พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผม...หลวงปู่ตอนนี้ก็ทรงๆอยู่ครับ ยังไม่แข็งแรงซักเท่าไร

เห็นว่ามีอาการไอเยอะอยู่เหมือนกันครับ

2. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดียามเช้าค่ะ ทุกๆท่าน พี่นวล คุณนอ น้องโอ๊ต นอนดึกกันจังเลยนะคะ วันนี้มีนัดกับน้องๆจะไปกราบหลวงปู่เร็วค่ะ บ่ายๆจะนำบุญมาฝากทุกๆท่านนะคะ อากาศเย็นมาอีกแล้วรักษาสุขภาพด้วยนะคะ

3. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    [​IMG][​IMG]
    สวัสดียามเช้าค่ะ....มาเล่าต่ออีกสักนิด...

เมื่อเข้าใจพื้นฐานแห่งขันธ์แล้ว ก็ขอให้นำข้อปฎิบัติตนต่างๆ สำหรับการรับขันธ์มาเพื่อความสุขและความเจริญรุ่งเรืองของชีวิต

ขัดเกลาจิตของตนเอง ให้จิตว่างจากกิเลส
    1. สร้างกำลังใจของเราให้เต็มเปี่ยมไปด้วยการรักษาศีล 5 หมั่นไปทำบุญทำทาน ทำจิตใจให้สะอาดไม่วิตกกังวลไม่ติดใจในรูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส ซึ่งถือเป็น "การบำเพ็ญ เนกขัมมะบารมี หรือ การบวชด้วยใจ" ทำให้มีปัญญามองดูทุกสิ่งใดๆ ในโลกพังสลายไม่คงทนทั้งหมดมีความเพียรในการเอาชนะอารมณ์ชั่ว อารมณ์เศร้าหมองเครียด และสามารถขจัดออกไปจากจิต ด้วยการภาวนากำหนดลมหายใจเข้าออก นึกถึงพระคุณความดีของพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ ว่ามีดีอย่างไร

2.ต้องมีเมตตาธรรมเป็นที่ตั้ง โดยหมั่นฝึกฝนด้วยอารมณ์
    โดยฝึกอดทนฝืนใจระงับอารมณ์ที่ไม่ชอบใจ ไม่หวั่นไหวมีอารมณ์อดกลั้น ไม่โกรธตอบ ใช้น้ำเย็นระงับความหงุดหงิด ไม่พอใจด้วยการเมตตาสงสาร ขอให้เขาเป็นสุข เป็นเมตตาบารมี หน้าตาเบิกบานแจ่มใส
    มีความจริงใจที่จะทำจิตใจให้ว่างจากกิเลส ด้วยการพิจารณาโลก คน สัตว์ทั้งหมดว่า
    เป็นสุขจริงหรือทุกข์จริง มีความจริงใจพิจารณาร่างกาย คนว่า หอมหรือเหม็น ร่างกายเป็นคุณหรือเป็นโทษ ร่างกายอยู่ในความเชื่อฟังควบคุมของจิตหรือไม่ ร่างกายตายสุดท้ายเหลือแต่ความว่างเปล่า ทำจิตให้ว่างจากกายเรา กายเขา ทำแบบจริงจัง แต่ทำให้สบาย

มีความจริงใจในการปฏิบัติธรรม สร้างกำลังใจว่า เราจะทำคุณงามความดีทั้งร่างกายและ วาจา ใจ จนกว่าจะหมดลมหายใจ มีจิตมั่นคงไม่สงสัยในพระธรรม ปฏิบัติตามพระพุทธองค์ จิตเราจะเข้าถึงพระนิพพานได้แน่นอน โดยตั้งจิตอธิษฐานในชาติปัจจุบันนี้ ทำจิตให้มีกำลังใจใน อุเบกขาบารมีครบถ้วน ด้วยการมองทุกสิ่งทุกอย่างเป็นธรรมดาของโลกซึ่งล้วนเป็นไปตามธรรมชาติ

