ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญในการบำเพ็ญบารมีนางแก้วของน้องน้ำตาลทุกประการ รวมทั้งการให้ธรรมทานในครั้งนี้ด้วยค่ะ

และขอเป็นกำลังใจให้น้องตาลผ่านอุปสรรคทั้งหลายไปได้ด้วยดีค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ sun2555 ที่นำธรรมทานเกี่ยวกับอริยสัจจ์ ๔ สำหรับผู้ปรารถนาพระสัมมาสัมโพธิญาน หรือนางแก้วนั้น จำเป็นต้องเรียนรู้เรื่องอริยสัจจ์นับอสงไขยทีเดียว

ผู้ที่เข้าใจอริยสัจจ์อย่างแท้จริง ย่อมเป็นผู้ทรงอารมณ์ไม่ต่ำกว่าพระสกิทาคามี และการเรียนรู้อริยสัจจ์นั้น จะต้องมีบททดสอบเรียกว่า "โลกธรรม ๘" จึงจะเข้าใจเรื่องทุกข์ และการหาทางดับทุกข์ได้

รวมทั้งสุดท้ายจะต้องเรียนรู้ถึงการเจริญพรหมวิหาร ๔ ตัวสุดท้าย คือ อุเบกขารมณ์

ตัววัดบารมีของพระโพธิสัตว์ หรือนางแก้วระดับปรมัตถบารมี คือ การทรงพรหมวิหาร ๔ และการเรียนรู้อริยสัจจ์ ๔ ไปพร้อมกัน

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ sun2555 และน้องน้ำตาลด้วยค่ะ

Numsai

2. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..ขอเชิญโมทนาบุญถวายภัตตาหาร สังฆทาน และดวงแก้ว ๓ ดวงแด่ท่านจิตโตค่ะ

วันนี้ได้นำภัตตาหาร มีขนมจีนน้ำยากระทิ และน้ำยาแกงเขียวหวาน แคนตาลูปญี่ปุ่น โดยคุณจันทรกาล และหลานสาวเป็นผู้จัดเตรียม

อีกทั้งมีเป็ดย่าง หมูกรอบ หมูแดง และผลไม้มีองุ่นแดงนอก แอปเปิ้ลนอก ลองกอง เงาะ ลำไย แตงโม ส้ม

สังฆทาน และสังฆทานยา จัดเตรียมโดยคุณ half wave และคุณทิพย์ นอกจากนี้มีน้ำผึ้ง ยาหอม และเทียนเหลือง

ปัจจัยร่วมบุญต่อท่อน้ำเข้าวัดท่าซุง จำนวน ๒,๒๒๐ บาท

ปัจจัยบุญทุกอย่างถวายท่านจิตโตกว่า ๒,๐๐๐ บาท

ถวายแด่ท่านจิตโตพร้อมดวงแก้วบูชาครู จำนวน ๓ ดวง เราได้ถวายพร้อมสังฆทานใหญ่ที่บ้านสบายใจได้จัดเตรียมไปแล้ว

โดยครั้งนี้ได้นำปัจจัยจากกองบุญพระพุทธวิปัสสีฯ จำนวน ๒๐๐๐ บาทค่ะ

ขอผลบุญนี้พึงบังเกิดแก่ทุกท่านที่ร่วมบุญครั้งนี้ และร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

ไฟล์ที่แนบมา:

3. Giant 1

Giant 1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011

วันนี้วันสารทจีน เลยถือโอกาสไปนมัสการพระกษิติครรภ์มหาโพธิสัตว์ ที่มูลนิธิพุทธจักษุวิชชาลัย พุทธมณฑลสาย 6 เพราะอยู่ไม่ไกลจากบ้านเท่าไหร่ จากถนนพระบรมราชชนนี เข้าสาย 6 ประมาณ 300 เมตร เลี้ยวขวาเข้าหมู่บ้านกฤษดา 27 แล้วไปตามธงที่ปักไว้ก็จะมาถึงมูลนิธิครับ วันนี้ผู้คนไม่เยอะเท่าไหร่ครับ

[​IMG][​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]

