ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    เมื่อไหร่ท่านอาสุวิจะกลับมาประจำการคะ
    หนูอยากได้ยาาา เดี๋ยวหนูจะ pm ไปนะคะ

2. บุษบรรณ

บุษบรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะทุกท่าน ได้ทำบุญดังนี้ค่ะ
    1. ร่วมงานทำบุญเลี้ยงพระ5รูป
    2. ร่วมบุญซื้อหนังสือพระไตรปิฎกให้ห้องสมุด3,000แห่งกับคุณเจษฎาพล
    3.ร่วมเป็นเจ้าภาพบวชสามเณรวัดพระธาตุน้อย นครศรีธรรมราช 1รูป
    4.ร่วมบุญกองทุนยาหลวงพ่ออลงกต วัดพระบาทน้ำพุ
    5.พับเหรียญโปรยทานร่วมงานบวช เพื่อนร่วมงานค่ะ
    ขอเชิญอาจารย์สุวิ นำบุญขึ้นบูชาพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ และโอนบุญให้ด้วยค่ะ และชิญทุกท่านโมทนาบุญกันนะคะ

3. Belmondo

Belmondo เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณหมอสุวิและทุกท่าน
    ดิฉันได้ทำบุญแทนคุณแม่ดังนี้ค่ะ
    ๑. ร่วมทำบุญสร้างพระวิหาร วัดถ้ำผางาม จ.เชียงราย ๕๐๐ บาท
    ๒. ถวายสังฆทาน และได้บูชาพระศรีอริยเมตไตรย ๑๕๐๐ บาท เพื่อสร้างวิหารจักรพรรดิมหาอุตม์ ที่วัดถ้ำเมืองนะ จ. เชียงใหม่
    ๓. ร่วมทำบุญสร้างเมรุ ๑๐๐ บาท
    ๔. ปล่อยปลา ๑๐๐ บาท
    ๕. บริจาคเงิน ๑๐๐๐ บาทให้กับโรงพยาบาลสงฆ์ สวนดอก จ.เชียงใหม่
    ขอคุณหมอสุวิกรุณาโอนบุญให้คุณแม่บัวผัด ชุ่มศักดิ์ด้วยค่ะ อาการของคุณแม่ดีขึ้นทุกวันตั้งแต่ออกมาจากโรงพยาบาล วันนี้คุณหมอเจ้าของไข้นัดตรวจเลือด แต่ผลเลือดยังต่ำอยู่ จึงไม่สามารถผ่าตัดได้ ต้องรอตรวจผลเลือดอีกทีวันที่ ๒๐ กพ.ค่ะ

4. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

โรคเครียด ซึมเศร้ายาสมุนไพรแผนไทยเรานี่ มีรักษาไหมครับ
    ที่นึกออกเองแบบ ขำขำ นี่กัญชาเค้าว่ากินแล้วมัน ขำครับ
    ไม่เคยลองเลยไม่รู้ครับ ขอบพระคุณอาจารย์สุวิครับ

5. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้คำแนะนำนะครับ
    โรคเครียด อาการเครียดทำให้เลือดใหลเวียนไม่สะดวกทำให้เกิดปวดมึนศรีษะ
    สมุนไพรที่ช่วยได้ ก็ กระชายใบบัวบกพริกไทย อาจมียาหอมห้าเจดีย์ช่วยให้สดชื่น น้ำมันปลาตอนเช้าสักเม็ดก็ช่วยได้

อาการคุณเครียดกำลังลงกระเพาะแล้วระวังโรคกระเพาะนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2013
  6. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากๆครับ อัตราส่วน กระชายในบัวบกพริกไทยนี่เป็นอย่างไรครับ
    หรือหามาปรุงเป็นอาหารเอาครับ ล่าสุดก็กินช๊อคโกแลตแบบ เข้มๆขมๆ เค้าว่าช่วยได้ก็เลยลองดูครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2013
  7. upanya

