ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    มาฟังพี่มดด้วยครับ ขออนุญาตเอาไปแชร์ที่เฟสบุีกด้วยครับ

2. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    เหรียญพระครูสมุห์ทองดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      64
  3. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...โอ้โห..หายไปนานเลย..
    น้องJoni...ตั้งแต่เว็บพุทธคุณปิด...เอาเลยตาม..สะดวก..ด้วยความยินดี...
    ....เหรียญ..สวยดีมาก...ถ้ารุ่น ๒, ๓ ทั้ง ชุบเงิน..และ..ทองจะออก..วาวๆ
    หน่อยๆ

4. modpong

.........
    ....ที่มา..ที่ไป..แล้ว(เอง)ยังไงดีละ....
    .............................................
    .....................................................................
    .........ก็จบ..วิธีแบบแรกไปแล้ว...เรามาสรุป..การใช้งานกัน...
    ....แบบใช้น้ำยาฯนี้...สามารถ..ใช้..แกะกรอบได้ ๓ แบบ..ด้วยกัน
    ...คือ..แบบที่ ๑ ..แบบที่ ๒ ..และ..แบบที่ ๓ (กลับไปย้อนอ่าน..การเรียกชื่อแบบ
    ...กันเอาเอง)....เพียงแต่..แบบที่ ๓ นี้...พระถูกล็อค..ไว้ด้วย..ฝาหลัง..กับ..ใส้กลาง
    ....ดังนั้น..แทนที่..คุณ..จะแกะฝาหน้า..ก็เปลี่ยนมา..แกะฝาหลัง..แทน..ก็จะเอา
    พระออกได้............
    ....ความจริงแล้ว..รวมถึง..กรอบ..แบบที่ ๔ ด้วย (..ล็อคพระไว้ด้วย..ใส้กลาง)
    ....เพียงแต่..ต้องทำ..๒ หน..ทั้งฝาหน้า..ฝาหลัง...แต่ไม่จบ...เพราะ..ยังเอาพระ
    ออกจากใส้กลางไม่ได้..ต้องใช้อีกวิธีมาช่วย......
    ......เวลา..เอาพระออกนี่(เมื่อเราแกะฝาแล้ว)...อย่าพลิก..กลับด้าน..แล้วเคาะ
    ลงที่ฝ่ามือ..เพราะมือคุณ..อาจเปื้อนไม่รู็ตัว..หรือ..บางคนมีเหงื่อที่มือ...
    ควรใช้..ผ้าขนหนู..บนโต๊ะนั่นแหละ..รองแทน...ด้วยสาเหตุอีกอย่างที่..
    บางที..เมื่อผลิกแล้ว...พระอาจถูกบางส่วนของ..กรอบที่เหลือ..ค้ำไว้...
    ...อาจต้องใช้..นิ้วของมือ..อีกข้างช่วย..เคาะ...ยิ่ง...ในกรณีแบบที่ ๓....
    ....ที่ใช้ใส้กลาง..กับ..ฝาหลังเป็นตัวค้ำ...ตอนที่เลี่ยม..ไอ้พวกช่างมัน..ชุ่ย
    คือ..ทำให้..พระถูกอัด..ตัวติดกับใส้กลาง..มากไป(..เป็นอีกสาเหตุหนึ่ง
    ที่..ทำให้พระ..ร้าว..หรือ..บิ่น)...
    ..........เมื่อ..เราพลิกกลับ..แล้วเอานิ้วเคาะ..ที่ฝาหน้า..เพื่อให้..พระหลุด
    ออกจาก..กรอบ..แต่พระไม่ขยับ...ให้เอากล้องส่องพระ..สำรวจดูว่า..
    ....ส่วนใด..ของพระ..ที่ติดแน่นอยู่......เราจะต้องมาใช้..อีกขบวนการ
    หนึ่ง..ในการนำพระออก..อย่างปลอดภัย...ซึ่ง..ผมจะเล่ารวมไว้กับ
    ...การนำพระออกจากใส้กลาง..ของกรอบแบบที่ ๓..และ ๔......
    ....ในตอนหลังอีกที...............................
    ............จำไว้ว่า...ระหว่างการดำเนินการ..ตั้งแต่ต้นจนจบ...สำหรับ..
    ...การแกะกรอบพระ..ไม่ว่าวิธีการใด...ของ..กรอบที่ใช้..ฝาหน้า..
    ฝาหลัง..เป็นตัวบังคับพระ..(กดพระไว้)...พยายามหลีกเลี่ยง..การจับ
    กรอบพระ..แบบเอานิ้วไปกด..ที่ฝาหน้า..หรือ..ฝาหลัง..
    .....ให้จับ..ที่..ปีกแทน...ไม่งั้น..พระคุณ..อาจชำรุดเพิ่มไปอีก.....
    ...เหมือนกับที่ไอ้พวกช่างชุ่ยๆ..ทั้งหลายมันแกะกรอบพระที่ชำรุด
    (พระชำรุด..นะครับ..ไม่ใช่กรอบชำรุด)..ของคุณ..แล้วมานั่งเสียใจ
    ทีหลังว่า..กูว่าแล้ว..ว่า..ต้องออกมาเป็นแบบนี้....
    ........ข้อดี..ของการใช้น้ำยา..ในการแกะกรอบ..คือ..ถ้าชำนาญแล้ว
    ..จะแกะได้เร็ว...พระแทบจะไม่กระทบกระเทือน........
    ......ไม่เหนื่อยแรง...เหมาะสำหรับ..สตรี...เพราะละเอียดรอบคอบ
    ใจเย็น..คุ้นกับ..การใช้มีด..ใช้เข็ม....
    ......ข้อเสีย...ต้องระมัด..ระวังมากพิเศษ..เพราะถ้าคุณ..ควบคุมแรง
    ของตัวเอง..ไม่ดี...หรือ..ประมาท..ทั้งพระ..รวมถึง..นิ้วคุณอาจ
    บาดเจ็บได้....
    ...........ก็จบวิธี..แรกไปแล้ว...ต่อไป..ก็เป็นวิธีที่ ๒..ที่ง่ายกว่า..แต่
    เหนื่อยแรง..มากกว่า
    ..................ต่อตอนหน้าครับ...................................

5. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    สวัสดีครับคุณลุง ไม่ค่อยได้เข้าเรียนเลยครับ อาทิตย์หน้าว่างคงต้องตามเก็บเยอะหน่อย ขอบคุณครับ

6. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดียามดึกค่ะ คุณลุงและผู้ร่วมศึกษาทุกๆท่านค่ะ การเขียนบทความของคุณลุงต้องบอกเลยค่ะว่า สมาธิดีมากๆเลยค่ะ สองเรื่องพิมพ์ไม่มีสับสนเข้าใจง่าย ขอบคุณคุณลุงมากๆเลยนะคะ เป็นกำลังใจให้คุณลุงตลอดค่ะ

7. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอา...และสมาชิกทุกท่าน มาติดตามบทความ ความรู้สาระดีๆเหมือนเดิมครับ

8. joni_buddhist

203
    เรียนพี่มดพงษ์ครับ ผมได้ตั้งกลุ่ม ผม พระ สาระ ยุคก่อน แฟนเพจนะครับ เพื่อรวบรวมสาระดีดี ปกิณกะพระเครื่อง ตามหน้าเพจนี้นะครับ https://www.facebook.com/groups/622525794428902/
    ผมยังได้เพิ่มรูปพระตามที่พี่บรรยายถึงด้วยครับ

9. modpong

....โอ้โห..ถึงขนาดนี้เลยรึ....
    ขอบคุณที่ให้เกียรติผม...แว๊บเขา..ไปดูมาแล้ว..สมบูรณ์แบบดีมาก
    ...มีภาพประกอบ..ตลอด...เยี่ยมยอด...อย่างนี้ซิ..ได้สาระเต็มที่...
    คนรุ่นใหม่..อ่านแล้ว..จะได้นึกออก...อย่างพี่..ทำไม่ได้หรอก..Facebook..พี่ยังเล่น..ไม่เป็นเลย..สมัครไว้อย่างงั้นเอง

10. modpong

...หวัดดี..ลูกน้ำเค็ม...
    ..หลานลินน์(..เรื่องการตัดขอบพระ..นี่เขียนไว้ก่อนหน้านานแล้ว..เพราะฉะนั้น..ไม่สับสนหรอก..ไม่ได้เก่งแก่ง..อะไร..เดี๋ยวนี้..ออกแนวความจำเสื่อมหน่อยๆ..ด้วยซ้ำ)
    ..เฉียวฟง..
    ..และ..Joni...
    ......................
    ...กลับมาตัดขอบพระ..กันต่อ...

