ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Chutha

Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ดูแลพระโลมา พระเขี้ยวแก้ว และพระขรรค์แก้วด้วยค่ะ
    และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีส่วนร่วมในการประมูลครั้งนี้ค่ะ
    สาธุ

2. วาสุเทพ

วาสุเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ดูแลพระโลมา พระเขี้ยวแก้ว และพระขรรค์แก้วด้วยครับ
    และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีส่วนร่วมในการประมูลครั้งนี้ครับ

3. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ดีใจกับคุณอนันตภัทรด้วยนะครับ ที่ได้บูชาดวงแก้วของพระอิทธิศีลบวรพุทธเจ้า
    ผมว่าจะถามว่าพี่น้ำใสว่า พระขรรค์นี่เอาไว้ทำวิชาแบบดวงแก้วได้เปล่า...

พอดีเห็น พี่น้ำใส โพสพอดีนะครับ น่าจะพอใช้ในการทำวิชาได้นะครับ

อนุโมทนาบุญกับคุณอนันตภัทรด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

4. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนากับทุกๆท่านที่ได้มีโอกาสดูแลพระโลมา พระเขี้ยวแก้ว และ พระขรรค์ด้วยครับ

5. anantapats

anantapats เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2012
    ยินดีรับสิทธิ์ครับ กราบขอบพระคุณพี่น้ำใสมากๆครับ ในทุกๆความเมตตา

6. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ดูแลพระโลมา พระเขี้ยวแก้ว และพระขรรค์แก้วด้วยครับ
    และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีส่วนร่วมในการประมูลครั้งนี้ครับ

7. rarkmai1

rarkmai1 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2012
    ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ดูแลพระโลมา พระเขี้ยวแก้ว พระขรรค์แก้ว และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีส่วนร่วมในการประมูลครั้งนี้ด้วยครับ

8. anantapats

anantapats เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2012
    27/9/2558 แจ้งโอนเงิน 1,799 บาท เข้าธ.ไทยพาณิชย์ บูชาดวงแก้วครับ

9. มุซาชิ

มุซาชิ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ดูแลพระโลมา พระเขี้ยวแก้ว พระขรรค์แก้ว และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีส่วนร่วมในการประมูลครั้งนี้ด้วยครับ และยินดีกับคุณอนันตภัทร ด้วยครับ

10. pasteque

pasteque เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 29 กันยายน 2558 เวลา 8:11:22 น. pasteque ได้โอนปัจจัยบูชาพระโลมารายการที่ 6 พระโลมาพระวรเมตไตรยพุทธเจ้า จำนวน 2,038 บาทเข้าบัญชีธนาคารไทยพาณิชย์แล้วค่ะ

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ

11. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    ร่วมบุญมหากฐินทานวัดป่าดอนธาตุ เพื่อสร้างศาลาอิทธราชจตุรมุชเพื่อครอบศาลาองค์เดิม ขำนวน ๕๑.๒๕ บาทครับ

และร่วมบุญสร้างพระอุณาโลมประดับบนพระพุทธรูปยืนหน้าตัก ๓๐ ศอก และถวายแด่ท่านรองพระสังฆราชประเทศภูฎาน จำนวน ๕๑.๒๕ บาทครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

12. PALA 5

PALA 5 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2014
    ผมได้โอนเงินเข้าธนาคารไทยพาณิชย์แล้ววันที่ 28 กันยายน 2558 สถานที่ K11700 เวลา 16.58 น. จำนวนเงิน 4,720 บาท กรุณาจัดส่งตามที่อยู่เดิมครับ

ขออนุโมทนาบุญครับ

13. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณ PALA5 ด้วยค่ะ น้ำใสจะจัดส่งพระโลมาตามที่อยู่ที่เคยแจ้งไว้ค่ะ

Numsai

14. KoKoWalK

KoKoWalK เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับคุณอุทยัพด้วยนะครับ
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ร่วมประมูลด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

15. prapart54

prapart54 สุรสีห์

19 กุมภาพันธ์ 2012
    แจ้งโอนเงิน จำนวน 4,000 บาท
    เข้าบัญชี ธ.ไทยพาณิชย์ ครับ
    ประมูลรายการที่ 1 และรายการที่ 2
    เมื่อ 29/09/58 เวลา 17.12 น.
    จัดส่งตามที่อยู่ใน pm ขอบคุณครับ

