ปู่ฤาษีเกศแก้ว มีญาณหรืออิทธิฤทธิ์ด้านใดบ้าง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ชัยโยๆ, 10 พฤศจิกายน 2009.

1. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เข้ามาบอกข้อมูลใหม่ๆเกี่ยวกับพระฤาษีเกศแก้ว ครับ

ลองพิจารณาเทียบเคียงภูมิธรรมจากสิ่งที่หลวงพ่อสายทองท่านปฏิบัติต่อพระฤาษีเกศแก้วดูครับ

ตอนงานทอดกฐินเมื่อวันที่ 16 ต.ค.54 ที่วัดห้วยกุ่ม อ.คอนสาร จ.ชัยภูมิ พระฤาษีท่านมาด้วยครับ หลวงพ่อสายทองจัดอาสนะให้พระฤาษีเกศแก้วนั่งอยู่ลำดับต้น ๆ ก่อนหลวงพ่อสายทองด้วยครับ ที่ผมรู้มาก็เพราะว่ามีพี่ทำงานไปบวชอยู่ด้วยครับ...

ถ้าใครเป็นลูกศิษย์สายป่ากรรมฐาน ก็คงรู้ดีทราบว่าหลวงพ่อสายทองนั้นท่านเป็นอย่างไร

2. Natsathon

Natsathon สมาชิก

ขอร่วมตอบด้วยน่ะครับ
    ล่าสุดที่เห็นปู่ฤาษีเกศแก้ว ที่งานหลวงตาพระมหาบัว ครับ
    ไม่แก่ ไม่มีอะไรเปลี่ยนจากรูปเลย
    แต่สิ่งหนึ่งที่ปู่ฤาษีบอก คือ อย่าสงสัยในตัวปู่ เพราะจะเป็นบาปครับ
    ท่านเป็นผู้มีอิทธิฤทธิ์ครับ
    ว่ากันว่า ใครที่นิมนต์ ปู่ฤาษี ไปเมตตาที่บ้าน จะรวยและหมดหนี้ครับ
    ผมเชื่อใน ปู้ฤาษีน่ะครับ

3. preecha saengjansri

preecha saengjansri สมาชิก

ฤาษีเกตแก้ว

เมื่อประมาณปี 51 ถ้าจำไม่ผิดผมเคยได้พบท่านฤาษีเกตแก้วครั้งหนี่ง ที่วัดแถวๆหมู่บ้านฟ้าครามลำลูกกา มีพี่ที่รู้จักกันโทรไปบอกว่าท่านมาที่วัดผมกับแฟนไปถึงประมาณ 5 ทุ่มมีคนนั่งอยู่กับท่านเยอะมากแล้วก็มีชาวสิงคโปนวดขาท่านอยู่ ผมเลยเข้าไปกราบท่านใกล้ๆ และขอนวดขาท่านด้วย ท่านก็เฉยๆ แต่ผมขนลุกซู่เลย ลักษณะของท่านเป็นคนตัวใหญ่ๆ ห่มผ้าลายทึบๆสีเกือบจะดำสนิท ผมของท่านจะเป็นม้วนท่าทางจะยาวมาก ท่านจะชอบพูดเป็นภาษาอีสานซึ่งผมก็ได้พูดกับท่านด้วย พี่ที่รู้จักกันเป็นแม่ครัวทำอาหารบอกว่าเวลาที่ท่านมาท่านจะไม่นอนเลย ท่านจะนั่งทั่งคืน และท่านยังให้ภาพถ่ายของท่านที่อยู่ในแผ่นวงกลม และแผ่นหกเหลี่ยม ข้างหลังภาพดูเหมือนจะเป็นรูปฝ่าท้าวซึ่งน่าจะเป็นของท่าน และจะมียันต์สวยมากเต็มทั่งภาพตอนนี้ผมยังเก็บไว้อยู่เลย และท่านยังแจกยาเม็ดลูกกอนเม็ดเล็กๆกับผมมาประมาณสิบเม็ดผมกินไปสี่ห้าเม็ดแล้ว เท่าที่ดูท่านน่าจะอายุประมาณ สี่สิบถึงห้าสิบปีเห็นจะได้ครับ นี้เป็นเรื่องจริงที่ผมได้เจอมากับตัวเองครับ หมู 089-6963169

4. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ศรัทธาปู่ฤาษีเกศแก้วท่านด้วยค่ะ พบท่านครั้งแรกนั้น ไปงานหล่อระฆังพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ วันที่ 8 มกราคม 2555 ของพระครูบาเจ้าอริยะชาติ ในงานนั้นมีพระเถรานุเถระและพระเกจิมากมาย มีปู่ฤาษีเกษแก้ว ท่านเป็นฤาษีท่านเดียวที่ไปร่วมงาน ใครที่รู้จักพระครูบาเจ้าอริยะชาติ คงรู้ถึงปฏิปทาท่าน ท่านเป็นพระอริยะสงฆ์ที่มีเมตตามาก ๆ และอ่อนน้อมมาก ไปเจอท่านในงานนี้ครั้งแรกเหมือนกัน หากท่านพระครูบาอริยะชาติเจ้าท่านเชิญมา ก็ไม่ธรรมดาค่ะ ตัวเองเป็นลูกศิษย์พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า วันนั้นไปที่งาน กำลังนั่งจะเข้าไปกราบท่าน พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า ท่านตอนนั้นยืนอยู่ เห็นเราเข้าไปกราบปู่ฤาษี ท่านนั่งลงข้างๆ ปู่ฤาษี ท่านบอกกับปู่ฤาษีว่า " คนนี้ลูกศิษย์ " แบบส่งซิกแนวให้ด้วยว่าช่วยโปรดให้ที ปู่ฤาษีท่านเมตตามาก ๆ เลยนะค่ะ ตอนนั้นเราก็ตื่นเต้นอยู่เล็กน้อย ท่านรู้วาระจิตเรา เพราะท่านเคยไปงานที่ลานธรรมของครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า แต่ตนเองนั้นวันนั้นไม่ได้ไป เพราะติดภาระกิจ เห็นแต่ใน website ว่าท่านมา งานนั้นท่านมาพร้อมกับพระครูบาเจ้าฯ ท่าน ถ้ามากับครูบาอาจารย์ของเรา เราไม่ต้องมีคำถามในใจให้คลางแคลงใจ ว่าท่านระดับไหนแล้ว ท่านมารถยนต์ค่ะ ไม่ได้ขึ้น ฮ. มา ท่านก็ธรรมดา สมถะมาก พอเราเข้าไปกราบ ถามท่านท่านก็เมตตาให้คำแนะนำอย่างดี บังเอิญตอนนั้นซื่อบื้อเลยไม่ได้เชิญท่านมาที่บ้าน ท่านถามเราว่า " รู้ไหมว่าปู่ฤาษีเกศแก้วเป็นใคร " เราก็ตอบว่า " ทราบค่ะ " แล้วท่านอยู่ที่ไหน ไอ้คำตอบนี้เราไม่รู้จริงๆ เราตอบว่า " ท่านคงอยู่ป่าเขามั้งค่ะ แต่ก็รู้ว่าท่านคือท่านนี้ค่ะ " ปู่ฤาษีท่านก็อมยิ้ม พวกลูกศิษย์ลูกหาที่มากับท่าน ก็พากันชี้ว่านี่ๆ งัย ปู่ฤาษีเกศแก้ว เราก็ตอบว่า หนูก็ทราบว่าคือปู่งัย แล้วปู่ฤาษีฯ ท่านก็เมตตาเขียนยันต์ในแบ็งค์ แล้วได้ยันต์กันภัยด้วย และพระผงอบน้ำอ้อย อีกด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2012
  5. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมและคณะ ได้ไปรวมหล่อสมเด็จองค์ปฐมทองคำกันมาครับ เมื่อวันที่ ๓ มกราคม ๒๕๕๕ ครับท่านเมตตาสุดๆครับ มาแบ่งกันชมครับ
    https://www.facebook.com/media/set/?set=a.340233579338849.95481.100000566290442&type=3&l=da7d89bf39
    https://www.facebook.com/media/set/?set=a.346934005335473.96865.100000566290442&type=1&l=8e3a93e419