...................
    ....(การที่..ทำให้มันออกยากนั้น..อธิบายได้คือ..เมื่อมีการกระแทกที่แบบ..พระจะเคลื่อน
    ตัวลงมาด้านล่าง..ถ้าบน-ล่างเท่ากัน..เนื้อจะแนบกับ..แบบ..ตลอดเวลา
    ..เกิดแรงต้านที่แรงว่า”แรงเสียดทาน”..ขึ้นมา..ก็จะต้านไม่ให้พระเคลื่อนที่ต่อ..แต่ถ้า..
    ด้านล่างใหญ่กว่าด้านบน..พอพระเริ่มเคลื่อนที่..เนื้อก็จะไม่แนบกับ..แบบ..ทำให้..แรง
    นี้..หายไป..พระก็จะหลุดลงมาได้อย่างอิสสระ..)...ซึ่งถ้าท่านเล่นพระเก่า..หลักการนี้
    คนโบราณ..ใช้กันมานานแล้ว..พระที่ถูกถอดออกจากแบบ..และ..ไม่มีการตัดข้าง..จะ
    สังเกตได้..ชัดเจนว่า..ขอบด้านหลัง..จะใหญ่กว่า..ขอบด้านหน้า..เป็นส่วนมาก....
    ................เวลา..ผม..คิดออกแบบจะทำ..อะไร..ถ้ามันไม่ย่ากมาก..หรือ..เป็นตัวเลข
    มาเกี่ยว..ผมจะคิดอยู่ในสมอง..ไม่ได้จดบันทึกไป..อาจเป็นเพราะ..อาชีพผม..ที่เป็น..
    วิศวกรด้านออกแบบ..มันทำเป็นเรื่องปกติ...ผมจะใช้จินตนาการคิดในอากาศไปเรื่อยๆ
    ..ทีนี้..อะไรที่เป็นส่วน..สำคัญผมจึงมอง..คิด..แก้ปัญหา..ก่อน..และ..บางที..ก็ทำให้...
    ผมลืมคิด..เรื่องปลีกย่อย...
    ...มันก็..เลยมาเข้าเรื่องที่..ผมบอกไป..ในช่วงขั้นตอนการดำเนินการ..ทำให้มีปัญหา..
    เรื่อง..ตอนที่จะยกแบบ..แล้ว..พลิกกลับด้าน..นั่นเอง.....
    ......อย่างนึง..เพราะ..ผมไปเน้นเรื่อง..แบบแม่พิมพ์ด้านข้าง..กลัวการขยับ..ด้านข้าง
    เป็นหลักใหญ่..ผมเลยออกแบบ..ให้กันจุดนี้ไว้..เพียงอย่างเดียว..และผมไปมองด้าน
    เดียวว่า..แบบแม่พิมพ์ด้านข้าง..สามารถถอดเข้าออก..จากแม่พิมพ์ด้านหน้าได้สะดวก
    ...ดังนั้น..หมุดล็อคที่ทำ..ก็เลยมีแค่นั้น..เหมือนกับ..เรื่องแบบแม่พิมพ์ด้านหน้า..ไม่มี..
