ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. เดินตามพระ

เดินตามพระ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครับคุณอา Modpong.ขอบคุณสำหรับเนื้อหาสาระดีๆด้วยครับ..

2. split

split เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอบคุณ คุณลุงมากครับที่มีเรื่องราวความรู้ต่างๆมามอบให้ รวมทั้งการวิเคราะห์เรื่องราวต่างๆ โดยหาเหตุและผล มาถ่ายทอดให้อ่านผมว่าสาระดีๆอย่างนี้หาอ่านได้ยากครับ

3. ฮักแพง

ฮักแพง เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2013
    สวัสดีครับ พี่ modpong และพี่น้อง ทุกท่าน
    ได้อ่านบทความของพี่ modpong แล้ว พี่ถ่ายทอดจากความรู้สึก และสิ่งสำคัญที่สุดประสบการณ์การถ่ายทอด ผมชอบครับ ผมเป็นคนอีสาน แต่ก่อนทุ่งนาปทุมธานี ต้องมีเรือ บ้านยกสูงเพื่อน้ำท่วม ปทุมต้องมีเรือน 2-3 ลำในการทำมาหากินเพราะเป็นต้นน้ำ ท้องทุ่งต้องมีเรือ ปัจจุบันต่างมากน้ำท่วม ผมขอความรู้เรื่องพระบ้านกร่าง ด้วยนะครับ ในอดีตพระขุนแผนไข่ผ่า พระวัดบ้านกร่าง กริ่งคลองตะเคียน หลวงพ่อโตบางกระทิง พระคงลำพูน
    ผม ฮักแพง ครับพี่

4. ฮักแพง

รบกวนถ่ายทอดพระเครื่องยุคเก่า ขุนแผนไข่ผ่า บ้านกร่าง กริ่งคลองตะเคียน หลวงพ่อโตบางกระทิง พระคงลำพูน ด้วยครับเพื่อเป็นความรู้แด่คนรุ่นหลัง
    ขอบพระคุณครับ
    ฮักแพง

5. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.........................................
    ..สวัสดีครับคุณฮักแพง...ขุนแผนวัดพระรูป(ไข่ผ่า)..ขุนแผนวัดบ้านกร่าง...ผมเคยเล่าไปแล้ว..ลองไปค้นดู..ช่วงเมื่อปลายปีที่แล้ว..หรือ..ต้นปีนี้..ก็เพิ่งเล่ารายละเอียดไปอีก..
    อยู่ช่วงไหน..ผมจำไม่ได้..หลายครั้ง..แต่ผมเล่า
    เป็นเรื่องรายละเอียด..เรื่องเนื้อ..ผิว..ไม่ได้เล่าประวัติครับ..เพราะคุณหาอ่านใน เว็บทั่วไปได้..
    ..ส่วนพวก..หลวงพ่อโต..พระคง..กริ่งคลองตะเคียน..นี่ไม่ได้เล่า..และ..ก็คงไม่เล่า..เพราะผม..ก็ไม่ได้ทราบ..รายละเอียดอื่นใด..นอกเหนือ
    จากตามเว็บ...ครับ..ขอโทษด้วย..
    ..ส่วนใหญ่..ที่ผมจะมาให้รายละเอียดพระใด..
    นั่นต้องแสดงว่า..ไม่เหมือน..หรือ..หารายละเอียดยาก..ตามเว็บ...เพราะผมจะไม่เขียนหรือ..เล่าเรื่องแบบที่เขาเล่าๆกัน..หลายเรื่องผม
    ก็ไม่ทราบ..ก็ตอบไม่ได้..หลายเรื่องก็รู้แบบทั่วไป..ผมก็ไม่ตอบ..ไปหาอ่านในเว็บทั่วไปได้..ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2014
  6. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    ขอบพระคุณ คุณอา..มากๆครับที่นำความรู้ สาระ บทความดีๆมาแบ่งปันให้อ่านกันทุกๆวันครับ

7. modpong

.......................
    ..เพิ่งนึกออกล่าสุดเรื่อง..ผิวและเนื้อวัดบ้านกร่าง..นี่..เล่าอยู่ในตอนกรุถ้ำเสือ..รึไงเนี่ย..ผมแก่แล้ว..จำไม่ค่อยได้....

