พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

30 กันยายน 2009
    พระพิมพ์ที่ครูอาจารย์ผมห้อยเดี่ยวองค์เดียวครับ ท่านมีพระนับแสนองค์ (ไม่ได้โม้นะครับ) แต่ท่านห้อยองค์นี้องค์เดียว จับขอบเลี่ยมทองเปิดหน้าหลัง ทองหนักเกือบหนึ่งบาท

พิมพ์นี้มีพิมพ์เดียว (ปิดตาสี่กร พิมพ์เล็ก) แต่อาจจะมีหลายสีครับ ถ้าใครพบเห็นอย่าได้ปล่อยโอกาสให้ผ่านไปนะครับ ข้อสังเกตพระเหมือนเดิมคือเรื่องผงทอง เนื้อกังไสครับ ถึงพระจะดูใหม่ก็อย่ากังวล เพราะพระวังชุดนี้ไม่ได้ลงกรุครับ

2. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

เห็นแล้วกิเลสความอยากได้พุ่งเลยครับ ต้องคอยระงับไว้ครับ :cool::cool::cool:

3. kongpak

พระพิมพ์วังหลวงที่น่าสนใจอีกแบบครับ ดูองค์ขวามือนะครับเนื้อสีขาวล้วน มีเศษหักพระสัตตสิริมาโรยไว้ สังเกตครุฑนะครับ ถ้าจะสะสมต้องเลือกครุฑแบบนี้เท่านั้น ครูบาอาจารย์ช่วยตรวจให้แล้วว่า ถ้าครุฑแบบนี้พลังสมเด็จฯ โตและหลวงปู่เทพโลกอุดรครับ
    องค์ซ้ายมือตรงซอกรักแร้มีโค้ดจุดกลม 2 จุด ความหมายคือ พิมพ์นี้นำมาใช้ทำพระเป็นครั้งที่ 3 ครับ ครั้งแรกจะไม่มีโค้ด มี 1 จุดคือนำมาใช้ครั้งที่ 2 ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กุมภาพันธ์ 2013
  4. kongpak

พระพิมพ์พิเศษของสมเด็จฯ โต ตามประวัติในหนังสือของท่านจำลอง มัลลิกะนาวิน แจ้งว่าสร้างน้อยเพียง 1000 องค์ ผมโชคดีพบ 1 องค์ครับ

5. kongpak

องค์นี้คุณปู่ประถมได้ตรวจให้แล้ว พระปิดตาหลวงปู่สุข (คนมักเรียกท่านหลวงพ่อแก้ว) วัดเครือวัลย์ ชลบุรี ฝังตะกรุด 3 ดอก

