หมดแล้ว ปิดแจกฟรี!!!...พระคำข้าวปิดทองและพระหลวงปู่ปาน วันนี้

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย noi, 15 กุมภาพันธ์ 2011.

1. c_payly2012

c_payly2012 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2010
    หรือว่าจะเป็นรูปนี้กระมัง[​IMG]

2. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มหาหิน [​IMG]

ขออนุญาตประชาสัมพันธ์ บุญพิเศษ

ขอเชิญทุกๆท่านร่วมทำบุญสร้าง
    สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปฐม หน้าตัก 80 นิ้ว

ณ วัดชัยมงคล บ้านหนองเครือ-เครือวัลย์
    ต. ห้วยแถลง อ.ห้วยแถลง จ.นครราชสีมา <O:p</O:p

วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2554 เวลา 15.49

ธนาคารไทยพานิชย์ สาขาห้วยแถลง นครราชสีมา
    ชื่อบัญชี วัดชัยมงคล
    เลขที่ 602-2-19678-6

พระเดชพระคุณเจ้า ท่านพระครูปลัดฯ ท่านเจ้าอาวาส วัดท่าซุง
    พระเดชพระคุณเจ้า ท่านพระครูสมุห์ฯ (โอ) รองเจ้าอาวาส
    ประธานฝ่ายสงฆ์

เจ้าอาวาส วัดชัยมงคล(พระครูไพบูลย์) โทร. 089-9492908
    พระเกรียงไกร วัดชัยมงคล 085-8608185

Teerayut…. teerayut….@gmail.com<O:p</O:p
    https://mail.google.com/mail/?shva=1#inbox/12e2767eea6d282c<O:p</O:p

....................................................................................................................................................<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ผมจดที่อยู่ไว้เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณครับ
    ( มีบุญใหญ่ ที่ บ้านสบายใจ หล่อพระองค์ปฐม ๔ ศอก ๘๐ นิ้ว ที่โรงงาน องค์ ปฐมไปทำบุญโดยตรง หล่อวันมาฆบูชา ที่ ๑๘ ก.พ.๕๔ ไม่รับไปทำเอง)ครับ ) ได้ข่าวว่านำไปประดิษฐานที่ดอยตุง
    (มีบุญใหญ่ต่อ ที่วัด ก.ม. ๘ ( วัดใหม่ฉายหิรัญ ) อ. ด่านช้าง จ. สุ ๑,๐๐๐บุรี) สร้างหลวงปู่ปานใหญ่ที่สุดในโลก หน้าตัก ๕ วา ๙ นิ้ว หรือ ๑๐ เมตร ๙ นิ้ว หรือ ๒๐ ศอก ๙นิ้ว ไปทำเองไม่รับฝากต่อ ตรงกับวันมาฆบูชา ที่ ๑๘ ก.พ. ๕๔ ครับ<!-- google_ad_section_end -->
    __________________ขออนุญาติต่อเรื่องบอกบุญ
    <!-- google_ad_section_end -->

3. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    คำใบ้มีทั้งหมด 3ประโยค ผมจัดให้วันละประโยคนะครับ
    1.เกี่ยวข้องกับงานวันศุกร์นี้(ยกฉัตรและช่อฟ้าเอก)..
    2.สูงสุดคืนสู่สามัญ
    3.................................
    สำหรับท่านที่ร่วมบุญมาแล้วถ้าอยากร่วมสนุกก็ส่งpmหาผม ขอจะจัดส่งคำใบ้ทั้ง 3ในครั้งเดียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2011
  4. noi

พี่วินัยใกล้เคียงแล้วแต่ยังไม่ตรงเผงนะครับ (ได้อ่านที่คุณเด็กพระpostทีไร ผมอดอมยิ้มและหัวเราะไม่ได้เลย 55)

5. noi

มาทุกเช้าครับน้อง วันละ1คำใบ้
    จนกว่าจะยกยอดฉัตร วันมาฆบูชานะครับ

กราบโมทนาบุญน้องนักเรียนทุกๆท่านด้วยจ้า
    สนใจพระศาสนาตั้งแต่ยังเด็ก ดีมากๆ
    สมัยผมเป็นนักเรียน นักศึกษา ยังเกเรอยู่เลย เพิ่งจะมารู้จักหลวงพ่อก็3-4ปีนี้เอง(คนแก่ชอบคุยเรื่องความหลัง อย่าถือสานะ)

