ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. KoKoWalK

KoKoWalK เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญประมูล พระเขี้ยวพระพุทธปุราณทีปังกรพุทธเจ้า ๘,๑๙๙ บาท

2. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญประมูลรายการที่ ๑.พระเขี้ยวพระพุทธปุราณทีปังกรพุทธเจ้า 7,000.-

3. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ร่วมบุญประมูลพระเขี้ยวพระพุทธปุราณทีปังกรพุทธเจ้า ๑๐,๐๑๑ บาท

4. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..ขอแสดงความยินดีกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ..

วันนี้ 07:19 PM
    widya ร่วมบุญประมูลพระเขี้ยวพระพุทธปุราณทีปังกรพุทธเจ้า ๑๐,๐๑๑ บาท

Youkai รายการที่ 3 5,018 บาท

suwat.su รายการที่ ๒ พระเขี้ยวแก้วพระพุทธโสภิตะพุทธเจ้า ๖,๑๐๐ บาท

วันนี้ 05:21 PM
    kitphi รายการที่ 4 5500 บา

ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ประมูล เพื่อจะร่วมบุญสร้างพระพุทธวิปัสสีฯ และร่วมบุญท่อส่งน้ำดื่ม น้ำใช้เข้าวัดท่าซุงค่ะ

ขอแสดงความยินดี และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านดังนี้

๑.ท่าน widya ที่ได้เป็นผู้ดูแลพระเขี้ยวพระพุทธปุราณทีปังกรเจ้าค่ะ

๒.คุณ suwat.su ที่ได้เป็นผู้ดูแลพระเขี้ยวแก้วพระพุทธโสภิตะพุทธเจ้า

๓.คุณ Youkai ได้เป็นผู้ดูแลพระเขี้ยวพระพุทธปิยทัสสีพุทธเจ้า ส่วนบน-ขวา

๔. คุณ kitphi ได้เป็นผู้ดูแลพระเขี้ยวแก้วพระพุทธปิยทัสสีพุทธเจ้า ส่วนบน-ซ้ายต่อไป

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

5. KoKoWalK

KoKoWalK เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดี และ ขออนุโมทนา กับ ท่าน Widya พี่ suwat.su คุณ Youkai และ คุณ kitphi ด้วยครับ ที่ได้ร่วมบุญและเป็นผู้ดูแลพระเขี้ยวแก้วเนรมิตครับ และขออนุโมทนากับทุกท่านที่ร่วมประมูลด้วยนะครับ

6. Numsai

..พรจากพระโสภิตะพุทธเจ้าในวันตรุษจีน ปี ๕๗..

พระโสภิตะพุทธเจ้า ปรากฏขึ้นในเวลา ๑๖.๑๔ น. ตรงกับวันตรุษจีน ปี ๒๕๕๗

พระโสภิตะพุทธเจ้า ทรงเสด็จมาด้วยพระวรกายสว่างไสว คล้ายพระอาทิตย์เที่ยงวัน ..ทรงตรัสว่า..

“ในห้วงมหานทีในทวีปทั้ง ๔ ที่ว่ายากในการหยั่งลงถึงก้นมหานทีนั้น การเกิดเป็นมนุษย์นั้นยากกว่า

การเกิดเป็นมนุษย์ว่า ยากแล้ว การเกิดในบวรพระพุทธศาสนายิ่งยากกว่า
    เราขอให้พรแก่เธอทั้งหลายว่า...

