พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องเลยครับ ถ้าไม่มีพระมหากษัตรย์ที่ปรีชาการรบ และปกครองแล้วไม่รู้เราจะต้องพูดภาษาอะไรกัน พูดถึงพระเจ้าตาก ก็ทำให้คิดถึงพ่อพระยาพิชัย....ทหารเอกของพระองค์

2. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆทุกๆท่าน แวะมาทักทายครับ แต่คงอยู่ได้ไม่นาน ช่วงนี้เครียดๆนิดหน่อยครับ เมื่อวานก็แจ็คพ็อตแตกจ่ายเงินลูกค้าเกินไปหนึ่งแสน ทอง5บาท รับมาแสนสอง แต่ผมจ่ายไปสองแสนสองหมึ่น พอปิดร้านคิดบัญชีเงินหายไปหนึ่งแสน หากันแทบตาย นึกไปนึกมา เราจ่ายลูกค้าเกินไป ตายละซี เงินไม่ใช่น้อยๆ ถ้าไปตามแล้วเขาไม่คืนจะทำงัยล่ะ เอามือคลำอกกะอาราธนาหลวงพ่อ ตกใจอีกลืมแขวนหลวงพ่อมา แล้วทั้งวันก็ไม่รู้สึกอะไรเลยว่าไม่ได้แขวนมา ทั้งที่ไม่เคยลืมแต่เมื่อวานลืมได้งัย ก็สงบจิตนึกถึงหลวงพ่อที่เราเคารพว่าขอให้ได้คืน ก็ไปตามคืน โชคยังดีนะครับว่าคนที่มาจำนำทำงานอยู่ร้านอาหารที่เราสั่งทานประจำแล้วน้องๆที่ร้านก็จำได้ ก็ไปคุยกับเจ้าของร้านเขา เขาก็เรียกลูกน้องเขามาสอบถามตอนแรกก็ไม่ยอมรับว่ารับเงินไปเกิน บอกว่าไปเข้าธนาคารแล้วก็ส่งให้ทั้งปึกที่เราให้ไป แต่ตามความเป็นจริงเขาเอาเข้าบัญชีแค่แสนหกถ้าจ่ายเกินไปแบงค์เขาก็ต้องคืนมา ก็เลยบอกต้องไปดูกล้องวงจรที่ธนาคารอีกทีว่าเขายื่นไปเท่าไร ก็กลับมาร้านก่อน สักพักทางโน้นก็โทรมาว่าลูกน้องยอมรับว่ารับเงินไปเกินจริงๆและยอมคืนเงินให้ ผมก็ยกมือท่วมหัวเลยครับ สาธุ วันนี้ก็ซื้อผลไม้มาใหว้เจ้าที่ เมื่อคืนก่อนนอนก็สวดมนต์ตามปกติ ขอให้ลูกพ้นเคราะห์ เรื่องร้ายอย่าได้เกิดอีกเลย ประสบการณ์ชีวิตราคาแพงจริงๆครับครั้งนี้ ซึ่งตั้งแต่ทำงานมาสิบกว่าปีไม่เคยพลาด แต่นี่แหละครับ ความผิดพลาดจะสอนให้เรารอบคอบ และมีสมาธิกับงานมากขึ้น ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับที่เสียเวลาอ่าน วันนี้คงคุยอะไรไม่ค่อยสนุก แต่ก็คิดถึงพี่ๆทุกท่านครับ แล้วพบกันใหม่ครับ ขอบคุณครับ(cry)

3. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    55 พี่เสือ ก้อ ผมมัน ปลากระดี่ กำลังจะได้น้ำจ้า
    ว่า จะขึ้น กทม อ่ะ จ้า แต่ ยัง หาวันยังไม่ลงตัวจ้า
    ใครว่าง กันช่วงใหน ก็ แนะนำด้วยจ้า ไม่เดือนหน้า ก็ ตุลาเลยจ้า
    ไปหากาแฟกิน คุยกันสักหหหหน่อย แล้ว ก็ขอชมพระชาวบ้านด้วยอ่ะจ้า
    ใครมีกล้องก็เอามาถ่ายหน้า ถ่ายตากัน เอาไว้ ดู ไว้ทำอะไรก็ตามใจจ้า
    แบบนำ ของรักมาโชว์ กันดูจ้า จะได้ เห็น องค์ จริงกันจะๆ คงจะสนุกมากๆจ้า

4. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    สงสัยคุณจันทร์คับจะมีโชคใหญ่นะครับเนี่ย หลังมรสุม ท้องฟ้าก็สดใส สำหรับคุณจันทร์คับถือว่าทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดีครับ มีปัญหาหรืออุปสรรคบ้างเป็นธรรมดาของชีวิต ความผิดพลาดเกิดขึ้นได้เป็นของธรรมดา ผมเชื่อว่าไม่มีใครที่ไม่เคยพลาด เป็นกำลังใจให้คับ และกลับมาพูดคุยกันตามประสาพี่น้องกันไวๆเหมือนเดิมนะครับ เสียอะไรก็เสียไปเถอะครับแต่อย่าเสียกำลังใจ (คุณจันทร์คับก็ถือว่ายังไม่ได้เสียหายหรือสูญทรัพย์สินนะครับ)

5. rungaran

บ้าน นี้ พระ แต่ละองค์ โตๆ ทั้งนั้นเลยจ้า แต่ สวยมากเลยจ้า คุณ ลิน
    แล้วข้างๆ พระ แม่อุมาหรือเปล่าจ๊ะ เห็นมือท่านเยอะจังจ้า

6. FLUKE-NICE

เห็นด้วยกับพี่rungaran เอาองค์จริงมาอันนี้น่าสนใจมากๆครับ เผื่อว่าหลวงปู่หลวงพ่อท่านอยากจะอยู่กับใครก็จะได้กลับไปด้วยกับคนนั้น เพราะบางทีคนนั้นอาจจะเป็นผมก้อได้ใช่ไม๊ครับพี่ ว่าแต่ผมอยู่ชลบุรีนี้สิ แต่ไม่เป็นไรครับเผื่อผมอาจจะกลับบ้านกทม ช่วงนั้นพอดี

7. rungaran

ไม่ต้องร้องให้จ้า น้องจัน เย เย จะหงอยไปทำไม มาสนุกกัน สิน้อง
    เร็วๆมาร้องเพลงให้พวกพี่ๆฟังดีก่า อย่าไปแอบร้องให้ไม่ดี นะจ้า :cool:

8. rungaran

55 น้อง อยู่ ชล พี่อยู่เพ็ด รี ก็น่า จะใช้เวลามากหน่อย พอๆกันจ้า
    แต่เพื่อความ สนุก พวกเก่า จะเจอกัน มันรู้สึกดีจริงๆจ้า
    อาจ จะ เจอกัน ตามห้างใหญ่ๆก็ดีนะ ที่กว้างดี อาหารเยอะ ใครอยากกินอะไร
    ก็ซื้อเอา เอ นี่เราดีใจเกินเหตุเปล่านี่
    เอ วันนี้ เป็นไรไม่รู้ มันมีความสุขจริงๆ 555
    พอรู้ว่า จะแอบแฟนไปเที่ยวนี่อ่ะนะ อิอิ

9. KonDernTaang@ตากลม

KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    น้องจันท์ คนดีผีคุ้มครอง สิ่งศักดิ์คุ้มครองครับ..ก็ดีแล้วครับ..ปัญหาจบลงได้ด้วยดี..ก็คิดว่า เป็นสิ่งเตือนใจว่า ต้องมี สมาธิ รอบครอบ ...เรื่องเงินๆทองๆ ให้ใจเย็นๆ ลูกค้ารอได้ครับ นำเงินให้ถ้วนถี่เรื่องผ่านมาแล้ว..สิ่งไม่ดีผ่านไปแล้ว เอามันวางไว้ ...เริ่มใหม่ คราวต้องคิดว่า จะไม่พลาดอีก เราดูแลเงินให้เค้า เพราะเค้าไว้ใจ ...หากพลาดขึ้นมา เค้าจะมองเราไปในทางที่ไม่ดี ..เรื่องพวกนี้ทำดีมาสิบปี แต่พลาดครั้งเดียว ..อาจเสียไปตลอดชีวิต เพราะคนที่มองเรา เค้ามองเราในทางลบ ไม่คิดว่า เราพลาดแต่ก็ดีแล้ว ...มรสุมก็สงบลงแล้ว... ฟ้าใสแล้วครับ ต่อไปก็มีสิ่งที่ดีตามมาครับแต่รู้ว่า น้องจันท์ เสียขวัญ......ขวัญเอ๋ยขวัญมานะ น้องขวัญกลับมาหา น้องจันท์ ด้วยนะพี่รับขวัญ น้องจันท์....จูจ๋บ 1 ที ..ขวัญมารึยัง รึว่าขวัญกระเจิงไปไหนอีกแล้วล่ะ...555ขึ้นต้อย่างดี....จบ ด้วย ...ขำขำ คริคริไม่ซีเรียสนะครับ

