดยดำรินั้น หลวงปู่เทือง เมตตานำยันต์ "พุทธพรหมประสิทธิ" ให้มาประทับในรูปภาพด้วย แต่จะให้ทำเป็นภาพยันต์ประทับเลยก็ดูเป็นรูปลักษณ์ที่ยังไม่สื่อถึงพลังงานมากนักเพราะยันต์นี้คนส่วนใหญ่ก็ยังไม่ทราบเท่าไรนัก ดังนั้นทางคณะจึงออกแบบรูป "พระพรหมที่มีพระพุทธเจ้าประทับบนเศียร" ตามบทสวดมนต์ชัยมงคลคาถา หรือ พาหุงมหากา ในตอนที่พระพุทธเจ้าปราบทิฏฐิท้าวพกามหาพรหม โดยการแข่งกันหาตัวซึ่งต่างคนจะสลับกันซ่อนและให้อีกฝ่ายหนึ่งหา ใครหาอีกฝ่ายไม่เจอถือว่าแพ้ ครั้งนั้นท้าวพกาพรหมจะขอเป็นผู้ไปซ่อนก่อน โดยแปลงกายเป็นนกบินบนฟ้าในครั้งแรกก็ถูกพระพุทธเจ้าเจอตัว ครั้งต่อมาก็แปลงเป็นปลาใต้บาดานก็ถูกพระพุทธเจ้าเจอตัวอีก ครั้งต่อมาก็แปลงเป็น"ฝุ่นละอองซ่อนกายใต้ทะเลลึก" ก็ยังถูกพระพุทธเจ้าทรงเห็นอยู่ดี เพราะด้วยพระญาณอันเป็นสัพพัญญูพุทธเจ้าแม้ท้าวพกาพรหมจะไปซ่อนอยู่ที่ใด พระพุทธเจ้าก็สามารถเห็นได้ทุกที่

.....ทำให้ท้าวพกาพรหมยอมแพ้แก่พระพุทธเจ้าในครั้งของตน ต่อมาท้าวพกาพรหมก็กะว่าจะทำการตีเสมอพระญาณแห่งพระพุทธเจ้า จึงขอให้พระพุทธเจ้าไปซ่อนกายดูบ้าง และตนจะเป็นผู้ไปหา เพราะท้าวมหาพรหมถือตนหนักหนาว่า "ใน 3 แดนโลกธาตุนี้" ไม่มีที่ใดสามารถหลบซ่อนญาณหยังรู้ของตนได้ เพราะตนมีถึง 4 หน้า 8 ตา และตาทั้งแปดก็ประกอบด้วยญาณหยังรู้อันรวดเร็ว ต่อให้พระพุทธเจ้าไปซ่อนตัวสุดขอบจักรวาลก็แน่ใจหนักหนาว่าย้อมไม่พ้นพิสัยแห่งญาณของตนไปได้

.....ครั้งนั้นพระพุทธเจ้าจึงเนตรมิตรกายของพระองค์ด้วยญาณ ขึ้นไปประทับบนเศียรของท้าวพกาพรหม ทั้งยังทรงเปล่งพระสุรเสียงไกลไปทั่ว 3 แดนโลกธาตุ เมื่อท้าวพกาพรหมได้ยินพระสุรเสียง ก็เข้าญาณสมาบัติเข้าสมาธิกำหนดตาทิพย์ทั้ง 8 อย่างรวดเร็วมองไปทั่ว 3 แดนโลกธาตุเพื่อหาพระพุทธเจ้า แต่ก็ไม่สามารถมองหาพระพุทธเจ้าเจอ ขนาดแม้ว่าท้าวพกาพรหมจะมีฤทธานุภาพมากขนาดไหนก็ตาม ก็ไม่สามารถมองเห็นแม้เพียงเงาของพระพุทธเจ้าได้จน ท้าวพกาพรหมรู้สึกว่า "แม้เราจะมีถึง 8 ตาสามารถมองไปได้ทุกทิศทุกทางด้วยญาณวิถีอันวิเศษกว่าหมู่ชนใดใน 3 โลก แต่ก็ไม่สามารถมองหาแม้เงาของพระสมณโคตมได้ พระสมณะท่านนี้คงจะไม่ธรรมดาเป็นแน่แท้.." คิดดังนั้นท้าวพกาพรหมจึงยกมือกราบอธิฐานต่อพระพุทธเจ้าและกล่าวว่า "ข้าพระองค์ยอมแพ้ แห่งธรรมพระตถาคตแล้ว บัดนี้ข้าพระองค์ยอมเข้ากราบพระตถาคตขอเป็นศิษย์น้อมฟังธรรมของพระองค์แล้ว"