8. ฮักแพง

ขอบพระคุณครับ พี่ modpong อ่านไปเพลินไป ผมต้องย้อนกลับไปอ่านใหม่ครับ
    ฮักแพง

9. modpong

...................
    ......ข้อสังเกตุ.....................
    ........................
    ....เคยสังเกตประวัติกรุงศรีอยุธยาตอนปลายกันมั้ย....
    ...ทำไม...วัดเดียว..ที่ไม่เคยถูกพม่า..หรือ..พี่ไทยพี่จีนพี่แขกในคราบโจรหลังกรุงแตก..มาแผ้วพาน..ทำลาย..หรือ..ถูกปล้นขโมย..อยู่ในสภาพเหมือนเดิม..
    ..ทั้งสองครั้ง..คือ..ถูกล้อมครั้งแรก..โดยพระเจ้าอลองพญา...และ..การสิ้นสภาพ..ในการล้อมครั้งที่๒
    .......นั่นคือ..วัดหน้าพระเมรุ..ในเขตเกาะเมือง..อยุธยา....
    ..บางคนอาจคิดว่า..แค่ ๒ ครั้ง..นี่เขาเรียกว่า..บังเอิญ..รึเปล่า...
    ...แต่ไม่ใช่ครับ..คนละกรณี..ครั้งแรก..รอดมาได้..นั่นก็บังเอิญแล้ว..
    ..แถม..เป็นสถานที่ๆทำให้เรารอดพ้นการเสียกรุง..โดยพระเจ้าอลองพญา..
    ..เพราะ..ต้องมาบาดเจ็บสาหัส..ที่ในเขตวัด..และส่งผลถึงชีวิตระหว่าง
    เดินทาง..ตายก่อนเข้าเขตพม่าอีก..โดยที่พม่า..ก็ไม่ได้ทำลาย..หรือ..ทำร้าย
    วัดด้วยความแค้น..แต่อย่างใด..อย่างี้ก็ตรงเรียกว่า.."บังเอิญ" แล้ว...
    ........แถมครั้งสุดท้ายที่เราต้องเสียกรุงนี่..พม่าน่าจะแค้นจัด..ที่เป็นสาเหตุให้
    กษัตริย์มันเสียชีพ...ก็รอดอีก..ทั้งๆที่ทองที่ปิดบานประตู..หน้าต่าง..ยิ่งหลวงพ่อ
    ทรงเครื่องนะ..ยิ่งเยอะเข้าไปใหญ่...ก็ไม่โดน..ขณะที่วัดอืื่นเล็กกว่า..ทองน้อยกว่า
    ยังโดน..เผาลอกทอง..ทำลายวัดด้วย...ราบเรียบไปหมด..เหลือวัดเดียวอีก...
    ......พม่าทำลายจนหนำใจ..วัดกลายเป็นวัดร้างกันหมด..ไม่เว้นที่วัดหน้าพระเมรุ..
    ด้วย...คราวนี้..ทั้งไทย..จีน..แขก..สวมวิญญาณโจร..ปล้น..ขโมย..เผา..ลอกทอง
    กันต่อ..จากพม่า...เป็นหลายปี..แต่วัดหน้าพระเมรุ..ก็เฉย..ไม่เป็นไร..ทั้งๆที่..พระสงฆ์เฝ้า..ก็ไม่มี....
    ..........อย่างนี้..ละครับ..ถือว่า..ผิดปกติ....แล้วอะไรทำให้เป็นเช่นนั้น....
    ...ผมจะลองมาวิเคราะห์..ต่อ..เล่นๆ..........ในโอกาศหน้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2014
  10. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดครับคุณลุง ช่วงนี้ผมติดตามอ่าน 2-3 วันเข้ามาทีนึงครับ
    พอดีเจอประเด็นน่าสนใจขอสอบถามครับ
    ไม่ทราบว่าปัจจุบันนี้......ตะกรุดมหารูด พอจะหาได้จากครูบาอาจารย์ท่านใดบ้างครับ (ที่ยังดำรงค์ขันธ์อยู่) ที่คุณลุงเชื่อว่าทำตามตำรับตำราดั่งเดิมมาแต่โบราณกาลและพุทธคุณครบเครื่องครับ