ลองกระชายพริกไทยใบบัวบก1:1:3 ดูครับ ชอกโกเลตแท้ๆ ก็ดีครับ

8. บุษบรรณ

สวัสดีค่ะท่านอาจารย์สุวิ และเพื่อนสมาชิก
    ได้ทำบุญมาดังนี้ค่ะ
    1.ทำบุญซื้อที่ดิน กระเบื้อง หินอ่อน โคมไฟฟ้า ที่วัดพระศรีมหาธาตุ พิษณุโลก
    2. ได้กราบพระองค์ดำ พระศาสดา พระพุทธชินราช พระพุทธชินสีห์
    3. ทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวร
    4. ไหว้พระธาตุช่อแฮ และทำบุญห่มผ้าพระธาตุ
    5.ทำบุญแผ่นเงินหล่อพระสิง2
    6.ทำบุญหลังคาพระอุโบสถวัดพระธาตุช่อแฮ
    7.อุปการะเด็กรายเดือนกับศุภนิมิต (อุปการะมาหลายปีแล้วค่ะ)
    ขอเชิญอาจารย์นำบุญขึ้นบูชาและโอนบุญให้ด้วยค่ะและเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญค่ะ

9. parpen

parpen เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2012
    เมื่อปลายเดือนมกราเข้ามาเล่าอาการแล้ว กะว่ากลางเดือนกุมภาจะเล่าอีกเพื่อประโยชน์ในการรักษา แต่พอวันที่ 8 กุมภา net ที่บ้านไม่รับ ไม่ส่งสัญญาน เพิ่งมารู้สึกตัวได้ดีขึ้นเมื่อวานนี้ ( แต่ส่ง mail ยังไม่ได้ ตั้งค่าไม่เป็น ช่างก็ไม่ได้ทำไว้ให้ ) ยังดีเปิด net ได้ดูในกระทู้นี้ไม่เห็นคุณหมอสุวิเข้ามาคุย ตอนเย็นแวะไปดูที่เรื่องเล่าตื่นนอนตอนสาย ๆ ดีใจ ดีใจ พบคุณหมอเข้าไปคุย ทำให้มีโอกาสร่วมทำบุญใหญ่ สร้างพระใหญ่ เฮ่อ ...สบายใจ สบายใจ ... ตอนนี้จะเล่าอาการของโรคละ

เรียนคุณหมอสุวิค่ะ จากครั้งที่แล้ว อาการแผลสะเก็ดเงินดีขึ้นเป็นลำดับ ดูว่าสะเก็ดจะลอกเสร็จแล้ว จากที่ลอกไม่เสร็จซะที ที่หน้าเกลี้ยงแล้ว หน้าอก หน้าท้อง พุง แผลที่แดงๆก็หายแล้ว เหลือแต่เป็นรอยแผลเป็น คือสีผิวไม่เสมอกันแบบเดิม คงเรียกได้ว่ายังเห็นรอยโรค แต่ไม่คัน แนวกระดูกสันหลังยังมีรอยนิดหน่อย ป้าก็ระวังอยู่ว่าทำอย่างไรเขาจะไม่กลับมาเป็นอีก

ขาขวาที่เคยโขยกเขยก ตอนนี้เดินคล่องเลยค่ะ พอดีช่วงนี้ยังไม่ได้ตัดหญ้า ถ้าตัดหญ้าแล้วขายังเดินได้เบาแบบนี้ ก็สบายละเรื่องขา เหลือแต่ข้อนิ้วกลางมือขวาและนิ้วชี้เท้าซ้ายที่ยังผิดรูปบวมอยู่ แต่ไม่ค่อยปวดแล้ว

เรียกว่าช่วงนี้สุขภาพกาย สุขภาพใจ ดีมากค่ะ

ป้าจะมาเล่ารายการบุญอีก เล่าอาการโรค พร้อมทั้งขอรับยาครั้งต่อไปประมาณต้นเดือนมีนาคมค่ะ เดี๋ยววันจันทร์นี้จะไปอยู่วัดปฏิบัติธรรม สัก 4 - 5 วัน

ขอบพระคุณมากค่ะคุณหมอที่เมตตารักษาป้าอย่างต่อเนื่อง

10. ไม่เป็นไร

ไม่เป็นไร เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนอาจารย์หมอสุวิค่ะ ยาแก้วปัทมา+วัชรธาตุที่หนูกินอยู่ใกล้หมดแล้ว ขอซื้อยาเพิ่มได้ไหมคะ รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ และอาการคันที่ขานั้นตอนนี้หายแล้วค่ะ หนูได้ลองทำสูตรยาตามที่อาจารย์แนะนำให้ทาได้2อาทิตย์ กราบขอบพระคุณอาจารย์ที่เมตตาค่ะ_/l\_

