พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ตอนเน๊...เค้าอยากฟังนิทานจาก เหมียวน้อยกลอยใจ มากกว่าอ่ะ :cool:
    (ปล...น้องแหมบขา...หนังขาดตอนแล้วค่ะ...ท่านประธานปู่ก็ยังไม่เล่าหนอนิ)

2. แหมบศรี

แหมบศรี เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ฝันถึงบ่อยมากนะคะ ทุกครั้งที่ฝัน เขาจะบอกว่า เขาขอ บุญ กุศล ช่วยแผ่ ให้เขาด้วย
    ทุกคนในหมู่บ้านต้องการ สิ่งนี้ เพื่อ เขาจะได้ไปเกิดในภพหน้า อ่ะคะ
    ก็ยัง งงๆ นะคะ ทำไม เขาถึง เลือกที่จะ สื่อกับเรา แล้วทำไมต้องเป็นเรา พยายามจะถามแต่ก็ต้องตื่นมากอนทุกครั้งเลยคะ

3. Skysky1

Skysky1 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    55

ขำอยู่คนเดียว บ้าไปแล้ว

4. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    55

ขำอยู่คนเดียว บ้าไปแล้ว
    อย่ามัวหัวเราะ คืนนี้ไป ภาวนาว่า พญานาค เทวานัง ปิยะตังสุตะวา

---อย่าลืมนะครับ เดี๋ยว ส่งท่านกวีเทพ และลักษณะสิณี ไปดูนาคีสีทองเหลื่อมอร่าม น่าจะนำมาขายได้ นะ หรือจับออกงานวัดเก็บเงิน สมุนาเทวีบอกว่า บาทเดียวดูได้ทั้งวันครับ---

5. คุรุวาโร

แต่ฝันถึงบ่อยมากนะคะ ทุกครั้งที่ฝัน เขาจะบอกว่า เขาขอ บุญ กุศล ช่วยแผ่ ให้เขาด้วย
    ทุกคนในหมู่บ้านต้องการ สิ่งนี้ เพื่อ เขาจะได้ไปเกิดในภพหน้า อ่ะคะ
    ก็ยัง งงๆ นะคะ ทำไม เขาถึง เลือกที่จะ สื่อกับเรา แล้วทำไมต้องเป็นเรา พยายามจะถามแต่ก็ต้องตื่นมากอนทุกครั้งเลยคะ

เป็นสิ่งที่ดีครับ เพราะปกติเขาสื่อสารกับภพภูมิมนุษย์ ได้ค่อนข้างยากครับ ไม่ค่อยมีใครเข้าใจ ความต้องการของพวกเขาครับ ส่วนใหญ่จะกลัวพวกเขาครับ

หลวงปู่แหวน ท่านเคยกล่าวว่า ภพภูมินี้ น่าสงสารยิ่งกว่าภพภูมิอื่น อยากจะทำอะไร ก็ทำไม่ได้ ได้แต่รอเวลาไปวันๆ ครับ

6. แหมบศรี

เอาลัดตอนแล้วกันนะคะ เพราะจะเล่าหมด ก็เยอะ และลืมๆ ไปบ้าง อิอิ
    ......ฝันครั้งนี้ ไม่ได้ไปทางรถ ไม่ได้เดินไปคะ แต่พายเรือไป
    เข้าไปในหมู่บ้าน เหมือนเป็นคลองน้ำ ตัดผ่านกลางหมู่บ้าน
    บ้านแทบจะทุกหลังจะติดกับริมน้ำคะ เป็นบ้านทรงไทยเก่าๆ
    บรรยากาศ เป็นครึ้มๆ สลัวๆๆ คล้ายๆฝนจะตกเลยคะ
    พายเรือไปถึงกลางหมู่บ้าน เป็นลานกว้าง มีเด็กๆ วิ่งเล่น หยอกกันประมาณสิบกว่าคนคะ
    แล้วก็มีคนแก่ๆ ทั้งหญิงและชาย นั้งจับกลุ่มคุยกัน ที่บริเวณลาน นั้น
    เหมือนเขากำลังจัดงาน อะไรสักอย่างเลยคะ
    คนหนุ่มสาว และวัยกลางคน กำลังช่วยกัน ตกแต่ง บริเวณลานกว้าง
    มองดูแล้ว เหมือนจัดงานวัดเลยคะ สวยงามมาก
    แล้วก็มีผู้ชายคนหนึ่งอายุประมาณราวๆ 45-50 คนนึงคะ เดินเข้ามาคุยด้วย
    ...จำไม่ได้แล้วคะว่าคุยอะไรกับเขา จำได้แค่ว่า เขาบอกว่า .
    ขอโทษนะครับที่พวกเราเชิญคุณมา พวกเรามีเรื่องต้องการให้คุณช่วย (จำไม่ได้แล้วคะ แหะๆ)
    แล้วเขาก้อคุยกับคนแก่อีกหลายคน ภาษาอะไรก็มิทราบคะ ฟังไม่ออกเลย แล้วก็มองมาที่โอ๋กันหมดเลย ..
    แล้วก็ตกใจตื่นเสียงฟ้าร้อง อีกแล้วคะ ตื่นมา ตีสาม เหงื่อท่วมเลยคะ

7. Skysky1

Skysky1 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    55

ก้อเพราะ ภาวนาว่า เทวานัง ปิยะตังสุตะวา นี้แหละ
    ดูเหมือนจะชอบกัน ยิ้ม ปลื้มให้เรา