6. kongpak

สององค์นี้ คุณปู่ประถมช่วยตรวจให้แล้ว พระปิดตาหลวงปู่จีน วัดท่าลาด เชื่อหรือไม่ว่า ผมพบท่านในกระบะพระข้างทางครับ พบพร้อมกันในวันเดียวกันครับ ราคาเยาวชนครับ[​IMG]
    ประวัติหลวงปู่จีน วัดท่าลาดเหนือ ประวัติความเป็นมาของท่านในสมัยนั้นไม่มีผู้ใดบันทึกไว้เลย เพียงแต่เล่าสืบต่อกันมาจากผู้ที่เกิดทันได้พบหลวงปู่จีนเท่านั้น จากการสืบค้นดูสันนิษฐานว่าท่านคงเกิดในราวปี พ.ศ. 2357 และมาเป็นเจ้าอาวาสวัดท่าลาด ในราวปี พ.ศ. 2497 หลวงปู่จีนเป็นพระที่เมตตาธรรมสูง มีความรู้ในด้านวิปัสสนาธุระเป็นอย่างดี ได้สั่งสอนอบรมลูกศิษย์ พระเณรอยู่เสมอๆ และหลวงปู่จีนท่านยังเก่งกล้าในด้านพุทธาคม อีกทั้งวิชาแพทย์แผนโบราณก็เชี่ยวชาญเป็นพิเศษ ท่านได้ช่วยเหลือชาวบ้านในแถบนั้นอยู่เสมอไม่ว่าจะเป็นเรื่องการรักษาโรคภัย ไข้เจ็บ และชาวบ้านที่ได้รับความเดือดร้อนในทุกๆ ด้าน ท่านก็ได้ช่วยปัดเป่าให้ทุเลาหายได้ทุกรายไป หลวงปู่จีน วัดท่าลาดเหนือท่านจึงเป็นที่เคารพนับถือและศรัทธามากในย่านนั้น และกิตติคุณของท่านก็ล่วงรู้กันไปทั่วทั้งแปดริ้วและจังหวัดใกล้เคียงจึงทำ ให้ท่านมีลูกศิษย์ลูกหามากมาย ต่างหลั่งไหลไปสู่วัดท่าลาดเหนือไม่ขาดสาย หลวงปู่จีนท่านเป็นเจ้าอาวาส วัดท่าลาดเหนือสืบจนถึงราวปี พ.ศ. 2440 โดยประมาณท่านก็มรณภาพลงที่วัดท่าลาดเหนือนั่นเอง สิริอายุได้ราว 83 ปี

ส่วนพระปิดตาเนื้อผงคลุกรักที่ หลวงปู่จีนท่านได้สร้างไว้ สันนิษฐานว่า หลวงปู่จีนท่านได้สร้างพระเครื่องไว้ในราวปี พ.ศ. 2430 โดยสร้างด้วยเนื้อผงพุทธคุณผสมว่านวิเศษต่างๆ และนำมาคลุกรักเพื่อเป็นตัวประสาน นำมากดแม่พิมพ์พระปิดตา ซึ่งมีอยู่ด้วยกันหลายพิมพ์เช่น พิมพ์แข้งหมอน พิมพ์เม็ดกระบก พิมพ์กลีบบัวใหญ่ พิมพ์กลีบบัวเล็ก พิมพ์เม็ดบัว พิมพ์ไม้ค้ำเกวียน เป็นต้น พระปิดตาของท่านส่วนใหญ่ด้านหลังมักจะอูมเป็นแบบหลังเบี้ยหรือหลังประทุนแทบ ทุกองค์ และพระของท่านส่วนใหญ่จะมีการลงรักทับไว้อีกชั้นหนึ่ง พระปิดตาหลวงปู่จีน ของท่านนั้นมีการสร้างด้วยกันหลายครั้ง จำนวนครั้งละไม่มากนัก เนื่องจากกรรมวิธีการสร้างนั้นทำได้ยากมาก จึงทำให้ในปัจจุบันหาพระปิดตาของท่านแท้ๆ ยากครับ สนนราคาก็สูงมากตามไปด้วย

พระปิดตาเนื้อผงคลุกรักหลวงปู่จีน นับเป็นต้นกำเนิดพระปิดตาของเมือง แปดริ้วเลยทีเดียว เนื่องจากลูกศิษย์ลูกหาของท่านก็ได้พระปิดตาตามแบบองค์อาจารย์อีกหลายองค์ ด้วยกันครับ วันนี้ผมได้นำรูป พระปิดตาเนื้อผงคลุกรักหลวงปู่จีน วัดท่าลาดเหนือ พิมพ์เม็ดกระบกมาให้ท่านได้ชมกันทั้งด้านหน้าและด้านหลังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กุมภาพันธ์ 2013
  7. kongpak