6. noi

พระคำข้าวปิดทองครับเสี่ย ผมก็ไม่รู้ว่ารุ่น2หรือ3 ดูไม่เป็น
    ส่วนที่โมทนาบุญ ผมน้อมรับด้วยความยินดีครับ
    ยังไงผมก็ขออนุโมทนาบุญกับเสี่ย ที่ได้สั่งสมมามากมายด้วยเช่นกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2011
  7. noi

สาธุ....คิดดี พูดดี ทำดี กราบโมทนาบุญกับน้อง1000ด้วยจ้า:cool::cool:

8. น้องฟาง

น้องฟาง เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนหน้าที่จะมาเจอรูปนี้ ผมฝันว่ามีบันไดทอดลงมาจากท้องฟ้า ปลายอยู่สูงลิบ มองไม่เห็น ในความฝันได้ยินว่าเป็นทางลัดที่จะไปไหนซักที่นี่แหละครับ และก็มาเจอรูปนี้ ในเว็บนี้ และก็มาขลุกอยู่ในนี้ มาพบคำสอน การปฏิบัติของหลวงพ่อและหลวงปู่ ยิ่งทำให้ผมพอจะมองออกว่า ปลายบันไดเป็นที่ไหน

ผมมองดูรูปแล้ว ผมมีเป้าหมายชัดเจนขึ้น ไม่ใช้ชีวิตไร้สาระอีกต่อไป

ขอบคุณครับที่ชอบ

9. noi

น้องฟางฝันแม่นนะครับ

ผมส่งคำใบ้ทั้ง3ให้ไปแล้วนะครับ

10. Pongpat86

Pongpat86 เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องไปถามพี่หมุ่ยซะแล้วเผื่อช่วยได้

11. Pooldum

Pooldum เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2010

ไม่ถือสาหรอก ครับ 55 5

12. dekpra

dekpra เป็นที่รู้จักกันดี

นายวินัย ชุมภูกาศ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->เด็กพระ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3930812", true); </SCRIPT> สมาชิก PREMIUM
    คุณsupachaipnu<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต
    คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->อุดมเกียรติ<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4377652", true); </SCRIPT> สมาชิกเว็บพลังจิต
    เรา คน ขอร่วมทำบุญกับคุณหมอน้อย ๙๐๐ บาทครับ
    "กำไรจากที่ท่านบูชาพระไปเราก็มาร่วมบุญด้วยกัน นี่ลำดับ ๒ ครับ"

13. Pooldum

Pooldum เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2010
    จากในภาพแสดงให้เห็น 1. เด็ก 2. พระสงฆ์ 3. คนแก่
    จากการคาดเดาของผม ผู้ถ่ายภาพน่าจะสื่อให้เห็นความเป็นธรรมดาของมนุษย์ ได้แก่ การเกิด การแก่ การเจ็บ การตาย ชีวิตของมนุษย์ทุกคนต้องเป็นเช่นนี้ ไม่มีใครสามารถเลี่ยงไปได้ ครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      9.9 KB
      เปิดดู:
      60
  14. maharaj

maharaj Active Member

17 ธันวาคม 2010
    ขอตอบว่าภาพนี้ครับ (เดาว่าอาจจะตรงกับปีเกิดครับ555):cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2011
  15. jatu

jatu Active Member

ผมว่าภาพนี้ครับ มองดูแล้วได้แง่คิดดีครับ
    โดยส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าพวกเราพร้อมใจกันช่วยพระ(ทางวัด)สร้าง ผมว่าสิ่งก่อสร้างต่างๆหรืองานใดๆก็จะสำเร็จได้รวดเร็วและบรรลุเป้าหมายได้ตามที่ตั้งใจไว้ครับ.