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2012
  6. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะท่าน vipard โอพระที่ได้ พี่ได้ยันต์และพระตามแบบที่ท่าน viphard ลงเลยค่ะ อนุโมทนาสาธุบุญร่วมหล่อสมเด็จองค์ปฐมทองคำสาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

7. MayBuddhaBlessYou

ถ้าวันที่ 7-8 พฤษภาคม 255 ว่าง เชิญที่ลานธรรมอรหันตาหน่อแก้วฟ้าโพธิญาณ อ.คง จ.นครราชสีมา ของพระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า ปู่ฤาษีเกศแก้วท่านไปด้วยค่ะ เป็นงานแสดงมุทิตาจิต อายุวัฒนะ (วันเกิด) ของพระครูบาเจ้าท่านค่ะ งานนั้นมีหลายพ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่ไปร่วมงาน อาทิเช่น หลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต พ่อปู่นริศ นรินโท หลวงพี่เล็ก (วัดท่าขนุน) พระครูบาเหนือชัย โฆสิโต พระครูบาอริยะชาติ พระครูบาวิฑูรณ์ (ท่านอาจจะไปนะค่ะ ไม่ทราบแน่ชัดค่ะ) พร้อมทั้งปู่ฤาษีเกศแก้ว เป็นต้นค่ะ

8. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    ผมเห็นในรูป มีพระยกมือไหว้ท่านด้วย เราก็ไม่เข้าใจเรื่องนี้ไม่ขอกล่าวรายละเอียด
    ศิษย์ของท่านฤาษีเกศแก้วเล่าว่าไม่เห็นท่านอาบน้ำ กินอาหาร ถ่าย นอน เลย ก็แปลกดี
    เดือนหน้า 16 ก.พ.55 หากมีวาสนาคงได้พบท่าน แล้วมีโอกาสจะมาเล่าให้ฟัง..

9. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีเรื่องจะเล่าให้ฟังครับ วันนี้ผมไปวัดล้านขวด
    ไปเจอรูป ปู่ฤาษี ท่านหนึ่ง ท่านมาร่วมพิธี ด้วยความคุ่นๆ เลยเดินไปถาม
    คนในวัดว่า ปู่ฤาษี ชื่ออะไร เค้าบอกว่า ปู่ฤาษีเกศแก้ว ผมถึงกับ อ๋อเลย
    เลยถามว่า ท่านมาทำไม เค้าบอกว่ามาร่วมพิธี และผมก็ถามอีกว่า
    ท่านเป็นอะไรกับวัดถึงได้มา เชื่อไหมครับคำตอบที่ได้คือ
    ท่านคืออาจารย์ของหลวงปู่ ที่มีอายุ 90 กว่าปี
    สรุปเรื่องที่ว่าท่าน อายุ หลายร้อยปี ผมก็ยืนยันอีกคนครับ
    พูดแล้วก็ขนลุก เห็นเค้าบอกว่า อาจมาอีกวันสงกรานย์ งานนี้ผมไปแน่

10. ศุภกร_ไชยนา

ศุภกร_ไชยนา เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไงก็อัปเดทความเคลื่อนไหวด้วยนะคับ ติดตาม

11. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    เพื่อนบ้านเคยพบฤาษีเกศแก้วกำลังสวดมนต์ในพิธีงานหนึ่ง ระหว่างนั้นมีเสียงฟ้าร้องคำรามเป็นระยะ เพื่อนบ้านผมบอกว่าแปลกดีที่ฟ้าร้องทั้งๆที่ไม่มีเมฆฝน ผมเองถ้าเจอท่านก็อยากสนทนาธรรม ผมว่าน่าเคารพกว่าพวกฤาษีนุ่งผ้าลายเสืออยู่บ้านจำหน่ายของแปลกๆอีกนะ ฤาษีต้องผอมมักน้อยสันโดษ เมตตา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2012
  12. MayBuddhaBlessYou

