ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเจ้าบ้านไม่อยู่หรือครับ

2. bigkk

bigkk เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2010
    รบกวนช่วยบอกทางไป วัดถ้ำเมืองนะ หลวงตาม้า ให้ผมด้วย อยากไปทำบุญและเช่าพระ หลวงตาด้วยครับ
    ที่วัดมีเบอร์ติดต่อใหม ครับ

3. rung847

rung847 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011

ลองดูเวบนี้ครับ
    Watthummuangna วัดถ้ำเมืองนะ : ใครจะใหญ่เกินกรรม

4. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    :cool:
    อนุโมทนาด้วยครับ.....สาธุ:cool:

5. Yasamsen

Yasamsen เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010
    ไม่นึกไม่ฝันว่าจะได้หลวงปู่
    ๑.รูปโปสเตอร์และรูปเล็ก ของหลวงปู่ดู่ ไปซื้อบ้านต่อเขาเลยขอเขาไว้ปกปักษ์รักษาบ้าน ไม่รู้ทันเปล่า
    ๒.ไปไหว้ผู้ใหญ่ เขาให้มา เปิดโลก ๒องค์ อยากได้ทองเเดง แต่เขาไม่ให้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      341.9 KB
      เปิดดู:
      153
      ขนาดไฟล์:
      267.9 KB
      เปิดดู:
      144
      ขนาดไฟล์:
      369.1 KB
      เปิดดู:
      154
  6. Zeezar

Zeezar Active Member

26 กรกฎาคม 2011
    อยากได้เปิดโลกเนื้อผงครับ ไม่รู้จะหาที่ไหนแล้ว ไปที่วัดก็แล้ว

ปล.ทำไมหลวงพี่ที่ตู้วัตถุมงคลบอกว่า โยมดูพระไม่เป็นอย่าไปซื้อหน้าวัดนะ เสียดายเงิน ผมถามว่าเก๊หรือ ท่านได้แต่ยิ้มๆ
    จริงๆคนแถววัดหน้าจะศิษย์หลวงปู่ทุกคน กล้าเอาของปลอมมาขายเลยหรือครับ

เดี่ยวนี้เปิดโลกเนื้อผงอย่างในรูป ราคาเท่าไหร่ครับ

7. Yasamsen

Yasamsen เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010
    ราคา สองมือประกบ สิบนิ้วเรียงชิดติดกัน ก้มงามๆ (ประมาณว่า ไหว้) ก้อเเค่นั้นแพงมั้ย ผมเอาพระของนายไปเลี่ยมที่ฮั่วเซ่งเฮง เยาวราช เปิดโลกผง๔องค์ ตะกั่ว๓องค์ ไปเลือกหน้าที่ตู้กรอบพระ มี่พี่ท่านหนึ่ง(ศิษย์สายหลวงปู่โอด วัดจันเสน) มาขอดูถามผมว่า เก๊ปล่าวเนี่ยเยอะจริงๆพร้อมรอยยิ้ม ผมก้อสวนด้วยเสียงฮาๆ ปั้มเองกะมือ หลังจากที่ส่องไปสักครู่ หน้าตาเริ่มจริงจัง แบ่งผมได้มั้ย ผมบอกว่า อย่าดีกว่า ปั้มกะมือเอาไปทำไม เรื่องฮาๆ
    คนที่ให้มา เล่าให้ฟังว่า เนื้อตะกั่ว หลวงปู่เสก๓รอบ อย่าเอาเลย เนื้อทองเเดง และที่แกแจกนี่ คือทำตามที่หลวงปู่บอกว่าให้เอาไว้เเจก....

8. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญเปิดโลก (ไม่มีตัวหนังสือ) มีเฉพาะในเหรียญตะกั่วเท่านั้นครับ ส่วนในเหรียญทองแดง เป็นชนิดเก๊ ที่ทำออกมาขายหลายปีก่อน นานพอสมควรแล้วครับ

9. Jopaa

สาธุ..ขออนุโมทนาในกุศลจิต ของศิษย์หลวงปู่ฯ คุณ Jsp ด้วยครับ..เยี่ยม..:cool: :cool::cool:

10. Jopaa

จากคำถามนี้ ความจริงว่าจะผ่านเลยไป เพราะไม่ใช่เรื่องของตัว แต่ก็อดไม่ได้ รู้สึกว่าเป็นการเอาเปรียบคนที่เขา ถูกตราหน้าว่าขายพระเก็ ขายพระปลอม ซึ่งก็หมายถึง คนไม่ดี นั่นเอง ซึ่งคนเหล่านั้นก็คือ เพื่อนๆ ผม ดังนั้นจึงขอเรียนตอบมา ด้วยความเคารพครับ..