16. Chutha

Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    ได้ร่วมบุญกับกองบุญพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตร ในการสร้างพระอุณาโลมประดับด้วยเพชรพญานาค เฟสที่๒ จำนวนเงิน 100 บาท โอน 11/9/58 เวลา 15.02 น.ค่ะ

และได้ร่วมบุญ มหากฐิน สร้างศาลาอิทธิราชจตุรมุข (ครอบศาลาเดิม) วัดป่าดอนธาตุ จ.อุดรธานี จำนวนเงิน 100 บาท โอน 30/9/58 เวลา 12.26 น. ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยค่ะ

17. Numsai

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณ prapart54 ด้วยค่ะ

18. Numsai

เปิดบูชาดวงแก้วพระพุทธเจ้ายุคตันธาตุแรก จำนวน ๔๖ ดวง..

ดวงแก้วชุดนี้เกิดจากการเข้าสมาบัติ ๘ ของพระโพธิสัตว์ในอดีตกาลนานมาแล้ว

1443684773855.jpg 1443684733535.jpg

เปิดบูชาดวงละ ๑,๘๒๘ บาท

ลำดับที่การจอง ๑- ๔๙

ยกเว้น หมายเลข ๓๒ –๓๔ และ หมายเลข ๔๓ ค่ะ
    ขอ

กติกาการบูชา

๑. เปิดให้บูชาตั้งแต่ ๑ ตุลาคม ๒๕๕๘ ตั้งแต่ ๐๘.๑๒ น. โดยผู้จองจะต้องระบุตามลำดับหมายเลขที่ไม่มีผู้จอง จนกว่าดวงแก้วจะได้รับการจองหมด
    ๒. ขอสงวนสิทธิ์ ท่านละ ๒ ดวง แต่สามารถจองให้เพื่อน หรือญาติที่ไม่ได้เป็นสมาชิกเว็บพลังจิตได้ ไม่เกิน ๓ ดวง รวมตนเอง
    ๓. กรุณาโอนปัจจัยใน ๒ วัน หากไม่สะดวกในเวลาดังกล่าว กรุณาแจ้งผ่าน PM ค่ะ มิฉะนั้นจะมอบให้ผู้ที่จองไม่ทันค่ะ

กรุณาโอนปัจจัยไปที่

ชื่อบัญชี พุทธารา โรจนฤทธิกร
    เลขที่ 732-2-41469-9
    ธนาคารกสิกรไทย
    สาขา เดอะมอลล์บางกะปิ

หรือ

เลขที่ 0802526472
    ธนาคาร ไทยพาณิชย์
    สาขา ถนนศรีนครินทร์ (กรุงเทพ – กรีฑา)
    ประเภท ออมทรัพย์-แบบสะสมทรัพย์

หรือ
    เลขที่ 198-4-68532-9
    ธนาคารกรุงเทพ จำกัด
    สาขาแยกถนนพัฒนาการ
    ประเภท ออมทรัพย์-แบบสะสมทรัพย์

ปัจจัยร่วมบุญดังนี้

๑. ปัจจัย ๕๐๐ บาท/รายการ ร่วมบุญกฐิน วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ จ.สมุทรสาคร

๒. ปัจจัย ๓๐๐ บาท/รายการ ร่วมบุญซื้อผอบเจดีย์ บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ และพระเขี้ยวแก้ว จำนวน ๓ วัด

๓. ปัจจัย ๑๐๐ บาท ร่วมบุญแกะพระ และสร้างฐานหยก

๔. ปัจจัยหลังหักค่าใช้จ่ายที่เหลือจะพิจารณาร่วมบุญอื่นต่อไป
    ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ
    Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2015
  19. Numsai

พระนามพระพุทธเจ้าตามลำดับการบรรลุพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ยุคต้นธาตุแรก..

ดวงแก้วที่นำมาให้บูชานี้ เป็นดวงแก้วที่พระพุทธเจ้าในอดีตที่เข้าสมาบัติโดยใช้วิชามณีรัตนกาล หลังจากสมเด็จพระติกขคัมมพุทธเจ้าทรงปรินิพพาน โดยมีพระสรอัฏบรมโพธิสัตว์(พระบวรรัตนรังสีบรมพุทธเจ้า)

พระโพธิสัตว์ทั้งหลายทรงได้อธิษฐานว่า ..

