ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ตอบ คุณ sunnyboy

ใช้เวลาหลายวันอยู่ในการเจรจา
    ตอนนี้เขายินดีเปิดทางให้คุณแม่ คุณ รักษาโรคได้ และจะไม่เพิ่มโรคให้อีก(ขอระงับโรคเดิมนะ - ลืมขอไปว่า ขอระงับโรคทั้งปวง - ก็ยังดีนิ)

เอ้า..... ดาวทะเลทราย อย่ามัวแนะนำอย่างเดียว กรุณาลงไม้ลงมือให้เธอด้วย (คนไข้ชื่อ คุณ บัวผ้ด ชุ่มศักดิ์)
    ขณะนี้ มาเฟีย และเจ้าหน้าที่ เขาถอยไปอยู่นอกเวทีแล้ว และว่าจะเป็นผู้ดูที่ดี
    และเฝ้าดูการแสดงของเราอยู่ ระวังด้วยถ้าพวกเราแสดงไม่ดี อีไม่ชอบขึ้นมา อีก็อาจขึ้นเวที ร่วมแสดงด้วยอีกครั้ง(ครานี้ ตัวใครตัวมันนิ)

คุณ sunnyboy แนะนำแม่คุณ ทำบุญต่อเนื่อง ถี่บ่อยๆด้วยใจปิติ ตามที่หมอแนะนำไว้ จะช่วยได้มาก
    บุญเก่าที่ทำไว้แล้ว หมอสุวิ ถือวิสาสะ(เพราะคุณขอความช่วยเหลือมา) ไปขอเบิกเอามาขอต่อรองกับเขาหมดแล้ว

2. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

จัดให้ ตั้งแต่ วันที่ ส่งความปรารถนาดี แล้ว ครับ ...

3. Belmondo

Belmondo เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ดิฉันได้คุยกับคุณแม่แล้วทางโทรศัพท์และได้อธิบายให้ท่านเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องอาหารการกินและความสะอาดตามที่คุณดาวทะเลทรายได้แนะนำมา
    คุณแม่ท่านดีใจค่ะว่าท่านสามารถกินของโปรดได้ ถึงแม้ว่าตอนนี้ก็ทานได้แต่ข้าวกล้องต้มกับเกลือ และก็ผลไม้ การได้รับคีโมคราวนี้คุณแม่ไม่อาเจียรค่ะ ค่อยยังชั่วหน่อย
    แต่ตอนนี้คุณแม่ยังอยู่ในช่วงสัปดาห์แรกอยู่ สัปดาห์ที่สองคุณแม่อาจจะแย่ลง (สุขภาพจิต) เพราะผมจะเริ่มร่วงเป็นกระจุก

ขอบคุณคุณดาวทะเลทรายแทนคุณแม่ด้วยนะคะที่ให้กำลังใจ

4. Belmondo

ต้องขอพระคุณคุณหมอสุวิเป็นอย่างสูงที่เป็นธุระต่อรองให้เรื่องคุณแม่
    คุณแม่ไม่ได้เป็นแค่มะเร็งต่อมน้ำเหลืองอย่างเดียว ยังเป็นไทรอยด์เป็นพิษอีกด้วย ซึ่งต้องทานยาตลอดชีวิต แถมยังปวดเข่า ปวดหลัง อีกด้วย วันที่ออกจากโรงพยาบาลหลังจากได้รับคีโมแล้ว คุณแม่ก็ปวดหลังจนลุกจากที่นอนเองไม่ได้ ท่านว่าเพราะเตียงในโรงพยาบาลทำให้หลังท่านเจ็บ
    น้องชายจึงพาไปหาหมอกระดูก ถูกฉีดยา ๒ เข็ม ตอนนี้ก็ค่อยยังชั่วขึ้น

ได้คีโมคราวนี้คุณแม่ไม่อาเจียรค่ะ ทานข้าวต้ม (ทำจากข้าวกล้อง) ใส่เกลือได้นิดหน่อย และก็ผลไม้

