พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012

คิดถึง ลองพิมในกูเกิ้ลว่า พญานาคที่ข้าพเจ้ารู้จัก ... ดูนะคะ :cool:

2. fahmui

นั่นสิคะ... แหะๆ มีอะไรหรือเปล่าหนอ พี่ดาวทักมาแบบนี้ รู้สึกหวั่นใจค่ะ :cool:

3. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    ถามก่อนว่าระยะนี้น้องฟ้า มีโครงการเดินทางไปไหนไหมจ๊ะ..
    (ขอโทษ..ที่หายไป เข้าประชุม..แต่เสร็จแระ)
    อ้อ..ถามเพิ่มอีกนิด ระยะนี้น้องฟ้ามีเรื่องอะไรที่ต้องทำร่วมกับคนขายประกันชีวิต หรือใกล้ชิดกับคนขายประกันคนไหนเป็นพิเศษไหมคะ
    น้องฟ้าตอบพี่ก่อนนะ..เด๋ว.พี่จะทนไม่ไหวซะก่อน แล้วกระเป๋าเดินทางน้อง..สีกรมท่าใช่หรือไม่ ใบใหญ่พอสมควร

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 ตุลาคม 2012
  4. fahmui

ก็ปลายปีนี้ค่ะ... ไปหลวงพระบางค่ะ จะไปเที่ยวลาวเหนือค่าาา

ไปมา 2 ปีติดแล้วค่ะ พี่ดาวจะชวนไปไหนหรือเปล่าเอ่ยยย???? อิอิ :cool:

ปล. คนขายประกัน ไม่มีนะคะ จะทำก็ไม่มีค่ะ อืมม.. แปลกจังหนอ :cool:

หรือว่า ... มีเหตุให้ต้องทำค่ะ ถ้าผ่านมานานแล้วอาจจะเคยมีโทรมาบ้าง แต่ระยะนี้ไม่มีค่ะ

5. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

คุงคู เช็คยอดเงินเข้าด้วยนะ เวลาประมาณ 10.00 น. วันนี้

6. สาวอุทัย

อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ...ขอความอนุเคราะห์บอกยอดให้บ้างนะจ๊ะ ทาง PM ก็ได้..จ้ะ

7. nouk

แจ้งไปทางข้อความเฟสแล้ว กลับไปเปิดดูนะจ๊ะ

8. สาวอุทัย

น้องฟ้าจ๊ะ..ไปเที่ยวลาวเอง หรือไปแบบกรุ๊ปทัวร์ แล้วไปครั้งนี้ มีคน หรือมีสถานที่
    ที่มีชื่อ..ที่เกี่ยวกับ เข็ม หรือ หมุด ประมาณนี้ มีไหมจ๊ะ..
    ขออภัยที่ต้องถามข้อมูลเยอะ..เพื่อตรวจสอบเท่านั้นเอง ว่าคนนั้นใช่น้องฟ้าหรือไม่..
    ถ้าใช่แล้ว..พี่จะเล่าให้ฟังนะจ๊ะ..

9. nouk

เล่ามาเลยหนอ เราเองก็อยากรู้หนอ เพราะเมื่อคืนเราไปสนามบินมา
    แต่เราไม่มีกระเป๋าถือนะจ๊ะ

10. fahmui

ครั้งนี้ไปเองค่ะ ... กำลังคิดอยู่ว่า อาจจะต้องเดินทางคนเดียวด้วยซ้ำไป
    เพราะเพื่อนทำท่าว่าจะทิ้งกลางคันค่ะ :cool:

อืมมม เข็ม หรือ หมุด นึกไม่ออกค่ะ แต่สถานที่จะไปก็มี เชียงของ ห้วยทรายปากแบง อุดมไซ หนองเขียว เมืองงอย หลวงพระบาง พระธาตุพูสีค่ะ แล้วก็จะลงวังเวียง กลับออกไทยทางเวียงจันทน์ค่ะ

แต่คนชื่อเข็มไม่มีนะคะ หมุดก็ไม่มี เพราะอาจไปคนเดียวค่ะ รายชื่อสถานที่เมืองที่จะแวะ ไม่น่าจะมีอันไหนแปลว่าเข็มหรือหมุดนะคะพี่ดาว อาจจะไม่ใช่ฟ้ามุ่ยก็ได้ค่าาา

:cool: :cool: ปล. ถ้าไม่ใช่ เค้าก็อดฟังอะจิเนี่ย ฮ่าๆๆ

พี่ดาวพูดแบบนี้แล้วรู้สึกใจวูบๆนะคะ ... หวั่นใจอีกแล้วอ่าาา แหะๆ

11. สาวอุทัย

กระเป๋าเดินทางสีกรมท่าหรือน้ำตาลเข้มประมาณนี้..??
    พี่อ่ะ..ใจวูบๆ หวั่นๆ มากกว่าน้องฟ้าซะอีก..หูอื้อ ปวดขมับไปโน่น..แต่ยังฝืนอยู่ อยากรู้เรื่องน้องฟ้า..มากกว่า..

