พญานาคในแม่น้ำเจ้าพระยา

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 13 กุมภาพันธ์ 2006.

1. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    พูดถึงเรื่องพญานาค ผมเพิ่งไปเชียงใหม่มาเมื่อต้นเดือน กพ.นี้เองครับ ผมได้มีโอกาสไปนมัสการพระธาตุนิ่มที่ถ้าตับเตา อ.ไชยปราการ ครับ ตัวถ้ำมีความยาวเกือบกิโลกว่าจะถึงองค์พระธาตุ ผมเคยไปมครั้งนึงเมื่อ3ปีก่อน สัมผัสได้ครับว่าสถานที่แห่งนี้จะมีเมืองอยู่2เมืองครับ ที่นึงเป็นของพญานาค อีกแห่งเป็นของพญางูครับ ผมมีสัญญากับท่านว่าจะกลับมาทำให้ถ้ำหอมทั้งถ้ำถ้ามีโอกาสกลับมาอีกครับ ครั้งนี้ผมได้นำกำยานเครื่องหอมไปจุด ระหว่างที่เดินทางเข้าไปผมจะจุดกำยานเป็นระยะๆ เชื่อไหมครับ มีห้องถ้ำช่วงนึงผมยังไม่ได้จุดเครื่องหอมเลย แต่ผมกับเพื่อนอีกคนได้กลิ่นหอม หอมมากๆครับ แต่กลิ่นจะอกอ่อนๆเหมือนกลิ่นดอกไม้ หรือแป้งของผู้หญิง แต่พอผมจุดเครื่องหอมบูชากลิ่นก็หายไป จนพบพระธาตุ ผมก็ได้สวดคาถาชินบัญชรให้ท่านทั้งหลายได้อนุโมทนาบุญกัน จนขาออกมาผมกับเพื่อนรู้สึกเหมือนกันครับว่ามีคนเดินอยู่ด้วยตลอดเวลาครับ

2. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อจากนั้นเราก็ไปทำบุญกันต่อที่สำนักสงฆ์วัดถ้ำงามครับ ห่างจากที่เดิมประมาณ2กิโล ที่นี่ถ้างามสมชื่อจริงๆครับ มีพระสงฆ์ประจำรูปเดียวแต่จริยาวัตรท่านน่าเลื่อมใสมากครับ ท่านเป็นคนสร้างถนนทำบันไดขึ้นเขาด้วยตัวท่านเองทั้งสิ้นครับ ท่านบอกว่า หลวงตามหาบัวเคยมาที่นี่กล่าวว่าที่นี่เป็นที่ศักดิสิทธิ์ มีอริยะพรหมบำเพ็ญอยู่ครับ รวมถึงพญานาคด้วย หลวงพ่อบอกว่าเคยเข้าไปสำรวจถ้ำเข้าไปตั้งแต่เที่ยงจน4โมงเย็นยังไม่มีที่สุดเลย และได้พบทางน้ำใต้ดินด้วย ผมได้กำหนดสมาธิที่นี่แล้วรู้สึกสงบมากตั้งใจว่าถ้ามีโอกาสจะมาปฏิบัติธรรมที่นี่ซัก7วัน
    ตอนนี้หลวงพ่อมีโครงการจะสร้างพระพุทธรูปปางนาคปรกโดยสกัดจากหินบนเขาซึ่งเป็นหินก้อนใหญ่มาก โดยส่วนตัวผมก็มีโครงการจะจัดเป็นผ้าป่าไปร่วมด้วยตอนนี้กำลังคุยกับที่ทำงานเพื่อทำเป็นโครงการอยู่ครับ ยังไงโอกาสต่อไปผมจะหารูปและประกาศให้ทราบครับเผื่อใครอยากทำบุญร่วมกัน ครั้งหน้าจะเอาเรื่องแปลกๆมาเลาเพิ่มนะครับ