“ขอให้เธอได้เกิดเป็นมนุษย์ที่มีศีล ๕ บริสุทธิ์ และเกิดในพระพุทธศาสนาที่เจริญรุ่งเรือง จนกว่าจะสำเร็จตามความปรารถนาที่ตนปรารถนา

ผู้ใดปรารถนาจะเข้าพระนิพพานชาตินี้ ขอบุญกุศลจงทับทวีให้เธอได้มีดวงตาเห็นธรรม

ผู้ใดปรารถนาจะได้ทิพยจักขุญาณ ขอเธอจงสมความปรารถนา

ผู้ใดปรารถนาอภิญญาสมาบัติ ๕ หรือ ๖ ขอเธอจงสมความปรารถนา

ผู้ใดปรารถนาปฏิสัมภิทาญาณ ขอเธอจงสมความปรารถนา

ขอให้เธอจงมีดวงจิตที่บริสุทธิ์ อันเป็นที่ตั้งของเหล่ามารมิได้

ขอเธอจงพ้นจากภัยอันตราย คนพาล สันดานหยาบทั้งปวง

จงเป็นผู้ที่เดินทางไปที่ใด ได้รับการช่วยเหลือและต้อนรับ ประดุจการเสด็จของพระเจ้าจักรพรรดิ ฉะนั้น...”

ขออนุญาตพรจากพระโสภิตะพุทธเจ้า นำมาลงให้อ่านอีกครั้ง เนื่องจากมีหลายท่านที่เพิ่งเข้ามาใหม่ค่ะ

Numsai

7. Numsai

..พระปิยทัสสีพุทธเจ้า เวลา ๑๖.๓๗ น..

สมเด็จพระพุทธปิยทัสสี ทรงประทับนั่งในราชรถ อันท้าวสักกเทวราชอัญเชิญมาแต่พระนิพพาน ทรงโปรยผงสีแดงชาด เหล่าเทพเทวาทั้งหลายต่างโมทนาสาธุการ

เมื่อพระพุทธองค์ทรงประทับต่อหน้า โปรยผงสีแดงชาดลงบนศีรษะมีแสงออกจากผงชาดนั้น ทรงแย้มพระโอษฐ์และตรัสว่า..
    .
    “ผงนี้เรียกว่าผงอำไพพรรณทองชาด เป็นผลบุญที่เราเคยนำสมุนไพรสีแดงส้มมาบดเป็นผง ถวายพระพุทธเจ้า พระนามว่า “พระสุมังคลพุทธเจ้า”

พระพุทธองค์ทรงประทานพรแก่เราว่า ในกาลเบื้องหน้าโน้น เราจะสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่ง พระนามว่า “พระปิยทัสสีพุทธเจ้า” หากคราวใดที่เรายกพระหัตถ์ขึ้นผงนี้จะปรากฏขึ้น พร้อมกับการประทานพรของเรา

ผู้ใดปรารถนาให้ถูกต้องกาย ก็จะสมความปรารถนา ผู้ใดมิปรารถนาให้ถูกต้องก็จะไม่ได้รับสัมผัส

ผู้ใดสัมผัสผงนี้แล้ว ให้อธิษฐาน ๓ ข้อ..ผู้นั้นจะสมความปรารถนาได้โดยง่าย ..

เราขอโมทนาสาธุการในบุญที่เธอทั้งหลายตั้งใจทำด้วยความบริสุทธิ์ ขอให้บุญกุศลเหล่านี้จงคุ้มกายเธอให้พ้นจากอันตรายทั้งปวง......”

8. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญกับท่านวิทยา คุณ suwat.su คุณ Youkai และคุณ kitphi ด้วยนะครับ

ขออำนาจแห่งคุณพระศรีรัตนตรัยประทานพรให้สำเร็จสมหวังดังใจปรารถนาทุกประการครับ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2014
  9. Numsai

..พระพุทธวิปัสสีพุทธเจ้าปรากฏ..เวลา ๑๙.๕๐ น...

ขณะนี้ตรงกับวันที่ ๙ พค.๕๗ เวลา ๑๙.๕๐ น. หลังจากที่ได้ลงพรจากพระพุทธโสภิตะพุทธเจ้า และพระพุทธปิยทัสสีพุทธเจ้าแล้ว
    ปรากฏมีแสงสว่างจ้าตรงหน้าแบบไม่มีประมาณ ยังไม่ทันได้กำหนดจิต..มีเสียงดังขึ้น ปรากฏพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่ง ลักษณะกายมหาบุรุษ ทรงตรัสว่า..

