พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. beer7beer

beer7beer เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ผมออกระฆังทอง แต่ว่าเงียบเหงา เหลือเกินครับ สงสัยเค้ารอเก็บรุ่นเจดีย์ทองกันอยู่
    ก่ะจะเอาไปบูชารูปหล่อหลวงปู่ทิม ซักหน่อย ใจมันอยากได้อยากมีเหลือเกินครับ
    ถ้าได้นำไปตั้งคู่กับรูปหล่อหลวงปู่ชื่น คงจะเป็นที่สุดของครูบาอาจารย์สายพระของผมแล้ว
    ขนาดมี 3 ขนาด ตั้งแต่ 16 - 5 - 3 นิ้ว สวยสุดซึ้งตรึงตาตรึ้งใจ
    ทำไมถึงอยากได้รูปหล่อคิดอยู่ตั้งนาน(เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ)
    ถ้าพระเดชพระคุณหลวงปู่ชื่นฯ ครูบาอาจารย์ผม
    ท่านมาจาก...ขององค์พ่อชัยวรมันที่7
    และองค์พ่อชัยวรมันที่ 7 ก็คือท้าวกุเวรหรือองค์จตุโลกบาลแล้วนั้น
    พระเดชพระคุณหลวงปู่ทิม
    ท่านก็คงมาจาก...ขององค์พ่อท้าวเวสสุวรรณหรือองค์พ่อ 16 นั้นเองครับตามความเชื่อของผมนะ
    1.ท่านเกิดเมื่อวันศุกร์ เดือน 7 ปีเถาะ ตรงกับวันที่ 16 มิถุนายน พ.ศ. 2422
    2.ท่านได้สร้างอุโบสถเสร็จด้วยบารมีของท่านแล้ว เมื่อวันอาทิตย์ที่ 16 มิถุนายน 2517 ซึ่งตรงกับวันคล้ายวันเกิดอายุครบ 95 ปี
    3.ท่านได้มรณภาพด้วยโรคชราเมื่อเวลา 23.00 น. ของวันที่ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2518
    4.พ.ศ.ที่ มรณภาพ 2518 รวมกันก็ได้ 16
    5.วัตถุมงคลของท่านนิยม ทำ 16 ชิ้น/องค์ ในชุดที่สำคัญๆ
    6.ท่านและหลวงปู่ชื่นมีพลังจิตที่สูงส่งมาก และวัตถุมงคลของท่านทั้งสองรูปล้วนแล้วแต่เข้มขลังมากๆ
    เหมือนๆกันทั้ง พรายกุมารและหนุมาน
    7.ตามความคิดผมคงเพราะท่านทั้งสองเคยอยู่ด้วยกันเคยมีความเกี่ยวเนื่องเกี่ยวพันธ์ซึ่งกันและกันจึงได้ลงมาสร้างบุญบารมีร่วมกันนั้นเอง ผมเลยมีใจที่อยากได้ท่านมาไว้กราบไหว้บูชาคู่กับรูปหล่อ
    หลวงปู่ชื่นฯ ครับ
    ***ถ้ามีข้อความที่ไม่สมควรผมกราบขอขมาอภัยด้วยนะครับ
    แต่ 16 ก็ของเราเหมือนกันนิหน่า ^_^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      84.7 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      97.9 KB
      เปิดดู:
      29
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2011
  2. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    55ฮั่น แน่ อย่าชี้โพรงให้ กระรอก นะขอรับ น้องเบียร
    ส่งมาชะอำก็ได้ จ้า จะลองใช้ดูก่อนจ้า แล้วค่อยรายงานให้ทราบ555:cool:

ขอยินดีด้วย นะทุกๆท่านที่ได้ ลูกอม หลวงปู่ ทิม วัดระหารไร่ มาเชยชมสมใจนึกกันนะ สุดยอดจ้า555(k):cool::boo:

3. rungaran

นั้น ขอให้น้องพี่ สมหวัง ได้รูปหล่อหลวงปู่มา เชยชม สมใจนะจ้า

4. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามฝนกระหน่ำคร้าบบบบบ พี่ๆทุกๆท่าน ฮ่า วันนี้ท่านพี่nitisvst กับท่านพี่ตากลม เล่นจัดหนักจัดเต็มแบบไม่มีใครยอมใครเลยนะครับ อิอิ ดีครับดี ชอบๆๆๆๆๆๆๆ(ping)