หลวงปูฤาษีเกศแก้ว ท่านแนะนำให้เจน กรวดน้ำลงดิน ให้คนเก่าตายไป ให้คนใหม่ (แต่ชื่อเดิม) เกิดขึ้นมาแทน วันนี้เลยขออำนาจพระรัตนตรัย อัญเชิญปู่ฤาษีมาเป็นประธาน ปักธูปลงดินด้วย งานนี้ท่านไม่มาไม่ได้แล้ว ^_^

13. พระยงยุทธ วิสุทฺโธ

พระยงยุทธ วิสุทฺโธ Active Member

ตัวเราเองเคยสัมผัสมาแล้ว ท่านก็คงมีดีของท่านนั้นแหละมีดีแบบฤาษีนะ จะมาเทียบกับพระสงฆ์คงไม่ได้หลอก เพราะคุณธรรมต่างกัน(ที่เป็นพระสงฆ์ปฏิบัตินะ) เพราะฤาษีถือศิลอย่างมากก็แค่ศิลแปด เราเคยถามฤาษีเกษแก้วในด้านการปฏิบัติ ท่านฤาษีเกษแก้วตอบไม่ตรงประเดน ตอบไม่ตรงกับสภาวะธรรมที่เราเจอเลย เราเห็นที่แรกเราก็นึกว่าท่านคงเก่งในเรื่องฌาน เรื่องญาณ สมาธิ และอีกอย่างท่านไม่เคารพในพระสงฆ์ ท่านจะไม่ห้ามพระสงฆ์ที่กราบหรือไหว้ เรียกง่ายๆ คือยินดีในการกราบไหว้ของพระสงฆ์อยู่นั้นเอง และจะนั่งอาสนะเหนือพระสงฆ์ บิณฑบาตรก็จะเดินนำหน้าพระสงฆ์ สิ่งที่เราเห็นและสัมผัสมาเราก็เขียนลงตามนี้แหละ เพราะทุกวันนี้คนในส่วนมากจะไม่เน้นเอาในส่วนของการปฏฺบัติ จะเน้นเอาในด้านใครมีอิทธิฤทธิ์ พระที่ท่านมุ้งเน้นในด้านปฏิบัติจะไม่มองดูด้วยซ้ำ แต่จะให้ความสนใจว่าใคร หรือองค์ใหนปลุกเสกเลขยันต์ คาถาอาคมเข้มขลัง มีฤทธิ์ พระพุทธเจ้าพระองค์ท่านไม่สรรเสริญในด้านอิทธิฤทธิ์ แต่ท่านทรงสรรเสริญในด้านการปฏิบัติให้หมดอาสวะทั้งหลาย

14. ริสา89

ริสา89 สมาชิก

มาแบ่งปันล่าสุดที่ได้พบท่านค่ะ หลังจากน้ำท่วม กทม ปี 54 ที่ผ่านมา ช่วงปลายปีเลยไปกราบท่านที่อาศรมอีกครั้ง มีคนที่ประสบภัยน้ำท่วมนั่งรายล้อมอยู่มาก เราก็นั่งหลังสุดอย่างเงียบๆ ซักพักท่านถามมาว่า ..ข้างหลังว่าไง มีอะไร.. เราตอบท่านว่า มากราบปู่ค่ะ สองปีก่อน ปู่บอกน้ำจะท่วม กทม ..
    ปู่ว่า ..เป็นไง ไม่เชื่อใช่มั้ย
    เราตอบ ไม่ใช่ไม่เชื่อ แต่ไม่คิด แหะๆ

จากนั้นก็ได้เข้าไปกราบใกล้ๆ ท่านก็ยังเตือนว่า ภัยยังไม่หมดแค่ปี 54 นะ เราก็ต้องเตรียมตัวอยู่ด้วยความไม่ประมาทค่ะ