1. เปิดโลกผง..รู้สึกจะหมดจากที่วัดไปได้ 20 กว่าปีแล้ว..(ออกปี 32 ออกได้ไม่นานก็หมด เพราะจำนวนการสร้างเนื้อผงไม่มากนัก)

2. เนื้อผงอย่างในรูปไม่ทราบราคาครับ เพราะ.........

3. หลวงพี่ว่าอย่างนั้นเชียวหรือครับ..ใช่หลวงพี่รัชต์ องค์ขาวๆ ผอมๆ ที่ดูแลตู้พระประจำหรือครับ? ผมว่า..ไม่น่าจะเป็นไปได้ และไม่เคยได้ยินท่านพูดในลักษณะนี้ หรือว่าเป็นพระจากที่อื่น หรือกุฏิอื่นครับ

4. ถ้าศิษย์หลวงปู่จริงๆ คงไม่มีคนกล้าขายพระปลอม ทุกคนก็มีความเป็นศิษย์หลวงปู่ เคารพรักหลวงปู่เหมือนกัน ไม่มากไม่น้อยก็ได้ธรรมะคำสอนจากท่านเหมือนกัน ต่างกลัวบาปกลัวกรรมกันพอสมควร จริงอยู่ถึงแม้บางท่านอาจจะไม่ได้ธรรมะจ๋า.. แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรขนาดนั้น และเชื่อว่าทุกคนก็อยากให้คนที่รักบูชาหลวงปู่ฯ ได้พระแท้ๆของท่านสักองค์ไว้ติดตัวบูชา อีกอย่างหนึ่งที่สำคัญ ในวงการนักเล่น นักสะสมพระหลวงปู่ หากคนใด ขายพระปลอม เล่นพระเก็ อยู่ไม่ได้หรอกครับ ไม่ต้องจากคนอื่นหรอก พวกเดียวกันเอง ก็รับไม่ได้ เสียชื่อ เสียหน้าเป็นอย่างยิ่ง ถูกประณาม ถึงขั้นไมคบค้าสมาคมด้วย กลัวเสื่อมเสียชื่อเสียงไปด้วย นี่คือความเป็นจริงในวงการนักสะสมพระหลวงปู่ครับ

5. แผงหน้าวัดที่ประจำๆ จะมีอยู่เพียง 3 เจ้า คือ ที่ท่าน้ำหนึ่ง (แผงคุณต้น คุณนิวส์) / หน้ากุฏิหลวงปู่หนึ่ง (แผงโกชุ่ง) / และก็หน้าห้องน้ำบริเวณแผงขายอาหารอีกหนึ่ง (แผงคุณฉัตร คุณรวย คุณยุทธ) ทั้ง 3 จุด ผมรู้จักดี และไม่เคยมีผลประโยชน์อะไรด้วย และผมก็เป็นนักสะสมพระ ดูพระเป็นคนหนึ่ง แต่ก็ยังไม่เคยเห็นพวกเค้าขายพระปลอมน่ะครับ (เพราะเค้าเป็นแผงประจำ ลูกค้าซื้อพระปลอม เอาไปแห่ ถ้าไม่แท้ ก็ต้องโดนคืนอยู่ดี ) เรื่องปลอมน่ะไม่มีแน่ แต่เรื่องราคา อาจมีถูกมีแผง อันนี้ไม่แน่ไม่นอน ไม่กล้ารับประกัน นี่ว่ากันแบบตรงๆ

5. ถ้าไม่มั่นใจบูชาที่วัดดีกว่ามั้งครับ เงินได้ทำบุญด้วย ตอนนี้ที่เหลืออยู่ เป็นพระดินเผาสมาธิใบโพธิเล็ก องค์ละ 350 บาทเอง กับพระผงปางประทานพร ปี 29 (แต่ที่วัดเขียน 31) เนื้อผงองค์ละ 1,000 บาท เนื้อดินเผาองค์ละ 600 บาท รีบๆหน่อยน่ะครับ รู้สึกจะเหลือเพียงร้อยกว่าองค์เอง หมดแล้วก็หมดกัน ส่วนพระรุ่นอื่นๆ หรือแม้กระทั่งเนื้อโลหะ ตอนนี้ไม่มี แต่ก็ไม่แน่เสมอไป ต้องคอยติดตามเป็นระยะๆ เพราะบางครั้งจะมีศิษย์ต่างๆพากันมาถวายให้วัด เพื่อให้วัดหารายได้ส่วนหนึ่งใช้เป็นค่าใช้จ่ายภายในวัดครับ