ดิฉันอยากได้คำแนะนำจากคุณหมอสุวิว่า ควรให้คุณแม่ทานยาหรือวิตะมินเสริมอะไรบ้างคะ ยาที่คุณหมอสุวิทำมีตัวยาตัวไหนที่พอจะช่วยคุณแม่ให้มีภูมิต้านทานได้ดีขึ้นคะ

ดิฉันบอกคุณแม่ให้เริ่มทำบุญสังฆทานทุกอาทิตย์นับแต่นี้ไป เพราะบุญเก่าได้เอาไปใช้ต่อรองหมดแล้ว ต้องเริ่มจากศูนย์ในการทำบุญ และหลังทำบุญก็ไม่ให้ท่านขออะไรทั้งนั้นนอกจาก ขออโหสิกรรมอย่างเดียว (ไม่ให้ต่อรอง ตามที่อ.สามตาท่านเคยบอกไว้) คุณแม่อีกสอง สามวันถ้าอาการปวดหลังดีขึ้นแล้ว ท่านจะไปถวายสังฆทานที่โรงพยาบาลสงฆ์ และทำบุญปล่อยปลา (ดิฉันแนะนำไปว่าให้ไปซื้อปลาที่จะถูกนำไปฆ่าทำอาหาร) ถ้าดิฉันได้อยู่ใกล้คุณแม่คงช่วยท่านได้มากทีเดียว แต่นี่อยู่ไกลถึงต่างประเทศก็ได้แต่โทรศัพท์บอกให้ทำโน่นทำนี่

ดิฉันกำลังอ่านกระทู้ของคุณหมอ เผื่อจะเจอสูตรยาสำหรับคุณแม่ อ่านอย่างหามรุ่งหามค่ำ จนสายตาพร่ามัว น้ำตาไหล เพราะจ้องจอนานจากหนึ่งทุ่มถึงตีหนึ่งมาหลายวันแล้ว ยังไม่เจอสูตรยาใดที่จะสามารถรักษามะเร็งได้ เจอแต่ "เสลดพังพอนตัวผู้ดอกเหลือง" ต้มน้ำกิน ตามที่คุณหมอเคยโพสไว้ แต่ในกรณีของคุณแม่ ดิฉันไม่แน่ใจ เพราะคุณแม่อยู่ในระหว่างการให้คีโมก่อนการผ่าตัด ไม่เห็นคุณหมอแนะนำยามา แสดงว่ายาที่เหมาะสมสำหรับคุณแม่ตอนนี้คือ "บุญ" ใช่ไหมคะ

5. ramai

ramai Active Member

ผมขอปรึกษาอาการ กับ อ สุวิ ได้ไหมครับ (ส่งหลังไมค์ไปแล้ว)

คือ ปรกติ ผมจะคุยกับคุณมังกร แต่ตอนนี้ ผมติดต่อไม่ได้เลย เลยไม่รู้จะ รักษายังไง ต่อ หรือจะปรึกษาใคร

เมตตาผมด้วยครับ

6. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ไปทำอะไรมา เป็นอย่างไร ลองเล่ามา
    ปกติ อีตามังกร แก ก็ รับโทรศัพท์ ตลอดนะ ยกเว้น ตอนขับรถ
    หรือ ตอนที่ ปลีกวิเวก

หากเรื่องด่วน โทร ติดต่ออาจารย์ สุวิ หรือ ผม ได้ เลย ไม่ต้องเกรงใจ

7. ramai

ramai Active Member

ส่งหลังไมค์ ไปแล้วครับ อ ดาวทะเลทราย

8. Super_spirit

Super_spirit Active Member

30 ธันวาคม 2012
    เรียนอาจารย์ Suwi
    ขออนุญาติศึกษาและลองฝึกสมาธิเกศา โลมาและสรรพวิชาของอาจารย์สุวิที่โพสต์ในเว็บรวมถึงเอกสารประกอบการสอน2สี และนำสูตรยาต่างๆ ที่ลงไว้ไปใช้ด้วยนะครับ เข้าใจว่าอาจารย์สุวิไม่หวง