    บริเวณ..ที่จะสอดนิ้ว..เข้าไป..เพื่อจะยกขึ้นได้ตรงๆ..เพราะก่อนหน้าจะ..เทแบบ..ตอนที่
    ทำเสร็จ..(ตัด-แต่ง..เซาะร่อง...ฯลฯ)..มันก็อยู่ตรงนั้นตลอด..มันก็เลยลืมซะ..สนิท.....
    ..............ย้อนมาตอนที่ผมพลาด..คือ..นึกได้แล้ว..ว่าเราไม่ได้เตรียมการส่วนนี้ไว้...ขณะ
    ที่เนื้อพระ..คาอยู่ในแบบ..ผมต้องใช้เวลาพอควรจึงนึกออก..ในการแก้ไขปัญหา..เฉพาะ
    หน้า....ผมเอาเชือกไนล่อนขนาดเล็ก(ใหญ่กว่า..ตาข่ายแห..หน่อยนึง)..ที่มีอยู่แล้ว...นำ
    มาผูกรัด..แบบด้านหน้า..กับ..แบบด้านข้างไว้เข้า..ด้วยกัน..โดยที่แนวมัด..จะมี ๒ แนว..
    คือ..ด้านบน(ด้านเศียรพระ)..กับ..ด้านล่าง(ด้านฐานพระ)..ก็ห่างริมที่เป็นเนื้อพระ..ประมาณ
    ๑ ซม...ผมใช้วิธี..เอาค่อยๆเกรียงสอดเข้าไปใต้แผ่นแม่พิมพ์ด้านหน้า..แล้วยกขึ้น..เอียงๆ..
    ประมาณ ๑ ซม...แล้วผมก็เอา..ของมาวางค้ำ..ด้ามเกรียงไว้...ทำให้แม่พิมพ์..เอียงค้างอยู่แบบ
    นั้น...ผมก็เอาเชือกไนล่อน..ที่กะความยาวไว้แล้ว..ว่า..๒ทบ..สามารถผูกยึดติดได้..โดยทบเชือก
    ไว้เลย..แล้วสอดเชือกเข้าใต้แบบ..โดยให้ปลายเชือก(ที่ทบแล้ว)..อยู่..ตรงข้าม
    ด้านกัน..ไปไว้ที่แนวที่ผม..กะจะมัด..แล้วผม..ก็ค่อยๆ...เอาเกรียงออก..โดยระวังไม่ให้เชือก
    เข้าไปใกล้องค์พระ..แม่พิมพ์ก็กลับมาวางราบอีกครั้งโดยมีเชือก..สอดอยู่..ด้านล่าง
    ...แล้วผม..ก็..ทำเช่นเดียวกันอีกครั้ง...ผมก็ได้เชือกที่..สอดใต้แม่พิมพ์..๒ แนว..จากนั้น..
    ผมเอา..ปลายเชือก(ที่ทบแล้ว)ยกขึ้นมาผูกมัด..ยึดกับ..แม่พิมพ์ด้านข้าง..โดยให้จุดผูก..
    อยู่ด้านข้าง(..ไม่งั้น..เวลาพลิกกลับ..มันจะไปค้ำ..ที่พื้น)...
    ..................ต่อตอนหน้าครับ.................