11. ไข่ต้ม14

ไข่ต้ม14 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอ.สุวิ พอดีวันนี้หนูโอนเงินค่ายางวดใหม่ให้อาจารย์ 2,400 บาท และร่วมทำบุญสร้างพระกับอาจารย์ด้วย 100 บาท ค่ะ อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

12. parpen

parpen เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2012
    เรียนคุณหมอสุวิค่ะ มาเล่ารายการบุญ และอาการของโรคค่ะ

รายการบุญ
    - อยู่วัดสวนสันติธรรม ศรีราชา 4 วัน 4 คืน ปฏิบัติธรรม ( วิปัสสนา รักษาศีล 8 ฟังธรรม )
    - บริจาคเงินเพื่อถวายหลวงพ่อ ถวายพระในวัด และคุณแม่ชี
    - บริจาคเพื่อบำรุงวัด
    - บริจาคเพื่อร่วมสร้างโบสถ์
    - บริจาคเพื่อร่วมทำ CD และพิมพ์หนังสือธรรมะ
    - บริจาคเพื่อกองทุนยาคุณหมอสุวิ
    - บริจาคทำบุญวันละบาทตลอดปี 2556 กับชมรมโมทนาบุญ

บุญทุกอย่างทั้ง ทาน ศีล และภาวนา บุญที่ได้สมาทานตนอยู่ในกุศลกรรมบถ 10 ตลอดชีวิตทุกชาติ รวมถึงบุญอันเกิดจากการอนุโมทนาบุญ ขอถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา อาจาริยบูชา และถวายผู้มีพระคุณทุกท่าน

เล่าอาการโรคค่ะ หายเกือบสนิทแล้ว รอยแผลเป็นที่หน้าท้อง ที่เห็นเป็นรอยเหมือนแผนที่โลกทั้งโลก จางลงมาก ๆเลยค่ะ ดีใจมาก ๆ

ตอนนี้เหลือแต่ว่าทำอย่างไร จะไม่กลับมาเป็นอีก อยู่วัดเมื่อไรก็ตาม ไม่คันเลย กลับมาบ้านเมื่อวานกลางคืนรู้สึกคันนิดหน่อย ทำให้ต้องระวังว่ากลับมาบ้านแล้ว กินอะไรผิดไปหรือเปล่า

คุณหมออ่าน pm ด้วยนะคะ ป้าสั่งยาอีกเดือนน่ะค่ะ
    ขอบพระคุณมาก ๆค่ะคุณหมอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2013
  13. บุษบรรณ

สวัสดีค่ะ คุณหมอสุวิ วันนี้โอนเงินเข้ากองทุนยาของคุณหมอจำนวน 500บาทค่ะ
    และโอนเงินร่วมสร้างพระกับคุณหมอ เข้าบัญชีคุณพัชรินทร์ 500บาทค่ะ
    ร่วมบุญสร้างพระพุทธโสธรถวายวัดบ้านเยี่ยม500.13บาท
    และจัดทำพระไตรปิฎกเล่มที่9ถวายสำนักสงฆ์ไพรพนาค่ะ
    และวันนี้ได้ไปถวายอาหารพระที่วัดมาค่ะ
    เชิญอนุโมทนาบุญ และขอให้คุณหมอนำบุญขึ้นบูชาพระและโอนบุญกลับให้ด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2013
  14. ไข่ต้ม14

ไข่ต้ม14 เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนอาจารย์สุวิ วันนี้หนูได้รับยาเรียบร้อยแล้วค่ะขอบคุณมากๆค่ะ

15. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมมีเรื่องสอบถามอ.suwiต่อครับ หลังจากที่อาจารย์ได้แนะนำยาลูกแปลกแม่ให้กับภรรยาผมซึ่งย่างเข้าสู่วัยทองแล้ว ก็เลยมาค้นดูรายละเอียดเพิ่มเติมจากในกระทู้นี้และเว็บอื่นๆด้วย เลยได้ทราบตำนานของยานี้และได้พบกับยาอายุวัฒนะอีกขนานหนึ่งที่มีมะตูมนิ่มเป็นส่วนประกอบด้วย เลยเอาข้อมูลต่างๆมาฝากไว้ที่นี่ด้วย

