พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันอังคารครับพี่น้อง
    ซาหวัดดีแต่ก่อนไก่ครับพี่หนู
    ชัยภูมิสิบเก้าองศาอีกแระ สงสัยจะเย็นลงไปเรื่อย ๆ
    รักษาสุขภาพด้วยนะครับ ซำบายดีนะพี่น้อง
    ^^____^^

2. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดียามเช้าค่ะ ทุกท่าน....

ไปไหว้พระขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์ 9 วัด

1.พระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากร (พระแก้วมรกต) วัดพระศรีรัตนศาสดาราม
    พระแก้วมรกตเป็นพระพุทธรูปที่แกะสลักจากหยกอ่อนสีเขียวดังมรกต เป็นพระพุทธรูสกุลศิลปะก่อนเชียงแสนถึงศิลปะเชียงแสน หลักฐานที่ตรงกันระบุว่า พบครั้งแรกประดิษฐานอยู่ในเจดีย์วัดป่าญะเมืองเชียงแสน (ปัจจุบันคือวัดพระแก้วงามเมือง อำเภอเมือง จังหวัดเชียงราย) สภาพเป็นพระพุทธรูปพอกปูนลงรักปิดทอง แต่เมือพระสงฆ์อัญเชิญออกจากพระเจดีย์ ปูนบริเวณพระนาสิกเกิดกระเทาะออกเห็นเป็นเนื้อมรกต จึงกระเทาะปูนออกทั้งองค์ เห็นเป็นเนื้อหยกสีมรกตทั้งองค์
    พระแก้วมรกต ซึ่งถือเป็นพระคู่บ้านคู่เมืองของประเทศไทยจะมีพระราชพิธีที่สำคัญที่เกี่ยวข้องอย่างมากมายในวันพระใหญ่และมีพระราชพิธีที่สำคัญคือ พระราชพิธีเปลี่ยนเครื่องทรงพระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากร มีกำหนดการดังนี้ เครื่องทรงฤดูร้อน ทรงเปลี่ยนวันแรม 1 ค่ำ เดือน 4 เครื่องทรงฤดูฝน ทรงเปลี่ยน วันแรม 1 ค่ำ เดือน เดือน 8 เครื่องทรงฤดูหนาว ทรงเปลี่ยน วันแรม 1 ค่ำเดือน 12 ซึ่งจะต้องให้พระมหากษัตริย์ หรือพระบรมวงศานุวงศ์เป็นประธานในพิธี
    เมื่อเข้าไปในวัดนมัสการพระแก้วมรกต ก็ขอให้ภาวนาพระคาถาสำทับจิตเสริมมงคลให้กับตนเองดังนี้
    "พุทธมะหามะณีระตะนะปะฏิมากะรัง ปูเชมิ ทุติยัมปิพุทธะมะหามะณีระตะนะปะฏิมากะรัง ปูเชมิ ตะติยัมปิ พุทธะมะหามะณีระตะนะปะฏิมากะรัง ปูเชมิ เอเตนะสัจจะวัชเชนะ
    มะหาเตโชเจวะ มะหาปัญโญ จะ มะหาโภโค จะ มะหายะโส จะ ภะวันตุเม นิพพานัสสะ ปัจจะโย โหตุ"

วัดพระศรีรัตนศาสดารามและพระแก้วมรกต เป็นวัดและพระพุทธรูปอันยิ่งใหญ่เสมือนเป็นศูนย์รวมศรัทธาในพระพุทธศาสนาของชาวไทย เราทุกคนควรหาโอกาสไปไหว้พระแก้วมรกตสักครั้ง เพื่อจะนำความเป็นมหาสิริมงคลมาให้ เชื่อกันว่า หากไหว้พระแก้วมรกตแก้วแหวนเงินทองจะไหลมาเทมาตลอดปี ทรัพย์สมบัติไม่มีขาดมือกินใช้ไม่มีหมดนั่นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ธันวาคม 2011
  3. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    2. หลวงพ่อวัดแหลม วัดเพชรสมุทรวรวิหาร (สมุทรสงคราม)
    หลวงพ่อวัดบ้านแหลม เป็นพระพุทธรูปหล่อด้วยทองสัมฤทธิ์ปางอุ้มบาตร ยืนสูงตั้งแต่ปลายพระบาทถึงยอดพระเกศมาลา 167 เซนติเมตร หรือสูงขนาดเท่าคนจริงโดยประมาณ เป็นพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองสมุทรสงครามมานานเกือบสองร้อยปีแล้ว พระพุทธรูปหลวงพ่อวัดบ้านแหลม เปรียบเสมือนหนึ่งเป็นหลักเมืองหรือเทวดาประจำเมืองสมุทรสงครามเลยทีเดียว