6. กรณีที่บอกว่าได้ยินจากหลวงพี่ ผมขอตั้งเป็นข้อสงสัยว่า

6.1 ได้ยินจริง แต่ใช่จากหลวงพี่รัชต์ผู้รับผิดชอบตู้พระ เพียงองค์เดียวโดยตรงหรือไม่

6.2 ความที่ผมคุ้นเคยกับหลวงพี่พอสมควร และคิดว่าท่านไม่พูดในลักษณะนั้นแน่ ดังนั้น ผมจึงมีสิทธิคิดว่า ข้อเขียนนี้เป็นการคิดเอง.. เออเอง.. กลัวเอง.. หวาดระแวงเอง. แล้วนำมาโพสต์ต่อสาธารณชนหรือเปล่าครับ และถ้าหากเป็นเช่นนั้นจริง ผมว่าเป็นการไม่ยุติธรรมต่อพวกเขาอย่างยิ่ง ยิ่งเป็นการอ้างอิงจากคำของหลวงพี่ที่เกี่ยวข้องด้วย ยิ่งน่าเชื่อถือ คนได้อ่าน เป็นใครๆก็ต้องกลัวไว้ก่อน ไม่ว่าจะจริงหรือไม่จริง บอกกันไปปากต่อปาก อีกทั้งพวกที่เขาขายอยู่ ก็ไม่ได้มีโอกาสมาชี้แจง มาแก้ต่าง อยู่ ณ ที่นี้ด้วย

พวกเขาจริงๆ ก็คนมีหน้าที่การงานดีๆ ไม่ใช่คนไร้หัวนอนปลายเท้า ที่จะมานั่งหลอกลวงชาวบ้านกิน ถ้าอย่างนั้นคงไม่ตั้งแผงขายประจำภายในวัดหรอกครับ คนซื้อไปเท่าไร ไปแห่แล้วว่าเก็ไม่วันใดก็วันหนึ่ง ก็ต้องคืนตังค์เขาหมดทุกคน จะอยู่ไปได้อย่างไร สู้ไปตั้งแผงขายตามตลาดนัดพระที่ไหนก็ได้ หลอกชาวบ้าน ขายได้เงินแล้วก็จบกันเป็นวันๆ ไม่มีการรับประกันความแท้ วัดดวงวัดใจ จรไปเรื่อยๆ..ไม่ดีกว่าเหรอ..

7.การบอกเล่าเรื่องในลักษณะนี้ ควรพึ่งระมัดระวังยิ่ง เพราะเป็นเพียงเรื่องจากการได้ยิน จะเป็นเรื่องจริงหรือไม่ยังไม่รู้ และพิสูจน์ได้ แต่ที่แน่ๆ ก่อความเสียหาย เสียชือให้แก่ผู้อื่นแล้ว ทั้งๆที่ยังคงเป็นเพียงเรื่องบอกเล่า หาใช่เรื่องที่เกิดขึ้นจริง ถ้าเป็นการซื้อแล้ว ไปแห่ว่าเก็ แล้วเอามาประจาน อย่างนี้สมควรยิ่ง เพื่อเอามาโพสต์เตือนๆกันไว้

8. ผมเองก็แส่ไปหลายหน้า หลายกระทู้ แต่สิ่งหนึ่งที่พึ่งระมัดระวัง สังวรณ์ไว้ในใจตลอดก็คือ การเขียนซึ่งบทความใดๆ โดยเฉพาะเขียนลงในที่สาธารณชน ต้องไม่ก่อให้เกิดความเสียหาย หรือแม้แต่กระทบระทั่งต่อผู้อื่น โดยเด็ดขาด

9. ถ้าที่นี้พระเก็ แล้วที่ร่อนๆกันอยู่ในเนท ทั้งเวบยู เวบจี เวบอื่นๆ ขายกันแพงๆ ได้ราคากว่า ขายโดยสายตรงมีระดับ (ก็พวกเดียวกัน หรือแม้กระทั่งพวกเขานี้ล่ะ ในอีกชื่อ User หนึ่ง) พระบางส่วนไม่ใช่ของแตกไปจากที่นี้หรือครับ (ต้นน้ำ) ทำไมไปซื้อกันได้ ทั้งๆที่ทุกร้าน เค้าก็รับประกันความแท้เหมือนกัน