3. เกจิหนุ่ม

เกจิหนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

ป้านิภาบอกผมเป็นพวกพญานาคเผ่นมาเกิด ^^'
    ไงๆ เจอพญานาคบอกฝากทักทายเพื่อนเก่าด้วยนะครับ แฮะๆๆ
    แต่ไงๆ ผมก้อขอเป็นมนุษย์มาสะสมบุญเพื่อพระโพธิญาณดีกว่า ^^'
    จะได้ขนเพื่อนๆขนสัตว์ไปนิพพานเยอะๆ^^

4. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วรู้สึกได้ว่า พญานาคนั้นท่านคงอยู่ในทุกๆที่มั้งคะ แต่อาร์ตว่าคุณต้องมีบุญมากนะถึงได้เห็นท่าน คนที่อยากเห็นก็ไม่มีโอกาสที่จะได้เห็น อาจเป็นเพราะจิตเราไม่สามารถสื่อกะท่านได้เลยไม่สามารถแสดงตัวให้เราเห็น และอีกอย่างนะอาร์ตว่าบารมีของแต่ละบุคคลว่ามีมากน้อยแค่ไหนมั้งคะ ถึงสามารถติดต่อท่านได้

5. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมขอบคุณไปสำหรับท่านที่ให้รูปประกอบเป็นพญานาคว่ายน้ำในหน้าแรก
    ผมคนโบราณมีแต่กล้องเก่าแก่อัดฟิลม์
    สมาชิกท่านใดถ้าจะ ที่ไปที่วัด ใหม่ภวนา เยื้องวัดเจ้าอาม ธนบุรี
    และมีกล้องดิจิตัล อันทันสมัย

ช่วยถ่ายรูปวิวแม่น้ำที่หน้าวัดมาด้วย

ถ่ายไปเถิด ถึงแม้เมื่อมองด้วยคาเปล่าไม่เห็น
    แต่เมื่อล้างอาจจะติดมา แล้วเอามาชึ้นจอได้

ที่แน่ๆให้ถ่าย รูปหน้าศาล ที่มีพญานาคสถิตย์อยู่
    ศาลและพญานาคติดแน่ๆๆ เพราะ มีจริง และมองเห็นจริง
    เอาขึ้นจอมาเลย
    จะได้เห็นกันทั่วๆๆไป
    เพราะคน ต.จ.ว. อยู่ไกล
    ไม่สามารถมาดูได้
    ขอผู้สมัครและรักกันจริง คับ

พญานาคนั้น จะอยู่ที่ไหน ไปไหน มาไหน ชั่วแค่พริบตา
    ระยะทางไม่มีความหมาย
    เหมือนอยู่ในทุกที่ ครับ

6. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    นำมาบอกกล่าวเพื่อเป็นความรู้ครับ

พระพุทธศาสนาได้บัญญัติเรื่องศีลไว้ โดยแบ่งตามระดับของบุคคลผู้ถือปฏิบัติคือ ศีล 5 ศีล 8 ศีล 10 ศีล 227 และศีล 311 ซึ่งจำแนกออกได้ดังนี้

1. ศีล 5 สำหรับบุคคลทั่วๆไป มีรายละเอียดดังนี้
    1.ห้ามฆ่าสัตว์
    2.ห้ามลักทรัพย์
    3.ห้ามพูดเท็จ
    4.ห้ามผิดลูกเมีย(สามี)ผู้อื่น(กระทำผิดทางกาม)
    5.ห้ามดื่มสุราสิ่งมึนเมา

2. ศีล 8 สำหรับชีพราหมณ์ แม่ชี ชีปะขาว ฤษี หรือนักพรต มี รายละเอียดดังนี้
    1.ห้ามฆ่าสัตว์
    2.ห้ามลักทรัพย์
    3.ห้ามพูดเท็จ พูดส่อเสียด
    4.อะพราหมณ์จาริยา คือไม่ผิดพรหมจรรย์ ไม่ถูกต้องเพศตรงกันข้าม และไม่สำเร็จความ
    ใคร่ด้วยตัวเองหรือผู้อื่นทำให้
    5.ห้ามดื่มสุราสิ่งมึนเมา
    6.ห้ามรับทานอาหารหลังยามวิกาล คือหลังเที่ยงวัน
    7.ห้ามลูบไล้ร่างกายด้วยของหอม ห้ามทัดดอกไม้และ ฟ้อนรำทำเพลง
    8.ห้ามนั่งนอนบนที่นอนสูงใหญ่ภายในบรรจุด้วยนุ่นหรือสำลี

