พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    fairy3ท่านหญิงนวลผ่องจ้าว
    พี่ขออนุโมทนาบุญทุกบุญกับน้องนวลผ่องด้วยนะเน้อ
    เห็นภาพวัดวาอารามแล้วมันมีความสุขใจอย่างบอกไม่ถูกเลยทีเดียว ทุกครั้งตลอดมาตั้งแต่จำความได้ ทุกครั้งที่เหยียบย่างเข้าไปในวัด โดยเฉพาะถ้าเป็นแบบวัดในป่า หรือในชนบท
    (tm-love) สิ่งที่เห็นมันจะ"แตะใจ"พี่ลับแล"มากเลยเน้อสัจธรรมของชีวิตมันคอยคิดเตือนเรานะจ๊ะว่า
    dencee ชีวิตไม่เที่ยงจ้ะ
    ลับแลมักจะคิดเตือนตนเองว่า "จะมัวช้า ฆ่าเวลากับทางโลกด้วยเรื่องไร้สาระเพียงอย่างเดียว เมื่อเราต้องไป"ปรโลก"วันใด
    เราจะเสียดายที่หวนกลับมาทำความดีทำบุญกุศลไม่ได้อีกแล้วเนาะ
    หากเรามีพอเพียงที่จะดำเนินชีวิตแล้ว เราก็ควรพอใจกับสิ่งที่เป็นที่อยู่ และดำเนินชีวิตทางการกุศลให้ควบคู่กันไปทุกๆวันในชีวิต เพื่อกันพลาดใน"ปรโลก" ???
    ลับแลอดคิดอย่างนั้นไม่ได้จริงๆค่ะ
    chearrมีคำคมอยู่คำหนึ่งว่า
    ฐานะทางสังคมในโลกนี้ เขามองกันว่า "ใครมีอำนาจ วาสนา ฐานะ บริวาร และความเป็นใหญ่มากกว่ากัน" แต่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านเห็นว่า ฐานะทางสังคมในโลกนี้ ไม่สามารถนำติดตัวไปในโลกหน้าได้ และในโลกหน้านั้น ไม่ว่าเราจะไปสุคติ(สวรรค์)หรือทุคติ(อบายภูมิ) ก็ใช้เวลาเสวยภพภูมินั้นๆนับล้านๆปี
    อ่านแล้ว คิดได้
    qsquลับแลจึงพูดกับตนเองเสมอว่า หากวันนี้ ลับแลยังมิได้สร้างบุญกุศลให้เหนียวแน่นไว้
    อะไร.......ก็เกิดขึ้นได้ใน"ปรโลก"???[/QUOTE]
    ....................................................................................

สวัสดีค่ะพี่ เมื่อคืนนั่งสมาธิ พี่เห็นเลขคณิตบ้างไหม....
    พี่ให้เกียรติน้องมากเลยค่ะ
    เรียกน้องตั้งแต่คำแรก น้องนวล น้องหญิงนวลผ่องจ้าว น้องหญิงขาวจ้าว
    น้องนวลฉวีเนื้อทอง น้องนวลผ่อง น้องนวลขาวผ่องยองใย....แต่ห้ามเติมน้องดอกไม้สีทองข้างหลังนะ.....(k)

วันนี้ได้เป็นท่านหญิงนวลผ่องจ้าว
    ขอบคุณค่ะ พี่หญิงลับแล....ผู้เลอโฉม ... ท่านพี่หญิงทานข้าวแล้วยังคะ
    มีใครนำอาหารมาส่งแล้วยังจ้าว
    วันนี้ว่าจะแวะเข้าที่ทำงานแต่ร้อนมากเลยค่ะ กำลังคำนวนคณิตศาสตร์สูตรยังไม่ลงตัวค่ะ ตรงกับท่านพี่หญิงหรือเปล่าค่ะ เมื่อคืนหมดเทียนไปกี่เล่มค่ะ
    เมื่อเช้า อยู่ๆ โทรศัพท์ก็ดังขึ้น ไปขูดมาแล้ว 447 jaah

47 87 917 ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ซำบายดีวันหยุด วันครอบครัวครับ
    ติดงานเลี้ยงอยู่ครับผม:cool:

3. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

หัวนอโม(นะโม) เนื้อเงินขนาดต่างๆ วัดพระมหาธาตุ เมืองนครศรีฯ ครับ

ขนาดไฟล์:
      74.7 KB
      เปิดดู:
      174
  4. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    หัวนโม สวยค่ะ กำลังหาสร้อยแหวน อยู่ค่ะ....ที่นครศรีธรรมราช ถนนสายหลัง หลักเมืองนครศรีธรรมราช ร้านแถวนั้นราคาถูกครึ่งต่อครึ่งค่ะ ชอบเข้าไปชม พวกสร้อยเงินที่ร้านอาณัติค่ะ ลดเยอะ....

5. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

[​IMG] สวัสดีวันหวยออกขอให้มีโชคลาภกันนะคะ [​IMG]

6. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเย็นครับพี่ๆทุกท่าน :cool: <พี่ลับแลครับ> ผมเกิดที่จันทบุรีแต่ตอนนี้พลัดที่มาทำงานกรุงโดนแล้วละเอื้อย(deejai)(deejai)(deejai)

7. จูง

จูง Active Member

21 สิงหาคม 2007
    สวัสดีครับ น้ายู คิดถึงมากเลยครับ แอบไปถามที่บ้านอยู่บ่อยๆ ว่าน้ายูกลับมายัง ในที่สุดก็กลับมาซะที ลูกศิษย์ คิดถึงกันเยอะมากมายยยยยยย เดียวอาทิตย์จะไปเยี่ยมคราบผม:':)'(

8. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ครับพี่นวล ผมก็เพิ่งมีโอกาสไปเดินดูเมื่อไม่กี่วันมานี้เอง มีหลายร้านเลย

แล้วก็แวะไปสักการะพระธาตุและศาลหลักเมือง ฝากเนื้อฝากตัวให้ท่านคุ้มครองครับ

9. nuanhadyai@hotmail

1
    ค่ะ เมื่อหลายปีก่อน (ปี 49 ) ที่หน่วยงานพี่ก็แวะไปซื้อหัวนโมค่ะ ช่วงนั้นสร้างองค์พ่อจตุคามรามเทพรุ่นสุขภาพดี- มั่งมีทรัพย์ ก็ฝังหัว นโมด้วยค่ะด้านหลัง

10. prom20

prom20 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    he llo _carถ่ารูปและลงรายละเอียดมาให้ชมเป็นบุญตาบุญใจมั่งนะครับ หลวงพ่อทุกองค์ที่กล่าวมา เป็นครูบาอาจารย์ที่ผมเคารพศรัทธาเหมือนกันทุกองค์เลยครับ ก็แปลกดีนะครับ ที่เป็นไปได้ เเต่ก็เป็นไปเเล้ว ..ก็ขออนุโมทนา เลยเเล้วกันครับ:z3

11. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    สวัสดีครับ คิดถึงครับ
    งานใหม่เป็นยังไงบ้างครับ
    ตอนนี้น่าจะ โอเค แล้วนะครับ
    ขอให้กลับสู่จุดสูงสุดของชีวิตอีกครั้งนะรับ
    กระผมขอเป็นกำลังใจให้เสมอครับ:cool:

12. rungaran

กำลังคิดถึงอยู่ ครับและก็ อยากจะเจออยู่ครับ
    เจ้าโอ็ค ... ระวังจะติดสาวเน้อ เอ หรือว่าสาวติด เอิ้ก เอิ้ก:cool:

13. rungaran

:cool:สวัสดีครับ เสี่ยปี้ด เที่ยวนี้ขึ้นบกเมื่อไรครับ:cool:

14. rungaran

สาวอุบล คนงาม สบายดีนะครับ
    หน้าฝนนี้ระวังสุขภาพด้วยนะครับ เป็นห่วงมากครับ
    คิดถึงอยู่เสมอ ครับ(k):cool:

15. rungaran

สวัสดีครับ คุณkamkling คุณpromwiha
    อย่าลืมถ่ายรูปครูบาอาจาร์ย ที่นับถือมาดูกันบ้างนะครับ
    ดูจากรายชื่อครูอาจารย์ ของพวกคุณๆแล้ว น่าจะสายเดียวกันกับพี่นะครับ
    ครูของพี่ ท่านพ่อฤาษีวัดท่่าซุง ลป.จง ลป.ปาน ลป.ยิ้ม ลป.ทวด ลป.โต ลป.สุ่น ลป.ศุข ลป.บุญศรี ลป.ทรง ลป.ดู่ ลป.วงศ์ ลป.ธรรมชัย
    ลป.ชุ่ม ลป.คำแสน ลป.มหาอำพันธ์ เจ้าคุณ นร ลป.สิม ลป ฝั้น
    โอ้ยเยอะไปหมดครับ เอิ้ก เอิ้ก(k):cool:

16. rungaran

คิดถึง เสี่ยตากลม เสี่ยหมู เจ้าก้อย เสี่ยภณ เจ้าบอล และแฟน เจ้าหนุ่ย เจ้าโอ้ค คุณพรรณ+สามี คุณ นวล เสี่ยเสือ เสี่ยจัน
    คุณลิน คุณ ลับแล คุณนก คุณ มด คุณ รัก คุณ โต้ง พ่อเลี้ยงโต้ง เสี่ยล้างใจ เสี่ยพลศิริ เสี่ยนอ เสี่ย ธุลี-ดิน เสี่ยปี้ด เสี่ยต๋อย
    และ คุณหนูซ่า และสมาชิกทุกๆท่าน:cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2012
  17. ลับแล

ลับแล เป็นที่รู้จักกันดี

How are you today...???

18. rungaran

:cool:ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ เอิ้ก เอิ้ก :cool::cool:

19. rungaran

สวัสดีจ้า คุณ ลับแลคนสวย (k):cool:

20. ลับแล

ลับแล เป็นที่รู้จักกันดี

[QUOTE=rungaran;6332833]:cool:
    คิดว่าอีกไม่นาน พวกเรา อาจจะได้ไปเจอ สาวๆ
    คุณ นวล คุณ ลับแล .....เสี่ยล้างใจ และเพื่อนๆทางใต้แน่นอนครับ
    คิดถึงเสมอครับ....ทุกๆคน(k):cool:[/QUOTE]
    พี่รุ่งคะ
    สวัสดียามเช้าค่ะ พี่รุ่งตื่นเช้าจังเลยนะคะ หลายๆคนดีใจที่พี่รุ่งกลับมาซักที หลังจากบ่นกะปอดกะแปดกันอยู่นาน แหม ขาดสีสันไปเยอะเหมือนกันนะเนี่ย
    ด้วยความยินดียิ่งค่ะ หากพี่จะมาทัวร์สงขลานะคะ

ขนาดไฟล์:
      49.7 KB
      เปิดดู:
      23