“ฉันขอขอบใจเธอทั้งหลายที่ตั้งใจขวยขวายช่วยเหลือในการสร้างองค์พระอันเป็นตัวแทนของฉัน กิจที่เธอทั้งหลายได้กระทำนี้ ล้วนแต่เกิดจากจิตอันเป็นบุญกุศลอย่างยิ่ง

พระเขี้ยวแก้วที่ปรากฏขึ้นมาแต่ละครั้งนั้น พรหมและเทวดาจะเป็นผู้คัดเลือก ผู้ที่ดูแล เป็นเรื่องของบุญสัมพันธ์กับเจ้าของปัจจุบัน และพระพุทธเจ้าในอดีต

ฉันทราบว่า เธอทั้งหลายตั้งจิตคิดร่วมบุญเพื่อให้การสร้างพระสำเร็จ พระเขี้ยวแก้วนั้นเป็นเพียงผลพลอยได้ เพื่อเก็บไว้เป็นตัวแทนเครื่องหมายแห่งพระพุทธเจ้าในอดีตที่คอยสงเคราะห์แก่เธอทั้งหลายในปัจจุบัน

การที่ฉันดำริจะสร้างองค์พระที่เป็นตัวแทนของฉันในยุคนี้ อันเนื่องจาก เป็นยุคที่กำลังเสื่อมในศีลธรรม ก่อนจะเข้าสู่ยุคที่เฟื่องฟูในอนาคต อาจจะเกิดเหตุการณ์ทั้งหลายขึ้นโดยที่เธอทั้งหลายไม่ทันตั้งตัว

การตั้งจิตเกาะกระแสบุญไว้ จะส่งผลให้รอดปลอดภัยจากภัยอันตรายทั้งปวง
    พระพุทธรูปองค์นี้จะเป็นตัวแทนที่ป้องกันนรกแก่เธอทั้งหลาย ยกเว้นกรรมหนักคือ กรรมอันเกิดจากความอกตัญญูต่อพ่อแม่ ครูบาอาจารย์ หรือผู้มีคุณทั้งหลาย

กรรมที่ทำให้สงฆ์ หรือผู้ปฏิบัติธรรมเกิดความแตกแยก กรรมที่ปรามาสพระอริยสงฆ์ หรือปรามาสพระพุทธเจ้า หรือพระปัจเจกพุทธเจ้าไม่ว่าพระองค์ก็ตาม

กรรมหนักอย่างนี้ บุญสร้างพระครั้งนี้ คงช่วยไม่ได้ เนื่องจากกรรมนั้นเกิดจากความมีมิจฉาทิฐินั่นเอง

สำหรับผู้ใดที่ปรารถนาจะเข้าพระนิพพาน ขอให้ตั้งจิตรวมบุญทุกบุญที่เธอได้สั่งสมมาอย่างดีแล้ว และบุญแห่งการร่วมสร้างพระพุทธวิปัสสีโภครัศมีโชตินี้ เป็นใบเบิกทางให้เธอได้ทิพยจักขุญาณเป็นอย่างน้อย ดังเช่นคุณสมบัติที่ฉันเคยมีมาก่อน

ฉันขอให้พรแก่ผู้ที่ปรารถนาจะเข้าพระนิพพานชาตินี้ว่า ขอให้เธอจงสมความปรารถนาได้บรรลุมรรคผล พร้อมด้วยวิชชา ๓ และจรณะ ๑๕ เป็นอย่างน้อย

ยุคนี้กำลังจะเข้าสู่ยุคอภิญญา สิ่งที่เธอทั้งหลายเห็นนี้เป็นเพียงการเริ่มต้น แต่พึงอย่าได้ใส่ใจมากนัก เพราะอภิญญาก็มีทั้งโลกียฌาน และโลกุตตระ

ผู้ที่ได้บรรลุในโลกุตตระนั้น ฉันไม่ห่วง เพราะเอาตัวรอดได้ ฉันห่วงแต่ผู้ที่ยังต้องเดินทางต่อ คือ ผู้ปรารกนาโพธิญาณ และผู้ติดตามทั้งหลาย