3. ศีล 10 สำหรับสามเณร มีรายละเอียดเพิ่มจาก ศีล 8 ดังนี้
    9. ห้ามดูมโหรสพการฟ้อนรำทำเพลงหรือสิ่งที่แสดง ที่เป็นภัยต่อพรหมจรรย์
    10.ห้าม จับต้องเงินทอง (ตามความหมายที่แท้และเคร่งครัดสมัยโบราณ คือ ห้ามซื้อขาย
    สินค้าหรืออาหาร ให้ดำรงสถานะอย่างผู้ขอหรือบิณฑบาต ไม่ว่าจะเป็นพระหรือสามเณร)

4. ศีล 227สำหรับพระภิกษุ ซึ่งมีรายละเอียดเพิ่มจากศีล 10 แต่ไม่ขอกล่าวในที่นี้เพราะมีเยอะเกินไป

คัดลอกมาจาก http://larndham.net/cgi-bin/kratoo.pl/001358.htm

5. ศีล 311 สำหรับภิกษุณี สตรีที่จะบวชต้องเป็น สิกขามานารักษาสิกขาบท 6 (คือ 6 ข้อแรกในศีล 10) ไม่ให้ขาดเลยตลอด 2 ปี ก่อน จึงขออุปสมบทได้ ต้องรับการอุปสมบทโดยสงฆ์สองฝ่าย คือ บวชโดยภิกษุณีสงฆ์แล้ว ต้องบวชโดยภิกษุสงฆ์อีกชั้นหนึ่ง เมื่อเป็นภิกษุณีแล้ว ต้องรักษาสิกขาบท 311 ข้อ

[คัดเฉพาะบางตอนมาจาก พจนานุกรมพุทธศาสน์ ฉบับประมวลศัพท์ โดย พระธรรมปิฎก (ป.อ. ปยุตฺโต)]

เท่าที่ผมทราบมาโดยการอ่านจากหนังสือหลายๆ เล่ม และตามความเข้าใจของผมเอง ในเรื่องการได้ฤทธิ์อภิญญา ผู้ที่ปฏิบัติและรักษาศีลตามสถานะภาพของตน เช่น ฆราวาส รักษาศีล 5 เป็นต้น หากปฏิบัติถึงระดับหนึ่ง ก็สามารถมีฤทธิ์อภิญญาได้ ส่วนจะได้ฤทธิ์อภิญญาระดับไหน เพียงใด เช่น วิชชา 3 อภิญญา 5 หรืออภิญญา 6 ก็ขึ้นอยู่กับการปฏิบัติ วาสนาและบารมีของแต่ละท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2006
  7. G-Man