ผมและครอบครัวเข้าไปในวิหารพระพุทธเจ้า 3 พระองค์เพื่อกราบนมัสการพระอมิตาภะพุทธเจ้า พระศากยะมุณีพุทธเจ้า พระไภษัชยคุรุพุทธเจ้า พระสมันตภัทรมหาโพธิสัตว์ พระมัญชุศรีมหาโพธิสัตว์ และพระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์ พร้อมเทพองค์รักษ์ ซ้าย - ขวา ข้างละ ๑๒ องค์ ภายในวิหารสวยงามมากครับ

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      42
  4. Giant 1

หลังจากนั้นได้ลงมากราบนมัสการพระกษิติครรภ์มหาโพธิสัตว์องค์ใหญ่ และองค์เล็กที่ใต้ฐานองค์พระกษิติครรภ์มหาโพธิสัตว์ อยากจะบอกว่าสวยงามและสร้างได้ปราณีตวิจิตรบรรจงมากครับ

พระกษิติครรภ์มหาโพธิสัตว์องค์เล็กที่ใต้ฐานองค์พระกษิติครรภ์มหาโพธิสัตว์

ผมและครอบครัวได้กราบนมัสการพร้อมกับทำบุญและขอขมากรรม ขอน้อมถวายบุญนี่แด่พระอมิตาภะพุทธเจ้า พระศากยะมุณีพุทธเจ้า พระไภษัชยคุรุพุทธเจ้า พระสมันตภัทรมหาโพธิสัตว์ พระมัญชุศรีมหาโพธิสัตว์ พระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์ พร้อมเทพองค์รักษ์ ซ้าย - ขวา ข้างละ ๑๒ องค์ และพระกษิติครรภ์มหาโพธิสัตว์

ขอบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้น้อมถวายและอุทิศนี้ จงมีผลแก่ท่านทั้งหลายที่กล่าวมา ตลอดถึงผู้ที่ร่วมอนุโมทนาในบุญนี้ ประหนึ่งได้ร่วมบำเพ็ญบุญกุศลนี้เองทุกประการ ขอท่านทั้งหลายได้โปรดอนุโมทนา และเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลในครั้งนี้ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วย เทอญฯ สาธุ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ KoKoWalk ท่านเจ้าเมืองคุณ Numsai และญาติธรรมทุกๆท่านดัวยครับ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      17
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      21
  5. Giant 1

<EMBED height=315 type=application/x-shockwave-flash width=560 src=//www.youtube.com/v/MH3H3k1QCd4?version=3&hl=th_TH allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></EMBED>​

ผมได้หาข้อมูลเพิ่มเติมในอินเตอร์เน็ต พบวีดีโอบรรยายเกี่ยวกับการสร้างองค์พระกษิติครรภ์มหาโพธิสัตว์หนึ่งเดียวในประเทศไทยองค์นี้ ระหว่างวันที่ ๒๖ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๕ - ๔ มีนาคม ๒๕๕๕ โดยมีพระอาจารย์วิศวภัทร เป็นผู้ดูแลกำกับ เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์กับญาติธรรมทุกท่าน

ผลบุญแห่งการให้ธรรมทานนี้ ขอพึงบังเกิดแก่พระอาจารย์วิศวภัทร คณะผู้จัดทำ และเหล่าญาติธรรมทุกท่านที่ได้มาร่วมในพิธีในวันดังกล่าวทุกท่าน ทุกคน ด้วยเทอญ สาธุ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ KoKoWalk ท่านเจ้าเมือง คุณ Numsai และญาติธรรมทุกๆท่านด้วยครับ

6. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    ขอนำภาพที่เป็นตัวแทนถวายอาสนะ2ชุดและตาลปัตรหางนกยูง 1ด้ามให้ก่อนน่ะครับ ใช้โทรศัพท์ไม่ค่อยสะดวกเท่าที่ควรอยู่ระหว่างการเดินทางเข้ากรุงเทพครับ

ขอสรุปยอดปัจจัย ที่กัลยาณมิตร ได้ร่วมบุญ ถวายตาลปัตร หางนกยูงคำ(ทองคำ) ได้ปัจจัยทั้งสิ้น 11,000บาท (หนึ่งหมื่นหนึ่งพันบาทถ้วน)

