ปิดประมูลดวงแก้วรัตนประภาพรรณมณีค่ะ…

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 22 ธันวาคม 2010.

1. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ร่วมบูชาแก้วบรมจักรพรรดิ " แก้วรัตนประภาพรรณมณี "
    ๑๖,๐๐๐ บาท
    <!-- google_ad_section_end -->

สอบถามเพิ่มเติม " แก้วรัตนประภาพรรณมณี " เป็นแก้วคู่กับ " ก้วอัปสรรัตนมณี "

ใช่หรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2011
  2. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009

ขออนุโมทนากับทุกท่านน่ะครับ มารอลุ้นกันต่อน่ะครับ

3. chart2k

chart2k เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    มาร่วมเชียร์ด้วยคนครับ

4. ขุนพิฆาต

ขุนพิฆาต เป็นที่รู้จักกันดี

"ร่วมบูชาแก้วบรมจักรพรรดิ " แก้วรัตนประภาพรรณมณี "
    ๑๖,๖๖๖ บาท
    <!-- google_ad_section_end -->

5. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออภัยอย่างยิ่งค่ะ ที่บอกหน่วยวัดพลาดไป เส้นรอบวงประมาณ 23 นิ้วกว่า ๆ ค่ะ

ตอบ ๑.ดวงแก้วนี้มิได้เสด็จมาเองค่ะ แต่ได้จากการอัญเชิญจากถ้ำมุจลินทร์ แถบเทือกเขาภูพานค่ะ

๒. เนื้อดวงแก้วคนละประเภทกับแก้วจุยเจียค่ะ พิสูจน์โดยการใช้เส้นผมทาบดวงแก้ว จะเห็นเส้นผมเป็นเส้นเดียว อีกประการดวงแก้วนี้มีขนาดใหญ่กว่าแก้วจุยเจียเล็กน้อย (เทียบขนาดประมาณลูกกอล์ฟค่ะ)

Image008.jpg Image006.jpg

ดวงแก้วจุยเจียขนาดลูกกอล์ฟ

แต่ถ้าทาบจากดวงแก้วจุยเจียจะเห็น เส้นผมเป็น ๒ เส้นซ้อนกันค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

ขอขอบพระคุณมากค่ะ พี่ลงหน่วยวัดผิดไปจริง ๆ ค่ะ พอดี 2 วันนี้ลูกไม่สบายค่ะ ไม่ได้เข้าเน็ต ขออภัยทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

P'Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2011
  6. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ widya อีกครั้งค่ะ ดวงแก้วรัตนประภาพรรณมณี มิได้เป็นแก้วคู่กับแก้วอัปสรรัตนมณีค่ะ ดวงแก้วคู่กับแก้วอัปสรรัตนมณี มีนามว่า " ดวงแก้วโมกขปุญญากร"

ขณะนี้ยังไม่ปรากฏค่ะ หมายถึงยังไม่ขึ้นมาค่ะ แต่กายสิทธิ์ท่านเคยมาบอกชื่อไว้ก่อนหน้านี้แล้วค่ะ รออีกสักพักค่ะ

ขออนุโมทนาบุญทุก ๆ บุญของคุณ widya ด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2011
  7. winaiwon

ขอให้ลูกหายป่วยเร็วพลัน น่ะครับ จะได้มีเวลามาเล่าเรื่องดี ๆ ให้พวกเราได้ติดตามกันต่อไป

8. เอทัศน์

เอทัศน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ลูกหายป่วยในเร็ววันนะคะพี่น้ำใส:cool:

พอดีอยากทราบข้อแตกต่างด้านกายสิทธิ์และที่มาระหว่างหินจุยเจียกับแก้วจักรพรรดิ์ค่ะ

9. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัยข่วยสงเคราะห์ให้ลูกพี่น้ำใสหายป่วยโดยเร็วพลันและมีสุขภาพแข็งแรงไวๆนะครับ

10. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณขุนพิฆาตด้วยค่ะ ขอให้สำเร็จตามความปรารถนาค่ะ

Numsai

11. Numsai

ขอขอบคุณสำหรับคำอวยพรค่ะ บุตรสาวดีขึ้นแล้วค่ะ ได้ลงประวัติและคุณสมบัติของดวงแก้วแล้วนะคะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Vatechayana ด้วยค่ะ