G-Man Active Member

อืมจากที่ comments คอมเม้นต์ก็มีหลากหลายเสียงนะครับ ทั้งเชื่อ/ไม่เชื่อส่วนตัวผมเองก็เคย comments เอาไว้ครั้งนึงแล้ววันนี้ขอเม้นต์อีกครั้ง พญานาคคือ พญางูนั่นเอง งูสามารถอยู่บนบกและในน้ำได้ พวกสะเทือนน้ำสะเทือนบก ส่วนผุ้ที่มาแย้งในความคิดผมที่ว่า เมื่อคนเห็นก็ต้องกลัวเป็นธรรมดาหนะถูก แต่ถ้าว่าเจ้าของกระทู้บอกว่าตัวเองมีตาทิพย์ แสดงว่าท่านไม่ธรรมดากว่าคนอื่น ท่านน่าจะมีสมาธิ ควบคุมอรมณ์ความรู้สึกได้ แล้วใยต้องกลัว คนที่มีตบะ มีเดช แล้วประกอบแต่ความดี ไม่เคยเบียดเบียนผู้อื่น
    ********************************************************************************
    การนำเสนออะไรอย่านำเสนอเกินความจริง ที่ผมมาเม้นต์ในวันนี้ ไม่ต้องการมาแย้งหรือสร้างกระแส หรือต้องการให้คนหมดศรัทธา ไม่อยากให้คนหลงผิด ผมเองก็เด็กสมัยใหม่+ความเชื่อสมัยโบราณ ไม่ทิ้งของเก่าเอาไว้ ขอให้ผู้ที่อ่านวิจารญาณด้วยนะครับ ที่ผมมาเสียเวลาพิมพ์นี้ ผมไม่ถือนะครับว่าใครจะเห็นด้วยหรือไม่ เพราะปัจจุบันมีพวกอุตริมนุษยธรรม ว่าตัวเองทำได้อย่างโน้นอย่างนี้ อินเตอร์เน็ตก็คือสื่ออย่างหนึ่งแล้วปัจจุบันก็สามารถเข้าได้ถึง ได้ง่าย ผู้บริโภคสื่อควรไตร่ตรองว่าสื่อต้องการอะไรที่เค้ามานำเสนอมีความจริงมากน้อยแค่ไหน จากเด็กนิเทศศาสตร์ เอกโฆษณา รุ่นที่ 39 มหาวิทลัยกรุงเทพ

8. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

หลักธรรมมีอยู่ข้อหนึ่ง
    การผิดศีลขอมุสา
    ผู้ใดทำมุสา ให้เกิดผลเสียหายแก่ผู้อื่น
    บาปนั้นจะขึ้นอยู่กับผลรวมของความเสียหาย

ถ้าโกหก กันคนหนึ่งคน บาปนั้นก้จะมีระดับบาประดับหนึ่ง
    ถ้าข้อเขียนที่เป็นเท็จนั้นมีคนอ่านน้อย เช่นแผ่นในปลิว
    ก็จะบาปมากขึ้นหน่อย

ถ้าเป็น ข้อความขึ้น อินเตอร์เน็จที่ไปไกลทั่วโลก
    มีคนอ่านมหาศาล
    แค่ในประเทศไทย
    แสดงชื่อคนเข้ามาอ่าน
    ดูแล้วมากกว่า 3000 คน
    บาปนั้นย่อมมากกว่า โกหก คนๆเดียวมหาศาล
    เป็นอนันต์ ถ้าข้อความที่โกหก ยังตงอยู่บนจอ
    จะอีกเท่าไหร่ไม่รู้

คนที่ฉลาดพอ อยากจะทำบาปหรือไม่
    ลองคิดดู

และในทางกลับกัน เมื่อข้อความเป็นจริง
    และมีคนกล่าวเพี้ยนว่า
    ไม่จริง
    และมีคนเชื่อตาม
    จำนวนบาปจะหันกลับไปหาผู้นั้น
    เพราะเขาเป้นผู้กล่าวเท็จ
    เพราะ อวิชชา
    อมิตตพุทธ!!!

9. fang_aee

fang_aee เป็นที่รู้จักกันดี

การได้มาซึ่งอภิญญาไม่ได้ ได้มาง่ายๆ
    และคนที่ตั้งใจเพื่อให้ได้ได้มาก้ไม่เคยได้
    อภิญญาได้มาจากการสั่งสมบุญบารมีในพบชาติที่ผ่านมา
    เพื่อบารมีถึง ก็จะได้มาเองโดยไม่ต้องไปขอ (แต่ก็ต้องมีการปฏิบัติภาวนาด้วยเช่นกัน)
    ของอย่างนี้เรียนกันได้ แต่ก็ไม่ประสบผลทุกคนครับ
    ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