ค่าตาลปัตรหางนกยูง 7,500บาท
    เงินบำรุงสงฆ์ 3,500บาท

ผมได้เป็นตัวแทนทุกท่านในกระทู้นี้ ถวายในวันพระขึ้น 15 ค่ำ เดือน 9 ในวันที่ 10 สิงหาคม 2557 เวลาเช้าถวาย อาสนะ (เก้าอี้ 2 ชุด) ช่วงเย็น ถวาย ตาลปัตรหางนกยูง 1 ด้ามพร้อมกับ เชิงเทียน สำหรับเวียนเทียน และ ผมยังได้เป็นเจ้าภาพถวายน้ำปานะแด่พระภิกษุสามเณรในวันดังกล่าวประมาณ30รูป และผู้มาปฏิบัติธรรม ประมาณ 50 ท่าน

ขอทุกท่านได้อนุโมทนาบุญด้วยกันครับ

พร้อมกันนี้ ท่านเจ้าอาวาสผู้รับถวาย ท่านได้ยก พระไตรปิฏก มหาวิตถารนัย ๕,๐๐๐ กัณฑ์ กัณฑ์ที่ ๑๕๕ คัมภีร์ขุททกนิกาย พระอปทาน กล่าวถึงอานิสงส์แห่งการถวายพัดหางนกยูงไว้ว่า

"เราผู้มีใจเลื่อมใสได้ถวายพัดหางนกยูงแด่พระพุทธเจ้าผู้เป็นนายกของโลก มาบัดนี้ เราก็ได้ดับไฟทั้ง ๓ แล้วได้ความสุขอันไพบูลย์แล้ว พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นของประเสริฐ นับแต่เราได้ถวายพัดหางนกยูงนั้นมาได้ ๓๑ กัลป์ เราไม่เคยรู้จักทุคติเลย มาบัดนี้ เราก็ได้เผากิเลสทั้งหลายเสียหาย ได้ถอนภพทั้งปวงเสียแล้ว ได้ตัดเครื่องผูกเหมือนกับช้างทำลายเครื่องผูกให้ขาดเสียแล้ว ไม่มีอาสวะแล้ว การที่เราย่างเข้ามาในพระพุทธศาสนานี้ เป็นการมาดีแล้ว เราได้สำเร็จวิชชา ๓ ปฏิสัมภิทา ๔ วิโมกข์ ๘ อภิญญา ๖ แล้วไว้กระทำตามคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าแล้ว''

ท่านให้พรเพิ่มเติม ว่า " ขอให้ทุกท่านที่ได้มีส่วนร่วมในบุญนี้ ปราศจากภัยต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็นภัยธรรมชาติ ภัยจากมนุษย์ อมนุษย์ และอุปทวภัย ต่าง ๆ ทั้งหลายจงมลายสูญสิ้นออกจากทุกท่านตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป และขอให้มีทรัพย์อย่างไม่จำกัดในทุกภพชาติ และให้ได้อยู่ในพระบวรพุทธศาสนาของพระพุทธองค์ ได้เข้าถึงมรรคผลนิพพานตามความมุ่งมาตรปราถนาของทุกท่าน.. และ บัดนี้ได้มีเหล่าเทพบุตร เทพธิดา..... (ฟังไม่ถนัด)... ได้มาร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ๆ ในบุญนี้แล้วขอมีแต่ความสำเร็จกับทุก ๆ ท่าน ๆ ด้วยเทอญ.... "

เนื่องจากได้มีหลายท่านได้อนุโมทนาบุญในภาพต่าง ๆ แล้วเป็นจำนวนมาก จึงขออนุญาติ เจ้าของกระทู้ คือ คุณน้ำใส คงภาพต่าง ๆ เหล่านี้ต่อไปน่ะครับ

