ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณลุงและผู้ร่วมศึกษาทุกๆท่านค่ะ ดีใจที่วันนี้คุณลุงมีเรื่องเล่าจากสภากาแฟมาให้ได้ศึกษาค่ะ เป็นกำลังใจในบทความของคุณลุงเช่นเดิมนะคะ ขอบคุณค่ะ

2. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    ชอบครับ... คุณอา มาขอติดตามตอนต่อไปครับ

3. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...หวัดดี..หลานลิน..และ..เฉียวฟง..
    ..และ..ยินดีตต้อนรับ..กับ..ขอบคุณในคำชม...คุณPunthai
    ...ก็มาต่อ..ตอนจบ..ของวงกาแฟ.....
    ..........................................
    ...................................................................................................
    .....นอกจากนี้...ที่นี่..คือ..สำนักมาตรฐานอย่างไม่เป็นทางการ(ความคิดผม)...เพราะ..เนื่องจาก
    เป็นที่รวมของปรมาจารย์...ดังนั้น..ไม่ว่าพวกลูกศิษย์...และ..บรรดาแผงพระ..ในนั้น..เวลา
    จะรับซื้อ..ของมาปล่อย..ถ้าตัวเองฟันธง..ไม่ได้..ไม่แน่ใจ..ก็มานี่เลย...เป็นข้อยุติ..ว่าแท้
    ไม่แท้..ราคามึงไปว่ากันเอง...
    ......พระกรุ..หรือ..พระหลวงพ่อ...ที่มาจากต่างจังหวัด..เปิดตัวกัน..ให้วงการทราบ..ก็ไม่พ้น
    ที่นี่...ตั้งแต่อยุธยา..ราชบุรี..ลุ่มแม่กลอง..มหาชัย..นครชัยศรี..ยันเพชรบุรี..ประจวบ..โดยเฉพาะ
    ..หลวงพ่อ..ที่สามารถเจาะลึกได้พิเศษ..(ความจริงนะ..ทั่วประเทศนั่นแหละ)..ก็คนนี้เลย
    .................................อาจารย์เภา ศกุนตะสุต.............................
    .....ท่านผู้นี้..มีคุณุปการ..กับวงการพระ..ยุคเริ่มต้น..มากหลาย....ในวงกาแฟ..ใครสนใจเรื่อง
    หลวงพ่อเก่งๆอะไร(เก่งจริงๆนะครับ)..ก็ต้องถามท่าน..ท่านจะเล่าได้ละเอียด..(จนตอนหลัง
    ..หลังจากเริ่มมี..นิตยสารรายเดือนพระเครื่องเกิดขึ้น..ก็ต้องนิมนต์แก..ไปเขียนเรื่องให้)..ท่าน
    ชอบเรื่องพระ..มาตั้งแต่เด็ก..ความที่เป็นหลานหลวงพ่อคง..เลยมีส่วนด้วย...ขึ้นเหนือล่องใต้
    ออก-ตก..ไปมาหมด..ไปสืบค้นหา..หลวงพ่อเก่งๆมาตั้งแต่หนุ่มๆ...คงชอบจดบันทึกด้วย..
    ...เลยมีเรื่องเล่ามากมาย...และมีของขลังหลวงพ่อต่างๆ..โดยเฉพาะเหรียญเต็มไปหมด...
    .........จึงกลายเป็นผู้เชี่ยวชาญเต็มตัว..คนจะชอบมารุมล้อม..เวลาท่านเล่าเรื่องหลวงพ่อต่างๆ
    .............แต่ถ้า..สุพรรณ..สิงห์บุรี...ชัยนาท...นี่...ทั้งหลวงพ่อ..และ..พระกรุ..ก็ต้องท่านนี้.....
    ..............................อาจารย์มนัส โอภากุล............................
    ....นอกจากเรื่องพระ...ก็ยังเป็นนักโบราณคดีท้องถิ่นด้วย......ชอบพระแต่รุ่นหนุ่ม..และชอบ
    ประวัติศาสตร์...เป็นนักอนุรักษ์อีกต่างหาก...กรมศิลป์กองโบราณคดี...ต้องขอบคุณท่าน
    ที่ให้ความช่วยเหลือ..มาตลอด...
    .........พระกรุ..พระหลวงพ่อ..ในแถบนั้น..ในวงกาแฟ..ต้องให้คนนี้ดู...รู้ประวัติละเอียดยิบ
    เช่นกัน....ยิ่งพระกรุใหม่ๆ..ถ้าแตกออกมา...ต้องถามคนนี้ก่อน..และดูจากท่าน...ถึงจะยอม
    รับได้...เพราะตอนนั้น..มี..พวกมั่ว..ทำออกมาก็มี....ท่านเขียนหนังสือเกี่ยวกับพระ..ไว้เยอะ
    ครับ..เชื่อถือได้แน่นอน...และไม่ได้เห็นพระ..เป็นการค้า..เช่นเดียวกับ..อาจารย์เภา...
    .................แต่ถ้าเขต..ลพบุรี..และละแวกใกล้เคียง..ก็ต้องคนนี้..ถึงแม้..แกจะไม่ถึงขั้น..
    ปรมาจารย์..ด้วยวัยวุฒิ..และ..คุณวุติ..แต่เก่ง..และเข้านั่ง..อยู่ในวงได้...เพราะ..ในพื้นที่..
    รับผิดชอบตอนนั้น..ไม่มีใคร..รู้..และ..เก่งกว่าแก..โดยเฉพาะ..พระกรุ...แถบลพบุรี...
    ก็คล้ายๆ..ที่สุพรรณคือ...นอกจากกรุเดิมๆมากมาย...ยังมีกรุใหม่ๆทยอยแตกกันมาเรื่อยๆ..
    .....ก็คล้ายๆอาจารย์มนัส..ถ้ากรุแตกกัน..ใหม่ๆ..ชัวร์ไม่ชัวร์...ของจริงเป็นยังไง..ต้องดูที่นี่
    .................................จ.ส.อ. เอนก เจกะโพธิ์.......................................
    ...แกเป็นคน..ลพบุรี..และเป็นทหารลพบุรี...ชอบพระมาตั้งแต่เด็กเช่นกัน..สืบเสาะ..ค้นหา
    มาหมด..ฟันธงได้....ความเก่งของแก..พระกรุที่อื่นต่างๆแกก็ดูขาด...จนเป็นแม่ทัพคนสำคัญ
    ..เมื่อ..แล่ม จันทน์พิสาโล...ออกหนังสือ..ลานโพธิ์....ความหมาย..ลานโพธิ์..ก็คือ..สนามพระ
    วัดมหาธาตุ...นี่แหละครับ...เพราะทั้งสนามตั้งอยู่ใต้ต้นโพธิ์ใหญ่ยักษ์...ลานใต้ต้นโพธิ์....
    ......ก็ต้องให้แกเป็นตัวหลัก...โดยเฉพาะ..พระกรุ..และ..หลวงพ่อต่างๆ......
    ......................ผมว่า..วงกาแฟที่นี่..เป็นที่..ผ่อนคลาย..พบปะพูดคุยกัน..ของเหล่าปรมาจารย์
    ทั้งหลาย...เท่าที่ผมได้แอบฟัง...ก็ไม่เห็นมีเรื่องเงินๆทองๆอะไร..น้องๆก็มาฟังพี่คุย...
    ..เรื่องแลกเปลี่ยนความรู้นั่น..ของธรรมดาเหมือนทุกที่..ไม่มีใครเก่งไปทุกอย่าง...
    ......ก็คงพอแล้วมั้ง...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2013
  4. surus