10. ขอยุ่งเกี่ยวแค่นี้ล่ะครับ ทั้งๆที่ไม่ใช่เรื่องของตัว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2011
  11. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    นับถือจริงๆเลยครับพี่:cool:

12. Zeezar

555
    ผมพึ่งไปกราบหลวงปู่ครับพูดเองเออเอง เป็นไม่มีครับ ไม่ใช่สันดานผมด้วยครับ
    ผมตั้งใจไปบูชา เพราะ อ่านในเวปเค้าบอกมีคนเอารุ่นเก่าๆไปให้วัดขายบ่อยๆ
    วันที่ไปที่ตู้มี พระใส่แว่นผอมๆหนึ่งรูปและองค์ดำๆ อวบๆอีกหนึ่งรูป องค์ใส่แว่นพูดเรื่องเหรียญที่หลวงพ่อลำไยเสกล่าสุด กับ กลุ่มคนอีกกลุ่มอยู่ว่า
    ไม่มีขาย วัดไม่ได้ทำ เลยไม่ให้วางที่ตู้เดี๋ยวคนเข้าใจผิด เหรียญนั้นคนข้างนอกทำไม่กี่ยวกับวัดเลย อันนี้หลวงพี่ด้านในที่ใส่แว่นอธิบายอยู่
    และตรงตู้มีหลวงพี่อีกรูปยืนด้านนอกตรงมุมพระบูชา ผมจึงเดินไปถามเรื่องพระ ซึ่งรุ่นที่ผมต้องการนั้นไม่มี จึงถามเรื่องไปซื้อที่แผงหน้าวัด
    จึงเป็นที่มาของคำถามดังกล่าว

ไม่มีเจตนาใดๆทั้งสิ้น ทำไมพี่jopaaมองคนในแง่ร้ายล่ะครับ ที่พี่เขียนว่าไม่มีผลประโยชน์ใดๆ ผมก็เชื่อนะ
    แต่อธิบายเชิงปรารภซะขนาดนี้ ผมก็ไม่คิดอะไรหรอกครับ ใครมาว่าพวกผมคนของผม ผมก็โกรธ คงต้องออกมาปกป้องนั่นแหละ
    หลวงปู่บอกไว้ชัดเจน คนดีไม่ตีใคร
    ผมพยายามอยู่ครับ

ดังนั้นเรื่องจะคิดเองเออเองให้ร้ายใคร ไม่มีทางหรอกครับ
    ขอบคุณครับ

ปล.ผมแค่ถามครับ อาจเป็นคำถามไร้จินตนาการ แต่ไม่ใช่ข้อสรุปครับ
    คนเล่นพระเค้าก็คงศึกษาข้อมูล อะไรใช่ไม่ใช่ ยากที่จะตั้ดสินแทนเค้าได้ครับ

จริงๆเรื่องนี้ก็ไม่ใช่เรื่องที่ผมจะต้องมาอธิบายอะไรยาวๆ
    แต่ยังละวาง ตรง ที่บอกว่าผมคิดเองเออเองและบ่อนทำลายไม่ได้
    เพราะในมุมกลับกัน พี่ก็กำลัง ตี ผมอยู่ในลวดลายภาษาเขียนที่สวยงามน่าเชื่อถือ
    จึงต้องขออนุญาติ แก้ข้อเข้าใจผิดครับ
    ขอบคุณครับ

13. Jopaa

ดังนั้นเรื่องจะคิดเองเออเองให้ร้ายใคร ไม่มีทางหรอกครับ
    ขอบคุณครับ

ปล.ผมแค่ถามครับ อาจเป็นคำถามไร้จินตนาการ แต่ไม่ใช่ข้อสรุปครับ
    คนเล่นพระเค้าก็คงศึกษาข้อมูล อะไรใช่ไม่ใช่ ยากที่จะตั้ดสินแทนเค้าได้ครับ

จริงๆเรื่องนี้ก็ไม่ใช่เรื่องที่ผมจะต้องมาอธิบายอะไรยาวๆ
    แต่ยังละวาง ตรง ที่บอกว่าผมคิดเองเออเองและบ่อนทำลายไม่ได้
    เพราะในมุมกลับกัน พี่ก็กำลัง ตี ผมอยู่ในลวดลายภาษาเขียนที่สวยงามน่าเชื่อถือ
    จึงต้องขออนุญาติ แก้ข้อเข้าใจผิดครับ
    ขอบคุณครับ[/COLOR][/SIZE][/QUOTE]

