ปรอทสำเร็จ ของดีจากตำนาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทิพยจักร, 26 พฤศจิกายน 2012.

1. ทิพยจักร

ทิพยจักร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    วิชาการทำกายสิทธิ์ ในสายที่ไม่ต้องใช้พระเวทย์มีอยู่วิชาหนึ่ง อาจารย์โยธินเรียกว่า วิชาน้ำประสานเพชร หรือน้ำประสานสำเร็น หรือเพชรน้ำประสานก็เรียก วิชานี้เอาศัยว่านยาเพียงไม่กี่ตัวที่เคี่ยวจนกลายเป็นเถ้าสีดำ แล้วเอาเถ้าถ่านสีดำมาเคี่ยวใหม่ให้กลายเป็นแก้วใส ถ้าสำเร็จขึ้นมาเป็นก้อนแก้วมีแววดังเพชร วางลงบนปุยนุ่นหรือสำลีก็ไม่ยุบ (แสดงถึงน้ำหนักของก้อนน้ำประสานเพชรว่าต้องเบามากๆ) ถ้าแบบนี้ท่านว่าสำเร็จ อิทธิฤทธิ์ของน้ำประสานเพชรท่านว่าอมไว้ในปากเดินบนน้ำได้ กระโดดลงมาจากยอดตาลก็ไม่เป็นอะไร ถ้าเราทำสำเร็จตอนอายุเท่าไหร่ อายุของเราจะคงตัวอยู่แค่นั้น มีกำลังวังชามหาศาล หนังเหนียวคงกระพันเป็นยอด ในอดีตเคยมีผู้สำเร็จมาแล้ว และกล่าวกันว่าผู้สำเร็จน้ำประสานเพชรท่านนั้นพอท่านเกิดเบื่อบ้านเมืองสังคมขึ้นมาท่านก็หายตัวไปเฉยๆ ไม่มีใครทราบได้ว่าท่านหายไปไหนปัจจุบันท่านอาจยังอยู่ที่ใดที่นึงก็ได้ แบบนี้ก็มีเหมือนกัน

ในปัจจุบันอาจารย์โยธินก็กำลังศึกษาการทำวิชาน้ำประสานเพชรถ้าสำเร็จเมื่อไหร่จะถ่ายภาพมาลงเลยครับ

2. คริต++

คริต++ Active Member

18 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอความกรุณาด้วยครับ อยากให้เป็นปรอทครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2013
  3. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    คล้ายๆเหล็กไหลนะครับ

4. ทิพยจักร

ผมว่ารูปร่างและสีสรรดูแล้วไปทางเหล็กไหลครับ ตัววัตถุมีการกลับสีผิวหรือไม่ครับ มีปฏิกิริยากับทองคำเปลวหรือเปล่า คำตอบเหล่านี้อาจมีส่วนในการพิจารณาได้มากกว่าภาพครับ ลองไปทดสอบดูครับ

5. คริต++

คริต++ Active Member

18 กุมภาพันธ์ 2013
    ผมต้องทดสอบอย่างไรครับ เรื่องปฎิกริยากับทองคำเปลว และ วัดถุมีการกลับสีผิวหมายถึงอย่างไรครับ ตอนได้มาก็เป็นสีนี้อยู่แล้วครับ

6. ทิพยจักร

ลักษณะของปรอทง่ายๆเช่นเมื่อเอาทองคำเปลวปิดลงไปลองเอามือลูบดูทองคำเปลวจะถูกปรอทกลืนสีจากสีทองกลายเป็นสีขาว การกลับสีคือปรอทบางสายวิชาเมื่อเราเอามือถูจะเป็นสีขาว แต่เมื่อทิ้งไว้สักคืนนึงจะกลับสีเป็นสีทองเป็นต้นครับ

7. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านใดมีประสบการณ์ดีๆเกี่ยวกับปรอท ช่วยมาเล่าให้ฟังเป็นว้ทยาทานหน่อยค่ะ

8. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

.....

