ประวัติพระอาจารย์โต ฐิตวิริโย(ครูบาโต วัดพระบาทปางแฟน)

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 21 กุมภาพันธ์ 2010.

1. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

พระอาจารย์โต ประกอบพิธีเททองวางศิลาฤกษ์พระปฐมปางจักรพรรดิ์ยิ่งใหญ่

บรรยากาศ พิธีเททองพระกริ่ง และพิธีวางศิลาฤกษ์พระปฐมปางจักรพรรดิ์ หน้าตักกว้าง 7 เมตร ที่วัดพระบาทปางแฟน อ.ดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่ สุดยิ่งใหญ่ ขณะทำพิธีเกิดพระอาทิตย์ทรงกลด สาดแสง ทำให้บรรยากาศสดใส ซึ่งก่อนหน้าทำพิธีเกิดเมฆหมอกบดบังพระอาทิตย์ จนทำให้บรรยากาศหม่นหมอง เชื่อเป็นเพราะพระบารมี พระอาจารย์โต ฐิตวิริโย เจ้าอาวาสวัดพระบาทปางแฟน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      88.4 KB
      เปิดดู:
      282
      ขนาดไฟล์:
      90.4 KB
      เปิดดู:
      267
      ขนาดไฟล์:
      84.9 KB
      เปิดดู:
      200
      ขนาดไฟล์:
      83.7 KB
      เปิดดู:
      205
      ขนาดไฟล์:
      73.4 KB
      เปิดดู:
      261
      ขนาดไฟล์:
      86.3 KB
      เปิดดู:
      221
      ขนาดไฟล์:
      97.8 KB
      เปิดดู:
      370
      ขนาดไฟล์:
      81.5 KB
      เปิดดู:
      243
      ขนาดไฟล์:
      74.4 KB
      เปิดดู:
      229
      ขนาดไฟล์:
      43.5 KB
      เปิดดู:
      290
  2. ดอนdon

ดอนdon เป็นที่รู้จักกันดี

เจ๊เหรอครับ ที่ใส่ผ้าไหมน่ะยืนใส่ไข่มุกไหว้ใกล้ๆพระอาจารย์

3. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่ค่ะ งานนี้ไมไ้ด้ไปค่ะคุณน้องดอน ถ้ารัศมีส่องแสงเหมือนท่านผู้หญิงที่ใส่ผ้าไหมก็ดีสิค่ะ

4. MayBuddhaBlessYou

ได้รับ Fax จากคุณ Karnta แล้ว คิดว่าหนังสือคงได้รับวันนี้แล้ว ขอให้อ่านอย่างมีความสุขและเจริญในธรรมนะค่ะ ได้รับ Fax โอนค่าหนังสือจากคุณนริศรา สาวแบงค์ไทยพาณิชย์ที่น่ารักและใจบุญ ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2010
  5. MayBuddhaBlessYou

วัตถุมงคลอของพระอาจารย์โต ฐิตวิริโย "พญาจิตรสุบรรณปักษี"

พญาจิตรสุบรรณปักษี

บ้านหรือร้านค้า บริษัท ที่ติดทางสามแพร่ง ปลูกทับบ่อ ทับตอไม้เก่า เจ้าที่แรง ทำให้มีปัญหาทะเลาะกันเป็นประจำ เงินทองไม่เข้าบ้าน เข้ามากก็ออกจนหมดไม่เหลือเก็บ ที่เป็นวัดร้างเก่า ติดป่าช้า ติดโรงพยาบาล ติดเรือนจำ ติดห้องขัง ติดสุสาน ทางน้ำแทง อยู่ที่อับโชคติดสะพาน ซื้อรถมือสองที่เคยมีอุบัติเหตุมีคนเจ็บคนตาย มาแล้วโดยที่ไม่รู้ มีเลขทะเบียนรถ สีรถ ชงกับดวงคนขับ ขับอยู่ดีๆ โดนเบียดโดนชน หากนำครุฑรุ่นนี้มาบูชา จะรู้ว่าอำนาจครุฑนั้นมีจริง

