พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ร่วมฉลองหน้า 200 ด้วยคนค่ะ

บุญรักษา
    หลวงพ่อทวดคุ้มครองค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. KonDernTaang@ตากลม

KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    แก้ไขครับ...เมื่อคืนเมาขี้ตาครับ555
    .......ขอโทษด้วยนะครับ

คาถาบูชาผงพราย หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ (ภาวนาหลังเที่ยงคืน)
    ท่อง...
    นะโม 3 จบ
    อิติสุคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
    มะอะอุ พุทโธ พุทโธ อนัตตา พุทโธ พุทโธ (3 จบ)

แก้ไขเป็น...
    นะโม 3 จบ
    อิติสุคะโต อะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ
    มะอะอุ ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา พุทโธ พุทโธ (3 จบ)

3. KonDernTaang@ตากลม

KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณนวล
    มา....ซะดึกเลยนะครับ
    หลวงปู่..สวยงามมากครับ...ถ่ายรูปก็สวยครับ

4. beer7beer

beer7beer เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าแล้วทำมั่ยถึงดูแปลกๆครับพี่หนู
    ขออนุญาตินำข้อความของพี่บัวผุดจากเวปอิทธญาโณมาเผยแพร่ให้พี่น้องๆ
    ในเว๊บนี้รับทราบกันนะครับ

อิติสุคโต แปลว่า ผู้มาดี และ ผู้ไปดี

อะระหัง เป็นพระพุทธคุณบทต้น แปลว่า ไกลจากกิเลส

พุทโธ แปลว่า ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน

นะโมพุทธายะ เป็นคาถาที่เรียกว่า หัวใจ พระพุทธเจ้าห้าพระองค์

มะอะอุ คือหัวใจของพระไตรปิฎก อันประกอบไปด้วย พระวินัยปิฎก พระสุตตตันปิฎก และพระอภิธรรมปิฎก

ทุกขัง คือความทนอยู่ในสภาพใดๆถาวรไม่ได้

อนิจจัง คือความไม่เที่ยง

อนัตตา คือความไม่ใช่ตัวตน ไม่มีเจ้าของ

สุนะโมโล คือ หัวใจขุนแผนแสนเสน่ห์ ดีทางเมตตามหานิยม

รวมความในส่วนต้นได้ว่า "อิติสุคโต อะระหังพุทโธ" คือ พระพุทธเจ้าเป็นผู้ทรงดำเนินไปในทางที่ดี ในทางที่ถูก ในทางที่ชอบ เป็นผู้ปราศจากกิเลสโดยสิ้นเชิง เป็น ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน เป็นบทนำสรรเสริญองค์สัมมาสัมพุทธเจ้า

นะโมพุทธายะ คือ หัวใจ พระพุทธเจ้าห้าพระองค์ เป็นการอัญเชิญพระพุทธคุณบารมีของพระพุทธเจ้าห้าพระองค์มาช่วยคุ้มครอง

มะอะอุ เป็นการอัญเชิญพุทธคุณของหัวใจพระไตรปิฎก อันประกอบไปด้วย พระวินัยปิฎก พระสุตตตันปิฎก และพระอภิธรรมปิฎก มาช่วยคุ้มครอง

ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา คือ ไตรลักษณ์ แสดงให้ผู้ที่สวดรำลึกอยู่เสมอถึงความไม่เที่ยงไม่มีของสรรพสิ่งเพื่อให้ได้ปลงไม่ยึดมั่นถือมั่น

ส่วน สุนะโมโล ก็คือ หัวใจขุนแผน ใช้ดีทางเมตตามหานิยม นั่นเอง

ขอบคุณบทความดีๆ จากอิทธิญาโณคร๊าบ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2011
  5. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    ตำนานการสร้าง พระปิดตาไตรแก้ว พระพิมลธรรม (ชอบ อนุจารี) สมัยเป็น พระธรรมโกษาจารย์ วัดราษฎร์บำรุง จ.ชลบุรี