3. เอาจิตพิจารณามองทุกสิ่งทุกอย่างในโลก สัตว์ คน วัตถุ ของ ลาภ ยศ สรรเสริญ ความเจริญสุขทางโลก ไม่มีอะไรเป็นของจริงทั้งหมดล้วเป็นของสมมุติทั้งหมด ไม่มีอะไรแน่นอนคงที่ ไม่มีอะไรเป็นที่พึ่งเป็นสาระแก่นสารได้ ทุกสิ่งย่อมสูญสลายหายสาบสูญไปหมดทั้งสิ้น การเตือนจิตแบบนี้ตลอดเวลา จิตจะว่างจากกิเลส ตัณหา อุปาทาน อวิชชา ว่างจากกายขันธ์ 5 ของตน ว่างจากกายขันธ์ 5 ของคนอื่น ไม่มีวิตกกังวลอยู่ในจิตใจเราอีกต่อไป มองเห็นทุกสิ่งเป็นความว่างเปล่า

4. การปรนนิบัติต่อผู้มีพระคุณด้วยความเคารพสูงสุด
    คนที่มีความกตัญญูจักตอบแทนผู้มีพระคุณทุกวิถีทางที่จะกระทำได้ กระแสบุญที่เกิดขึ้นนั้นจะช่วยหนุนให้ชีวิตเจริญก้าวหน้าไม่มีวันตกต่ำและควรต้องพยายามชดใช้หนี้เวรหนี้กรรมให้หมด ทั้งของชาตินี้และในอดีตชาติ ต้องพยายามอุทิศบุญเพื่อขออโหสิกรรมต่อเจ้ากรรมนายเวร ผู้มีพระคุณตลอดเวลาเท่าที่ทำได้ เพื่อให้คลายจากวิบากกรรมที่จะได้รับ

5. หมั่นทำบุญ และอุทิศบุญเพื่อให้เหล่าองค์เทพและสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองอวยพร
    เมื่อจิตใจสะอาดแล้ว จิตก็จะเป็นสมาธิมีความบริสุทธิ์ สามารถมีพลังจะเป็นสื่อกลางที่ดีกับองค์เทพหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆได้ แต่เพียงเท่านั้นไม่เพียงพอ เราก็ต้องทำบุญสร้างบุญเพิ่ม รวมทั้งอุทิศบุญกุศลต่างๆ ไปให้องค์เทพและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ ให้ท่านดลจิตดลใจเราได้มีโอกาสสร้างพลังบุญมากขึ้นไปอีก[​IMG]

4. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับ กูด์ ด๊าก

มานอนรอชมพระเครื่องครับ [​IMG]

คุณพล คุณคนชอบพระ คุณภณ คุณปื้ด คุณพี่รุ่ง คุณพี่นวล คุณลับแล คุณลิน และท่านอื่น ๆ ที่ไม่ได้กล่าว สวัสดีครับ [​IMG]

5. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    เนื้อนวโลหะจากชนวนรูปหล่อเบ้าทุบ รุ่นเสาร์ 5 บูชาครูครับ

6. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    วันนี้ยังเื่มื่อยอยู่เลยครับ รอชมอย่างเดียวครับ เอื้อยลับแลเฮาไปไหนหว่า:cool:

7. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    เช้าๆกับนางพญาเสน่ห์จันทร์ กรุสุโขทัย ครับ

8. ppoonsuk

ไปเที่ยวต่อครับ

ชมบรรยากาศบริเวณวัดครับ

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

9. ppoonsuk

ไปเที่ยวต่อครับ

ชมบรรยากาศบริเวณวัดครับ

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

10. ppoonsuk

คุณพลไม่จัดหนักหน่อยหรือครับ มารอชมอยู่ครับ[​IMG]

คุณพี่ลับแล ผมยังเห็นอยุ่แว๊ป แว๊ปครับ [​IMG]