นำภาพพระปัญจสิริวังหน้า ของครูอาจารย์มาให้ชมกันครับ ถ้าไปเจอที่ไหนอย่าได้ให้หลุดมือไป อิทธิคุณสูงกว่าสมเด็จวัดระฆังพิมพ์นิยม 5 เท่า พิมพ์นี้ครูอาจารย์ฺท่านเรียกว่าพิมพ์ "พระประธาน" สังเกตว่าจะเห็นพระเนตร พระกรรณ พระนาสิก เส้นสังฆาฎิได้ชัดเจน ถ้าพระพักตร์โล่งๆ จะเรียกว่าพิมพ์ "ประธาน" ครับ
    พระพิมพ์รุ่นเซียนเมินนี่แหละ สมเด็จฯโตและเทพเบื้องบน ท่านปิดหูปิดตาพวกนั้นไว้ ทำให้คนรากหญ้าอย่างผมได้มีพระหลักสิบหลักร้อยแต่อิทธิคุณเหนือกว่าหลักยี่สิบล้านถึง 5 เท่า
    เรื่องความชอบนี้ ทางใครก็ทางใคร เพราะบางคนสะสมเพื่อแลกเปลี่ยนเป็นเงินทองภายหลัง บางคนสะสมเพื่อหวังพึ่งอิทธิคุณ หวังเป็นพุทธานุสติมิให้ทำชั่ว ผมเป็นแบบหลังครับ

8. kongpak

ยังมีพระพิมพ์สมัยเดียวกับพระวังหน้าที่มีอิทธิคุณสูงกว่าพระสมเด็จพิมพ์นิยมถึง 30 เท่าครับ เดิมมี 2 องค์ ให้เพื่อนธรรมที่นับถือกันอย่างมากไป 1 องค์ เหลือติดไว้องค์เดียวครับ ไว้จะนำภาพมาให้ชมครับ

ท่านพี่บางคนที่ผมรู้จัก ท่านมีครบทั้ง 13 พิมพ์เลย โอ..วาสนาคนนี่แข่งกันไม่ได้เลยจริงๆ

9. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    แม่นครับอ้าย วาสนาแข่งกันบ่ได้อีหลีครับผม:cool:
    บทท่านนจะมาโปรดก็มาซะจนตั้งตัวไม่ติดครับ

10. kongpak

ปกติแล้ว ครูบาอาจารย์ผมท่านจะแนะนำให้อาราธนาพระติดตัวเราเพียงองค์เดียว โดยท่านให้เหตุผล (ส่วนตัวท่าน) ว่ารังสีจิตหรืออิทธิคุณพระนั้นจะเปล่งพลังได้เต็มที่ ไม่ขัดกัน หรือที่คนโบราณมักเรียกว่า "พระตีกัน" โดยให้เลือกไปเลยว่าจะนำพระแบบไหนติดกาย คือ แบบเมตตามหานิยม หรือ แคล้วคลาดคงกระพัน

แต่ด้วยผมเป็นคนมักมากในวัตถุมงคล คือ ชอบที่จะหอบพระห้อยคอทีเดียวหลายๆ องค์ (ก็มันชอบนี่นา) ผมก็เลยคิดอ่านนอกครูนิดนึง คือคิดเอาเองว่า ถ้าจะห้อยพระหลายๆ องค์แล้วก็เลือกพระพิมพ์ที่มีผู้เสกหรือผู้อธิษฐานจิตองค์เดียวกัน หรือกลุ่มเดียวกันไปเลย (กลุ่มเีดียวกันก็คือพระกลุ่มเมตตามหานิยมก็ห้อยทุกองค์ที่เป็นพระแบบนี้ไปเลย) ยังคิดต่อเอาเองอีกว่า ในเมื่อผู้เสกหรือผู้อธิษฐานจิตเป็นองค์เดียวกันหรือกลุ่มเดียวกันแล้ว รังสีจิตหรืออิทธิคุณพระจะได้ไม่ขัดกัน