surus เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ไม่ได้แวะมาหลายวัน ตามมาอ่านครับ

5. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านสนุกน่าติดตามเหมือนเดิมครับ

ย้ำอีกรอบว่าเสียดายที่ใกล้จะถึงตอนจบแล้ว

6. Onigiri

Onigiri เป็นที่รู้จักกันดี

ปรมาจารย์ รุ่นเก่าๆดูน่านับถือความเก่งท่านนะครับคุณน้า แต่สมัยนี้พวก"เซียน"ดูจะเป็นการค้ากันเกือบหมด เห็นเรื่องคดีโกงกันต่างๆอีก เอือมระอาครับ

7. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

สวัสดีครับ คุณลุง
    ยิ่งอ่านยิ่งสนุก คุณลุงเขียนเรืื่องลักษณะแบบนี้อีกหลายๆ ตอนหน่อยได้หรือเปล่าครับ แบบนี้หาอ่านยากครับ

8. modpong

....................................................
    ...........
    ...นี่มาอีหรอบ..เดียว..กับ..Mastertestเลย...
    ......ไม่ไหวหรอก..เบื่อ..และ..จำอะไรไม่ค่อยได้แล้ว...
    ....แต่รู้สึกว่าตอนนั้น..อั้ง เมืองชล...เขาก็พลุบเข้าพลุบออก..อยู่แถวนี้เหมือนกันนี่....

9. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งจะติดตามอ่านได้หลายสิบหน้าแล้วค่อยๆ อ่าน แต่ที่สงสัยอยากถามครับคุณmodpong แล้วตกลงหลวงพ่อฤาษีฯทำนายถูกไหมว่า คุณmodpong สอบติดเอนทราซ์นะครับ ขออภัยด้วยถ้าตอบในหน้าไหนไปแล้วครับ...

10. MasterTest

MasterTest เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ติดสิครับ จำจากกระทู้ได้ว่าหลวงพ่อฤาษีเป็นองค์เดียวที่บอกว่าติดแล้วก็ติดจริงๆครับ :cool:

สวัสดีครับคุณครู

ยอดคนอ่านกระทู้มันจะเยอะกว่าตัวเลขที่แสดงในกระทู้ครับ สมมุติว่ามีคนเปิดหน้ากระทู้นี้ค้างไว้ แล้วไปเปิดหน้ากระทู้อื่นด้วย ตัวเก็บสถิติมันจะคิดว่าเราไม่ได้อยู่ที่กระทู้นี้แล้ว มันก็จะเอาข้อมูลไปแสดงอยู่ที่หน้าล่าสุดที่เราเปิดแทน แต่ที่จริงแล้วเรากำลังอ่านหน้านี้อยู่ครับ