ปล. ผมอดปลื้มบุญถวายตาลปัตร นี้ไม่ได้เลยครับ คุณน้ำใส ได้เล่าให้ฟังว่ามีเทวดาชั้นผู้ใหญ่ ได้ขอให้คุณน้ำใสช่วยทำบุญตาลปัตรนี้ให้กับท่านด้วย ตอนนี้คงรอว่าเทวดาชั้นผู้ใหญ่จะมาเล่าโปรดให้กับพวกเราโดยผ่านคุณน้ำใส อีกครั้งน่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      200.4 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      165.9 KB
      เปิดดู:
      24
      ขนาดไฟล์:
      201.6 KB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      197.8 KB
      เปิดดู:
      20
      ขนาดไฟล์:
      322.3 KB
      เปิดดู:
      18
      ขนาดไฟล์:
      607.3 KB
      เปิดดู:
      20
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      182.3 KB
      เปิดดู:
      38
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 สิงหาคม 2014
  7. winaiwon

ภาพถวายเพิ่มเติมครับรายละเอียดจะทำการแจ้งเพิ่มเติมอีกครั้งน่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      182.3 KB
      เปิดดู:
      29
  8. winaiwon

ภาพถวายเพิ่มเติมครับรายละเอียดจะทำการแจ้งเพิ่มเติมอีกครั้งครับ^^

ขนาดไฟล์:
      165.9 KB
      เปิดดู:
      30
  9. winaiwon

ภาพถวายเพิ่มเติมครับรายละเอียดจะทำการแจ้งเพิ่มเติมอีกครั้งน่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      201.6 KB
      เปิดดู:
      29
  10. winaiwon

ภาพถวายเพิ่มเติมครับรายละเอียดจะทำการแจ้งเพิ่มเติมอีกครั้ง

ขนาดไฟล์:
      197.8 KB
      เปิดดู:
      27
  11. winaiwon

ขอยืมพื้นที่ก่อนน่ะครับแล้วจะทำให้เหลืออยุ่ในที่เดียวกัน

ขนาดไฟล์:
      322.3 KB
      เปิดดู:
      21
  12. winaiwon

ขอยืมพื้นที่นิดน่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      607.3 KB
      เปิดดู:
      25
  13. winaiwon

อีกหนึ่งหน้าครับ

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      31
  14. winaiwon

เพิ่มเติมครับ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      41
  15. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Giant1 และ พี่ Vate ด้วยนะครับ

ขอบอกว่า รูปสวยมากครับ พี่ Vate
    ขอบคุณที่ให้โอกาสในการร่วมในงานบุญนี้ด้วยนะครับ

ข้าพเจ้าขออุทิศบุญนี้ให้กับ มารดาบิดา ครูบาอาจารย์ และผู้มีพระคุณทุกภพทุกชาติ
    ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ขอให้บุญนี้จงตามส่งผลติดตัวในทุกๆชาติ จนกว่าจะสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้พระองค์หนึ่งด้วยเทอญ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2014
  16. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    กราบขออนุโมทนาสาธุกับบุญตาลปัตรหางนกยูงกับพี่นัยด้วยค่ะ
    ขอสาธุบุญกับคุณซันสำหรับธรรมทานเรื่องอริยสัจ ๔ ด้วยนะคะ
    ตาลพอจะดีขึ้นแล้ว ซึ่งก็ต้องขอบพระคุณพี่น้ำใสสำหรับคำแนะนำดีๆ
    กราบขอบพระคุณครูบาอาจารย์ทั้งหลายที่ได้ยื่นมือเข้ามาช่วยเหลือศิษย์ไม่เอาไหนคนนี้
    โดยมีหลวงปู่เกษรีเป็นที่สุดเจ้าค่ะ บารมีของครูบาอาจารย์นั้นไม่มีประมาณจริงๆค่ะ

เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา ตาลขออนุญาตเขียนต่อให้จบนะคะ
    ต้องขออภัยที่ทำให้หลายๆคนรอนะคะ

17. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ครั้งก่อนหน้านี้ตาลได้กล่าวถึงเรื่องความเจ้าชู้ของพระโพธิสัตว์ค้างอยู่
    ตาลขออนุญาตเล่าประสบการณ์เรื่องนี้ให้ฟังนะคะ
    ตอนที่ได้พบกับท่านสิทธิสัตตะแรกๆ นั้น จะมีนางฟ้าแปลงมาทดสอบยามหลับฝันค่ะ
    แปลงมาแนะนำตัวว่าเป็นภรรยาท่านบ้าง ให้เรารู้สึกหึงหวง แต่ตาลไม่คิดอะไรเลย อยากได้ก็เอาไปเลยจ้ะ
    พอไม่คิดอะไรก็แปลงมาต่อว่าบ้างหาว่าตาลไปแย่งท่านมาจากตนเอง ตาลก็เดินหนี เรื่องอย่างงี้ขอไม่สู้คนนะคะ
    มีมาฟูมฟายร้องไห้บ้าง ก็เดินหนีค่ะ ก็ไม่รู้จะทำไงนิ

ที่เด็ดสุดที่ทำให้อยากลานางแก้วคือขึ้นไปเห็นว่านางแก้วของท่านบนสวรรค์ชั้นสี่มีเป็นแสนองค์ค่ะ
    กลับลงมาแล้วก็นั่งกลุ้มใจระคนระทมใจ เรื่องอื่นพอรับได้เรื่องนี้เห็นทีจะโบกมือบ๊ายบาย
    ท่านยังมีหน้ามาถามอีกนะคะว่าท่านมีเมียเยอะขนาดนี้จะยังติดตามท่านไปไหม?
    หักอย่างอื่นน่ะพอหักได้ หักรักสิ้นเยื่อใยนี่ทำใจไม่ลง จึงตอบท่านไปว่า
    ท่านจะไปขึ้นสวรรค์หรือลงนรกก็จะตามไปเจ้าค่ะ ท่านจะมีเมียเพิ่มอีกสักแสนคนก็จะตามเหมือนเดิม
    รู้สึกว่าท่านสิทธิสัตตะดีใจมากค่ะ หลังจากนั้นท่านก็พานางฟ้าองค์หนึ่งมาหาในนิมิตร
    นิมิตรนั้นชัดเจนมาก ท่านกล่าวกับนางฟ้าองค์นั้นว่า จากนี้และตลอดไปเราขอมีนางแต่เพียงผู้เดียว
    เจ้าเข้าใจแล้วใช่ไหม? นางฟ้าองค์นั้นทำท่าเหมือนเสียใจ เสร็จแล้วก็เหาะหนีไปค่ะ
    ทราบต่อมาว่าทั้งแสนองค์นั้นลาเพื่อเข้าพระนิพพานจนหมดเลย แถมตอนนี้ยังมีบางองค์ที่บรรลุธรรมเป็นพระอริยะเจ้าแล้วค่ะ

ที่ยกตัวอย่างมานี้ ไม่ได้ต้องการอวดอะไรนะคะ แค่อยากบอกว่ามันคือบททดสอบค่ะ
    ท่านสิทธิสัตตะนั้นได้ทดสอบตาลเรื่องความมั่นคงในการบำเพ็ญบารมีกับท่าน
    ซึ่งหลังจากที่นางแก้วทั้งหลายได้ลาเพื่อเข้าพระนิพพานแล้ว ตาลก็ค้นพบว่า
    นางแก้วอันดับสองนั้น ตาลกับท่านเคยเกิดร่วมเป็นพี่นัองกันมาหลายชาติ
    ส่วนใหญ่ท่านจะเป็นพี่สาว ตาลเป็นน้อง และได้แต่งงานกับท่านทั้งคู่ค่ะ
    พอรู้ถึงตรงนี้ตาลก็เข้าใจค่ะว่า จริงๆแล้วนางแก้วลำดับอื่นๆนั้น ก็เกิดร่วมชาติกับเรามามาก
    เป็นพี่เป็นน้องบ้าง เป็นเพื่อนกันบ้าง ความผูกพันธ์นั้นมีมากมายมากกว่าคำว่าหึงหวง
    ยามลำบากเราก็อดด้วยกัน เคยร่วมต่อสู้ฝ่าฟันอุปสรรคต่างๆ มาก็มาก
    แม้จนปัจจุบันนี้ท่านจะลาเพื่อเข้าสู่พระนิพพานแล้ว ท่านก็ยังติดตามและช่วยเหลือตาลเสมอๆค่ะ