"การเข้าสมาบัติในครั้งนี้ ขอให้ทราบการบรรลุพระสัมมาสัมโพธิญานในอนาคตกาลเบื้องหน้า ตามเบื้องพระยุคลบาทขององค์สมเด็จพระติกขคัมมพุทธเจ้าดุจโอรสตามรอยพระราชบิดาฉันนั้น"

ลำดับพระนามพระพุทธเจ้า ซึ่งบรรลุธรรมต่อจากสมเด็จองค์ปฐม มีดังนี้

๑.พระบวรรัตนรังสีบรมพุทธเจ้า -บรรลุธรรมเป็นลำดับที่ ๒ -ต้นธาตุวิชานพเก้าไตรกาล และสายพระฤาษี
    ๒.พระปราบปัจจไพรีบรมพุทธเจ้า - บรรลุธรรมเป็นลำดับที่ ๓-ต้นธาตุสายปราบมาร
    ๓.พระสิทธิบรมไตรโลกนาทพุทธเจ้า – ลำดับที่ ๔- วิริยธิกะ
    ๔.พระสิทธิบวรเมตไตรยพุทธเจ้า-ลำดับที่ ๕-วิริยธิกะ
    ๕.พระโวหารติปุญญพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๖ -วิริยธิกะ
    ๖.พระโพธิบวรพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๗ -วิริยธิกะ
    ๗.พระโลกุตตรวรจักรพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๘-วิริยธิกะ
    ๘. พระโภครัตนบวรพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๙-วิริยธิกะ
    ๙. พระวิภารติบวรพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๑๐ -ปัญญา
    ๑๐.พระมหรรณพบรมเสนาพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๑๑ -ศรัทธาธิกะ
    ๑๑.พระวงศ์วิญญูปรเมนทรพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๑๒ - ศรัทธาธิกะ
    ๑๒.พระศิรสิทธิ์มังคลพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๑๓ -วิริยธิกะ
    ๑๓.พระหงสาบวรพุทธเจ้า(พระอังสบวรพุทธเจ้า)-ลำดับที่ ๑๔ -วิริยธิกะ
    ๑๔. พระบรมชนกพุทธเจ้า - ลำดับที่ ๑๕ -ศรัทธาธิกะ
    ๑๕.พระหัตตติสสพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๑๖ -วิริยธิกะ
    ๑๖. พระสุริยเมตไตรยพุทธเจ้า-ลำดับที่ ๑๗ -วิริยธิกะ
    ๑๗. พระสุทธิวัชรพุทธเจ้า -ลำดับ ๑๘ -วิริยธิกะ
    ๑๘. พระบรมจอมไตรพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๑๙ -วิริยธิกะ
    ๑๙. พระมหิทธิกโรจนพุทธเจ้า-ลำดับที่ ๒๐ -วิริยธิกะ
    ๒๐.พระมโหสภรัตนพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๒๑ -วิริยธิกะ
    ๒๑. พระอัสสตรโวพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๒๒ -วิริยธิกะ
    ๒๒.พระหงสโพธิบวรพุทธเจ้า-ลำดับที่ ๒๓ -ศรัทธิกะ
    ๒๓พระมณฑลพาหุลกพุทธเจ้า(อ่านว่า มน-ทน-พา-หุ-ละ-กะ) -ลำดับที่ ๒๔
    ๒๔. พระพระวิมุตติปัญญพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๒๕ -ปัญญาธิกะ
    ๒๕.พระอาตมโภครัตนพุทธเจ้า/พระมังคลสูตตพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๒๖ -ปัญญาธิกะ
    ๒๖. พระวโหรปัญจพุทธเจ้า(มีวาจาศักดิ์สิทธิ์ ๕ ประการ)-ลำดับที่ ๒๗ -วิริยธิกะ
    ๒๗.พระพหลวิญญูพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๒๘ -ปัญญาธิกะ
    ๒๘. พระเวสภูติสสพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๒๙ -วิริยธิกะ
    ๒๙. พระโพธิมังคลพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๓๐ -ปัญญาธิกะ
    ๓๐. พระโยชนมังคลพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๓๑ -วิริยธิกะ
    ๓๑. พระมหรรณพบวรรัตนพุทธเจ้า-ลำดับที่ ๓๒-ศรัทธาธิกะ