สร้างจากผงของหลวงพ่อแก้ว และผงที่สำคัญของวัดต่างๆ ในจังหวัดและมอบให้หลวงพ่อบัว วัดบางเป้ง เป็นผู้จัดสร้าง หลังจากนั้นได้นำเข้าพิธีพุทธาภิเษก ณ พระอุโบสถวัดราษฎร์บำรุง ปลุกเสกโดยพระเกจิอาจารย์ทั่วประเทศไทยที่มีนามว่า "แก้ว" เป็นมหาพิธีพุทธาภิเษกครั้งยิ่งใหญ่ของชาวบางปลาสร้อย เมื่อ 30 กว่าปีที่แล้ว พระปิดตาไตรแก้วนี้มีพิมพ์เดียวแต่มี 3 สี คือ แดง ดำ เหลือง ด้านหลังพระปิดตาประทับอักขระ "ธ" ซึ่งเป็นอักษรย่อของท่าน

หนังสือขาดหน้า 4 กับ 5 ครับ แต่ก็อ่านพอรู้ตำนานได้

ขนาดไฟล์:
      75.3 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      83.9 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      149.4 KB
      เปิดดู:
      100
      ขนาดไฟล์:
      80 KB
      เปิดดู:
      723
      ขนาดไฟล์:
      72.6 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      100.8 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      124.2 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      133.8 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      131.9 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      88.9 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      100.7 KB
      เปิดดู:
      66
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2011
  6. จูง

จูง Active Member

21 สิงหาคม 2007
    สวัสดีครับ พี่ๆ น้าๆ ทุกคนครับ วันนี้วันสบายๆ เลยออกไปเดินสำรวจกับพี่หนุ่ยที่
    วัดเขาตะเกียบแถวบ้านครับ ก็เดินไปตามชายทะเล วันนี้แดดไม่ร้อนครับกำลังสบายๆ
    พากุมารไปเที่ยวกันด้วย เหอะๆ กับมาเจ้าของกุมารเหนื่อยมัก พอดีใช้กล้องมือถือถ่าย
    อาจจะไม่ค่อยชัดก็ขออภัยด้วยนะครับ :cool:

7. KonDernTaang@ตากลม

ดีจังเลยครับ
    ...ขอบคุณมากครับ...ที่นำข้อมูลดีๆ เกี่ยวกับ ตำนานการสร้าง พระปิดตาไตรแก้ว มาให้เพื่อนๆ น้องๆ พี่ๆ ...ได้รับรู้กัน:cool:

8. KonDernTaang@ตากลม

ดีจังครับ....เปลี่ยนบรรยากาศ...ครับ น้องโอ๊ค
    หลากหลายดีครับ
    น้องจากได้ดู ภาพพระ ได้ประวัติข้อมูลต่างๆ ข้อมูลความรู้ต่างๆ เรื่องราวต่างๆที่มีสาระ แง่คิด ..ยังได้ชมภาพวิวทิวทัศน์ อีก 555
    สุขใจจัง..สุขใดหรือจะเท่า..คริคริ

9. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    เก็บให้ดีนะ คุณ ญาณพล ของดี ที่พระผู้ปฎิบัติดี เขาให้เรา ด้วยใจเมตตาน่ะๆ
    คนที่ไม่มีวาสนาต้องกัน ไม่มีทางได้ หรอกจ้า สุดยอดมากจ้า แอบอิจฉาลึกจ้า(k):cool::boo:(k):cool::boo:(k):cool::boo:

10. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สวัสดียามค่ำค่ะ....พี่เสือ น้าหมู คุณรุ่ง คุณหนู.....
    อยากไปเที่ยวเขาตะเกียบค่ะ งดงามมาก

11. rungaran

12. rungaran

555 ไหวตัวเร็วดีจัง คุณ หนู แซวไม่ทันเลย 55:cool:
    คิดถึงจ้า:cool:

