ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้ไป มอบเงินให้กับมูลนิธิ รพ.ศิริราช สำหรับผู้ป่วยยากไร้ค่ะคุณหมอ

2. ไม่เป็นไร

ไม่เป็นไร เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้มอบเงินทำบุญเพื่อร่วมสร้างศาลาเอนกประสงค์ของวัดแพร่แสงเทียนค่ะอาจารย์

3. บุษบรรณ

บุษบรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์คะเมื่อวานโอนเงินร่วมซื้อหนังสือกฎแห่งกรรมเพิ่มเติม1,543บาทกับคุณJt Odessy ค่ะ อาจารย์หายไปไหนหลายวันแล้วคะงานคงยุ่งนะคะ

4. ดอกข้าว

วันนี้โอนเงินร่วมสร้างพระเจ้าบุญล้นค่ะ คุณหมอ คุณหมอคะ อาการเหน็บชา ยังมีค่ะคุณหมอ

5. parpen

parpen เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2012
    เอาบุญมาฝากค่ะ ไปอยู่วัดที่อยุธยามา 29 พ.ย. - 3ธ.ค. กลับมาเมื่อวานนี้ ขับรถแค่300 กม. แต่แก่แหละเลยเหนื่อยมาก
    เรียนคุณหมอสุวิค่ะ เล่ารายการบุญนะคะ
    รายการบุญประจำวันที่ทำคือบุญจากการสวดมนต์ทำวัตรเช้า วัตรเย็น ฟังธรรม ใส่บาตร เดินจงกรม นั่งภาวนา
    วันที่ 3 ธ.ค. นอกจากบุญประจำวันแล้ว
    -ได้บุญจากการอนุโมทนาบุญที่หลวงพ่อเจ้าอาวาสแบ่งบุญให้ และบุญจากการอนุโมทนาบุญอื่น ๆ
    -ร่วมในพิธีทำบุญแทนคุณแผ่นดินของวัด หลวงพ่อจัดพิธีทำบุญถวายดวงพระวิญญาณของบูรพกษัตราธิราช กษัตริยาธิราช บรรพชน ทหารกล้า ตลอดจน ดวงวิญญาณของบิดามารดา อดีตเจ้าอาวาส และบุคลากรของวัดที่ล่วงลับไปแล้ว (มีอีกจำไม่ได้)
    -บริจาคเพื่อทอดผ้าป่าสร้างพุทธศาสนวิหารถ้ำพระนอน (ผ้าป่าจะทอดวันที่ 1 มกราคม2556)
    -ถวายปัจจัยเพื่อส่วนองค์ของหลวงพ่อ
    -ซื้ออาหารร่วมถวายและร่วมในพิธีถวายสังฆทานพระภิกษุสงฆ์ประมาณ 200รูป
    -บริจาคร่วมไถ่ชีวิตกระบือ 10 ตัว (ถ่ายรูปมาด้วย หลายคนปลอบใจควายว่ารอดชีวิตแล้วนะ อยู่ดีมีสุขนะ ต่อไปทางวัดจะมีการพิจารณาว่าจะส่งไปอยู่ไหนที่เหมาะสม ปีที่แล้ว 3 ตัวเข้าไปอยู่ในโครงการของพระเทพฯ )
    -บริจาคเข้ากองทุนรักษาพยาบาลสงฆ์ ( ตู้ของสมเด็จพระพุทธชินวงศ์)
    -บริจาคเพื่อใช้หนี้สงฆ์
    -บริจาคค่าน้ำค่าไฟถวายวัด
    -ล้างห้องน้ำ

บุญทั้งหมดนี้ขอถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สงฆบูชา อาจาริยบูชา ถวายสิ่งศักดิ์สิทธิ์และบูชาผู้มีพระคุณทุกท่าน อิ่มบุญ อิ่มบุญ ซาบซึ้งใจ ร่วมอนุโมทนาบุญกันนะคะ

6. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ และยินดีในกุศลด้วยอ่ะจร้า

มาขอรับส่วนแบ่งสักกะติ๊ด กะติ๊ด ด้วยคนนึง

7. vijit_j

vijit_j เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    สุขสันต์วันเกิดหมอสุวิครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2012
  8. parpen

ขอพรจากพระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า และพระอริยสงฆ์ รวมทั้งเทพ เทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากล ได้โมทนาส่งเสริมให้บารมีทุกอย่างที่คุณหมอสุวิเพียรสร้าง
    เต็มบริบูรณ์โดยเร็วด้วยเทอญ

ขอบคุณ คุณ vijit j ทำให้มีโอกาสขอพรพระ อวยพรวันเกิดคุณหมอสุวิ

(อ้างอิงข้อความไม่เป็น เขียนต่อ ๆไปอย่างนี้ละ )
    ดีใจที่พบคุณมังกรบูรพาทางโพส เคยอ่านข้อความที่คุณหมอสุวิเขียนตอบคุณมังกรบูรพา(จำไม่ได้กระทู้ไหน) จับความเอาเองได้ว่าคุณคนนี้ก็มีธรรม มีวิทยายุทธสูง รู้สึกชื่นชมบางโพสมีรูป ก็ยังลองหาดูว่าคนไหนคุณมังกร คนไหนคุณดาวทะเลทราย คนไหนคุณ ....... แต่ก็จำไม่ได้แล้วหละ แก่แหละ
    ที่จริงป้าเพ็ญก็พยายามฝึกหัดปฏิบัติธรรมอยู่ แต่สะสมมาน้อย ๆๆ จึงเป็นแค่พื้น ๆ
    ซ้ำตอนนี้กรรมไม่ดีส่งผล กายป่วย พยายามรักษาใจ แต่พอกายอ่อนแรงมากหน่อย ก็ดึงให้แรงใจอ่อนไปด้วย แต่ป้าก็ดูมันไปทั้งยังงั้นแหละ ดูไปแบบอ่อนๆแรงนี่ละ

ยังไงคุณมังกรบูรพาช่วยส่งความเมตตาให้ป้าด้วยนะคะ หายจากโรคได้เร็ว จะได้มีกำลังกาย ใจ ปฏิบัติธรรมให้แข็งแรงขึ้น ชาติภพต่อไปจะได้เข้าใจธรรมได้เร็วกว่านี้
    ขอบพระคุณมาก แค่เขียนถึงคุณหมอสุวิ เขียนถึงคุณมังกรบูรพา ก็ดูจะมีพลังขึ้นมาบ้าง
    หรือว่าคุณจะส่งเมตตามาให้แล้ว

9. มังกรบูรพา

ส่งชื่อนามสกุลจริงเข้ามาที่ข้อความส่วนตัวของผมครับ จะช่วยให้ในส่วนที่ไม่เกินกรรม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 ธันวาคม 2012
  10. earthnuan

earthnuan Active Member

โรคติดอ่าง

ผมพูดติดอ่างอะครับ แบบพูดไม่ออกครับ อยากติดต่ออาจารย์ทางไหนได้บ้างครับ แล้วมีวิธีรักษายังไงครับ