บางครั้งเราติดตามกระทู้นี้อยู่ เราเห็นว่ามีรายชื่อเราขึ้นอยู่ข้างล่างว่าเรากำลังติดตามอ่านกระทู้นี้อยู่ แต่พอเพื่อนเราอีกคนเข้ามากระทู้นี้หลังจากเรานิดเดียวกลับมองไม่เห็นว่าเรากำลังติดตามกระทู้นี้อยู่ครับ

กระทู้ที่ดูเหมือนว่ามีคนอ่านน้อยแต่ที่จริงมีคนอ่านเยอะมาก มักจะเป็นกระทู้ที่ดี มีความสำคัญ หรือเป็นกระทู้ที่ต้องใช้เวลาในการอ่านเยอะหน่อย คนอ่านจึงต้องเปิดค้างไว้แล้วค่อยๆละเลียดอ่าน เจ้าตัวเก็บสถิติมันก็เลยเก็บข้อมูลไม่ได้ว่าตอนนี้มีคนอ่านจริงๆอยู่เท่าไหร่ครับ แถมบางครั้งอ่านนานเกินไปมันก็คิดว่าเราออกจากหน้านี้ไปแล้วได้เหมือนกันครับคุณครู

ยังติดตามอยู่ครับ

ขอบคุณครับคุณครู :)

11. modpong

สวัสดีและยินดีต้อนรัยครับ...ถูกซิครับ...ถ้าไม่ถูก..ผมคงไม่กล้าเอาลงหรอก..เว็ปนี้..ลูกศิษย์ท่านเพียบ..
    ...นั่นเป็นเหตุการณ์ที่ซอยสายลม..เมื่อต้นปี ๒๕๑๕ ครับ

12. modpong

...ขอบคุณมากที่..หาข้อมูลมาให้...

13. modpong

.....เอ้ากลับมาเข้าเรื่องเดิมต่อ...
    ................................................
    ...............................................................................................
    ....การละเอียดรอบคอบ..ก็มีทั้ง....ไม่ละเลย..จุดเล็กๆน้อยๆ..
    อย่าง...สี..วัสดุ...พิมพ์...กลิ่น...ผิว..น้ำหนัก...
    ..คือ..ถ้าไม่คุ้น..ผมจะตัดใจ..ไม่เอา...เพราะ..
    .........ตั้งแต่เป็นเด็กมัธยมปลาย...ก็เริ่ม..จากเล็กๆ..ก็คือ..
    เช่าเหรียญ...ตามรูปแบบวัยรุ่น..กิเลสนำหน้า...ใจมันอยากได้..
    ..สิ่งละอันพันละน้อย..ที่ตัวเอง..รู้..ก็มองข้าม...
    .....แล้วก็โดน...โตขึ้นมา..ระดับอุดมศึกษา..ดีขึ้นมาหน่อย...
    ละเอียดขึ้น..ก็ยังไม่วาย..โดนบ้าง..แต่น้อย.........
    .....พอทำงานแล้ว..ไม่โดน..เพราะรู้จักยับยั้ง...ชั่งใจ...และ..ถ้า
    จุดไหน..ไม่เข้า..ก็ไม่เอา........เพราะ..มันเริ่มเรียนรู้...เป็นหลายสิ่งที่ได้จาก
    การเล่นพระ..ที่จะกล่าวต่อไปภายหน้า......
    .........อย่าง...พระหักซ่อม..นี่สำคัญ...เพราะถ้า..พระไม่แพงมาก..ปล่อย
    ระดับ..หลักพัน..หรือ..หมื่นต้นๆ...เป็นธรรมเนียม..ที่ต้องพิจารณาเอาเอง
    ..จะขอเอาไป..เอ็กซเรย์..เขาไม่ทำกัน...เวลา..เขาเอาพระมาปล่อย...
    ถ้าพระซ่อมมา..แนบเนียน...ผมบอกได้เเลยว่า..ไม่มีไอ้บ้าที่ไหน..
    มาบอกว่า..พระหักซ่อม...ที่บอกกันว่า..บางคนเขาซื่อตรง..บอกว่านี่..
    พระหักซ่อมนะ....ไอ้นั่นเพราะ..มันซ่อมมาไม่เนียนพอ....ก็ราคามัน
    หายไปกี่เท่าตัว....ใครจะทำ....หรือไม่ก็..มันประเมินได้ว่า..ไอ้คนที่มันเช่า
    ..เก่ง...แต่ถ้าไม่เอ่ยมาก่อน..ว่า..ซ่อมมารึเปล่า...หรือ..มันร้อนเงินมาก..
    ....มันถึงจะบอก...
    ......เรื่องนี้..ผมก็เขียนไปแล้ว..เรื่องเทคนิค..ดูพระหักซ่อม..........
    .........นั่นแหละครับ...ถึงว่า..เราดูแล้วว่า..พระแท้...แต่ถ้าไม่ละเอียด...
    ...เราอาจน้ำตาตกได้....แล้วถ้าคุณมารู้ภายหลัง...แล้วคุณไม่อยากได้..
    เอาไปออกตัว....คุณจะบอกเขาตั้งแต่ต้นมั้ย..ว่าพระหักซ่อม...เพราะ
    ราคาคุณ..ปล่อย...มันจะเหลือ..ไม่เกิน ๑ใน ๓ ของราคาที่คุณเช่ามา...
    ......มันก็ติดมา..กับรูปแบบการทำงานผมด้วย..แต่ไม่ทั้งหมด...เพียงแต่
    ถ้างานนั้น..เป็นงานสำคัญ..หรือ..ไม่สำคัญในสายตาคนอื่น..แต่มันน่า
    สนใจ..ในสายตาผม....ทั้งลูกพี่..และ..ลูกน้องบางทีก็บ่น...แก้แล้ว...
    แก้อีก...ถ้าไม่ถูก..ผมไม่ยอม...จนเป็นที่ชังน้ำหน้าของ..หลายคน...
    ........สิ่งที่ได้มาอีกอย่าง...มันจะสืบเนื่อง..ต่อจาก..การค้นลึก...ความ
    ละเอียดรอบคอบ...ถ้าขาดสิ่งนี้..ก็ไม่ใช่ตัวผม.....
    มันคือ................
    ......................การช่างสังเกต......................
    ....ก็เพราะ..ผมพบเห็นอะไรแปลกๆ..เยอะแยะ...แล้วผมก็ไม่
    ทิ้ง..แต่..ต้องค้นคว้า..หาที่มา......