ผมก็เลยจัดพระพิมพ์ห้อยคอติดตัว 3 แบบ คือ
    1. กลุ่มพระที่สมเด็จฯ โตและหลวงปู่เทพโลกอุดรท่านร่วมเสก
    2. กลุ่มพระปิดตา ที่เสกมาทางด้านเมตตามหานิยมและหลวงปู่เทพโลกอุดรท่านร่วมเสก
    3. กลุ่มพระพิมพ์ของหลวงปู่เทพโลกอุดรล้วนๆ

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

11. kongpak

เส้นนี้เป็นพระพิมพ์ที่เสกโดยหลวงปู่โตและหลวงปู่เทพโลกอุดรครับ

12. kongpak

เส้นนี้เป็นกลุ่มพระปิดตาที่เสกมาทางด้านเมตตามหานิยมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กุมภาพันธ์ 2013
  13. kongpak

และเส้นนี้ก็เป็นพระพิมพ์หลวงปู่เทพโลกอุดรเสกล้วนๆ มีตะกรุดของวังหน้าแถมติดมาดอกหนึ่งครับ หลวงปู่เทพโลกอุดรท่านก็เสกด้วยเหมือนกัน

14. rung847

rung847 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011
    ทำบุญมาครับ ใช่ปิดตาสี่กรไหมครับ ?
    สังเกตเห็นผงทอง แต่เนื้อใหม่ๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. kongpak

ยินดีด้วยครับ อย่ากังวลเรื่องเนื้อใหม่ๆ เพราะพระไม่ได้ลงกรุครับ หรืออาจจะอยู่ในกรุที่น้ำท่วมไม่ถึงหรือความชื้นเข้าไม่ได้ ลองฟังความเห็นท่านอื่นๆ ด้วยนะครับ อย่าเพิ่งเชื่อผม

อีกตัวอย่างก็คือพระมงคลมหาลาภที่สร้างพร้อมกันเมื่อปีพ.ศ.2499 มีทั้งลงกรุวัดสารนาทฯ กับไม่ลงกรุอยู่วัดสัมพันธวงศ์ เนื้อก็ต่างกันลิบเลยครับ

16. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ชอบเนื้อพระของหลวงปู่จีน วัดท่าลาดมากๆ เนื้อย่นได้ใจจริงๆครับ เรียกว่าย่นแบบเก่าดั่งเดิมเลยทีเดียว ดูเข้มขลังมากๆ ชอบครับชอบ :z2

17. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    :cool: :cool::cool::cool:

18. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    สมเด็จโตขนาดเขื่อง ด้านหน้ามีพลอยเสริมดวง,มีมณีใต้น้ำที่มีกายทิพย์ของพญานาครักษาอยู่เม็ดละตน มีเพชรพญานาคสีดำบางคนเรียกเหล็กไหลพญานาคที่หายากฝังไว้ด้วย มีตะกรุดและพระธาตุฝังไว้ที่ด้านหลัง

ส่วนอีกองค์มีรอยนิ้วมือของใครหนอประทับไว้ที่ด้านหลังกับพระธาตุ ด้านหน้าก็มีพระธาตุหยดน้ำค้าง,เพชรพญานาคฝังไว้ด้วย

ดีไม่ดีไม่รู้ เห็นแปลกดีเลยลงให้ชมครับ

19. kongpak

ห้อยองค์เดียว เที่ยวทั่วโลกได้เลยครับ :cool::cool::cool:

20. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    เจอของรักอีกชิ้นครับ พิมพ์ 12 นักษัตร ติดมณีใต้น้ำสีแดงและพลอยเสริมดวงอีก 9 เม็ด ดีทางเสริมดวง ยกระดับดวงชะตา เวลาชงจะช่วยหนุนไว้ เวลาขึ้นจะขึ้นสุดๆ กายทิพย์ของพญานาคจะช่วยเสริมไปอีก พลังด้านอื่นๆก็ครบ แรงมาก และยังมีพระธาตุสิ่งอันเป็นมงคลสูงสุดอีกด้วย เห็นพวกกันและครูบาอาจารย์ท่านบอกมาแบบนี้ครับ ปล.เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