12. fahmui

อืมมม เป้ฟ้ามีหลายสีค่ะพี่ดาว... ตรงกลางจะน้ำตาลเข้มๆ ค่อนไปทางสีเทาค่ะ แต่ที่ครอบข้างบนจะสีเหลือง และมีสีแดงแซมๆ

ฟ้าว่าไม่ใช่ฟ้าหรอกค่ะ สีเป้ไม่ใช่อะน๊าาาา :cool: .... แต่ก่อนจะเปลี่ยนมาใช้ใบนี้ ใบเก่าที่ขาดไป จำสีไม่ได้แล้วค่ะ ใบนี้พี่ที่รู้จักให้กันมาค่ะ ได้ฟรีมา

เอ๊ะ... แต่ฟ้ากำลังจะเล็งๆเป้ใบใหม่ไว้ สีออกดำค่ะ หรือเทาเข้มประมาณนี้ แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้ซื้อหรือเปล่านะคะ แค่เล็งๆไว้เฉยๆจ้า

ปล. ถ้าไม่ใช่ฟ้า ฟ้าจะได้มีโอกาสรับรู้เรื่องนี้ไหมหนอ ตื่นเต้นจัง :cool:

13. สาวอุทัย

น้องฟ้า..จ๊ะ ถ้าเป็นไปได้ พี่อยากให้น้องทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้ชายหญิงที่น้องเห็นในฝัน..นะ
    แล้วไปเที่ยวลาว..คนเดียว พี่ว่าไม่น่าไปเลยน๊า...ชะลอไว้ก่อนดีกว่า ไว้มีเพื่อนมีพวกไปด้วยกันแล้วค่อยไป..น่าจะดีกว่าเน๊อะ..
    เอ้า..!! ไหนๆ ก็ ไหนๆ แล้ว..พี่เล่านิทานให้อ่าน..หนอ เป็นรางวัลละกัน...พี่ดาว*

14. fahmui

ชายหญิงนั้นเขาเป็นใครคะพี่ดาว... รู้สึกมึน วูบๆขึ้นมาเลย ... เขาไม่ได้มาแบบเละๆนะคะ มาแบบปกติ เหมือนจะใส่ชุดพื้นเมืองด้วย ความรู้สึกบอกว่าอย่างนั้น และสีหน้าเรียบเฉย เหมือนคนไร้ความรู้สึกค่ะ ...

พี่ดาวคะ... ตกลงว่า มิใช่ฟ้ามุ่ยใช่ไหมล่าาาา อิอิ :cool: :cool:

ทำไมใจยังไม่หายวูบสักทีนะ ไม่มีอะไรร้ายแรงใช่ไหมคะพี่ดาว :'(

ปล.เรื่องเที่ยวลาวนั้น อาจจะตัดสินใจอีกทีค่ะ ว่ายังไงจ้า ไปคนเดียวก็กลัวๆกล้าๆเหมือนกันค่ะ เพราะว่า ... ไปไกลด้วยรอบนี้

15. สาวอุทัย

เมื่อคืนฝันว่า..ไปทำงาน หรือ ไปประชุมที่ไหนซักแห่งหนึ่ง..พอเสร็จภารกิจตรงนั้น ข้าพเจ้าก็จะกลับ
    ส่วนคนอื่นๆ นั่งรถบัสหรือรถสองแถวไม่แน่ใจ..แต่ที่แน่ๆ คือ..สีแดงออกส้มๆ กลับกัน
    ข้าพเจ้าเดินทางกลับโดยขี่จักรยาน จักรยานที่จะขี่กลับนั้นถูกผู้ชายสองคนแกล้ง
    ถอดเอาน๊อตที่ไขยึดติดบังโกลนล้อหน้าออก..แต่ข้าพเจ้าก็ซ่อมให้กลับมาดีเหมือนเดิมได้ ก่อนออกมาเห็นชายกับหญิงกำลังคุยกัน ระหว่างทางข้าพเจ้าพบกระเป๋าเดินทางสีกรมท่า ขวางถนนอยู่ ก็เลยดันออกไปให้พ้น แล้วก็ขี่จักรยานมา ตอนนั้นได้ยินผู้ชายคุยกับผู้หญิงว่า
    ถ้ามีคนตาย แล้วเค้าจะได้เงินรางวัล คิดเป็นหัวๆ ไป เหมือนคราวที่แล้วตรงทางโค้ง เข็มๆ หมุดๆ อะไรนี่แหละ ก็มีคนตายหมู่มาทีแล้ว แล้วเราก็ได้เงินกัน
    หลังจากนั้นข้าพเจ้าก็ขี่จักรยานมาเรื่อยๆ เข้ามาในตลาดเหมือนตลาดสดของชาวบ้าน ยามเช้า
    ลักษณะจะมีการนำของมาวางขาย ใส่กระจาดบ้าง ตะกร้าบ้าง กระบุงบ้าง ของที่ขายวางเรียงกันไป ๓ แถว
    แล้วมีทางให้คนเดินสองฝั่ง..ฝันจบแค่นั้น ตื่น หกโมงครึ่งกว่า ๆ สว่างคาตาเลย แถมวันโกนวันพระอีกต่างหาก....ดาว*