...........................ต่อตอนหน้าครับ..............................

14. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    สุดยอดเรื่องราวมันส์มากครับพี่มดพงษ์
    มารอตอนต่อไป

15. modpong

...หวัดดี..เขมทัต..surus..onigiri..และ โมทนา....
    ...................................................
    ...............................................................................
    ......ในสมัย..ยังไม่มีนิตยสารพระเครื่องรายเดือน..หรือ..แม้จะมีแล้ว
    ในปีแรกๆ....มันก็ไม่มีการบอกไอ้สิ่งแปลกๆที่พบ...ยกเว้นแต่..คุณ
    ต้องไปหาผู้รู้...และ..ถ้าแคแบบทั่วไป..เขาก็ตอบคุณได้ไม่หมด...
    ...ต้องไปหา..เซียนจริงๆ..หรือ..ผู้คร่ำหวอด(อย่างลุง..ขาซี้ผม)...
    ซึ่ง..มีน้อยมาก..เซียนจริงๆ(..อย่างยุคโน้น..ก็..หมายถึง..กลุ่มนี้..
    เสถียร เสถียรสุต ลิ ทองถนอม เซีย ปุษยะบุตร อาจารย์เภา
    ศกุนตะสุต...เป็นต้น...)..ก็เข้าหายาก..และก็คิวแทบไม่ว่าง......
    ............ผมเอง..ก็ไม่ใช่..คนประเภทง่ายเข้าไว้....หรืออีกอย่าง
    คือ..พวกไม่ทำการบ้าน..เอะอะ..ถาม...เอะอะถาม.....
    ....ผมต้องช่วยตัวเอง...จนเต็มที่ซะก่อน..ถึงจะไปถามต่อ.....
    ..อย่างน้อย..มันจะสร้างความรู้สีกดี..กับผู้รู้..แสดงว่าเราสนใจจริง
    ..มีความพยายาม...ผู้รู้ก็จะมีความยากที่จะตอบให้........
    ........ยกมาข้อนึง..ที่เดี๋ยวนี้..ใครๆก็รู้..เพราะมีลงในหนังสือ..ในเว็บ
    ...........ตอนนั้น..ผมยังอยู่มัธยมปลาย...ผมมา...สังเกตว่า...ทำไม
    ...เหรียญรุ่นเก่าๆ...ส่วนใหญ่..จะเป็นห่วงเชื่อม (แต่ก็ไม่ทั้งหมด)
    ....เหรียญที่ไม่เก่ามาก...เกือบทั้งหมด..ห่วงจะอยู่ในตัว.....
    .....ก็เพราะบังเอิญ..เหมือนกัน...เหรียญของพ่อ..หลายเหรียญ..
    ..เป็นห่วงเชื่อม....ผมก็สงสัย...ก็พยายาม...เอาแว่นส่อง..ส่องไป
    ส่องมา..ถึงได้เห็น...ข้อแตกต่าง..ว่า...เหรียญที่ห่วงเชื่อมนี่..ข้างขอบมัน
    เรียบเนียน..และไม่มีการปลิ้นของเนื้อ...แต่..เหรียญทั่วไปนี่..ข้างขอบ
    มัน..เป็นริ้วๆ..แล้วก็มีการปลิ้นของเนื้อ....ผมก็เลยมาสรุปเบื้องต้นได้
    ...ว่า..วิธีการปั๊มเหรียญนี่..ไม่เหมือนกัน..แน่..ตัวตัดเหรียญออกมา..
    เป็นคนละแบบกัน...ผมก็คิดได้แค่นี้...แล้วก็เอาไปเล่าให้ลุงขาซี้ผม..
    ....แกก็เลย....เฉลยให้..นอกจาก..แบบตัดกระบอกแล้ว..แกก็แถมเรื่อง
    ..การตัดขอบแบบ..ข้างเลื่อยด้วย..เพราะแกเห็นว่า..เราสนใจจริง....
    ..............ที่ผมไม่เคยเล่า..เรื่องนี้..เพราะ...มีหนังสือ..ลงไปแล้ว....
    ...ผมก็เลยไม่เขียน...อะไรที่ซ้ำชาวบ้าน..Modpong ไม่....
    ....นี่คือตัวอย่าง..ส่วนอื่น..ก็เคยเล่าไปแล้วเช่น...
    .....เรื่อง..รอยตอก..ในเหรียญ..หรือ..พระโลหะ..ที่จริงๆนั้น...
    ..ไม่ใช่โค๊ตกันปลอม..สำหรับ..พระและเหรียญในยุคก่อนปี ๒๕๑๑...
    ..เขาเอาไว้คัดเลือก..พระที่สมบูรณ์จากโรงงาน...เพื่อเอาไป
    ปลุกเสก...ต่อไป.....
    ....การตัดขอบสมเด็จวัดบางขุนพรหม...
    ....การแตกลายงา(หรือลายกระเบื้องสังคโลก)...
    ....ทำไม..พระวัดบ้านกร่าง..จะต้องมีรอย..แร่หลุด...
    ....ลักษณะการแตกรานของรักเก่า..ที่ทาหุ้มพระ...
    ....การถักหุ้มตะกรุด
    ..........................ฯลฯ.............................
    ....เป็นต้น................
    ....เมื่อเริ่ม..จากการช่างสังเกต...มันจะตามด้วยสิ่งที่ผมได้มาอีกอย่างนึง
    ....ถึง..จะสมบูรณ์...แต่ผมยังไม่เล่า..ตอนนี้....เพราะ
    ...การช่างสังเกต..นี้..ไม่ใช่..แค่พระ..เพียงอย่างเดียว...
    ......มันได้มาอีกอย่างนึงด้วย..คือ...
    .......การสังเกต..คน...เพื่อแยกแยะ...ดี..ชั่ว..ของจริง..หรือ..ของปลอม..
    ....................ต่อตอนหน้าครับ.........................

16. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณลุงและผู้ร่วมศึกษาทุกๆท่านค่ะ เป็นกำลังใจในบทความของคุณลุงเช่นเดิมนะคะ ขอบคุณค่ะ

17. modpong

...ขอบคุณ..หลานลิน..ที่เป็นกำลังใจ....
    ........................................
    ...........................................................................
    ....ผมมาเริ่มสังเกตจริงๆ..และ..สนุกกับมันเอา..เมื่อ..สนามพระวัดมหาธาตุ
    ปิดตัวลง..ไปไหนก็จำไม่ได้...ตอนนั้น..สนามพระ..ก็..แบ่งเป็น ๒ ที่คือ..
    สนามพระท่าพระจันทร์(จนถึงปัจจุบันนี้)..และ...สนามพระวัดราชนัดดา
    (ซึ่งเล็กกว่า..และ..พวกเซียนใหญ่ๆ..ไม่ค่อยไปนั่งกัน)...ซึ่งผมเคยเล่าไปแล้ว
    ...และผม..ก็มาที่สนามท่าพระจันทร์..แทนที่..วัดมหาธาตุ...ตอนช่วงต้นนั้น
    ..ยังไม่มี..ไปเปิดที่..ตามห้าง..หรือ..ศูนย์การค้า...ที่นี่..แน่นมาก...เป็นที่ชุมนุม
    ของ..เสือ..สิงห์..กระทิงแรดหน้าใหม่ๆ..ที่ได้โอกาศมาจองแผงกัน.....
    ...มีแผงมากกว่า..ที่..สนามเดิมมาก...แต่ข้อดี..คือ..บรรยากาศ..จะโปร่งกว่า..
    ..และ..แสงสว่างกว่า....แล้วก็มีร้านขายอาหารอยู่ติดๆกับสนามฯ.....
    ....ผมเคยเล่าไปแล้ว..ว่า..ที่นี่..คือที่เจอกันของ..ขบวนการตุ๋น...ทั้งเจ้าของพิ้นที่
    ..และ...ขบวนการของคนนอก(พวกที่มาวางแผนปล่อยของ).....
    ..........ผมไม่เล่าซ้ำกลับไปอ่านเอา..อยู่หน้าไหน..ไม่รู้..ไม่ได้จำ.....
    ....ซึ่งการเฝ้ามองพวกนี้..เพลินมาก....เรียกว่าแต่ละคน..ไม่เคยเรียนการแสดง
    มาก่อน..แต่ดีบทแตก..กันแทบทั้งนั้น..ยิ่งไอ้ทีมงานที่มาตุ๋นพวกแผง..ในสนามยิ่ง
    สุดยอด...เพราะเข้ามาถึงถ้ำเสือ...ถ้าพลาดโดนยำ...เพราะจำนวนตีนมากกว่าเยอะ
    ...พออุดทางออกก็ไปไม่รอดแล้ว........ใจถึงมาก..และ..เนียน....
    ........ผม..ก็มีทั้งเดินไป..เดินมา..หรือ..ดูอยู่ห่างๆ..จับสีหน้าท่าทาง...เดี๋ยวก็ไปนั่งกิน
    โอเลี้ยง..ที่ร้านใกล้ๆแผง..หรือไม่..ก็..กินก๋วยเตี๋ยวที่ติดกับสนาม..แต่เจตนาจริงๆ..
    คือ..ดู..ฟัง..จับ..ลีลาพวกนี้....ผมทำแบบนี้..แทบทุกครั้งที่มาสนาม....
    ...........พอเราดูบ่อยๆ...เราก็เริ่มจับจุดต่างๆได้...ตั้งแต่..ฉากแรก...บุคคลิก...ของผู้
    แสดงด้วย....จนตอนหลังๆก่อนที่ผมจะเลิกพฤติกรรมนี้...ผมจะทายไม่ค่อยพลาด
    ว่า...ไอ้นี่..มันเข้าสนามมา..เพื่อมาตุ๋นรึเปล่า......
    ......ลักษณะโครงหน้า...โดยเฉพาะแววตา..รูปแบบการพูดคุย....