.....ครั้งสิ้นคำอธิษฐาน พระพุทธองค์ก็ทรงเปล่งพระสุรเสียงให้ท้าวมหาพรหมได้ยินใกล้ๆ โดยทรงตรัสว่า "พกาพรหมเราตถาคตมิได้ไปไหนไกลเลย เราก็นั่งอยู่บนหัวของเธอนี้เอง...." หลังจากนั้นมา พกาพรหมจึงถวายตัวเป็นศิษย์พระพุทธเจ้าและน้อมฟังธรรมของพระพุทธองค์จึงสามารถ "เข้าสู่ภูมิธรรมนิพพานได้ในเวลาต่อมา"

หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ
    เกี่ยวกับวิชา "พุทธพรหม" ท่านกำลังปั้นและอธิษฐานจิตพรหม
    ...ดังนั้นทางคณะจึงใช้มูลเหตุแห่ง"ธรรมคัมภีร์" บทนี้มาเป็นรูปลักษณ์แห่ง "พรหม" ซึ่งพรหมในที่นี้ ให้นึกน้อมไปถึงยันต์ได้ว่า "พรหมวิหาร คือ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา" ให้ตรงตามโครงสร้างของพระยันต์ที่ครูบาอาจารย์ท่านได้ รจนา ผูกเอาไว้ให้เกิด ให้มีเป็นพุทธานุภาพ และจะมีรูปลักษณ์ "พระพุทธเจ้าประทับบนยอดเศียรพระพรหม" ตามเหตุแห่ง"บทสวดชัยมงคลคาถา(บทพาหุง)"นี้ด้วย(จะน้อมพลังงานพระมาสถิตอยู่ในวัตถุมงคลได้ต้องมีรูปและนามครบ)

....และรูปภาพทั้งหมดนี้ "จะได้เข้าพิธีอธิษฐานจิตแบบตามตำราทุกประการ"(ตำราพุทธพรหมประสิทธิมีตำราเฉพาะ) พร้อมกับ "ตะกรุดพุทธพรหมประสิทธิ" ที่หลวงปู่เมตตาลงจารอีกด้วย

.....รูปภาพและตะกรุดชุดนี้ จึงมีคุณานุภาพทุกประการทั้งพุทธคุณแห่ง"พระพุทธเจ้า" ทั้งฤทธานุภาพ "เทวาดา และ มหาพรหม" ซึ่งถือเป็นศิษย์แห่งพระพุทธเจ้านี้ประสิทธิพรให้เกิดให้มี "แก้ผู้บูชา" อธิษฐานตามปรารถนา

***ภาพนี้จะนำมาแจก ฟรี กับให้กับสมาชิกทุกท่าน พร้อมตะกรุด"พุทธพรหมประสิทธิ" เนื่องในงานครบรอบ 200 ปีวัดโพธิชัยครับ

***"หลวงปู่ท่านเมตตาว่า วิชานี้หลวงปู่มหาโพธิ์ให้ไว้สงเคราะห์คนทั่วไปที่มีจิตศรัทธาให้ระลึกถึงคุณพระพุทธเจ้าอยู๋เสมอ จะไม่มีตก จะไม่มีต่ำ กรรมหนักก็เบา กรรมเบาก็หาย เพิ่นว่าจังซัน(ท่านว่าแบบนั้น)"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2022
  4. Lo_olLo

.....เมื่อวันที่ 13/3/2565 ทางคณะได้นำวัตถุมงคลที่ระลึก 200 ปีวัดโพธิ์ชัยนี้ นำฝากเข้าพิธีบูชาธรรมบูชาพระ ตำราวัดประดู่ทรงธรรม และ วิชาพุทธพรหมประสิทธิ(ตำราหลวงปู่มหาโพธิ์) ซึ่งท่านอาจารย์บุญเลิศ เชื่อบุนมี กรุณารับวัตถุมงคลดังนี้...

- พระผงว่านหลวงปู่ทวด จำนวน 700 องค์
    - ตะกรุดพุทธพรหมประสิทธิ(หลวงปู่เทืองลงจาร) 55 ดอก
    - รูปภาพพุทธพรหมประสิทธิ 200 รูป

ทั้งหมดบรรจุอยู่ในกล่อง และ ติดแผ่นกระดาษไว้ เหตุที่ติดไว้เพราะว่า นอกจากวัตถุมงคลของวัดโพธิชัยแล้ว ในห้องพระสำนักงานท่านยังมีวัตถุมงลของวัดและสำนักอื่นๆฝากเข้าพิธีนี้ด้วยครับเลยต้องติดแผ่นกระดาษไว้เป็นสัญลักษณ์กันหลงครับ..