16. Pichetchan

Pichetchan เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2009
    เลือกภาพนี้ครับ เพราะสวยงามมาก งานละเอียดอ่อน ปาณีต และจากรูปบอกให้รู้ว่ามีพญานาคคอยคุ้มครองพระพุทธศาสนา เราเปรียบเสมือนลูกหลานพญานาคที่ต้องคอยร่วมมือกัน ส่งเสริมและปกป้องศาสนาให้อยู่อีกอย่างน้องสองพันปี
    [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

17. vingo

vingo เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอร่วมสนุกกับคุณหมอน้อย
    ขอทายว่าเป็นภาพที่ 4 รูปภาพบนยอดพระอุโบสถ

1.เกี่ยวข้องกับงานวันศุกร์นี้(ยกฉัตรและช่อฟ้าเอก)
    ความคิดเห็น คือ เป็นรูปภาพแสดงยอดพระอุโบสถและเกี่ยวข้องกับข้อความดังต่อไปนี้ เนื่องด้วยวันมาฆบูชา(18 ก.พ.2554)นี้ ทางวัดบัวขวัญ พระอารามหลวง นนทบุรีได้จัดงานยกช่อฟ้า ในช่วงเช้า 9.39น. และยกยอดฉัตร ช่วงค่ำ หลังเวียนเทียนรอบพระอุโบสถแล้ว(ประมาณ3ทุ่ม)
    2.สูงสุดคืนสู่สามัญ
    ในรูปภาพมีรูปช้างสามเศียร หรือที่เรียกอีกอย่างว่าช้างเอราวัณ ซึ่งช้างเอราวัณเป็นพาหนะของพระอินทร์ ทำหน้าที่ดูดน้ำจากโลกมนุษย์ขึ้นไปบนสวรรค์เพื่อให้พระอินทร์บันดาลให้กลายเป็นฝนตกลงมายังโลกมนุษย์ ดังนั้น ชาวเอเชียจึงชื่นชมในการทำคุณประโยชน์ให้กับมนุษย์โลก จึงนิยมปั้นเป็นรูปช้างเอราวัณไว้เพื่อสักการะ
    ความคิดเห็น คือ ในสมัยอดีต ช้างไทย โดยเฉพาะช้างเผือก เป็นสัตว์คู่บุญบารมีของพระมหากษัตริย์ และบรรดาช้างที่ไม่ใช่ช้างเผือก ก็เป็นสัตว์ที่มีความสำคัญอย่างยิ่งในการออกรบเพื่อปกป้องประเทศ ช้างศึกของกษัตริย์จะต้องมีจตุรงคบาทเพื่อรักษาความปลอดภัยแก่ช้าง จึงเห็นได้ว่า ช้างไทยในสมัยอดีตมีความสำคัญอย่างสูง
    ในสมัยปัจจุบัน ในเมืองหลวงใหญ่ๆ ของไทย สามารถที่จะเห็นช้างเดินเร่ร่อนอยู่ตามถนน พร้อมกับควาญช้างที่คอยถือกล้วยเรียกลูกค้าที่มีใจเมตตาสงสารต่องสัตว์ นี่อาจจะเป็น สูงสุดคืนสู่สามัญ
    คำว่าสามัญนั้น ถ้าในอดีตช้างไม่ได้เป็นสัตว์คู่บุญบารมีของพระมหากษัตริย์ และไม่ได้ใช้ทำสงครามออกศึก ช้างก็เป็นเพียงสัตว์โลกประเภทหนึ่งในบรรดาสัตว์โลกทั้งหลายที่มีอยู่บนโลกใบนี้
    3................................. (คำใบ้นี้เดายาก)
    ความคิดเห็น คือ ด้านบนของพระอุโบสถ มีรูปปั้นช้างสามเศียร มีการออกแบบและลักษณะ สีทอง สวยงดงาม ซึ่งอาจจะทำให้คุณหมอน้อยเกิดความประทับใจเป็นพิเศษ จึงได้ถ่ายรูปเก็บไว้เป็นที่ระลึก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      69.8 KB
      เปิดดู:
      33
  18. vingo

vingo เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2011
    เพิ่มเติม
    ขออนุโมทนาบุญงานยกช่อฟ้ากับคุณหมอน้อยด้วย

19. tantao

tantao สมาชิก

ผมเดาว่าภาพนี้ครับ เพราะดูแล้วสบายใจดี ทำให้นึกถึงพระธรรมคำสอนที่ว่า การให้ทานคือสะพานสู่พระนิพพานครับ:cool:

20. Preeya54

Preeya54 สมาชิก

1 กุมภาพันธ์ 2011

คิดว่าต้องเป็นรูปนี้ค่ะ ที่พี่ท่านชอบ
    ดูแล้วให้ความร่มเย็นดีค่ะ (deejai)