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 ตุลาคม 2012
  16. fahmui

น่ากลัวจังเลยค่ะพี่ดาว.... หวังว่ากระเป๋าใบนั้นคงจะไม่ใช่ของฟ้ามุ่ยนะคะ

:'( :'( :'( ..... มาขอส่วนบุญแบบน่ากลัวมาก ชายหญิง .... แต่ท่านประธานบอกว่า เขาขู่เรา เพราะว่ากลัวเราจะไม่ทำบุญไปให้เขาค่ะ

ใจไม่ค่อยดีเลย คืนนี้ต้องสวดมนต์ยาวสักหน่อยแล้วค่ะ :cool:

วันอาทิตย์ไปตักบาตรทำวัตรเช้ามาค่ะ ตกกลางคืนก็ฝันถึงเลย แต่ในฝันฟ้ามุ่ยขึ้นรถแดงไปนะคะ พี่ดาวกลับปั่นจักรยานซะงั้น อิอิ

ปล. ใช่ชายหญิงที่พี่ดาวได้ยินเสียงหรือเปล่าหนอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2012
  17. สาวอุทัย

ถ้าถามพี่...พี่ว่าเป็นน้องฟ้า..
    น้องรู้อาการของใจที่คุยกับพี่เรื่องนี้ว่าเป็นอย่างไร..รู้สึกอย่างไรบ้าง
    พี่ก็ไม่แตกต่างกัน..อาจจะมากกว่าด้วยซ้ำ..อย่าไปเลยนะ...พี่ดาว*

18. fahmui

สาธุ... พี่ดาวทักมาขนาดนี้แล้ว คงจะไม่กล้าไปแล้วล่ะค่ะ ...:cool:

คงต้องพับโครงการไปก่อน ... นี่เขามาขอส่วนบุญจริงๆ หรือตั้งใจมาทำร้ายกันแน่คะเนี่ย

รู้สึกใจคอไม่ค่อยดีเลยค่ะ ... แต่พรุ่งนี้ก็ทำงาน แถวที่อยู่ ก็ไม่ค่อยมีพระมาเดินบิณฑบาตรค่ะ ... คงจะต้องเป็นสาร์ อาทิตย์นี้จึงจะได้ไปทำบุญจ้า

ง่ะ... รู้สึกไม่ดีจริงๆนะคะ :'( :'( :'( ... เขาเป็นใครกันหนอ ทำไมทำแบบนี้

19. สาวอุทัย

เมื่อตะกี๊..ขู่ ตอนนี้ปลอบใจ..อิอิ
    น้องฟ้าทำบุญให้ชายหญิงสองคนนั่นนะจ๊ะ..แล้วขออโหสิกรรมต่อกันซะ..
    มันก็ดีน๊า..ที่เราได้เห็นตัวตนเจ้าหนี้(กรรม)ของเรา..เราจะได้ชดใช้ให้ตรงตัวกันไปเลย..
    จะได้หมดเวรหมดกรรมกันไปอีกหนึ่งราย..บางคนไม่รู้จักเจ้าหนี้(กรรม) เลยน๊า..
    รักนะจ๊ะ...พี่ดาว*

20. fahmui

ไอ๊ย๋าาาาาาาาาาา.... พี่ดาวนี่รู้ใจมากค่ะ ฟ้ามุ่ยกะจะถามตั้งแต่แรกแล้ว ว่าที่เห็นเป็นเจ้ากรรมนายเวรหรือเปล่า :cool:

แค่สวดมนต์ แผ่ไปยังไม่พอใช่ไหมคะ ต้องทำสังฆทานด้วยสินะคะ... ตั้งแต่สวดมนต์ ทำบุญ นั่งสมาธิมา ยังไม่เคยฝันขนาดนี้มาก่อนค่ะ นี่เป็นครั้งแรก ทำตัวไม่ถูกค่ะ กลัวด้วย

ฟ้ามุ่ยไปทำอะไรเขาไว้นะ มาเป็นคู่เลยเชียว :'( :'(

ปล. ขอบพระคุณพี่ดาวมากๆค่ะ ที่กรุณามาบอกและมาเตือนค่ะ ...