เพราะครุฑนั้นจะเป็นเครื่องรางที่ช่วยจับ จิก ตี จับดวงวิญญานร้าย และสัมภเวสี ที่ให้โทษกับมนุษย์กิน ถึงแม้ครุฑจะเป็นพาหนะของพระนารายณ์ และเป็นศัตรูกับนาคซึ่งเป็นบริวารของอนันตนาคราช และคอยจับนาคกิน แต่เมื่อ พระพุทธเจ้าได้แสดงมหาสมัยสูตรครุฑกับนาคจึงได้เป็นมิตร ต่อกันด้วยอำนาจพุทธบารมี และพระนารายณ์ ได้ขออนุญาตท้าวเวสสุวรรณ ให้ครุฑจับสัมภเวสี และวิญญานร้าย ที่คอยเบียดเบียนมนุษย์กินเป็นอาหารได้

ยิ่งไปกว่านั้นอำนาจครุฑจะกางปีกพัดพาความวิบากขัดสน ความขัดแย้ง ปัญหาและอุปสรรคที่ขัดขวางความเจริญให้ออกไปพ้นทาง จะทำให้ผู้บูชา เจริญด้วยทรัพย์สินเงินทอง และเกียรติยศชื่อเสียง หน้าที่การงาน ปัญหาความวิบัติขัดแย้ง ที่เกิดจากวิญญานร้ายทั้งหลายก็จะหมดไป ร้านค้าใดที่กิจการซบเซา ครอบครัวใดมีแต่ปัญหาทะเลาะกันเป็นประจำ ทำงานราชการมาไม่เคยได้รับความชอบธรรม หรืออยากเลื่อนยศเลื่อนตำแหน่ง ให้บูชาครุฑนี้แล้วจะสำเร็จในสิ่งที่ปรารถนา

สอบถามรายละเอีึยดได้ที่หมายเลข เจ้าอาวาสวัดพระบาทปางแฟน
    โทร. ๐๘๙ – ๕๕๔๒๒๕๕ / ๐๘๖ – ๑๘๑๔๙๘๘

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      68.1 KB
      เปิดดู:
      405
  6. Karnta

Karnta เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    วันนี้ได้รับหนังสือแล้วค่ะ^^
    ใจดีส่งพระเครื่องของพระอาจารย์โตมาให้ด้วย^^
    ขอบคุณคุณพี่เมย์มากๆนะค่ะ
    เปิดอ่านคราวๆแล้ว น่าสนใจมากเลย
    พี่เมย์เคยเข้าพิธีแก้กรรมของพระอาจารย์โตหรือยังค่ะ
    สนใจค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะจัดอีกเมื่อไร
    แล้วอยากรู้ว่าจะมีครูบาท่านใดเข้านิโรธกรรมเร็วๆนี้อีกบ้าง
    อยากไปร่วมด้วยนะค่ะ

อนุโมทนากับคุณพี่เมย์ด้วยนะค่ะ

7. MayBuddhaBlessYou

เคยพบท่านครั้งที่ท่านมากรุงเทพค่ะ ก่อนจะพบก็ทดสอบพี่อยู่ 2-3 วันค่ะ พบท่านพระอาจารย์โต ท่านก็เมตตามาก ท่านพูดตรง ตรงมากๆ ก่อนไปอธิษฐานจิตก่อนว่าขอให้ได้พบเพราะเราอยู่กรุงเทพ โทรไปหาท่านตอนนั้นท่านยังอยู่ที่วัดพระบาทปางแฟนที่เชียงใหม่ ท่านบอกเดี๋ยวเราจะไปกรุงเทพ ให้ไปหาเราที่นั่น วันที่นั้น สถานที่นี้ ไปถึงก็มีญาติโยมไปกันหลายท่าน ดาราก็มี ท่านเห็นพี่ แล้วท่านพินิจสักครู่ แล้วบอกถามมา ปกติถ้าเราไม่ถามท่านก็ไม่บอก เพราะไม่ใช่เรื่องที่ท่านจะเข้ามายุ่งได้ แต่ว่าพี่อธิษฐานก่อนว่าพี่จะถามท่านเรื่องนั้นเรื่องนี้ พี่เคยไปหาพระอาจารย์หลายท่านแต่ไม่เคยถามอะไร ไปทำแต่บุญอย่างเดียว