ครับ..รับทราบครับ ด้วยคำขอบคุณ

หนักนิดเบาหน่อย..พึงอภัย..ด้วยความเป็นศิษย์หลวงปู่ด้วยกัน

14. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ..รับทราบครับ ด้วยคำขอบคุณ

หนักนิดเบาหน่อย..พึงอภัย..ด้วยความเป็นศิษย์หลวงปู่ด้วยกัน[/QUOTE]

.....ปลื้มใจครับ สุภาพบุรุษศิษย์หลวงปู่ตัวจริงทุกคน นับถือ นับถือ:cool:

15. นาดีสมใจ

นาดีสมใจ สมาชิกใหม่

28 มิถุนายน 2011
    สอบถามเป็นความรู้ เรื่อง พระผงแช่น้ำชา ครับ
    คือน้ำชาจากไหน ที่เหลือจากหลวงปู่ฉันหรือเปล่า แช่นานแค่ไหน
    แล้วแช่ในภาชนะแบบไหน เช่น ใส่โอ่ง
    แล้วนำ้ชาถ้าขังไว้นานๆ ไม่บูดเสีย หรือครับ
    ขอบคุณครับ

16. PaPaEarthEarth

PaPaEarthEarth Active Member

10 กันยายน 2010
    รบกวนสอบถามด้วยคน สงสัยจังว่า ทำไมพระพรหมเกศา ถึงไม่เห็นมีพระธรรมธาตุขึ้นบ้างเลยครับ พระพรหมพิมพ์ใหญ่ก็เห็นขึ้นเยอะ พิมพ์กลางส่วนมากเห็นแทบจะขึ้นเต็มองค์พระเลย จนกลายเป็นพิมพ์กลางนี้หาพระสวยๆ พิมพ์ชัดๆยาก แล้วอย่างเนื้อโขลก ก็ไม่ค่อยเห็นมีพระธรรมธาตุเลย รบกวนผู้รู้ช่วยไขข้อสงสัยด้วยครับ ขอบคุณครับ

17. Zeezar

หนักนิดเบาหน่อย..พึงอภัย..ด้วยความเป็นศิษย์หลวงปู่ด้วยกัน
    [/QUOTE]

ขอบพระคุณครับ :cool:

18. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    แปลกดีครับ 2วันก่อน ไม่รู้กินเยอะไปไหม ผมจะแขวนพระไม่เกิน3องค์ แต่โดยส่วนมากจะแขวนแค่2องค์ ใจคิดว่าจะเก็บพระเหนือพรหมพิมพ์กลางไว้ในกล่อง อยู่ๆก็ฝันเกี่ยวกับพระเครื่องของหลวงปู่ดู่ท่าน ฝันว่ามีผีร้ายมันมาอาละวาดจนคนที่ผมรู้จักหนีไปหมด ตอนแรกผมก็ว่าจะหนีนะไม่รู้ทำไมใจกล้ารอไอผีตนนั้นให้เขามา พอมันมาถึงผมก็เอาพระเหนือพรหมที่ผมแขวนอยู่ ชูให้มันเห็น เท่านั้นหละครับ ผีร้ายตนนั้นก็สลายไปเลย พอตื่นมาผมก็มานั่งทบทวนอะไรบางอย่าง ลุกขึ้นอาบน้ำแต่งตัว อารธนาหลวงปู่ดู่ หลวงปู่กวยมาบูชาเหมือนเดิม

19. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

ยอดเยี่ยมท้ง 2 ท่านครับ

20. 5314786

5314786 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    เข้ามากราบหลวงปู่ดู่ครับ

ท่านเป็นพระที่ผมนับถืออย่างหมดหัวใจ

มีเรื่องจะเล่าให้ฟังครับเมื่อไม่นานมานี้ผมฝันแปลกมาก

ฝันว่าหลวงตาม้าเอาหลวงปู่ทวดเนื้อทองคำมามอบให้

ทั้งๆที่ผมก็ไม่เคยพบหลวงตาม้ามาก่อน แล้วก็ไม่ได้นึกถึงด้วย

ไปฝันถึงท่านได้ยังไงก็ยังไม่รู้แปลกดีครับ (สงสัยกินมากเลยฝันเพ้อเจ้อ)