พิธีนี้คือพิธีอาจารย์ฆราวาสนะครับ และจะมีพิธีสงฆ์ คือ หลวงปู่เทือง ญาณธโร เมตตาอธิษฐานจิตเดียว อาจเปิดจองเย็นนี้(13/3/2565)นะครับองค์ละ 30 บาท(เฉพาะหลวงปู่ทวดเนื้อว่าน) ส่วนตะกรุดและรูปภาพจะนำแจกครับ

...เดิมทีจะให้เสร็จพิธีหลวงปู่เทืองอธิษฐานจิต(ประมาณวันที่ 15/3/2565) เสร็จก่อนจึงเปิดให้บูชาแต่ผู้เขียนเกรงว่า "คนนอกจะจองกันเต็มเสียก่อน(เพราะกระแสดีมากและราคาถูกสุดๆ เห็นว่าผู้ใหญ่ในจังหวัดจองกันทีละ 30-40 องค์ต่อคน)" จากจำนวน 700 องค์ที่จัดสร้าง ผู้เขียนอาจได้ยอดแค่ 110-115 องค์เท่านั้นนะครับ

....ฉะนั้นอาจเปิดจองแค่ 110 องค์ในเบื้องต้นครับ งานนี้ปัจจัยร่วมบุญกับทางวัดทั้งหมดนะครับ แล้วจะประกาศร่วมบุญอีกครั้งเย็นนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2022
  5. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    เปิดให้จองคนละกี่องค์ครับ

6. Lo_olLo

จำกัดไม่เกินท่านละ 20 องค์นะครับ
    จะเปิดจองวันที่ 14 มีนาคม 2565
    หลังจากหลวงปู่เทือง เมตตาอธิษฐานจิตพรุ่งนี้ครับ

***แล้วจะนำภาพมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ อนุโมทนาครับ***
    ปล.เดิมจะเปิดจองวันนี้ครับ แต่ยอดจำนวนไม่แน่นอน ขออนุญาตเลื่อนไปก่อนนะครับ
    ต้องขออภัยด้วยครับ

7. Lo_olLo

ขออนุญาตปิดรวมบุญ
    หลวงปู่ทวด เนื้อว่านยามงคล
    ที่ระลึก 200 ปีวัดโพธิ์ชัย พระผงปั้มแบบโบราณ
    (ปั้มมือย้อนยุค)
    ....เนื้อว่านที่นำมาผสมเป็นมวลสารหลวงปู่ทวดชุดนี้ เบื้องต้นประกอบด้วย ว่านยา108 พระวิเศษพุทธคุณ คือ ผงไตรสรณคมน์(ด้านป้องกัน) ผงนวหรคุณ(เมตตา) ผงจักรพรรดิ์วัดถ้ำเมืองนะ(ด้านโชคลาภ ภาวนา) เศษพระเก่าหลวงปู่ทวดปี2497(หลวงปู่ทวดรุ่นแรก) เศษพระเก่าสมเด็จบางขุนพรหม และ พระเก่าอายุหลายร้อยปีหลายคง ผสมเป็นมวลสาร

....และ ใต้องค์ทุกองค์จะบรรจุตะกรุดเงิน "ยันต์นะล้อมโลก" ตำราหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญด้วย ซึ่ง อ.บุญเลิศ เรียนวิชานี้มาจากพระครูใบโสภณ ซึ่งพระครูใบโสภณ ไปเรียนมาจากหลวงปู่ดู่อีกทีนึ่ง โดยยันต์นะล้อมโลกนี้ ถือเป็นยันต์เอกของหลวงปู่ดู่เลยทีเดียว ท่านมักจะใช้จารพระและลงตะกรุดด้วยยันต์นี้เสมอ โดย นัยยะยันต์นี้เป็นประการอุปเท่ห์ว่า "เป็นทั้งยันต์กรองและเป็นทั้งยันต์ปิด" เป็นยันต์กรองคือ กรองสิ่งไม่ดีทั้งหลายที่เข้ามาหาผู้มียันต์นี้ติดตัว ให้เหลือแต่สิ่งที่ดีดีเข้ามาในชีวิต ส่วนเป็นยังปิดก็คือ "เวลาลงยังต์ท่านจะให้ผู้ลงภาวนา ให้ปิดป้อง ล้อมกัน ปิดไว้ให้มั่น นะ กันอาวุธ" ความหมายก็ตรงตัวครับ "พุทธคุณเป็นไปในทางป้องกันสิ่งไม่ดีทั้งปวง"

พิธีอธิษฐานจิต

วาระที่ 1. ผ่านพิธีบูชาพระในสำนักอาจารย์ฆราวาส
    สายวัดประดู่ทรงธรรม(อ.บุญเลิศ) เมื่อเวลา 06.30น.-07.34น.
    ของวัดที่ 14/3/2565

วาระที่ 2.หลวงปู่เทือง ญาณธโร เมตตาอธิษฐานจิตเดี่ยว
    ในวันที่ 15/3/2565 (พรุ่งนี้ครับ) ณ วัดโพธิ์ชัย