11. joni_buddhist

203
    ได้มีโอกาสทราบว่าสาวๆของมหาวิทยาลัยที่ผมศึกษานี่สวยลือชื่อมานานเดี๋ยวนี้ก็สวยนะครับพี่มด

12. modpong

ได้มีโอกาสทราบว่าสาวๆของมหาวิทยาลัยที่ผมศึกษานี่สวยลือชื่อมานานเดี๋ยวนี้ก็สวยนะครับพี่มด
    ...สมัยตอนเรียนอยู่..ใครมีแฟน..เป็นสาววิทยาลัยกรุงเทพ...อนุมานได้ก่อนเลยว่า..ต้องสวยแน่..เปรี้ยวด้วย..แต่งตัวเท่ห์..เป็นที่อิจฉาของเพื่อนๆ...อีกแห่ง..ที่ใกล้เคียงกัน..ก็..หอการค้า...แต่..สาวกล้วยน้ำไทย..เฉือนไปนิดๆ......จุฬาฯ..ธรรมศาสตร์..เกษตร..ไม่ติดขี้ฝุ่น...เพราะพวกเราเลือกความสวย..เป็นหลัก..ฮ่าๆๆๆ

13. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดียามดึกค่ะ คุณลุงและผู้ร่วมศึกษาทุกๆท่านค่ะ ขอบคุณ คุณjoni_buddhist มากๆเลยนะคะ ที่นำบทความของคุณลุงไปลงในเฟส เดี๋ยวลินต่างเข้าไปแอดค่ะ เป็นกำลังใจให้คุณลุงและผู้ร่วมศึกษาทุกๆท่านค่ะ ขอบคุณค่ะ

14. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    สองสามวันแระครับอ้ายที่ไม่ว่างมาเข้าเรียนครับ
    ขออนุญาตเรียนย้อนหลังนะครับผม
    หวัดดีครับอ้ายจอน บ่ค่อยได้คุยกันเลยนะครับ ว่างว่างจะไปคุยด้วยเด้ออ้าย
    ซำบายดียามยากครับผม:cool:

15. modpong

..หวัดดี..Joni..หลานลินน์..และ..พลศิริ...
    ...........................
    ...ที่มา..ท่ี่ไป..แล้วทำ(เอง)ยังไงละ.......
    ..............................................
    ..........................................................................
    ........วิธีนี้..แกะกรอบพระ..ได้ทุกชนิด..แต่อาจจะเหนื่อย...
    ..หรือ..เบื่อ..เมื่อเจอ..โจทย์ยากๆ...แต่ผมแนะนำ..มาตั้งแต่
    ต้นแล้ว..ว่า..เหนื่อย..หรือ..เบื่อ..ก็หยุดไปเปลี่ยนบรรยากาศ
    ..สัก ชั่วโมง..สองชั่วโมง...หรือ..หลายๆวันก็ได้.....
    ...ดีกว่า..ทำไป..เพื่อจะได้เสร็จๆไปสักที...มันไม่ใช่ครับ..
    ....ถ้าเป็น..อย่างงั้น..มันจะกลายเป็นเหมือน..งานที่ๆทำงานของคุณ
    .......ผล..ที่ได้..มันจะต่างกับ..อะไรที่ตั้งใจ..เยอะ.....
    .......................วิธีนี้..ก็มีแต่..ตะไบ..กับ..ไขควง..ไม่ต้องใช้มีด..
    หรือ..คัทเตอร์..ด้วยซ้ำ..และเช่นเคย...ไม่มี..คีม..มาเกี่ยวข้อง....
    .......คนที่..เสียวมีดโกน..ก็..หันมาใช้วิธีนี้..ได้เลย....
    ..........วิธีนี้...ที่มา..ก็เพียงแค่..รู้ระบบการเลี่ยม...รู้จักคุณประโยชน์
    สูงสุด..ของอุปกรณ์ทางช่าง..แต่ละอย่าง...ช่างสังเกต..ก็แค่นั้นเอง
    ........อ้อ..ลืมบอกไป..วิธีทั้งหลาย..ในหัวข้อนี้..ทั้งหมด..ผมคิดค้นเอง
    นะครับ..ไม่ได้ไป..ลอกเลียนใครที่ไหน...ทดลองทำ..มาแล้ว..และให้
    ผลออกมา..ดี..เลยมาแนะนำกัน....โดยเฉพาะเพื่อการแกะกรอบ..พระที่
    ชำรุด...แต่ถ้าใคร..จะเอาไปใช้แกะกรอบพระ..ทั่วไปที่ไม่ชำรุด..ก็ใช้ได้
    อยู่ดี.......
    .......อุปกรณ์หลักคือ...ตะไบกลาง ถึง ใหญ่ (แบน ทั้งสองด้าน)
    .......................................ตะไบกลาง ปลายแหลม (..โค้งข้างนึง..แบนข้างนึง..)
    .........................ไขขวงปากแบน......
    ......(กลับไปดูรายละเอียด...ที่ผมบอกไว้..ตอนก่อนๆ..เรื่องอุปกรณ์ที่ต้องเตรียม)
    ........หลายท่านคงสงสัย..ว่า..ทำไมไม่ใช้เลื่อยการฝีมือ..แบบไอ้พวกช่างเลี่ยม
    มัน..ใช้กันไปเลย....ต้องมา..ตะไบ..ให้มันเหนื่อยทำไม.................
    ..........ตอบว่า...คุณทราบ..หรือไม่ว่า...เราชักเลื่อยลง..๑ ครั้ง...ใบเลื่อยจะกิน
    เนื้ออคริลิค..มากกว่า ๑ มม. แล้ว..คนไม่ชำนาญอย่างที่ผมบอกไป..เลื่อย
    อคริลิค..หนาๆแล้ว..ใบติด(อคริลิค..ละลายมายึดใบเลื่อยไว้)..ขาดคาอคริลิค
    ..ยุ่งไปกันใหญ่..ผมต้องการสอนคนที่ไม่เคยคุ้นงานช่างมาก่อน..ให้เขาช่วย
    ตัวเองได้...ดังนั้น..ผมจะไม่แนะนำ..วิธีที่เสี่ยง...งานนี้..เป็นงานละเอียด...
    ..เสี่ยงอันตราย..ต่อ..พระของตนเอง..ผิดพลาด..แค่ครึ่ง มิลลิเมตร..อาจทำให้
    พระคุณ..เสียได้....
    .............ตะไบ...มันจะกินไม่ลึก..ตะไบ..เบาๆ..ช้าๆ..ก็ได้...เลื่อย..ทำไม่ได้...
    ......................อย่าลืมว่า..ตะไบ..ต้องเป็นแบบฟัน..ละเอียดนะครับ....
    ....อีกอย่างใคร..จมูกไม่ค่อยดี..แพ้ฝุ่น..ก็หาซื้อ Mask..มาคาดไว้..เพราะ
    ผงตะไบละเอียดๆ..ของอคริลิค..มันจะเข้าปอดคุณได้
    .................................ต่อตอนหน้าครับ......................