15. MayBuddhaBlessYou

วันหนึ่งเพื่อนที่พิจิตรไปกราบหลวงปู่ฤาษีเกษแก้ว เห็นเพื่อนบอกว่าท่านจะมาที่พิจิตร เลยเจนกำชับเพื่อนไปว่า ต้องไปกราบให้ได้นะ และฝากกราบท่านด้วยค่ะ บอกท่านว่าเจนลูกศิษย์พระครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้าฝากกราบท่าน และบอกให้เพือนซื้อรังนกถวาย เพราะท่านฉันท์แต่รังนก ไม่เห็นท่านฉันท์อะไร นอกจากน้ำปานะ ตรงนี้ไม่แน่ใจ อาจจะผิดก็ได้ค่ะ พอเพื่อนไปกราบและพูดถึงเรา หลวงปู่ท่านจำได้อย่างไรไม่ทราบ เพราะว่าเคยกราบท่านแค่ครั้งเดียว แต่กราบแบบศรัทธาอย่างเต็มเปี่ยม ท่านพูดกับเพื่อนว่า " เจนเชียงรายใช่ไหม" เพื่อนตอบว่าใช่เจ้าค่ะ ท่านบอกฝากเพื่อนมาว่า " ให้เจนไรท์ซีดีที่ปู่แสดงธรรม ที่ลานธรรมอรหันตาหน่อแก้วฟ้าโพธิญาณให้ด้วย " ตอนเพื่อนบอกนี่ตกใจเลย เพราะที่ท่านใช้เราทำ CD ที่ท่านแสดงธรรมเพื่อแจกจ่ายธรรมะเป็นธรรมทานนี่ หมายถึงท่านโปรดเราแล้ว คิดไปก็ปิติและดีใจ ที่ท่านเมตตาใช้ให้ทำงานเผยแพร่พระพุทธศาสนา แม้จะเป็นงานเล็กๆ ที่จะสามารถตอบแทนพระคุณท่านได้ ก็จะตั้งใจทำอย่างเต็มที่

16. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

คนไม่ปกติ มีอย่างหรือ นั่งสูงกว่าพระ
    ผมเผ้าไม่รู้จักสระให้มันดี จะบวชก็ไม่บวช ทำตัวครึ่งๆกลางๆ อุตริ

17. boatsa2538

boatsa2538 Active Member

อย่างนี้ เขาอาจจะเป็นผู้ทรงอภิญญานะ ทรงได้แม้กระทั่งธาตุขันธ์ นั่น ผู้สำเร็จอภิญญา พระเทวทัต ก็สำเร็จนะ คนสมัยนี้ชอบพวกฤทธิ์ พวกเดช หวังให้คนอื่นเป็นที่พึ่งตลอด ไม่รู้จักเอาจิตเอาใจตนเป็นที่พึ่ง นั่น เขาเรียกว่ายังหลงอยู่ แม้จะได้อภิญญาก็จริง แต่ถ้าอวิชชายังอยู่ มันก็ยังโดน เจ้าความไม่รู้หลอกอยู่ดี ที่สูง ต่ำ สรณะ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ นั่นเด่นขนาดไหน พระพุทธเจ้า ก็เคยเจอพรหม ที่มาท้าทายท่านนะ แล้วแข่งซ่อนหากัน สุดท้ายพรหมหาท่านไม่เจอ ท่านไปอยู่บนหัวพรหม อยู่กับไอ้ตัวเก่ง ตัวรู้นั่นละ คิดว่าแน่ สุดท้ายก็เจอ เออ เรายังโง่อยู่ ...

18. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่แค่นั่งสูงกว่าครับ พระยังไหว้ท่านเลย
    เรื่องผมไม่สระ คนที่วัดก็บอกว่าไม่มีกลิ่นเลย
    แต่ที่แน่ๆ ผมว่าท่านไม่ธรรมดาหรอกครับ
    อายุหลายร้อยปีขนาดนั้น

19. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    เราไม่มีญาณหยั่งรู้ พูดยาก ...พบแล้วก็เท่านั้น

20. Ja-oo

Ja-oo Active Member

22 มิถุนายน 2012
    ผมมีโอกาสได้รับตะกรุดที่หลวงปู่เมตตาจารยันให้ และ พระกริ่งเฉลิมพระเกียรติ พระกริ่งเกศเพชรบารมี ว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