เรื่องนี้ทำให้ตาลคิดได้ว่า การจะเป็นนางแก้วอันดับหนึ่งได้นั้นต้องมีเมตตาบารมีสูงจริงๆค่ะ
    ต้องเมตตาต่อนางแก้วลำดับอื่นๆ ต้องเปิดใจกว้างในเรื่องนี้มากๆ
    ตาลโชคดีที่ท่านสิทธิสัตตะนั้นได้ลาขาดจากนางแก้วลำดับอื่นๆหมดแล้ว
    จะด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ การกระทำของท่านในครั้งนี้ก็ได้รับความชื่นชมจากตาลมากๆ
    ชื่นชมว่าท่านมั่นคงในความรักที่มีต่อตาลเพียงคนเดียว
    ชื่นชมในฐานะที่ท่านมีความชัดเจนไม่เห็นแก่ตัวต่อนางแก้วลำดับอื่นๆ
    ไม่ให้เธอทั้งหลายเหล่านั้นเป็นแค่เพียงตัวเลือกหนึ่ง หรือรักเผื่อเลือก
    ชื่นชมที่ท่านมีเมตตาบารมีสูงเพราะการติดตามท่านนั้นหนทางไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบค่ะ
    หากพลาดพลั้งก็อาจตกอบายภูมิ เธอทั้งหลายก็ไม่ต้องเสียเวลาเกิดอีก
    และสามารถมุ่งตรงต่อพระนิพพานได้เลยทันทีในชาตินี้
    ตาลขอกราบอนุโมทนาสาธุบุญกับเหล่าอดีตนางแก้วทั้งหลายของท่านสิทธิสัตตะเทพบุตรด้วยค่ะ
    ธรรมใดที่ท่านทั้งหลายได้บรรลุแล้ว ขอให้ตาลได้เห็นธรรมนั้นบ้างในอนาคตกาลด้วยเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2014
  18. Miss Brown

ความไม่เข้าใจกัน ทะเลาะกันนั้นเป็นเรื่องปรกติของการมีคู่ค่ะ
    คู่ของตาลเองก็เป็น ความบาดหมางใจกันครั้งใหญ่ก็เกิดขึ้นเมื่อประมาณสี่อสงไขยก่อน
    ครั้งนั้นตาลเกิดเป็นมเหสีของท่านสิทธิสัตตะ ส่วนท่านก็เกิดเป็นพระมหากษัตริย์
    อายุในตอนนั้นทั้งคู่ก็ล่วงสู่วัยกลางคนแล้ว เรามีลูกด้วยกันแล้ว และลูกชายของเราก็เพิ่งแต่งงานไป

ในตอนนั้นท่านได้ตกลงในวังวนของราคะ ท่านได้ละเมิดคำสัญญาที่ได้ตกลงกันไว้เรื่องหญิงอื่น
    ตอนนั้นตาลเห็นว่าตนเองไม่ได้โกรธเคืองอะไรท่านนะคะ แต่หมดสิ้นในศรัทธาในตัวของท่าน
    ท่านไม่มีสัจจะและลุ่มหลงในอิสสตรี สัญญาที่ให้แก่กันไว้กลายเป็นเพียงลมปาก
    ในนิมิตรนั้นตาลเห็นตนเองนั่งลงต่อหน้ากระจกบานใหญ่ มองดูวัยของตนที่ค่อย ๆ โรยรา
    แล้วคิดว่าชีวิตในวังนั้นไม่มีความหมายต่อตนเองอีกต่อไป จึงตัดผมอันยาวสลวยนั้นทิ้งเสีย
    เปลี่ยนเครื่องแต่งตัวอันวิจิตรตระการตานั้นเป็นเสื้อผ้าธรรมดาและหลบหนีออกไปจากวัง
    ออกติดตามหาเสด็จพ่อและเสด็จแม่ที่สละราชสมบัติออกบวชในป่า แล้วเจริญสมณะธรรมจนถอดจิตได้ชำนาญ