11. บุษบรรณ

อาจารย์คะได้ร่วมบุญบริจาคเงินซื้อวิกให้ผู้ป่วยโรคมะเร็งค่ะ เชิญอนุโมทนาบุญกันค่ะ

12. ดอกข้าว

;วันนี้ได้ไปทริปทัวร์บุญมา ได้ทำบุญสังฆทานมา ทั้งหมด 6 วัด ร่วมอนุโมทนาบุญนะคะ

13. Angie_04

Angie_04 เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2011
    เรียน อาจารย์สุวิ
    อ่านข้อความของคุณ Vichittra8448 ท่านนี้แล้วที่ว่าคุณพ่อหลับง่ายดาย ช่างตรงกันข้ามกับคุณพ่อหนูเลย เพราะว่าคุณพ่ออายุ 72 แต่นอนไม่หลับต้องกินยาของหมอปัจจุบันจึงหลับ วันไหนไม่กิน ไม่หลับและอ่อนเพลียมาก แต่ตอนที่ท่านไม่หลับท่านก็บอกว่าใช้วิธีเข้าสมาธินะคะ แต่ยังไงก็ไม่หลับ เคยป่วยด้วยอาการนอนไม่หลับแล้วรับยาจากหมอมากินแล้วเบลอพูดไม่รู้เรื่องไปทีนึงแล้ว ห่วงท่านค่ะ ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรดี
    ต้องขอความเมตตาช่วยเหลือจากอาจารย์ด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2012
  14. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้สูงอายุ กับอาการนอนไม่ค่อยจะหลับ
    มีให้พบเห็นอยู่มาก พอสรุป ได้ดังนี้
    1. นอนกลางวัน มากไป จนถึงเวลากลางคืน จึงนอนไม่หลับ
    ข้อนี้ ตรงไปตรงมา เลย
    แต่ เคยพบ ที่เจ้าตัว ไม่รุ้ตัว ว่า ตนเองแหละที่ แอบนอนกลางวัน แล้วทำให้ ถึงเวลากลางคืน ก็มาบ่นว่านอนไม่หลับ
    ยังมา เถียงเราอีก.....55 ทำให้ รักษาไม่ได้ผล
    2. นอนหลับ แต่ หลับไม่สนิท

2.1 ข้อนี้ อาจเป็นเพราะ สิ่งแวดล้อม ในห้องนอน มีอะไรรบกวน ทำให้ หลับไม่สนิท หลับๆ ตื่นๆ
    ต้อง ค้นหาให้พบ แล้ว แก้ไข (ใช้ความระเอียด ในการตรวจหาหน่อย)

2.2 ไม่รู้ตัว ว่า การ กลน ทำให้ นอนไม่หลับ
    คนที่นอนกลน มีโอกาส ที่ ทำให้ ตัวเอง นอนไม่หลับได้ เหมือนกัน
    คือ หลับๆ ตืีนๆ

2.3 หยุดหายใจ ในตอนหลับ ทำให้ สะดุ้งตื่น ข้อนี้ น่ากลัว ผลพวงและอันตราย ต่อเนื่อง ถึงตายได้จริงๆ
    การที่ คนนอนหลับ แล้ว หยุดหายใจ โดยไม่รุ้ตัว เกี่ยวข้องกับการนอนกลน นั่นแหละ
    หลอดลม มันหย่อน จนตีบ ลงมา ทำให้ลมหายใจ แผ่วลง
    จน เผลอ หยุดหายใจ บ้าง โดยไม่รุ้ตัว
    ทำให้ ต้องสะดุ้ง ตื่น
    ผลรวม ทำให้ นอนไม่เพียงพอ

2.4 พวกชอบ ฝัน เป็นตุ เป็นตะ
    พวกนี้ นอนหลับ จริง แต่ สมอง ไม่หยุดคิด ยัง คิดนั่นคิดนี่ไป
    ทำให้ฝัน ฝันดี ก็พอ ไหว
    ฝันร้าย ๆ ไป ผจญภัยมา นี่สิ ตื่นเช้ามา เหนื่อย เสียอีก....55

คนนอนฝัน ตรงข้าม กับ คนทำสมาธิ
    ทำสมาธิ นี้ หมายถึง ทำจิตให้ หยุด ให้นิ่ง อยู่ กับตัวเอง

ไม่ใช่ บอกว่า ทำสมาธิ แต่ ไป เที่ยว นั่น เที่ยวนี่....