ส่วนที่ไปพบท่านพระอาจารย์โตแล้วท่านช่วยเฉลย ชี้แนวทาง นั้น พี่เชื่อว่าเพราะว่าคงมีบุญสัมพันธ์กันมาบ้าง ท่านถึงช่วยบอกหลายเรื่องและโดนใจเป็นที่สุด ท่านเป็นพระอาจารย์ที่พี่เคารพศรัทธามากรูปหนึ่งค่ะ บารมีท่านน้อง karnta อ่านหนังสือแล้วใช่ไหมค่ะ คงจะทราบถึงบารมีภูมิธรรมท่านมากขนาดไหนแล้ว พี่ยังไม่เคยไปงานท่านสักครั้ง เพราะทราบข่าวก็ล่าช้าไป ไปหาท่านครั้งนั้นท่านก็ให้พระเครื่องที่ส่งไปพร้อมหนังสือมาประมาณ 20-30 องค์ได้ ท่านบอกว่าเอาไปให้คนที่สมควรได้ พี่ก็เลยให้น้อง Karnta ด้วย เพราะเห็นว่าสมควรได้อย่างยิ่ง แล้วท่านยังให้พญาครุฑจิตสุบรรณพี่มาด้วย แล้วก็ หนังสืออีกจำนวนหนึ่งมาช่วยกันสร้างบุญบารมี

ปกติท่านจะจัดงานไหว้ครูต้นปีประมาณกลางมกราคม ถึงตอนปลายเดือนค่ะ แต่อาจจะมีการจัดงานที่สำคัญอย่างเช่นที่ผ่านมาก็มี พิธีสะเดาะห์นพเคราะห์แก้กรรม ครอบเศียรครู (ซึ่งลูกศิษย์ดารานักร้องทั้งหลายจะไปกันมาก) พิธีเททองวางศิลาฤกษ์พระปฐมปางจักรพรรดิ์ยิ่งใหญ่ พิธีเป่ายันต์มงกุฏพระพุทธเจ้า

พี่คิดว่าพี่อาจจะไปกราบท่านเดือนนี้ที่เชียงใหม่ อ่านจบแล้วเป็นอย่างไรก็มาเล่าต่อกันบ้างนะค่ะ พี่อ่านพลิกไปพลิกมา นำคาถาของท่านซึ่งมีในเฉพาะหนังสือมาปฏิบัติด้วย ดีมากเลยค่ะ ขออนุโมทนาค่ะ ส่วนชื่อพี่คือเจนค่ะ คุณเมย์นั้นเป็นผู้ช่วยของพี่ค่ะ

8. Karnta

แล้วเมื่อไรท่านจะมากรุงเทพอีกหนอ อยากพบท่านบ้าง

เมื่อวานพอได้หนังสือก็เปิดๆดู อ่านผ่านไปบ้างแล้วเกี่ยวกับ
    เรื่องกรรมและพิธีกรรมต่างๆ เห็นมีคาถานึงยาวมาก คาถานี้
    หรือป่าวค่ะ ที่พี่เจนสวด

มีเรื่องแปลกเรื่องนึง ที่เคยสงสัยอยู่ แต่เมื่อวานก็ได้
    รับคำตอบแล้วจากหนังสือท่าน^^(เรื่องอุบายวิธี)
    เคยทำมาแล้วเห็นผลจริงๆค่ะ

วันนี้เพิ่งเริ่มอ่านตั้งแต่แรกเกี่ยวกับประวัติของท่าน น่าสนใจมากๆ
    มีแนวทางในการปฏิบัติด้วย เป็นหนังสือที่ดีมากๆเลยค่ะ^^
    ขอบคุณนะค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับพี่เจนด้วยนะค่ะ