1) ยาปลูกไฟธาตุมีผลกับผู้เริ่มฝึกลมปราณที่บางครั้งมีอาการกรดไหลย้อนด้วยยังไงบ้างครับ? ถ้ากินแล้วแน่นหน้าอก ใจเต้นเร็วขึ้น และวิงเวียนเป็นเพราะอะไรครับ? มีจักระไหนที่ติดขัดใช่ไหมครับ?
    ยาปลูกไฟธาตุ
    ดอกดีปลี รากช้าพลู ผักแพรวแดง เถาสะค้าน ขิงแห้ง ผักชีล้อม ว่านน้ำ แห้วหมู ผลพิลังกาสา ผิวมะกรูด อย่างละ 1 ส่วน+พริกไทยร่อน 5 ส่วน

2) มียารักษาจอประสาทตาเสื่อมจากพันธุกรรมไหมครับ? อยู่ในที่มืดหรือกลางคืนจะเห็นไม่ชัด (ตาฟางกลางคืน) น้ำวุ้นตาเสื่อมและตาแห้งด้วย
    3) มียารักษาเส้นเสียงอักเสบ เสียงแหบ ขาดๆ หายๆ เพราะถูกควันบุหรี่และควันจากการเผาขยะพลาสติกไหมครับ?
    4) ถ้ากายทิพย์สะเทือน ทำให้ตกใจง่าย มียาจินดามณี/มณีฟ้าประทานหรืออื่นๆ ที่ช่วยได้ไหมครับ?

ไว้จะปรึกษาเรื่องโรคภัยไข้เจ็บอื่นๆ อีกนะครับ ขอให้อาจารย์สุวิประสบแต่ความสุขความเจริญเทอญฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2013
  9. Belmondo

วันนี้คุณแม่ความดันต่ำมากจนต้องเอาส่งโรงพยาบาล เอาเข้าไอซียู
    ดิฉันได้แต่ภาวนาให้คุณแม่ปลอดภัยค่ะ หรือคุณดาวทะเลทรายบอกดิฉันได้ไหมคะ ว่าดิฉันควรจะทำใจได้แล้วตอนนี้
    ขอบคุณค่ะ
    ปล. กำลังจะบินกลับเมืองไทยเพื่อได้ไปดูใจคุณแม่ค่ะ

10. ดาวทะเลทราย

เป็นผลกระทบจากการให้เคมีบำบัด
    อาจจะมีการติดเชื้อ จากที่ร่างกาย มีภูมิคุ้นกันลดลง

ต้องขออภัย ที่ เข้าเห็นข้อความนี้ ช้าไป

(ช่วย ส่งข้อความส่วนตัว แจ้ง ให้ทราบด้วย )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2013
  11. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

มีกรรมเข้ามาตัดรอนมากโขอยู่
    เช้านี้ ทั้สุวิและดาวทะเลทราย โคจรมาเจอะกันได้ นึกว่างานนี้ หมูๆ ใช้สองรุมหนึ่ง สบายๆ แบบเบิร์ดๆ

ที่ใหนได้พอไอ้เจ้าดาวฯ คล้อยหลัง อีโผล่มาตั้งเก้าท่าน
    หมอ ได้แต่ร้อง อ๋อยอี้เอียง ๆ อยู่แต่เพียงผู้เดียว

ตอนค่ำๆ เช็คดูอีกที
    อุ้ย กายทิพย์ กะกายเนื้อละเอียด สว่างโร่เลยวุ้ย
    สงสัยตอนบ่ายแก่ๆ ไอ้เจ้าดาวฯ มันแอบมาติดตั้งเตาอั่งโลไว้แน่เลย