...ก็คงต้องดูว่า เป็นปรอทขั้นไหนก่อนค่ะ เช่นปรอทอย่างที่ อ.โยธิน ทำก็น่าจะขายได้ แต่ถ้าเป็นขั้นสุดยอด หรือ ซุปเปอร์ปรอท กว่าจะทำได้คงผ่านวิธีการหลายขั้นตอน และกว่าจะถึงตอนนั้น เงินคงไม่ใช่ปัญหาสำคัญแล้ว คิดว่าไม่ขายค่ะ หากขายปรอทคงไม่อยู่กับคนๆนั้น หากไม่ใช่คนดีจริงๆหรือคนที่คู่ควร และหากตายไปก็จะให้คนใกล้ชิดนำไปบรรจุในวัดที่ตนเองนับถือ คงเป็นแนวๆนี้น่ะค่ะ...

9. พรหมณี

10. พรหมณี

:cool::cool::cool::cool::cool:

ที่มาที่ไปของตำราเล่มนี้ค่ะ

11. สิริมงคลชัย

สิริมงคลชัย เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2008
    ลูกแก้วทั้ง 2 องค์เป็นของหลวงปู่ชุ่ม โพธิโก วัดวังมุย จ.ลำพูน หลวงปู่ชุ่มท่านมอบลูกแก้วองค์ใหญ่ให้กับหลวงพ่อไว้บอกว่า แก้วลูกนี้เป็นของต้นตระกูล สืบต่อกันมาหลายชาติ

หลวงพ่อได้ไปถามกับท่านปู่พระอินทร์ ท่านปู่เล่าว่าแก้วลูกนี้เป็นแก้วลูกยอดของพระเจ้าจักรพรรดิ์ ท่านย่าพังคราณีท่านใช้มาแล้วหลายสิบชาติ ในอดีตสมัยครองราชย์ ท่านเล่าว่า เรามีลูกแก้วลูกเล็กลูกเดียว ประชากรในประเทศของเรายังไม่มีใครจนเลย ท่านเลี้ยงพอ

ส่วนลูกแก้วลูกเล็ก หลวงปู่ชุ่มมอบให้กับคุณอรรณพ กอวัฒนา ต่อมามีเหตุให้ลูกแก้วหายไป รายละเอียดมีอยู่ในหนังสือ " อิทธิฤทธิ์หรือความบังเอิญ " จากนั้นประมาณปี 2531 ที่บ้านซอยสายลมท่านย่าพังคราณีจำแลงกายมาลักษณะเป็นผู้หญิงวัยกลางคน นุ่งซิ่นเก่าสีมอ ๆ สวมเสื้อแขนกระบอกปอน ๆ นำลูกแก้วองค์เล็กองค์นี้มาถวายหลวงพ่อ แล้วบอกกับท่านว่า “คุณ ๆ โยมเอาแก้วองค์น้องมาให้ เป็นองค์น้องเจ้าค่ะ รักษาเอาไว้ดี ๆ มีอานุภาพไม่แพ้องค์พี่ เก็บไว้ให้ดี ”

ขนาดไฟล์:
      78.8 KB
      เปิดดู:
      233
  12. MA30

MA30 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2012
    .........อาจารย์ทิพยจักร...จะไปวัดหงส์วันไหนครับ...อาจารย์ว่างหรือสะดวกวันไหนครับ...อาทิตย์ที่แล้วผมหาเวลาไม่ได้..อยากจะไปกราบหลวงพ่อภายในอาทิตย์นี้...ว่างไปวันไหนนัดกันเลยนะครับ...

13. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    แล้วที่เขาว่ากันว่า ไม่ให้นำปรอทติดตัวเข้างานศพ เพราะจะไปดูดสิ่งที่ไม่ดีมาเข้าตัว เป็นอันตรายต่อผู้พกติดตัว จริงไหมครับ อยากรู้ครับ

14. พรหมณี

อยากทราบวิชาสายมอญรามัญในอดีตค่ะ ใครมีความรู้ช่วยแชร์ด้วยค่ะ

15. torr200925

torr200925 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำสำเร็จแล้วถ่ายคลิป เดินบนน้ำ และโดดจากต้นไม้สูงให้ดูด้วยนะครับ
    ผมจองเป็นคนแรกครับ ราคาไม่เกี่ยงครับ ให้เดินบนน้ำได้ และตกที่สูงไม่เป็นไรนี่ สุดยอดเลยครับ:cool::cool::cool:

16. ทิพยจักร

วันศุกร์ก็ได้ครับ ไปกราบหลวงพ่อกัน ขออนุโมทนาครับ

17. ทิพยจักร

เรื่องนี้แล้วแต่สายวิชาที่ทำครับ ได้ยินมาเช่นกัน ซึ่งเรื่องนี้เราต้องสอบถามกับครูบาอาจารย์ที่ท่านทำปรอทว่า ของๆท่านมีข้อห้ามอะไรบ้าง แต่ส่วนมากไม่มีครับ เหมือนคนพกเบี้ยแก้นั่นแหละสามารถพกไปได้ทุกที่ไม่มีปัญหา ส่วนปรอททนสิทธิ์ ปรอทกายสิทธิ์ ปรอทเพชรนั้นห้ามเฉพาะการพกไปในวงเหล้า ซ่องโสเภณี บ่อนการพนันเท่านั้นครับ

18. ทิพยจักร

ตัวผมเองเคยไปสนทนาและฝากตัวกับอาจารย์มะเต้ง อยู่ที่กาญจนบุรี ท่านมีความรู้เรื่องวิชามอญพอตัว ท่านสอนผมว่า คนมอญ คนพม่า ที่จะเรียนวิชานั้นท่านให้เคารพ พระแม่สุรัสวดี เมื่อจะบูชาพระรัตนตรัยให้บูชาพระนางด้วยจากนั้นจุดเทียนเชิญ บรมครูพู่พู่อ่อง อาจารย์บูดออี บูดอบิว บูดอป๋วย บูดอห่าง พ่อคุณอุเมี๊ยะขิ่น มาเป็นครูกรรมฐาน โดยเราต้องมีเทียนเป็นตัวแทนครูให้ครบทุกท่าน มีครู ๖ ท่านก็ต้องมีเทียนจุด ๖ เล่มเป็นต้น ขอกล่าวไว้เป็นเบื้องต้นเพียงเท่านี้ก่อนครับ

19. ทิพยจักร

ปรอทเพชรของท่านอาจารย์โยธิน ลูกนี้ใช้ดอกลำโพงเป็นยาซัดให้ปรอทแข็งตัวและขึ้นเกล็ดเพชรในเวลาต่อมา

ในภาพกำลังให้ปรอทกินทองคำเปลว ทองคำเปลวที่ปิดลงไปไม่ต้องใช้มือลูบหรือขยี้เพียงปิดแค่ผิวแล้วปล่อยทิ้งไว้สักครู่ปทองคำเปลวจะค่อยๆเปลี่ยนสีเป็นสีขาวและถูกกลืนลงเนื้อไปเอง

20. ทิพยจักร

ปรอทเพชรที่ผ่านการหุงเมื่อแรกๆที่สำเร็จออกมาจะมีสีออกขาวเทา แต่จากนั้นจะกลับสีไปตามสภาพของตน เมื่อปรอทเพชรไปอยู่กับเจ้าของคนใดก็จะเปลี่ยนสีไปตามสภาวะธรรมของผู้เป็นเจ้าของ ดังนั้นปรอทเพชรและปรอทเมฆสิทธิ์แต่ละองค์เมื่อกลับสีแล้วจะมีความแตกต่างกันไป