5. จันท์คับ

ชุดนี้สุดยอดครับ หลวงพ่อเงินแค่ชื่อก็เป็นมงคลแล้วครับ โดยเฉพาะเหรียญรุ่นสุดท้ายนี่ราคามีแต่ขยับขึ้นเรื่อยๆ ชอบครับชอบ:cool::cool::cool:

6. จันท์คับ

ชุดนี้ชอบเหรียญครับ สวยบาดตามากๆ งามไร้ที่ติจริงๆครับ(||)(||)

7. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบคุณ นะคะดีใจที่ชอบ คล้ายๆกันค่ะ ตลับสีผึ้งรุ่นนี้แจ่มมากค่ะ เห็นท่านบอกว่าเสกเอาไว้ที่ตลับด้วยนะคะ ถ้าเกิดใช้สีผึ้งเก่าหมดไปแล้ว นำสีผึ้งธรรมดาไปใส่ไว้ สีผึ้งนั้นก็จะขลังใช้ได้ดีเหมือนสีผึ้งที่หมดไปเลยค่ะ :cool:

8. จันท์คับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

ชุดนี้ออกแบบได้สวยมากครับพี่ลิน เห็นแล้วสะดุดตามากๆ ชอบครับชอบ (good)

9. จันท์คับ

วันนี้มีมาองค์เดียวครับ กริ่งธาตุพนมครับ

ขนาดไฟล์:
      81.9 KB
      เปิดดู:
      235
  10. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    เบียร์ พี่ว่าเราเก็บไว้สักลูกเถอะ ก่อนที่ราคาจะแพงกว่านี้ เป็นของดีจริงๆครับ ทันหลวงปู่ด้วย ไม่ธรรมดาครับ จะบอกให้....

11. tiger-k007

เบียร์เหลี่ยมแบบสามห่วง จะสวยมาก เหลี่ยมทองคำเลยน่ะ แล้วเอาพระขุนแผนห้อยต่อลงมา สุดยอดมากๆครับ ({) พุทธานุภาพ รุ่นนี้แรงเต็มๆครับ

12. rungaran

แล้วน้อง ภณ ล่ะ ไปเคาะ ลูกอม กับ พวกพี่เสือบ้างเปล่าล่ะ 55

13. rungaran

เอ ได้มางัย น้องจัน พี่เห็นแล้ว ขนลุกเลยจ้า สวยจัง(k):cool::boo:

14. rungaran

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

สวยมาก.....จ้า คุณลิน แขวนเดียวจะสะดุดตามากๆ (good)

15. tiger-k007

เจ้าเบียร์กำลังปวดหัว กับเจ้าของลูกอม เจ้าเบียร์ประมุลได้แล้ว ลูกที่ 10 เจ้าของเบลอ นำมาลงให้ประมูลใหม่อีก ตอนนี้กำลังเคาะกันใหญ่ นึกว่าลูกใหม่ เอาเอ่าเข้าไป .......

16. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีครับพี่เสือ,พี่รุ่ง,พี่หนู,น้าหมู,พี่นวล,คุณหนุ่ย,คุณนอ,คุณจัน,คุณเบียร์,คุณเอทและเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ทุกท่านครับ เอาบุญมาฝากทุกท่านนะครับ วันนี้ไปทำบุญเนื่องในวันคล้ายวันมรณภาพครบ 12 ปี ของพระเกจิอาจารย์ท่านหนึ่งที่ชลบุรีมา ซึ่งผมไปร่วมงานนี้ทุกปี

เสร็จแล้วแวะไปกราบเลขาของอดีตเจ้าคณะจังหวัดท่านหนึ่งด้วย ปัจจุบันท่านผู้นี้เป็นผู้รักษาผงของหลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์ไว้ (ผมไม่ขอบอกนะครับว่าท่านอยู่วัดไหน)