อยากฝากปัจจัยไปร่วมทำบุญกับพระอาจารย์โตด้วยได้ป่ะค่ะ

9. MayBuddhaBlessYou

คาถานั้นชื่อ" บทมหาโองการชำระล้างธาตุขันธ์ " ซึ่งมีประมาณ 6 หน้าตั้งแต่หน้า 211 -217 นั้น ต้องเตรียมของหลายอย่าง ต้องทำเป็นพิธีการนิดนึง ทำเองก็ได้ที่บ้านค่ะ แต่ที่พระอาจารย์ท่านแนะนำไว้ก็คือ เมื่อเริ่มแรกทำการชำระธาตุขันธ์นี้ บางท่านอาจจะมีอาการมึนหัว เวียนหัว หรืออยากจะอาเจียนแต่ไม่ต้องตกใจ เพราะอาการเหล่านี้คือการปรับธาตุขันธ์ในร่างกายของเราให้สมดุลย์และเสริมบารมีเราให้เจริญด้วยสิ่งที่ปราถนา เทพเจ้านพเคราะห์จะติดตามปกปักรักษาเรา หรือก่อนที่จะบนบานศาลกล่าวในเรื่องต่างๆ ให้ปฏิบัติเช่นนี้ก่อนก็จะมีความสำเร็จในสิ่งที่ปราถนาได้เร็วกว่าปกติ หรือจะใช้ทำน้ำมนต์อาบก็ได้ ถอนคุณไสยก็ได้ เป็นพระคาถาที่พระอาจารย์โต ท่านไม่เคยเปิดเผยให้ได้รับทราบมาก่อน แต่เมื่อครูบาอาจารย์ของท่านอนุญาติจึงเผยแพร่ได้ เพื่อสงเคราะห์ผู้มีบารมีธรรมที่จะรับไปปฏิบัติ ซึ่งพี่เจนยังไม่ไ้ด้ทำบทนี้เพราะขาดอย่างดียวคือผ้าขาว 2 เมตร(ผ้าขาวยาว 1 วา = 2 เมตรนะค่ะ ) พี่เจนตั้งใจว่ากลับมาจากพบท่านแล้วจะมาทำ การชำระล้างธาตุขันธ์

คุณ Karnta ทำได้เลยนะค่ะ อนุโมทนาค่ะ ตรงที่พระอารย์กล่าวว่า " เพื่อสงเคราะห์ผู้มีบารมีธรรมที่จะรับไปปฏิบัติ " นั้น หมายถึงพวกเราที่ศรัทธาท่านนั้นท่านเปิดให้เราแล้ว ท่านรับรูี้้แล้ว ทำแล้วข่ายญาณบารมีของท่านพระอาจารย์โตก็จะปกปักรักษาเราด้วยเช่นกันค่ะ

ส่วนที่พี่เจนสวดคือ คือ " คาถาสวดแก้กรรม " หน้าสุดท้ายเลย สวดเท่าอายุค่ะ สวดแล้วดีมาก ๆ ค่ะ คุณ Karnta

ส่วนที่จะถวายปัจจัยให้ท่านนั้นฝากมาได้เลยค่ะ พี่เจนยินดี พี่เจนมีชื่อของคุณ karnta แล้ว จะได้เขียนชื่อ แล้วบอกกล่าวกับท่านด้วยตนเองคะ ขออนุโมทนาค่ะ

ปกติท่านจะไม่มาบ่อยค่ะที่กรุงเทพฯ ยกเว้นมีงานในวัง หรือมาโปรดญาติโยม แต่ถ้าท่านมาพี่เจนจะส่งข่าวด่วนไปให้นะค่ะ

10. Karnta

ตอนแรกยังคิดอยู่เลยว่า1วาเท่ากับเท่าไรน๊า.....เหมือนพี่เจนจะรู้เลย^^

แล้วปัจจัยโอนที่บัญชีเดิมหรือเปล่าค่ะ

11. MayBuddhaBlessYou

เรื่องกี่วา เท่ากับเท่าไหร่นี้ พี่ยังต้องไปหาสูตรคำนวณใหม่เลย ฉะนั้นจึงบอกให้เลย เพราะรู้ว่าบางทีน้องอาจไม่รู้ค่ะ เบอร์นั้นของท่านป้าค่ะ ส่วนของพี่ พี่จะส่ง sms ไปบอกนะค่ะ อนุโมทนาค่ะ สาธุ

12. MayBuddhaBlessYou

ตอนนี้มีหนังสือเหลืออยู่ที่เจน 4 เล่มเท่านั้นค่ะ ถ้าคนมีบุญท่านไหนต้องการได้เก็บไว้ อยากให้ได้อ่านค่ะ ให้ติดต่อมาได้นะค่ะ ขออนุโมทนาค่ะ

13. purit

purit เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    เมื่อวานวันพระแรกของเดือนกันยายน วันพฤหัสสบดีที่ ๒ กันยายน ๒๕๕๓ ได้ถวายเงินที่รวบรวมเป็นวัดที่ ๕ กับครูบาโต วัดพระบาทปางแฟน จากการตั้งใจรวบรวมก่อนเข้าพรรษา

กราบโมทนาบุญตั้งแต่อดีตชาติจนถึงชาติปัจจ<wbr>ุบัน กับเพื่อนรักมิตรสหาย เครือญาติที่ได้ร่วมบุญกัน ขอผลบุญนี้เป็นปัจจัยอุปนิสัยเข้าสู่กระแส<wbr>พระนิพาน