Numsai

ขอบพระคุณน้องเอมากค่ะ ลูกสาวหายป่วยแล้วค่ะ คุยจ้อตั้งแต่เมื่อวานค่ะ

สำหรับเรื่องแก้วจุยเจียกับ แก้วกายสิทธิ์ธรรมชาติ ในสายวิชชาธรรมกายเรียก "แก้วจักรพรรดิ" เหมือนกันค่ะ เพราะหินจุยเจียก็เกิดจากหินธรรมชาติ กายสิทธิ์ซึ่ง เป็นเทวดาสายยักษ์ เป็นผู้ดูแล

คุณสมบัติ ของแก้วจุยเจีย ช่วยเรื่องดึงดูดทรัพย์ และช่วยฝึกสมาธิค่ะ

ส่วนแก้วจักรพรรดิ หรอแก้วค้ำคูณ แก้วมงคล ที่พี่นำมา มีเทวดาสายพญานาค เป็นผู้ดูแลค่ะ

คุณสมบัติ ด้านเรื่องดึงดูดทรัพย์ ส่วนคุณสมบัติอื่น ๆ ขึ้นอยู่กับเทวดาผู้ดูแลค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

ขอบพระคุณคุณ aries อีกครั้งค่ะ ตอนนี้ลูกสาวหายแล้วค่ มีกำลังใจจากหลาย ๆ ท่าน รู้สึกอบอุ่นใจค่ะ

ลูกสาวมีโรคประจำตัว คือ มักจะมีอาการคลื่นไส้อาเจียน เมารถ เป็นประจำ แต่ก็ไม่ถึงกับล้มหมอนนอนเสื่อ คราวนี้เกิดจากวิบากในอดีตส่งผล

ขณะที่ดูแลลูกสาว กำลังอาเจียน ภาพกรรมในอดีตชาติของเธอก็ปรากฏขึ้นมา เห็นภาพเป็นเด็กหญิงอายุ ประมาณ ๕ ขวบ (ปัจจุบันลูกสาวอายุ ๘ ขวบแล้วค่ะ) ซื้อลูกสุนัขตัวเล็ก ๆ ไปเลี้ยง

แทนที่เมื่อซื้อจะรีบนำออกจากกรงเล็ก ๆ ทันทีเมื่อถึงบ้าน กลับนำลูกสุนัขที่อยู่ในกรง มาแกว่งเล่น จนลูกสุนัขอาเจียน จึงหยุด วิบากกรรมนี้ติดตัวมาหลายชาติแล้ว

เมื่อทราบเหตุแห่งกรรมนั้น จึงให้ลูกสาว ตั้งใจอุทิศบุญแก่ลูกสุนัขตัวนั้น แต่ก็ใช้กรรมถึง ๒ คืน ๓ วันค่ะ

กรรมแม้เพียงเล็กน้อย ก็ย่อมส่งผลให้เราไม่ช้าก็เร็ว หากเราพิจารณาแล้ว กรรมไม่ได้เลือกอายุว่า เป็นเด็กไร้เดียงสา หรือเป็นผู้ใหญ่ ทำกรรมใดไว้ ย่อมได้รับผลกรรมนั้นตอบแทนเสมอ

ขอเรื่องนี้ เป็นอุทาหรณ์แก่ทุก ๆ ท่านให้ เพื่อเป็นธรรมทานค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2011
  12. เอทัศน์

ดีใจด้วยนะคะที่ลูกสาวหายแล้ว..ค่อยยังชั่วหน่อย

และขอบคุณมากค่ะเรื่องหินจุยเจียและแก้วจักรพรรดิ์...กระจ่างเลยค่ะ:cool:

13. Numsai

ขอขอบุคุณน้องเออีกครั้งค่ะ และขออนุโมทนาบุญในการนั่งกรรมฐานของน้องเอด้วยนะคะ

ในคราวต่อไป พี่จะนำเรื่องการขุดแก้วจักรพรรดิในสมัยหลวงปู่สด ปฐมเหตุที่พี่สนใจเรื่องนี้ เมื่อ ๑๐ กว่าปีก่อน มาเล่าให้ฟังนะคะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

14. เอทัศน์

เย้..ดีใจจังค่ะ..อยากอ่านแล้วสิคะเนี่ย อิ อิ
    ...อนุโมทนาบุญเช่นกันนะคะ..ในทุกสิ่งที่พี่น้ำใสได้ช่วยเหลือ:cool::cool:ค่ะ
    บุญรักษานะคะ
    เอ

15. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    รบกวนสอบถามพี่น้ำใสครับ

คือมีคำถามว่า
    -อย่างพี่น้ำใส เคยโพสเกี่ยวกับสวรรค์และกล่าวถึง บริวารที่ประจำอยู่ในวิมานในสวรรค์นะครับ
    ว่ามีจำนวนดังนี้ เป็นร้อย สมมตินะครับ
    กับที่มีกล่าวไว้ในพระสูตรว่าทำบุญอย่างนี้ เช่น ทำบุญถวายสังฆทานจะไปเกิดที่ดาวดึงส์แล้วมีวิมาน+นางฟ้า 1 พันเป็นบริวารนะครับ

คือที่จริงมันไงครับ แบบว่ามีคนเคยบอกผมว่า
    บางทีเราเคยช่วยใคร แผ่บุญให้ใคร เขาโมทนาบุญเราแล้วก็ไปอยู่ในวิมานของเรานะครับ
    ก็เป็นบริวารของเราใช่ไหมครับ กับบริวารที่เกิดจากผลบุญ

ผมเลยอยากรู้ 2 อย่างนี้ มันแตกต่างยังไงครับ

ขอโทษที่รบกวนครับ พี่น้ำใส

16. mavie

mavie สมาชิก

ขอร่วมบูชา แก้วบรมจักรพรรดิ "แก้วรัตนประภาพรรมณี" 17,000.- ค่ะ

17. winaiwon

รอตามอ่านอยู่เหมือนกันน่ะครับ

18. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ mavie ด้วยค่ะ ขอให้สำเร็จตามความปรารถนาค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

19. Numsai

..ประวัติของดวงแก้วรัตนประภาพรรณมณี...

ขอนำประวัติดวงแก้วรัตนประภาพรรณมณีมาให้อ่านอีกครั้งค่ะ

Numsai

20. Numsai

ขออนุโมทนาบุญในคำถามกับน้องธรรมวิวัฒน์ด้วยค่ะ เป็นคำถามที่ดีมากค่ะ หลายท่านอาจจะสงสัยเรื่องนี้เช่นกัน

บริวารที่ปรากฏในวิมานของเรา เกิดขึ้นได้ทั้ง ๒ แบบค่ะ คือ ..

๑. เกิดจากบุญบันดาล หลังจากที่เราได้ถวายสังฆทาน หรือถวายวัตถุทานใด ๆ ที่ทำในพระพุทธศาสนา บริสุทธิ์ด้วยวัตถุทานที่ให้ บริสุทธิ์ทั้งผู้ให้และผู้รับ ผลที่ปรากฏ คือ เกิดทิพยวิมาน และบริวารขึ้นทันที

แต่หากเมื่อใดเราหมดบุญ หรือเข้าพระนิพพาน วิมาน และบริวารก็จะหายไปทันทีเช่นกัน เนื่องจากเราไม่ได้เสวยทิพยสมบัติเหล่านั้น

๒. เกิดจากบุคคลาธิษฐาน หมายถึงเกิดจากผลบุญที่เราเคยช่วยเหลือคน หรือบุคคลนั้นได้อธิษฐานติมตาม เพื่อเป็นบาทจาริกาของเราทุกภพชาติ เมื่อหมดบุญจากการเป็นมนุษย์ก็จะไปจุติเป็นบริวารบนสวรรค์ชั้นต่าง ๆ ของเรา

หรืออีกประเภท คือ คนที่เคยร่วมบุญกับเรา แต่ขาดบุญวิหารทาน เมื่อไปจุติในสวรรค์ไม่มีวิมาน ก็จะไปเป็นบริวารของเราเช่นกันค่ะ

พระพุทธองค์ ตรัสไว้ว่า.."กรรมวิสัย เป็นเรื่องอจินไตย" อาจจะกรณีที่นอกเหนือจากนี้อีกมากมาย เพียงแต่เราอาจจะไม่มีประสบการณ์ไปรู้เห็นเรื่องเหล่านั้นค่ะ

ที่สำคัญ เราไม่ควรประมาทในการสร้างทาน แม้ไม่รู้ว่า ชาติก่อน ๆ เราเคยสร้างบุญอะไรมาบ้าง หากแต่เราสามารถสร้างได้ในชาตินี้ อย่าให้ตกหล่นในบุญนะคะ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

P'Numsai