10. KonDernTaang@ตากลม

KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ดีครับ..เผื่อจะหนีงานไปขอแจม โม้...ด้วยคนครับ
    ถ่ายรูปเหรอครับ..ต้องการ ฉากที่เป็นเส้นบอกความสูงรึป่าวครับ แล้วต้องใช้เสื้อลายขวางขาวดำรึป่าวครับ
    ..รู้สึกว่า เสื้อจะมีปักชื่อด้วยนะครับ.."น.ช. ...... อะไรประมาณนี้ครับ"
    ผมจะได้ช่วยประสานให้ครับ ......คริคริ

11. FLUKE-NICE

ผมรู้สึกว่าพี่rungaran มีความสุขทุกวันเลยนะครับเนี่ย ทำยังไงน้า....อยากทำได้มั่งจังเลย

12. rungaran

ฮั่น แน่ นั้น น้อง เอท ก็ ต้องหา ปี 13 มาโชว์ดิ้ 55

13. FLUKE-NICE

ขวัญจะมาไหมเนี่ยพี่หนู 555 แต่เจตนาดีขวัญของคุณจันทร์คับคงจะมาแล้ว

14. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    พี่ๆทั้งสองท่านจะมาวันไหนบอกนะครับ
    แก๊งค์บางโพยินดีต้อนรับครับจะพาไปกินสเต็กน้าต๋อย
    พร้อมคุณนอร์,กับพี่เดชาครับ อย่าลืมเอาพระมาแจกน้องๆด้วยนะครับ อิอิ

15. rungaran

55ไม่ยาก ตอนอารมณ์ดีๆก็เข้า เนท
    อารมณ์เสียก็ออกจาก เนท แต่อย่าให้ใครรู้ อิอิ

16. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    *เป็นกำลังใจให้น้องจันท์คับ...ค่ะ....

นำมาให้ชมค่ะ...
    ภาพปู่ฤาษีเห็นที่บ้านอาจารย์ช่วงเช้ายังมองว่าท่านงดงาม.... มีไม้เท้าเป็นหัวพญานาค
    พอไปที่วัดสลักป่าใหม่ ช่วงเย็นจะกลับแล้ว เห็นที่ป้ายใบเซียมซีมีรูป ปู่ฤาษี ก็เลยถ่ายมาให้ดู....

ไฟล์ที่แนบมา:

17. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    อย่าคิดมากครับจันท์ เหตุการณ์ที่ไม่ค่อยจะดีก็ผ่านไปแล้ว หมดเคราะห์หมดโศกแล้วครับ ต่อจากนี้ก็ขอให้มีแต่สิ่งที่ดีๆเข้ามานะ ทุกคนเป็นกำลังใจให้น้องจันท์ครับ

18. rungaran

ช่วงนี้ ผมสืบข่าวตลอด เสี่ย เชน กวาด ลพ.กวย
    ลพ.ทิม ไว้เยอะเอาดูกันจ้า55ดีใจด้วยจ้า ของดีมาหาตามบุญตามวาสนา
    สุดยอดจ้า

19. FLUKE-NICE

แก้เหงาครับ เหรียญหลวงพ่อนาค วัดหัวหิน 2533 ครับ ใกล้บ้านพี่rungaran ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

20. rungaran

ปู่ ฤาษี สวยจัง เลย คุณ นวล
    ท่านท้าวเวส ก็ สง่า น่าเกรงขามจริงๆ ชอบจ้า อิอิ