ตำรับยาลูกแปลกแม่ที่เขาเขียนเป็นตำนาน ผมอ่านแล้วก็รู้สึกว่าเขาเข้าใจเขียนจัง อ่านไปก็ยิ้มไปถึงสรรพคุณที่เล่าขาน ขนาดน้ำบ้วนปากของผู้ทานยานี้ ยังทำให้หญ้างอกงามผิดตา โคมากินหญ้าจากที่แก่ผอมชรามีโรค ก็กลับมีสุขภาพแข็งแรงเหมือนโคหนุ่มและหายจากโรค
    ผู้ทานยาคงไม่ต้องพูดถึงเพราะจากที่เหี่ยวแห้งก็กลับมาสดใสเต่งตึง ผิวเหมือนหญิงแรกรุ่น จนลูกชายที่จากไปนานกลับมายังจำแม่ไม่ได้

อ่านๆดูทำให้คิดว่ายานี้ดูท่าจะใช้กับพืชได้ด้วยนะครับ เผื่อต้นไม้งอกงามแข็งแรงดีจะได้เอาไปใช้กับต้นไม้ดูบ้าง ^^

ผมเอารายละเอียดมาลงไว้ส่วนหนึ่งดังนี้ครับ (คัดมาจากเว็บคุณจำรัส เซ็นนิล)

จากข้อมูลยาลูกแปลกแม่ หรือตำนานมะตูมนิ่ม ของหลวงรัตนะพิม พานุรักษ์ บันทึกไว้ว่า
    “จักได้เริ่มเรื่อง เรียบเรียงบรรณนา ของเก่าเล่ามา เร่อร่าน่าชัง ยาลูกแปลกแม่ เจ้ากรมครุธแก่ เล่าเรื่องให้ฟัง ว่าชายหนึ่งได้ มะตูมนิ่มขลัง สมดังใจหวัง ผลหนึ่งทำยา กล้วยน้ำไทเพิ่ม หวีหนึ่งเทียวนา พริกไทยเท่ายา ว่าเต็มทะนาน นึ่งขึ้นด้วยกัน มะตูมเชือดหั่น กล้วยน้ำปอกฝาน พริกไทยในห่อ เอาคลุกคุลีการ ย่อยให้แหลกนาน ทำแผ่นตากเรียง แห้งแล้วลงครก ป่นแหลกสิ้นเสียง ยกโถตั้งเคียง น้ำผึ้งคลุกเท

เสร็จแล้วเก็บไว้บุรุษนั้นไซร้ ไปเที่ยวเตร็ดเตร่ บ้านอื่นเมืองไกล เที่ยวไถลโยเย ยากเย็นแก่นเก ยังไม่กลับมา แม่อยู่ข้างนี้ เห็นนานเต็มที ลูกไม่กลับมา เดินไปในเรือน พบแต่โถยา นี่ของลูกข้า ทำไว้กินดู

โรคภัยหายสิ้น กายินเฟื่องฟู คนอื่นแลดู เคลิ้มแปลกตาไป ที่เคยล้างหน้า บ้วนปากลงไป หญ้าที่นั้นไซร้ งอกงามผิดตา โคหนึ่งเขาปล่อย แก่ผอมชรา เที่ยวซัดเซมา พบหญ้าสดงาม โคกินหญ้าไซร้ โรคโคก็หาย ร่างกายควรการ คล้ายกับโคหนุ่ม เรี่ยวแรงอาจหาญ หญิงนั้นเห็นพยาน กินยาร่ำไป ทุกวันจนหมด ที่เหี่ยวแห้งสลด กลับฟูผ่องใส วรรณะคล้ายหญิง แรกรุ่นเจริญวัย

ฝ่ายบุตรเที่ยวไป นานแล้วกลับมา มารดาแปลกบุตร บุตรแปลกมารดา ต่อพูดเจรจา นานจึงรู้กัน เมื่อบุตรกลับมา อายุคณนา หมื่นแปดพันวัน มารดาว่าสัก สองหมื่นหกพัน เล่าว่าบุตรนั้น แก่กว่ามารดา บุตรแปลกใจถาม เรื่องความมารดา โถยาของข้า ไปไหนใครกิน มารดาเล่าว่า แม่พบโถยา เปิดขึ้นหยิบกิน บ้วนน้ำลงไป ถูกในแผ่นดิน หญ้างามโคกิน หายโรคอ้วนพี แม่เห็นอัศจรรย์ จึงได้สำคัญ ว่ายานี้ดี กินไปจนหมด กายสดเปร่งศรี ก่อนซูบกลับพี อาหารเพิ่มพูน