11. modpong

.....................................................
    ...อันนี้..ก็จนด้วยเกล้า..หลานเอ๊ย...
    ..เพราะลุง..ก็เลิกเล่นพระมาหลายปี..ไม่ได้ติดตามเลย..ก็คงต้องไปเริ่มที่..อาจารย์องค์ไหน
    ที่เก่งด้านทำตะกรุดก่อน..เอาที่เป็นอาจารย์ตะกรุดจริงๆนะ..เช็คให้มั่นใจ..หรือไม่..ก็search..ตะกรุดมหารูดในเว็ปเอา..แล้วก็ดูเอา
    ..อาจารย์องค์ไหนยังไม่เสียมั่ง..แล้วก็หาข้อมูลความขลัง..อย่าไปเอาที่เว็ป..รู้ชื่อวัดก็ลองไปหาเลย..แล้วถามชาวบ้านละแวกใกล้วัดเอา..อย่าไปถามในวัด....

12. bearkery

ขอบคุณครับคุณลุงสำหรับแนวทางในเบื้องต้น:cool:
    ถ้าพี่ๆ ท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติมก็ช่วยชี้แนะผมได้นะครับ

13. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณครับพี่ ได้ความรู้เพิ่มอีกครับ

14. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

รอเรื่องต่อไปครับคุณอา ขอบพระคุณในความมานะพากเพียรในการพิมพ์ และให้ความรู้ครับ

15. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***สวัสดีครับ ศิษย์พี่ ...สวนพลู... กำธร... และ ทุกๆท่าน
    ตามอ่านอย่างเดียวครับ
    ร่ำรวย รุ่งเรือง ปลอดภัย รวย รวย รวย ทุกๆคนนะครับ***

16. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับอา ในความรู้ที่นำมาถ่ายทอด

รอติดตามซีรีส์วัดหน้าพระเมรุต่อครับผม

17. thongchat

thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    ว่างเว้นไม่ได้เข้ามาอ่านเสียพักใหญ่ เลยต้องอ่านเสียหลายตอน แต่ก็เต็มอิ่มดีครับและต้องค่อยๆ ย่อยข้อมูลที่พี่ modpong นำเสนอมา

ขอขอบคุณสำหรับความวิริยะอุตสาหะ และเมตตาที่พี่ modpong มีให้กับสมาชิกในครอบครัวนี้ทุกคนรวมทั้งผมด้วย จะติดตามเรื่องใหม่ต่อไปครับ

18. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับ...คุณอามาขอรออ่านบทวิเคราะห์วัดหน้าพระเมรุด้วยครับ