ตำนานของหลวงพ่อวัดแหลม มีเรื่องเล่าสืบกันมาว่าเป็นพระพุทธรูปที่ "ลอยน้ำได้"
    โดยลอยน้ำมาด้วยกันสององค์พี่น้องคือ หลวงพ่อวัดเขาตะเครา เมืองเพชรบุรี กับหลวงพ่อวัดบ้านแหลมแห่งเมืองสมุทรสงคราม บ้างก็ว่ามีลอยมาด้วยกันสามองค์พี่น้อง คือ มีหลวงพ่อโสธร เมืองฉะเชิงเทราด้วยหรือมีมาสี่องค์ คือ หลวงพ่อ วัดบางพลี เมืองสมุทรปราการอีกองค์หนึ่งและบางตำนานก็เล่าว่ามีมาห้าองค์คือ หลวงพ่อวัดไร่ขิง เมืองนครปฐมด้วย จึงสรุปได้ว่ามีพระพุทธรูปห้าองค์เป็นพี่น้องกันลอยน้ำมาจากทางเหนือ
    องค์แรกขึ้นประดิษฐานที่วัดโสธร จังหวัดฉะเชิงเทรา องค์ที่สองลอยขึ้นที่วัดไร่ขิง จังหวัดนครปฐม องค์ที่สามลอยไปขึ้นประดิษฐานที่วัดบางพลี สมุทรปราการ องค์ที่สี่ได้ลอยขึ้นมาประดิษฐานที่วัดบ้านแหลม จังหวัดสมุทรสงครามและองค์สุดท้ายได้ไปประดิษฐานที่วัดเขาตะเครา จังหวัดพชรบุรี พระพุทธรูปทั้ง 5 องค์นี้ มีความศักดิ์สิทธิ์และมีอภินิหาร เป็นที่เคารพสักการะของประชาชน จนมีชื่อเสียงโด่งดังไปทั่วประเทศ หรือแม้แต่ในต่างประเทศด้วย

คำอาราธนาหลวงพ่อวัดบ้านแหลมเมื่อไปกราบนมัสการท่านให้ว่าดังนี้
    "สะทา วะชิระสะพุททะวะวะ วิหารเร ปติฏฐิตัง นะระเทโวหิ ปูชิตัง ปัตตะหัตตัง พุทธรุปัง อะหัง วันทามิ ทูระโต"

หากเราได้มีโอกาสไปไหว้สักการะหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ ซึ่งมีคุณลักษณะของหลวงพ่อ 9 ประการ คือ เมตตา มหานิยม แคล้วคลาด มีลาภ มียศ ค้าขาย หายโรค เปี่ยมด้วยวิชาการ และเจริญรุ่งเรือง ก็จะเป็นยอดแห่งความเป็นสิริมงคลในชีวิตโดยแท้

(ค่ำๆ จะแวะพาไปเที่ยววัดต่อค่ะ)..:d
    ท่านใดมีภาพวัดที่บอกดังกล่าวนำมาให้ชมบ้างนะคะ เพราะยังไม่เคยไปเหมือนกันค่ะ
    วันพระแก้วจำได้ว่าไป 2 ครั้งเองเมือ่สมัยเด็กๆ...

4. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สวัสดีเช้าวันหนาวๆครับ.....
    กาแฟร้อนสักแก้วครับ...(^____^)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      156.7 KB
      เปิดดู:
      162
  5. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

[​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

6. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

7. nuanhadyai@hotmail

1
    อนุโมนาบุญกับพี่รุ่ง...
    (พี่ชายที่ใจดีค่ะ:d ขอบุญกุศลที่พี่รุ่งได้ทำ ให้พี่รุ่งมีสุขภาพแข็งแรงนะคะ ฯลฯ)

8. ลับแล

ลับแล เป็นที่รู้จักกันดี

:z17น้องพลศิริ..เจ๊า
    หนาวๆซักขนาดนี้ ยังปูเสื่อ..รอปี้ลับแลไหวหรือ...?
    แล้วมี"ข้าวเหนียว"ซักกะติ๊บไหมล่ะเจ๊า...???

9. ลับแล

:z17น้องพลศิริ..เจ๊า
    หนาวๆซักขนาดนี้ ยังปูเสื่อ..รอปี้ลับแลไหวหรือ...?
    แล้วมี"ข้าวเหนียวฮ้อนๆ"ซักกะติ๊บไหมล่ะเจ๊า...???

10. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาครับพี่รุ่ง:cool:

11. ลับแล

(ping)wel lcome_pinkน้องนวลจ๊ะ
    เมื่อวานเย็น ที่น้องนวลแวะมาหา"พี่ลับแล"เพื่อทำติดสติ๊คเกอร์"ฝากรัก" ที่ห้องทำงานให้พี่ลับแล น้องนวลเห็นพี่ลับแล มีบทความ(ตอนที่ 2 )อยู่ในมือเรียบร้อยแล้ว พร้อมลงกระทู้ได้เลย น้องนวลถึงกับทักว่า"พี่ลับแล พี่พิมพ์เร็วจังเลยนะคะ"
    rabbit_scaryจ้ะ น้องนวล พี่น่ะ พิมพ์สัมผัสจ้ะ หัดมาหลายปีแล้วนะคะ ...แต่ข้อความที่อยู่ในมือพี่นี้น่ะ ไม่ได้เขียนเมื่อตะกี้นะคะ
    colour__ที่เห็นพี่ลับแลเขียนข้อความยาวๆลงในกระทู้นี้ได้ พี่ลับแลไม่ได้เขียนสดๆตรงนี้นะคะ หลังเลิกงานแล้ว พี่ลับแลก็จะนั่งทานขนมไปพลางๆ ร้องเพลงไปด้วย แล้วก็บรรเลง"เรื่องเล่ากล่าวขาน"ไปซะทีเดียวเลย (พร้อมๆกัน...ในทุกกิจกรรมไงล่ะจ๊ะ คนมี"ควัน"ไฟก็อย่างนี้แหละค่ะ)
    _Friend_ แล้ว...พี่ลับแลก็ต้องมี"เคล็ดลับ"สิจ๊ะ พี่ลับแลจะเขียนเก็บใน Document ไปเรื่อยๆ แล้วตัดบทความ"เรื่องเล่ากล่าวขาน" ลงในกระทู้เป็นช่วงๆจ้ะ เพราะถ้าเอาลงในกระทู้เสียทีเดียวให้เรียบวุฒิไปเลย เดี๋ยวก้อได้ "เมื่อย"ลูกกะตากันหรอกจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2011
  12. ลับแล

แด่แฟนๆที่รักหลายค่ะ
    แต่เมื่อวานนี้ หลังเลิกงาน ลับแลมัวเม้าท์กระเจิงกับน้องนวลอยู่ ตามประสาคนหน้าตาน่าเอ็นดูกัน เลยยังไม่ได้เขียนเรื่องเล่ากล่าวขานเลยค่ะ
    แต่ขอบอก ว่ารอ on air ได้เลยประมาณ 17.00 น. แถวๆเทือกๆนั้นแหละค่า...
    ของดี ต้องรอกันหน่อยนะคะ....
    จุ๊บ(k)

13. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011

หล่อๆ สวยๆ กันทุกคนเลย ขอเซฟรูปจากน้าหมูและน้องโอ๊คเก็บไว้ครับ อิอิ

14. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน อากาศเย็นๆแบบนี้ฟังเพลงสบายๆกันหน่อยนะครับ อิอิ:cool:[ame=http://www.youtube.com/watch?v=bde-XxZfGnw]สันป่าตอง- วงจันทร์ ไพโรจน์ - YouTube[/ame]

15. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    สาธุ ยินดีด้วยคร้าบบบบบบบบ เสี่ยหนู
    โบนัส 10เดือน เลยใช่ใหมครับ เอิ้ก เอิ้ก:cool:

16. rungaran

นักร้อง สาวคน นี้ เสียง ถูกใจกระผมมากๆเลยครับ
    ขอบคุณ ครับ ดีเจ จัน ขย่มโลก เอิ้ก เอิ้ก:cool:

17. rungaran

กระผมจะรอ ตอนต่อไปคร้าบบบบบบบบ:cool:
    นานแค่ใหนก็รอได้ครับ เอิ้ก เอิ้ก:cool:

18. rungaran

ยินดี ด้วยครับ คุณ SOMLATRI ที่มีพระของหลวงปู่ ผู้เหนือโลกไว้ในครอบครอง

19. rungaran

สวัสดีครับ คุณ นอร์
    กาแฟน่ากินจังเลยครับ กาแฟอะไรครับ

20. rungaran

สาธุ คุณ นวล ก็ ส่งมวลสารหายากจากแดนใต้ ไปร่วมสร้างพระด้วยเช่นกันครับ พี่ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ขอให้ สวยตลอดเป็นหมื่นปี เอิ้ก เอิ้ก