ลอง ค้นหาดู ว่า อาการนอนไม่หลับ ที่ว่า มาจาก สาเหตใด

หาก หาพบ ก็ แก้ไข ไปตาม สาเหตนั้น

ตอน ค้นหา นั่นแหละยาก

เพราะส่วนใหญ่ ไม่ รู้ ตัว หรอก

15. parpen

ที่บ้าน พี่ๆกับหลานๆไปเที่ยวทางเหนือ จึงฝากกะตังเขาไปทำบุญ ได้บุญมา

ที่พระธาตุลำปางหลวง ทำบุญห่มผ้าพระ ใส่ตู้บริจาคค่าน้ำ ค่าไฟ ใส่ตู้บริจาคให้พระสงฆ์อาพาธ ทำบุญสะเดาะเคราะห์

ที่ดอยอินทนนท์ ทำบุญใส่ตู้บริจาคที่พระธาตุนภเมทนีดล และพระธาตุนภพลภูมิสิริ

ทำบูญร่วมซื้อที่ดินสร้างโรงพยาบาลลำพูน และใส่บาตรพระที่ดอยสุเทพ

บุญทั้งหมดนี้ขอถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา อาจาริยบูชา และบูชาผู้มีพระคุณทุกท่าน ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ

เรียนคุณหมอสุวิค่ะ เล่าอาการป่วยนิดนึง
    แผลที่เหนือหน้าผาก และใกล้ปาก ตรงขอบแผลยังเป็นรอยแดง ๆ
    แต่ดูว่าสีตรงกลางจะจางลง และลักษณะแผลทั่วๆไปทุกแผลดูรัดแน่นกับผิว ไม่ลอกออกง่าย น่าจะดีขึ้นใช่ไม๊คะ ที่หน้าท้องและอื่นๆยังแดงได้ใจ ละยังคัน ๆ ๆ ๆ คันลึก ๆ จนบางทีขนลุก ศีรษะก็คัน

อาการที่ทำให้อ่อนแรงคือรู้สึกปวดตามข้อนิ้วมือ นิ้วเท้า บางที่ก็ปวดไปทั่วตัว ที่เด่นตอนนี้คือนิ้วกลางมือขวา นิ้วชี้มือขวา และ นิ้วชี้เท้าซ้าย บวมแดง ลุก นั่ง ลำบาก ไม่รู้นี่คืออาการส่วนหนึ่งของสะเก็ดเงิน หรือเป็นโรคเฉพาะอีกโรค ก่อนปีนี้เคยตรวจพบว่ากระดูกบาง คุณหมอช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ได้สมัครเข้ากรรมฐานกลางเดือนมกราปีหน้า 12 วัน ถ้าเขารับ ก็แปลว่าบุญยังส่งผลให้มีโอกาสปฏิบัติธรรมได้ต่อเนื่อง แต่ถ้าเขาไม่รับก็แปลว่ากรรมไม่ดีที่ส่งผลอยู่นี้ยังขวางกั้นโอกาสที่จะทำบุญอีกด้วย แบบฝึกหัดก็ยากหน่อย ก็ทำแบบฝึกหัดไปเรื่อย ๆ
    ทุกอย่างมันก็ชั่วคราว ..... นะคะ