    ...เช่นเดียวกับ..พวกอยู่แผง..มันก็ดูออกเหมือนกัน..ว่าใครหมู..เดินหยิบพระ..มาส่อง
    ..(ไอ้ที่หมูมาให้เชือด..ชัดเจน..คือ...หยิบพระเก๊แบบที่..ไม่ต้องเข้าแว่นก็รู้..ดันเสือก
    เอาส่อง...มันก็แสดงให้เห็นชัดเจนว่า
    ๑. มือใหม่
    ๒. กำลังอยากจะเล่นพระ..อย่างจริงจัง
    ..ไอ้พวกตาเหยี่ยว..ที่คอยล่าเหยื่อ..ก็เริ่มส่งซิกให้กัน..พอ..กลับไปอ่านกันเอาเอง)
    ...ท่าทางต่างๆ..แต่บางครั้ง..ก็..พลาดโดนซ้อนแผนก็มี...ประเภทดาราจากต่างจังหวัด..
    มาหลอกดารา..ที่..กทม.ให้ตายใจ........
    ................ผมก็ได้นำมาใช้ในชีวิต..ประจำวัน..ทั้งที่ทำงาน..และ..ชีวิตปกติ..เวลาที่มีใคร
    เข้ามาติดต่อสนทนา...เรียกว่า..พลาดน้อยครับ..พอมองปุ๊บ..ดูหน้า..ดูตา..ฟังคำพูดสองสาม
    ประโยค..ดูท่าทาง...ก็พอรู้ว่า...ไอ้นี่..คบได้มั้ย..ทำให้เราสามารถ SCREEN คนที่จะคบได้
    ....แต่..ข้อเสีย..ที่เมียผม..คอยจะว่า..อยู่เสมอว่า...ชอบมองคนในแง่ร้าย....แต่ส่วนใหญ่..
    ..ถ้า..ไอ้พวกที่ผมบอกว่าไม่ควรคบนี่..มันยังวนเวียน..อยู่ข้างๆ..สักพัก...เดี๋ยวก็ได้เรื่อง
    ....แล้วเมีย..ก็มาบอกว่า...เธอนี่ดูคนเก่ง.....
    ..........ผมไม่ได้เรียน..โหงวเฮ้ง..หรอกครับ...อาศัยเห็น..ไอ้พวกชอบตุ๋นมาเยอะ..ในสนาม
    พระ...แค่นั้น.............
    ..........................ต่อตอนหน้า.......................

18. โจหงอย

โจหงอย เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่เลยครับ บรรยากาศสนามท่าพระจันทร์เป็นแบบนี้เลยครับ

ยิ่งเป็นวันเสาร์วันอาทิตย์ เดินเบียดกันเลยนะครับ

อ่านบทความนี้แล้ว คิดถึงความหลังครั้งเก่า

คิดถึงเซียนพระรุ่นเก่า อย่างเฮียบิ เฮียอ้วนรอบโลก

เจกช่างสะพานพุทธ เฮียดุกมหาชัยถ่ายรูป

สำหรับเจกช่างสะพานพุทธนี่ ผมเคยไปคุยกับท่าน

ที่บ้าน ได้ความรู้จากท่านมาบ้าง เป็นคนดีมีคุณธรรมคนหนึ่ง

ในวงการพระครับ

19. modpong

...หวัดดี..คุณโจหงอย..นั่นกาลเวลา..ผันเปลี่ยน....วงการขยายกว้างขึ้น...การกระจายตัว..มากขึ้น...เหมือนน้ำหวาน..คุณใส่น้ำนิดเดียว..มันก็หวานจัด..พอมีน้ำมาผสม..มากๆ...มันก็เหลือแค่..หวานปะแล่มๆ...ความเข้นข้น..ของ..บรรยากาศ..ก็เฉกเช่นเดียวกัน..คนเก่งรุ่นเก่า..ที่เคยมาตกขลัก..รวมกัน..สว่นใหญ่ก็ตายไป..ที่เหลือก็กระจายไป...เหลือแต่..เซียนธุรกิจ..หลายคนไม่ทราบว่า..จำนวนมากที่เวียนว่ายอยู่ใน..วงการ..เป็นของปลอม..ของเก่าจริงๆ..มันถูกกว้านไปอยู่ในดู้เซฟ..ซะเยอะ..โดยเฉพาะ..พระกรุ...โชคดีที่ผมเลิกเล่นพระแล้ว...