10. The Third Eyes

ทั้งหมดที่ขึ้นจอไว้
    ไม่ได้ โกรธ หรือ ตอบโต้ใคร
    เป้นการแสดง ธรรม
    ให้แก่ผู้เจริญ ทั้งหลาย
    เพื่อระวัง
    ไม่ทำบาป ในเรื่อง ศีล
    สา สาธุ สาธุ

11. ชา ใคร่รู้

ชา ใคร่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

.....ใครมีประสบการณ์เด็ดๆเกี่ยวกับพญานาค ก็มาเล่าสู่กันฟังได้นะครับ ผมชอบเรื่องพวกนี้อยู่แล้ว ส่วนตัวผมเองไม่มีประสบการณ์ด้านนี้ ขออาศัยความรู้และประสบการณ์ของท่านทั้งหลายด้วยครับ

12. The Third Eyes

ขอขยายความเพิ่มเติมจากเดิมอีกนิด
    พญานาคในแม่น้ำโขง บางครั้งออกมาว่ายน้ำในลำโขงให้คนเห้น
    เพราะเมืองของเขาอยู่ใต้บาดาล ณ ที่นั้น
    เราจึงได้เห็น บ้องไฟพญานาค ในวันออกพรรษา ที่ตรงกับของประเทศลาว
    ที่พวกเราแห่กันไปดูแบบ มืดฟ้ามัวดิน

แต่ที่หน้าวัดใหม่ภวนา ตลิ่งชัน
    นั้น คนละเรื่อง กับพญานาคในแม่น้ำโขง
    ที่วัดใหม่ภวนานั้น
    เป็นสร้างรูปปั้น แล้วอัญเชิญพญานาคมาอยู่
    พญานาคก็มา อยู่ที่ศาลนั้น
    พอเย็นได้เวลาก็ลงไปว่ายน้ำให้เห็น
    มีเพียงตัวเดียว
    ไม่ได้มีเป็นฝูง เหมือนในแม่น้ำโขง
    เพราะที่วัดใหม่ภวนา ไม่มีเมืองใต้บาดาลของพญานาค
    ครับ

13. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านผู้พบเห็นช่วยหาภาพมาลงยืนยันด้วย
    เพราะเดี๋ยวจะเหมือนเรื่องเล่าของลุงธมใต้ต้นมะขาม
    ฟังสนุกกันไปวันๆ
    ส่วนตัวเองเชื่อว่าพญานาคมีจริง
    แต่เป็นเรื่องของปัจจัตตัง ไม่ได้เป็นสาธารณะ
    หากจะมาโพสต์ก็ต้องมีภาพเช่นเดียวกับชมรม UFO
    เพื่อความน่าเชื่อถือในข้อมูล

14. wanphen

wanphen Active Member

อยากไปด้วยจังเลย

15. G-Man

G-Man Active Member

ถึงคุณ แม่นายมล ไม่ทราบว่าคุณเข้ามาในเว็บมาอาบุญ หรือมาหาเรื่องกันแน่ คนเราจะพิมพ์กันบ้างไม่ได้หรอ แล้วเว็บไซต์ก็เปรียบเสมือนที่สาธารณะ ของหใวงตัวให้สมกับเด็กศิลปกรรมศาสตร์ รุ่นที่ 3 จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
    ***อย่ามาแขวะ อย่าดีแต่ปาก***<!-- / message -->

16. sabpakit@ego.co.th

sabpakit@ego.co.th เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2005
    ถึงคุณ sandee