16. earthnuan

earthnuan Active Member

อยากทราบเบอร์ ติดต่ออาจารย์หน่อยครับ อยากหายพูดติดอ่างมากๆ ขอบพระคุณครับ

17. บุษบรรณ

เมื่วานได้ร่วมจัดพิมพ์หนังสือธรรมะจำนวน20เล่มค่ะ เชิญอนุโมทนบุญด้วยค่ะ

18. Angie_04

Angie_04 เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณคุณดาวทะเลทรายมากค่ะ ที่กรุณาตอบให้ แต่เท่าที่รู้จักพ่อมา ท่านเป็นคนนอนหลับยากจริง ๆ นะ
    คือมีอะไรมารบกวนนิดหน่อยก็ไม่หลับแล้ว ที่บ้านก็เงียบนะเพราะอยู่ชนบท ได้ยินแต่เสียงจิ้งหรีด จักจั่น
    แต่เรื่องที่ว่านอนกลางวันเยอะ ไม่ใช่แน่ค่ะเพราะเขาพยายามจะหลับกลางวัน แต่ไม่หลับก็เลยหาเรื่องทำงาน
    คือกวาดใบไม้หน้าบ้าน ตกแต่งสวนบ้างตามเรื่องแต่ไม่เคยอยู่เฉย
    อะไรทำนองนี้ แล้วหากมีการหลับบ้างคงไม่เพลียมาก แต่นี่จะรู้เลยว่าอาการไม่ดีคือ
    พูดยังเสียงไม่ออกเลย เสียงแห้งไปเลย ตาโหล หน้าซีดเหลือง
    ท่านเป็นคนที่นั่งสมาธิมานานพอสมควรนะคะแต่แค่เอาไว้ไม่ให้ฟุ้งซ่านเท่านั้น ไม่ได้อภิญญาใดเลย สงสารน่ะค่ะ ห่วงด้วยเพราะเราทำงานอยู่ไกล อาทิตย์นึงถึงได้กลับบ้าน ไม่มีใครดูแลท่าน อยู่กับหลานสาวอายุน้อยอยู่ค่ะ กลัวท่านจะวูบ
    พยายามหาสมุนไพรเช่น ขี้เหล็ก(ไม่รู้เข้าใจถูกต้องหรือเปล่าว่ามีฤทธิ์เป็นยานอนหลับอ่อนๆ ) โยเกิร์ต ให้ทานนะ แต่อันหลังนี่ไม่ค่อยชอบทานบอกว่าเปรี้ยว
    หากมีข้อแนะนำอย่างไรต้องขอความกรุณาด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2012
  19. มังกรบูรพา

ผมขอถามคุณparpen ครับว่า ที่บ้านเคยเลี้ยงสุนัข ประมาณว่า เป็นสุนัขพันธ์เล็กกว่าสุนัขพันธ์ไทยทั่วไป

ขนน่าจะหงิกๆงอๆ สีน่าจะออกไปทางขาว และมีสีออกเหลืองที่ผมเข้าใจว่า คงเกิดจากความสกปรก คือขาด

การทำความสะอาดดูแล เช่นการอาบน้ำ เป็นต้น...เคยมีอยู่ที่บ้านป้าเพ็ญหรือไม่ครับ

ส่วนตรงข้อความสีแดง ผมขออนุญาตแสดงความเห็นแทนอาจารย์suwi ครับว่า เป็นคนละโรคกันครับ และโรคนี้

หากเกิดขึ้นกับบุคคลทั่วไป รักษาง่ายมากครับ แต่กรณีของคุณป้าจะมีเจ้าของโรค ซึ่งเป็นนักเลงพอตัว การรักษา

ให้หายขาด ต้องให้นักเลงผู้นี้ใจอ่อนก่อนครับ

20. มังกรบูรพา

โรคนี้ผมเข้าใจว่า ไม่น่าจะมีเจ้าของไข้ครับ การที่เสียงแห้ง ตาโหล หน้าซีด คงเกิดจากไม่มีพลังงานปราณ

หรือพลังชีวิต คือถ้าเปรียบทางแพย์แผนปัจจุบันอาจประเมินว่า เส้นเลือดหรือเส้นประสาทที่อยู่บริเวณลำคอ

ไม่สามารถส่งเลือดขึ้นไปเลี้ยงสมองได้...หากใช้พลังจิตด้วยการส่งพลังทิพย์เข้าไปกระตุ้นที่บริเวณใต้คาง

ถึงกระหม่อม จะทำให้จมูกหายใจโล่งสบาย มีผลทำให้อ๊อกซิเจนขึ้นไปหล่อเลี้ยงบริเวณสมอง อาการน่าจะ

ดีวันดีคืน และหลับสบายขึ้น...แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คงต้องรอให้อาจารย์เป็นผู้ตัดสินใจครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ธันวาคม 2012