แอบเอาไปท่อง ดีจิงๆ ค่ะ

จับออกงานวัดทั้งที เก็บเงิน แค่บาทเดียว
    แต่ไม่เป็นไรค่ะ การกุศล เงินบำรุงวัดไป น๊อ

อิอิ แซวเล่น น้า

8. คุรุวาโร

แสดงว่า ที่ที่พวกเขาอยู่นั้น ไม่ไกลจากที่พักของลักษณะสิณีครับ เพราะปกติเขามักจะสื่อสารได้ไม่ไกลครับ

ตอนที่ย้ายไปจังหวัดหนึ่งนั้น คุรุวาโร เคยฝันถึงแบบนี้ครับ ฝันไปว่า มีคนแก่ นามว่า มาบอกอย่าให้ลูกหลานนั้นตัดต้นไม้ในสวน เพราะเขาอาศัยอยู่ที่นั้น

คือเขาอยากสื่อสารกับลูกหลานแต่ทำไม่ได้ ก็พยายามสื่อสารกับคนที่สื่อสารได้ครับ คุรุวาโรได้แต่โทร ไปบอก ตอนแรกเขาก็แปลกใจว่า ทำไม รู้จักชื่อคุณตาของเขาครับ และที่แห่งนั้นคุรุวาโรก็ไม่เคยไปแต่บอกถูกว่า มีต้นไม้นั้นอยู่ และเขากำลังจะจ้างคนงานมาตัดทิ้งครับ---

9. คุรุวาโร

เมื่อไหร่ ธิดานาคินทร์จะมาเล่าเรื่องให้ฟังบ้างครับ เรื่อง พระราชเหล็กไหล ก็ยังดีครับ(แต่ จริงๆ น่าสงสัย ครับ เพราะของแท้ ต้องสามารถปีนขึ้นไปเสพน้ำผึ้งเองได้ครับ)

10. แหมบศรี

อ๋อ เริ่มจะเข้าใจแล้วคะ มิน่าชาวบ้านถึงดู ไม่มีความสุขเลย ไม่ยิ้มแย้ม ไม่มีเสียงหัวเราะ เท่าที่เจอในฝันนะคะ

11. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    ท่านประธานมาที เฉลยความฝันยาวเชียว แสดงว่าพละกำลังกลับมาเต็มอีกครั้งแล้วใช่ไหมเจ้าคะ...

สู้ๆนะคะท่านประธาน ขาดท่านประธานไปเสียคน ก็ขาดเสาหลักเลยนะนี่ อิอิ:cool:

12. คุรุวาโร

ไปหล่ะ คืนนี้ ทิพย์อักษร ใช้งานคุรุวาโร อีกแล้ว ให้ไปดูเรื่อง ของนาคี นามว่าธัญญาทิพย์ครับ --

สงสัยจะต้องไปผจญภัยอีกแล้วครับ เพราะว่า น่าจะเกี่ยวพันกับสายภุชงค์ครับ

13. fahmui

เต็มที่เลยหนอ จะรอฟังหนอเจ้่าค่าาา :cool: :cool:

14. แหมบศรี

น่าจะไม่ไกลนะคะ เพราะเวลากลับไปบ้านสวนถึงจะฝันถึง พวกเขา

และในฝันหลายๆครั้ง ก็มีคนที่รู้จัก ที่เขาเสียไปแล้ว อยู่ในหมู่บ้านคะ

บางครั้งก็เห็นคนนี้ในความฝัน พอไปวัด ไปเจอภาพของคนนี้ติดที่วัด

เป็นฝันที่แปลกคะ แต่ไม่สามารถพูดเรื่องนี้กับใครได้ ได้แต่เก็บไว้

:':)'(

15. fahmui

ดีใจที่ได้พบเช่นกันนะคะ...และยินดีต้อนรับด้วยจ้าาาา ประสบการณ์น่าฟังเป็นอย่างยิ่งเลย เดี๋ยวจะรอฟังตอนต่อไปเน้อ :cool:

16. fahmui

ต่อไปนี้ไม่ต้องเก็บไว้แล้วนะคะ มาเล่าสู่กันฟังได้ที่นี่เลยจ้าาาา :cool:

17. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

มิก วันนี้เพื่อนเราำไม่มาเลยอ่ะ ฉงฉัยคืนนี้ต้องไปตามซะแระ

18. nouk

คุณคุรุ ถามหน่อยจิ องค์เง็กเซียนฮ่องเต้กับพระอินทร์เนี่ย องค์เดียวกันหรือเปล่าหนอ?

เพื่อนชายเมื่อคืนบอกว่าเรากวาดทั้งเทพเซียนและเง็กเซียนฮ่องเต้ มาไว้ที่เราหมดเลย
    เราก็เลยสงสัยว่าเง็กเซียนฮ่องเต้ เป็นครายยยยย..?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2012
  19. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนดิฉันอยู่มั้ยคะ? 555+ หายงอลลแร่ะ เฮ้อ..งอลลเพื่อนเนี่ย เหนื่อยเนาะ (เมื่อวานส่งข้อความให้เพื่อนรัก ดันหายไปกลางอากาศ ระบบไม่อนุญาตจ๊ะ 555+)

ปล.คิดถึงเป่า? ไม่เจอซ่ะหลายวัน รักนะ จุ๊บๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 555+

20. nouk

คิดถึงจิ...จุ๊บๆ จ๊วบๆ (k)
    หายงอลแระ....เล่าเรื่องแปลกให้อ่านได้หรือยัง? ที่สัญญาไว้น่ะ