16. Onigiri

Onigiri เป็นที่รู้จักกันดี

ตามอ่านวิชาแกะกรอบพระของคุณน้านี่หลักการ Physics & Chemistry เยอะดีครับ บางอย่างเราก็ลืมสังเกตไป ขอบคุณมากครับ

17. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ว่าจะหาพวกตะไบไว้ติดบ้านบ้างแล้ว

18. modpong

...หวัดดี..Onigiri..และ..เขมทัต...
    .......มาทำขอบพระ..กันต่อ....
    ......................................

...............พอมัดติดกันแน่นหนาดีแล้ว..คราวนี้..ก็ไม่ยาก..เมื่อผมประเมินว่า..ถึง
    เวลา..จะเอาพระ..ออกจากพิมพ์แล้ว..ผมก็เอา..เกรียงมาสอดเข้าใต้..แม่พิมพ์ด้าน
    หน้าอีกที..ยกขึ้นเล็กน้อย..พอที่จะสอดนิ้วได้..ผมก็ใช้มือขวา..สอดเข้าไป..และยกขึ้น
    ตรงๆ..แล้วก็เอามือ..ซ้ายเข้ารับ..จากนั้น..ผมก็ยกขยับมา..ที่ๆ..ผมโรย(เป่า)..แป้งบางๆไว้
    ...แล้ว..ก็..พลิกแม่พิมพ์กลับ..เอาแม่พิมพ์ด้านหน้า..มาอยู่ข้างบนแทน........
    ..............ทีแรก..ผมก็กะว่า..จะต้องจัดวาง...ตัวรองบางๆ..ค้ำ..แม่พิมพ์ไว้...อันนี้..จำเป็น
    ครับ..เพราะ..ถ้าเราวางให้..แม่พิมพ์ด้านข้าง..ซึ่งเรียบ..และ..หลังองค์พระ..ที่เรียบเสมอกับ..
    แม่พิมพ์...วางแนบ..กับพื้นที่เรียบ..จะทำให้..หลังพระ..เกือบแนบ(หรือบางส่วน..อาจแนบ)
    ..กับพื้นโต๊ะ..เวลา..เราเคาะ..แม่พิมพ์เอาพระออก..จะยาก..หรือ..เคาะแล้ว..ออกแล้ว..แต่ก็
    ไม่รู้ว่า..พระออกมาแล้ว..ไม่เหมือนยกสูงๆ..เห็นพระร่วงลงมาเลย.......
    .........อีกอย่างที่สำคัญ..คือ..เมื่อ..เคาะ..พระจะเคลื่อนที่ร่วงลงมาแทบ..ไม่ได้..เพราะหลัง
    องค์พระ...ติดพื้นซะแล้ว.............................
    ...........ก็โชคดี..ที่ผม..มีเชือก..ที่ค้ำไว้..ทำให้..เกิดช่องว่าง..หลังพระ..ไม่แนบกับ..พื้นโต๊ะ....
    ...โดยที่เมื่อ..ผมกลับแม่พิมพ์แล้ว....ผมก็นั่งยองๆ..มองลอดผ่านช่องว่างที่เห็น..(ประมาณ..
    เกือบ ๑ มม.)..แล้ว..ผมก็ค่อยๆ..เอาด้ามเกรียง..เคาะเบาๆที่ด้านบนของแม่พิมพ์ด้านหน้า..
    ..โดยขณะ..เคาะ..ผมก็จะมองดูตลอด..ไม่กี่ที..ผม..ก็เห็น..พระร่วงลงมา...(.เนื่องจากระยะ
    ที่ร่วงน้อย..พระก็จึงไม่ชำรุด..เสียหายอะไร)....ตอนนี้..ผมก็ไม่เอา..เกรียงแซะแล้ว..เพราะ
    เช็คเรียบร้อยว่า..ที่เราผูกไว้..มั่นคงดี..ผมก็จับเชือก..แล้วก็..ค่อยๆ..ยกแม่พิมพ์ออก..ตรงๆ
    ................แล้ว..พระที่ผมตั้งใจทำ..เสียเวลา..เสียสมอง..มานาน..ก็ปรากฏ..อยู่ตรงหน้า..
    ...พร้อมที่..จะให้ผม..เข้าขั้นตอน..ต่อไป..คือ..การตัดขอบ..แล้ว.....
    .............เมื่อผมมอง..องค์พระ..ตอนนี้..ก็..อยู่ในสภาพที่เรียบร้อย..พระติดพิมพ์ดี..
    (..ผมไม่ค่อย..ตื่นเต้นเท่าไหร่..เพราะที่บอกไป..ตอนที่แล้ว..ว่าผมลอง..กดดินน้ำมัน
    ทดสอบมา..แล้ว..)...ผมเห็น..กรอบพิมพ์..ที่เป็น..สี่เหลี่ยมผืนผ้า...ยกสูง..ขึ้นมาจาก
    บริเวณที่..เป็นขอบ..และที่เข้าไป..ชัดเจน(เป็น..บริเวณ..ที่จะต้องถูกตัด..ออกไป)....
    ....จากนั้น..ก็..เป็นไปตามที่เล่า..ไปแล้ว..แต่ผม..จะอธิบาย..เชิงวิทยาศาสตร์..กับ
    สิ่งที่เกิด..เมื่อทำการ..กดมีด..ดันขอบพระที่ถูกตัด..ว่า..ทำไม..มันเป็นยังงั้น....
    ...ในครั้ง..ต่อไป...............
    ..............ต่อตอนหน้าครับ.............

19. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ตามมาอ่าน และว่าจะลองแกะดูครับมีที่อยากจะแกะพระอยู่เหมือนกัน จะได้นำไปเป็นวิธีทำ ขอบพระคุณครับพี่ ....