19. modpong

........................
    ....หวัดดีทุกคน..ในครอบครัวผม...คราวนี้..ผมมากับ..บทวิเคราะห์ใหม่..
    ....ที่ไม่ยาวยืดยาด..แบบ..พระธาตุ...และไม่ออกไปนอกประเทศ...
    .......อยู่แค่..อยุธยา..นี่หละครับ..ตามที่บอกไปล่วงหน้า.....
    ...................................
    ...............................................
    ...ความไม่ธรรมดา..ของวัดหน้าพระเมรุ...
    ................................................
    ..................................
    ......วัดหน้าพระเมรุ..นี้..ผมเคยเล่า..รายละเอียดความสำคัญ..บางส่วน..ใน..กระทู้นี้..
    ช่วงกลางๆ..ไปแล้ว..พอสมควร..เนื้อหาสำคัญในตอนนั้น..ที่ผมวิเคราะห์...คือ....
    ...รูปแบบ..และ..สัดส่วนของ..พระพุทธรูปทรงเครื่องในซุ้ม..จำนวนมาก..ของวัดไชย
    วัฒนารามนั้น..เอารูปแบบ..มาจาก..พระประธานของ..วัดหน้าพระเมรุนี่เอง...เพราะไม่ว่า
    สัดส่วนเค้าหน้า..รวมถึงรายละเอียดอย่างอื่น..ผิดยุค..ผิดสมัยของ..พระเจ้าปราสาททอง..
    คือ..พระในยุคก่อนพระเจ้าปราสาททอง..และ..หลัง..พระเจ้าปราสาททอง..ไม่ได้มีเค้าหน้า
    แบบนี้..คือ..คงเป็นความประทับใจของท่าน..ที่ได้เห็น..แล้วเอามาเป็นรูปแบบของตัว....
    ...รายละเอียดอื่น..ที่เกี่ยวข้อง..ทำไม..ถึงมีพระเจ้าปราสาททองมาเกี่ยว..ทำไมมีวัดไชยวัฒนา
    ราม..มาเกี่ยว..ถ้าใครสงสัย..กลับลองไปย้อนหาดูได้......
    .......................ความจริง..ประวัติทั่วๆไป..ก็หาอ่านในเว็บได้ไม่ยาก..เพียงแต่..บางที..อันนั้น..
    ตกหล่น..เรื่องนี้...อันนี้..ตกหล่นเรื่องนั้น..เช่นกันครับ...อยากทราบก็ไปเปิดหา..ในเน็ตเอา..
    ...ผมจะมาเล่าในส่วนที่..สำคัญ..และเกี่ยวข้อง..และ..ความที่ไม่เป็นธรรมดา...เท่านั้น..
    ..........................................................................
    ...........................วัดหน้าพระเมรุ...................เดิมชื่อ..วัดพระเมรุราชิการาม..ด้านเหนือ..วัด
    ติดกับ..แม่น้ำลพบุรี..ที่ล้อมรอบเกาะเมืองอยุธยา..ก็แน่นอนครับ..วัดนี้อยู่ในเกาะเมือง..
    อยู่ด้านทิศเหนือ..ของพระราชวัง..เรียกว่า..เขตวัด..กับ..กำแพงพระราชวัง..อยู่ไม่ห่างกัน
    เท่าไหร่.....................
    ......วัดนี้..ตามข้อมูลเดิม..ว่าผู้ดำเนินการก่อสร้าง..คือ.."องค์อินทร"...ชื่อมีคำว่า.."องค์-"
    นำหน้า..นั่นแสดงถึง..เป็นเชื้อพระวงค์..เป็นเจ้า..แต่..ไม่ใช่..ระดับ.."เจ้าฟ้า"...คาดว่า..
    น่าจะเป็น..ระดับ..พระองค์เจ้า........แต่จะเป็นเช่นนั้นจริงๆรึเปล่า..ต้องดูต่อไป...
    ....แต่ที่น่าขำมาก...คือ..บางเว็บ..หรือ..นักเขียนบางท่าน..ดันว่ากันไปเอง..แบบขาดหลัก
    การณ์วิเคราะห์..ที่รอบคอบ..และ..ไม่ใช่หลักการ..ความสมเหตุ..สมผล..เข้ามาประกอบ
    ..และ..ผมเข้าใจว่า..ไม่ได้ดูเรื่องอื่น..มาประกอบเรื่องเลย..แล้วมาเขียนไปว่า...
    .............................................................
    ........ท่านองค์อินทร..เป็นผู้สร้าง(ความหมาย..เหมือนกับเป็นเจ้าของ..)...เนื่องจาก...
    ท่าน..มีชื่อว่าอินทร..ก็คือ..พระอินทร์..ดังนั้น..ท่านจึงให้สร้างพระประธาน..ในโบสถ์..
    เป็น..พระทรงเครื่อง..ทรงเครื่องอย่างกษัตริย์..หรือ..เทวดา...ก็..รวมหมายถึง..พระอินทร์
    ..คือ..เป็นตัวแทน..ของ..ท่านไปเลย.................
    ..........................................................
    ...............ไม่ใช่เว็บเดียว..ที่ออกทำนองนี้..หลายเว็บ..ก็อาจเพราะลอกกันมา.....
    ...อันนี้..บอกตรงๆ..ผมรับไม่ได้....ขาดหลักการวิเคราะห์ที่ถูกต้อง..และ..เนื่องจาก
    มันอยู่ใน..เน็ต..มันก็จะแพร่..ไปหาคนทั่วไปได้ง่าย...
    ............ตอนหน้า..ผมจะมาว่าเรื่องนี้ก่อน................

........ watnaphrameru1024.jpg

(..ขอบคุณ ภาพจาก..dhammathai.org..)

..................ต่อตอนหน้า...........................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2014
  20. bearkery

รอตามอ่านตอนต่อไปครับคุณลุง