ตอนหลวงพ่อวัดหนึ่งในกรุงเทพ สร้างพระปิดตาและในพิธีปลุกเสกมีคนถ่ายรูปติดหลวงพ่อแก้ว ท่านก็ได้มอบผงนี้ให้กับหลวงพ่อท่านนั้นเป็นส่วนผสมหลักในการสร้างพระปิดตาครับ

หลวงพ่อเลขาอดีตเจ้าคณะจังหวัดท่านนี้ท่านเมตตาผมเป็นอย่างมาก เดินไปหยิบกุญแจอีกห้องและเข้าไปอีกห้องที่เป็นที่เก็บของเก่าอันเป็นมงคลของท่าน และได้หยิบแท่งผงหลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์มาด้วย 1 แท่ง ท่านหักแบ่งให้กับคณะผมที่ไปกราบท่าน 4 คน 4 ส่วน ท่านให้ผมเป็นคนแรก เป็นด้านปลายแท่งครับ

อีกองค์ที่ท่านให้มาเป็นพระสมเด็จกรุของวัดนี้ครับ น่าจะทำมาจากผงหลวงพ่อแก้ว ลงรักปิดทองเก่า ท่านหยิบมา 4 องค์ ให้ผมเลือกเป็นคนแรก แล้วท่านก็หยิบองค์อื่นแจกให้กับคณะของผม

แต่ผมโชคดีเป็นพิเศษกว่าทุกคน เคยมากราบท่านและเคยขอปลัดขิกที่ท่านทำจากไม้ไว้ เพราะผมเคยได้รับปลักขิกที่ทำจากเรซิ่นของท่านแล้ว ท่านบอกให้เสร็จงานทำบุญวันคล้ายวันมรณภาพของเกจิอาจารย์ที่ผมไปร่วมงานก่อนค่อยมา ท่านจะให้ และวันนี้ท่านก็ให้จริงๆครับ

แต่ท่านให้เป็นปลัดขิกของหลวงพ่ออี๋วัดสัตหีบเลย ขนาดค่อนข้างใหญ่ทีเดียว ท่านหยิบมาจากในย่ามที่ท่านถือติดมือมาให้ผมครับ ก่อนจะให้ท่านก็เลือกๆอยู่ น่าจะมีปลัดในย่าม 3 ตัว ตอนแรกผมก็ไม่รู้ว่าเป็นของหลวงพ่ออี๋แต่รู้สึกว่าเก่าได้ใจทีเดียว ถามหลวงพ่อว่าของหลวงพ่อที่ผมขอไว้หรือครับ? เวลาใช้ให้นึกถึงหลวงพ่ออี๋และหลวงพ่อ...ใช่มั๊ยครับ (เพราะหลวงพ่อท่านเป็นศิษย์สายหลวงพ่ออี๋ด้วย) ท่านบอกว่าไม่ต้องนึกถึงตัวท่าน ให้นึกถึงหลวงพ่ออี๋คนเดียว เพราะไม่ใช่ปลัดของท่าน เป็นปลัดขิกของหลวงพ่ออี๋ และท่านก็เมตตาสอนวิธีใช้ผมมาด้วย เช่น จะขอฝนให้เอาด้านหัวชี้ฟ้า ถ้าจะห้ามฝนให้เอาด้านปลายชี้ฟ้า ฯลฯ

ไว้เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ชมครับ พึ่งกลับมาถึงบ้าน ดีใจมากๆเลยครับ

17. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    ลงรูปสมเด็จพระธาตุพนมที่ผมให้คุณพ่อผมใส่สักองค์แล้วกันนะครับ ไหนๆก็เข้ามาแล้ว

18. Bobcats

Bobcats เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ และยินดีกับของเด็ดๆที่ได้มาวันนี้ด้วยครับ

19. rungaran

สวยมากๆจ้า น้องภณ สุดยอด:cool:

20. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    กริ่งองค์นี้เข้าตาผมเต็มๆเลยนะครับคุณจันท์ ^^
    อนุโมทนาและยินดีด้วยคับบบบบบบบบพี่ภณนาวิน (^___^)

ได้เห็นเนื้องามๆสวยๆก่อนเข้านอนแบบนี้.....สุดยอดเลยคร้าบบบบบบพี่ภณนาวิน