ลุ้นอยู่ ขอให้สว่างเช่นนี้ตลอดจนเช้า อย่าได้มีสิ่งใดมาตัดรอนอีกเลย
    ไอ้เจ้าเก้าท่านนั่น ก็ยังวนเวียน หาจังหวะอยู่ ไม่รู้จักเบื่อจักหน่ายบ้างเลยนิ

12. Belmondo

มิน่าล่ะวันนี้พยาบาลบอกว่าคุณแม่สามารถลุกขึ้นนั่งเองได้ ก่อนหน้านี้ต้องใช้คนถึง ๓ คนช่วยยกท่านให้ลุกขึ้นค่ะ แต่คุณแม่ยังเบลอ ๆ อยู่ค่ะ คืนนี้ดิฉันบินกลับเมืองไทย ถึงพรุ่งนี้แล้วดิฉันจะเข้าไปเยี่ยมท่านทันทีค่ะ จะได้อธิบายอาการของคุณแม่ได้ถูก เพราะฟังจากน้องสาวทางโทรศัพท์ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไหร่

ขอบคุณคุณหมอสุวิเป็นอย่างสูงค่ะ ที่อุตส่าห์เสี่ยงต่อรองให้อีก ดิฉันจะพยายามทำบุญให้คุณแม่มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ค่ะ

ซันนี่บอย

13. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้เป้นหวัดครับ น้ำมูกไหลจนหายแล้วแต่มีอาการไอแทรกแทรงการทำงานพอควรครับ ไอหนักมากจนคนเค้ารำคาญ ไม่หายสักทีครับ ทานยาอะไรดีครับ ขอบพระคุณอาจารย์มากๆครับ

14. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติประกาศครับ
    ขณะนี้คุณหมอสุวิ จะเปิดสอนหลักสูตร
    "นวดราชสำนักพิศดาร"และ"การปรุงยาภาคพิเศษ"
    โดยทั้ง2 หลักสูตรมีค่าหน่วยกิจหลักสูตรละ 5,000 บาท
    ท่านใดเรียนทั้ง 2 หลักสุตร พิเศษที่ 8,000 บาท ครับ

รับจำนวนจำกัด หลักสูตรละ 5 ท่านเท่านั้น

ส่วนวันเรียนจะนัดกันอีกครั้งครับ

ทั้ง2หลักสูตรมีเวลาเรียนรวมหลักสูตรละ 5 วัน
    หลังจบหลักสูตรสามารถมาเรียนเพิ่มได้ตลอดชีวิต(ของหมอ)
    โดยขอช่วยค่าไฟครั้งละ200บาท

คุณสมบัติเบื้องต้นของผู้สมัคร
    หลักสุตรนวดราชสำนักพิศดาร ควรมีพื้นฐานวิชานวดมาก่อน
    หลักสูตรการปรุงยาภาคพิเศษ ควรมีพื้นฐานสมาธิ(ถ้ายังไม่มีก็ฝึกเอาตามที่คุณหมอได้แนะนำไว้ในกระทู้นี้ได้ครับ)

เพื่อให้กระทู้ดูสะอาดตา ขอให้ลงชื่อมาที่PM ผมนะครับ ถ้าเต็มแล้วจะแจ้งให้ทราบในกระทู้อีกครั้ง ลงก่อนมีสิทธิ์ก่อนครับ

ปล.ผมลงหลักสูตรปรุงยาภาคพิเศษคนที่1 ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2013
  15. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไอมีเสมหะยาประสะมะแว้ง ช่วยได้หาซื้อได้ตามร้านขายยาไทย น่าจะมีขายครับ

ถ้าไอแห้งยาอัมฤควาที ดีครับ
    ทั้งสองยาใช้น้ำมะนาวเป็นกระสายยา

16. parpen

parpen เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2012
    เรียนคุณหมอสุวิค่ะ มาเล่ารายการบุญที่ป้าเพ็ญทำช่วงนี้ค่ะ

1. ปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน 10วัน ( 17 - 26 มกราคม ) ปิดวาจา
    2. รักษาศีล 8 ( 9 วัน)
    3. ธรรมทาน - บริจาคเงินเพื่อการอบรมวิปัสสนากรรมฐานรุ่นต่อไป
    4. ทำบุญร่วมสร้างพระอุโบสถพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ณ วัดพระธาตุผาซ่อนแก้ว เพชรบูรณ์
    5. ทำบุญเพื่อกองทุนพระอาพาธ วัดผาซ่อนแก้ว
    6. ทำบุญร่วมไถ่ชีวิตโคกระบือท้อง จำนวน 94 ตัว สำนักสงฆ์ฉลองราชศรัทธาราม
    อ.แม่เมาะ ลำปาง
    7. ทำบุญเพื่อกองทุนยาคุณหมอสุวิ

บุญกุศลทั้งหมดนี้ขอถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา อาจาริยบูชา และบูชาผู้มีพระคุณทุกท่าน

คุณหมอสุวิคะ ในช่วงที่เข้าวิปัสสนาแต่ละวันป้าได้ตั้งจิตระลึกถึงคุณหมอส่งบูญให้ด้วย ไม่รู้ว่าบุญมากพอที่คุณหมอจะรับรู้ได้หรือไม่ แต่ไม่เป็นไร ถือโอกาสนี้บอกรวมทั้งหมดค่ะและรอการอุทิศบุญกลับให้จากคุณหมอค่ะ

เล่าเรื่องบุญแล้ว ต่อไปก็เล่าอาการของโรค แผลที่หน้าจางเกือบหมดแล้ว ลูบหน้าดูยังมีสะเก็ดขุยๆ แต่มองรวม ๆแล้วหน้าดูขาว ๆ ไม่แดง ๆ ด่าง ๆ น่ากลัว
    แผลที่หน้าอก หน้าท้อง สะดือ ไม่ขยายขึ้น ยังแดงอยู่ แต่จางลงบ้างแล้วค่ะ
    ขาขวาเดินได้ถนัดดีขึ้นมาก ที่ยังบวมคงเดิมคือข้อนิ้วกลางมือขวา และนิ้วชี้เท้าซ้าย

กำลังดีขึ้นทั้งกายและใจค่ะ คุณหมอมีคำแนะนำเพิ่มไหมคะ ขอบพระคุณค่ะคุณหมอ

ยังไม่ได้รับ pm เรื่องยาจากคุณหมอ พอดีต้องไปธุระที่ตลาดจึงโอนเงินเรื่องทำบุญ
    ซะก่อน ได้รับ pm แล้ว ค่อยไปโอนใหม่อีก

17. King pirate

King pirate สมาชิก

12 สิงหาคม 2012
    มียาที่ทำให้ตัวสูงขึ้น หรือทำให้กระดูกที่ปิดแล้วเปิดขึ้นอิกครั้งใหมครับ แล้วมีวิธีไหนที่ทำให้เรากรายร่าง ให้สมบูรณ์ในปัจจุบัน ไม่ต้องไปรอผลบุญชาติหน้า เร่งให้มาในปัจจุบันมีใหมครับ ผมอยากรู้อยากลองทำดูครับ

18. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมหาหมายเลขบัญชี กองทุนยาหมอสุวิไม่พบ

ป้าเพ็ญ หรือพี่น้องท่านใดก็ได้ครับ ขอรบกวน

19. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

“กองทุนยาหมอสุวิ”
    ธนาคารไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์ เลขที่ ๓๘๘ – ๒๑๘ ๒๙๓ – ๗
    ท่านอาจารย์วินันท์ วงศ์เอนกอนันต์

_/|\__/|\__/|\_

20. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณน้อง diya เป็นอย่างมากครับ

วันนี้เวลา 08.39น. ได้โอนเงินจำนวน 500 บาท เข้ากองทุนยาหมอสุวิ

เพื่อเป็นค่าบูชาครู อาจารย์เ รียบร้อยแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กุมภาพันธ์ 2013