20. modpong

.....หวัดดี..ดินสอ..ขอบคุณที่มาทักทาย...
    .....................................
    ...ที่มา...ที่ไป..แล้วทำ(เอง)ยังไงละ...
    .......................................
    .......................................................................................
    ......จริงๆแล้ว..อุปกรณ์ตัวหลัก..ก็คือ....ตะไบ..โค้งด้านนึง..แบนอีกด้านึง
    ...จะเป็นพระเอก......ผมเรียกมันว่า.."ตะไบ๘ค่ำ"...เพราะ..รูปหน้าตัดมัน
    ..เหมือน..พระจันทร์..ตอน ๘ค่ำ...........
    ......ต่อไปนี้..ถ้า..ผมพูดว่า.."ตะไบ"...จะหมายถึง..ตัวนี้...
    .....ถ้าพูดว่า "ตะไบใหญ่"...จหมายถึง..แบบ...แบนทั้ง ๒ ด้าน..ที่ตัวใหญ่กว่า
    ......................................................................................................
    ....ผมจะพูดถึง..คุณลักษณะ..และการใช้งานมันก่อน..จะได้เข้าใจง่าย...
    .....ตะไบนี้....ส่วนปลาย..จะเรียวแหลม....สามารถ..ใช้..หมุนทะลวง..
    ไม้..พลาสติด..อคริลิค..ได้อย่างสะบาย...โดยการ..หมุนไป..หมุนมา
    ......จุดเด่น...ของมันคือ...การไถตัด...เนื่องจากฟันของ..มันทั้ง ด้านโค้ง
    ..และด้านราบ..จะมาบรรจบกัน...ลักษณะ..คล้ายๆ..คมมีด..หนาๆ..
    ขณะ..เดียวกัน..มันก็มีฟัน..ที่สามารถเลื่อย..อะไรก้ได้ที่อ่อนกว่ามัน
    โดยการไถไป-ไถมา(..ถ้าแบบขนาดเล็กที่ใช้..ตะไบเหล็กได้...นี่ก็..
    ผ่าเหล็ก..ลงไปได้..ตามความหนาตะไบได้เลย).....
    ..........อาจมีคนถามผมว่า..แล้วใช้ตะไบสามเหลี่ยม(..รูปตัด..เป็นสามเหลี่ยม
    ด้านเท่า...มีฟัน..ทั้งสามด้าน)..แทนได้มั้ย.....ผมจะตอบว่า..ไม่ได้ซะเลย..
    มันก็ไม่ทีเดียวนัก...ต้องบอกว่า..ไม่เหมาะสมกับงาน..จะดีกว่า....
    ......เพราะ..คมมัน..หนากว่า..และ..ให้พลัง..กับ..ความเร็วในการ..ผ่า
    กรอบอคริลิค..ต่างกันมาก...เหนื่อยแรงโดยใช่เหตุ.........
    ...........ส่วนตะไบใหญ่..นั้น..ให้พลังการ..กัดอคริลิค..สูง...จะใช้กับ..งาน
    ผ่าใส้กลางที่เป็นแผ่นหนา...บางท่านอาจงง..เคยเห็น..แต่ไม่เคยใช้..จะไม่ทราบ
    ว่า..ที่สันของมันนั้น..ก็มีฟัน..อยู่ด้วย...ไอ้ตัวนี้ละครับ...เราจะใช้..สันมัน....
    ส่วนนึง..และ..ด้านแบนมันส่วนนึงในการผ่า..(...บิดด้ามให้..จุดบรรจบของ..สัน
    ..กับ..ด้ายแบน...ซึ่งจะเป็นเหลี่ยม(..มุมฉาก)...ใช้เหลี่ยมนี้ไถเข้าไปแทน..)
    .......................ส่วนรูปแบบ..การไถตะไบ...สำหรับงานนี้.........
    ......ตะไบ๘ค่ำ..เราจะไถ..ในแนวราบ.....
    ....ตะไบใหญ่...เราจะไถ..ในแนวดิ่ง......
    .................หลักการใหญ่..ในการดำเนินการคือ.......
    .....เราจะใช้..ตะไบ..ผ่าอคริลิค...ที่ส่วน..รักแร้ของปีก..(ส่วนบรรจบ..ของ
    ปีก..กับ..ส่วนที่ยกสูงขึ้น)..ของ..ฝาหน้า..หรือ..ฝาหลัง..ก็ตาม...ให้มัน
    ..ทะลุ..เข้าไปข้างใน...เมื่อทำโดยรอบ..แล้ว..จะทำให้ฝาส่วนที่..นูน..หลุด
    ออกมา.....
    ........................แต่มีข้อยกเว้น..อย่างเดียว..ที่ไม่เหมาะ..สำหรับ..กรอบพระ
    ที่..เลี่ยม ๓ ชั้น(มีใส้กลาง)..แต่ฝาหน้า..และ..ฝาหลัง..เรียบสนิท..ไม่มีการ
    ยกให้สูงขึ้น..(เอาแผ่นอคริลิค..เรียบๆ..มาแปะติดไว้..เป็นฝาหน้า..ฝาหลัง
    )...ซึ่ง..โดยทั่วไปมีน้อยมาก..แต่ก็มี...ถ้าเจอแบบนี้...ให้กลับไปใช้วิธีแแรก
    (ใช้น้ำยาเชื่อมฯ)...จะเหมาะสมกว่า....
    .......................ต่อตอนหน้าครับ......................................