13. rungaran

ขอบคุณ มากๆเลยจ้า สำหรับ บท ความที่มีประโยชน์สุดๆแบบนี้
    โมทนาบุญ ด้วยจ้า น้องเบียร์ ภาคเหนือ น้ำท่าเป็นไงบ้างจ้า เป็นห่วงจ้า

14. rungaran

น้องภณ พระ ในตำนาน ของ ท่าน ชอบ อนุจารี เป็นของดีของหายากของเมืองชล ปัจจุบัน หาไม่ได้จ้า และที่สำคัญไม่มีของให้ดูไว้เป็นองค์ครูจ้า ยอมจ้า
    เป็นพระที่ทำไว้น้อยมากๆจ้า พระท่าน มีเสน่ห์ มาก ดู สวย ดูแล้วไม่อยากละตาออกจากพระของท่านเลยจ้า อิอิ น้องพี่ไปหามาจากใหนนี่ ช่างสรรหาจริงๆเลย
    ไอ้น้อง เล่นหาแต่ของที่ใครๆก็หาไม่ได้ ยอมจ้า ยอม555:cool::cool::cool::cool::cool::cool:

15. nuanhadyai@hotmail

1
    ไปอ่านเจอค่ะ...

เพชรหน้าทั่ง วัตถุมงคลพระหลวงพ่อทวดหลวงพ่อแดง วัดศรีมหาโพธิ์
    ส่วนใหญ่ด้านหลังขององค์พระจะฝังตะกรุดและที่สำคัญคือการฝังเพชรหน้าทั่งอยู่ด้วยเสมอ การฝังเพชรหน้าทั่งอยู่ตรงกลางทางด้านหลังขององค์พระเครื่อง เสมือนจะได้ข้อคิดว่าเบื้องหลังแห่งความสำเร็จทั้งปวง จะต้องมีความแข็งแกร่งมีความมั่นคงแห่งจิตใจ เหล่านี้คือบุคคลาธิษฐานหรือความนัยอาจรับรู้ได้ จากคุณลักษณะที่เป็นเอกลักษณะเฉพาะ

หลวงพ่อทวด "พิมพ์พิเศษ" รุ่นประสบการณ์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 สิงหาคม 2011
  16. rungaran

ขอบคุณ จ้าที่พาเที่ยว วัดเขาตะเกียบ น้องโอ๊ค เพราะพี่เองก็ยังไม่ค่อยได้ไปแถวนั้นเลยจ้า สวยเน้อะ:cool:

17. rungaran

55 ใครแขวนพ่อทวด ของพ่อแดง วัดศรีมหาโพธิ์ จะได้ 2แรงจ้า แรงพระ
    กับแรง เทวดาที่ดูแลเพชรหน้าทั่งจ้า ของเขาดีจริงๆ สุดยอดอิอิ

18. nuanhadyai@hotmail

1
    แอบ ดู และสังเกตุ คุณ นวล มานานแล้ว เดี๋ยวนี้ ถ่าย รูปเก่งจังจ้า:cool:
    และสวยมากๆ สวยเหมือนคุณ นวลเลย อิอิ :cool:
    แล้วชาวบ้านเขาจะหมั่นใส้เราใหมนี่ 555:'(

* คุณรุ่งทานน้ำหวานมาหรือคะ...คริคริ....

อยากแขวนค่ะ แต่ของหลวงพ่อแดงยังไม่มีค่ะ ที่นำมาลงในกระทู้หลวงปู่
    ของญาติธรรมค่ะ....

19. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010

โอ้สวยงามมักๆๆๆๆ โอ้บรรยากาศช่างโรแมนติก สุดยอดมักๆๆๆๆๆ อิจฉาๆๆๆๆๆๆๆๆ:'(

20. rungaran

555 ว่าจะพูด แซว สักกะหน่อย น้องญาณพล เขาเร็วกว่า พูดแทน ซะแล้ว 555