ครั้นกาลล่วงมา บุตรนั้นชรา สิ้นชีพดับสูญ มารดาอยู่มาก กว่าบุตรเจ็ดคูณ กำหนดด้วยสูญ หลายจุดหลายเรียง เขาเล่าสืบมา ไม่เห็นด้วยตา ต้องว่าซ่อนเสียง พูดไม่เต็มปาก ยากจักเรียบเรียง ผู้อ่านจักเถียง กล่าวโทษโจทก์ทาย ฯ”

เรื่องราวของกล้วยน้ำไทไปอ่านต่อได้ในเว็บของคุณจำรัส เซ็นนิล น่าสนใจดีมาก
    (อ้างอิงจากเว็บ กล้วยน้ำไท"ตำรับลูกแปลกแม่ ยาอายุวัฒนะ:จำรัส เซ็นนิล)

ส่วนอีกอันผมเอาข้อมูลของอ.suwi มาเพิ่มเติมดังนี้

สำหรับยาอายุวัฒนะอีกขนานหนึ่งที่น่าสนใจไม่แพ้กัน พบในอีกเว็บหนึ่งกล่าวไว้ว่า

ตำนานเรื่องของมะตูมนิ่มที่เพิ่งพบสำนวนใหม่ในหนังสือ “เวชศึกษาแพทย์ศาสตร์สังเขป ตำราเรียนแพทย์แผนโบราณ”"ของ “พระยาพิศณุประสาตร์เวช” ซึ่งเป็นตำราที่หาอ่านได้ยาก เป็นตำราปรุงยาอายุวัฒนะที่เข้าตัวยาอย่างอื่นต่างไปจากตำรับยาที่ชื่อ “ลูกแปลกแม่” ที่เคยนำเสนอไปก่อนแล้ว สำนวนท่านว่า ดังนี้

“ท่านจันทาราม กายสมบูรณ์งาม แปลกชนทั้งหลาย ฟันฟางยังมาก ขบฉันสบาย เส้นเกลียวตามกาย หนิดหน่อยเปนไป โสตไม่หนวกตึง เดินคล่องว่องไว จักษุสว่างใส ไข้เจ็บเบาบาง แปดสิบจวนใกล้ มิได้ไว้ใจ จิตรคิดอางขนาง ไปลาพระบาท ไม่หยุดกลางทาง นี้เปนตัวอย่าง แปดสิบเก้าจึ่งตาย เมื่อใกล้วายชีพ บวมเป่งทั่วกาย พูดว่า ยังสบาย ไม่เจ็บอันใด ไม่หลงฟั่นเฟือน เลื่อนเปื้อนเหมือนใคร ไปเยี่ยมจำได้ พูดเหมือนเมื่อดี ชื่อท่านขรัวอยู่ เชื้อแขกตานี ในปัจจุบันนี้ ได้เปนราชา คณาจาริย์บอก ฝ่ายวิปัสนา ได้นามสมญา วิญญานุบาล เธอหามะตูมนิ่ม ทำฉันมานาน ในสภาสะฐาน เที่ยวแบ่งให้ปัน ยานั้นหกสิ่ง ลูกจันท์ ดอกจันท์ ดอกกรรณิกา นั้น ตากแห้งปนยา พริกไทย ดีปลี การบูรตามมี แซกเติมในยา บดกับมะตูม (นิ่ม) แหลกแล้วนำมา หม้อใหญ่ปิดฝา น้ำผึ้งคลุกริน แขวนย่างคาไฟ กาลฝนล่วงไป จึ่งได้มากิน ถ้าแห้งน้ำผึ้ง เติมบดโดยถวิล ปั้นเปนก้อนกิน กลืนส่งลงไป ตูข้าฟังดู ไม่สู้ชอบใจ หาเม็ดปลูกไว้ ได้ผลเก็บมาผลหนึ่ง พริกไทย นับไว้ร้อยนา หนึ้ง (นึ่ง) ขึ้นไม่ช้า ลงครกป่นไป แหลกแล้วนำมา น้ำผึ้งเขี้ยว (เคี่ยว) ไว้ น้ำมันเนยใส่ ผานิตตามมี ผ่อนยาเทลง กวนไปให้ดี ข้นแขงได้ที่ สองชามเปนพอ เก็บไว้ใช้ไป ถึงปีกวนต่อ