11. ppoonsuk

[​IMG]ขอตัวไปธุระก่อนครับ

12. ลับแล

ลับแล เป็นที่รู้จักกันดี

;aa16น้องนวลเจ้า
    ดีหลายๆเน้อ ที่ลงเรื่องขันธ์ๆ เนี่ย แต่น้องนวลลงว่า" หากไม่จำเป็น ใครมาแนะนำรับขันธ์ .......อย่า..ไปรับขันธ์จากใครเด็ดขาด"
    :z5 จริงๆแต๊ๆแล้ว การรับขันธ์เหมือนกับการรับผีเข้าตัวเลยนะเน้อ (ทำเล่นไป )
    catt10หลายวันก่อน ที่ปี้ลับแลคุยกับพระภิกษุบิน ท่านบอกว่า ถ้าเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์จริงๆแต๊ๆ จะไม่มีการลงทรงใครเด็ดขาด แต่จะเรียกว่า เป็นการสื่อผ่านร่างผ่านจิตเท่านั้น(จะไม่มีการกระตุก สั่นๆ ล้มคว่ำ อะไรทำนองนี้เทือกนี้นะคะ) แต่ถ้าเป็นวิญญาน สัมภเวสี มักจะหาร่างเพื่อทรง เพราะมักชอบแสดงอิทธิฤทธิ์(เขาเรียกกันว่า "โชว์อ๊อฟ" อะไรที่สารพัดจะโชว์อ๊อฟนั่นแหละค่ะ) ได้แก่ มักชอบของคาว มักชอบเล่นเลือด (เช่น แทงลิ้น ฯลฯ )สนใจอาหารที่มาเซ่นไหว้(เพราะบางวิญญานเขาอดอยากอยู่นะคะ...พวกสัมภเวสีนี่น่ะ )เพราะฉนั้น ร่างทรงหากมีพฤติกรรมดังที่ว่ามานี้แล้วละก้อ (เล่นเลือด โชว์อ๊อฟ ชอบอาหารฟรี..ของเซ่นไหว้) ส่วนใหญ่จะมาจากพวกวิญญาน สัมภเวสี ทั้งนั้นค่ะ
    catt8และไม่จำเป็น...อย่าไปรับขันธ์ที่ไหนเด็ดขาด(ควรไปซื้อเองที่ร้านค้า.......ปี้ลับแลอู้เล่นนะเจ้าน้องนวล) เพราะเป็นการรับผีเข้าตัว เมื่อตกเป็นร่างทรงแล้ว ผีจะกินอยู่ข้างใน มักจะตัวซีด ไม่สู้เเดด นานๆไป จะป่วยเป็นโรคภายในต่างๆ เช่น โรคมะเร็ง ฯลฯ
    catt12 น้องนวลเจ้า..... ปี้ลับแล เข้าใจดีเน้อ เรื่องอย่าไปรับขันธ์เนี่ย..........

catt7แต่ปี้ลับแลต้องขอสารภาพกับน้องนวลน่อยนึ่งนะเด้อ
    ถึงแม้ปี้ลับแลจะรับมาแล้วก็ตาม..ขันเนี่ย แต่ปี้ลับแลก้อขว้างทิ้งไปแล้วเมื่อวานนี้เองนะเด้อ...
    catt23ขันพลาสติค....ปี้ลับแลบ่ชอบหรอกเน้อน้องนวลเจ้า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      23.7 KB
      เปิดดู:
      162
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2012
  13. ลับแล

:z15น้องพลศิริand น้องนวลเจ้า(+น้องพูนสุขค่ะ)
    น้องพูนสุขนี่ ชื่อก็ความหมายดี๊..ดี...นะเจ้า ตาก็ดีอีกต่างหาก (ก้อเห็นบอกว่าเห็นปี้ลับแลอยู่เเว๊ปๆ ไม่ใช่หรือคะ? น้องพูนสุขคะ
    qsqu แต่คำว่า"แว๊ปๆ"ของน้องนี่ พี่ฟังๆดูแล้ว มันไม่น่าจะเป็นคำพูดที่ใช้กับ"คน"นะคะน้อง..... คำๆนี้ พี่อ่านแล้ว"ขนมันลุกมันชัน"อย่างไรชอบกลนะคะ แซวน้องพูนสุขซะหน่อยวันนี้)
    chearr น้องพลศิริเจ้า ปี้บ่ได้ไปไหนเลยเจ้า ? ร่างกายของพี่ลับแลยังคงอยู่ที่นี่ ครบ 32 ประการ แต่"หัวใจ"บ่อยู่เจ้า เลยยังทำอันหยังบ่ได้เลยเจ้า...ต้องรอ"ฟื้นตัว"ก่อนนะเจ้า