๓๒. พระปิณฑชาตพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๓๓-วิริยธิกะ
    ๓๓.พระพหลกโยชนพุทธเจ้า(อ่านว่า พะ-หะ-ละ-กะ-โยด-ชะ-นะ) -ลำดับที่ ๓๔-วิริยธิกะ
    ๓๔. พระสนธิวาทพุทธเจ้า(อ่านว่า สน-ธิ-วา-ทะ) -ลำดับที่ ๓๕ -ปัญญาธิกะ
    ๓๕. พระโพธิวิษณุพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๓๖ -วิริยธิกะ
    ๓๖. พระมหรติมังคลพุทธเจ้า(อ่านว่า ม-หอ-ระ-ติ-มัง-คะ-ละ) -ลำดับที่ ๓๗ -ศรัทธาธิกะ
    ๓๗. พระปิณฑวาทรัตนพุทธเจ้า(อ่านว่า ปิน-ทะ-วา-ทะ-รัด-ตะ-นะ) -ลำดับที่ ๓๘ -วิริยธิกะ

๓๘. พระมหิทธิโภชนพุทธเจ้า -ลำดับที่ ๓๙ -ศรัทธาธิกะ
    ๓๙. พระนายกเตโชพุทธเจ้า(อ่านว่า นา-ยะ-กะ-เต-โช) -ลำดับที่ ๔๐-วิริยธิกะ
    ๔๐. พระพหลเตโชพุทธเจ้า (อ่านว่า พะ-หน-เต-โช) -ลำดับที่ ๔๑ -วิริยธิกะ
    ๔๑. พระสารทปุญญพุทธเจ้า (อ่านว่า สา-ระ-ทะ-ปุน-ยะ) -ลำดับที่ ๔๒ -ปัญญาธิกะ
    ๔๒. พระวิษณุรติมังคลพุทธเจ้า-ลำดับที่ ๔๓-วิริยธิกะ
    ๔๓. พระปาทวาลังบวรพุทธเจ้า(อ่านว่า ปา-ทะ-วา-ลัง-บอ-วอน) -ลำดับที่ ๔๔-ศรัทธาธิกะ
    ๔๔. พระกรบรมจักรพุทธเจ้า(อ่านว่า กอน-บอ-รม-มะ-จัก) -ลำดับที่ ๔๕ -วิริยธิกะ
    ๔๕. พระคังควาทพุทธเจ้า (อ่านว่า คัง-คะ-วา-ทะ) -ลำดับที่ ๔๖.-ปัญญาธิกะ
    ๔๖.พระอัฏฐมังคลพุทธเจ้า(อ่านว่า อัด-ถะ-มัง-คะ-ละ) -ลำดับที่ ๔๗ -วิริยธิกะ
    ๔๗. พระมังคลวาโยพุทธเจ้า (อ่านว่า มัง-คะ-ละ-วา-โย) -ลำดับที่ ๔๘-วิริยธิกะ
    ๔๘. พระสรณังกรวาทพุทธเจ้า (อ่านว่า สอ-ระ-นัง-กอน-วา-ทะ) -ลำดับที่ ๔๙ -วิริยธิกะ
    ๔๙.พระมโหรนายกพุทธเจ้า (อ่านว่า มะ-โห-ระ-นา-ยะ-กะ-วา-ทะ) -ลำดับที่ ๕๐ -ปัญญาธิกะ

พระนามพระพุทธเจ้าที่บรรลุธรรมจากลำดับที่ ๒-๕๐ ลำดับ หลังจากสมเด็จองค์ปฐม ทรงปรินิพพาน จากนี้มีพระพุทธเจ้าทรงบรรลุพระสัมมาสัมโพธิญาณ รวมทั้งสิ้น ๘๕๘,๕๑๕ พระองค์

จึงจะมีพระพุทธเจ้าในสายปราบมาร สำเร็จเป็นพระองค์ที่ ๒ มีพระวรเมตไตรยพุทธเจ้า เป็นต้น

ดังนั้น ในการปรากฏพระพุทธเจ้า ๑ พระองค์มีความยากยิ่งแล้ว ในการเกิดพระพุทธเจ้าในสายปราบมารนั้น ยากยิ่งกว่า

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2015
  20. ใจ พเนจร

ใจ พเนจร เป็นที่รู้จักกันดี

เปิดบูชาดวงแก้วพระพุทธเจ้ายุคตันธาตุแรก จำนวน ๔๖ ดวง..

ผมขอร่วมบุญ ลำดับหมายเลขที่ 49 ...ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้