เธออย่าได้ประมาท จิตคิดไม่ดีแม่แต่นิดเดียว ก็ทำให้เธอต้องเสียเวลาในการบำเพ็ญบารมีไม่มากก็น้อย

สำหรับผู้ที่ปรารถนาจะเกิดร่วมชาติกับพระศรีอารีเมตไตรยนั้น ฉันขอบอกว่า ..
    ไม่ง่ายอย่างที่เธอเข้าใจ ยุคพระศรึอาริเมตไตรย เป็นยุคที่คัดคนมาเกิดจากความมีสัมมาทิฐิ ถ้าผู้ที่ยังมีมิจฉาทิฐินั้น แม้จะปรารกนาเพียงใดก็ไม่สำเร็จ

ผู้นั้นจะต้องสมบูรณ์ด้วยศีล ๕ อันบริสุทธิ์ และกุศลกรรมบถ ๑๐ ก็ต้องครบ
    สอง ผู้นั้นต้องสร้างทานบารมีมาอย่างยิ่งยวด โดยเฉพาะสังฆทาน มีเภสัชรวมอยู่ด้วย
    สาม ผู้นั้นจะต้องเจริญกายานุสติกรรมฐาน เป็นอารมณ์เสมอ ๆ จนเกิดความชิน และนึกถึงพระนิพพานอยู่เสมอ ๆ

รวมความว่า ผู้ที่จะเกิดในยุคพระศรีอารียเมตไตรยได้ เธอจะต้องทรงอารมณ์ของพระโสดาบันเป็นอย่างน้อยนั่นเอง

เพียงแค่ทานบารมีนั้นไม่ได้ อาจจะดีหน่อยตรงที่ไปเกิดหลังยุคที่พระศรีอารียเมตไตรยดับขันธ์พระนิพพานไปแล้ว

ดังนั้นเธอทั้งหลายจงอย่าประมาท หมั่นสำรวจความดีความชั่วในตนเอง หมั่นสนทนาธรรมกับผู้รู้ หมั่นค้นคว้าหาความรู้จากสมณะทั้งหลาย

หยุดความคิดที่ไม่ดี หรือเพ่งโทษต่อผู้อื่น หันมาดู และเพ่งโทษตัวเรา เพื่อชำระจิตให้สะอาด
    เมื่อเธอหมั่นดูจิตของตนอยู่เสมอ จะเห็นความพร่อง จงหมั่นชำระจิต หรือแก้ไขความพร่องนั้น ๆ โดยสมฐานะแห่งตน

คำว่า สมฐานะแห่งตนคือ หากอยู่เพศสมณะ ก็พิจารณาเรื่องศีลทั้ง ๒๒๗ หรือข้อวัตรปฏิบัติอย่างสม่ำเสมอ สิ่งใดมิใช่กิจของสงฆ์ อย่าไปยุ่ง ให้ฆราวาสดูแลไป

หากอยู่ในเพศฆราวาส ก็จงหมั่นสำรวจตรวจสอบศีล ๕ กุศลกรรมบถ ๑๐ ของตนอยู่เสมอ ควบคู่กับการประพฤติปฏิบัติธรรมตามแบบของฆราวาส ทำหน้าที่บำรุงบิดา-มารดา สงเคราะห์ภรรยา และบุตร หรือสงเคราะห์ญาติตามโอกาส

บำรุงสมณะ-ชีพราหมณ์ตามสมควรแก่หน้าที่ โลกไม่ให้ช้ำ –ธรรมไม่ให้เสีย..
    หมั่นชำระจิตของตนอยู่เสมอ วันหนึ่งความก้าวหน้าในการปฏิบัติจะบังเกิดขึ้น ส่วนเรื่องวิชชา ๓ หรืออภิญญาก็ดี ถือว่า เป็นผลพลอยได้