เห็นคุณสามข้อ อาหารยั่งยืน ท้องไส้ไม่คั่ง คับผูกฝืดฝืน ตื่นเช้ายากลืน เมื่อยขบเบาบาง นครเขาขึ้น เดินไปจนถึง ไม่หยุดกลางทาง ถ้าไม่กินยา อาหารขัดขวาง ถอยลงครึ่งกลาง ท้องไส้ผูกไป ได้ให้พระป่วย ผอมแห้งเสียดไอ เข้าต้มกินได้ สามช้อนเวลา กินลองดูเล่า เข้าต้มในเช้า ชามปากไปล่นา ตัวท่านดีใจ ยังพอเดินได้ มาเล่าแก่ข้า ยานี้มีคุณ อาหารสมบูรณ์ มีคุณนักหนา ว่ากินเข้าได้ แปลกแต่ก่อนมา บางคนพูดว่า กินไม่รู้พอ หยากกินบ่อยๆ กินเข้าอร่อย เพลินคดหมดหม้อ เรื่องนี้เล่ามา ดูน่าหัวร่อ ใครทำยาขอ มะตูมเรานา ได้ลองคนไข้ หลายคนนักหนา แม้นคนเปนบ้า อาหารไม่กิน กินยานี้ไป กลับกินเข้าได้ ฤทธิบ้าสงบสิ้น คล้ายกับคนดี ดังนี้ได้ยิน ใครได้ทำกิน เปนลาภอันดี อำนาจคุณยา จักช่วยรักษา ให้กายสดพี บำบัดโรคไภย ไข้เจ็บที่มี เจริญศุขศรี ชนม์ชีพยืนนาน คนอายุมาก ป่วยหนักพิการ อายุสังขาร แปดสิบหย่อนปี คนหนึ่งนั้นไซร้ อายุนับได้ เจ็ดสิบสี่ปี ให้ลงมือเท้า บวมเป่งเต็มที่ นอนอยู่กับที่ อาหารไม่กิน กินยานี้ไป โรคไภยคลายสิ้น เข้าน้ำกลับกิน ฟื้นหายไปนาน

ที่ชักเหตุมา ชี้แจงพรรณา ให้ฟังพิศดาร เผื่อจักชอบใจ จำไว้นานๆ เมื่อบุญของท่าน จำไว้ได้ดี คนเขียนตำรา มีผู้มาหา ที่เพ็ชรบูรี ไม่พบกันนาน ถึงสี่สิบปี เขาว่าท่านนี้ ยังไม่แปลกตา แลเห็นจำได้ สังเกตดูคล้าย กับเมื่อก่อนมา แต่ข้างเราแปลก ผู้ที่มาหา ต่อพูดเจรจา จึ่งได้รู้กัน คนนั้น เมื่อบวช เปนเณรคราวกัน อายุเขานั้น เท่ากันด้วยปี แต่ดูแก่ไป ตัวผู้นั้นไซร้ เปนบุตรขุนศรี ชื่อสุด ไปอยู่ เมืองเพ็ชรบูรี ได้สี่สิบปี จึ่งได้พบกัน มิได้กินยา ดังว่ามานั้น ร่างกายผิวพรรณ จึ่งแปลกตาไป

ใครพบตำรา ดังได้พรรณา จงจดจำไว้ ทำลองดูเถิด ไม่ยากอะไร มะตูมหาได้ ในเมืองนี้มี ไม่ต้องออกไป ถึงเมืองราชบุรี แต่โน่นน่วมดี เพราะเปนต้นเดิม ทำเถิดเพื่อจักได้อายุเติม ยืดยาวต่อเพิ่ม ชนม์ชีพออกไป ถึงจักวายชีพ ก็ไม่เสียใจ เพราะเขาว่าไว้ ก็ได้ทำกิน นี่ชักเหตุมา ประสงค์ปรารถนา จะให้ได้ยิน ใครเชื่อจักทำ ยานี้ขึ้นกิน เพื่อโรคถอยสิ้น เปนคุณทั่วกัน วันเขียนตำรา อายุตูข้า ได้สองหมื่นวัน กับเสศสองร้อย หกสิบด้วยกัน ครบถ้วนดังนั้น จริงแท้แน่ใจ ปีชวด ฉอศก หนึ่งสองๆ หก ขึ้นหกค่ำไทย ประหัศบดี เดือนสี่เขียนไว้ หวังจะบอกให้ แก่ผู้ต้องการ”