ดิฉันเห็นใจครอบครัวคุณจริงๆ แต่ดิฉันไม่ได้มีญาณพิเศษใดๆ หรอกนะคะ แต่สิ่งหนึ่งที่ทำให้ดิฉันรอดพ้นจากทุกข์ และปัญหาได้ทุกครั้ง คือ การสวดมนต์ภาวนา และนั่งสมาธิ พร้อมกับตักบาตรให้กับเจ้ากรรมนายเวรที่กำลังกระทำโทษดิฉันอยู่ในขณะที่กำลังเกิดปัญหาและทุกข์ และทุกครั้งดิฉันก็รอดพ้นมาได้ ก่อนตักบาตร ดิฉันจะนำของใส่บาตรมาอธิษฐานต่อหน้าพระพุทธองค์บนหิ้งพระที่บ้านสวดนโม 3 จบ และบอกกล่าวว่าจะขออุทิศส่วนบุญให้ดังนี้
    1. พระคุณของพ่อแม่ของดิฉันและสามี ตลอดจนบรรพบุรุษ
    2. เทพ เทวดา ผู้ปกปักษ์คุ้มครองตัวข้าพเจ้า
    3. เจ้ากรรมนายเวร ที่กำลังกระทำโทษอยู่ (ซึ่งในขณะนั้นดิฉันอาจมีปัญหาเกี่ยวกับโรคภัยต่างๆ ตามวาระนั้นๆ) ให้เขาโปรดละเว้นโทษกรรม และอโหสิกรรมให้ดิฉันด้วย
    จากนั้นก็นำสำรับไปใส่บาตร หลังจากนั้นกลับจากใส่บาตร ก็จะมากรวดน้ำอีกครั้งต่อหน้าพระพุทธองค์ ส่วนคุณ Sandee อาจเปลี่ยนเป็นการอุทิศให้กับวิญญาณดวงนั้นแทนนะคะ คุณต้องอดทนอาจต้องใส่บาตรทุกๆ เช้าหน่อยนะคะ ซึ่งที่ผ่านมาโรคภัยของดิฉัน หรือปัญหาก็จะได้รับแก้ไขด้วยดีค่ะ ขอเป็นกำลังใจนะคะ และขอให้ความกตัญญูของคุณช่วยหนุนนำให้คุณและคุณแม่ผ่านพ้นปัญหานี้ไปได้ค่ะ

17. The Third Eyes

เมื่อวานผมแวะเข้าไปที่วัดใหม่ภวนา อีกครั้ง
    เพื่อถ่ายรูป ลำน้ำหน้าวัด
    และตัวพญานาคที่ขดตัวอยู่ในศาลใหญ่
    ขออนุญาติท่านเรียบร้อย แล้วก็ถ่ายรูปมา
    ผมเป็นคนโบราณ
    กล้องจึงโบราณไปด้วย
    เพราะเป็นของร่วมสมัย
    เป็นแบบต้องล้างแล้วอัด
    ไม่ได้เป้น กล้อง ดิจิตัล เหมือน สมัยใหม่
    และก็ไม่มี สะแกนเน่อร์ ที่จะโปสขึ้นจอ
    ถ่ายไว้เพื่อเป็นหลักฐาน
    ก่อนที่ กรุงเทพฯ จะจมน้ำ
    ชั่วนิรันดร์
    ภายในอนาคตอันใกล้นี้
    แซดมูวี่ อีกเรื่อง
    ใครที่มีกล้องดิจิตัลดี แวะเข้าไปถ่ายขึ้นจอมาหน่อย
    วัดหาง่าย อยู่ในกลุ่ม วัด ไก่เตี้ย และวัดเจ้าอาม ตลิ่งชัน
    ครับ

18. ปัชฌา

ปัชฌา เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2006
    อยากสัมผัสด้วยตัวเองสักครั้งในชีวิตว่าการได้เห็นพญานาคเป็นอย่างไร คงต้องทำบุญนั่งสมาธิให้มากกว่านี้ จะพยายามครับ

19. Bajang

Bajang เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2004
    ลองแวะไปที่ บูท053 ตรงข้าม ตลาด อ.ต.ก. ถ้านั่งรถไฟฟ้าใต้ดิน ให้ออกสถานีกำแพงเพชรประตู 1 ชวนคุณแม่ไปด้วย ถ้าไม่ได้ก้อเอารูปคุณแม่ที่ถ่ายล่าสุดไปด้วยนะครับ

20. kikkapoozuza

kikkapoozuza เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจังเลยค่ะ ที่มีโอกาสได้สัมผัส และได้มีประสบการณ์ดีดีแบบนี้