สำคัญที่ชำระจิตของเธอให้สะอาดอยู่เสมอ ทำบุญอย่าหลงในบุญ เมื่อพลาดพลั้งเคยทำบาป ก็อย่าไปคิดเสียใจ เริ่มต้นใหม่ เวลาในมนุษยโลกมีไม่มากนัก ขอเธอจงตระหนักให้ดี...
    ฉันก็มีเรื่องจะบอกกล่าวเพียงแค่นี้

ขอเธอทั้งหลายจงเป็นผู้ว่าง่าย สอนง่าย เมื่อพบครูบาอาจารย์ดี ขอให้เธอจงเป็นผู้มีความอ่อนน้อมต่อครูบาอาจารย์ เป็นเหตุให้การศึกษาสรรพวิชาใด ๆ สำเร็จเป็นอัศจรรย์

ขอให้เธอจงเป็นผู้ศัตรูครอบงำ มิได้ ใครคิดทำร้ายก็ดี คิดทำลายก็ดี ขอให้ผู้นั้นจงมีจิตคิดเมตตารักใคร่ กลับหันมาให้ความสนับสนุนช่วยเหลือ
    ขอคำว่า อดอยากยากจน อย่าได้มีแต่เธอทั้งหลาย

ขอให้ความปรารถนาของเธอทั้งหลาย ไม่ว่าปรารถนาสิ่งใดก็ตาม จงเป็นผลสำเร็จ จงเป็นผลสำเร็จ จงเป็นผลสำเร็จทุกคนทุกตัวตนเถิด....

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่าน

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2014
  10. mooom

mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    ขอแสดงความยินดี และ ขออนุโมทนา กับ ท่าน Widya พี่ suwat.su คุณ Youkai และ คุณ kitphi ด้วยครับ และขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมประมูลทุกท่านด้วยนะครับ

11. วาสุเทพ

วาสุเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    ขอแสดงความยินดี และ ขออนุโมทนาบุญกับ ท่านWidya คุณsuwat.su คุณYoukai และ คุณkitphi ด้วยครับ และขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมประมูลทุกท่านด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ ขอกราบพระพุทธเจ้า น้อมรับพรทั้งหมดทั้งปวงครับ

12. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    ขอแสดงความยินดี และ ขออนุโมทนา กับ ท่าน Widya คุณ Youkai และ คุณ kitphi ด้วยครับ _/\_

13. kit_por

kit_por เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอแสดงความยินดี และ ขออนุโมทนาบุญกับ ท่านWidya คุณsuwat.su คุณYoukai ค่ะและขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมประมูลทุกท่านค่ะ

14. Giant 1

Giant 1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011
    ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับคุณ NamfonBaanfa ด้วยครับ สาธุ

ขออนุโมทนาสาธุในธรรมทานของคุณ Numsai ในครั้งนี้ด้วยครับ สาธุ

ขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมประมูลพระเขี้ยวแก้ว เทพนิมิตร ทุกท่านด้วยครับ

ขออนุโมทนาบุญและแสดงความยินดีกับ พระคุณเจ้าwidya , คุณsuwat.su , คุณYoukai และ คุณkitphi ด้วยครับ

15. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ลูกขอน้อมจิตกราบพระโสภิตะพุทธเจ้า พระปิยทัสสีพุทธเจ้า และพระพุทธวิปัสสีพุทธเจ้า

ด้วยอำนาจแห่งคุณพระรัตนตรัย ด้วยอำนาจแห่งบุญกุศลที่ข้าพระพุทธเจ้าได้บำเพ็ญมาดีแล้วโดยชอบตั้งแต่ต้นชาติจนถึงชาติปัจจุบัน
    บุญแห่งการร่วมสร้างพระพุทธวิปัสสีโภครัศมีโชติ และที่จะได้กระทำต่อไปตราบเท่าเข้าถึงซึ่งพระนิพพาน ขอให้เป็นใบเบิกทาง
    ให้ข้าพระพุทธเจ้าได้ทิพยจักขุญาณเป็นอย่างน้อย ดังเช่นคุณสมบัติแห่งพระพุทธวิปัสสีพุทธเจ้า และขอให้ข้าพระพุทธเจ้า
    สมความปรารถนาได้บรรลุมรรคผลในชาติปัจจุบัน พร้อมด้วยวิชชา ๓ และจรณะ ๑๕ เป็นอย่างน้อย