ทั้งหมดสร้างเพียง 700 องค์ครับ
    (แต่ออกให้บูชาในบอร์ดนี้เพียง 110 องค์ สงวนบูชาไม่เกินท่านละ20องค์นะครับ)
    ร่วมบุญองค์ละ 30 บาท(หมดแล้วไม่มีสำรองนะครับ) หลังจองแล้วสามารถโอนปัจจัยได้เลยนะครับ เพราะปัจจัยส่วนนี้ "น้องถวายวัดครับ"

อนุโมทนาครับ

***ปล.ทุกท่านจะได้รับ "ตะกรุดพุทธพรหมประสิทธิ" รายละเอียดตามบอร์ดที่ #4292 หน้า215 ครับ และรูปพุทธพรหมประสิทธิ(เลี่ยมกรอบกันน้ำอย่างดี ผ่านพิธีเดียวกันตามตำราเลยครับ) ได้ทุกท่านครับ....ฟรี(ส่วนท่านใดอาจร่วมบุญไม่ทัน ถ้าของยังไม่หมดก่อนก็สามารถขอไปบูชาได้ทั้งรูปทั้งตะกรุดนะครับจะจัดส่งให้ครับ)

***อุปเท่ห์ ท่านกล่าวว่า "พระพรหมนี้ถือได้เป็นศิษย์แห่งพระตถาคตองค์พระพุทธเจ้า ซึ่งเป็นดั่งพระบรมครูแห่งสัตตะวะโลกทั้งสาม ผู้ใดได้ระลึกถึงคุณแห่งพระพุทธเจ้าอยู่เนื่องๆ เทพเทวาและมหาพรหมทั้งหลายนี้ จะค่อยปกปักรักษา อุปถัมภ์ค้ำชูผู้นั้นอยู่มิได้ขาด จะทำกิจการงานสิ่งใดหากมีอุปสรรคขัดขวาง เหล่าเทพและมหาพรหมทั้งหลาย จะเข้ามาช่วยเหลือเกื้อกูลอยู่เสมอ แลจะประทานพรให้สิ่งนั้นสำเร็จลุล่วงดังประสงค์ ฉะนี้แล"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2022
  8. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอจองพระผงหลวงปู่ทวด5องค์
    ครับอาจารย์

9. danaitorn

danaitorn Active Member

ขอบูาหลวงปู่ทวด 20 องค์

10. pcharn

pcharn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองพระผงหลวงปู่ทวด 20 องค์
    ครับอาจารย์

11. อาทิตย์03

อาทิตย์03 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2015
    ขอจองร่วมบุญ 10 องค์ครับ

12. ktv

ktv เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองพระผง ลป.ทวด 10 องค์ครับอาจารย์

13. sumobaimon

sumobaimon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญ 20 องค์ครับอาจารย์

14. yaboyabo

yaboyabo เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ร่วมทำบุญ 4 องค์ครับอาจารย์

15. ddon7650

ddon7650 มโนปุพฺพงฺคมา ธมฺมา มโนเสฎฐา มโนมยา

ขอร่วมบุญ 10 องค์ครับ

16. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    จองพระผง ลป.ทวด 10 องค์ครับ

17. somsakasat

somsakasat เป็นที่รู้จักกันดี

จองร่วมบุญ 12 องค์ครับ

18. muangake

muangake สมาชิก

ขอร่วมบุญ หลวงปู่ทวด เนื้อว่านยามงคล ที่ระลึก 200 ปีวัดโพธิ์ชัย พระผงปั้มแบบโบราณ จำนวน 5 องค์

19. Lo_olLo

ขออนุญาตปิดยอดร่วมบุญ
    รับหลวงปู่ทวดเนื้อว่านมงคล ดังนี้ครับ

- shaj 5
    - danaitorn 20 อนปัจจัยแล้ว
    - pcharn 20 โอนปัจจัยแล้ว
    - อาทิตย์03 10
    - ktv 10
    - sumobaimon 20 โอนปัจจัยแล้ว
    - yaboyabo 4
    - ddon7650 10
    - api_suphot 10
    - somsakasat 2

****ต้องขออนุโมทนาครับสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ***
    ส่วนท่านสมาชิกที่จองไม่ทันต้องขออภัยด้วยนะครับ ผู้เขียนจะจัดส่ง รูปพุทธพรหมประสิทธิและตะกรุดให้แทนนะครับ ฟรีๆไม่มีค่าส่งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2022
  20. Lo_olLo

ต้องขออภัยท่านสมาชิกด้วยนะครับ ที่เหลือยอดสุดท้ายเพียง 2 องค์นะครับ
    ขออนุโมทนาครับ