วันเวลาผ่านไปเป็นเดือนและเป็นปี ขณะที่กำลังลืมเลือนอดีตอันเจ็บช้ำและก้าวหน้าทางธรรมเรื่อย ๆ
    ท่านสิทธิสัตตะก็ปรากฎกายในป่านั้น ปรากฎกายด้วยร่างกายที่ผ่ายผอมเหมือนคนตรอมใจ
    ถึงตอนนั้นตาลไม่คุยแล้วค่ะ หนีอย่างเดียว เข้าณานสี่ได้ก็เปิดหนีทิ้งท่านนั่งร่ำไห้กอดศพเพียงฝ่ายเดียว
    รู้ว่าท่านเจ็บช้ำมาก แต่ตาลเจ็บแล้วจำมากกว่า ในเมื่อหมดศรัทธาแล้วก็อย่าหวังว่าจะได้เห็นหน้ากันอีก
    จากชาตินั้นตาลก็ขอไม่เกิดเป็นหญิงอีก แล้วชาติต่อมาก็สมใจ ได้เกิดเป็นชายหาฟืนผู้ลำบากแร้นแค้น
    และเมื่อได้เห็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งเสด็จลงมาจากสวรรค์ชั้นดาวดึงส์
    ก็ได้ปรารถนาที่จะเป็นพระพุทธเจ้าบ้าง และได้ปรารถนาในใจมาเรื่อย ๆ จนเวลาผ่านมาสี่อสงไขยค่ะ

ท่านสิทธิสัตตะนั้น แม้ท่านจะพ่ายแพ้
    แต่ท่านก็ได้ใช้อธิษฐานบารมี ใช้ความจริงใจในการแก้ไขตนเองและติดตามตาลมาตลอด
    ไม่ว่าจะครั้งไหนก็ตาม ท่านจะอธิษฐานให้ตาลมั่นคงในรักกับท่านเพียงคนเดียวเสมอ
    และในปัจจุบันคำอธิษฐานของท่านก็ยังคงสำเร็จและสัมฤทธิ์ผลอยู่ค่ะ

ใจจริงก็ไม่ค่อยอยากเล่าเรื่องของตนเองให้ใครฟังหรอกนะคะ เขิล ๆ ค่ะ
    แต่อยากให้เป็นประสบการณ์สอนใจท่านอื่น ๆ ว่า
    การทะเลาะกันนั้นไม่ทำให้อะไรดีขึ้นหรอกนะคะ
    การถือทิฎฐิมานะก็ไม่ทำให้อะไรดีขึ้นเช่นกัน
    พระโพธิสัตว์ก็คนธรรมดา ๆ นี่แหละค่ะ ยังตกอยู่ในวังวนของรักโลภโกรธหลงอยู่เต็มตัว
    ไม่มีใครไม่เคยทำผิดพลาด ทุกคนก็เคยทำผิด ต่อจากนี้ไป มันก็ขึ้นอยู่กับว่า
    คนที่ทำผิดแล้วจะแก้ไขตนเองอย่างไร มีความจริงใจแค่ไหน
    ส่วนอีกฝ่ายนั้นก็ลดทิฎฐิมานะลงมาบ้าง ปรับความเข้าใจกัน
    อย่าให้มาเสียเวลาเป็นอสงไขยแบบคู่ของตาลค่ะ

อย่างที่ตาลเกริ่นตั้งแต่แรก การบำเพ็ญบารมีก็คือการทำกำลังใจให้ถึง
    การเป็นพระโพธิสัตว์ ไม่ใช่เรื่องง่าย แม้แต่การบรรลุพระโพธิญาณที่สั้นที่สุด
    ยังต้องใช้เวลายี่สิบอสงไขยกำไรอีกแสนกัปป์
    ท่านพระโพธิสัตว์ทั้งหลายต้องเหนื่อยยากลำบากกับงานภายนอกมากมาย
    เมื่อท่านกลับมาที่บ้าน กลับมาหาครอบครัวของท่าน
    หากได้รับน้ำเย็นชื่นใจซักแก้วพร้อมคำหวาน ๆ ระรื่นหู
    บรรยากาศในบ้านอบอวลไปด้วยความรักและความเข้าใจ
    ในวันพรุ่งนี้แม้จะมีเมฆหมอกและลมพายุหนักหนาสาหัสแค่ไหน
    เชื่อว่าหลาย ๆ ท่านก็คงฟันฝ่าไปได้ไม่ยากเย็นค่ะ
    และยิ่งหากพระโพธิสัตว์ปรารถนาความพิเศษอย่างยิ่งยวดด้วยแล้ว
    ก็ย่อมต้องการคู่ใจที่มีความดีอย่างยิ่งยวดมากเป็นพิเศษอีกด้วย