ขอความปารถนาทั้งหลายของข้าพระพุทธเจ้า ไม่ว่าปรารถนาสิ่งใดก็ตาม จงเป็นผลสำเร็จ จงเป็นผลสำเร็จ จงเป็นผลสำเร็จด้วยเถิด...

.........และขอน้อมจิตอนุโมทนาบุญกับพี่น้องทุกท่านทั้งหมดทั้งมวลด้วยค่ะ สาธุ

16. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

คราวใดที่พี่น้ำใสนำพรอันประเสริฐของพระพุทธองค์มาลง ปิติเหลือเกิน....
    ไขก๊อกไม่เคยทันซาบซึ้งจุกจนไม่รู้จะพูดอย่างไรดี ภาษาจิตจึงส่งคลื่นเป็นภาษากาย
    :':)':)':)':)':)':)':)':)'(

ขออนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใสทั้งหมดทั้งมวลค่ะ สาธุ

17. สัมมา

สัมมา เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    สาธุ สาธุ สาธุ ขอกราบพระพุทธเจ้า น้อมรับพรทั้งหมดทั้งปวงครับ
    ขออนุโมทนาบุญและแสดงความยินดีกับ พระคุณเจ้าwidya , คุณsuwat.su , คุณYoukai และ คุณkitphi และขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมประมูลทุกท่านด้วยครับ

18. prapart54

prapart54 สุรสีห์

19 กุมภาพันธ์ 2012
    แจ้งโอนเงิน จำนวน 7,400 บาท
    เมื่อ 10 พ.ค.57 เวลา 11.16 น.
    บูชาดวงแก้วพระปัจเจกพระพุทธเจ้า 888 บาท
    และประมูลจักรแก้ว สีขาว นวประพาส 6,400 บาท
    ที่โอนเกินขอฝากทำบุญด้วยครับ
    (ขออภัยครับที่พิมพ์สั้นไป ผมใช้เครื่องโทรศัพท์พิมพ์)
    จัดส่งตามที่อยู่ตามpm. ขอบคุณครับ

19. kit_por

kit_por เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    วันที่ 10 พ.ค. 57 เวลา 10.49 น.โอนเงินเข้าธ.ไทยพาณิชย์ 080-2526472 บูชาพระเขี้ยวแก้ว 5500 บาท แล้วค่ะ และขอรับพระขรรค์กับพระเขี้ยวแก้ว วันที่ 13 ที่จะไปสะเดาะเคราะห์นะคะ

20. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

>>> กราบอนุโมทนาบุญและขอแสดงความยินดีท่านวิทยา คุณ suwat.su คุณ Youkai และคุณ kitphi ด้วยค่ะ ที่มีบุญสัมพันธ์กับพระพุทธเจ้าในอดีต

>>> กราบอนุโทนาบุญกับพี่น้ำใส ที่ถ่ายทอดคำสอนและ พรของสมเด็จพระพุทธวิปัสสีพุทธเจ้า...หลังจากที่สำรวจตัวเองแล้ว ยังห่างไกลจากคำสอนของพระองค์ท่านมากมาย ทำให้ต้องกลับมาพิจารณาใหม่

" หยุดความคิดที่ไม่ดี หรือเพ่งโทษต่อผู้อื่น หันมาดู และเพ่งโทษตัวเรา เพื่อชำระจิตให้สะอาด
    เมื่อเธอหมั่นดูจิตของตนอยู่เสมอ จะเห็นความพร่อง จงหมั่นชำระจิต หรือแก้ไขความพร่องนั้น ๆ โดยสมฐานะแห่งตน "

กราบของคุณและกราบอนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

---

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้