20. modpong

......ก็มาถึง..มทสุดท้ายของตอน..แล้วครับ..........
    ....................................
    ....นั่นคือ..การหา..เหตุ...หรือ..ที่มา...ที่ทำให้เกิด..ผลที่ปรากฎออกมา..หรือ..ที่ไป...
    .............ครึ่งนึง..ของบทความ....ก็ได้มาจากสิ่งนี้...
    ...สนิมแดง...ไขขาว...ไขไข่แมงดา...สนิมสีฟ้า....ฯลฯ..ที่ผมเล่ามาทั้งหลาย...
    ....ผมจะต้องค้นคว้าหาเหตุ..ของมันเอง..อ่านจากข้อมูล..หนังสือต่างๆ..
    .....ที่ลงตามหนังสือพระ..ผมจะไม่อ่าน..เพราะพวกนี้..ใช้วิธีจำคำบอกเล่า..
    มาเป็นทอดๆ...ไม่ได้มีเหตุผล..ของตนเอง....ถึงบางคนรุ้เขาก็เขียนแบบของเขา
    แต่..ผมก็มีวิธีและ..แนวทางเขียนแบบ..ของผม
    ......อีกด้านนึงคือ.. การดัดแปลง........
    .........มันก็มาจากความอยากรู้..ว่า..จะทำได้จริงรึเปล่า.....
    ลองทำเอง..ทุกอย่าง..ตั้งแต่ทำ..พระผง...พระดินเผา...ใช้วัสดุทุกย่างที่หาได้ง่ายๆ
    ..หรือ..มีอยู่แล้ว..มาดัดแปลง....ถักตะกรุด ๒ เสา..๓ เสาเอง.....
    ....ปิดทองด้วย..ยาทาเล็บ....ซ่อมพระ....วิธีการรายละเอียด..สารพัดอย่างที่
    ผมสอนไป...มันเกิดขึ้นได้จากการคิด..และ..ดัดแปลง....ที่เป็นรูปแบบของผมเอง
    ..จะเหมือน..หรือ..จะ..คล้ายใครผมไม่สน..แต่ผมภูมิใจ..ที่ทำขึ้นมาได้...
    .....ตอนที่ผมเขียนบทความนี้..ผมก็ตั้งใจไว้แล้ว...ผมจะไม่เอาแบบอย่างที่คนอื่นทำ
    มาสอน..พวกคุณ...
    ...................และการดทลอง..ต่างๆ..การดัดแปลงจะเกิดไม่ได้..ถ้าไม่มีความรู้
    ทางด้านช่าง..และ..วัสดุอุปกรณ์...ต่างๆ....
    ........ก็เพราะเล่นพระนี่แหละ...ทำให้ผมเริ่ม..สนใจด้านนี้....
    ...........อย่างที่ผมเคยเล่าไป...ว่า....ผมเลี่ยมพระเอง...ได้ตั้งแต่เป็นเด็ก....การเลื่อย
    การกะขนาด..การฝนตะไบ..การขัด.เทคนิคต่างๆ...ทำให้ผมมีทักาะทางช่างได้มากขึ้น
    ....ผมก็ใช้มาจนปัจจุบัน...ทำโต๊ะ..ทำเก้าอี้..เดินท่อประปา..ซ่อมสารพัด..ทำแหวน..
    ทำกำไล...แกะสลัก...ผมทำได้หมด..ทำเอง..และก็ภูมิใจ........
    ..............อีกอัน...ที่สำคัญมากคือ...ความสมเหตุ..สมผล...........
    .....มันเป็นอะไร...ที่ฝึกการตัดสินใจของเรา...เพราะ..เมื่อเหตุเกิด
    ...เรา..ไม่สามารถ..ไป...ค้นคว้า...ถามชาวบ้าน....ต้องช่วยเหลือตัวเอง
    ......ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน.........
    ........มันได้เมื่อเราโตขึ้น...ทำงานแล้ว...รู้จักโลกขึ้น...เรียนรู้ในวงการมา
    พอสมควร........
    ..........ส่วนใหญ่ที่..จะต้องใช้..ก็คือ...การตัดสินใจ..ทั้งของคนอื่น..และ...
    ของตัวเอง......
    .............ของดี...แต่..ราคาถูก..ไม่มีในโลก..ยกเว้น..เป็นของขโมย...หรือ..ชำรุดที่กลบเกลื่อนไว้..
    ....ของดี...แต่..ราคาถูก..ไม่มีในโลก..ยกเว้น..เป็นของขโมย...หรือ..ปลอมเนียนมากจนดูเป็นของดี
    ......................นี่คือ..สัจจธรรม...หรือ....คาถา...สำหรับ..คนอย่างผม...ในการเล่นพระ......
    ..........มันเป็น..รากฐาน..แห่ง..ความสมเหตุ..สมผลในวงการพระ.......
    ......นี่ผมพูด..ในกรณีทั่วๆไป..ในการซื้อขาย..พระ....
    ........ผมถามว่า..ถ้าเราไปสนามพระ..ระดับมาตรฐาน...แล้วไปดูพระ...ซักองค์..ที่เราพอรู้ราคา
    เคร่าๆมาบ้าง.....ยกตัวอย่าง....ปิดตาหลังแบบ..หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์..บังเอิญคุณถนัด...
    ส่องแล้ว..ส่องอีก..ชัวร์แน่...ถูกใจ...สภาพ ๗๐ เปอร์เซนต์..ลองถามราคาดู......