yimmน้องพลศิริเจ้า เมื่อวันสิ้นปีเก่า (30 ธ.ค.2554 )ตอนใกล้เลิกงานซึ่งตรงกับวันทำงานราชการวันสุดท้ายของปี พ.ศ.2554 น้องนวลเจ้าแวะมาหาปี้ลับแลที่ห้องทำงาน เพราะต้องติดต่อกันเรื่องงานอยู่แล้วเจ้า
    bubu แต่นอกเหนือจากเรื่องงาน น้องนวลยังเปิดปากสารภาพความในใจที่หลงเหลือแอบแฝงกับปี้ลับแลว่า อ่านเรื่องที่ปี้ลับแลเขียนทีไร เปิ้น"อดหัวเราะ"ไม่ได้ทุกทีเลยเจ้า (เปิ้นว่างั้นนะเจ้า ขี้จุ๊....รึเปล่าบ่ฮู้???......)
    (smile) ที่สำคัญ น้องนวลเปิ้นยังสารภาพต่อหน้าปี้ลับแลตรงๆอีกนะเจ้าว่า "ปี้ลับแล น้องนวลบอกตรงๆ เลยนะคะ ว่าน้องนวลเห็นปี้ลับแลแล้วรู้สึกว่า ผู้หญิงคนนี้เป็นคนมีซิเหน่ห์ "(เสน่ห์หรือเสนียดกันคะ.....น้องนวล ต้องออกเสียงให้ดังๆชัดๆหน่อยนะคะ?)....... ปี้ลับแลฟังแล้วใจคอไม่ค่อยดีเล้ย (ไม่รู้ครั้งแรกที่น้องนวลเห็นปี้ลับแลหรือครั้งที่ 20 น้องนวลก็บ่ได้บอกให้ชัดเจ๋นเรื่องนี้ )
    fairy3 น้องนวลเจ้า อู้จะอี้ บ่ฮู้หิวอันหยังก่ะเจ้า ???
    นี่ก็ใกล้เที่ยงแล้วนะคะ น้องนวล
    qsquเที่ยงนี้ปี้ลับแลมีนัดที่ร้านก๋วยเตี๋ยวเรือหมูน้ำตก (แซ่บอีหลีเน้อร้านนี้) หลังเทศบาลหาดใหญ่นะเจ้า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      78.4 KB
      เปิดดู:
      28
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2012
  14. พลศิริ

แซ่บเผื่อด้วยนะเอื้อยลับแลครับ:cool:

15. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ขอชมอย่างเดียวครับ คงจะไม่ค่อยได้โพสเท่าไหร่ คอมฯยังมีแนวโน้มว่าจะซ่อมยาวครับ[​IMG]

16. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดียามบ่ายค่ะ...

<CENTER>[​IMG]</CENTER><CENTER>
    พี่พี่ลับแล... ตกลงพี่...

</CENTER>
    หัวใจออกมาเต้นข้างนอกแน่เลย...

[​IMG][​IMG]

17. ลับแล

น้องนวลเจ้าfishh_

rabbit_เที่ยงๆ ฉันข้าวเสร็จยังไม่หลั๊บไม่นอนน่ะเจ้า

:z13ปล.น้องนวล จะรออ่านเรื่องเล่าปี้ลับแล ต้องรอ"ซ่อมหัวใจ"ก่อนนะเด้อ (เป็นโรค"ใจอ่อน"หลายๆเน้อช่วงนี้ )
    หัวใจปี้ลับแลบ่ได้เต้นข้างนอกเล้ยน้องนวล ปี้ลับแลนั่งรอท่า...อยู่หลายวันแล่ว ไปเที่ยว"ใจอ่อน"bubuยังไม่กลับมาเล้ย

18. ลับแล

-Happy Smile_น้องญานพลคะ
    น้องนวลป๊ะกับปี้ลับแลเจอกันเมื่อยามใกล้เที่ยงนี้เองค่ะ เรา 2 คนเม้าท์กันตามประสาคนหน้าตาดี(อีกนั่นแหละค่ะ) ต่างคนต่างก้อเม้าท์กันว่า เจอ"น้องญานพล"บ้างไหม? พี่ลับแลเลยตอบไปว่า "น้องนวล หลายวันก่อนพี่ยังเจอน้องญานพลอยู่เลยนะคะ แต่ 2 วันมานี้ไม่เห็นเลยเนาะ "
    rat_wtingเพราะพี่ลับแลเอง กว่าจะเอาตัวรอดฝ่าฝนฝ่าหนาวมาจากวัดป่ากันตพงษ์ได้ ก็"งอมพระราม"อยู่นะคะ

19. พลศิริ

เอื้อยเอื้อยครับ (พี่พี่ครับ)
    มีเพลงมาฝากด้วยครับผม:cool:
    หลังจากจัดหนักหนักไป ยังไม่ฟื้นเท่าไร เกือบโดนน็อค[​IMG]
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=w8x-eHn2eK8]ปัญญา เรณู เพลงออนซอนเด.mp4 - YouTube[/ame]

20. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ดูแผ่วๆไปนะครับสงสัยจะหมดสต๊อกกันแล้ว อิอิอิ:boo: