พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. KonDernTaang@ตากลม

KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณมากครับ พี่รุ่ง
    ขอให้วาจาสิทธิ์ด้วยเทอญ
    และขอให้พรทั้งหมดย้อนครับ พี่รุ่ง ด้วยเช่นกันครับ

2. KonDernTaang@ตากลม

KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ คุณลิน
    คริคริ...ก็บ่นบ่นบ้างครับ...เก็บไว้มากไปจะอึดอัดครับ
    ระบายเป็นตัวอักษร ดีกว่าไปกล่าววาจาที่ไม่เหมาะสมออกไปครับ

คุณลิน..ก็รักษาสุขภาพด้วยนะครับ...สู้สู้
    ทุกๆท่านในบ้านหลังนี้เป็นกำลังให้นะครับ

3. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ตอน นี้ อยู่ บนรถ ทัวร์ หรือเปล่าจ้า
    วันนี้ ได้ ข่าว ว่า ได้ มณีใต้ น้ำ กันหลายองค์ ใช่เปล่า
    สารภาพมาซะดี เอามาโชว์ด้วยจ้า 55

4. chokaku

chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

ปิ๊งป่อง ถูกต้องนะคร้าบ

ต้องหาโอกาสแขวน ขู่ลูกน้องและเจ้านายสักหน่อย แฮ่ๆ

ผมเอา เสือรุ่น 4 วัดตะเคียนมาเป็นเพื่อนละกัน

5. chokaku

chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโชว์อีกสักองค์นะจ๊ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      6.9 KB
      เปิดดู:
      787
  6. rungaran

อ้าว พระ สีวลี ปู่โต๊ะ นี่ คุณ หมอ คราวหน้า เอามาแจก ผมที่ชะอำด้วยนะ55
    รู้ สึก จะเนื้อ เกสรด้วยนะนี่ ใช่เปล่า จ๊ะ:cool::cool::cool::cool:

7. KonDernTaang@ตากลม

งั้นเชิญครับ พี่รุ่ง
    เชิญทุกท่านด้วยนะครับ....เลี้ยงวันอาทิตย์ครับ
    ครบรอบ 2 ขวบปีครับ

คุณลินพระรูปหล่อเหมือน หลวงปู่ทองสา สวยครับ เข้มขลังครับ

คุณนอ...พระหลวงปูทิม ..ขุนแผนของท่าน..จะรูปแบบคมชัดลึกครับสวยงามครับ...ระดับนางสาวไทย ชายงามเลยครับ

8. KonDernTaang@ตากลม

อะไรจะเร็วปานนั้น ..โทโมฮ๊อค ยังอายเลยครับ

9. rungaran

คุณ หนู หลวงปู่ โต ลอยองค์ ที่โชว์ เป็นโลโก้ อยู่ สวย จ้า
    สงสัยต้องบุก ไปเที่ยว วงเวียนใหญ่เลยดีก่า 55 จะได้มันส์ ไปเที่ยวนี้ ยกลังมาด้วย
    เอาพระเครื่องหลวง พ่อจงมาฟากด้วยนะจ้า
    เอาเบี้ยแก้ มาให้หมด ทุกอาจารย์....... เอ นี่เราเผลอไปปล้นเขาเสียแล้วเรา อิอิ

10. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    วันนี้ลงของดีให้ชมสักองค์ครับ ขุนแผนพรายกุมาร หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ บล็อกสอง เป็นองค์แรกๆที่ได้มาครับ ทำให้หลงใหลพระเนื้อผงของหลวงปู่ทิม ตั้งแต่นั้นมาครับ
    [​IMG][​IMG]

11. tiger-k007

บล็อกสองครับ เดี่ยวนี้หายไปไหนหมดแล้ว จัดมาให้ชมครับ เชิญชมครับท่าน

12. rungaran

โอ้ อ่ะเจี้ยก งามมากๆเลยจ้า เอ...สาย หลวงปู่ ทิม ก็น่าเก็บ นะ
    แต่ราคา จับไม่ใหว จ้า ยอมจ้า อิจฉามากๆเลยจ้า:'(

13. rungaran

น้า หมู น้องหนุ่ย เอามณีใต้น้ำมาโชว์ หน่อยดิ้55อยากเห็นจังเลย นะ นะ

14. tiger-k007

แหม...คุณรุ่งอรัญ รูปหล่อ และภรรยา ก็สวย สมกันจริงๆน่ะนี่ ไม่บอกไม่รู้น่ะนี่ เจ้าพ่อแห่งเมืองชะอำ.................

15. KonDernTaang@ตากลม

ลองชมดูนะครับ หลวงปู่โต มณีใต้น้ำครับ
    รีบถ่ายภาพครับ ถ่ายกลางคืนด้วย...อาจจะไม่ชัดนะครับ

ขนาดไฟล์:
      91 KB
      เปิดดู:
      406
      ขนาดไฟล์:
      98.9 KB
      เปิดดู:
      395
  16. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    โอ้โฮ.....พี่หนูไปหามาจากไหนครับเนี่ย แนะนำน้องบ้างสิครับ หรือแบ่งมาเลยก็ขอบคุณมากนะครับ 555 เห็นพี่ๆแซวกันว่าวันเกิดลูกชายของพี่ ก็ขอให้ลูกชายพี่หนูมีความสุข ประสบแต่ความเจริญรุ่งเรือง สมหวัง มีความสำเร็จทั้งในทางโลกและทางธรรมนะครับพี่

17. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    กล้องพึ่งได้มาพี่ วันนี้น้องสาวไปทัศนศึกษากับที่ทำงานเลยเอากล้องไปด้วยครับ เดี๋ยวค่อยถ่ายให้ดูนะครับ

สวยงามทุกองค์และเข้มขลังมากครับพี่เสือ :cool:

งามเหมือนเดิมเลยครับพี่หนู เยี่ยมมากๆเลยครับ:cool:

18. KonDernTaang@ตากลม

ขอบคุณครับ
    ..น้องญาณพล...พี่ก็ขอให้พรที่อวยพรนั้นย้อนกลับน้องด้วยเช่นกันครับ
    ..น้องภณนาวิน

เรื่องของเรื่อง..นัดคุณBobcat(น้องหนุ่ย)เพื่อมาดูลูกอม..ที่เก่า
    เผอิญไปพบกันที่ร้านประจำ..ก็ประสบพบ..
    และทราบว่า น้าหมู จะมาด้วย
    ของ คุณBobcat. ..น้าหมูขอแบ่งไป
    ส่วนของพี่..ท่านพี่มี่เคารพท่านขอทอนไป. ..งง ล่ะซิ อะไร. .ขอทอน.
    ขอทอน ภาษาใต้ หมายถึง ขอต่อ หรือขอเช่าต่อ นั่นเอง

...ยังไม่นอนกันรึ
    พี่กำลังจะเดินทางกลับบ้านทค่โคราช
    รถออกเวลา 00.30
    ..ราตรีสวัสดี..หลับฝันดีกันทุกท่านนะครับ

19. KonDernTaang@ตากลม

ขอบคุณครับ
    ..น้องญาณพล...พี่ก็ขอให้พรที่อวยพรนั้นย้อนกลับน้องด้วยเช่นกันครับ
    ..น้องภณนาวิน

เรื่องของเรื่อง..นัดคุณBobcat(น้องหนุ่ย)เพื่อมาดูลูกอม..ที่เก่า
    เผอิญไปพบกันที่ร้านประจำ..ก็ประสบพบ..
    และทราบว่า น้าหมู จะมาด้วย
    ของ คุณBobcat. ..น้าหมูขอแบ่งไป
    ส่วนของพี่..ท่านพี่มี่เคารพท่านขอทอนไป. ..งง ล่ะซิ อะไร. .ขอทอน.
    ขอทอน ภาษาใต้ หมายถึง ขอต่อ หรือขอเช่าต่อ นั่นเอง

...ยังไม่นอนกันรึ
    พี่กำลังจะเดินทางกลับบ้านทค่โคราช
    รถออกเวลา 00.30
    ..ราตรีสวัสดี..หลับฝันดีกันทุกท่านนะครับ

20. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    ได้กล้องมาแล้ว งั้นลงรูปเจ้าคุณเฒ่า พระชลโธปมคุณมุนี (พุฒ) เจ้าอาวาสรูปแรกของวัดเขาบางทราย จ.ชลบุรีก็แล้วกันครับ ต้นฉบับเป็นของหลวงปู่พระครูชลโธปมคุณ (ปุ่น) วัดเขาบางทราย ผมเคยนำไปลงในเว็บประมูลเว็บหนึ่งเมื่อหลายปีก่อน แต่รูปไม่ชัดเท่าวันนี้ คนก้อปปี้ไปลงตามเว็บต่างๆ ก็ไม่บอกกล่าวว่าเป็นของท่านพระครูชล เซ็งเลยครับ รู้งี้ไม่เอาลงดีกว่า

สมัยก่อนรูปท่านเจ้าคุณเฒ่าแบบเต็มองค์จะไม่มีใครเห็น จะเห็นก็แต่ครึ่งองค์ หรือไม่ก็เป็นรูปวาดของท่านเป็นส่วนใหญ่

ส่วนนามชลโธปมคุณนี้เหมือนเป็นผู้พิทักษ์หรือเจ้าคณะใหญ่ของจังหวัดชลบุรี เหมือนพระครูกาแก้ว,พระครูการาม,พระครูกาเดิม,พระครูกาชาด ของทางใต้ และ พระครูอุตรการบดี พระครูทักษิณานุกิจ พระครูปุริมานุรักษ์ พระครูปัจฉิมทิศบริหาร ของนครปฐม เป็นต้น

จังหวัดชลบุรีใช้นามนี้เริ่มตั้งแต่

1 พระชลโธปมคุณมุนี (พุฒ) วัดเขาบางทราย พระอุปัชฌาย์ของสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (เจริญ),เจ้าคุณพระเขมทัสสีชลธีสมานคุณ (เอี่ยม)
    2 พระชลโธปมคุณมุนี (เจียม) วัดกำแพง หรือหลวงปู่เจียมวัดกำแพง 1ใน5เสือพระปิดตาชลบุรี
    3 พระชลโธปมคุณมุนี (เกลี้ยง) วัดต้นสน พี่ชายหลวงปู่ภู วัดต้นสน
    4 พระครูชลโธปมคุณ (ปุ่น) วัดเขาบางทราย

อนึ่งที่ไม่มีคำว่ามุนี เพราะท่านไม่ได้เป็นเจ้าคณะจังหวัด ท่านเคยดำรงค์ตำแหน่งเจ้าคณะธรรมยุติอำเภอจังหวัด ตั้งแต่ท่านยังหนุ่มๆ ปี 2494 หรือ 96 ผมจำไม่ได้ แต่เป็นได้ไม่นานก็ลาออก เพราะไม่มีเวลาปฏิบัติธรรมได้เพียงพอ หลวงปู่เฮี้ยงวัดป่าก็เป็นผู้ช่วยเจ้าคณะธรรมยุติอำเภอจังหวัดช่วยเหลือท่าน ส่วนหลวงพ่อบุญมี วัดโพธิ์สัมพันธ์ ก็ช่วยท่านทั้ง 2 อีกแรง เอาคร่าวๆแค่นี้ก็แล้วกันครับ ดูรูปเจ้าคุณเฒ่าดีกว่า

ขนาดไฟล์:
      150.1 KB
      เปิดดู:
      467
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2011