ท่านพระครูบาโตมีความเมตตามากให้หนังสือเล่มใหม่ที่ท่านสอนเกี่ยวกับเรื่องกรรมและมีประวัติของท่านให้พวกเราได้น้อมเรียนรู้

ประวัติเพิ่มเติมและผลงานด้านหนังสือทรงคุณค่า

http://palungjit.org/threads/ประวัติพระอาจารย์โต-ฐิตวิริโย-ครูบาโต-วัดพระบาทปางแฟน.228377/page-2

ปล รอบนี้ท่านพำนักที่กรุงเทพฯ ถึงวันจันทร์ก่อนลากลับขึ้นไปเชียงใหม่

ภูริต

14. purit

purit เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    เมื่อวานวันพระแรกของเดือนกันยายน วันพฤหัสสบดีที่ ๒ กันยายน ๒๕๕๓ ได้ถวายเงินที่รวบรวมเป็นวัดที่ ๕ กับครูบาโต วัดพระบาทปางแฟน จากการตั้งใจรวบรวมก่อนเข้าพรรษา

กราบโมทนาบุญตั้งแต่อดีตชาติจนถึงชาติปัจจ<wbr>ุบัน กับเพื่อนรักมิตรสหาย เครือญาติที่ได้ร่วมบุญกัน ขอผลบุญนี้เป็นปัจจัยอุปนิสัยเข้าสู่กระแส<wbr>พระนิพาน

ท่านพระครูบาโตมีความเมตตามากให้หนังสือเล่มใหม่ที่ท่านสอนเกี่ยวกับเรื่องกรรมและมีประวัติของท่านให้พวกเราได้น้อมเรียนรู้

ประวัติเพิ่มเติมและผลงานด้านหนังสือทรงคุณค่า

http://palungjit.org/threads/ประวัติพระอาจารย์โต-ฐิตวิริโย-ครูบาโต-วัดพระบาทปางแฟน.228377/page-2

ปล รอบนี้ท่านพำนักที่กรุงเทพฯ ถึงวันจันทร์ก่อนลากลับขึ้นไปเชียงใหม่

ภูริต

15. Fabreguz

Fabreguz เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    สาธุ อนุโมธามิ ได้มีโอกาสไปร่วมพิธีแก้กรรม วันที่ 28 สิงหาคมที่ผ่านมาครับ

ก่อนหน้านั้นได้มีโอกาส ไปแวะกราบพระอาจารย์ตอนต้นเดือน เพราะได้ยินชื่อเสียง

วัดพระบาทปางแฟน พอไปถึงยังไม่รู้ว่าพระอาจารย์อยู่ที่ไหน ก็เดินๆไป จนมีบันไดทางลง

ไปที่ตึกเจ้าอาวาส ด้านล่าง รู้สึกปวดหัวข้างเดียวขึ้นมาทันที พอลงไปพบพระอาจารย์

ก็ได้กราบท่าน ท่านก็เรียกเข้าไปพบ ก็ได้สอบถามพูดคุย ท่านก็เมตตาบอกสิ่งที่สงสัย

ท่านยังบอกว่าศีลของผมยังไม่นิ่ง ยังแกว่งไปตามโลก ทำให้ผมรู้จุดทันที เพราะปกติ

ผมจะเป็นคนที่ชอบทำบุญ และศึกษาพระพุทธศาสนามาได้สักพัก แต่ยังมีกิเลสตามโลก

พอพระอาจารย์พูด ทำให้ผมคิดได้ทันทีว่าต้องนิ่งขึ้น สุดยอดจริงๆครับ ก่อนจะกลับ

พระอาจารย์ก็บอกว่าจะมีพิธีแก้กรรม ซึ่งที่จริงเป็นพิธีที่บอกกันปากต่อปาก ตอนแรก

ก็ไม่คิดว่าจะได้ไปเพราะ มีขึ้นเวร แต่ก็มีเหตุให้ได้หยุด 1 วัน จึงเลือกวันที่ 28 สิงหาคม

ตอนแรกก็คิดว่าจะไม่ได้มาอีกเพราะฝนตก จนแล้วจนรอดก็ได้ไปร่วมงาน

สาธุ ขอ ร่วมอนุโมธนา กับการสร้างพระเจดีย์ด้วยครับ

16. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

17. Ong

18. Ong

19. Ong

20. Ong