พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. ฑศพล

ฑศพล เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    มีจ้าเมื่อคืนฝันไปบ้านไม้ใครไม่รู้ริมน้ำ แล้วศิษย์พี่มาขอยืมตาพญานาคปู่ภุชงค์ผมไป จากนั้นก็เดินไปไหนเรื่อยๆเจอตาพญานาคตกพื้นหลายสีเลย เขียว แดง เหลือง
    ก็หยิบมาแต่ไม่ไแน่ใจเอาใส่กาเป๋ามาอีกหรือป่าว แต่ไปเจอแก้วแบบใหญ่ทรงเหลี่ยมๆหน่อย สีขาวเลยถือกลับมาที่บ้านนั้น สักพักก็คิดว่าคงเป็นของพญานาคองค์ไหนแปปนึงก็มีคื่นเหมือนแบบบึงกาฬเลยเลื้อยรอบน้ำและบ้านในที่นั้นมีผม น้องชายคนที่สาม และหก เกาะเสาพักนึงเสาหักบนหล่นลงน้ำพวกผมก็ลอยคอไปเกาะนั่นเกาะนี่เข้าฝั่งโหยเหนื่อย.....แต่ก็กลับมาได้ พอจากนั้นก็ไปไหนไม่รู้เจอตาพญานาคสีเดียวกับที่ศิษย์พี่ยืมไปตกพื้น ก็เอามามองมันเคลื่อนไหวได้ ก็ถามปู่ว่าที่หน้าผากปู่มีอะไร เหมือนกับว่าท่ารู้ก็บอกที่หน้าผากท่านมีศิลามณีอยู่.....(เรื่องของหน้าผากปู่ภุชงค์อ่ะเมื่อคืนวานปู่ครูบาอาจารย์ถาว่าที่หน้าผากท่านท่านมีอะไร แค่นี้ด้วยหรือป่าวพอฝันเลยถามไปเลย) แต่ครั้งนี้ฝันแปลกๆๆจริงๆนะไม่เคยฝันเห็นคลื่นน้ำแบบว่าพญานาคมาเลยครับ......จบข่าว

ปีเตอร์ หลุยส์ ณ ต๊ะติ๊งโหน่งรายงาน
    สายสมรเ รียบเรียง

2. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    ที่พอแนะนำได้ก็วัดอัมพวัน สระบุรีค่ะ แต่คนค่อนข้างเยอะนะคะ อาจไม่สงบเท่าไร

เราก็เคยกำค่ะ มือชา ตื่นมาลูกแก้วไปคนละทางเลย อิอิ :cool:

สาาาาธุ ....

3. fahmui

สวัสดีทุกท่าน ทุกนามค่ะ....

เมื่อคืนฝันเห็นน้ำท่วมเต็มไปหมดค่ะ ... เรานั่งเรือไปตามทางที่น้ำท่วม เห็นก้อนสีเทาๆเรียงกันเป็นแนวยาว พอเอาเรือเขาไปดูใกล้ๆ ปรากฏว่ามันคือ หัวของเสาไฟฟ้าค่ะ

ในฝันนั้นเราคิดว่าน้ำท่วมสูงขนาดนี้เลยเหรอ ท่วมจนเห็นหัวของเสาไฟฟ้าเลย...

จำมาได้ประมาณนี้ค่ะ

4. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้จันทรเทวีฝันเห็นแต่นำ้ จักมีเหตุอันใดเกี่ยวกับนำ้มั้ยหนอ

5. ฑศพล

ฑศพล เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    ฝันว่าได้นั่งเรือ แล่นไปตามลำคลอง หรือแม่น้ำ
    ทำนายว่า การใดๆ ที่คิดไว้จะเป็นผลสำเร็จ หรือชะตากำลังจะมีลาภดีขึ้น

เลขนำโชค : ๕๘ , ๕๑ , ๕๗๑ , ๕๘๑ , ๕๕๘

อิอิ....

6. saekue20

saekue20 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2012
    กำลูกแก้วที่ได้รับมานะครับ แต่มะเห็นมีไรเลย ฝันก็จำไม่ได้อ่า

7. fahmui

นั่นสิหนอ ชักแปลกใจแล้ว มีแต่น้ำ ถ้าคืนนี้น้ำอีก สงสัยต้องมีอะไรแน่ๆ

ต๊ายยยย ขอบคุณค่ะ.... อิอิ :cool:

เรากำแค่ตอนนั่งสมาธิแล้วล่ะค่ะเดี๋ยวนี้ ไม่ได้กำนอนแล้ว มือชา นอนไม่ได้เลย ฮ่าๆๆ แถมลูกแก้วกระจัดกระจายอีก

8. fahmui

เงียบเหงาแท้หนอ... แวะมาทักทายจ้าาา

พี่มิ๊กเงียบไปเลยหนอ... อิอิ

ชักคิดถึงพี่ดาวซะแล้ว...

9. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

คล้ายจะได้ยินชื่อนี้...เมื่อคืน (แต่คิดว่า น่าจะอุปปาทานหนอ...)

10. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีค่ะ..
    ขออภัยที่ห่างหายไปนะคะ..
    ภาพงานเททองหล่อพระเจ้าตาก ยังอยู่ในกล้อง..อิอิ เลยแอบเอาภาพของกล้องมิกกี้
    มาโชว์ก่อน..เมื่อพิธีเททองหล่อเสร็จสิ้นลงแล้ว..ปรากฏว่าลืมเลี้ยงม้าศึก
    เลยต้องกลับมาบอกม้าศึก ให้หญ้า ให้น้ำ และอาบน้ำให้ม้าศึกของทหาร.หาญ
    ที่วัดแจ้ง ในตอนเย็นของวันนั้น นั่นเอง...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      78.9 KB
      เปิดดู:
      33
  11. mukmik

เจอหลวงพ่อทักซะขนาดนั้น...ไม่กลับมาเลี้ยงม้าที่วัดแจ้งก็ให้มันรู้ปายยย :cool:
    ส่วนข้อยจิ ไม่เคยสูบบุหรี่ แต่ดันพกไฟแช็กไปด้วย...สงสัยใช้เพื่อการณ์นี้โดยเฉพาะ อิอิ

12. Tatojang

Tatojang เป็นที่รู้จักกันดี

คุณครูดาวคะ รอชมภาพสวยๆค่ะ catt7

13. yui_61

yui_61 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    พี่มิ๊ก และพี่ดาว น้องรอชมภาพงาม ๆ เด้อค่ะ

14. mukmik

วันนี้ช่วงบ่ายจะไปเที่ยววัดเขาวงค่ะ ไว้จะเก็บภาพจ๋วยๆ มาฝากเน้อ
    (โปรแกรมไปวัดถ้ำผารังหมี จ.พิษณุโลก เห็นทีต้องยกเลิก เพราะได้ข่าวมา่ว่าแม่ชีไปอินเดีย :'( )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2012
  15. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

เดินทางปลอดภัยนะ น้องมิ๊กไว้พบกันเมื่อชาติต้องการจ้า....

16. Tatojang

Tatojang เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุค่ะ
    เที่ยวเผื่อด้วยนะคะ อย่าลืมถ่ายรูปมาให้ชมเยอะๆนะคะ และฝนตกหรือเปล่าดูแลสุขภาพด้วยนะคะ;aa51อย่าลืมเอาร่มไปด้วยนะคะ

17. mukmik

ก่อนออกจากบ้านเมื่อเช้า...ทิ้งข้อความไว้ที่หน้าเพจเพื่อนว่า จะไปเที่ยวถ้ำเขาวงบ่ายนี้...เพื่อนตอบกลับมาว่า...
    เพิ่ง (นิมิต) ไปมาเมื่อคืนนี้...ไปกัน 2 คน แต่ไม่รุ้ว่าใคร ไปทำหมี่กรอบ (ม้าง) ถวายพระที่นั่น...เอาน้ำจิ้มไปก่อนน๊ะ :cool:

18. fahmui

แล้วจะรอฟังที่เหลือนะคะพี่มิ๊ก... :cool:

19. fahmui

คิดถึงหลายๆจ้าพี่ดาว... เมื่อก่อนเคยได้รับเมลว่า ให้นำหญ้ากับน้ำไปถวายที่พระบรมรูปทรงม้าเยอะๆ เพราะว่า ที่น้ำไม่ท่วมกรุงเทพ เพราะท่านทรงม้าขวางแม่น้ำอยู่ แต่ม้านั้นอ่อนแรงและซูบผอมเต็มทน

.... พอมาเจอเรื่องนี้ เลยนึกถึงขึ้นมาได้ค่ะ :cool:

20. yui_61

yui_61 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010

แค่ฟังน้ำจิ้ม ก็น้ำลายหกแระอ่ะ
    รอค่ะหนูจะ นั่งรอ นอนรอ ปัดกวาดเช็ดถูบ้านรอไปด้วยเลย