ยาลูกแปลกแม่ นั้น ประกอบด้วย มะตูมนิ่ม, กล้วยน้ำไทย, พริกไทย และน้ำผึ้ง แต่ยาอายุวัฒนะตำรับที่ยกมาใหม่นี้ มีตัวยาสมุนไพรแปลกออกไป ได้แก่ มะตูมนิ่ม, ลูกจันท์, ดอกจันท์, ดอกกรรณิการ์, พริกไทย, ดีปลี, น้ำผึ้ง และเพิ่มการบูรแซก (คือใช้เพียงเล็กน้อย)

ท่านว่าที่เมืองเพชรบุรีก็มีมะตูมนิ่ม แต่คุณภาพของมะตูมนิ่มที่เมืองราชบุรีจะน่วมดีกว่า เพราะเป็นต้นพันธุ์ดั้งเดิม

ทีนี้เรื่องก็มีอยู่ว่า มะตูมนิ่มเกิดมีพันธุ์ธรรมดาที่เป็นพันธุ์ดั้งเดิม ซึ่งมีผลหนักราวๆ 3-4 ขีด หรือ 3-4 ผล ต่อ 1 กิโลกรัม กับพันธุ์ยักษ์ มะตูมนิ่มพันธุ์นี้ มีน้ำหนักผลราว ผลละ 8-12 ขีด ก็เลยไม่ทราบว่าใช้ทำยาแล้วจะมีสรรพคุณเหมือนกันหรือต่างกันอย่างไร

รายละเอียดเพิ่มเติมอ่านต่อได้จากเว็บนี้ครับ สมุนไพรใกล้บ้าน | ศาสตร์เกษตรดินปุ๋ย

แล้วระหว่างสูตรยาอายุวัฒนะชุดนี้พอสู้กับยาอายุวัฒนะพระนาราย์(สูตร ทิ้งท่อง ตะโกนา ฯ)ได้หรือไม่ครับ
    ขอบพระคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2013
  16. upanya

ขอคุยเรื่องมะตูมนิ่มนะครับ

เท่าที่เคยได้คุยกับหมอสุวิ ปรากฎว่ามะตูมนิ่มที่พบในปัจจุบันเป็นมะตูมนิ่มคนละตัวกับของโบราณ ถ้าพอมีมะตูมทั้ง2แบบมาเปรียบเทียบกันน่าจะดีครับ
    ผมว่าอันที่ลูกเล็กน่าสนใจกว่าพันธ์ลูกใหญ่ครับ

17. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แล้วจะค้นหามะตูมนิ่มพันธุ์โบราณจากที่ไหนดีครับ ดูเหมือนว่าต้นแหล่งน่าจะอยู่ที่ราชบุรี ส่วนมะตูมนิ่มเองก็ยังมีหลายพันธุ์ด้วย ภาพมะตูมนิ่มก็คงต้องค้นจาก google ดูครับ

18. aewnaka

aewnaka Active Member

รบกวนขอที่อยู่บ้านอ.สุวิด้วยค่ะ จำไม่ได้ว่าอยู่หน้าไหน ขอบคุณค่ะ

19. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

เลขที่ 8/179-180 หมู่บ้านลัดดาวิลส์2 ซอย 4 ซ.โรงหมี่
    ถ.บางกรวย-ไทรน้อย บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2013
  20. aewnaka

aewnaka Active Member

รบกวนอีกนิดค่ะมีแผนที่มั้ยค่ะคุ้นๆว่าอ.เคยให้แผนที่ไว้แต่จำไม่ได้ว่าอยู่หน้าไหน คือไม่มีรถส่วนตัวน่ะค่ะเลยคิดว่าจะไปรถสาธารณะค่ะ ขอบคุณค่ะ