ตาลเลือกท่านสิทธิสัตตะไม่ใช่ว่าโดนบังคับ ไม่ใช่ว่าจำเป็นต้องทำ
    แต่ทำเพราะความศรัทธาในตัวตนของท่านจริง ๆ ค่ะ
    แม้ท่านจะไม่ได้ปรารถนาที่จะรื้อขนสัตว์ข้ามสังสารวัฎอันไม่มีประมาณนี้
    แม้จะมีความปรารถนาใดที่ยิ่งใหญ่กว่านี้ ตาลก็คิดว่าตาลก็ยังจะติดตามท่านเหมือนเดิมค่ะ

ความปรารถนาอะไรก็ตาม หากใจของเราดื้อดึงไม่ยอมรับ อยากจะลาท่าเดียว
    หากอยากจะลาเมื่อไหร่ก็สามารถทำได้ทันทีค่ะ ไม่ต้องคิดอะไรมาก
    เราสามารถตัดสายใยนั้นให้ขาดสะบั้นได้ในทันทีทันใด หากเรามีความเด็ดขาดพอ
    พระนิพพานก็เป็นหนทางของปัจเจกบุคคลเสมอ เป็นหนทางของคน ๆ เดียวเสมอ
    ชีวิตของเรานี้อยู่ในมือเราค่ะ ไม่มีใครบังคับ ไม่มีใครกะเกณฑ์ใครได้
    อยากจะทำอะไรก็จงเร่งมือทำ ถ้าช้าอาจเสียเวลาค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยนะคะ
    และขออภัยที่ติด ๆ ดับ ๆ ค่ะ มันก็เป็นไปตามกฎธรรมดาของโลกนะคะ
    ไม่มีอะไรเที่ยงแท้แน่นอน ยกเว้นความตายและพระนิพพาน
    ตาลเขียนเรื่องนี้ขึ้นจากประสบการณ์ของตนเอง ไม่ได้อ้างอิงตำราใด ๆ
    ก็โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยนะคะ ขอบพระคุณที่อ่านมาจนจบ
    หากมีสิ่งใดที่ผิดพลาดพลั้งไปก็กราบขออภัยจริง ๆ ค่ะ
    โอกาสหน้าฟ้าใหม่เจอกันใหม่นะคะ สวัสดีค่ะ ...

19. Giant 1

ขออนโมทนาบุญกับท่านเจ้าเมือง คุณ Numsai ในการถวายภัตตาหาร สังฆทาน และดวงแก้ว ๓ ดวงแด่ท่านจิตโตในครั้งนี้ด้วยครับ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ sun2555 ที่นำธรรมทานหลวงปู่ใหญ่ เกี่ยวกับอริยสัจจ์ ๔ ในครั้งนี้ด้วยครับ

ขออนุโมทนาบุญในการบำเพ็ญบารมีนางแก้วของคุณ น้ำตาล ทุกประการ รวมทั้งการให้ธรรมทานในครั้งนี้ด้วยครับ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Vatechayana และคณะ ในถวายอาสนะ ๒ ชุดและตาลปัตรหางนกยูง ๑ ด้าม ในครั้งนี้ด้วยครับ

ขออนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าเมืองคุณ Numsai คุณ sun2555 คุณ น้ำตาล คุณ Vatechayana และญาติธรรมทุกท่านด้วยครับ

20. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=hooPIQ68GIc]อสงไขย : หญิง ธิติกานต์ อาร์สยาม [Official MV] - YouTube[/ame]

ขอมอบให้กับโพสต์ล่าสุดของคุณน้ำตาล...อสงไขย
    อ่านแล้วรู้สึกถึงความสงบรอบตัวนะคะ อมยิ้มตามเล็กๆ แต่ในการเดินทางอันยาวนานของจิต ~~~~~
    ขอให้สมความปราถนาทุกประการนะคะ ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวล​

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้