    ...............คนขายบอกคุณ ๒๐,๐๐๐ บาท......นั่นแหละ...คุณเจอดีแล้ว.........
    ....ถ้าเราไม่พูดอะไรต่อ...แต่...ขณะที่คุณจ้องพระ..ตัดสินใจ...แต่ไอ้คนขายมันแอบมอง
    คุณแล้ว....พอเริ่มต่อ..มันก็เข้าทาง..คุณแล้ว..มันก็จะไม่ลด...ก็อ้างไปว่า..นี่ถูกจะตาย..ของชัวร์
    ด้วย..เอาไปแห่ที่ไหนก็ได้....ซักพัก..คุณจะใจอ่อน..เพราะความโลภ..มาบังตา.....
    ...........แต่ถ้าคุณ...ถามเพราะแปลกใจ...ทำไมถูกจังเฮีย..(ห้ามพูดว่าปลอม..รึเปล่า..เพราะ
    อาจซวยได้)....มันก็เตรียมคำตอบ..ข้ออ้างแม่น้ำทั้ง ๕ ไว้แล้ว..เพราะ..เมื่อเราถามแบบนี้..
    มันก็จะรู้ว่า..เราไม่หมู.......เราฟังเรื่องของมันไป....ถ้าเราเสือกเคลิ้ม..ตามลีลา..ก็เสร็จ...
    ...................ถ้าบอก..ราคาแค่นี้..แน่นอน..มันเช่ามาไม่เกิน ๑หมื่น...........
    .........................ของดี..ราคาถูกชัดๆ................................................
    ..........................แต่......ไม่...........................................
    ...........พระแบบนี้.....สภาพนี้..หรือ..ให้แย่กว่านี้หน่อย...ถ้ามาปล่อยตามห้าง...ต่อให้วันนี้
    มันดีใจ..ได้ลูกชายใหม่ๆ......มันก็จะปล่อยให้คุณ..ในหลักแสน..เท่านั้น
    .........นี่แสดงถึง...ความผิดปกติ.....ไม่ว่า..จะขโมยมา..หรือ..เป็นอย่างอื่น....อาจจะปลอมเกรดดี
    ก็ได้.....
    ...............คุณต้องรีบวาง...แล้วเดินจากร้านไปเลย............
    ....................ราคามัน..ไม่..สมเหตุ..สมผล..ครับ.............................
    ....ผมเพิ่งพูดไปว่า..พระหลักหลายแสน..ปล่อย..หลักหมื่น...เขาเลยไม่เอ็กซ์เรย์กัน..
    ...ดูแล้วเหมือนถุกแจ็คพ็อต...แต่จริงๆ..พระหักซ่อม........
    ........ผมเคยบอกไปหลายทีแล้วว่า..วงการนี้..อย่าไปหวังฟลุ๊ค....เป็นดีที่สุด.....
    .......ทุกอย่าง..ต้องสมเหตุ..สมผล.........
    ...........แม้กระทั่ง..นิทาน..ที่มาของพระ..ถ้าเล่าเยอะไป..ก็ไม่ต้องฟัง..เดินหนีไปเลย
    ....และ..เรื่อง..พระกรุ..ที่ทั้งกรุ..ส่วนเนื้อโลหะ...มีแต่ชินเงิน...หลักฐานเป็นทางการก็
    เป็นอย่างนั้น..อยู่ดีๆภายหลังมามีนิทาน..ว่า..มีชินเขียวปน..อยู่ด้วย...เป็นส่วนน้อย...
    ไม่สมเหตุ..สมผล..กรุไหน..ทีมีพระชินเขียว..รูปแบบนั้นๆ..ก็จะมีแต่..ชินเขียว..
    อย่างเดียว..อย่างร่วงทรงเกราะ..ไม่มีเนื้อชินเงิน..เป็นต้น...กรุที่ผมว่าตอนต้น..
    ไม่ต้องบอกนะครับว่า..กรุไหน..น่าจะรู้สำหรับ..คนชอบเล่นพระกรุ....

................มันก็ยังมีอีกนิดหน่อย..ที่ไม่ได้เล่าแต่ถือ...เป็นส่วนน้อย......
    ......ผมก็มาถึง...บทสุดท้าย..ซะที...ตอนนี้ท่านทั้งหลาย..คงจะได้ทราบว่า....
    ...............คนอย่างผม...ได้อะไร......จากการเล่นพระ............................
    ........................สวัสดี....และ..ขอลาไปก่อน...................................
    .......................ผมจะกลับมาใหม่เมื่อไหร่..หรือ..ไม่กลับมาแล้ว..ตอนนี้..
    ........................ผมเองก็ไม่ทราบ...หวังว่า..น้องๆ..หลานๆ..ลูกศิษย์ผมทุกท่าน...
    .........คงได้อะไร..ที่ดี...ผมไปบ้าง......ขอให้โชคดีมีชัย..และไม่ประมาทในชีวิต....
    .................................................ขอบคุณจากใจ.............................
    .........................................MODPONG.....................................